Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia na msemaji wako ni mimi Harizon Kamao, ikiwa saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Chama kilichowahi kuwa madarakani Guini cha RPG Leo kimekuwa kikifanya maandalizi ya kujaza nafasi iliyoachwa wazi na rais Alfa Konde aliyeondolewa madarakani Septemba mwaka uliopita kupitia mapinduzi ya kijeshi. Basi kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, kikao maalum cha wajumbe 368 kutoka chama hicho kinafanyika leo mjini Conakry. Kikao hicho kinatarajiwa kuteua baraza kuu la chama kabla ya mkutano mkuu ili kuamua atakayechukua nafasi ya Konde. Rais huyo aliingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi akiwa wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia, lakini mwaka uliopita aliondolewa madarakani na jeshi kufuatia maandamano makubwa ya siku kadhaa yaliyokuwa na kasi baada ya kutangaza nia yake ya kugombea ya urais kwa muhula watatu hatua wa iliyotajwa kuwa ni kinyume cha sheria. Maelfu ya waandamanaji mapema leo wamekusanyika kwenye barabara za miji ya Sudan kulalamikia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka uliopita pamoja na hali ngumu ya maisha inayoendelea kushuhudiwa, baadhi ya waandamanaji wamesikika wakisema kwamba wanajeshi wanahitaji kurejea kwenye kambi zao. Maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika katika taifa hilo tangu mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Buhan kufanya mapinduzi ya pili ya Oktoba 25 jambo lililosababisha ukosoaji mkali kutoka jumuiya ya kimataifa. Mapinduzi hayo yalihujumu mpito kuelekea utawala wa kiraia kufuatia kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir. Tangu wakati huo, uchumi wa taifa hilo umekuwa ukishuka, wakati wa hisani wengi wa kimataifa wakisitisha misaada yao. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Umoja wa Mataifa leo umeitisha msaada wa dola bilioni 4.4 ili kusaidia takriban Waafghanistan milioni 20 wanaohitaji chakula, makazi pamoja na dawa nchini Wakati zaidi ya watu milioni 24 wa taifa hilo ambao ni sawa na asilimia 60 ya jumla ya wakazi wakihitaji misaada, Umoja wa Mataifa umetaja janga hilo kuwa baya zaidi kuwahi kushuhudiwa ulimwenguni. Mkuu wa kuratibu misaada ya dharura kwenye umoja huo Martin Griffiths, na ambaye amekuwa mjini Kabul kwa siku kadhaa sasa, amesema kwamba maisha ya mamilioni ya watu yamo hatarini. Ameongeza kusema kwamba alipata nafasi ya kutembelea hospitali ya watoto muda mfupi baada ya kuwasili na kwamba alistushwa na alichoshuhudia. Tangu Afghanistan ilipochukuliwa li na utawala wa Taliban Agosti mwaka uliopita, ripoti zinasema kwamba uchumi ki wake umekuwa ukishuka kwa kasi kubwa. Mabilioni ya dola za misaada ya kimataifa zinasemekana kuisha na kwa hivyo kupelekea ukosefu mkubwa wa huduma muhimu za serikali. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na lile la Hilali Nyekundu wameonya kuhusu janga la kiafya nchini Ukraine linalotarajiwa kudumu kwa muda mrefu hata baada ya kumalizika kwa ghasia zinazoendelea. Mkuu wa shirikisho la msaada mwekundu Francesco Rocca hivi karibuni ametembelea Ukraine ili kujionea hali halisi tangu Rusia kuvamia taifa hilo wiki tano zilizopita, amesema kwamba kila mmoja nchini Ukraine ameadhiriwa na janga hilo na kwamba takriban watu milioni 18 au thuluthi moja ya wakazi watahitaji misaada ya kibinadamu kwa namna mmoja au nyingine. Ameongeza kusema kwamba takriban watu milioni 6.5 waliokoseshwa makazi ndani ya nchi pamoja na wengine zaidi ya milioni nne waliotorokea kwenye nchi jirani wanahitaji msaada wa kimataifa. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba zaidi ya vituo sabini vya afya tayari vimeharibiwa kwenye mashambulizi hayo. Chama kilichowahi kuwa madarakani Gini cha RPG leo kimekuwa kikifanya maandalizi ya kujaza nafasi iliyoachwa wazi na rais Alpha Conde aliyeondolewa madarakani Septemba mwaka uliopita kupitia mapinduzi ya kijeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, kikao maalum cha wajumbe 363 kutoka chama hicho inafanyika leo mjini Conakry. Kikao hicho kinatarajiwa kuteua baraza kuu la chama kabla ya mkutano mkuu, ili kuamua atakayechukua nafasi ya Konde. Rais huo aliingia madarakani mwaka 2010 akiwa wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia, lakini mwaka uliopita aliondolewa madarakani na jeshi kufuatia maandamano makubwa ya siku kadhaa yaliyokuwa na ghasia baada ya kutangaza nia yake ya kugombea urais kwa muhula wa tatu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, unapomkaribisha mwenzangu BMJ Mridhi tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia kutupiliwa mbali kwa rufaa iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu wa Kenya katika mahakama ya juu katika taifa hilo kupinga uamuzi wa mahakama za chini kuhusu mchakato wa marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi maarufu BBI. Wachambuzi wanaona ni nani ameshinda. Kila pande inasherekea, lakini wanaosherekea sana ni mlengo wa naibu rais William Ruto, ambao walikuwa wanapinga mchakato mzima wa BBI. Katika sehemu ya pili tutamulika misukosuko inaendelea kuongezeka katika mji mkuu wa sudani kusini, Juba, huku rais Salva Kir na makamu wake wa kwanza Rik Machar wakitofautiana pakubwa kuhusu jinsi ya kutekeleza baadhi ya mipango ya usalama kama ilivyoainishwa katika makubaliano ya amani ya mwaka wa 2018. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. na mahakama ya juu nchini Kenya leo imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu wa serikali ya nchi hiyo Paul Kihara Kariuki kupinga hatua ya mahakama rufa ya rufaa mwaka jana kutupilia mbali hatua ya serikali kufanya marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi maarufu kama BBI. Baadaye kidogo tutajiunga na mchambuzi wa siasa za Kenya Profesa Herman Manyora ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, e, kupata kujua mengi zaidi na pia kupata tathmini yake kuhusu uamuzi huo. Lakini kwa sasa, kwa kifupi, ni kwamba majaji saba wa mahakama hiyo wamekubaliana kwamba rais hawezi kushtakiwa akiwa madarakani isipokuwa kwa masuala ya uhalifu wa jinai, na wamekubaliana kwamba rais hawezi kuanzisha mchakato wa mabadiliko ya katiba. Vilevile vile, kwa kura ya majaji watano kwa wawili, mahakama hiyo pia imeeleza kwamba mswada wa marekebisho ya katiba ni haramu na hivyo basi ufanyikaji wa kura ya maamuzi hauwezekani, na hilo ndilo limeweka msumari wa mwisho kwenye jeneza la mchakato wa BBI kwa wakati huu. Kabla sijamleta mchambuzi wetu, uh, tuna ripoti hii ambayo imeandaliwa hapa na mwandishi wetu mjini Nairobi, Kennedy Wandera ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu yale yaliyokuwa yakiendelea kwenye mahakama ya juu mjini Nairobi. Wandera. The basic structure doctrine is not applicable in Kenya. Ibrahim, Supreme Court judge dissenting b Jaji mkuu Martha Kome, naibu wake Filomena Mwilu, Mohamed Ibrahim, Smokin Wanjala, Jokin Ndungu, Isaac Lenaola na William Ouko walitakiwa kutathimini iwapo IBC ilikuwa na akidi au idadi inayotosha makamishi na kutathimini saini za kushinikiza mabadiliko ya katiba na iwapo tafsiri ya ibara ya 258 sehemu ya kumi e, ya katiba inaruhusu pekee marekebisho yote mahususi ya katiba yawasilishwe kama maswali tofauti katika kura ya maamuzi katika vitushi hivi saba, baada ya majaji hao kusoma maamuzi yao tofauti tofauti kando na jaji Mohamed Ibrahim, wamekubaliana kuwa muundo mahususi wa katiba ya Kenya usiokubali marekebisho ya kiasi kikubwa wakati mmoja huwezi kutumika katika mazingira ya Kenya katika katiba yake hata kama unatumika kwingineko. Iwapo rais anaweza kuanzisha marekebisho ya katiba, majaji wote isipokuwa majaji wawili Isaac Lenaola na Njoki Ndungu wamesisitiza kuwa rais hawezi kuanzisha mkondo wa marekebisho ya katiba kutokana na nafasi yake serikalini. Majaji Lenaola na Ndung'u wameeleza kuwa Rais Kenyatta hakuhusika katika uanzilishi wake. Mahakama ya juu imeamuru kuwa marekebisho ya katiba yanaweza tu kuanzishwa na bunge kupitia mchakato wa bunge chini ya ibara mia mbili hamsini na sita ya katiba au kupitia mchakato wa kura ya maamuzi chini ya ibara mia mbili hamsini na saba ya katiba ya Kenya, na raia wa Kenya ni sharti wahusishwe katika katika ushiriki wake katika viwango vyote kikamilifu. Aidha, iwapo rais ana nguvu dhidi ya mashauri ya madai ya mashtaka ya kiuhalifu yanayoweza kufunguliwa dhidi yake katika kipindi chake cha uongozi kuhusiana na jambo lolote lililofanywa au lisilofanyika kinyume na katiba. Mahakama imetoa hukumu kuwa rais hawezi kushitakiwa akiwa madarakani, na iwapo na na na hilo linawezekana, anaweza kushtakiwa kupitia mwanasheria mkuu wa wa wa wa serikali. Iwapo tume ya ya uchaguzi IBC ilifuatilia ushiriki ushiriki umma umma kikamilifu, chini ya kifungu cha cha katiba, kama kulikuwa na ushiriki wa kuhusiana na mswada wa marekebisho ya katiba wa mwaka 2020, mahakama imeamuru kuwa tume hiyo ya uchaguzi ilikuwa na idadi ya makamishna wa kutosha kutekeleza majukumu yanayotakiwa kutathmini uhalali wa mswada huo lakini sistiza kuwa hapa kuwa na ushiriki wa umma wa kutosha, na iwapo mswada huu wa marekebisho ni haramu, zilivyoeleza mahakama kuu na rufaa. Mahakama ya juu kwa idadi nyingi ya majaji imeeleza kuwa mswada wa marekebisho ya katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na ishirini ni haramu vilevile. Vile mahakama hiyo imeeleza kuwa upendekezaji wa maeneo bunge mapya sabini ni haramu, kwani ni jukumu la kikatiba lilopewa tume ya uchaguzi IEBC. Je, kuangushwa kwa BBI kwa mara nyingine kunamweka wapi Kenyatta na utawala wake kwa misingi ya kisheria? Swali so, hili limemuuliza Bobi Mkangi, mwanasheria na mtaalamu wa katiba nchini Kenya. inaweka utawala wake inawepa eh, sifa mbaya, inaaribia hadhi na haiba ya wadhifa wa rais, na sababu kubwa kwangu ni kwa sababu sio eti kwamba serikali, rais na wakereketo au wa um, mchakato wa BBI Ha, na kwa macho ya wanasheria, mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya Kenya sasa umefanywa kuwa rahisi iwapo e tu rais au serikali hazitahusika katika wake. Sauti ya Amerika, Nairobi. nam baada ya maelezo hayo, tuungane sasa moja kwa moja na Profesa Herman Manyora akijiunga nasi kutoka mjini Nairobi kwa njia ya simu. Profesa Manyora ni mchambuzi wa siasa sio tu za Kenya, lakini eneo la Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Lakini tukalie hapo Kenya. Profesa, hayo ambayo yamesemwa leo na mahakama ya juu e, kuna watu wanaangalia tofauti e, kwa njia tofauti tofauti, lakini wewe hisia zako ni zipi ba baada ya kusikia e, kauli ya majaji wa mahakama ya juu? Mimi nadhani Mkenya ndio mshindi kutokana na uamuzi huu wa leo wa mahakama ya upeo almaarufu kama Supreme Court. Manake ni kama kidogo wamechelea kutupilia mbali kabisa, na pia hawakutaka kupeana kabisa hiyo katikati. Wamechukua, inaleta hali ya kwamba hatuwezi kuwa na joto mbaya, manake kama wangesema wamepitisha wa hii kitu kabisa Bibi endelee, ingeleta hisia mseto na pia ingechangia labda kuharibu hewa ya uchaguzi ambao unanukia mwezi wa nane. Kuna suala lingine, kulikuwa maswala kama saba hivi ambayo yalikuwa yanaangaliwa na mahakama hiyo ya upeo e. Na swala moja ambalo uh, nimeliona pia wamezungumzia na kusema ni uh, alikufuata katiba ni kuhusu mpango wa kuunda ama kubuni upya kubuni maeneo wakilishi mnaziita constituency hapo Kenya, eh, sabini, lakini ni kwa sababu kwamba hawakuhusisha raia ipasavyo. Unaona kama hili pia huenda likafanyika baada ya uchaguzi, ni kwamba haitakuwa vigumu kwa, haita kwa mchakato huu wa BBI kuweza kutekeleza nia yao ya kuongeza maeneo bunge, yani constituency manake kuna mambo fulani, kwa mfano eh, raia kuhusishwa, eh, kuhamasishwa, eh, na kuchangia katika mjadala mzima. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaweza kutekelezwa, hakuna kizingiti wameweka, ambacho vitakuwa ni vigumu wao wana BBI kukosa kuruka, ama ni kiunzi kitakuwa kirefu sana wakose kuruka ili wasi wakifanya hu watafanya, watafanya tu wataweza kuleta yani maeneo. Ni kwamba haitakuwa vigumu kwa, haita kwa mchakato huu wa BBI kuweza kutekeleza nia yao ya kuongeza maeneo bunge yn yani constituency. Manake kuna mambo fulani kwa mfano e, raia kuhusishwa eh, kuhamasishwa eh, na kuchangia katika mjadala mzima kwa hivyo ni, ni, ni jambo ambalo linaweza kutekelezwa. Hakuna kizingiti wameweka ambacho kitakuwa ni vigumu wao wana BBI ukosa kuruka, ama ni kiuzi kitakuwa kirefu sana wakose kuruka ili wasifanye. Watafanya tu wataweza kuleta yani maeneo. Kuna swala lingine ambalo nimeona linazungumzwa mitandaoni sana kwamba rais sasa uh, hawezi kufunguliwa mashtaka iwapo yuko mamlakani uh, isipokuwa labda mashtaka ya jinai. E, lakini haya mengine hayawezi kufunguliwa. Unaona kwamba huu utakuwa ndo sasa mwelekeo uh, nchi itakaochukua kwenda mbele, kwa sababu hii ndo mahakama ya upeo kama unavyoita manake. Hili limekwako hili lime tangu tangu tangu tupate uhuru. Ni hivi juzi tu mtu amelizua na kusema kwamba labda hatufahamu katiba vizuri, hatuchambui katiba vizuri, kwamba katiba haisenyi kwamba rais hawezi kushtakiwa, kwamba kuna hali fulani ambayo inaweza kuchangia akashtakiwa. Na hii leo mahakama ya upeo imesema la hasha, haya hakuna mwanya wa kutumia ku, kuweza kumpeleka mahakamani kumshtaki rais wakati angalipo rais. Na kwa hivyo hili limewekwa wazi sasa, na ni jambo lililokuweko na sasa, kwamba limewekwa wazi, sidhani kuna mtu yeyote ambaye pia ataweza kulizua tena. Mwisho kabisa, Profesa, nimesikia nime, kwamba umesema Wakenya ndio washindi, lakini eh, tunajua kwamba kuna milengo, kuna milengo ya siasa hapo. Unaweza kusema kati ya mrengo uh, ambao ulikuwa unaongozwa na, uh, na Raisi Kenyatta wakiwa na Raila Odinga na huu mwingine ambao kabisa ulikuwa, ulikuwa unapinga, tunaweza kusema ulikuwa unaongozwa na, na William Ruto licha ya kwamba sio, eh, kwa njia ya tunaweza kusema Uh, kwa kwa njia ya moja kwa moja, lakini inajulikana msimamo aliochukua pamoja na wafuasi wake na wandani wake. Unaweza kusema ni mrengo upi ambao umefaidika na yale ambayo yameamriwa na mahakama ya juu. Kwa hakika, uamuzi huu nilivyokuambia, kila pande inasherekea, lakini wanaosherekea sana ni mlengo wa naibu Rais William Ruto ambao walikuwa wanapinga mchakato mzima wa BBI. Wanasherekea sana kwamba BBI imepatikana kwamba ilikuwa ni kinyume cha katiba, na kwa hivyo wao ndio washindi. Lakini ukiangalia kwa undani, kusherekea kwa, kwao hakuna sababu muhimu, kwa sababu jambo lililokuwa linangojewa kuamuliwa lilikuwa ni je, mahakama hii ya upeo leo itakubaliana na mahakama ya juu na mahakama ya rufani kwamba Mkenya hana uwezo na haki ya kubadili sheria, kubadili katiba. Na swali hilo limejibiwa leo kiwazi peupe, kwamba Wakenya wana haki ya kimsingi ambayo wanaweza kutumia kubadilisha sheria yao. Hilo ndio jambo lilikuwa la muhimu, na hilo halijaenda upande wao, wapinzani wa BBI, imeenda kwa upande wa kina Uhuru Kenyatta na Raila. Shukran sana Profesa kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Asante karibu pia msikilizaji. Profesa Haman Manyora, uh, huyu ni mchambuzi wa siasa za Kenya akizungumza uh, nasi kutoka Nairobi, anatukamilishia uh, sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea na sehemu ya pili hivi punde. Nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Huko nami BMJ Mridhi, misukosuko imekuwa ikiongezeka katika mji mkuu wa Sudani Kusini, Juba, huku Rais Salva Kiir na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wakitofautiana kwa kiasi kikubwa kuhusu jinsi ya kutekeleza baadhi ya makubaliano ya usalama kama ilivyoainishwa katika makubaliano ya amani ya mwaka 2018. Wakati huo huo, Marekani nayo imeelezea kusikitishwa kufuatia kuongezeka kwa mzozo katika taifa hilo jipya zaidi duniani la Sudani Kusini, na kutoa wito kwa pande zote kuheshimu makubaliano ya amani baada upinzani ya upinzani kujiondoa kutoka kwa chombo kinachosimamia mchakato huo. Sehemu hii ya pili ya Kwa Undani hivi leo, mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa ya mjini Nairobi anaangazia changamoto ambazo zimekumba mchakato wa amani katika e, taifa hilo la Sudani Kusini. Kwako Jason. Asante sana BMJ Mreithi hapo Washington DC. Sudani Kusini, taifa jipya zaidi duniani, limetatizwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano vilivyomalizika mwaka 2018 huko, mahasimu wa zamani Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar wakishindwa kuafikiana kuhusu utekelezwaji wa mkataba walioutia saini mapema mwezi huu. Chama cha Machar cha Sudan Peoples Liberation Movement in Opposition SPLM aio kilitangaza kujiondoa katika chombo kinachosimamia mchakato wa amani kutokana na kile kinachosema kuwa ni mashambulizi dhidi ya vituo vyake yanayofanywa na yule kilidai kuwa ni mshirika wake wa amani. Uamuzi huo ni pigo la hivi punde kwa matarajio tete ya utulivu nchini humo, na hivyo kuzidisha tofauti kati ya makundi yanayomtii Machar kujiondoa huko kunaongeza mgawanyiko kati ya makundi yanayomtii Machar na Rais Salva Kiir ambayo yanasababisha kukwama utekelezwaji kwa makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane ambayo yalimaliza mapigano kati ya wawili hao. Kulingana na mtaalamu wa masuala ya usalama Richard Tuta, ni kwa kati ya changamoto kubwa nchini Sudani Kusini ni kukosa kuaminiana baina ya viongozi wakuu. Uh, kuna sababu tofauti ya Sudani Kusini kuweza kujipata katika mazingara iliyo kwa hivi sasa, kwa sababu kuna sababu za kisiasa, za kiuchumi na za kiusalama, na wakati wote ambapo hizi changamoto zote zinapoibuka basi Sudani itazidi kujipata katika hali iliyopo kwa hivi sasa, kwa sababu utakumbuka kwamba Sudani ndio nchi tu katika Afrika ambayo ina majenerali wengi. Hilo ni jambo la kwanza. La pili ni kwamba Sudani ndio utapata kwamba wanajeshi wao hawana mafunzo, wengi wa wanajeshi wao hawana mafunzo maalum, hawana zana za, uh, za kisasa uh, za vita. Utakuta kwamba hawana wengi wao pia hawana nidhamu. Kati ambapo wanajeshi wanakosa mafunzo maalum inaashiria ukosefu wa nidhamu, na wakati ambapo ukosefu wa nidhamu unapoadia katika kikundi chochote kile cha kijeshi, basi e, madhara ni hayo ambayo tunayashuhudia kwa hivi sasa. Unajua kwamba ni ni ni, ni, ni kama ile adihi kwamba huwezi ukafungia dume wawili katika zizi moja. Ehe, kwa sababu hawa ni dume wawili, ni mababe wawili, ni watu ambao hawaaminiani kila kila kuchao kila mtu anashuku mwenzake, anangojea tu nafasi akaweza kutoa mamlaka. Na kila mtu anajua kwamba ako kwa ushawishi na mafunzo ya kutosha ya kijeshi kuliko mwenzake. Kwa hivyo sio jambo ambalo litakuwa la, la haraka hawa wakuja ku- kuaminiana, kwa sababu kinachotokea kwa hivi sasa ni hiyo kukosa kuaminiana Sudan Kusini imekumbwa na ukosefu wa utulivu wa muda mrefu tangu uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja likitumia karibu nusu ya miaka ya uhuru wake kama taifa lililovitani. Mwaka elfu mbili kumi na tatu nchi hiyo ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya vikosi vilivyomtii Kir na Machar ambavyo viligharimu maisha ya karibu watu laki nne na kusababisha mamilioni ya wengine kukimbia makwao. Miaka miwili iliyopita Kir na Machar waliunda serikali ya umoja wakiimarisha mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka 2018 ambao ulimaliza mzozo huo. Lakini tangu wakati huo Sudani Kusini imekumbwa na misururu ya migogoro, huku pia ikikumbwa na mafuriko, njaa, pamoja na ghasia na mizozo ya kisiasa, huku ahadi za makubaliano ya amani zikishindwa kutekelezwa. Wakili Martin Olo, ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anasema kila kiongozi nchini Sudani Kusini ni lazima awe na nia ya kuhakikisha kuwa nchi yake imepata amani. Ni ubinafsi na bila shaka ni ubabe wa kisiasa, ubabe wa kijeshi e, na, na, na, na kikabila, kwa sababu kwa sababu hamna mtu ambaye anafikiria kwamba nchi hiyo ni ya makabila hayo yote. Kuna wale ambao wanafikiria kuna makabila mengine ambayo yana umuhimu zaidi ya mengine. Kwa hivyo makabila makubwa yanataka kuyakalia makabila madogo na huku maba, wababe wa makabila hayo wakitaka kuangalia wengine pia bila ya kuwapa nafasi. Kwa hivyo Sudani ya kusini haipati amani kwa sababu ya ubabe wa kisiasa, ubabe wa kikabila na ubabe wa kijeshi. Ndio nasema kwamba hao viongozi hawaoni nchi kama ni watu wote, wao wanaona nchi kama ni chombo chao cha kukitumia kwa jinsi wanavyotaka. Uh, mimi ningependa kusema kwamba mahali pa, wanasema Waswahili, mahali pana nia pana njia. Wao hawana nia ya kuleta amani pale, kwa hivyo njia ya amani haipatikani, uh, lakini siku ile utakuwa na nia bila shaka, uh, kutakuwa na njia ya amani, kwa sababu mwishowe ni wananchi watakaoumia, mwishowe ni uh, nchi na uh, uchumi wake ndio utakaozorota wa kwa kweli, Sudani Kusini inatakana ichukue nafasi ya kutafuta uh, kuungwa mkono. Kwa mfano wamejiingiza katika Umoja wa Afrika ya Mashariki, wangetafuta nafasi ya ku, ku, kuweza kupatanishwa, kuweza kupewa heshima na nchi zingine, na pia kuweza kuwaomba wao wawasaidia wa, wao wa kutafuta uhuru wa kwa sasa wa, wengi, wa, wengi wa viongozi wanaishi hapa uh, Kenya, wengine wanaishi kule Uganda lakini hawataki nchi hizi ziwasaidia kutafuta amani hivi kwamba na wao kwao kuwe kuzuri, mahali ambapo wanaweza kuwa wawekezaji kule kwao, badala ya wao kuwa wawekezaji katika nchi za wengine. Umoja wa Mataifa umekuwa ukiukosoa mara kwa mara uongozi wa Sudan Kusini kwa kuchochea ghasia, kukandamiza uhuru wa kisiasa na kupora hazina za umma. Takriban raia mia nne arobaini waliuawa katika mapigano mabaya kati ya makundi hasimu kusini magharibi mwa nchi hiyo kati ya Juni na Septemba mwaka jana kwa mujibu wa ripoti ya pamoja ya, ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini UNMISS, na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mapema mwezi huu. Ripoti hiyo ilikuja baada ya onyo la Umoja wa Mataifa kwamba nchi hiyo iko katika hatari ya kurejea vitani, huku ghasia za kikabila na mizozo ya kisiasa vikitishia kuporomosha hata hatua kidogo zilizopigwa. Bwana tuta anasema kuboresha usalama wa nchi na kuhakikishia raia usalama wao kutapunguza nia ya watu Kutaka kujihami, na hiyo pia itachangia utulivu ndani ya nchi. Uh, kwa hivi sasa huwezi ukatabiri vilivyo kwamba, uh, kuchao Sudani itakuwa inaelekea wapi, kwa sababu venye nilivyosema hapo awali kwamba ina changamoto chingu mzima ina changamoto za kimaendeleo, ina changamoto za kiusalama iko, ina changamoto chungu nzima, ambazo hizi changamoto zote zinaweza kaibuka katika uh, direction yoyote ile. Kwa hivyo kwa hivi sasa, cha umuhimu ni kuweza kuimarisha uh, vyombo vya dola katika nchi hiyo, sio vyombo vya dola ambavyo vinaimarishwa kwa sababu ni vyombo vya dola vya Uh, Riek Machar ama za Salva Kiir, lakini viwe ni vyombo vya dola za nchi ya, ya Southern Sudan, sio ya mtu binafsi, kwa sababu iliyopo hivi sasa, vyombo vyote vya dola vinavyohudumu katika nchi ya Sudan Kusini havihudumu kuilinda nchi, vinahudumu kumpendelea aidha uh, uh, Riek Machar Salva Kiir ama ama jenerali mwingine. Kwa hivyo kama e, jeshi inaweza kaimarishwa au polisi wakaimarishwa vyombo vingine vya dola vikaimarishwa, hiyo itakuwa ni e, hatua ya kwanza ya kuweza kuimarisha nchi hiyo. Uh, wakati mwingi raia huchukua silaha kwa sababu hawaiamini kwamba serikali itaweza kuwalinda vilivyo, kwa, kwa vili hivyo, kwa kwanza ni kuhakikishia raia kwamba tunayo jeshi ambao itakayo kukulinda licha ya ushawishi wako wa kikabila, kisiasa ama kiuchumi, kwamba hii jeshi itakulinda kwa sababu wewe ni raia na ni mwananchi wa, wa, wa, wa Sudani ya Kusini. Kwa hivyo jambo la umuhimu kwa hivi sasa ni kwanza kuwahakikishia wananchi kwamba tuko na jeshi la polisi, tuko na jeshi la nchi ambao linaweza kuwalinda watakapoamini. Wa basi hata unaweza kawaomba wakarudisha silaha, na kama wawezi wakarudisha, basi unaweza katumia nguvu kuzitoa zile silaha. Tarehe kumi na tano mwezi huu, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga kura kuongeza muda wa ujumbe wake wa kulinda amani nchini Sudan Kusini, UNIMIS, kwa mwaka mmoja zaidi. Idadi ya juu zaidi ya wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kwa UNIMIS imewekwa kuwa wanajeshi elfu kumi na saba na maafisa wa polisi elfu mbili na mia moja wa ziada. Operesheni hiyo ni mojawapo ya zilizo ghali zaidi kwa Umoja wa Mataifa, huku bajeti ya kila mwaka ikiwa inapita dola bilioni moja. Ikiwa imesalia chini ya mwaka mmoja kabla ya uchaguzi, Sudani Kusini iko katika hatari ya kurejea vitani, kulingana na onyo la Umoja wa Mataifa lililotolewa mwezi Februari. Asante ah, sana Jason Nyakundi. Msikilizaji Nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha ja kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mrithi. Usikose kuungana nasi hapo kesho, ambapo kama ilivyo ada tutakuletea jukwaa la waandishi inshallah.