Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Muungano wa rais wa Senegal, Makisal, umepata ushindi mwembamba katika uchaguzi wa bunge wa mwezi uliopita, kwa mujibu wa matokeo ya mwisho. Hata hivyo, amefanikiwa kupata wingi unaotakiwa katika bunge kutokana na muungano wake mpya muungano wa rais ambao unajumuisha chama chake cha Alliance for Republic, APR, na vyama vingine umeshinda viti 82 vya Bunge la Taifa lenye viti 165, kwa mujibu wa Baraza la Katiba katika taarifa yake Alhamisi jioni. Idadi hiyo imeshuka sana ikilinganishwa na viti 125 ilivyoshinda katika uchaguzi wa mwaka 2017. Mpango wa Umoja wa Ulaya wa kurejesha makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 na Iran unaweza kukubalika endapo utatoa uhakikisho wa, wa mahitaji ya Teheran, kimesema chombo cha habari cha IRNA kikimnukuu mwanadiplomasia wa juu wa Iran. Umoja wa Ulaya ulisema Jumatatu kwamba umepeleka mapendekezo ya mwisho baada ya kukamilika kwa mazungumzo ya siku tatu ya moja kwa moja baina ya maafisa wa Marekani na Iran waliokutana Vienna. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Ulaya amesema hakuna mabadiliko zaidi yanayoweza kufanyika ambayo yamekuwa katika majadiliano kwa miezi kumi na mitano. Amesema anatarajia uamuzi wa mwisho kutoka pande zote ndani ya wiki chache zijazo. Watalii wanaanza kurejea katika bonde la Kashmir katika idadi kubwa ya kuweka rekodi ikiwa ni miaka mitatu baada ya kufungwa kwake kutokana na masuala ya kiusalama ambayo yaliambatana na hatua ya New Delhi kuondoa katika hadhi maalum, lakini sekta nyingine za uchumi bado zina wakati mgumu na usalama umeendelea kuwa jambo la mashaka. Hali ya kiuchumi ya eneo la Kashmir ambalo lipo chini ya India ilitaabika baada ya bunge la India bila kutoa muda wa kutosha lilipoamua hapo Agosti 5 mwaka 2019 kuondoa mamlaka yake kidogo ya kisiasa. Ikiwa na nia ya kukabiliana na masuala ya ghasia, serikali kuu ilifunga mtandao wa internet na mawasiliano ya aina nyingine kwa miezi kadhaa na kupeleka vikosi vya usalama katika eneo ambalo linatawaliwa kama himaya ya Jamu na Kashmir. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amesema katika hotuba yake ya kila Alhamisi jioni kwamba maandalizi ya mashambulizi ya Rusia yameonekana karibu na kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia cha Ukrain ambacho ni kikubwa kote barani Ulaya. Rais Zelenski amesema hakuna yeyote ambaye alitumia kinu cha nyuklia kutishia ulimwengu wote, na kwamba pande zote duniani lazima ziwajibike kuzuia uvamizi wa eneo la kinu cha nyuklia. Za hii ni, ni maslahi ya dunia na si Ukrain peke yake, alisema rais wa Ukrain, ambapo Ukrain na Rusia zinalaumiana kuhusiana na hali ya kujipanga kwa mashambulizi katika kinu hicho cha nyuklia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika taarifa yake kwamba kinu hicho kisitumike kama sehemu ya operesheni za kijeshi. Ameongeza kusema kwamba makubaliano ya haraka yanahitajika ili kuwepo na usalama wa eneo hilo. Mkuu wa baraza la habari la serikali ya Kenya anasema vyombo vya habari havijakatazwa kusimama kuhesabu matokeo ya uchaguzi wa rais baada ya waangalizi kugundua kupungua kwa kasi katika kuripoti uchaguzi huo wenye upinzani mkali. Mkuu wa baraza la habari la Kenya David Omoyo ameliambia shirika la habari la Associated Press leo kwamba hakuna chombo chochote kilichozuiliwa kufanya hivyo, lakini akaongeza kusema kwamba wanataka kuwa na idadi sawa. Anasema yeye anakutana na viongozi wa vyombo vya habari wakati alipokuwa anaongea na AP. Wangalizi na wanahabari pamoja na vyombo vya habari vya Kenya wameelezea wasiwasi wao baada ya kituo cha televisheni cha KTN, NTV Kenya na Citizen TV vilikuwa vinachukua matokeo kutoka mtandao wa tume ya uchaguzi ambayo ilionekana kusimama ama kupunguza kasi katika kutoa matokeo siku ya Alhamisi. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. zaji karibu kwa undani Ijumaa. Tunakuwa na maoni ya waandishi wa habari. Mara zote nakuambia, taarifa wanazoandika zinakuwa wameacha mambo mengi nje kwa sababu ya muda ambao wametengewa. Dakika mbili tatu hazitoshi hewani, ndio maana tuna kipindi hiki tukueleze zaidi yale ambayo waandishi tunajua, ambayo labda hatujaweka katika zile habari za kawaida. Kutoka Nairobi, Kenya, ninaye Michael Were Muhusia, ni mwandishi na mtangazaji wa runinga ya K24 pamoja na Milele FM, na kutoka Kigali, Rwanda, tunaye Pascal Buhura ambaye ni mwandishi wa shirika la serikali. Karibu wangwana. Asante. na uchaguzi wa Kenya bila shaka ndilo swala kuu ambalo linazungumziwa, si Kenya, si Afrika Mashariki, si maziwa makuu, si Afrika pekee, ila duniani kote. Kila mtu anaangazia uchaguzi wa Kenya, namna ambavyo umeandaliwa, na kinachosubiriwa ni kujua serikali ijayo itakuwa imeundwa kwa namna gani, nani atakuwa naisimamia, nani atakuwa waziri wa nini, nani atakuwa nasimamia nini, na je, kama itatimiza lengo ambalo wa kenya wanataka itatimiza mahitaji yao, kuinua uchumi na kila mtu kujihisi kwamba yupo katika jamii anayostahili kuwa. Wenyewe wanasema kwamba ni nchi inayokomaa inayoendelea kwa kasi sana katika kila sehemu, na benki ya dunia inasema ni nchi tajiri zaidi Afrika Mashariki. Tunaanza na wewe Michael Were, muhusia tueleze maandalizi ya uchaguzi wametaja kwamba ni tofauti kabisa na katika miaka iliyopita. Tunafahamu wakati wa utawala wa Daniel Toroitich arap Moi kura ilikuwa ni siri, wakati mmoja tu ilikuwa ni mlolongo, wakati mwingine maafisa wa DODC wao ndio walikuwa na uwezo wa kura, ikafika wakati mwingine ikawa ni tume ya uchaguzi tu ndiyo inajua kinachoendelea, Wakenya wataambiwa matokeo. Mara hii tunaambiwa imetengenezwa tofauti kabisa. Tuarifu tofauti kivipi? Uh, ni safari ndefu. Kumbuka uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu kumi na saba na wakati huu tumetumia mfumo um, wa kidijitali na imetokana vita vya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ambapo uh, marehemu kwa sasa Samuel Kivuitu alikuwa mwenyekiti wa uh, tume ya uchaguzi wakati huo akishindwa uh, kutoa matokeo ya kikamilifu na hata mwisho akasema una nishinda, licha ya kuwa limkabidhi ni uh, hayati Mwai Kibaki e, cheti kwamba ndiye mshindi. Kwa hiyo baada ya ku- kurekebishwa marekebisho katiba kushuhudiwa, ikawa sasa mbinu za uh, uchaguzi kidogo, sheria ziwekwe na mambo ya nyoosho, lakini bado ikawa ni mtihani mkubwa mwaka elfu mbili kumi na tatu, mwaka elfu mbili kumi na saba. Unaona hata uchaguzi ulibatilishwa, na mwaka huu uh, wakati huu mwaka elfu mbili kumi na saba, unaona hata yule mhusika mkuu aliyekuwa amesimamia Uh, mambo ya IT kwa maana ya teknolojia katika tume hiyo ya uchaguzi akakamatwa na kuuawa katika hali tatanishi. Ikawa sasa ni mbinde za hapa na pale, lakini mwisho wa siku tena tumerudi tena baada uh, ya miaka kumi mitano kumradhi, na inakuwa tena mambo ni kutumia dijitali, tumekwenda katika vituo vya kupiga kura na wote ambao walisajiliwa na kuwekwa, mambo yao yote, sajili zao zikawekwa kwenye e, tuvuti ama mitambo ya IBC, ulikuwa anakwenda pale na wanahakiki kwa kuangalia kitambulisho chako ama pasipoti, na kisha unapiga hatua kwa ajili ya kuweka kidole gumba, na mambo yanakuwa ni sawa. Kwa wale ambao wengine wa majina yao ama vidole vyao vingeweza kusomwa na hicho kilibwasha, basi ilikuwa ni wewe mwenyewe katika taratibu zote tu nikusubiri ufanyiwe taratibu na wale maafisa waliokuwa pale. Kwa hiyo kwa sasa kinachoendelea ni matokeo yote amerushwa maanake, na baada ya kura ni kuhesabu, na baada ya kuhesabu hesabu zinajumuishwa hapo na inaandikwa kwenye fomu maalum 34A kwa wale ambao ni wa urais, na inapigwa picha inatumwa kwenye tovuti ya tume ya uchaguzi, ambapo kwa sasa ndio eh, zile kuhakiki kuhakiki matokeo yenyewe ama hesabu zenyewe ndio sasa inaendelea, na tunasubiri tu mambo yatakapokuwa sawa, basi e, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Kenya Bwana Wafole Chebukati atakuwa na tangaza mshindi wa, wa wa uchaguzi. Uh, Pascal wa hapo Rwanda, wanapoangalia wanapofuatilia, wanasemaje kuhusu uchaguzi wa Kenya kukomaa ama wana msimamo mwingine tofauti? Kiukweli Rwanda naweza nikasema kwamba watu wengi sana wana, wanaiangalia Kenya kwa namna kwa, kwa, kwa ta, ta, ta, taswira mbili. Niseme tu kwamba kitu cha kwanza, Kenya inachukuliwa kama sehemu muhimu sana ambayo inazigusa nchi zote za Afrika Mashariki karibia kutokana na ukubwa wake kiuchumi kama ulivyosema. Uh, kutokana na bandari ya Mombasa ambayo inatumiwa na nchi ambazo hazigusi bahari, nikimaanisha ni hasa hasa nchi kama Sudani Kusini. Uh, ukiangalia nchi kama Uganda, ukiangalia nchi kama Rwanda, Burundi, na na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo ni nchi muhimu sana na watu wengi wanakuwa wanafuatilia, kwa sababu uh, katika kama uchaguzi, katika vurugu tuseme za mwaka elfu mbili na kumi na na tatu na kabla ya hapo, elfu mbili na saba, hasa ni kwamba wafanyabiashara wengi wa Rwanda walipata hasara kutokana na mali zao kuharibiwa ama kuchelewa katika bandari ya Mombasa. Na kwa namna ya kipekee, Wanyarwanda pia ni miongoni mwa watu wanaofuatilia kwa ukaribu sana uh, wa, wakiomba amani kwa kwa ajili ya Wakenya uh, wakifuatilia, wanaamini kwamba ni moja ya kipimo kikubwa sana cha demokrasia kwa mara nyingine kwa nchi ya Kenya. Ni nchi ambayo naweza nikasema uh, wanasema chuma ili ikiwe chuma sharti kipitie moto, na kwa kwa kwa uhakika naweza nikasema Kenya imeanza kuonyesha ukomavu katika yote ambayo yalitokea uh, katika kafara ambazo zilitokea katika uchaguzi za kuanzia mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na kumi na tatu vurugu za baada ya uchaguzi pia na, na kutokuelewana baada katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa hiyo wengi wanatazamia kwa kuangalia ni nini ni hasa Wakenya wamejifunza kutokana na chaguzi zilizopita, na kwa namna ya kipekee ni kwamba inachukuliwa kama muhimili muhimu sana wa demokrasia katika eneo hili la Afrika Mashariki ambako ukiangalia nchi nyingine Uh, ni nchi ambazo kiuhalisia wakienda katika uchaguzi kuanzia Tanzania, ukienda nchi kama Uganda, ukienda Sudani Kusini, ukienda Rwanda, ukienda Burundi, mara nyingi sana kuna vyama moja kwa moja utajua kwamba vitashinda. Lakini kwa kwa Kenya ni kwamba kila uchaguzi uh, kunaundwa vyama vipya na watu wanatafuta, wana miungano mipya kutafuta namna ya kuingia madarakani. Kwa hiyo, ni hali tofauti ambayo inazua tashwishi kwa watu wengi sana na kujaribu kufuatilia kwa ukaribu sana siasa za Kenya, kitu ambacho watu wanaomba mara hii na siku zote ni kwamba Wakenya wao wamepata fundisho kutokana na matatizo yaliyopita na uwe uchaguzi wa amani na baada ya matokeo kutangazwa iwe ni hali ya amani, japo tumeanza kuona uh, hisia ambazo zinaweza kuleta wasiwasi kwamba pengine baada ya kutangazwa matokeo tunaweza tukaona kwa namna fulani uh, hata kama sio sana, kwa kuna namna fulani kunaweza kukatokea hali ya vurugu. Pia kuna uoga uoga hivi, yaani unamaanisha na, uh, were je, tuarifu katika mchakato unavyokwenda kwa sasa, tutarajie kujua mshindi wa kura za urais karibuni hivi ama tuendelee kusubiri? Kwa sababu umetuarifu kwamba inaonekana hali inakwenda kwa uwazi na tashwishi, kama hata ipo inakuwa ni vigumu kuthibitisha. Tashwishi yako wewe unaitoa upande gani, matarajio kamili kwa wakenya hivi punde ama tusubiri mwisho wa siku saba inavyosema katiba? Umeweka vizuri kwamba katiba imesema, uh, tume kwa maana mwenyekiti wa tume bwana Wafule Chebukati ana siku saba na sia tumetaja Chebukati, lakini ni tume yenyewe kwa maana kutangaza kutoa matokeo ya urais ndani ya siku saba, uh, pindi tu baada ya zoezi la kupiga kura imekamilika. Kwa hiyo ni kufikia aidha siku ya Jumanne ama Jumatatu hapo ndani ya siku hizi zote kuanzia juma juzi juma nne kura ilipopigwa mpaka juma ilijalo ndani ya siku saba, hiyo ni wiki moja basi, watakuwa na kila sababu uh, ya kutangaza. Na Wafula Chebukati alisema kwamba, kwa maana mwenyekiti wa tume hiyo atatangaza uh, mchana kweupe mshindi wa uchaguzi. Kwa hiyo Eh, wana wananchi wafuasi wengine sasa wanajua ni mchecheto tu, kila mmoja anavutia upande wake, yupo aliyetaka huyu ashinde, mwingine alitaka huyu ashinde, na ni farasi ni wawili, kwa maana Bwana Odinga na Bwana Ruto. Mwaure na wajakoya kidogo hawapo kwenye namba kwa sasa, maana kiwa na burura mkia, lakini washindani wakuu ni hawa vigogo wawili, mkongwe Raila pamoja na tineja William Ruto, kwa eh, ki, ki, ki, ki, katika kinyang'anyiro hiki, lakini unapozungumzia ni lini sasa, ni inategemea wao wenyewe na maafisa wa IBC katika uwezo walionao mitambo, teknolojia na idadi ya wahusika, wote hawa wataweza kujumuisha matokeo hayo kwa wakati na pia kuhakiki, ili angalau tuwe na a, a, matokeo kwa wakati e, pasi na kusuasua. Lengo kuu ni kuwa na matokeo iliyo e, dhabiti na mambo yote yamewekwa kwenye mtandao. Kila mtu anaweza akapata, ukiwa Marekani, ukiwa Singapore, ukiwa Australia, unaingia kwenye tovuti ya IBC Kenya, na hapo basi unaopakua eh, unapakua fomu uh, ile nyaraka 34A, na kwenye kila county basi ama kwenye kila constituency eneo bunge utaweza kufanya hesabu kwa kamilifu kujumuisha na kupata idadi yako, na ndio sababu umeona hata katika vyombo vya habari hapa nchini Kenya, wamekuwa wakifanya hivyo kabla wakati kuhuku, Manate, fulani tena kuzima maanake, inasemekana kwamba kulikuwa na udukuzi, kuna wahuni fulani waliingilia na kuanza kuvurugavuruga ah, runinga kadha wa kadha ambazo zilikuwa zinarusha matokeo, na hata kutokana na hilo basi, inamaana kwamba ah, huenda pengine ukawa na tamko wawache maanake iwapo itadukuliwa na idadi ya wahusika wa fulani kuongezeka dhidi ya wengine basi, watakuwa nawapa matumaini wengine e, na wengine wakiwashukisha moyo, na wakati matokeo itakapotangazwa labda iende kinyume na matarajia ya wengine, kwa hiyo itakuwa ni chanzo cha kuchochea vurugu. Kwa hiyo sasa, e, majukumu ama ngwe amewachiwa Bwana Wafula Chebukati na kikosi chake, e, katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi ambapo waandishi wa habari wapo na wa, wa, wa, wachunguzi pia vilevile ndani na nje pia vilevile. Wapo wengi hawakutarajia kwamba itakuwa kazi ngumu hivyo kwa waandishi wa habari, na labda baadhi ya waandishi wa habari hawakujitayarisha kwa hesabu hizo, kura ni kazi ngumu. Tuangazie ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken alianzia Afrika Kusini, ambapo alifanya kikao na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na wakajadiliana ushirikiano tuna, tunajua kwamba Afrika Kusini japo sio makao makuu ya Afrika, lakini na usemi mkubwa katika masuala ya Afrika kiuchumi, kidemokrasia, mfumo wake wa sheria umeimarika na mengineo. Lakini ziara ya Blinken imekuja kuangaziwa zaidi alipotua Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na hatimaye kuingia pale kwa kina Pascal Rwanda, Kigali na pale hapo ndipo ameangaziwa zaidi kutokana tunayojua kwamba DRC ina matatizo makubwa ya kiusalama na yaliyozungumziwa pale ni kwamba hao viongozi wawili waketi chini, wazungumze na wahakikishe kwamba haya hivyo vita ambavyo vinaendelea mashariki mwa Kongo vinakoma na waache kuyaunga mkono makundi ya waasi, manake DRC inashutumiwa kwamba inaunga kundi la FDLR na Rwanda inashutumiwa kwamba inaunga kundi mkono kundi la M23, Blinken akisema kwamba kuna habari za uhakika kwamba hilo linafanyika. Pascal, hivi uh, viongozi wa Rwanda wamechukuliaje ziara ya Blinken hasa kuhusu hili la M23 na utovu wa usalama mashariki mwa DRC, mzozo ambao umekuwa ni paswa kichwa si kwa kwa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pekee lakini bali pia ni, ni paswa kichwa kwa eneo zima la ukanda wa maziwa makuu huu wa Afrika, kwa hiyo Uh, kiuhalisia niseme tu kwamba jana pengine ilikuwa siku ngumu kwa Blinken, kwa sababu pengine kama alitegemea kama uh, kwenda katika nchi ambazo pengine akifika hali ya majadiliano inakuwa rahisi na wanamsikiliza kwa, kwa kama ambavyo Marekani inajiona ni kiranja mkuu, amekutana uh, na wakati mgumu uh, akiwa Kigali, niseme hivyo, kwa sababu kilichoshuhudiwa hasa wakati wa Uh, mazungumzo na waandishi wa habari baada ya kukutana na Rais Kagame ambapo alikuwa sambamba na, wazi, na mwenyeji wake nikisema ni uh, nikimaanisha waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Rwanda, Dr. Vincent Biruta. Kilichoonekana ni, ni hali ya kutokuwa na kauli moja hata baada ya mazungumzo yenyewe. Kwa hiyo Blinken alikuwa akisema hili Uh, Biruta anasema hivi na, Biruta anasema hivi, Blinken anasema hivi. Kwa hiyo kulikuwa na hali ya ya ya, ya kutunishana misui, niseme hivyo, na kutokuafikiana kutokana na kwamba uh, Rwanda imekuwa ikisema ina misimamo yake na imekuwa ikidhihirisha, mfano tuliona uh, Biruta akisema kwamba tatizo la Uh, la la usalama mdogo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiini chake ni, ni, ni, ni kundi la FDLR ambalo liliondoka nchini baada ya mauaji ya kimbari dhidi ya watuti na ku na k ku, uh, na, na, na kuexport nitumie ni neno la ki, kimombo, itakuwa rahisi ita kueleweka zaidi, kuexport ideology ama itikadi ya mauaji ya kimbari Uh, ambapo wameendeleza vitendo kama hivyo na kukatokea makundi ambayo yanatajwa kwamba yalilenga yali, yali ku, kuwalinda watu wake ikiwa ni pamoja na SNDP. Nafikiri kuna RCD zamani iliwahi kuwepo, uh, uh, na hatimaye kukuwepo na emu ishirini na tatu. Haya ni makundi ambayo yanasema yanawalinda watu wa kabila la Kitutsi ambao wako hatarini kutokana na na, na uwepo wa kundi la FDLR ambalo limeeneza chuki miongoni mwa mwa, mwa mwa wakazi wa eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na uh, hata Blinken mwenyewe alikiri kwamba kumekuwa kukisikika kutokana na tafiti zilizofanyika kwamba kwa sasa, uh, kwa hivi eneo hilo limegubikwa na kauli za chuki za kikabila hasa dhidi ya watu wa kabila la Kitutsi. Halikuwa hilo tu, ukawa na tatizo pia la uh, raia wa Marekani lakini ambaye ni, ni raia wa Rwanda pia m, uh, Paul Rusesabagina ambaye eh, pia alizua gumzo katika uh, mkutano huo kwa sababu um, mkumbuke kwamba alihukumiwa ali kifungo jela cha miaka ishirini na mitano kwa baada ya kukuta na hatia ya kuunda na kufadhili kundi la magaidi uh. na Rwanda imekuwa ikisisitiza kwamba amehukumiwa uh, ame kwa kufuata sheria za nchi na za kimataifa. Na kilichoshuhudiwa pia ni uso ambao ulionyesha hata hasira kutokana na pengine na na, na, na, na, na mtizamo wa Blinken ama Marekani kwa ujumla ambapo yeye uh, alisema kwamba wadau wa, wa, wa ama washirika wa, wa kimataifa wanapaswa kuelewa na kuheshimu uh, uhuru wa ndani wa Rwanda, sheria zake na na, na, na, na, na taasisi zake. Kwa hiyo hiki kikawa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kitu kingine ambacho kilizua hali fulani ya mvutano katika majadiliano yenyewe na kwa kiuhalisia Blinken aliondoka bila kufikiwa, uh, kwa, kwa kwa kile ambacho pengine alitegemea kwamba angeweza kuwashawishi viongozi wa Rwanda kumwachilia huru na na, Rwanda imesisitiza kwamba kamwe uh, kwa, kufi, kwa, kwa maneno yake Biruta kwamba hawako te, ha, ha, ha, hata siku moja kamwe, uh, Rwanda haitoshurutishwa na taifa lolote la kigeni uh, kuwaachilia watu ambao wamehukumiwa Uh, kisheria kwa, kwa kwa baada ya kukutwa na hatia ya uhalifu. Serikali yeyote ile lazima siku zote iwe imeweka ulinzi mkali kwa faida ya wananchi wake, na yeyote yule ambaye anaonekana kuwa ni tishio kwa usalama, lazima kwa vyote vile aandamwe uh, na kuadhibiwa kisheria. Kwa hiyo iwapo alipatikana makosa kwa mujibu wa serikali ya Kigali, kwa maana Rwanda, na wana ushahidi wa kutosha, ina maana kwamba Uh, walikuwa na kila sababu ya kumpa hukumu eh, kwa mujibu wa katiba ya nchi. Sidhani Marakani ama uh, nchi yote ile itakuwa na uwezo wowote ule wa kushawishi uh, nchi ya Rwanda eh, kufanya maamuzi kinyume na jinsi katiba ama kanuni inavyosema katika taifa lao. Marekani labda pengine wamekuja tu kuondoa taka ma, eh, masikioni na matongo machoni kwamba hawa wanaungwa mkono na huyu na labda pengine DRC, nanyi pia na mnahusika kwa hili, ili angalau ku, ianze kupatikana kwa mwafaka kwa namna jinsi ya kuirisha makundi ya kigaidi ama makundi ambayo ni ya waasi katika mataifa yote husika, ili angalau tupate suluhisho la kudumu. Lakini vinginevyo itakuwa ni miaka naenda miaka rudi, malumbano, mvutano, kila mmoja akiunda Uh, makundi ya ki, kigaidi bado ni makundi ya kigaidi tu, maanake sio makundi ambayo yamewekwa pale kwa faida ya wananchi, bali kwa maslahi ya watu fulani. Kwa hiyo utaratibu wa nchi kwa mtu ambaye uh, yupo katika taifa fulani, ina maana kwamba sheria hufuata mkondo wake. Kwa hiyo nadhani serikali ilifanya kile ambacho kilipaswa kufanya. Tuzungumzie kidogo ha, ha, suala ambalo FBI waliingia katika makao ya aliyekuwa rais wa Marekani, Donald Trump na kutafuta nyaraka ambazo zinadaiwa Donald Trump alitoka nazo kwenye ikulu ya White House wakati muda wake ulikamilika na akaenda nazo nyumbani akaziweka. Serikali imekuwa ikizitafuta. unadhani kwamba mike hili kwa namna yoyote linaweza kupunguza ushawishi wa Bwana Trump ambaye anataka kurudi katika uchaguzi ujao? Ndio ma, malengo haswa, ndio sababu kuu, lengo kuwa wataki eh, Bwana Trump arudi tena katika uh, kuwania ama kugombea urais wakati ujao. Maanake wanajua ni mtu kisirani, mtu ambaye anakwenda kichwa kichwa katika kupigania kile ambacho anaona ni ni sawa kwa mtazamo wake. Lakini ukimtazama ni mtu ambaye pia sifa zake sio sawa, ni mbaguzi, ni mtu ambaye hana haja na mataifa mengine ya nje, ana madharau kupitiliza, na yaani niseme kwamba, kimataifa, anaweka Marekani katika picha mbaya, ramani ambayo Uh, Marekani imejulikana kwa miaka na mikaka kuwa ni rafiki wa mataifa mengi. Kwa hiyo ye mwenyewe kwa hatua zinazopigwa na FBI haijatokea, kwa hiyo ni mara ya kwanza, na labda wanataka kumchafua na kumharibia nafasi asiigombee, labda apate mtu ambaye ni afadhali kugombea, eh, kwa faida ya Republican na kumtupilia mbali kabisa bwana uh, Donald Trump. Lengo kuwa haswa ni kumvuruga kabisa asirudi tena katika taratibu za kuwania urais. Pascal, Donald Trump ni mtu ambaye ana uh, waingereza wanasema ni karakta uh, ama niseme um, um, yeye mwenyewe tartiba ta, si yake ni kwamba amekuwa ni mtu ambaye anaji yuko arrogant mm-hmm. ni mtu ambaye anaamini kwamba yeye anayoyafanya ya, anayo ya, yeye ndo sahihi kama alivyosema uh, bwana uh, mwenzangu kutoka Nairobi. Ni, ni ni changamoto kwa, kwa usalama wa taifa. Kiuhalisia, Donald Trump ni ni kosa ambalo Wamarekani walilifanya na walitaendelea kuwafuata jinamizi ambazo zitaendelea kuwafata kwa miaka mingi, na katika kile ambacho kinaonekana ni kwamba uh, taarifa ambazo zilizopo ni kwamba uh, nyaraka ambazo zinafuatiliwa kwa sasa hivi haijulikani ni za ni, la, ni kuhusu Marekani ama kwa, kwa, kwa taifa la nje lolote lile eh? Lakini ni kwamba uh, anatuhumiwa kuondoka kwa na ta-na nyaraka hizo muhimu kuhusiana na, na, na, na, na, na hazina ya nyuklia uh, iwe ya Marekani ama ya mataifa mengine ya nje. Kwa hiyo mtu kama huyo ni, ni hatari sana kwa usalama wa taifa. Kwa hiyo niseme tu kwamba Wamarekani walifanya kosa, lakini pia bado ana ushawishi miongoni mwa Wamarekani wenye mitizamo kama ya kwake. Uh, wale ambao tunawaita ni white supremacist na wengine ambao wao wanaamini kwamba kuna kitu ambacho Marekani inaweza na kufanya na kuwa taifa ambalo ni la kipekee na, na kuwa juu ya kila mtu uh, japo ni, ni, ni, ni, ni, kitu, ni, ni sera ambayo hata wademokrati wanayo, lakini uh, niseme ni tu ni bahati mbaya, na sijui ni watamwajibisha vipi huyu bwana lakini ameonekana kwamba pengine alikuwa na nguvu kubwa sana ambayo imeleta changamoto hata katika kumdhibiti. Ni washukuru sana ongwana, kwa mchango wenu katika kufanikisha mahojiano yetu kwa leo kuhusiana na maswala makubwa ambayo yametokea wiki hii. Kutoka Nairobi, Kenya, tumekuwa na Michael Were muhusi ambaye ni mwandishi wa runinga ya K24 na redio Milele FM. Kutoka Kigali, Rwanda tumekuwa na Pascal Buhura na washukuru sana, nasema asante kushiriki katika kipindi. Asante uh, na wangwana, shukrani sana, karibu sana, shukran na wakati mwema. Pia naitwa Kennes Bwire, mwelekezi wa kipindi. Amekuwa Saida Hamdun. Hadi wakati mwingine, usiku mwema.