Kwanza nimefika uh, hapa DRC kwa madhumuni ya kuja kuwapa pole uh, wanajeshi wetu wa Tanzania wa Tanzbat 5 uh, pamoja na kuwaona wale ambao walijeruhiwa katika tukio lililotokea uh. Tulipoteza askari 14 na 44 walijeruhiwa na mmoja alipotea hajapatikana. Kwa hiyo moja ya sababu zilizonileta hapa nikuja kwanza ku, kuwaona wale waliojeruhiwa ambao nimewaona kule Goma, na pili kuja kuona, kuonana na vikosi vyetu kwa madhumuni ya kuwapa pole lakini na kuwapa moyo ili waendelee kufanya jukumu ambalo liko mikononi mwetu. Je, kuna mpango mpya ambao mmechukua nyinyi kama uh, serikali ya Tanzania? Uh, bila shaka vitu vitabadilika kwa sababu uh, kwanza uh, tumeitaka Umoja wa Mataifa wafanye u, uchunguzi wa hili tukio na baada ya uchunguzi huo e, tutapata taarifa kamili ambayo itaonyesha ni mapungufu gani yalikuwepo mpaka ikapelekea hali hiyo, na bila shaka baada ya hiyo ripoti tutajipanga kurekebisha yale mapungufu ambayo yapo kwa upande wetu sisi kama Tanzbat, lakini kwa upande wa FIB na kwa upande wa MONUSCO vilevile vile. Kila mmoja ana jukumu lake na tunatakiwa sote tuhakikishe kwamba tunaweka vitu vizuri ili matukio kama haya yasituathiri kama ambavyo yametuathiri, kuyapunguza au kuzuia kabisa, na yakitokea basi tuwe tumejipanga vizuri zaidi. Na kuna ujumbe fulani ambao ulikuja nao ambao unaweza kuwapatia wakongomani hmm, ama serikali ya Kongo a, kwa ujumla e, sisi kama walinzi wa amani wa wa e, tuko hapa kwa ajili ya wa kusaidia wakongomani na ni jukumu letu kulinda kufanya ulinzi, lakini ni jukumu la serikali vile vile kwa hiyo uh, wito wetu ni kwamba tuendelee kushirikiana, tuendelee kushirikiana kati ya majeshi ya Kongo pamoja na majeshi ya FIB na MONUSCO kwa ujumla, ili kuhakikisha kwamba tunarudisha amani na tunashughulika tuna na hivi vikundi vya uasi, kama ambavyo tunatakiwa kufanya kwa mujibu wa jukumu letu. Kama nilivyosema awali, sisi tunafanya kazi kwa ushirikiano uh, MONUSCO, FIB na Tanzbat kwa ujumla wetu, lazima tushirikiane na tumegawana majukumu eh, FIB eh, kwa maana ya nchi tatu zile za SADC: Tanzania, Malawi na South Africa, kila mmoja na uwezo wake wa kijeshi, na ni jukumu letu kushirikiana na kusaidiana katika ulinzi huu wa amani. Kwa hivyo tulichoona ni kwamba eh, tukio limetokea pale, lakini kama nilivyosema, ni vyema tukajipanga vizuri zaidi na tutabidi tuta, tuta tupate matokeo ya uchunguzi ambayo yatatueleza kwa kina zaidi tatizo zaidi lilikuwa nini na tujipange vizuri zaidi. Kwaifo, etu, uh, FID. Kwa hivyo tumewataka wenzetu ambao wako kwenye FID kuhakikisha kwamba mara zote tunatoa ushirikiano ili tuweze kuhakikisha kwamba tunasaidiana inapotokea tukio kama hili. Mheshimiwa, bado kuna mashaka mashaka kuhusu uh, anwani ama aliyeshambulia kambi hiyo hmm, ya wanajeshi wa Tanzania hmm, upande wenu wa Tanzania muna taarifa gani kuhusu ililotokea? Ndio maana tunasema lazima uchunguzi ufanyike. Sasa hivi itakuwa mapema sana kusema fulani amefanya hivi, hatuna uhakika UNP eh, haina uhakika, na ndio maana lazima uchunguzi ufanyike. Huu uchunguzi utatupa taarifa kamili, eh, ni nani hasa aliyohusika na ni kwa jinsi gani tunaweza tukajipanga vizuri zaidi. Tanzania inafanya kazi ka katika eneo hili, na wangependelea kwamba labda pengine nchi nyingine za kanda ya maziwa makuu ziweze pia kuchangia ili kwamba amani ya kudumu irudi hapa. Na wakati tuna vikao vinakaa, SADC imekaa, maziwa makuu anakaa, AU imekaa, eh, na ni lazima nchi fulani zipewe jukumu. Kwa sasa jukumu hilo liko chini ya nchi hizi tatu za FIB, na of course mmoja wa mataifa nao wana jukumu lao, ambayo ni, ni, ni, ni tofauti kwa maana ya wao ni walinzi, wao ni peacekeepers, sisi ni peace enforcers Chapta mbili tofauti za, za, za, za mandate ya Umoja wa Mataifa, lakini eh, kwa sasa sisi tuna imani kwamba uwezo wa FIB kupambana na hivi vikosi upo, lakini lazima tupate ushirikiano zaidi, ushirikiano na munusko, ushirikiano na majeshi ya serikali ili tuhakikishe kwamba hii kazi inafikishwa pale ambapo inatakiwa ifike. Unafikiri kipi kinaweza kufanyika haraka ili kuwarahisisha kazi wanajeshi ambao wanachapa kazi katika mazingira ambayo mwenyewe umetoka kuyaona? Mazingira nimeona mazingira ni magumu eh, lakini ndio maana tunasema kwamba eh, pale ambapo pana mapungufu lazima turekebishe, na kuzungumza sasa hivi itakuwa mapema. Baada ya uchunguzi tutajua zaidi ni kitu gani hasa kinahitaji kurekebishwa, na kama nilivyosema awali, sisi kama jeshi la Tanzania, kama Tanzbat 5 wenzetu wa FIB, kama FIB, nchi tatu zinazounda FIB Munusko kwa ujumla wetu sote, kila mtu ana sehemu ya kurekebisha, lakini ni vyema tusubiri taarifa ya uchunguzi. Kuna mashaka ambayo inaonekana katika, katika raia wakizani kwamba labda nyinyi kama serikali ya Tanzania mtawaambia maskari kutoka Tanzania. Sisi tunachosema ni kwamba hapa tuna, tuna jukumu na jukumu hili linafanywa na nchi zote na inapotokea ajali au inapotokea mashambulizi kama haya yanaweza ya kutokea kwa nchi yoyote. Hey. Hatusemi kwamba ni lazima kwa nchi moja.