Kwenye mkutano na waandishi habari hapa mjini Kinshasa, waziri wa Kongo wa madini Martin Kabwelulu amesema kwamba mageuzi ya sheria mpya ya madini yamesitishwa hadi hapo bei ya madini yatapanda kwenye masoko ya kimataifa. Mageuzi hayo yalipendekezwa na serikali na tayari tumeyaanzisha kwa sababu sheria ya madini iliyoko hivi sasa ina udhaifu mwingi na haichangii vikamilifu katika kuboresha hali ya maisha ya wananchi wetu na kwenye pato ya serikali. Lakini kutokana na kuporomoka kwa bei ya madini, tunalazimika kuendelea na sheria iliyoko hivi sasa hadi hapo bei ya madini itapanda. Hatua hiyo ya serikali imepongezwa na makampuni ya madini nchini ambayo kwa miezi kadhaa sasa yamekuwa yakipigia debe kampeni ya kutoidhinishwa sheria mpya ya madini. Makampuni ya madini yamehofia kwamba mageuzi ya sheria ya madini yatasababisha kuwekwa na ongezeko la kodi na ushuru, jambo ambalo litawavunja moyo wawekezaji kwenye sekta ya madini. Lakini mashirika ya kiraia yamesikitishwa na hatua hiyo ya serikali na kusema kwamba ni njama ya kuwanufaisha makampuni ya madini ambayo kwa miaka mingi sasa yamekuwa yakifaidika maradufu na madini ya Congo. Andre Wia ni katibu mtendaji anayehusika na rasilimali kwenye kongamano la maaskofu wa Congo. Kwetu sisi, hatua hiyo haina maana, kwa sababu hauwezi kutunga sheria kutokana na bei ya madini. Hata sheria hii iliyoko hivi sasa inaonyesha kwamba hailingani na uwingi wa madini yanayosafirishwa kutoka Kongo. Kwa hiyo sababu ya hatua hiyo ya serikali, tuitafute mahala kwingine. Ni kwa muda wa miaka nne sasa ambayo serikali, mashirika ya kiraia na makampuni ya madini vimejadiliana kwa ajili ya kuweko na sheria mpya ya madini nchini hapa. Sheria iliyoko hivi sasa ni ile ya mwaka elfu mbili na mbili ambayo shirika la kutetea uwazi na matumizi bora ya rasilimali, Global Witness, linaelezea kwamba raia wa Kongo hawajafaidika na utajiri wa madini ya nchi yao. Makampuni kadhaa ya madini yamefunga milango yake huko jimboni Katanga na mengine kupunguza wafanyakazi kwa asilimia kadhaa kutokana na kuyumbayumba kwa bei ya madini hasa ya shaba na cobalt. Mwaka 2014 Congo ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kwa usafirishaji wa madini ya shaba na ya tano ulimwenguni. Nikiripotia VOA Express, mimi ni Salehe Mwanamilongo.