Eaji basi, kama tunavyofahamu ni kwamba mjadala unaendelea na mvutano huko Uingereza kuhusiana na rasimu wa mswada wa makubaliano ya Uingereza kujitoa kutoka Umoja wa Ulaya maarufu hivi sasa Brexit. mambo yanabadilika kwa haraka tangu asubuhi ya hii leo hadi wakati tunapokwenda hewani. Hapo jana waziri mkuu Theresa May alisema kwamba baada ya mazungumzo ya saa tano na baraza yake ya mawaziri, makubaliano yalifikiwa kuunga mkono mswada huo uliofikiwa jana. Lakini kufikia leo asubuhi, ripoti zikaanza kujitokeza kujiuzulu kwa mawaziri wake. Kuna mawaziri karibu sita. Waziri wa maswala ya Brexit, Dominic Rab, alikuwa wa kwanza kujiuzulu. Yeye anasema hakubaliani na mswada uliowasilishwa mbele ya baraza hilo hapo jana. Major... nimekuwa nikipigania kupata mkataba mzuri wa Brexit, lakini masharti yaliyopendekezwa kwa baraza la mawaziri jana, nadhani yana kasoro mbili muhimu kabisa. Kwanza ni kwamba masharti yaliyopendekezwa na EU yanatishia umoja wa Uingereza, na pili ni kwamba ingelipelekea kuwepo na hali ya muda usiojulikana au muda wa kudumu ambao tutalazimika kufuata utaratibu ambao hatutakuwa na sauti yoyote juu ya kanuni na sheria zinazotumiwa, bila ya utaratibu wa kuondoka. Na hiyo ni nadhani, ni hatari kwa uchumi na kuvuruga kabisa imani ya raia kwa demokrasia yetu na katika bunge la Uingereza kuna upinzani mkubwa hata ndani ya chama cha Conservative cha May, na hivyo wengi wanauliza, je, anaweza kupitisha mswada huo, na wengine hasa wanauliza ikiwa ataweza kuvuka na kura ya kutokuwa na imani naye. Hata hivyo amekuwa akizungumza na waandishi wa habari, hivi punde tu amemaliza mazungumzo yake na waandishi wa habari, moja kwa moja kutoka London. Na hapo Ahmed Rajab, mchambuzi wa maswala ya kimataifa, amefuatilia kwa makini matukio ya leo. Ahmed. Karibu katika kwa undani sauti ya Amerika. Mimi naona ametetea sana mpango wake huo, anapigana na kusonga mbele, na anasema kwamba hatusita mpaka afanikiwe kufikisha mpango wake uh, wa kujitoa uingereza kutoka muungano wa Ulaya. Lakini kama ulivyosema, anakabiliwa na upinzani mkubwa ndani ya chama chake, ndani ya serikali yake, ndani ya bunge ya uingereza na bila shaka katika nchi nzima ya Uingereza kuna mpasuko wa mawazo ya wenye kumuunga mkono na wenye kumpinga. Na kitisho kikubwa kinachomkabili ni baadhi ya wabunge wa chama chake ambao wamekusha sema kwamba hawana imani naye, hawana imani na uongozi wake, na wangependa pawepo na uh, uongozi mwingine, yaani pawe na uchaguzi wa ndani ya chama chake wa kumwondoa yeye na kupatikana kiongozi mwingine atakayeongoza chama hicho na kuwa waziri mkuu vile vile. Kwa wakati huo, kwanza, hebu tujue nini kimesababisha wanachama wake wenyewe kumpinga. Nini hasa hawapendi, ambapo anachofanya kitu wasichokipenda? Wanaposema wao ni kwamba mapendekezo au hii rasimu ya makubaliano aliyofikia yeye na muungano wa Ulaya, wanasema kwamba haikutimiza zile ahadi ambazo a, alizitoa yeye mwenyewe a, kabla na hivi sasa wanasema kwamba amekuwa na kinyume na matakwa ya wananchi wa Uingereza waliopiga kura katika ile kura ya maoni ya kutaka kujitoa kutoka muungano wa, wa Ulaya, kwa sababu anasema kwamba bado Uingereza itakuwa imo mguu mmoja huko ndani, mwingine mwingine huko nje, lakini hakuna Uh, ile hali walioitaka wao ya kujitoa kabisa kutoka kwenye muungano huo. Sasa wanataka kuleta mabadiliko ya uongozi, wanafikiri muda uliopo maanake Uingereza inabidi iondoke mwezi Machi. Je, kiongozi mpya akiletwa nadhani anaweza kuleta mabadiliko ya haraka na Umoja wa Ulaya. Kwa sababu kwanza yeye uh, Bibi Mei mwenyewe haya mapendekezo hii mapendekezo kamili ni rasimu au Uh, ni kielelezo tu cha, cha mafikiano. Itabidi arejee tena katika muungano wa Ulaya mjini Brussels na kufanya mapatano zaidi ya katika nia ya nipe nikupe, ili papatikane makubaliano ambayo yatamridhisha yeye, kwa sababu bado kuna mambo kadha wa kadha ambayo yanabidi yanyoshwe na bado hayajanyoshwa. Sasa kiongozi mwingine akija, itakuwa ni mpango kuanza upya na vilevile vile, Ule ustahamilivu wa muungano wa Ulaya hatujui utakuwa vipi, kwa sababu wataona kwamba Uingereza kama inacheza cheza, mara inakuja na, na pendekezo hili, mara inakuja na pendekezo jingine. Na kuna baadhi ya viongozi katika muungano wa Ulaya ambayo wameshaonyesha kama wanachoshwa na namna na na serikali ya Uingereza inavyolishughulikia suala hili. Kwa hivyo May, wakati alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari hivi punde, amejieleza vipi kujibu masuala haya yote? Amesema kwamba yeye anaamini kwamba mpango alionao, mpango aliotoa yeye ndio ambao utakuwa wenye maana na utaweza kuridhisha uh, wananchi wa Uingereza na vilevile uh, muungano wa Ulaya na kwamba ataendelea kupigania kujitoa kutoka muungano wa Ulaya mwakani. Anashikilia hivyo hivyo, lakini kama tulivyosema, anakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka pande mbalimbali mbali ndani ya uingereza na kwa hivyo hivi sasa utaratibu unakuwa namna gani kwa hivyo ikiwa chama chake wenyewe wanataka kuitisha mkutano wa ndani wanaweza kuwasilisha pendekezo la kutokuwa na imani naye katika bunge au vipi na kuwa itategemea, itategemea kwanza hii pendekezo hilo itakuwa ndani ya chama chake wenyewe kuna kitu kinaitwa kamiti au kamati ya elfu moja mia tisa ishirini na mbili huko ndiko walio wabunge wa chama chake ambao hawamtaki wanapeleka barua na tunavyojua kwamba mpaka sasa uh, ni watu kumi na sita tu waliopeleka barua zao, nikifikiri mimi pale asubuhi kwamba kama watu wa arobaini na nane lakini inavyoonyesha kwamba wengine hawajathibitisha bado. Kwa hivyo hatujui kwa hesabu iwapo wataweza kupatikana wabunge uh, wa idadi ya kutosheleza ya kumfanya uh, akabiliwe na kishindo cha upinzani wa ku wa kukabiliwa na na na upinzani wa uongozi, mpaka sasa haijulikani, lakini mambo yanakwenda yanakubadilika haraka haraka, kwa hivyo hatujui nini tutamka nacho kesho asubuhi. Na kwa ufupi, hebu tueleze nini hasa makubaliano yanayotaka, kimsingi nini yeye anapendekeza ku, yeye anapendekeza kwa upande mmoja, Uingereza ibaki na ushirikiano na Uingere, na Umoja wa Ulaya, wala wengine wanataka kutoka, pawepo na ushirikiano katika mambo ya ya soko la pamoja anataka hali na kaskazini iwe na katika katika soko la pamoja, na vivyo katika katika inaitwa custom union, katika umoja wa forodha, na watu wanahisi kwamba wenyewe wenye kumpinga kwamba, uh, kufanya hivyo kuta, kutaifanya hali na kaskazini iwe na mahusiano tofauti na sehemu nyingine za za United Kingdom au Uingereza. Uh, kuna Uingereza kama unavyojua, imejawika ni muungano wafalme wa nchi za sko, skochi, au Scotland, Wales uh, na England, ambayo tunaita zaidi tunaita Uingereza. Sasa Waskochi wanasema kwamba ikiwa alena kaskazini inapata mapendeleo fulani kama hayo ya kubakia katika soko la la la Ulaya, kwa nini na wao wasipate? Na wao kwa hakika wanataka kubakia, waataki watoke katika muungano wa Ulaya kabisa, wanataka wabakie. Kwa hivyo kuna mikorozano kama hiyo ambayo inahitaji kunyoshwa. Na kwa wananchi, hivi sasa, maoni yao ni nini kuona mvutano huu unaotokea? Je, maoni imebadilika kwamba wanataka kubaki au wanataka kuondoka? Kuna maoni ya watu wanaosema kwamba lazima pawepo na kura nyingine, uh, ya maoni, kwa sababu wanasema kwamba pale palipopigwa kura ya mwanzo, maelezo waliopewa ya kwa nini Uingereza itoke kutoka muungano wa Ulaya, Uh, hawakupewa maelezo yaliyokuwa sahihi, walidanganywa, na kwamba sasa wameona hali halisi vipi itakuwa Uingereza itapotoka, na kwamba hali itakuwa ngumu, na kwamba ni wajibu wa serikali kuwapa fursa nyingine ya kupiga kura, kwamba sisi tumekubali kutoka kwa mash, masharti haya. Je, mnayakubali au hamyakubali? Na kama hamkubali, tubakie katika muungano wa Ulaya. Sasa Bibi May anasema kura hiyo hata pendekezo ipigwe, lakini kuna sauti nyingi zinazotaka pafanye kura hiyo. Na je upinzani unaweza kuitisha kura hiyo? Maanake upinzani umeshikilia kwamba lazima uh, wa waondoke wabaki wa ndani ya umoja huo wa Ulaya. Je, wanaweza kuwasilisha pendekezo kama hilo upinzani? Kwa hakika, sio wote ambao unataka, sio upinzani mzima wenye kutaka wabakie katika, katika umoja wa Ulaya. Kuna sehemu ambayo uh, ya upinzani ambao unataka watoke na utaona, kwamba kuna sehemu nyingine za kaskazini ya Uingereza ambapo kuna viwanda vingi na sehemu za wafanyakazi, ambapo wameathirika na mahusiano yaliyokuwako baina ya Uingereza na muungano wa Ulaya na walipiga kura kutizama, walipiga kura kuunga mkono kutoka. Na hawa ni watu wenye kuunga mkono chama cha upinzani cha, cha Leba. Lakini na kukwenda, na kwa mambo yanavyokwenda, na kwamba watu wanahisi ya kuwa walidanganywa. Uh, ndipo wanaposema kwamba lazima pawepo na kura nyingine, ili wa wakishajua hivi sasa nini athari zake zitakapokuwa, waamue iwapo wanataka kutoka au wabakie kwa upande wa Ulaya. Unafuatilia bila shaka Ulaya, Merkel, uh kansela wa Ujerumani amesema anaunga mkono mkataba, waziri mkuu wa Ufaransa ameunga kwa ujumla. unafikiri nchi ishirini na saba za Ulaya zitakubaliana na mapendekezo haya? Maanake wanakutana tarehe ishirini na tano Novemba, hatujui vile vile, itabidi tusubiri na kuona uh, nchi baada ya nchi, kila nchi, nchi, nchi, nchi, nchi, nchi, nchi vipi nchi msimamo wake utapokuwa, uh, kwa sababu kuna urasimu wa aina fulani katika muungano wa Ulaya, mbali na ule urasimu Ulioko Brussels, vile vile kuna maoni ya ya kila nchi mwanachama kwa sababu kila nchi mwanachama na usemi wake. Sasa tutizame nini nchi hizo zitakuwa uh, maoni yayo yatakuwa vipi juu ya haya makubaliano yaliyofikiwa baina ya Uingereza na Brussels, na ujue kwamba Brussels itakuwa ina vile vile wasiwasi kutotaka nchi nyingine ziige mfano wa Uingereza iwapo itafanikiwa kujitoa kabisa uh, kutoka muungano huo hatimaye. Ahmed, na rais wa Baraza la Ulaya Yunka alisema kwamba wako tayari kupokea swala la mabadiliko ikiwa Uingereza itabaki. Je, unafikiri kweli kuna uwezekano Uingereza ikabaki katika Ulaya? mambo yasipokubaliana kwa hakika ni tabu, lakini hamna kitu ambacho hakiwezekani, na kwa hali ya mambo inavyokuwa na sasa inaonekana kwamba panaweza pakapatikana fursa hiyo ya Uingereza kubakia kwa aina fulani, lakini kama unavyosema uh, siasa zinakwenda mbio mbio na hasa kuhusu suala hili. Kwa hivyo kila siku unaamka unamka na maajabu yake. Hatuwezi kuamua uh, kwa sasa kutabiri kwamba nini hasa itakuwa matokeo ya mchakato huu mzima. Asante sana, Ahmed Rajab kutoka London nam huyu alikuwa ni ahmed rajab mchambuzi wa masuala ya kisiasa ulaya na kimataifa akizungumza na sauti amerika kwa undani ubaki kwenye redio yako tutakuletea sehemu ya pili