hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, washington dc karibu kwenye matangazo yetu iliyo ikiwa ni jumanne agosti 23 mwaka wa 2022 jina langu harizon kamau na mimi naitwa patrick nduimana matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo kfm songea tanzania Kis fm mwanza tanzania redio semuliki beni drc radio solei butembo drc sauti ya mwananchi na kurukenya lulu fm malindi kenya pamoja na ubc redio nchini uganda kati ya nyingine Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Nini cha kutarajia baada ya kiongozi wa mrengo wa Azimio la Umoja nchini Kenya Raila Odinga kuwasilisha malalamishi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa Agosti 9 Wachambuzi wanasemaje? Nafikiria upande wa IBC watajaribu kuthibitisha, kuonyesha mbele ya mahakama dhahiri shahiri ya kwamba waliweza kusimamia uchaguzi hii eh, kwa njia ya haki na njia ya uwazi. Katika taarifa nyingine, meli zaidi zilizobeba nafaka zaondoka kwenye bandari za Ukraine wakati rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan akionekana kuwa na mchango mkubwa katika usafirishaji huo ni baadhi tu ya tuliyonayo katika kumekucha Afrika hivi leo. Basi kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Dwimana. Shirika la umoja mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema takriban watoto elfu moja wa Ukrain wamethibitishwa kuuawa au kujeruhiwa tangu Russia ivamia Ukraine miezi sita iliyopita. UNICEF imesema Jumatatu kwamba hesabu yake ya jumla ya watoto 972 waliouawa inajumuisha wale tu ambao wamethibitishwa na Umoja Mataifa, na kusema idadi ya kweli huenda ikawa kubwa zaidi. Vifo vingi vya watoto hao vilisababishwa na silaha za milipuko, kulingana na taarifa ya mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Catherine Russell. Kwa mara nyingine, kama katika vita vyote, maamuzi ya kutojali ya watu wazima yanaweka watoto katika hatari kubwa Hakuna operesheni za kutumia silaha za aina hiyo ambazo hazisababishi watoto kudhuriwa, Russell ameandika. Russell amesema mbali ya watoto waliouawa au kujeruhiwa katika machafuko hayo, karibu kila mtoto nchini Ukraine amekabiliwa na matukio yenye kuhuzunisha sana, na wale wanaokimbia machafuko wako katika hatari kubwa ya kutengana na familia, machafuko, unyanyasaji, kudhulumiwa kingono na usafirishaji haramu. Russell anasema shirika lake linakadiria kuwa shule moja kati ya kumi nchini Ukraine ziliharibiwa au kubomolewa katika vita. UNICEF imetoa wito wa kumaliza matumizi ya silaha za milipuko katika maeneo yanayokaliwa na watu wengi, vilevile vile mashambulizi dhidi ya majengo ya raia na miundo mbinu. Benki ya Dunia Jumatatu imetoa msaada wa dola milioni mia tatu kwa Msumbiji kuashiria kurejea kwake nchini humo miaka sita baada ya kusitisha msaada wake wa kifedha kufuatia kashfa ya deni iliyofichwa. Waziri wa fedha wa Msumbiji Max Tonela amesema pesa hizo zitatumiwa kufadhili miradi ya miundombinu ili kusaidia kuimarisha uchumi na kuboresha hali ya maisha katika nchi hiyo. Hii ni bajeti ya kwanza ya msaada wa ufadhili ambayo tunatumai kuiona katika miaka mitatu ijayo, Tonela amesema kwenye hafla ya utiaji saini katika mji mkuu Maputo. Makubaliano ya hayo yanafuatia ya mkataba wa dola milioni 456 na shirika la kimataifa la fedha IMF uliosainiwa mwezi Mei ulioashiria kuwa Msumbiji imerudi kuaminiwa na wafadhili baada ya kashfa ambayo ilisababisha mzozo mbaya wa kiuchumi tangu taifa hilo lijipatie uhuru kutoka kwa Ureno zaidi ya miongo minne iliyopita. Serikali ilichukua mikopo ya siri yenye thamani ya dola bilioni mbili mwaka wa 2013 na 2014 kutoka kwa benki za kimataifa ili kununua meli za uvuvi na meli za ukaguzi. Mali Jumatatu imemteua waziri mkuu wa muda atakayeshikilia nafasi ya Choguel Maiga ambaye inasemekana yuko mapumzikoni licha ya baadhi ya vyombo vya habari kuripoti kwamba anaumwa. Harrison Kamau anaisoma taarifa ya shirika la la habari la Reuters. Kulingana na taarifa ya serikali, Kanali Abdullah Maiga ambaye ni msemaji wa serikali na pia waziri wa utawala wa kieneo ndiye atakayeshikilia nafasi ya Choguel Maiga mapema mwezi huu gazeti moja Foransa la Ufaransa la Jeune Afrique liliripoti kwamba Maiga alikuwa anaugua ugua, swala ambalo mmoja wa washauri wake alikanusha baada ya kuulizwa na Reuters akisema kwamba kiongozi huyo angerejea ofisini baada ya wiki moja, lakini hilo halikufanyika. Mali imekuwa ikiongozwa na utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi mwaka wa elfu mbili na ishirini ambao uliahidi kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Choguel Maiga amekuwa msemaji mkubwa wa serikali, mara nyingi akijibu maswali kutoka mataifa jirani ya Afrika Magharibi pamoja na washirika wa kimataifa ambao wamekuwa wakikosoa ushirikiano wa Mali na mamluki kutoka Russia pamoja na swala la kucheleweshwa kwa uchaguzi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi leo Jumanne atakuwa mwenyeji wa mkutano wa mataifa matano ya Kiarabu huko mizozo ya nishati na chakula inayohusiana na vita vya Ukraine ikiwa kwenye ajenda ya mkutano huo, serikali imesema. Sisi, rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu bin Zayed Al Nahayan, waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhemi na wafalme wa Jordan na Bahrain Abdullah wa Pili na Hamad, wote pamoja wanatarajiwa kufanya mkutano huo huko El Almain, kaskazini magharibi mwa Kairo kwenye pwani ya Mediterania. Viongozi hao watano walikutana Jumatatu, ikulu ya Misri imesema katika taarifa, na walijadili njia za kuimarisha uhusiano na ushirikiano kati ya nchi zao. Hata hivyo, msemaji wa ikulu ya Misri amesema mkutano rasmi unazinduliwa leo Jumanne, baada ya vyombo vya habari vya Misri kusema hapo awali kwamba ungeanza jana Jumatatu. Kwa mujibu wa gazeti la serikali ya Misri Al-Ahram, mkutano huo utashughulikia ya maswala ya nishati na usalama wa chakula. Mahakama moja nchini Pakistani Jumatatu imezuia mamlaka kumkamata waziri mkuu wa zamani Imran Khan ambaye anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi baada ya kutuhumiwa kuwafanyia vitisho maafisa wa polisi na mahakama katika hotuba yake ya mwishoni mwa Jumaa. Wakili wake Babar Awan amewaambia waandishi wa habari mjini Islamabad kwamba mahakama kuu ya mji huo mkuu imempa Khan dhamana ya kutokamatwa hadi siku ya Alhamisi ili kumruhusu kutimiza matakwa ya utaratibu kabla ya kuwasilisha ombi lake dhidi ya mashtaka. Chama cha Khan cha Pakistan Tehrik e Insaf PTI kililaani mashtaka hayo ya ugaidi na kuyataja kuwa si halali na yamechochewa na sababu za kisiasa, hatua ya serikali ya Waziri Mkuu Shahbaz Sharif kutaka kunyamazisha upinzani na hivyo kuchochea mvutano wa kisiasa katika nchi hiyo yenye watu milioni 220. Waziri huyo mkuu wa zamani amekuwa akiendesha mikutano mikubwa dhidi ya serikali nchini kote Pakistan inayohudhuriwa na maelfu ya watu tangu kuondolewa kwake madarakani katika kura ya bunge ya kutokuwa na imani naye mwezi april akifanya hivyo kumshinikiza Sharif kuitisha uchaguzi mpya ili kuwaacha wananchi waamue azma yake. Mashtaka hayo ya ugaidi yenye utata yalitokana na hutuba ya Khan katika mkutano mkubwa katika mji mkuu wa Pakistani Jumamosi, ambapo aliyeapa kuwafikisha mahakamani maafisa wakuu wa polisi na jaji wa kike kwa majukumu yao ya kuteswa kwa msaidizi wake wa karibu aliyewekwa mbaroni Shahbaz Gill. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tanzania leo inaanzisha zoezi la kuhesabu watu, ambapo watanzania tanzania wote wanatarajiwa kushiriki, ikiwa kama njia moja ya serikali kuweza kujua idadi kamili ya wananchi walioko nchini humo pamoja na kutengeneza na kuweka mikakati ya maendeleo kulingana na idadi ya watu walioko. Jina cha hali yanatufahamisha zaidi kutoka Dar es Salaam. Mara ya mwisho wa sensa ya watu na makazi nchini ilifanyika mwaka elfu mbili na kumi na mbili ambapo idadi ya watanzania ilikuwa takriban zaidi ya milioni 44. VOA imezungumza na wakazi katika mitaa mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam kuona namna ambavyo watanzania hususan wakazi wa jiji hili walivyojiandaa kuhesabiwa. Tuko tayari, hatuna shida kwa sababu tusipohesabiwa hata haki za kimsingi za kundi maalum hazitapatikana. Nimejiandaa kama serikali inavyoelekeza na mimi niko tayari kuhesabiwa pamoja na familia yangu. Ha, umuhimu ni kwa sababu serikali inahitaji kuweka mipango kwa wananchi wake ili tupate ile, ile, ile haki ya kuhudumiwa. Kwa hiyo wajibu wetu ni kukubali ile mipango ya serikali inayowekwa, tuwe tayari kuhesabiwa ili serikali iwe tayari kupanga mipango ya wananchi wake. Takwimu ni muhimu kupatikana kiserikali. Naipokea suala la sensa kabisa. Viongozi wa dini pia walizungumzia zoezi hili akiwemo Efraim Mwankenja ambaye ni mchungaji wa kanisa la Moravian Tanzania na Alhadi Musa Salum ambaye ni shehe wa mkoa wa Dar es Salaam. Uh, sensa katika Biblia imeonekana katika maeneo mbalimbali, katika Agano la Kale na katika Agano Jipya, ni jambo la kawaida ambalo limeendelea kufanyika kwa lengo la kuangalia idadi ya watu, kupanga mipango na zaidi sana wafalme kwa gano la kale walikuwa wanaitisha sensa ili kujua wana nguvu kazi kiasi gani. E, jambo hili ni ibada, ni jambo ambalo e, tunaipa serikali e, uwezo wa kuweza kuwahudumia raia wake e, na tunaposema ibada ni jina ambalo limekusanya yale yote ayapendayo Mwenyezi Mungu na kuyaridhia na kuhesabiwa pia ni ibada . Huko Zanzibar, Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr. Hussein Almwinyi amewataka Wazanzibari wote kujitokeza kuhesabiwa katika zoezi hilo la sensa ya watu na makazi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambalo mwaka huu pia limeenda sambamba na zoezi la uwekaji alama za mitaa na makazi. na ni matarajio yangu kwamba wananchi wote Unguja na Pemba tutashiriki kikamilifu katika sensa pamoja na kuwa tayari na anwani zetu za makazi ili kuweza kutoa majibu sahihi kwa wale watakaokuja kutuandikisha kwenye sensa. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa wiki iliyopita alitangaza siku ya leo ya kuanza zoezi la sensa ya watu na makazi kuwa siku ya mapumziko ya kitaifa ikiwa ni agizo la rais Samia Suluhu Hassan ili kuwawezesha Watanzania kushiriki kamilifu katika zoezi hilo la sensa ya watu na makazi. Wale ambao walitakiwa kwenda kazini watabaki majumbani na kuwapokea makarani wa sensa e, ndele, kuendelea kuwapa ushirikiano kwenye zoezi la kuhesabiwa, na itawezesha pia wafanyakazi hawa zoezi hili watakaposhindwa kukamilisha siku ya kwanza, na kwamba litaendelea au litawataka kupata takwimu yoyote ile ambayo itapatikana siku ya pili, basi siku ya pili wanapoendelea kazini huko, watakuwa wameshapanga panga vitu vyote vinavyohitaji kwa na wakarani wa sensa kuweza kutoa maelezo husika. Zoezi la sensa ya watu na makazi linatarajiwa kuendelea kwa siku sita kuanzia leo Agosti 23, mwaka huu. Dina Chahali, Dar es salam Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Finland Sanna Marin hakuonekana kama alitumia dawa za kulevya katika kipimo cha matumizi ya dawa hizo alichofanya kufuatia kusambazwa mitandaoni kwa kanda za video zikimwonyesha akisherekea na marafiki zake, ofisi ya waziri mkuu imesema Jumatatu. Baadhi ya video za Marin mwenye umri wa miaka 36 akiwa kwenye tafrija na watu wenye umaarufu wa Finland zilianza kusambaa kwenye mitandao ya kijamii wiki iliyopita na zikachapishwa kwa haraka na vyombo vya habari nchini Finland na nje ya nchi. Alhamisi, Marin alisema amekasirishwa na kuona video akicheza muziki kwenye karamu za kibinafsi zinachapishwa mtandaoni, na wakati zilikusudiwa kuonwa na marafiki zake pekee. Marin ambaye alikuwa kiongozi wa serikali mwenye umri mdogo duniani mwezi Disemba mwaka 2019 alikubali Ijumaa kufanya kipimo cha matumizi ya dawa za kulevya, akisema hajawahi kutumia hata siku moja dawa za kulevya na kwamba hakumuona yeyote akitumia dawa hizo kwenye karamu aliyohudhuria. Daktari Anthony Fauci mtaalamu wa ngazi ya juu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani, ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kupambana na janga la COVID-19, Jumatatu amesema anapanga kustaafu mwishoni mwa mwaka huu. Fauci mwenye umri wa miaka themanini na moja aliongoza taasisi ya kitaifa ya mizio na magonjwa ya kuambukiza tangu mwaka wa 1984. Mwaka wa 2020 alikuwa maarufu nchini hapa Marekani kama mshauri wa rais wa wakati huo Donald Trump, wakati virusi vya ja corona vilipoibua Marekani. Kila mara Fauci aliwahimiza wa Marekani kuchanjwa dhidi ya corona. Raia wengi walipata chanjo licha ya idadi ndogo inayosemea mabilioni wa Marekani kudai kwamba hiyo ilikuwa kuingilia uhuru wao binafsi. Wengi waliopinga ufanisi wa chanjo ambazo zilikuwa zinapatikana kwa wingi walifariki, mara nyingi wakikiri katika siku zao za mwisho kwamba walikosea. Fauchi, ambaye iliteuliwa na rais Joe Biden kama mshauri wake mkuu wa matibabu, aliunga mkono kufungwa kwa nyumba za mazoezi, baa, migahawa na shule katika miezi ya mwanzo ya janga la Covid. Kwa ujumla, Fauchi aliwashauri marais saba wa Marekani wa Demokrat sawa na wa Republika. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kufuatia kuwasilishwa mbele ya mahakama ya juu nchini Kenya kwa malalamishi kutokana na matokeo ya uchaguzi wa Agosti 9 nchini Kenya na kiongozi wa mrengo wa Azimio la Umoja Raila Odinga hapo jana, mwenzetu Kennes Bwire alipata kuzungumza na Profesa David Monda ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa akiwa Malindi nchini Kenya kwa sasa, na kwanza akamuuliza ni nini cha kutarajia kuanzia sasa kwenda mbele. Nafikiria upande wa IBC watajaribu kuthibitisha, kuonyesha mbele ya mahakama dhahiri shahiri ya kwamba waliweza kusimamia uchaguzi hii uh, kwa njia ya haki na njia ya uwazi. Uh, la kwanza ya kwamba uh, ile daftari ya wapiga kura haikuwa imeingiliwa, na hata kama iliingiliwa haikuweza uh, kudorora ile uaminifu ambao wapiga kura watakuwa nayo kwenye daftari ile. La pili tena, kudhihirisha kwamba hakukuwa na udukuzi, na kama ilifanyika haikuweza kuzorotesha uwazi na haki ya ya ya, ya kura ambazo eh, zilipigwa pande wa, wa Ruto ni kujaribu ku, kupiga picha ya Raila Amolo Odinga kama mwanasiasa asiyekubali kushindwa na uchaguzi haiwezi kuwa huru pasi na Raila Amolo Odinga kushinda. Odinga anasema kwamba matokeo yaliyotangazwa na mwenyekiti aliyekuwa amebaki na makamishina watatu, hayawezi kukubaliwa kisheria kwa sababu tume nzima ya IBC haikuketi na kuhakiki matokeo hayo kabla ya kutangazwa kikatiba. Makamishna na, na na mkuu wa IEBC lazima waweze kufanya kazi kwa uwiano na kuwa na mwafaka kwa kuendeleza shughuli za IEBC. Lakini katiba ni wazi inaonyesha dhahiri shahiri ya kwamba eh, kule kutangazwa kwa matokeo ni kazi ya Chebukati, yaani mkuu wa IEBC, sio kazi ya makamishna, na sio lazima makamishna wote wakubaliane ili e, matokeo yaweze kudhihirika au kutangazwa. Kesi kwa azimio ni kusema hivi, kweli kama wanasema ya kwamba Chebukati e, hana msingi wa kuweza kutangaza e, matokeo ya uchaguzi basi e, pale ambapo makamishna hawawezi kukubaliana juu ya matokeo ya, ya, ya matokeo uchaguzi, e, uchaguzi utafanywa vipi? Sauti ya watu itasikika vipi? Pale ndiyo mbarika ya azimio, lazima waonyeshe kikatiba ya kwamba Chebukati alikiuka katiba. Cha pili ni kwamba e, hata ingawa makamishna wamegawanyika Eh, kama kuna kesi juu ya matokeo ya uchaguzi, mambo haya lazima yatatuliwe kwenye mahakama kuu. Hayawezi kutatuliwa kwenye mahakama ya umma au kwenye magazeti. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Malindi, Kenya. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Uturuki katika siku za hivi karibuni imejivunia jukumu lake katika kuishawishi Rusia kuruhusu usafirishaji wa nafaka kutoka bandari za Ukraine na hivyo kuichukua kama mojawapo ya sababu za kuwa na uhusiano wa karibu na Rusia. Ushirikiano huo unaendelea kuimarika hasa sasa wakati rais wa Rusia Vladimir Putin amemwalika mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwenye mkutano wa usalama kati ya Rusia na China utakofanyika mwezi ujao nchini Uzbekistan. Anaarifu zaidi. Meli mbili zaidi Jumatatu zimeondoka Ukraine zikielekea Ugiriki na Misri zikiwa zimebeba tani 30 za nafaka. Tangu Uturuki kuongoza makubaliano kati ya Rasia na Ukrain mwezi Julai na kuruhusu usafirishaji wa nafaka, tayari zaidi ya tani 6 za bidhaa hizo zimesafirishwa kutoka kwenye bandari za Ukrain. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres akifuatana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan hivi karibuni wamekitembelea kituo kinachoratibu usafirishaji huo mjini Istanbul. Wakati akizungumza ya mbele ya wanahabari, Guterres ameelezea umuhimu wa makubaliano hayo. Usafirishaji wa chakula na mbolea kutoka Ukraine na Rusia ni muhimu katika kudhibiti soko la kimataifa pamoja na kupunguza bei kwa wanunuzi. Guterres amesema kwamba Uturuki ilikuwa mstari wa mbele katika kufanikisha makubaliano hayo kutokana na wingi wa meli zinazoondoka kwenye bandari za Ukraine, Uturuki ina kila sababu ya kuendelea na uhusiano wa karibu na Russia. Ilhan Uzgel ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kwenye mtandao wa habari wa Duva anasema Erdogan alichukua jukumu la kidiplomasia the... la kuonyesha mataifa ya Magharibi kwamba Uturuki ina umuhimu wake wa kieneo katika kutatua mzozo wa uhaba wa chakula ulimwenguni. Sasa hivi anachukua nafasi ya kitaifa pamoja na kimataifa kama ambavyo yamefanya katika miaka ya nyuma. Ndani ya kipindi cha mwezi mmoja uliopita Erdogan amekutana na Putin mara mbili, licha ya juhudi za mataifa mengi ya magharibi kujaribu kumchenga kiongozi huo wa Rusia. Uturuki pia imekataa kuweka vikwazo dhidi ya Rusia kama yalivyofanya mataifa mengine, ikiwa hatua ambao wachambuzi wanasema huenda ikaleta sintofahamu kati ya Uturuki na wanachama wengine wa NATO. Putin amemwalika Erdogan kwenye mkutano wa Septemba kuhusiana na usalama kati ya Rusia na China. Galib Dale ambaye ni mtaalamu wa maswala ya Rusia na Uturuki kutoka taasisi ya Chatham House mjini London anasema kwamba mikutano ya mara kwa mara kati ya Erdogan na Putin huenda ikawa mbinu fiche ya Russia. Putin anajaribu kuiambia jumuiya ya kimataifa kwamba sijatengwa kama ambavyo mataifa ya magharibi yanaashiria. Suala la Uturuki la kualikwa kwenye mkutano wa kiusalama kati ya Rusia na China nchini Uzbekistan linatuma ujumbe kwamba Rusia haijatengwa. Sasa hivi washirika wa Putin kutoka magharibi ni wale ambao hawakubaliani na sera kali dhidi ya Rusia. Erdogan anasema kwamba kwa kudumisha uhusiano wa karibu na Putin pamoja na rais wa Ukraine volodymyr Zelensky ambaye alikutana naye wiki iliyopita nchini mwake, yeye yupo katika nafasi bora zaidi ya kushawishi mataifa hayo kusitisha mapigano. Kufikia sasa, mataifa ya magharibi hayajalalamika moja kwa moja kuhusu uhusiano wa karibu kati ya Erdogan na Putin, labda pengine, kutokana na kwamba ushirikiano huo umesaidia katika kupunguza tatizo la chakula ulimwenguni lililosababishwa na mzozo wa Ukraine. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Patrick Dwimana na muktasari wa habari. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema takribani watoto elfu moja wa Ukraine wamethibitishwa kuuawa au kujeruhiwa tangu Rusia ivamia Ukraine miezi sita iliyopita. Benki ya Dunia Jumatatu imetoa msaada wa dola milioni mia tatu kwa Msumbiji waashiria kurejea kwake nchini humo miaka sita baada ya kusitisha msaada wake wa kifedha kufuatia kashfa ya deni iliyofichwa Mali. Jumatatu imemteua waziri mkuu wa muda atakayeshikilia nafasi ya Chogel Maiga ambaye inasemekana yuko mapumzikoni licha ya baadhi ya vyombo vya habari kuripoti kwamba anaumwa. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi leo Jumanne atakuwa mwenyeji wa mkutano wa mataifa matano ya kiarabu huku mizozo ya nishati na chakula inayohusiana na vita vya Ukraine ikiwa kwenye ajenda ya mkutano huo, serikali imesema. Mahakama moja nchini Pakistani Jumatatu imezuia mamlaka kumkamata waziri mkuu wa zamani Imran Khan ambaye anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi baada ya kutuhumiwa kuwafanyia vitisho maafisa wa polisi na mahakama. Katika hotuba yake ya mwishoni mwa juma, waziri mkuu wa Finland Sana Marin hakuonekana kama alitumia dawa za kulevya katika kipimo cha matumizi ya dawa hizo, alichofanya kufuatia kusambazwa mitandaoni kwa kanda za video zikimwonyesha akisherekea na marafiki zake, ofisi ya waziri mkuu imesema Jumatatu. Daktari Anthony Fauci mtaalamu wa ngazi ya juu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani, ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kupambana na janga la COVID-19, Jumatatu amesema anapanga kustaafu mwishoni mwa mwaka huu. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani katika mkutano mkuu ujao wa ushirika wa NATO mjini Madrid, Uhispania. Muungano huo utapitisha azimi azimio mpya la kimkakati. Azimio la kimkakati ni hati inayolenga kuangazia vitisho na changamoto tunazokabiliana nazo na kuweka utaratibu wa kukabiliana na hali ya baadaye ya NATO, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Mkakati huo mpya utashughulikia changamoto ikiwa ni pamoja na shughuli za uhalifu wa kimtandao, juhudi za washindani wa kimkakati za kudhoofisha utaratibu wa kimataifa unaozingatia sheria na athari za usalama za mabadiliko ya hali ya hewa. Kuhusu Ukraini, marekani itaendelea kutuma msaada unaohitajika sana, Blinken alisema katika mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni. Rais Biden alitangaza mpango mpya muhimu wa usaidizi wa usalama ili kuipatia Ukraine uwezo wa ziada wa kutumia silaha za hali ya juu, kile wanachohitaji ili kujilinda dhidi ya uvamizi unaoendelea wa Russia. Tuliharakisha mchakato wa kuitumia Ukraine kiasi kikubwa cha silaha, ili iweze kuzuia uchokozi wa Russia na kwa upande wake kuwa katika nafasi yenye nguvu zaidi katika meza yoyote ya mazungumzo ambayo yanaweza kufanyika, alisema Blinken. Washirika wa NATO pamoja na wengine waliweka majuto makubwa kwa serikali ya rasia na wawezeshaji wake kwa vikwazo ambavyo havikuwa vimeshuhudiwa awali, udhibiti wa mauzo ya nje na shinikizo la kidiplomasia. Takriban raia milioni saba wa Ukraine wamelazimika kuondoka katika nchi yao huku wengine wengi wakilazimika kuyahama makazi yao ndani ya Ukraine. Nchi za Ulaya na kwingineko, ikiwemo Marekani, zimekaribisha raia wa Ukraine wanaokimbia hasia hizo. NATO iko tayari kukabiliana na changamoto kama hizi kwa ulinzi thabiti wa mtandao teknolojia ya kisasa na ushirikiano na nchi mbalimbali ulioimarishwa kote ulimwenguni, tutahakikisha kwamba tunalinda kila nukta ya eneo la neto, alisema waziri Blinken. Tangu vita vilipoanza, tumetuma zaidi wanajeshi elfu ishirini kwenye ukanda wa mashariki wa nchi wanachama wa neto, aliongeza. Washirika wengi pia wanaongeza uwepo wao wa kijeshi mashariki na kusini mashariki mwa Ulaya. Mwezi uliopita Finland na Sweden, washirika wawili wa muda mrefu wa NATO, walifanya uamuzi wa, wa kuomba kuwa wanachama wa NATO. Waziri Blinken alisema Marekani inaunga mkono kwa dhati maombi ya Finland na Sweden. Nchi hizi mbili zina sifa nzuri na zinaweza kuwa wanachama kamili wa muungano haraka iwezekanavyo. Kwa kujiunga na NATO zitaimarisha muungano huo Tunatazamia kuzileta haraka katika muungano wa imara wa ulinzi katika historia. Marekani ina nia ya dhati ya kusimama pamoja na washirika wake katika mkutano wa NATO mjini Madrid ili kuhakikisha kwamba ushirika huo ili kuhakikisha kwamba NATO inasalia kuwa imara, thabiti na tayari kukabiliana na changamoto za leo na siku zijazo, aliongeza waziri Blinken. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.