And, uh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji jioni leo ni mimi Meri Mgawe. Maafisa wa Somalia wamesema gasa zimemalizika baada ya zaidi ya saa thelathini kwenye hoteli katika mji mkuu wa Mogadishu nchini humo. Maafisa wanasema takriban watu ishirini wameuawa na shambulizi na wengine arobaini wamejeruhiwa. Taarifa zinaeleza kuwa hoteli hiyo ya Hayat imeharibiwa vibaya kufuatia mapigano makali baina ya maafisa wa usalama na washambuliaji wanamgambo kuanzia Ijumaa usiku hadi Jumamosi. Maafisa wa usalama wa Somalia wamekuwa wakipambana na wanamgambo wa Al Shabab tangu walipovamia hoteli ya Hayat Ijumaa usiku kwa mashambulizi ya mabomu na risasi. Maafisa wameeleza raia wakiwemo wanawake na watoto waliokolewa katika hoteli hiyo wakati shambulizi linaendelea. Hoteli ya Hayat mara nyingi inakuwa na na maafisa wa serikali, viongozi, na watu kutoka jumuiya za kigeni wafanyabiashara na viongozi wa ndani ni miongoni mwa waliouawa na kujeruhiwa katika shambulizi hilo. Kwa mujibu wa ndugu, mmiliki mwenza Abdurahman Iman ni miongoni mwa waliokufa. Kitengo maalum cha operesheni za usalama kinachojulikana kama Alpha Group kilichopatiwa mafunzo na Marekani kiliingia katika ghorofa ya chini wakati wa shambuliaji wa risasi kutoka mbali wakiwa wameshika nafasi katika ghorofa za juu, kwa mujibu wa mashahidi. Shambulizi lilianza Ijumaa baada ya sala ya jioni, wakati gari lililokuwa na mabomu kulipuka katika lango la kuingilia kwenye hoteli. Milipuko mingine miwili ilifuatia, na baadaye mashambulizi ya risasi yalitulia baada ya polisi kuvamia hoteli hiyo, mashahidi wameeleza. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo. Taifa la Wazulu la Afrika Kusini lilimtawaza mfalme mpya Jumamosi licha ya mzozo ndani ya familia ya kifalme kuhusu uhalali wake. Misuzulu Kazwelithini anayemrithi baba yake Mfalme Godwin Zwelithini, katika hotuba yake kwenye sherehe za kitamaduni, amepuuzia maoni ya changamoto kuhusu haki ya kurithi taji hilo. Amewataka watu kuwa chochote wanachokisikia kwenye vyombo vya habari kuhusu wale wanaopinga taji lake wasikie, lakini wasiwasikilize. Ametoa wito wa umoja katika taifa la Kizulu, kundi kubwa la kikabila Afrika Kusini. Amemshukuru rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, kwa kumtambua kama mrithi anayestahili wa taji hilo la kifalme. Hata hivyo, baadhi ya wa, wanafamilia walipendelea kaka wawili wa kaZwelithini wawe warithi wa taji la kifalme la baba yao watu wengi Wazulu walihudhuria sherehe hizo pamoja na viongozi wengine wa kitamaduni kutoka nchi nyingine ikiwemo Zambia na Malawi pia walikuwepo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa wwwvoa swahili com Baba Mtakatifu leo Jumapili ametoa wito wa kufanyika majadiliano ya wazi na uaminifu baina ya serikali na kanisa huko Nikaragua kufuatiwa kukamatwa kwa askofu ambaye anaongoza ukosoaji kwa rais Daniel Ortega. Akizungumza na waumini na watalii katika uwanja wa St Peters wakati wa kutoa baraka zake za wiki, Francis alitoa maelezo yake ya kwanza kufuatia mzozo huo katika taifa hilo la Amerika ya Kati, ambako katika miezi ya karibuni maafisa wa usalama walikamata makasisi, wakati wengine walitorekea uhamishoni. Francis ambaye hakutaja moja kwa moja kukamatwa kwa askofu Rolando Avarel wa Matagalpa kaskazini mwa nchi hiyo, alisema alikuwa anafuatilia hali ilivyo huko Nikaragua kwa wasiwasi na uchungu, na kusihi kufanyike maombi kwa ajili ya nchi hiyo. Alvarez alikamatwa Ijumaa jioni huko Matagalpa na kuwekwa katika kifungo cha nyumbani katika mji mkuu wa Managua. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine ameonya katika hotuba yake ya kila siku hapo jana kwamba Rusia itajaribu kufanya kitu kibaya. Amesema kama ilivyo katika wiki kwenye miezi hii sita, miezi hii sita. Rasia imefanya mambo mabaya na ya kikatili. Kitu kimoja ni kutaka kudhalilisha raia wa Ukraine na kudhoofisha uwezo wake, kusambaza hofu na ghasia, aliongeza kusema Zelenski. Mashambulizi ya anga ya Rasha yalitungua ndege isiyokuwa na rubani huko Krimea Jumamosi, maafisa wa Rasia wamesema, hili lilikuwa tukio la pili katika makao makuu kwenye bahari ya Black Sea katika wiki tatu. Rusia inadai eneo la Crimea ni eneo lake, lakini maafisa wa Ukraine hawajawahi kukubali. Gari iliyopata ajali imesababisha vifo vya watu thelathini na mbili na kujeruhi dazani wengine kusini mashariki mwa Uturuki Jumamosi, maafisa wameeleza kumi na sita kati yao wakiwemo wafanyakazi wa dharura na waandishi wa habari wamekufa wakati basi lilipopata ajali wakati katika barabara kuu karibu na mji wa Gaziantep. Katika eneo jingine kwenye mji wa Derim, ajali imeua takriban watu 16 na kujeruhi 29, waziri wa afya wa Uturuki Feretin Koca alisema na kuongeza kuwa nane kati yao wako katika hali mbaya. Karibu, karibu karibu msikilizaji, ukisikia hicho kipengo cha namna hiyo, basi nikuambia ni, ni wakati mwingine wa salamu na muziki. Msikilizaji, nikiwa tayari nimekushajaa tele kama pishi la mchee ndani ya nyumba langu, jina ni Sanday Shomari. Tuwe pamoja jumapili hii ya leo katika salamu na muziki moja kwa moja. Basi mwenye bahati ya kufungua kipindi hiki kupitia Facebook wenye salamu zako si mwingine wewe Moses Edward Mndela, ukiwa Power Family Group kule Barang Dalalu, Manyara, Tanzania. Roesamzako leo hizilikwake Mak Sule Mpenda Amayo, unamwita Philip Memba, Jonas Saidi Mwaya, Maria Bura, Emai Habii, Hamisi Yusuf Dikson, pia kumsaa waitu waitu Bakari Hamisi Mnalaga, Muharami Mabula Babu na Alhaji Makumba Onesmo, wote hao unasema ukuwasau siku hii ya leo. Moja kwa moja nikitoka huko naelekea kwako Georgi Malekela, unasema huko kule Ibolo Geru Manonga, Tabora, Tanzania zako salamu Jumapili ya leo wanaweza ende kwake Ali nyama choma, Jafet Juma Mapigano huku msahau Michael Kisaka, Goligota Magabe Mokono, pia wanakumbuka Saif Hamisi Gula Mali na Koleta Makulwa, bila kumsahau Robert Kennedy unamwita Pesa Boy Ziba huyu. Nikitoka huko, basi moja kwa moja navuta upande wake yeye, huyu anajiita Shangazi Meri Ndege. Mambo vipi, Shangazi Meri? Hey, hey. Haya basi salamu zako leo ukiwa kule Ushirika, Mbogwe, Geita, Tanzania unapenda ziende kwanza, unasema ongereni Swahili Vyoi Swahili kwa matangazo yenu yote, naambia asante sana. Na salamu zako wewe leo umesema ziende kwa wasikilizaji wote wa Vyoi Swahili, yani umepiga moja kwa mpigo. Safi sana shangazi Meli. Haya basi, nikitoka huko kwako wewe naenda kwake uh, DTS baba Mlokozi ana great. Ukiwa wapi Bukoba kule Kagera, Tanzania, unapeleka salamu zako, unasema ziende kwake Vincent JJ kaji adadi Mzamiru, wamekumbuka swedi mgua Joffrey anakret unamwita huyu na mimwani Kenneth. Natumaini wamepata salamu zao. Zamuni yake huyu hbizo yuko Makongonda, wewe unasema kule ni Masasi, Mtwara. Haya basi, kutoka kule Mtwara wamepata salamu zako. Anasema kuwa wasikilizaji wote wanaokusikiliza wa VOA Swahili, bila shaka umepiga na wewe moja kwa mpigwa kwa wote. Safi sana. Zamuni yake Jega kijiji unajiita wewe, unasema mwana Mazengo, ukiwa wapi Nzega. Salamu zako za Jumapili leo unapenda ziende kwake Abubakar Ingres, Emanuel John Machungwa umemkumbuka pia, ndoto kushanga huku msahau Jojia shilingi Bahati Nkulumbwa Masuke umemkumbuka pia mwalimu Kennedi Mpemba Masanja Kuyanja huku msahau Elisha Mazoya. Na nanasema mwisho kabisa ni kwa wote unakusikiliza kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Bila shaka basi eh, salamu hizo zimewafikia wote hao. Basi baada ya kupata salamu msikilizaji, moja kwa moja eh, tuelekee kwenye kibao cha muziki. Unaambiwa salamu na muziki, bila muziki hujasukuma salamu, au sio? Basi moja kwa moja ni mtaalam huyu kutoka kwenye Nigeria, si mwingine msikilizaji, huyu wengi mnamtambua, alikuwa kule nchini Tanzania siku za karibuni na kutokea mambo mazito pale shuo yake ikaahirishwa, lakini ikaendelea. Si mwingine msikilizaji, ni Kizz Daniel akishirikiana naye Tekno na Kitubuga hey, haya mambo hayo msikilizaji, pata vitu JB Bundala, Fikiri Dario, Lucas, Ernest, Clement Mashauri na wasikilizaji wote wanasema, na mwisho kwa saa wanasema watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa niaba wenzangu wote na kuambia asante sana jamani. Moja kwa moja wasizamuni yako Vasco Mwakusa, ukiwa wapi stamiko kela kule Mbeya, Tanzania. Haya basi, unasemaje? Kutoka Mbeya unapata salamu zako, nasema zani kwa mama yako mzazi Hilda Bugusi wengine uliowakumbuka ni Tumpale Noeli, Mwakiolo Guamaka Mwakiolo, Hilda Kibona, Isaac Kibona, Matrida Gasieko Kanyeka huku, msahao pia Avitus Kamugisha. Unasema huyu Rajabu Ngwambe, Eliudi Nandi pia wamkumbuka Amadi William au unamwita Yataka Moyo, bila shaka Michael Kiandalola na Goodluck Mwakalebera. Unasema wote wanaokufahamu pia unawasalimia na ujumbe unasema unawatakia jumapili njema. Bila shaka nikitoka huko basi moja kwa moja aruka kwako. E, si mwingine huyu ni Joshua Rubenge. Joshua Rubenge, zako salamu kitoka Kagera, Tanzania. Wavazi wake Nazareti Mwakipembe, Rutaiwa Busisi, Gaza Boy unamwita huyu Kiraka huko msahau James tano pia umkumbuka Fasha Boy, Yohana Nyenza, Padri Moshi King Majuto, Devota Daniel alias Dikson, wait, waitu waitu. Na mwisho unasema Fikiri Gakara pamoja na uko wote eh, e, Warubenge popote pale walipo. Bila shaka nikitoka huko basi moja kwa moja kapa ya kupata kibao cha muziki. Na Mwita Juma Idi Isa, Juma unasema uko wapi, unapenda salamu zako leo hii ziende kwanza kwa mtangazaji wa kipindi na wafanyakazi wote wa Sauti ya Amerika, asante sana na kwa niaba ya wenzangu wanasema asante sana. Juma Idi Isa, salamu zako na baba mzazi mzee Idi Isa akiwa Masawi Kondoa unapenda kuwakumbuka unasema pia familia yako yote, mama Hashimu Juma wakiwa Negamsi Babati Tanzania, Miriam Loi akiwa Masawi Kondoa, wengine Yahya Muhamed Shebe wa Mombasa, Hamisi Hamisi Bilal, Patrick Kakuji wa Kalemie kule DRC, Edward Kabamba mchana jay mchana Huku msaa unasema Halifu Gakuka wa Masange Kondoa, Mohamed Saidi Hatibu, Mzee Maguho akiwa Kondoa, Mzee Omari Maguho akiwa wapi? Kuna Samdani ya Kondoa, Letisia Shilo Gile uchumi, Filbert, Mwalimu Kennedy Mpemba. Huku msahau pia Miraji mwana wa Kibinda akiwa kule Morogoro mji, wanawita Kasoro Bahari, Jafari Kopo akiwa kule Moshi Kilimanjaro, na ujumbe unawambia jamani ye tukumbukame kupitia sauti ya Amerika. Bila shaka Sauti Amerika ndio mahali pa kukumbukana. Bila shaka, basi moja kwa moja namuona mwanamuziki machari wa Congo ambaye alikuwepo hapa Washington DC, na tulikuwa naye studio, nikafanya mahojiano naye, si mu ingine Inos B akishirikiana naye Diamond Platnumz, na kitu maarufu kabisa hichi yope o timbi na timbelio ani huyo akiwa na Diamond Platinum wakikamilisha hiyo ngoma ya Yope moja kwa moja. Basi tukitoka huko, naelekea kwake nani, nakutana na salamu nyingine za barua pepe. Ni maige huyu yuko wapi? Anajiita mzee wa shikamo, Nyamongo kule Tarime, Tanzania Mura huyo, namna gani pale, mambo vipi? Basi salamu zako za jumapili ya leo wake Sayenda Mabula Magesha, Pascal Lucas Nshambi, pia kumsaau Lenga Chapati, uh, Filbert Jonathan Kienshambi, Juma Yasini, wote awa nasema unawatakia wote jumapili njema iliyotulivu maridhawa kabisa, bila shaka nageuka kwake, nani huyu mwingine nakutana na hivi sasa? ni anaitwa Maria b Kamara. Salamu zako za jumapili unapenda zakari kwake, unasema studio kwa wote waliopo studio sale sana sana. Mimi na wenzangu tunasema sante sana kwa salamu hizo. Pia unawakumbuka Dr Moshi Peter Jonas Said Mwaya Joasin Tarima Devota Daniel, namkumbuka pia Eliminata Daniel na Moses Mdela hukumsaa, unasema kipara original pia amemkumbuka Pili Ali Makoti, Maria Ezekiel, Grace Simon, Eliminata Daniel, Masanja Kanone na Bundala Tabu Budode. Wote hao unaambia ujumbe penye maslahi pana fursa. Basi natumaini wamepata ujumbe wako huo maslahi pamoja na fursa. Nam, basi moja kwa moja nakamata zamu yake nani Gerald Felician akiwa wapi? anat akusema yuko wapi hapa, ya salamu zake ziende kwa Innocent Gabriel Shukuru Gerald au Baba Enge wa Kariaco William Alois akiwa Karatu na Telfil Mchalo kutoka huko. Naelekea hadi Tamtam Salam Club Sanawari Kilimani Arusha Tanzania. Mambo vipi pale Arusha? kibaridi kinapiga kwelikweli pale. Haya basi, unasema hodi studio, mi nakwambia karibu kwako wewe, mbuga Peter Abucheeki. Unasema salamu zako napeeza kwake njili ya uswago buhu magembia jipole jisandu sandu, mamkumbuka pia Juma Dunga, Emmanuel Bihemo huku msahau Emmanuel Charles au MC Masai, mamkumbuka Musa Mjengi hali kadhalika, kupenda kumsahau. Unasema mzee Joseph Sindano pia wamkumbuka mzee Saidi Simba Hali kadhalika, mzee Piri Ali Makoti, unamwita huyu na Hango Maharu, bila kumsahau James tano James Mzalendo Kasore Ruhindu Kira, na Mara Joas, na Mwikanwa Mahudi, pia kupenda kuwasahau Lenga na mama Bea na Aziza Kudi Zamuri yako, Goligota Magabe GGM unit Tanzania, unapenda salamu zako kwamba ziende kwake King Majito Victor Msedabuye, King Godi Zenobi huku msaa unasema Baraka Maganga, mzee Thomas au mr Thomas, pia unamwita huyu na kuja kwako Nazareti mwa Kipembe, ukiwa kule Kiwira Tukuyumbea. Unasema uhali mtangazaji wa zamu, mi nakwambia niko safi kabisa, ngangari, nimejaa tele kama pishi la mchele. Aya basi salamu zako na kwake FJ Mwamloka, unasema pia umekumbuka Nailsi Obela, Kadute Liambo, Tina Metulela, Tunza Godfrey Mwakapenda, Majaliwa Bususu huku wataka kuwasaau kona ise kiejo kuruwa Maganga, pia mkumbuka Charles Jumanne, unamwita huyu fundi simu Charles Mjeshi, pia umemkumbuka njila Oswago, fitna Paul vumi lalata Mashaka nkonole Hassan Kajumulo, pia unasema unamkumbuka Alice na Pascal Lucas. Basi moja kwa moja msikilizaji kibao chake nani huyu sasa? Hapa nawaleta wale vijana wa zamani, sisemi wazee, nawaita vijana wa zamani kama nakumbuka kitu hichi, kimetamba kweli kweli, my sweet my sugar. Si mwingine msikilizaji, huyu ni Bani Mark, aliyetamba kweli kweli na nyimbo moja ya miaka ile iliyotamba kweli kweli msikilizaji. Eh, wimbo huo, basi ndio unakamilisha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America. Niwatakia wote juma pili njema, mambo mazuri, usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America I let me love you oh Ah, Sande Shomari, kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho kinakamilisha matangazo yetu jioni ya leo, na mimi ni Meri mgawe na kusomea muktasari wa habari. Maafisa wa Somalia wamesema ghasia zimemalizika baada ya zaidi ya saa thelathini kwenye hoteli katika mji mkuu wa Mogadishu nchini humo. Maafisa wanasema takriban watu ishirini wameuawa na na shambulizi, na wengine arobaini wamejeruhiwa. Taarifa zinasema kuwa hoteli hiyo ya Hayati imeharibiwa vibaya kufuatia mapigano makali baina ya maafisa wa usalama na washambuliaji wanamgambo kuanzia Ijumaa usiku hadi Jumamosi. Tarifa, taifa la Wazulu la Afrika Kusini lilimtawaza mfalme mpya Jumaamosi licha ya mzozo ndani ya familia ya kifalme kuhusu uhalali wake. Misuzulu kaZwelithini anayemrithi baba yake mfalme Goodwill Zwelithini, katika hotuba yake kwenye sherehe za kitamaduni amepuuzia maoni ya changamoto kuhusu haki ya kurithi taji hilo. Baba Mtakatifu leo Jumapili ametoa wito wa kufanyika majadiliano ya wazi na uaminifu baina ya serikali na kanisa na huko Nikaragua, kufuatia kukamatwa kwa askofu ambaye anaongoza ukosoaji wa rais Daniel Ortega. Akizungumza na waumini na watalii katika uwanja wa St Peters wakati wa kutoa baraka zake za wiki, Francis alitoa maelezo yake ya kwanza kufuatia mzozo huo katika taifa hilo la Amerika ya Kati. Rais Volodimir Zelenski ameonya katika hotuba yake ya kila siku hapo jana kwamba Russia itajaribu kufanya kitu kibaya zaidi. Amesema kama ilivyo katika wiki kwenye miezi hii sita, Russia imefanya mambo mabaya. Na, ya na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.