Ziara ya siku mbili ya rais Allen Baset wa Uswizi jijini Nairobi inajiri takribani miaka miwili baada ya taifa hilo la Ulaya kufungua ubalozi wake jijini Nairobi kama ishara ya kuendeleza na kudumisha mahusiano ya kidiplomasia na Kenya. Na kando na mahusiano hayo, Kenya na Uswizi zimeshirikiana kwa ukaribu mno kupitia mpango wa maendeleo uitwao Swiss Agency for Development and Cooperation ambao umekuwa ukiangazia utoaji wa huduma muhimu kwa mashirika ya kijamii yanayotoa mafunzo kwa wakimbizi wa kambi ya Kakuma. Na katika awamu ya kwanza mfumo huo takriban wakimbizi mia sita wamenufaika kwa kupata ujuzi unaotokana na mafunzo ya kiufundi. Uswizi ni mojawapo wa mataifa ya kwanza mno ya Ulaya kuitambua Kenya kuwa nchi huru mwaka wa 1963 na tangia hapo raia wake wamekuwa wakiitambua Kenya kuwa nchi muhimu kwao na katika mazungumzo yaliyofanywa katika ikulu ya Nairobi Jumatatu, marais hao wawili wameweka makubaliano kadha wa kadha yenye lengo la kuendeleza na kuimarisha ushirikiano kupitia biashara, afya, usalama, ili kuimarisha uchumi. Mwaka 2014 serikali ya Uswizi ilifunga akaunti kadhaa za benki za maafisa wa Kenya waliotajwa katika sakata ya ufisadi ya Anglo Leasing, na sasa rais Bassett anaeleza kuwa wameafikiana kuanzisha mfumo wa kuzirejesha fedha hizo Nairobi, hata japo mpaka leo majina ya wamiliki wa kaunti hizo hayajawekwa wazi. Kenya and Switzerland signed today. Kenya na Uswizi zimetia sahihi mfumo wa makubaliano wa kurejesha mali iliyofichwa Uswizi. Mali iliyopatikana kutokana na uhalifu na ufisadi. Mfumo huu utatuwezesha kurejesha fedha zilizozuiliwa kwenye benki za Uswizi mfano zile zinazohusishwa na sakata yangu lolisi. Serikali ya Uswisi tayari imerejesha mabilioni ya fedha zinazofungamana na ufisadi kwa mataifa kama vile Nigeria, Haiti na Angola. Na Rais Kenyatta anaelezwa kwa mfumo huu utaiwezesha Kenya kuwekeza fedha hizo katika miradi ya maendeleo maafikiano. In ya haya yanazipa taasisi zetu za uchunguzi na kuendeleza mashtaka uwezo mkubwa, na sasa tunatarajia ni vyema kutaja hilo kurejesha rasilimali wa kukabiliana na ufisadi ya tutarajit kwa miradi ya maendeleo ya nchi yetu na watu wetu pale inapostahili. Katika makubaliano hayo, bwana Kenyatta anatarajia kuwa yatafanikisha ajenda zake nne kama vile kuwepo kwa makao yenye bei nafuu, chakula cha kutosha, afya bora kwa wote na ujenzi wa viwanda kutoa ajira kwa wananchi. Dr Mmonzau, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi na mtaalamu wa diplomasia na uongozi, anaeleza kuwa ufunguzi wa ubalozi wa Kenya katika jiji la Ban ni ishara ya mahusiano bora kati ya Kenya na Uswizi. Mji wa Geneva ni mahali ambapo kuna mashirika zaidi ya ishirini ya kimataifa na kwa hivyo Kenya ikiwa na, wa, ikiwa na ofisi pale ya kidiplomasia ambayo ni ya kudumu itaweza kutu, kutufungulia mambo mengi na ushirikiano wetu na nchi zingine vilevile katika bara la Europa. Jumanne wiki hii, Rais Basset ataizuru kambi ya wakimbizi ya Kakuma kutathmini hali ya wakimbizi. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi.