Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatatu, Septemba 12 mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Nalo jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Sunrise kule Arusha Tanzania, Chuchu FM Zanzibar, RTR Redio Beni, Redio Mwananchi huko Nakuru Kenya, Sayari Redio huko Eldoret Kenya, na bila kusahau UBC Uganda. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, Wamarekani waadhimisha miaka 21 hapo Jumapili tangu kutokea kwa shambulizi la kigaidi mjini New York na hapa Washington DC. Baadhi ya wakazi waliokuwepo hapa Marekani wakati wa tukio hilo wanasemaje? liliwaleta wamarekani wote na watu wote duniani, lakini baada ya tawala mpya sasa kuingia meona kutokana na mwelekeo wa kisiasa, taifa hili likaanza kugawanyika taratibu na hapa tulikufikia sasa hivi. Ni swali gumu sana kusema kwamba ule umoja, umoja nyingine, wa miaka 21 bado unaendelea. Katika taarifa nyingine, huenda wakulima wadogo nchini Kenya wakanufaika na uuzaji wa parachichi nchini China baada ya taifa hilo kulegeza kanuni na masharti ya uagizaji wa bidhaa hiyo. Vya habari au taarifa tulizokuandalia hivi leo katika kumekucha cha Afrika. Lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Mridhi kutoka chumba chetu cha habari. Tunaarifiwa kwamba Wamarekani Jumapili wameadhimisha miaka 21, tangu mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 kufanyika ambapo rais Joe Biden alitembelea jengo la Pentagon huku makamu rais Kamala Harris eh, akiungana na waombolezaji mjini New York na mke wa rais Joe akitembelea jimbo la Pennsylvania ili kuwakumbuka takriban watu elfu tatu waliofariki siku hiyo. Rais Biden aliweka shada la maua nje ya jengo ambako ndege nambari 93 ilianguka huku mvua ikinyesha. Akiwahutubia waliohudhuria sherehe hizo, Biden aliwakumbusha jinsi Wamarekani walivyoungana kujibu mashambulio hayo na kuapa kwamba kamwe hawataacha kuendelea na mapigano dhidi ya vitisho vya kigaidi. Biden alisema kwamba ana matumaini wa Marekani hawatasahau kwamba wakati wa siku hizo za giza waliungana, familia za waathirika, maafisa wa polisi, wa zimamoto pamoja na wakuu wa mji wa New York na makamu raisi walikusanyika kwenye uwanja wa kumbukumbu kumbu ya Septemba 11 mahala ambapo majengo mawili pacha ya World Trade Center yalibomolewa na kusikiliza majina ya wote waliofariki yakisomwa. Watekaji nyara wa kundi la kigaidi la Al Qaida waliteka ndege nne hapo Septemba 11 mwaka 2001, mbili zikigonga na kuangusha majengo ya World Trade Center ya tatu ikianguka kwenye jengo la Pentagon jimbo la Virginia, na ya nne kuanguka kwenye uwanja katika jimbo la Pennsylvania. Maadhimisho ya mwaka huu yametokea mwaka mmoja baada ya Biden kumaliza vita vya Afghanistan vilivyoanzishwa miaka ishirini iliyopita kwa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani na kushuhudia kurudi madarakani kwa kundi la Taliban. Mwili wa marehemu malkia Elizabeth uliwasili mjini Edinburgh, Scotland, jana Jumapili, ambako umelazwa katika makazi rasmi ya kifalme kuwapa nafasi wafuasi na mashabiki wake kutoa heshima zao za mwisho. Awali, gari la kubeba maiti likiwa na maafisa wa kifalme na wanausalama liliondoka kutoka kasri ya Balmoral muda mfupi kabla ya Jumapili ya dhuhuri ukiwa ni mwanzo wa safari ndefu na ya mwisho ya Malkia Elizabeth aliaga dunia Alhamisi wiki jana baada ya kushikilia wadhifa wa ufalme wa Uingereza kwa miongo saba. Msafara wake ulionekana kwa polepole pole ukipitia mabonde na milima ya Scotland na mandhari iliyothaminiwa sana na marehemu, eneo ambapo alitumia wiki zake za mwisho za amani. Katika miaka ya nyuma malkia alionekana mara kwa mara akitembelea vijiji hivyo vya mbali alipokuwa akiishi katika kasri ya Balmoral, makao makuu aliyoyapenda. Wakazi walikusanyika kando ya barabara ili kumtazama kwa mara ya mwisho na kusema kwa heri, ukimia huo ukiwa ni ishara ya mshtuko ambao raia wa Uingereza walipata na heshima ambayo marehemu malkia alipewa wakati wa uhai wake. Baadhi ya watu walirusha maua, huku wengine wakipiga mayowe na vigelegele wakati gari la kubeba maiti lilipopita, wengi katika umati huo wakibubujikwa na machozi. Na kundi la kijeshi linalotawala nchini Chad limesema Jumapili kwamba litasitisha uchunguzi unaoendelea dhidi ya viongozi wa upinzani Success Masra wa chama cha the Transformers aliyekuwa ameitwa na utawala ili kuhojiwa ya kutokana na ghasia zilizotokea wiki iliyopita wakati polisi walipovunja mkutano wa wafuasi wa chama chake kwa tuhuma kwamba haukuwa na kibali amesema. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Ijumaa, wakati gari la Masra likielekea kwenye ofisi ya muongoza mashtaka, polisi kwenye mji mkuu wa Jamena walirusha gesi ya kutoa machozi ili kutawanya wafuasi wake, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Kundi la jeshi linalotawala limesema kwamba limesitisha uchunguzi dhidi ya kiongozi huo wa upinzani Wakati matokeo ya mjadala wa kitaifa akisubiriwa. Taarifa hiyo imetolewa na msemaji wa serikali Abdurahman Kolamara kupitia ukurasa wake wa Facebook. Kolamala ameongeza kusema kwamba hatua hiyo imechukuliwa ili kuweka mazingira yatakawezesha washikada wote kushiriki kwenye mjadala wa kitaifa. Chama cha Transformers ndicho kinachoongoza ndani ya muungano wa upinzani kupinga mjadala wa kitaifa ulioanzishwa na kiongozi wa kijeshi wa Chad Jenerali mahamat Idris Debi Itno alichukua hatamu za uongozi baada ya baba yake Idris Deby Itno aliongoza Chad miongo mitatu kabla ya kuuawa Aprili 2021 wakati wa operesheni wa ya kijeshi dhidi ya waasi. Jeshi limesitisha katiba na kumaliza utawala wa kiraia huku likiahidi kuitisha uchaguzi huru na wa haki ndani ya kipindi cha miezi kumi na nane. Mjadala wa kitaifa ulioitishwa hata hivyo umekumbwa na migogoro naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rasia ilishambulia vituo vya umeme na miundombinu mingine jana Jumapili na kusababisha kukatika kwa umeme kote Ukrain, huku vikosi vya Kiev vikiendelea na mashambulizi ya haraka ya kulipiza kisasi na kuwafukuza wanajeshi wa Moscow kutoka sehemu nyingi za eneo iliyokuwa inakalia kaskazini mashariki mwa Ukraine. Shambulio hilo la bomu lilizua moto mkubwa katika kituo cha umeme kwenye viunga vya magharibi mwa Hakiv na kuua angalau mtu mmoja. Rais Volodymyr Zelensky alishutumu mashambulio hayo na kusema kwamba yalilenga makazi ya raia na yalikuwa ni ya kigaidi. Alisema yalitekelezwa kwa makusudi na kwamba ni ya kijinga. Mji wa pili kwa ukubwa nchini Ukraine, Hakiv, haukuwa na umeme Jumapili usiku, na magari yalipita katika mitaa yenye giza na watembea kwa miguu wachache walitumia tochi au simu za mkononi kumulika walikokuwa wakienda. Kwingineko, kiwanda cha nishati ya nyuklia cha Zaporizhia kilicho katika eneo la kusini linalokaliwa na Russia kilizima kabisa, ili kuzuia maafa ya mionzi, wakati mapigano yakiendelea karibu na eneo hilo kitendo cha Kiev katika siku za hivi karibuni kurejesha maeneo yaliyokaliwa na Russia katika eneo la Kharkiv kililazimisha Moscow kuwaondoa wanajeshi wake ili kuwazuia kuzingirwa na kuwacha nyuma idadi kubwa ya silaha na zana za kivita huku vita hivyo vikiingia siku yake ya 200 jana Jumapili. Na waasi wa Tigray nchini Ethiopia wamesema jana Jumapili kwamba wako tayari kwa usitishaji mapigano na watakubali mchakato wa amani unaoongozwa na Umoja wa Afrika kuondoa vikwazo katika mazungumzo na serikali ili kumaliza karibu miaka miwili ya vita vya kikatili. Tangazo hilo lilitolewa huku kukiwa na juhudi mbalimbali mbali za diplomasia ya kimataifa baada ya mapigano kupamba moto mwezi uliopita kwa mara ya kwanza katika miezi kadhaa kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Tigre iko tayari kushiriki katika mchakato thabiti wa amani chini ya mwamvuli wa umoja wa Afrika, ilisema taarifa ya mamlaka ya Tigre. Zaidi ya hayo, tuko tayari kutii usitishaji wa mara moja na unaokubaliwa na pande zote mbili wa uhasama ili kuweka mazingira mazuri, taarifa hiyo iliendelea kusema. Serikali ya Ethiopia hapo awali ilisema iko tayari kwa mazungumzo yasiyo na masharti wakati wowote wa mahali popote yaliyosimamiwa na kamisheni ya Umoja wa Afrika yenye makao yake makuu mjini Adis Ababa. Chama cha Tigre People's Liberation Front, TPLF, hadi sasa kilikuwa kimepinga vikali jukumu la mjumbe wa AU katika pembe ya Afrika Olusegun Obasanjo, kikilalamikia ukaribu wake na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Mkuu wa Tume ya AU Musa Faki Mahamat alitoa taarifa ya kukaribisha hatua hiyo akisema kwamba ni fursa ya kipekee kuelekea kurejea kwa amani na kuzitaka pande zote mbili kufanya kazi kwa haraka kuelekea usitishaji mapigano mara moja na kushiriki katika mazungumzo ya moja kwa moja. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba Jumapili wa Marekani wamefanya maadhimisho ya miaka 21 tangu kufanyika kwa mashambulizi mabaya ya kigaidi mjini New York na hapa Washington DC, ambapo maelfu ya watu walikufa. Kufuatia maadhimisho hayo, nimezungumza na Patrick Migula ambaye ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, akianza kwa kusema hali ilivyokuwa wakati wa shambulizi hilo na namna mambo yanavyoendelea kubadilika kufikia sasa lishuhudia kupitia vyombo vya habari vikionyeshwa jinsi twin towers zilivyoshambuliwa pamoja na kule Pennsylvania kuanguka kwa ile ndege. Linatukumbusha tu ya kwamba maisha ya maelfu ya Wamarekani yalipotea na vilevile kuharibiwa kwa majengo ambayo ilikuwa ni ishara ya kuonyesha amani na, na haki. Linatufundisha tu ya kwamba Wamarekani wote pamoja katika kuangalia hali zetu za kiulinzi na usalama, na vilevile linatukumbushia tu ya kwamba ni lazima tujifunze kwa yale yaliyotokea ili tuweze kujilinda na matukio mabaya ya kigaidi katika siku za baadaye. Wakati shambulizi lilipotokea miaka ishirini na moja wakati huo wa Marekani wote waliungana na ulimwengu kwa ujumla, miaka ishirini na moja baadaye jamii ya Marekani bado unaona kama ina mshikamano uliotokea muda mfupi baada ya mashambulizi hayo? Lililotokea miaka ishirini na moja liliwaleta Wamarekani wote na watu wote duniani, lakini baada ya tawala mpya sasa kuingia, tumeona kutokana na mwelekeo wa kisiasa taifa hili likaanza kugawanyika taratibu, na hapa tulikufikia. Sasa hivi ni swali gumu sana kusema kwamba ule umoja wa miaka ishirini na moja bado unaendelea. Ni, ni, ni sawasawa na kujidanganya sisi wenyewe, bali tunahitaji kurudi tena, uh, kama tulivyokuwa tukishikamana miaka ishirini na moja iliyopita. Naam, wewe ulivyoshuhudia maadhimisho ya ishirini na moja yaliyofanyika katika sehemu nyingi za Marekani, je, unaona kama kuna ile hamaki iliyokuwa wakati ule, au kidogo maadhimisho haya ya kigaidi yanaendelea kufifia kila mwaka, yanaendelea kufifia hapa Marekani? Kwa sababu taifa hili sasa hivi limegawanyika zaidi katika itikadi na masuala mengine yanahusiana na, na ustawi wa jamii wa taifa hili kubwa hapa duniani na kudidimia au kuendelea kuwepo na udhaifu wa muungano ni, ni kutokana tuna uongozi unaobadilika mara kwa mara kila baada ya miaka minne katika chaguzi za hapa Marekani. La mwisho labda nini muhimu sana ulilosikia labda hotuba au ni lipi unaweza ukataja kwamba ulilipata wakati wa maadhimisho ya ishirini na moja? Kusema kwa ukweli kabisa ni kwamba moja kati ya kitu ambacho nimekipata tu ni, ni rais wa taifa hili la Marekani bado anazungumzia tu umuhimu wa usalama, sio tu kwa Marekani bali kwa mataifa yote duniani, kuendelea kupambana na ugaidi na kuhakikisha kwamba raia wake hususan raia wa hapa Marekani na vitengo vikuu vya kiuchumi vinalindwa na na, na kutetewa katika kuimarisha ulinzi na usalama wa Wamarekani wote na watu wote duniani. Ni Patrick Nigula akizungumza nasi kutoka chuo kikuu cha South Carolina. Afrika, Washington DC, BMJ, Muridia, na habari zaidi za dunia. Idadi ya vifo kutokana na ajali ya meli ya wahamiaji kutoka Tunisia wiki iliyopita imeongezeka na kufikia 11, wengi wao wakiwa ni raia wa Tunisia Waliokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Italia. Shirika la habari la TAP lilisema jana Jumapili. Liliongeza kwamba maiti tano zaidi zilipatikana Jumamosi usiku na walinzi wa pwani na vitengo vya wanamaji kama sehemu ya operesheni ya kuwatafuta wahamiaji waliotoweka kufuatia ajali ya meli kwenye eneo la Cheba iliyotokea tarehe sita mwezi huu. Walinzi wa pwani waliwaokoa wahamiaji kumi na wanne waliokuwa kwenye boti iliyojaa watu kupita kiasi iliyozama karibu na mji wa Cheba mkoani Madia. Wengine kumi na wawili bado hawajulikani wa walipo. Boti hiyo ilikuwa inasafiri kutoka pwani ya El Awabed katika eneo la Sfax ukanda wa pwani wa Sfax umekuwa kitovu kikuu cha watu wanaokimbia umaskini kutoka barani Afrika na Mashariki ya Kati katika juhudi za kutafuta maisha bora barani Ulaya. Na mafuriko yaliyosababishwa na kuporomoka kwa ukuta wa bwawa la mgodi katika jimbo la Free State nchini Afrika Kusini yalisomba nyumba na magari jana Jumapili, serikali ya jimbo hilo ilisema na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine arobaini. Maafa hayo yalitokea katika mji wa uchimbaji madini ya almasi wa Jagas Fontain mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi, serikali ilisema, na kuwalazimu maafisa kuwahamisha wakazi hadi kwenye mashamba yaliyo karibu. Mtu mmoja ameripotiwa kufariki na mwili wake kuopolewa, huku watu arobaini wa akiwemo mama mmoja mjamzito na watu wanne waliokuwa wamevunjika viungo vyao wakipelekwa hospitalini kwa matibabu, serikali ilisema katika taarifa yake kwamba juhudi za utafutaji na uokoaji zinaendelea katika mgodi huo. Waziri wa rasilimali madini na nishati Gwede Mantashe aliwaambia waandishi wa habari kwamba nyumba sita zilisombwa na maji huku ishirini zikiharibiwa kabisa na mafuriko kutoka kwenye bwawa hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wateja wa China sasa watapata nafasi ya kuonja kile kimetajwa kuwa dhahabu ya kijani au parachichi kutoka Kenya. Baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba hatua wa hiyo ya karibuni zaidi ya kibiashara ni yenye manufaa makubwa kwa wakulima wa parachichi na pia inayoelekea kusawazisha biashara kati ya Kenya na China. Hata hivyo, baadhi ya wachumi wanasema kwamba hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Kwenye shamba la matunda la Kakuzi karibu na mji mkuu wa Kenya wa Nairobi, Jonathan Kipruto anasimamia wakulima elfu tatu mia tano waliopewa kandarasi na kampuni ya Kakuzi. Anasema kwamba mwaka huu mazao yamekuwa mazuri. Tumepata mazao mema ya parachichi msimu huu, tumepata takriban kilo milioni tisa za parachichi zinazoweza kuuzwa kwenye mataifa ya nje. Baadhi ya parachichi hizo zitasafirishwa maelfu ya kilomita kutoka Afrika Mashariki hadi kwenye maduka ya miji ya Shangai na Beijing nchini China. Kanuni za China mwaka 2019 ziliruhusu parachichi zilizowekwa kwenye barafu pekee kutoka Kenya kutokana na wasiwasi wa kubeba magonjwa yatokanao na inzi wa kubeba magonjwa matunda. Sasa hivi Kenya imeondolewa kwenye orodha ya mataifa yenye tatizo hilo, na kwa hivyo kufufua matumaini ya wakulima kuuza avokado zao. Mabadiliko hayo ya kanuni ni hatua kubwa kuelekea kusawazisha biashara kati ya mataifa yote mawili, yani China na Kenya. Chris Flowers ni mkurugenzi wa kampuni ya Kakuzi. The soko la China ni muhimu sana, sasa hivi siyo kubwa sana likilinganishwa na la Ulaya, lakini lina nafasi kubwa ya kupanuka Mmiliki mkuu wa hisa za Kakuzi kutoka Uingereza kwa jina Kamelia, mwaka uliopita alilipa mamilioni ya dola kama ridhaa kwa walinzi wa Kakuzi waliodai hujuma za haki za binadamu dhidi yao wakiwa kazini. Kufuatia tukio hilo, baadhi ya maduka ya Uingereza yalisitisha ununuzi wa bidhaa za Kakuzi. Licha ya kisa hicho, kampuni ya Kakuzi ilikuwa ya kwanza kutoka Kenya kupeleka parachichi nchini China. Meneja wa kampuni ya Sunripe ambayo pia inapeleka bidhaa nchini China anasema kwamba siyo makampuni makubwa pekee yatakaonufaika kutokana na biashara ya kuuza avocado kwenye mataifa ya kigeni. Manufaa kutokana na uuzaji wa parachichi yatafikia wakulima wadogo pia. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wanalalamikia ushuru wa juu wa asilimia saba uliowekwa kwenye uuzaji wa parachichi wakisema kwamba itakuwa vigumu kwa Kenya kushindana na parachichi kutoka mataifa kama vile Mexico ambazo hazilipiwi ushuru. Ubalozi wa China nchini Kenya haujajibu swali hilo hata baada ya kuulizwa na VOA. Ali Kansachu, ambaye ni mchumi, anasema kwamba licha ya uzaji wa parachichi nchini China, ukosefu wa usawa wa kibiashara na Kenya ungali mkubwa. Mwaka 2021 rais wa China Xi Jinping aliahidi kuongeza uagizaji wa bidhaa hadi dola bilioni 300 kutoka Kenya katika kipindi cha miaka mitatu iliyofuatia, wakati Kenya ikitazamia kufanya biashara na taifa hilo lenye soko kubwa zaidi ulimwenguni mazungumzo yanaendelea na Malaysia pia ili kupanua soko la matunda hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Mataifa saba ya Afrika, yakiwemo Nigeria, Ghana na Afrika Kusini yametaka ushirikiano katika ufuatiliaji wa matumizi ya dawa barani humo kwa usalama wa raia. Mashirika ya usimamizi wa dawa katika nchi hizo yanawasiwasi kuhusu kuibuka kwa dawa mpya kwa ajili ya matumizi kwa hivyo yangetaka ufuatiliaji wa karibu sana ili kuepusha matumizi mabaya na hatari ya kiafya kwa raia. Akizungumza katika mkutano ulioandalizwa pia na maafisa wakfu wa Bill and Melinda Gates, Shirika la Afya Duniani na mashirika ya udhibiti wa dawa kutoka Africa, mkurugenzi mkuu wa shirika la kudhibiti matumizi ya dawa ya Nigeria, NAFDAC, Profesa Mujisola Adeyeye, amesema ushirikiano kati ya mataifa ya Afrika ni muhimu sana kulinda Waafrika dhidi ya hatari ya madawa na kufuatilia sana matumizi haswa ambapo mashirika ya WHO na UNICEF yanahusika katika juhudi hizo barani Afrika mfuatiliaji wa mradi wa 3S wa Umoja wa Afrika nchini Ghana, Bibi mimi Dako, amesema au ilihimiza Afrika kukubali na kutumia chanjo ya covid-19 zilipoanza kutolewa hata wakati Afrika haikuwa na njia ya kufuatilia na kusimamia usalama wake. Anasema haijalishi ikiwa mtu anajua kuhusu chanjo au la, lakini Kilicho muhimu ni usalama wa matumizi ya chanjo hiyo. We, you know, Umoja wa Afrika ilizindua mradi wa 3S mnamo mwaka wa 2020 ili kuimarisha usalama wa afya katika bara hili na ushirikiano kati ya mashirika ya udhibiti wa madawa za Wanachama utasaidia kuhakikisha usalama. Dan Hartman wa wakfu wa Bill na Melinda Gates, akihutubia mkutano huo, anasema huku dawa mpya zikitengenezwa kwa ajili ya matumizi barani Afrika, taarifa kuhusu usalama wa matumizi zina paswa kutoka Afrika yenyewe na wala siyo kwingine nje ya bara. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwe kwa Sauti ya Amerika, Washington. Katika jamii na maendeleo hivi leo, tunaelekea huko mkoa wa Tanganyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mpaka na Tanzania katika mji wa Kalemi ambako raia wa Tanzania wanaendesha biashara pamoja na raia wa Kongo wakiimarisha ushirikiano. Austel Malivika basi ametuletea makala ya leo. Alfosina Alfred. Mama Jaki ni raia wa Tanzania ambaye ni mfanyabiashara wa chakula mbalimbali mbali, kama mahindi, mihogo, maharagwe na vitunguu anavyovitosha Tabora hadi Kalemie Tanganyika, kwa kusaidia wananchi wa mkoa wa Tanganyika kwa kupata chakula miaka sita hadi sasa katika mji wa Kalemie, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aomba taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwapa usalama wafanyabiashara wa Tanzania upande wa Kongo, hasa Kalemie ambako siku zilizopita wafanyabiashara kutoka Tanzania walishambuliwa kwa saa za mchana na pesa zao kubebwa na majambazi wenye silaha. Wengi wanatamani kufanya biashara, lakini wanago, wanaogopa kulingana na usalama. Usalama kwa kweli ni mdogo sana. Tulikuwa tunaomba kabisa msaada wa serikali ya DRC tuangalie na sisi wafanyabiashara ambao tunaenda Kongo katika usalama. Usalama wetu katika soko la kontebe ni mdogo, tunalindwa pale na wanajeshi wawili, lakini usalama ni mdogo sana kwa sababu tupo wengi na kuna wengine wanatamani kuja kufanya biashara, lakini baada ya tukio lililotokea la kuporwa pesa zetu, wanaogopa kufika. Mama huyu asema kuwa wafanyabiashara wengi washindwa kuendelea kutokana na kero nyingi wanazokutana nazo upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa kodi zisizoeleweka. Umeleta tomate, utaambiwa ulipe viza ya biashara dola hamsini. Sasa kwa upande wetu hiyo ni kero, kwa sababu kuna wakati unaingiza mzigo na mzigo unakuwa bado haujaisha, biashara inakuwa ngumu kidogo. Sasa tulikuwa tunaomba Mama Samia, rais wetu wa Tanzania, pamoja na Mheshimiwa rais wa DRC Kisekedi, tulikuwa tunaomba mliangalie hilo mweze kutusaidia sisi wajasiriamali wadogo biashara kati ya Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasaidia katika ushirikiano wa kikanda hasa eneo hili la Kalemi, Tanganyika, akisema Haringolo, mkazi wa Kalemi, mkoa wa Tanganyika, upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ina umuhimu si kwa sababu tu inasaidia watu, inasaidia kurahisisha maisha ya watu. Huyo uhusiano inasaidia tena. Wakaaji wote wa Kalemi hata kando kando, ni mafasi iko mbali na Kalemi, wanakuja kuuza mpaka ile chakula inatoka Tanzania. Sasa kama Tanzania leti ile chakula hapa, watu wanahangaika sana. Nimetembelea soko moja hapa katika mji wa Kalemie ambao nimekutana na wanawake akina mama ambao wanauza nyanya kutoka Tanzania hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tomate natoka Tanzania na tomate ya Tanzania iko mzuri, iko rangi, iko nguvu, haipondeki, haina bilulu, iko tomati ya mzuri. Ndio maana tunapendaka sivote bachuruzi ba bakomersa tom, ba ya tomate tunapenda sivote kia kuziai tomati ya huku ya Tanzania iko nguvu na iko rangi te tunatosha. Tanzania ilagala Kigoma, Kigoma. Ah, sasa ile yote inakuwa ni bahati mbaya, lakini Mungu akisaidia unaweza chuma leo, kesho kesho yake unaifikisha hapa chakwele jaribu mbaya ya pepo ya dhoruba ya nini, ndio anafanya, ni siku mbili siku tatu na nyanya naharibika hivyo. Wananchi wengi wa Tanzania wakisema wanafanya biashara yao kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania kufuatia ushirikiano wa kihistoria. Solela Magana Haruna ni mfanyabiashara wa mahindi kati ya Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kongo ni majirani, tuna urafiki, tuna undugu wa asili, watoka tawala zilizomalizika paka tawala za leo. Kwa hiyo Wakongo ni ndugu zetu sisi wa Tanzania, na kwa sababu Kalemie iko jirani na Tanzania kupitia mkoa wa Kigoma, na mimi ni mtu wa Kigoma, nimetumia fursa hii kuleta biashara yangu hapa Kalemie nchini Kongo. Kwa nini chakula katika eneo hili la Tanganyika hutoka mataifa jirani, hasa Tanzania? Mashahuri Kwibe ni raia wa Kongo, mkazi wa Kalemie. Kwa kweli si wakongomani huku, balimai wa huku ni ndogo sana, yaani walimai huku ni wachache zaidi, na njo maana walimai hapa ni wachache sana, na tatizo Bulongo wa huku kwetu Kongo hapa Kalemi habuna mbole bilulu binaangaisha sana mimea. Wengi wao wakisema iwapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania itaendelea na uhusiano wake kwa njia safi, hasa kupunguza usumbufu na unyenyeswaji kwenye kodi za visa kwa wafanyabiashara, inaweza kusaidia zaidi raia wa mataifa hayo mawili. Hoser Malivika, jamii na maendeleo, Kalemi, Tanganyika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena na muktasari wa habari. Wamarekani Jumapili wameadhimisha miaka 21 tangu mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 kufanyika, ambapo Rais Joe Biden alitembelea jengo la Pentagon, huku makamu raisi Kamala Harris akiungana na waombolezaji katika mji wa New York na mke wa rais Jill akiwa jimbo la Pennsylvania ilikuwa kumbuka takriban watu elfu tatu waliofariki siku hiyo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa wetu Jumbe Hamza, mimi ni Harrison Kamau na hewani, tumeshirikiana na BMJ Mridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.