Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Alhamisi Septemba 15 mwaka 2022. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea Tanzania, Redio RMA Baraka Fizi DRC, Sasa Redio Bungoma Kenya, na Redio Mwananchi Nakuru Kenya, bila kusahau UBC Uganda. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com Kwenye habari zetu hivi leo, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amefanya mabadiliko makubwa serikalini kwa madai kwamba baadhi ya viongozi wana njama za kumpindua. Wachambuzi wanasema ni nini huenda kimezua wasiwasi huo. Masuala ya kisiasa ya kiserikali haijakuwa thabiti, anavyojiendeleza mbele kwa wakati mkubwa hajui nani yuko nyuma, maanake wengi ambao wako nyuma yake pia ni, ni majenerali na wananafsi zao. Katika taarifa nyingine, vifaa vya kupumua visivyohitaji umeme kutoka Kenya vyatumika kuokoa maisha ya watoto kwenye baadhi ya hospitali na vituo vya afya nchini Ukraine. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomo hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Rais mpya wa Kenya William Ruto alisema Jumatano kwamba nchi hiyo ya Afrika Mashariki imevunja uhusiano wa kidiplomasia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu ya Saharawi inayozozaniwa katika Sahara Magharibi baada ya kufanya mazungumzo na Moroko. Hatua hiyo ya kushtukiza ilijiri siku moja baada ya kiongozi wa vuguvugu la kupigania uhuru la Polisario Brahim Ghali kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa Ruto kama raisi jijini Nairobi. Kundi linaloungwa mkono na Algeria la Polisario Front linataka taifa huru katika Sahara Magharibi, eneo kubwa la jangwa lenye utajiri wa madini ambalo Moroko inalichukulia kuwa sehemu ya eneo lake. Kenya inabatilisha utambuzi wake wa Saharawi na kuanzisha hatua za kukomesha uwepo wake nchini, Ruto alisema kupitia mtandao wa Twitter baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Moroko, Naser Burita. Kwa mujibu wa Rais Ruto, Burita alikuwa ameleta risala za pongezi kutoka kwa Mfalme Mohamed wa Sita wa Moroko, na kuongeza kwamba Kenya inaunga mkono mchakato wa Umoja wa Mataifa kama njia ya kipekee ya kutafuta suluhu la kudumu la mzozo huo. Koloni la zamani la Hispania, Sahara Magharibi, liko kwenye ukingo wa magharibi wa jangwa kubwa linaloenea kwenye pwani ya Atlantic. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema idadi ya vifo vinavyotokana na covid-19 wiki iliyopita ilikuwa ndio ndogo zaidi kuwahi kuripotiwa katika janga hilo tangu mwezi Machi mwaka 2020 kuashiria kile kinachoweza kuwa ni hatua ya mabadiliko katika mlipuko huo wa miaka kadhaa. Katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumatano, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema ulimwengu haujawahi kuwa katika nafasi nzuri ya kukomesha COVID-19 kuliko wakati huu. Katika ripoti yake ya kila wiki kuhusu janga hilo, shirika la afya la Umoja wa Mataifa lilisema vifo vilipungua kwa asilimia 22 katika wiki moja iliyopita. Takriban vifo vya watu 11 vimeripotiwa duniani kote. Hata hivyo, WHO ilionya kwamba kulegea kwa juhudi za upimaji na ufuatiliaji kuna maanisha kwamba visa vingi vya COVID-19 haviripotiwi. Na wakati visa vya maambukizi ya homa ya monkeypox vikiendelea kushuka kwenye mataifa ya Ulaya pamoja na Marekani, wataalamu wa sayansi wanasema kwamba sasa ni wakati mwafaka wa kulipa kipaumbele suala la upatikanaji wa chanjo dhidi ya maradhi hayo barani Afrika. Harison Kamau anaisoma ripoti ya shirika la habari la AP. Mwezi Julai, shirika la kimataifa la afya WHO liliorodhesha monkeypox kuwa dharura ya kimataifa, wakati likiomba jumuiya ya kimataifa kusaidia mataifa ya kiafrika ili kuepuka ukosefu wa usawa wa chanjo kama ulioshuhudiwa wakati wa janga la COVID-19 hata hivyo, macho ya ulimwengu hayakuelekezwa kwenye bara hilo, huku kukikosa taifa hata mmoja tajiri lililotoa chanjo kwa ajili ya Afrika, wakati wataalamu wakionya kwamba hamu ya kusaidia bara hilo huenda ikadidimia kabisa. Placid Mbala ambaye ni mtafiti wa magonjwa ya virusi kutoka taasisi ya kimatibabu ya Kongo amesema kwamba hakuna lililobadilika kwa kuwa ulimwengu unashughulikia maambukizi ya mankibo kwenye mataifa ya magharibi. Ameongeza kusema kwamba mataifa ya Kiafrika ambako ugonjwa huu umekuwa kwa muda mrefu yamekuwa dhaifu ifikapo kwenye maswala ya utafiti, ufuatiliaji, upimaji pamoja na matibabu kwa wagonjwa umeambukiza watu kwenye baadhi ya maeneo magharibi na kati mwa Afrika tangu miaka ya sabini, lakini ulianza kuzungumziwa zaidi kwa kina baada ya kuzuka barani Ulaya na Marekani hivi karibuni, wataalamu wa afya wakipendekeza kwa mara ya kwanza kutumika kwa chanjo dhidi yake. WHO imesema kwamba itaweka mikakati ya ugawaji wa chanjo ili kuhakikisha mataifa maskini yanazipata pia unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idara ya kiswahili ya sauti amerika hapa mji mkuu wa marekani washington dc marekani imefichua baadhi ya matokeo ya idara zake za kijasusi kuhusu ufadhili wa siri wa rusia kwa vyama vya kisiasa vya kigeni na wagombea wa kisiasa Afisa mkuu wa utawala alisema kwamba Russia imepeana kwa siri zaidi ya dola milioni 300 kwa vyama vya siasa na wagombea katika mataifa kadhaa tangu mwaka wa 2014. Wizara ya mambo ya nje imetuma ujumbe kwa nchi 110 zinazohusika na inatathmini hatua ambazo nchi hizo zinaweza kuchukua kukabiliana na juhudi za Russia na ibada fupi ilifanyika Jumatano katika ukumbi wa Westminster mjini London, Uingereza, ambapo mwili wa Malkia Elizabeth wa Pili umelazwa kabla ya mazishi yake wiki ijayo. Jeneza la Elizabeth lilipelekwa kwenye ukumbi wa Westminster siku ya Jumatano kwa msafara uliopitia mitaa ya London. Mfalme Charles wa Tatu alitembea nyuma ya gari lililobeba jeneza hilo la malkia akiungana na wanawe William na Harry na ndugu zake Andrew, Anne na Edward. Mapambo ya jeneza hilo yalikuwa ya kiwango ya cha kifalme yakiwa ni pamoja na shada la maua na taji la kifalme. Jeneza lilisafirishwa kutoka ikulu ya Buckingham ambako lilikuwa limewekwa usiku kucha baada ya kusafirishwa hadi Uingereza kutoka Scotland. Kengele kubwa na maarufu ya Big Ben mjini London pia ilipigwa kama ishara ya kutoa heshima kwa ufalme. Elizabeth alifariki akiwa na umri wa miaka 96 Alhamisi wiki iliyopita katika kasri ya Balmoral katika milima ya Scotland, mahali ambapo alipopenda sana. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vita vya Rusia nchini Ukraini vimesababisha baadhi ya hospitali na vituo vya afya kuharibiwa na makombora ambayo pia yamesababisha kupotea kwa umeme na kuathiri vifaa muhimu vya kuokoa maisha. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya makundi ya kimatibabu yamelazimika kutumia vifaa vya kupumua visivyotumia umeme kutoka Kenya ili kuokoa watoto wa kuzaliwa waliopo hatarini nchini humo. Harrison Kamau anayesoma ripoti ya Victoria Munga kutoka Nairobi. Kwenye wodi moja ya wa wagonjwa mahututi ya watoto mjini Kisumu, Kenya, wauguzi wanashughulikia takriban watoto 12 wanaohitaji msaada wa hewa ya oksijen. Wafanyakazi kwenye hospitali ya Jaramogi Oginga Odinga inakopatikana wodi hiyo, wanasema kifaa maalum wanachotumia kinaleta tija kwa wale wenye shida ya pumu, akiwemo mtoto mwenye umri wa miezi sita. Kifaa hicho cha kupitishia hewa kimepewa jina CPAP, kifupi cha continuous positive airway pressure system. Ni mmoja wa wauguzi wa watoto kwenye hospitali hiyo, anasema mashini hiyo imewasaidia sana, kwa kuwa walikuwa na shida kubwa kabla yake kuanza kutumika. Anasema kuna baadhi wa watoto waliohitaji mashine hii lakini hawakuwa nayo. Anasema walikuwa wakitumia ile ya kawaida ya oksijen, lakini sasa wamegundua kwamba kuna watoto wanaopata nafuu kwa haraka pale wanaotumia CPAP. Kifaa hicho hupeleka hewa ya oksijen mfululizo na kwa hivyo huwa rahisi kwa watoto wenye matatizo ya kupumua kupata nafuu. Wafanyakazi wanasema kwamba hewa inayopitia ndani ya maji yaliyowekwa kwenye mtungi inaashiria kwamba mgonjwa anapumua vyema. Kampuni ya vifaa vya kimatibabu ya Revital iliyoko kaunti ya Kilifi nchini Kenya, kwa ushirikiano na shirika la Marekani la Vayu Global Health, mwaka huu wamebuni mradi wa kutengeneza vifaa hivyo kwa wingi. Mratibu wa kiufundi wa Revital Krupali Sha anasema kwamba mashini ya CPAP inachohitaji ni hewa ya oksijeni iliyowekwa kwenye mtungi ili kufanya kazi. Once you have continuous flow of 100% pure oxygen flowing. Ukihakikisha kwamba hewa ya oksijeni inapitia kwenye kifaa hicho asilimia mia moja, hapo ndipo miujiza inapotokea, kwa kuwa kifaa hicho kinaweza kuvuta hewa zaidi kutoka nje. Unaweza kupima viwango vya oksijeni inayomfikia mtoto hata kabla hajazaliwa. Hewa iliyopita kwenye kifaa hicho inaweza kusafishwa na kutumika kwa mgonjwa. Pia kuna kifaa kinachoratibu viwango vya hewa na kuhakikisha kwamba mapafu ya mtoto yanabaki wazi. Agosti, shirika la afya duniani WHO lilisema kwamba takriban vituo 25 vya afya nchini Ukraine, 17 vikiwa vya kuhudumia watoto, vilikuwa vikitumia mashini ya CPAP kutoka kwa wahisani. Wataalamu wanasema kwamba vifaa hivyo vinaokoa maisha ya watoto bila kuathiri miili yao. Madaktari wanasema kwamba vifaa hivyo vinazuia kuharibika kwa mapafu pamoja na ubongo, huku vikihakikisha kwamba mtoto anapata hewa ya oksijeni iliyo safi. Daktari Thomas Back kutoka Marekani na aliyebuni kifaa hicho ameambia VOA kwamba kimesaidia kupunguza vifo miongoni mwa watoto wa kuzaliwa. Amesema kwamba ni lazima watu waweke bajeti ya kushughulikia afya ya watoto. Ameongeza kwamba katika zaidi ya miongo miwili aliyohudumu kama daktari Kumekuwa na mazungumzo mengi ya kuokoa maisha ya akina mama, lakini ukweli ni kwamba hakuna uwekezaji wa kutosha kuhakikisha hilo linafanyika. Mashini ya CPAP inapatikana nchini Kenya kwa gharama ya takriban dola 4 za Marekani, ambazo ni sawa na 40 za Kenya, wakati ikitumika kwenye takriban mataifa 20 barani Afrika, Ubelgiji na Marekani. <muchos> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. BMJ Mridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Moja ya kamati za seneti ya Marekani ilichukua hatua ya kwanza jana Jumaatano kuelekea nchi hiyo kutoa moja kwa moja mabilioni ya dola kama msaada wa kijeshi kwa Taiwan na kufanya uhusiano kuwa rasmi zaidi na kuongeza uungwaji mkono kufuatia mvutano unaoongezeka na Beijing. Marekani kwa miongo kadhaa imeiuzia Taiwan silaha, lakini sera hiyo mpya itaenda mbali zaidi kwa kutoa msaada wa usalama wa Marekani wa dola bilioni 4.5 kwa miaka minne, hatua ambayo inatarajiwa kuikasirisha Beijing. Pia itaweka vikwazo kwa China ikiwa itatumia nguvu kujaribu kukiteka kisiwa hicho, ikiungwa mkono na pande zote mbili za mirengo ya kisiasa, kamati hiyo ya Seneti kuhusu mahusiano ya kigeni iliidhinisha Sheria ya Sera ya Taiwan iliyotangazwa kama uboreshaji mkubwa zaidi wa uhusiano tangu Marekani ilipobadilisha utambuzi wake kutoka Taipei hadi Beijing mwaka wa 1979 wabunge walisonga mbele na hatua hiyo huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kwa Taiwan baada ya Russia kuivamia Ukraine na kufuatia ziara ya Spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani, Nancy Pelosi, huko Taipei, ambayo iliifanya China kuanza mazoezi ya kijeshi yaliyoonekana kama matayarisho ya kivita. Na Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine, jana alitembelea mji uliokombolewa hivi karibuni wa Izyum na kuwasalimia wanajeshi huku wakiwashukuru askari wa hao kwa jitihada zao za kurejesha eneo hilo kutoka kwa mikono ya rasia. Sehemu kubwa ya Izium imeharibiwa, majengo na ghorofa yaliteketea moto na kuziacha alama za mashambulizi ya mizinga. Zelenski, aliyetoa taarifa fupi, alisema hali ilivyo katika eneo hilo ni ya kushangaza mno, lakini haimshutui kwa kuwa walianza kuona picha kama hizo kwenye mji wa Bucha katika eneo lililodhibitiwa hapo mwanzo. Tangu juma lililopita, vikosi vya Russia vinaripotiwa kuyatelekeza maeneo ya mji huo uliovurugwa na vita, huku vikosi vya Ukraine vikisonga mbele katika makabiliano makubwa yaliyosababisha udhibiti wa sehemu kubwa katika mkoa wa kaskazini mashariki mwa hakimu. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc rais wa msumbiji filipe nyusi jumatano ametoa wito kwa makampuni ya nishati ya mataifa ya magharibi kuanzisha tena shughuli zao katika jimbo la cabo delgado akisema usalama umeimarishwa karibu na mji wa palma lakini mapigano yanaendelea kati ya wanajeshi wa serikali wakishirikiana na majeshi ya shirika la Afrika dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu, kama anavyoripoti Charles Magwiro kutoka mjini Maputo. Naye Patrick Ndwiman anaisoma ripoti yake kamili. Akihutubia mkutano wa gesi na nishati wa Msumbiji mjini Maputo Jumatano, rais Filipe Nyusi amewahakikishia wawekezaji wa kigeni kwamba usalama katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado lililokuwa na mzozo umeimarishwa. Alisema wakazi wameanza kurejea kwenye mji wa Palma na maeneo mengine ambayo walikuwa wameyatoroka kwa sababu ya mashambulizi ya magaidi. Nyusi ameyasihi makampuni ya nishati ya nchi za magharibi kurudi tena huko, o sucesso no combate aos terroristas no eixo de Mocambique na Praia Palma que contempla vias rodoviarias e o acesso ao porto, mafanikio katika kupambana na magaidi katika wilaya ya mokimbia da praia na palma yaliimarisha udhibiti tangu mashambulizi katika mji wa Palma yaanze, lakini mashambulizi ya wa waasi wiki iliyopita yaliongezeka hadi katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Nampula. Maafisa wanasema wanamgambo walishambulia vijiji kadhaa, wakawakata vichwa raia sita wa Msumbiji na kumuua mtawa raia wa Itali, wakateka nyara watu watatu na kuchoma moto nyumba kadhaa. Wanamgambo wa Kiislamu wana uhusiano na kundi la Islamic State na wanajiita wenyewe kwamba ni Al-Shabab licha ya kuwa hawana uhusiano wa moja kwa moja na kundi hilo la kigaidi la Somalia lenye jina kama hilo. Mwezi Machi mwaka 2021 kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies ilisitisha uchimbaji kwenye kisima kikubwa cha gesi na ujenzi wa kiwanda cha dola bilioni 20 kaskazini mwa Msumbiji baada ya mashambulizi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu. Makampuni ya nishati hayakutoa mara moja jibu kwa wito huo wa Rais Nyusi. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Total Energies alisema mwezi Aprili kwamba kampuni hiyo haitarajii kuanzisha tena shughuli nchini Msumbiji, ambayo ni nchi ya tatu ya Afrika yenye hifadhi kubwa ya gesi hadi mwaka wa 2023. Jimbo la Cabo Delgado lilikumbwa na mashambulizi mabaya ya wa waasi tangu mwaka wa 2017, mashambulizi mengi yakilenga miji na jamii karibu na mradi wa gesi. Wakosoaji wameulaumu mradi huo kwa kuchochea uasi kwa kutowekeza vya kutosha kuendeleza eneo hilo maskini. Mzozo huo umeua maelfu ya raia wa Msumbiji na kuwahamisha kwenye makazi yao zaidi ya watu laki nane. Wanajeshi kutoka Rwanda na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK, walisaidia kuteka tena miji iliyokuwa inadhibitiwa na waasi, lakini hawajafanikiwa kudhibiti mashambulizi au kumaliza mapigano. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington, DC. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye katika siku za karibuni amefanya mabadiliko kwenye serikali yake, wakati akisimamisha ya baadhi ya viongozi wakuu serikalini kwa madai kwamba huenda wana njama ya kupindua serikali yake. Mwenzetu Kennes Bwire ametayarisha ripoti kuhusu hali ya uongozi nchini humo. Ni ripoti ambazo zilianza mwanzoni mwa mwezi huu baada ya rais Ndayishimiye ambaye amekuwa ofisini kwa muda wa miaka miwili kuambia maafisa wa serikali katika mkutano mjini Gitega kwamba kulikuwa na watu serikalini ambao walikuwa wanapanga kuipindua serikali yake. Hakuwataja majina watu hao. Ndayishimiye, ni jenerali katika ngazi ya jeshi, alisema kwamba hakuna mtu anaweza kumtishia kwa kupanga mapinduzi ya kijeshi. Alisisitiza kwamba yeyote anayepanga hilo atamshinda kwa jina la Mwenyezi Mungu. Ndaishimie alionekana kukerwa na uongozi wa kisiasa nchini humo baada ya video kusambaa kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha waziri mkuu Alain Gulaim Bunyoni akilalamika kwamba kuna watu ambao wanamsengenya badala ya kusema ukweli wa mambo jinsi yalivyo. Profesa David Monda, mhadhiri katika chuo kikuu cha City New York, anasema kwamba hali ya mvutano kati ya rais Ndaishimie na Bunyoni inadhihirisha kwamba kuna hali ambayo sio ya kawaida ndani ya serikali. Miundo mbinu na mizizi ya udhibiti wa serikali na kuwajibika na masuala ya kisiasa ya kiserikali haijakuwa thabiti. Anavyojiendeleza mbele kwa wakati mkubwa, hajui nani yuko nyuma, maanake wengi ambao wako nyuma yake pia ni, ni majenerali na wananafsi zao kwa... Wabunge wote waliidhinisha kutimuliwa kwa Bunyoni ofisini. Hakuna mbunge alimuunga mkono katika kikao cha Jumatano wiki iliyopita. Ndaishimie alimteua Gavais Nderakobucha kuchukua nafasi yake. Ndirakobucha ni liuteni jenerali katika jeshi la Burundi. Alikuwa mpiganaji katika kundi la waasi baada ya kutoroka shuleni kufuatia kuuawa kwa rais Melachandadae. Rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini Burundi aliuawa mwaka 1993. Drakobucha alijiunga na waasi ambao walipelekea chama kinachotawala cha CNDDFDD mwaka elfu mbili na tano. Utawala wa Burundi umetawaliwa na wanajeshi. Wanajeshi wanajihusisha katika kila kitu. Bunyoni akiwa waziri mkuu alisimamia juhudi za kuwaondoa madarakani watu waliokuwa karibu na rais wa zamani hayati Pierre Nkurunziza. Wakuu wa polisi 54 walihamishwa kutoka mkoa mmoja hadi mwingine katika hatua ambayo rais Ndaishimie alisema alikuwa hana furaha na utendakazi wa maafisa wa ngazi ya juu serikalini na waliokuwa wanaona kama hawawezi kuguzwa. Akiwa kiongozi wa serikali Ndaishimie alifanya mabadiliko katika baraza la mawaziri na kuwafuta kazi mawaziri waliokuwa karibu na Nkurunziza. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Mambo yanakwenda vizuri kabisa. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Hapa basi, kidogo tujiburudishe asubuhi ya, ya leo. Bye bye. Bye bye. Bye bye. Bye bye. Ah, ah, eh. Ah, ah, ah. Yeah. Ni kila la naota ota. Kama unananita na penzi ni papase kama kita vitamu mama, sita. Ila weni number one katika moyo Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Rais mpya wa Kenya William Ruto alisema Jumatano kwamba nchi hiyo ya Afrika Mashariki imevunja uhusiano wa kidiplomasia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu ya Saharawi inayozozaniwa katika Sahara Magharibi baada ya kufanya mazungumzo na Moroko. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba idadi ya vifo vinavyotokana na covid-19 wiki iliyopita ilikuwa ndio ndogo zaidi kuwahi kuripotiwa katika janga hilo tangu mwezi Machi mwaka 2020 kuashiria kile kinachoweza kuwa ni hatua ya mabadiliko katika mlipuko huo wa miaka kadhaa. Wakati visa vya maambukizi ya homa ya monkeypox vikiendelea kushuka kwenye mataifa ya Ulaya pamoja na Marekani, wataalamu wa sayansi wanasema kwamba sasa ni wakati mwafaka wa kuweka kipaumbele upatikanaji wa chanjo dhidi ya maradhi hayo barani Afrika. Marekani imefichua baadhi ya matokeo ya idara zake za kijasusi kuhusu ufadhili wa siri wa Rusia kwa vyama vya siasa vya kigeni na wagombea wa kisiasa. Ibada fupi ilifanyika Jumaatano katika ukumbi wa Westminster mjini London, Uingereza, ambapo mwili wa malkia Elizabeth wa Pili umelazwa kabla ya mazishi yake yatakayofanyika wiki ijayo. Na moja ya kamati za seneti ya Marekani ilichukua hatua ya kwanza Jumaatano kuelekea nchi hiyo kutoa moja kwa moja mabilioni ya dola kwa msaada wa kijeshi kwa Taiwan na kufanya uhusiano kuwa rasmi zaidi na kuongeza uungwaji mkono kufuatia mvutano unaoongezeka na Beijing. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani nimekuwa naye BMJ Mridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Msuguano wa kisiasa kati ya pande hasimu kwenye madaraka nchini Libya ulizuka kwa ghasia mbaya mwezi Agosti, huku wanamgambo wanaoshindana wakifiatuliana risasi mjini Tripoli kabla ya hali ya utulivu kurejeshwa. Ghasia hizo zilizuka Agosti 27 na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 30 na wengine 170, kujeruhiwa kwa mujibu wa mamlaka ya Libya. Mivutano kati ya makundi hasimu ya kisiasa imekuwa ikifukuta nchini humo baada ya kushindwa kuandaa uchaguzi uliokuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu hapo Desemba mwaka jana. Tangu wakati huo, viongozi wa kisiasa nchini humo wameshindwa kukubaliana juu ya mpango wa wazi wa uchaguzi, kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani Blinken alivyosema hapo Septemba tatu. Kuzuka kwa ghasia mjini Tripoli kuna dumaza hali nchini Libya na kuweka wazi haja ya pande zote kufanya kazi kwa nia njema na kwa hisia ya uharaka kufikia makubaliano juu ya muundo wa kikatiba na ratiba nzuri ya uchaguzi. Na kwa mantiki hiyo Marekani inakaribisha uteuzi wa Abdulahi Bathili kuwa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Libya. Marekani itatoa msaada kamili kwa mwakilishi maalum Bathili na tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kufanya kazi kwa kushirikiana naye wakati akipatanisha mchakato wa kisiasa unaoongozwa na Libya. Katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, balozi wa Marekani Jeffrey de Laurentis mshauri mwandamizi kwa masuala maalum ya kisiasa alitaja ghasia za karibuni ni matokeo ya viongozi wa kisiasa wa Libya kushindwa kuweka manufaa ya pamoja juu ya masilahi yao ya kisiasa na kufanya kazi kuelekea amani ya muda mrefu na uthabiti kwa watu wa Libya. Alionya kuwa watu wanapoteza matumaini kwamba viongozi wa Libya wanaweza kufikia makubaliano juu ya mfumo wa kikatiba wa uchaguzi ili kuwaruhusu wa Libya kutumia fursa yao sahihi ya kuchagua viongozi wao kwa amani. Alibainisha kuwa wananchi wananyimwa huduma za msingi za umma huku mikataba yenye nguvu ikigawanya mapato ya mafuta ya nchi hiyo, na hivyo kuwaibia watu wa Libya utajiri wao wa kitaifa. Libya iko katika mivutano, alitangaza balozi De Laurentiis. Tunatoa wito kwa pande zote nchini Libya kujiepusha na ghasia. Tunatoa wito kwa wale walio nje ya Libya ambao wanashawishi vurugu kupitia siasa, kifedha na misaada ya kijeshi kusitisha uingiliaji wao na kuheshimu marufuku ya silaha. Tunatoa wito kwa pande zote kuachana na njia ya kuelekea vitani na kufanya kazi pamoja kuelekea amani na utulivu. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.