lakini dadka arimahan kafalola waahhii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia, msomaji mm, ni mimi Mery Mgawe. Jumaamosi, rais wa Marekani Joe Biden ametia saini mswada mkubwa zaidi wa kuzuia matumizi mabaya ya bunduki katika miongo kadhaa ikiwa ni makubaliano ya pande mbili ambayo yalionekana kutowezekana hadi kulipotokea mashambulizi ya mfululizo ya bunduki vimajuzi katika mauaji ya halaiki ikiwa ni pamoja na mauaji ya wanafunzi kumi na tisa na waalimu wawili katika shule ya msingi ya Texas. Wakati ni jambo la msingi, maisha yataokolewa, alisema katika chumba cha Roosevelt kwenye ikulu ya Marekani, akitoa mfano wa familia za wahanga kupigwa risasi ambao wamekutana nao. Rais alisema ujumbe wao kwetu ulikuwa, fanya fanya fanya jambo jambo fulani. Ni mara ngapi tumesikia hivi, fanya kitu fanya jambo tu, na leo tumetenda. Bunge lilitoa idhini ya mwisho Ijumaa baada ya kupitishwa na seneti Alhamisi. Na Biden alichukua hatua muda mfupi kabla ya kuondoka Washington kwenye mikutano ya Ulaya. Sheria hiyo itaimarisha zaidi ukaguzi uliofanyika siku za nyuma kwa wanunuzi vijana wa bunduki ili kuzuia kutumika katika mashambulizi na kusaidia majimbo kuweka sheria ambazo zitarahisisha mamlaka kuchukua silaha kutoka kwa wamiliki wanaonekana kuwa ni hatarishi. Wafanyakazi wa afya nchini Zimbabwe wamesitisha mgomo wa kudai malipo uliodumu kwa siku tano na wamerejea kazini Jumamosi, lakini viongozi wa vyama vya wafanyakazi walionya kuwa wataanza tena mgomo huo ikiwa serikali itashindwa kutoa ofa ya mishahara iliyoboreshwa ndani ya wiki mbili. Maelfu ya madaktari na wauguzi katika hospitali za serikali kwenye taifa hilo la kusini mwa Afrika wanadai nyongeza ya mishahara na mafao mengine yalipwe kwa kutumia dola ya Marekani kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu ya Zimbabwe. Wafanyakazi hao walianza mgomo Jumatatu baada ya kukataa mapendekezo ya serikali kuongeza mishahara yao mara mbili zaidi, wakisema ongezeko la asilimia mia moja haliwezi hata kufidia mfumuko wa bei wa kila mwaka ambao ulipanda hadi asilimia 131.7 mwezi Mei. Chini ya sheria ya Zimbabwe, wafanyakazi kwenye sekta muhimu ni lazima wapate kibali cha kufanya mgomo. Lakini viongozi wa jumuiya wamesema hawahitaji kufanya hivyo kama wataamua kuanza tena mgomo wiki ijayo. Jumuiya wauguzi wa, wa, wa Zimbabwe wamesema wafanyakazi wengi wauguzi wa Zimbabwe wanalipwa elfu ishirini fedha Zimbabwe ambayo ni sawa na dola hamsini na tatu ya marekani kwa mwezi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wa www VOA swahili com ambako kule utakutana na matangazo mengine ikiwemo televisheni. Pia tunapatikana katika Facebook na Twitter. Wafanyakazi katika kampuni ya mafuta Jamhuri ya Kongo wamepanga kufanya mgomo kuanzia Jumatatu kufuatia malipo madogo na madai mengine ambayo hayajalipwa na serikali. Jumuia ya wafanyakazi imesema hayo. Awamu ya pili ya mgomo kuanzia Juni 29 itasimamisha kazi katika ofisi zote na vituo vyote vya viwanda huko Pointe Noire, wakati mgomo wa njaa ukiendelea katika vituo vya kusafisha mafuta kwenye maeneo ya pwani, ilisema taarifa hiyo iliyoonekana na shirika labari la habari la Reuters. Kiongozi wa jumuiya ya wa wafanyakazi Jean Cloud Chibinda amesema wafanyakazi wanadai mishahara yao ibadilishwe kutokana na mfumuko wa bei za bidhaa na kwa wafanyakazi ambao makampuni yao yalilazimika kufungwa wakati wa janga walipwe malipo ya fidia. Kiongozi wengine wa jumuiya Didier Mabiala amesema serikali haijafanya lolote kutekeleza madai ya wafanyakazi tangu mgomo wa mwisho ambao uliairishwa mwaka 2018. Dazani za watu wamepigwa picha wakiwa wamelala kwenye uzio wa mpaka wa Moroko, wengine wakiwa wamevuja damu na wengine hawajiwezi, katika video inayoonyesha matokeo ya wahamiaji kuvuka katika eneo la Spain siku ya Ijumaa, ambapo watu takriban kumi na nane walikufa. Mamlaka za Moroko zinasema janga hilo lilitokea baada ya wahamiaji kujaribu kuvamia mpaka katika eneo la Melilla. Wengine walifariki kutokana na mkanyagano na wengine kuanguka kutoka kwenye uzio. Picha hizo zimebandikwa katika mtandao wa Facebook na kitengo cha shirika la haki za binadamu ambacho kinafanya kazi na wahamiaji, ikiwemo karibu na Melila. Mkuu wa kitengo hicho Omar Naji ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba picha za video zimechukuliwa na wajumbe wa jumuiya hiyo na watu waliohuzunishwa na tukio hilo. Mapema Ijumaa asubuhi, takriban wahamiaji elfu mbili walijaribu kuvamia uzio wa eneo la Spein na kusababisha mapigano makali na vikosi vya usalama vya Moroko na Spein. Takriban watu mia moja waliweza kuvuka mpaka. Unaendelea kusikiliza matangazo kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari, lakini hivi sasa endelea kusikiliza matangazo mengine. Jarida habari kuu wiki hii, kwa uchambuzi wa kina na ufafanuzi wa rahisi sana, ili kukuwezesha kufahamu yanayoendelea duniani. Karibu, mimi ni Kennes Bwire. Wiki hii mapigano makali yameendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na nchi marafiki wa DRC wakionyesha wasiwasi kuhusu mapigano hayo. Waasi wa M23 wameteka mji wa Bunagana ambao ni muhimu kwa biashara kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Uganda, baada ya wanajeshi wa DRC kuzidiwa na kukimbilia Uganda. Waasi wa M23 vilevile walipiga na kuangusha ndege ya kijeshi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wakiishutumu kwa kuvamia kile wanataja kama ngome zao. Marais wa nchi wa wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki, Uhuru Kenyatta wa Kenya, Yoweri Museveni wa Uganda, Salva Kiir wa Sudani Kusini, Felix Tshisekedi wa DRC, Evariste Ndayishimiye wa Burundi na Paul Kagame wa Rwanda walikutana jijini Nairobi na kukubaliana katika kikao cha Jumatatu wiki hii kuharakisha kuundwa kwa jeshi la pamoja kupambana na waasi wanaopigana mashariki mwa DRC. Lakini aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi kwa ajili ya usalama wa Uganda ISO, Charles Romushana, anasema kwamba makubaliano hayo hayawezi kusuluhisha matatizo ya usalama ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Watu waliohudhuria kikao cha Nairobi, Nairobi, ndio wahusika wa vita katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanahusika na vita visivyo vya moja kwa moja nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa yao baada ya kikao, hawajazungumzia hatua watakazochukua kutatua mgogoro kati ya Rais wa Rwanda Paul Kagame na kiongozi wa kundi la waasi la FDLR Kayumba Nyamwasa na Museveni pamoja na waasi wanaopinga wanaojificha DRC. Kama mambo hayo hayapati suluhu, Kagame anaamini kwamba Museveni anaunga mkono Nyamwasa, na uwanja wa fujo sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na shirika la habari la AFP watu wengi mashariki mwa DRC hawataki Jumuia ya Afrika Mashariki kutuma jeshi la pamoja kupambana na makundi ya waasi. Kundi la wanaharakati wa haki za kiraia mjini Goma, LUCHA, limeandikia rais wa DRC Felix Tshisekedi barua kupinga hatua hiyo. Katika barua kwa Tshisekedi, kundi la LUCHA limedai kwamba Uganda, Rwanda na Burundi wanahusika katika vita vya DRC na ni makosa kudhani kwamba wanaweza kusaidia DRC kurejesha usalama. Romushana anaunga mkono msimamo wa kundi la Lucha na wakazi wengine wa mashariki mwa Congo by... suala la FDLR nchini DRC ni kisingizio. Tatizo la DRC ni Nyamwasa na Nyamwasa kulingana Rwanda, na Rwanda anaungwa mkono na Museveni. Kwa hivyo haiwezekani kutuma jeshi nchini Kongo, labda unasema kwamba jeshi hilo linakwenda kumsaka Nyamwasa. Hakuna vile utapata amani DRC bila kuangazia Nyamwasa katika mazungumzo. Kwa hivyo lazima Rwanda ifanye mazungumzo na Nyamwasa na Museveni afanye mazungumzo na makundi ya wasi yanayompinga yaliyoko nchini Kongo. Shida iliyo nchini Kongo inashinda Kongo na watu wa Kongo, inahusu majirani wa Kongo ambao ni Uganda, Rwanda na Burundi makundi ya waasi. Wakati viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki walikuwa wanatoa amri kwa makundi ya waasi mashariki mwa DRC kuweka chini silaha na kuweka mikakati ya kutuma jeshi la pamoja, kundi jipya la wapiganaji limejitokeza. Jean Mulimba ni msemaji wa kundi jipya la wapiganaji la Wazalendo. Tumeshikilia silaha, silaha kwa ajili ya kutetea nchi yetu, kwa ajili ya kutetea ukoo wetu, kwa ajili ya kutetea jamii zetu. Sababu anafika miaka makumi mbili na sita ingawa nitaanzia kwa mwaka elfu moja makumi kumi na sita akivamiwa na nchi jirani ambazo ni Rwanda, Uganda na hata hapo nyuma ana na Burundi ya kwake. Hata kwa sasa hata kama kwa sasa Burundi imekusha kubadilika ikiongozwa AFD, lakini tangu mwaka huo elfu moja meakiwa makumi kumi na sita tumevamiwa na majirani hawa wakisaidiwa na nchi nguvu duniani, na walikuja wakatuua, wakatubaka baka mama zetu, wakapora mali zetu, na tangia mwaka huo hatujapata amani. Tulipitia kwenye AFDL iliua ikaja ikaua, ikaja ikaua, M23 ikaja ikaua, na kwa sasa imerudi kisha miaka mnane, inaua inabaka na hiyo yote imetufanya kuwa mayatima kuwa wajane kuwa wamaskini, na ndiyo ilieta tunachukua silaha, sababu government zilizokuwa yani ya bwana ya, ya, ya, ya Joseph Kabila ilikuwa ikiwapatia eh, kuwalipa vizuri kwa mambo mabaya ambayo wametutendea. Ndio nakutana mkataba yote ya Sun City, mkataba huo wa Goma wa tarehe mwaka elfu mbili na tatu wa mwezi Machi, mkataba huu wa Nairobi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu mkataba huyo ambao ambayo alikuwa amekubali na, na, na Rwanda kwa ajili ya M23. Hiyo mkataba yote iliwapatia nafasi nzuri katika government, ikawapatia nafasi nzuri katika jeshi na uja katika ujasusi, katika viwanda mbalimbali vya nchi vya, vya, vya kuingiza pesa, lakini hawaridhiki sababu mpango wao ni kutufanya sisi watumwa na kugawa nchi yetu ya Congo au kuidominate, na hiyo tumekataa sisi kabisa, tumekataa kabisa na kujunga pamoja kwa ajili ya kupigania nchi yetu. Katika kupigania nchi yenu, mtakuwa mkipigana na jeshi la Congo? Mtakuwa mkipigana na nani? Hatuna haja hati ya kupigana na jeshi la Congo jeshi, so jeshi letu la na Kongo limekusha kuingiziwa wavamizi wako ndani yake, na ndio maana hatupati amani. Tunataka kupiganisha nchi zinazotuvamia, sio jeshi letu. Tutapiganisha nchi zinazotuvamia na nchi hio zinajulikana, na tutapigania kwa udongo wetu wa Congo. Kwa sababu wamekuja kutuvamia na haiko tu mara ya kwanza, ni mara nyingi wametuvamia. Umetaja Uganda, umetaja Burundi, umetaja Rwanda, umesema hizi ndio nchi ambazo zinaleta matatizo ndani ya Kongo, na hizi ndio nchi ambazo zimekubaliana kuleta wanajeshi kuwapigania, zinasema hivyo, mtapigana na hawa wanajeshi Rwanda imesema, Uganda hadi sasa wanatuvamia. Nimesema Burundi, kwa wakati wa Pierre Buyoya ilituvamia, lakini tangu usende daf de utawala mwakani elfu mbili na tano, kwa sasa hawatuvamii tena. Wale nimewaita marafiki kwa sasa, kwa sababu siasa yake ime imebadilika, lakini Rwanda Uganda hatuwataki kwetu, hata wale wanajeshi wanaopatikana huko Beni Ituri wa Uganda. Mimi ningesii government ya kwetu weze kuwafukuza. Ilikuwa heri kufanya urafiki na shetani unayemejua kuliko kufanya urafiki eh, na malaika mnafiki na hata kuvunja uhusiano wa kidiplomasia rwanda itakapokuja uganda itakapokuja sisi wazalendo tutapigana nao sababu hawakuja kwa nia njema wanakuja kwa ajili ya kuweza kukubali kanisa yetu ya congo ni jini mulumba msemaji wa kundi jipya wa la wapiganaji mashariki mwa drc kwa jina wazalendo drc ina zaidi ya makundi ya wa wapiganaji 120 This is my America Hapa Marekani wiki hii kamati ya bunge inayochunguza kilichopelekea uvamizi wa bunge na wafuasi wa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump Januari 6 mwaka 2021, inaendelea kukusanya ushahidi. Kwa siku tano mfululizo, kamati hiyo imesikiliza ushahidi kutoka kwa watu waliokuwa karibu sana na rais Trump. Maafisa wa idara ya haki walihojiwa pamoja na maafisa waliokuwa wakifanya kazi katika ikulu ya White House kutafuta ukweli na thibitisho iwapo uvamizi huo ulipangwa. Kamati hiyo pia iliarifiwa kwamba karibu wabunge watano walitaka Rais Trump kutumia mamlaka yake ya kusamehe na kuwapa msamaha kabla ya kuondoka madarakani ili wasishtakiwe kuhusiana na uvamizi huo. Profesa David Monda, mhadhiri katika chuo kikuu cha City New York, anatathmini yale yaliyojiri kwenye uchunguzi huo. Kila kikao kimejaribu ku, kuonyesha dhahiri shahiri ya kwamba E, Rais Trump na wafuasi wake e, walikuwa wanatumia njia ambazo hazifai ili kuweza kujaribu e, kuhakikisha kwamba e, Donald Trump akae bado mamlakani. Wataangazia idara ya ya haki kuonyesha kwamba Trump alikuwa anajaribu kutumia maafisa kadha wa kadha kwenye idara hiyo ili kujaribu kuhakikisha kwamba utawala wake unaendelezwa uh, pasi na kwamba alikuwa ameshindwa kwenye uchaguzi wa uh, mwaka wa elfu mbili uh, ishirini. Katika vikao vinne ambavyo eh, vimetangulia ambavyo vimeshafanyika, kamati hiyo ilikuwa inajaribu kuonyesha ushahidi ambao wanao, kesi dhidi ya aliyekuwa rais Donald Trump, namna alivyokuwa katikati ya mpangilio wote wa kuvuruga ushindi wa Joe Biden wa kuvuruga imani katika uchaguzi mkuu na namna ya kuvuruga fikra za watu ili wakaweze kuvamia majengo ya bunge ushahidi uliotolewa kwa namna yoyote unapousikiliza na kuutazama unambana Trump ushahidi unambana Trump eh, kusema kweli na jambo la kushangaza ni kwamba ushahidi huu bado unaendelea bado kuna vikao vingine lakini tusahau ya kwamba uh, kikao hiki cha kamati ni kikao cha bunge. Chanzo chake haswa ni kujaribu kugundua ni kipi kilichofanyika, lakini kuweza kumhukumu Bwana Trump, nafikiria hilo litakuwa kazi ya idara ya ya, ya haki kamati hii itakapomaliza kazi yake kuna zile kanuni ambazo zinawakinga maafisa ambao walitumika katika serikali katika ngazi ya juu, hasa hii idara ya haki. Inakuwaje kwamba hii kamati inaweza ikawaita hao maafisa, akiwemo aliyekuwa mwanasheria mkuu na kuwahoji, licha ya kuwepo hizo kanuni ambazo kwa Kiingereza tunaitwa executive privilege? Hilo ni swali muhimu na nitalijibu hivi. Hili jambo la executive privilege yani kile kipengele ambacho kinaonyesha uh, au kina kinasaidia kuficha uh, yale matamshi au siri za serikali ambazo zimefanyika kwa niaba ya Marekani. Kuna kipengele ya kikatiba ambacho uh, kina, uh, kimeweka yani siri za serikali ili kuhakikisha kwamba uh, uh, maamuzi ya serikali hayaonyeshwi bayana kwa maadui wa wa Marekani, lakini pia mlendani kisheria, ndugu mwenyekiti, kuna kile tunakiita uh, fraud crime exception, yaani kipengele kingine ambacho kinasema kukiwa na uh, ukiukaji eh, wa kisheria ambao umefanyika, serikali au rais hawezi kutumia kile kipengele cha executive privilege, kusema ya kwamba si, si, uh, kwa sababu jambo hili ni siri ya serikali. Eh, haliwezi kufichuliwa kama ni kweli katiba imekiukiwa na tunaweza enda nyuma hadi kesi ya Nixon versus United States, rais Nixon alijaribu kutumia executive privilege kuficha yale machafu ambayo yalikuwa ya yakiyafanya kwa hivyo kwenye kile kipengele hata ingawa kuna hili jambo la executive privilege kipengele ambacho kinaunda kina siri za za za kitaifa kama katiba kimekiukiwa, yani kuna kipengele cha fraud and crime exception. Lazima maafisa wa serikali wajitokeze na waweze kueleza bayana kama rais wa kitaifa amekiuka katiba, maanake rais wa taifa wa Marekani siye mfalme, ni raia ambaye ana kazi ya kikatiba eh? Na lazima awe chini ya katiba, asiongoze kama mfalme mle ndani. Ndipo hasa nasema executive privilege, yani siri za serikali haziwezi kutumiwa kuficha uchafu ambayo rais alikuwa akiyafanya. Ni Profesa David Monda akichambua yaliyojiri wiki hii katika kikao cha kuchunguza uvamizi uliotokea dhidi ya jengo la bunge la Marekani Januari 6 mwaka 221 Trump alipokataa kwamba ameshindwa katika uchaguzi mkuu na Jo Biden. I'm Wiki hii dunia imeadimisha siku ya wakimbizi duniani. Kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR, dunia kwa sasa ina jumla ya wakimbizi milioni 26.6. Wengi wa wakimbizi hao wametoroka nyumbani kwa kutokana na vita na migogoro mingine ya kisiasa. Afrika Mashariki ina zaidi ya wakimbizi milioni 5. Wengi wao wanatoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Somalia, na wote wamekimbia mashambulizi ya makundi ya wasi au wanamgambo wengi wao wanaishi maisha ya taabu na matatizo chungu nzima, yakiwemo ukosefu wa chakula na matibabu. Hawa hapa ni wakimbizi wanaoishi katika kambi za ndani nchini DRC. Msaada yenye tulikuwa tunapata ni ya SS, nayo inakuyaka mara pili mu mwaka huko sana. itakuya tuisha kamata maingiza kugonjwa ni kwa ile jina kuzara juu uripe ni kwa ile jina maake vyote vya mnyumba ni kwa ile jini, milipuko ya risasi kwenye ziko. Kulikuwa mavuno na tunalimaka tunafugaka, mimea ilikuwa imekomaa. Mavuno yote imekuliwa na wale majeshi wenyewe, wako wanapambana huko. Tunachohitaji sio kusema chakula, sio kusema mavazi, tunahitaji amani. Tuelekee nchini Uganda, ambapo baada ya kukosa masomo kwa zaidi ya miaka miwili kutokana na janga la virusi vya korona, wanafunzi katika shule za msingi na upili nchini humo hawapo shuleni tena. Hii ni kutokana na mgomo wa walimu ambao umeingia wiki ya pili. Mgomo huo unatokana na hatua ya Rais wa Uganda Yoweri Museveni kuagiza maafisa wake serikalini kuhakikisha kwamba walimu wanaofunza masomo ya sayansi wanalipwa vyema kuliko wale wanaofunza masomo mengine. Kwa sasa walimu wa sayansi watapokea nyongeza ya hadi ya asilimia mia tatu ya mishahara. Wilson Owere ni mwenyekiti wa wafanyakazi wote wa Uganda. kuna structure problem. Structure problem maana nti system ya wafanyakazi kwenye Uganda siyo nzuri, wafanyakazi wako na system ile siyo nzuri, unajua Ministry ya wafanyakazi inafanya vitu mingi tena iko anda ministry agenda, ya agenda vitu ya wafanyakazi inakuwa ya mwisho ishughulikiwe. Ni Wilson Owere, mwenyekiti wa wafanyakazi nchini Uganda. <coughs> Nchini Tanzania, serikali imeendelea kukanusha madai ya kuwafurusha Wamasai kutoka sehemu ya Loliondo katika mbuga ya Serengeti. Kuna ripoti kwamba serikali ya Tanzania inataka kutenga sehemu ya mbuga hiyo kwa mwekezaji kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu. Polisi mmoja alifariki na wamaasai kadhaa kujeruhiwa kufuatia mgogoro kati ya maafisa wa serikali na wamaasai katika sehemu ya Loliondo na kupelekea wamaasai hao kukimbilia Kenya. Msemaji wa serikali ya Tanzania, Gasoni Msigwa, amesema kwamba kinachofanyika ni kuhifadhi mbuga na vyanzo vya maji. Hakuna afisa wa serikali wala vyombo vya usalama vilivyokwenda kuwatoa eh, watu katika eneo la Loliondo. Hiyo moja, lakini la pili hili la madai kwamba kuna watu wameumia wako nchi jirani. Sasa sisi kama serikali ni vigumu kulithibitisha kwa sababu eh, serikali inafanya kazi ndani ya mipaka ya nchi yake. UNESCO ina hifadhi turathi uh, za kitaifa. Tarehe thelathini na moja mwezi Machi ilitoa, ripo, ilitoa ripoti ambayo ilijitenga na uhifadhi unaoendelea na serikali ya Tanzania na kutaja kampuni ya Otalo ambayo ina husika na kuhifadhi mazingira pamoja na kutajwa kwamba wamepewa zabuni na serikali ya Tanzania kufanya kile kinaitwa elite tourism, yani utalii wa kisasa. Mkataba huu, Msigwa, uliingiwa lini na unapea Otalo mamlaka ya kiasi gani? Kama kuna vitu vya namna hiyo bila shaka vyombo vinavyohusika vitakuwa vinafanyia kazi, lakini bado turudi turudi kwenye jambo lenyewe ukisema hivyo, yako mambo mengi ambayo yanaendelea kufanyika kwenye maeneo mbalimbali ya, mbali mbali, ya hifadhi zetu, na mimi nisingependa kuanza kujadili masuala ya kampuni za watu ambayo hatuko nayo hapa na hatujui kuna nini ndani yake. Kama kuna kampuni, kuna mwekezaji anataka kuja kuwekeza kwenye maeneo ya hifadhi yetu, iwe Loliondo, iwe yue Serengeti, iwe Manyara, iwe Tarangire na kwingine kokote huko, utaratibu wa kisheria ukifuatwa, akizingatia Ana hamasisha watu mbalimbali waje wawekeze. Akivunja taratibu sheria zinachukua mkondo wake. Nisingependa kujadili masuala ya biashara za kampuni hapo, kwa sababu kila biashara ili mikataba yake na nchi, kuna taratibu zake, na baadhi ba ba ya mikataba ina, ina, ina miiko yake na mimi hapa sioni kama ni mahali sahihi paknebili mkataba wa kampuni. So, Amnesty International nayo vilevile imetoa ripoti yake, inasema kwamba ni lazima serikali ya Tanzania isitishe shughuli inayoendelea katika hiyo e, mbuga ya Serengeti iwe loliondo iwe ngorongoro, kwa sababu kinachoendelea ni ukiukaji wa haki za kibiniadam. Serikali inajibu aje ripoti hii ya Amnesty International? Ha, hakuna taasisi ambayo inaweza ikana ka ikaiamulisha Tanzania usifanye kitu fulani hatufanyi hivyo. Kama kama kuna shirika lina maoni ama limefanya utafiti wa, utaratibu ni kwamba wanawasilisha maoni na utafiti wao, serikali inaopokea inaufanyia kazi, lakini haiwezi kaji kaamrisha nchi ya Tanzania. Hii ni nchi huru e, kwamba sisi shirika fulani tunakuamrisha Tanzania hichi usifanye huo utaratibu, huo haupo. Ni Gerson Musigwa, msemaji wa serikali ya Tanzania nakamilisha jarida Mwelekezi wa kipindi ni Aida Isa, mimi naitwa Kennes Bwire. Uwe na jioni tulivu sana nami Meri Mgawe nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Jumamosi rais wa Marekani Joe Biden ametia saini mswada mkubwa zaidi wa kuzuia matumizi mabaya ya bunduki katika miongo kadhaa, ikiwa ni makubaliano ya pande mbili ambayo yalionekana kutowezekana hadi kulipotokea mashambulizi ya mfululizo ya bunduki hivi majuzi katika mauaji ya halaiki, ikiwa ni pamoja na mauaji ya wanafunzi kumi na tisa na walimu wawili katika shule ya msingi ya Texas. Wafanyakazi wa afya wa Zimbabwe wamesitisha mgomo wa kudai malipo uliodumu kwa siku tano na wamerejea kazini Jumamosi, lakini viongozi wa vyama vya wafanyakazi walionya kuwa wataanza tena mgomo huo ikiwa serikali itashindwa kutoa ofa ya mishahara iliyoboreshwa ndani ya wiki mbili. Maelfu ya madaktari na wauguzi katika hospitali za serikali kwenye taifa hilo la kusini mwa Afrika wanadai nyongeza ya mishahara na mafao mengine yalipwe kwa kutumia dola ya Marekani kutokana na kushuka kwa sarafu ya Zimbabwe. Wafanyakazi hao walianza mgomo Jumatatu baada kukata ya kukataa mapendekezo yaliyotolewa. Mwisho wa matangazo haya jioni leo. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.