Tarehe mbili rais alishaagiza kwamba bunge lipokee, ikatokea ile shida, ndio likasema kutakuwa na tatizo la kikatiba la hapa, lakini nafikiri watu wametumia busara. Kwa hiyo tarehe ilikuwa juzi ile, jana ilikuwa Nda. jana kwa hiyo jana, kwa busara bunge likaamua kutebo. Sasa bunge likishatebo tu, mimi huwa napata fursa ya kuizungumzia ko nilizungumza tu baada ya kuona kwenye televisheni kwamba ndani ya bunge imeshakuwa, ndo maana mi nilizungumza, lakini utaratibu ni ule ule ambao kila mwaka unafuata. Hakukuwa na tofauti yote mwaka huu na mwaka jana, tofauti ilikuwa labda ile press conference tulifanyia ofisini kwetu badala ya kufanyia ndani ya ofisi za Bunge. Basi, baada ya haya makabidhiano ya ripoti yako, pengine kile ambacho tutaona sasa kwa waheshimiwa wa Bunge ambao wao wamesema kwamba hawezi kufanya kazi na wewe, lakini utafanya kazi na ofisi yako kisheria, au pengine jinsi ambavyo wanatakiwa kufanya. Sasa fursa zipi kutokana na kazi uliyoifanya kwa baada ya kuikabidhi na kutoa mbele umma? Fursa ni zile zilizokuwa mwaka jana, miaka yote iliyopita bwana, hakuna tofauti yote, lakini kama unazungumzia lile azimio lao limetaja ofisi ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali na sijui watalitekeleza vivyo, lakini kwa jana nilivyoona mimi halikuwa na maana yoyote. Kuna kitu ambacho uligusia kwenye ripoti yako au kwenye mazungumzo uliozungumza na waandishi wa habari kwamba bado umeweza kutumia neno dhaifu katika ripoti za ukaguzi na utaendelea pengine kutumia hili neno, pengine hali iliyopelekea hayo. Unajua, tunachosema ni kwamba dhaifu kwa tafsiri ya weakness katika kazi zetu ni neno la kawaida sana. Kwa hiyo, tukifanya tathmini za mifumo, tathmini za ubora wa udhibiti wa ndani wa taasisi, tathmini ya kitu chochote katika ukaguzi, unasema aidha ni kizuri, yani imara sana, au ni kibovu, yani dhaifu sana, au hapo katikati. Kwa hiyo, hilo ni neno ambalo tunalitumia. Mwaka huu tumelitumia, na watu wangu wataendelea kutumia. Kumbuka mi ni msemaji wataasisi kwa hiyo, katika kazi zao ni maneno ambayo wanatumia kawaida. Tafsiri za watu hatuwezi kuzuia sisi, lakini tunawaambia tafsiri yetu ni hiyo, ni weakness, maana yake ikirekebishwa udhaifu utapungua. Kuna swala pia ambalo limezungumzwa hapa kwamba sasa kuna baadhi ya watu ambao wanazungumza tu bunge liweze kufanya kazi na Profesa Asadi, Profesa Asadi ajiuzulu. Wewe unasema nini kuhusiana na swala la wakosoaji kama hao? Sijui linatoka wapi ndugu yangu, lakini kwangu mimi halipo kabisa, wala halifikiri lakini vivyo Profesa Sali, kuna swala ambalo limezungumzwa hapa kwamba kama wewe ofisi yako inaambiwa kwamba haiwezi kushirikishwa au haiwezi kushirikiana na, na bunge, binafsi kama alivyozungumza wewe, binafsi kama huwezi kufanya kazi na uh, bunge kama alivyozungumza spika, ni kitu ambacho ni kigumu. Pengine hii kwa upande wako itakuwezesha vipi wewe kuweza kufanikisha kazi zako za kila siku, na pengine hizi ripoti, kuna mwaka mwingine unakuja, itawezekana vipi kufanikisha kazi zako wewe binafsi kwenye kazi hii ambayo umepewa? Aa bwana, hii habari ya, ya ushirikiano inategemea unaotafsiri vipi ushirikiano. Ushirikiano inawezekana ikawa labda yuko kwenye Christmas list, niko kwenye Christmas list. Christmas list yake kila Desemba nitatuma kadi ya Christmas na yeye atatuma kadi ya Christmas au katika sherehe zozote nyingine, lakini kwa tafsiri yangu mimi ushirikiano wetu ni wa kiofisi na kikatiba na huo hauna namna ya kuzungumzwa. Nini jambo la kutendwa na kufanyika, basi ukikutenda ka... jukumu lako umemaliza, jukumu lako umeshirikiana tayari mimi. Kwa hiyo mimi kwangu mimi ushirikiano ni kwa bunge kupokea ripoti zangu na kuzijadili, na pale ambapo wanakwenda kufanya uhakiki wanahitaji ma- wakaguzi waniombe ofisi yangu nitoe watu wawili watatu katika timu zao wakafanya uhakiki huo ndio mashirikiano yetu hayo, bwana. Kwa hiyo hayo ninaamini, naamini yataendelea, kwa sababu ni mashirikiano ya kwa kiofisi yanayotakiwa na matakwa ya katiba ya Bunge ya, ya katiba so, ya matakwa ya katiba. Kwa hiyo haya nafikiri yanaendelea na hakuna namna ya kuyazuia haya. Mengine ya kadi za Krismas, kualikana katika shughuli za binafsi, haya yanaweza kuathirika kwa, kwa sababu haya niabaki binadamu, lakini yale katiba lazima tuendelee kuyatekeleza kwa sababu mii binafsi nimeapa kuitekeleza katiba na kiapo cha pili nichofana ki, kiapo cha siri cha utiifu kwa siri. Basi hivyo viapo vingi ndio viapo vyangu mimi bwana. Na nikiangalia ripoti yako umesema, Profesa Saad kwamba deni la taifa limeongezeka, lakini bado ni himilivu, hii una maana gani? Ina maana kwamba kwa, kwa kipimo cha deni kwa mapato ya taifa hatujazidi bado vile viwango vilivyowekwa na benki ya dunia na IMF taasisi mbili ambazo ndizo ambazo zinaendesha upimaji wa uhimilivu wa deni la taifa, na pengine kwa sababu tayari umekushawasilisha hii ripoti na ushirikiano haupo, pengine kutokana na hivi mapendekezo yako, je, moja yatafanyiwa kazi? Na pili, kama si hivyo, inakuwaje? Mi nafikiri kama watu watatekeleza majukumu yao kikatiba, lazima ifanyiwe kazi na mapendekezo lazima afanyiwe kazi vilevile. Kwa hiyo tutasubiri baada ya kikao wa hivi watatueleza na tutapata taarifa kitu gani wamekizungumza, wamemwagiza nani afanye nini. Na baada ya hapo tutaendelea na kazi yetu. Katika ukauzi wetu wa mwakani tutafuatilia utekelezaji vile vile na tutatoa tasmini yetu ya utekelezaji mwakani, na jambo ambalo kila mwaka tunafanya. Na pengine tunaona, umeeleza kwamba mapendekezo uliotoa katika mapendekezo matatu hamsini yalikuwa ni themanini tu ambayo yalifanyiwa kazi kwa mwaka elfu mbili kumi na saba kumi na nane Sasa pengine kweli kwa nafasi ya kuona tofauti, na pengine hatua gani unafikiri zinaweza kuchukuliwa, mapendekezo gani hapo kwenye hatua za kuchukuliwa? Sina hakika kama anaweza kujibu swala, kama tunaweza kuona tofauti, lakini tunaweza kuona tofauti kama utakuwa na usimamizi wa uhakika, lakini utekelezaji wa mapendekezo unategemea una, una ufuatiliaji. Kama bunge litawaagiza wenye viti wa mabodi na makatibu makati, wakuu watoe ripoti za utekelezaji kasheka katika kipindi cha kila miezi mitatu mitatu, utekelezaji huenda ukawa mzuri zaidi inshallah mwakani na kutokana na hatua hizi kutokea na mambo haya mpaka sasa yalipofikia, je, kutokana na hali hii inaweza kupelekea mgogoro wa kikatiba? Mi nafikiri kwa lile jambo la jana hakuna mgogoro wowote sasa hivi, sababu katiba inataka iwakilishwe bungeni, mawasilisho wa bungeni waijadili, wataijadili hizi zina usiku zinazofuata. Wakifanya kazi hiyo barabara, basi matatizo yote yamekwisha. Kwangu mimi, na pengine ni kwa sababu tayari katika ripoti yako kuna vitu vingi ambavyo vimekusha zungumzwa. Je, unafikiri kwamba mpaka hivi sasa kutakuwa na namna ya kuweza kurudisha mahusiano kati yako na ofisi ya bunge kama walivyo walivyosema, kwamba sasa imekwisha kuwa hawayataki yawepo? Kuna namna yoyote inafanyika kutaka kuyarudisha mahusiano yenu? Unajua, mimi binafsi sijui mahusiano yameharibika lini na wapi, lakini katika mazungumzo yangu na waandishi wa habari Dar es Salaam kiasi cha miezi miwili iliyopita, nilisema kwamba mahusiano yangu mimi binafsi na spika alikuwa si mabaya na mahusiano ofisi yangu na ofisi ya bunge alikuwa si mabaya, lakini tafsiri kwa mahusiano yameharibika, mimi sijui kwa kweli. Kwa kweli kwangu mimi hakuna tatizo lolote, ili tatizo ni creation tu, ambayo imetokana na misunderstanding. Kwa hiyo kama tafsiri zikiwa sawasawa, hakuna tatizo lolote. Mimi nafikiri bwana, naangalia taarifa aliyoitoa spika akisema kwamba tunaona tumedhalilishwa sana. Sasa hilo ndo tafsiri inapokuja hapo. Kwa hiyo ikirekebishwa tafsiri, mambo itakuwa mazuri, nafikiri.