Jina langu ni Sandey Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Alhamisi, tarehe 15 Septemba mwaka wa 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Na katika ripoti tulizokuendelea hii leo, wakati mataifa mbalimbali yakiadhimisha siku ya demokrasia duniani, nchini Tanzania baadhi ya wanasiasa wameitaka serikali ya nchini humo kutoa uhuru wa kisiasa. Miaka thelathini ya mfumo wa vyama vingi, kumekuwa hakuna uhuru na demokrasia na haki za kutosha za siasa, kumekuwa hakuna chaguzi uhuru na haki, na mpaka anavyozungumza hivi sasa, mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa imezuiliwa na katika taarifa nyingine rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa atakutana na rais wa Marekani Joe Biden huko White House siku ya Ijumaa. Ni vidokezo vya ripoti kusikia kwenye matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza kabisa anamkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana kukusomea habari muhimu za dunia. Watu kadhaa wamefariki na wengine wameungua vibaya wakati lori la mafuta lilipolipuka katika kijiji kimoja magharibi mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, mkuu wa jimbo amesema Alhamisi. Mlipuko huu ulitokea usiku wa kuamkia leo Alhamisi, katika kijiji cha Mbuba, umbali wa kilomita 120 magharibi mwa mji mkuu Kinshasa, gavana wa jimbo la Kongo ya kati g bandu ameandika kwenye Twitter. Kulingana na mashirika ya kiraia katika jimbo hilo, zaidi ya watu mia zaidi ya watu 20 ndio walifariki katika ajali hiyo licha ya kuwa idadi hiyo haijathibitishwa rasmi na serikali ya jimbo zaidi ya watu 50 walifariki katika mlipuko wa lori la mafuta katika kijiji hicho hicho mwezi oktoba mwaka 2018 kijiji cha mbuba kinapatikana kwenye barabara kuu yenye shughuli nyingi inayounganisha kinchasa na bandari za matadi na boma Bei ya mafuta nchini Kenya imepanda kwa kiwango cha juu Alhamisi, baada ya serikali mpya kuondoa ruzuku na kuzidisha hali ngumu ya maisha kwa wananchi ambao tayari wanakabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Bei ya petroli imeongezeka kwa shilingi 20 na kufikia shilingi 179.20 kwa lita, huku bei ya dizeli ikipanda kwa shilingi 20, nayo bei ya mafuta ya taa ikiongezeka kwa shilingi 25, mamlaka ya nishati na mafuta ya petroli EPRA imesema bei hiyo mpya ambayo itaendelea kutekelezwa hadi Oktoba 14 imetangazwa muda mfupi baada ya rais mpya wa Kenya William Ruto kuingia madarakani Jumanne, akiapa kuondoa ruzuku ya chakula na mafuta. Kenya inakabiliwa na hali ngumu ya uchumi kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta hafi duniani, na mwaka jana ilichukua hatua za kuwaepusha wanunuzi kutokana na bei ya juu ya rejareja reja. Kenya ilitumia shilingi bilioni 14, karibu asilimia 80 karibu asilimia 86 ya mapato ya utalii mwaka huu ili kugharamia ruzuku ya mafuta kulingana takwimu za serikali. Bunge la Afrika Kusini limeteua jopo huru kubaini iwapo rais Cyril Ramaphosa anapaswa kufunguliwa mashtaka bungeni kwa madai ya kuficha wizi katika nyumba yake ya kifahari ya shambani. Spika wa bunge Nosiviwe Mapisa Ngwakula alitangaza kuteuliwa kwa jopo hilo katika taarifa iliyotolewa Jumatano usiku. Jopo hilo linajumuisha jaji mkuu wa zamani Sandile Nkobo, jaji mashuhuri wa zamani wa mahakama kuu na mhadhiri wa chuo kikuu. Kumwondoa madarakani rais kuna hitaji theluthi mbili ya kura katika bunge la taifa, lakini chama cha Ramafosa cha Africa National Congress ANC, kina zaidi ya theluthi mbili ya viti bungeni. Rais wa Angola Yoao Lorenzo aliapa kuendelea kuendeleza mageuzi ya kiuchumi alipokuwa akiapishwa kwa muhula wa pili leo Alhamisi, baada ya ushindi wenye utata katika uchaguzi uliofanyika tarehe 24 Agosti. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Rais Lorenzo ameahidi kuwa atakuwa kiongozi wa wananchi wote wa Angola katika sherehe iliyofana kwenye uwanja wa kihistoria wa Praka da Republika katika mji mkuu Luanda aliashiria ukombozi zaidi wa kiuchumi katika nchi iliyotawaliwa tangu uhuru na chama cha kihistoria cha kisoshalisti cha MPLA. Aliahidi kuendeleza mageuzi ya kuimarisha sekta ya binafsi, kupanua utoaji wa bidhaa na huduma, pamoja na kupambana na ukosefu wa ajira kwa vijana. Lorenso anasema wangola wengi wameonyesha ulimwengu kuwa wakati katika wakati muhimu wanaweza kufanya chaguo bora. Jenerali huyo mwenye umri wa miaka sitini na minane aliyepata ushindi Agosti 24 kwa kupitia chama chake, ushindi wake mdogo kabisa, amesema ataendelea na vita vyake dhidi ya ulaji rushwa na kuahidi kuongeza mishahara ya wafanyakazi pamoja na jeshi. Naibu wake mpya, mwanamke wa kwanza kuchaguliwa makamu wa raisi, ni Esperanka Maria da Costa mwenye umri wa miaka 61 alikula kiapo hii leo pia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika la kimataifa la fedha IMF Alhamisi limesema kwamba nchi za Afrika zinapaswa kuchukua hatua za tahadhari zikitafakari mageuzi ya kiuchumi wakati huu wa njaa na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika ripoti mpya, IMF imesema serikali za Afrika zinakabiliwa na changamoto kubwa katika mazingira ya sera zake za uchumi kwa, u, kwa ujumla kushughulikia kukosekana kwa, ma kwa mipango ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na uhaba sugu wa usalama wa chakula kutahitaji kuzipa kipaumbele kwa makini sera wakati huu wa upungufu wa ufadhili na changamoto za uwezo. IMF imesema takriban watu milioni 123 au asilimia 12 ya raia wa kusini mwa jangwa la Sahara wanakadiriwa kuwa na uhaba wa chakula. IMF imesema athari kwenye uchumi kutokana na janga la covid 19 zimejumuishwa na ongezeko la bei ya nafaka lililochochewa na vita vya Ukraine. IMF imesema. Wakati huo huo, Afrika Mashariki inakabiliwa na ukame mbaya katika historia. Hivi karibuni, Rais wa Urusi Vladimir Putin Alhamisi amesema anafahamu kwamba Xi Jinping ana wasiwasi na masuala kadhaa kuhusu hali ya Ukraine, lakini amempongeza kiongozi huyo wa China kwa kuchukua msimamo usioegemea upande wowote katika mzozo huo. Katika mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu kuanza vita vya Ukraine, Zi amesema amefurahi sana kukutana na rafiki yake wa zamani Putin. Amesema tunathamini sana msimamo wa marafiki zetu wa China kuhusu suala la mzozo wa Ukraine. Tunaelewa maswali na wasiwasi wako juu ya swala hili. Katika mkutano wa leo bila shaka tutaeleza kwa kina msimamo wetu juu ya swala hili, ingawa tulizungumzia juu ya hili hapo awali, awambia Xi Jinping. Putin alimwambia mwenzake wa China hii leo kwamba Moscow inaunga mkono sera ya Beijing ya China moja ikipinga uchochezi unaofanywa na, na Marekani katika kisiwa cha Taiwan. Jina na Putin wamekutana kando ya mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai katika mji wa kale wa njia ya Hariri ya Uzbekistan wa Samarkand na kujadili juu ya hali ya vita vya Ukraine, mvutano kuhusu Taiwan na kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao mbili. Naye alimwambia Putin kwamba China iko tayari kufanya kazi na Rusia kama mataifa mawili makuu ya dunia. Viongozi wa Taliban Alhamisi wameshtumu Marekani kwa kupokonya mali ya Afghanistan baada ya Washington kufichua mipango ya kuweka mfuko wa nje wa kusimamia dola bilioni tatu na nusu za akiba ya fedha za Afghanistan zilizozuiliwa kwenye benki za Marekani. Wakati Taliban waliporejea madarakani Agosti mwaka jana, Marekani iliziwia mali ya benki kuu ya Afghanistan yenye thamani ya dola bilioni 7 na hivyo kuzidisha mzozo wa maskini uliosababishwa na kuanguka kwa utawala wa zamani na kusitishwa kwa misaada ya kigeni. Mapema mwaka huu, rais wa Marekani Joe Biden alifichua mpango wa kugawa fedha hizo nusu kwa ajili ya misaada kwa Afghanistan na nusu kwenda kwa waathirika wa mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 ambayo ilisababisha uvamizi wa Afghanistan ulioongozwa na Marekani. Tangu wakati huo, viongozi wapya wa Kabul wamekuwa wakiomba Washington kutoa fedha za msaada, huku Afghanistan ikikumbwa na mzozo wa chakula wakati wa msimu wa baridi, kuporomoka kwa uchumi na tetemeko kubwa la ardhi. Lakini Jumatano, Marekani ilisema dola hizo bilioni tatu na nusu zitahifadhiwa katika hazina inayoendeshwa kitaalamu kwani haina imani na uongozi wa Taliban kuhusu matumizi ya fedha hizo. Rais wa Marekani Joe Biden mapema Alhamisi amesema kwamba vyama vikuu vya, vya reli na vya wafanyakazi wa reli vimefikia makubaliano ya muda kuhusu malipo bora na kuboreshwa kwa mazingira ya kazi yaliyokusudia kuepusha mgomo wa reli wa kitaifa. Biden amesema huu ni ushindi kwa maelfu wafanya wa wafanyakazi wa reli ambao walifanya kazi kwa bidii wakati wa janga la COVID kuhakikisha kuwa familia na jamii za Marekani zinapata kile ambacho kimetufanya tuendelee katika miaka hii migumu. Uendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na habari zikichukua uzito wa juu hii leo. Ni wakati mataifa mbalimbali yakiadhimisha siku ya demokrasia duniani, huko nchini Tanzania baadhi wa ya wanasiasa na wachambuzi wa masuala ya kisiasa wameitaka serikali ya nchi hiyo kutoa uhuru wa kisiasa kwa vyama vya upinzani ikiwemo, e kutoa tamko la zuio la mikutano ya hadhara ili waweze kutendea haki siku hiyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani. Ni miaka thelathini sasa tangu nchi hii ilipoingia katika demokrasia ya mfumo wa vyama vingi, lakini bado kilio cha walio wengi, wanaamini taifa hili bado lina safari ndefu sana katika ukuaji wa demokrasia yake, huku baadhi yao wakisema kubanwa kwa vyama vya siasa ni jambo linaloonyesha madhaifu katika kukua kwa demokrasia katika taifa hilo. Katibu mkuu wa chama cha upinzani cha CHADEMA Johni Mnyika akizungumza na Sauti ya Amerika amesema licha ya Tanzania kuingia katika demokrasia, lakini bado hakuna manufaa ya kutosha yanayoonekana kutokana ukandamizaji wa haki za kutosha za kisiasa kutoka kwa serikali, huku wakiitaka serikali kurudi katika misingi ya kidemokrasia kwa kuruhusu mijadala ya wazi ya kisiasa. Aidha, John Mnyika amesema moja mambo ya mambo yaliyotia doa ukuaji wa demokrasia nchini Tanzania ni namna ya uandaaji wa mchakato wa kuipokea demokrasia nchini, ya kutokuwa tayari kupokea maelezo ya tume ya Nyalali na hata ile tume ya Warioba kuhusu kilio cha katiba mpya ya mfumo wa vyama vingi, kumekuwa hakuna uhuru na demokrasia na haki za kutosha za siasa, kumekuwa hakuna chaguzi uhuru na haki, na mpaka anavyozungumza hivi sasa, kwa mfano hapa Tanzania, mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa imezuiliwa. Shekuwe Pashua, mwanasiasa mkongwe aliyewahi kuwa meneja msaidizi wa kampeni katika awamu ya tatu wa rais mstaafu hayati Benjamin Mkapa, amesema hali ya demokrasia sasa ni tofauti na kipindi cha nyuma, ambapo kabla ya mfumo wa vyama vingi ilikuwa ni ngumu kusema kwa kuishauri au kuizodoa serikali wamepewa kuzungumza wanaoyataka na wasioyataka. Hilo ni moja kubwa sana. Huko nyuma, kabla hatujaingia katika mfumo wa, wa demokrasia ilikuwa huwezi kusema, mdomo imefungwa, watu wananung'unika. Sasa hivi hakuna kunung'unika. Kwa upande wa wanawake, wao wanaamini ushirikishwaji wa wanawake katika nafasi mbalimbali za uongozi ni cha usawa wa kijinsia kutokana na dhana potofu iliyopo kuhusu wanawake katika uongozi. Mwalimu wa shule ya sekondari ya Olbi Tanga kutoka Jini Tanga, Mwajuma Sule imani amesema licha ya uwepo wa viongozi wengi wanawake katika serikali ya Tanzania lakini bado kuna vikwazo kadha kutoka kwa baadhi ya makundi ya watu ambao wana imani ndogo na wanawake wanaposhika nyadhifa mbalimbali mbali. Kuna kundi la watu wengi ambalo bado hawaamini kwamba wanapoongozwa na mwanamke basi kila kitu kitakuwa sawa. Kwa hiyo ile imani inajengeka moyoni kwamba wanakuwa hawaamini kwamba je, kweli huyu mwanamke ataweza ataweza kuleta maendeleo ata Ikumbukwe, tarehe kama ya leo ya 15 Septemba mwaka 2007 ndipo Umoja wa Mataifa ulitangaza kuadhimisha siku ya demokrasia duniani, ambapo tangu kipindi hicho zaidi ya nchi 190 ambazo demokrasia imekuwa ni sehemu ya maisha yao na utamaduni wao huadhimisha siku hiyo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja basi kutoka huko tuelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo bunge la nchi hiyo hatimaye limetoa maelezo ya bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tukutana na mwandishi wetu Mitima De La Chansi kwa taarifa kamili. Katika hutuba yake ya kufungua kikao cha Septemba, spika wa bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Christophe Mboso Nkodia, ameshotea kidole harakati za makundi yenye silaha ya kitaifa na ya kigeni, ikiwa ni pamoja na makundi ya kigaidi ya ADF, Codeco, M 23 na makundi mengine yenye silaha ambayo, kama alivyosema, yanapanda kifo na kushiriki katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na pia uporaji wa maliasili. Spika wa bunge la Kongo Christophe Mboso ametaja nchi jirani ya Rwanda kuwa inahusika na kuhimili uovu. Leo siyo siri kwamba Rwanda inatoa msaada wa kijeshi na vifaa kwa shughuli za kundi lenye silaha na la kigaidi la M23 katika vurugu eneo la mashariki ya Kongo. Tunataka kuishi kwa amani na watu wa Rwanda. Ninaonya Rais Kagame aache kushawishi jeshi la Rwanda katika uovu dhidi ya watu wa Congo. Spika wa bunge la Congo alipongeza pia juhudi zinazofanyika na Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki ili kujaribu kurejesha amani mashariki ya Congo. Kuhusu uchaguzi unaopangwa mwakani, Mboso amesifia serikali ya Kongo kwa kuleta pendekezo la bajeti mapema bungeni. Amesema bunge litajadili pendekezo hilo hivi karibuni, huku akisisitiza nia ya kufanyika uchaguzi mnamo mwaka 2023. Wanasiasa na asasi za kiraia wanaendelea kuelekeza mjadala kuhusu mchakato wa uchaguzi na kutaka Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi ichapishe haraka kalenda ya uchaguzi itakayopelekea kufanyika kwa uchaguzi wa jumla mwaka 2023. Kwa sasa tume ya uchaguzi inajiandaa kuanzisha harakati za kuorozesha wapiga kura ifikapo mwisho wa mwaka huu na wakazi wa Kongo wanatarajia nini kuhusu kikao hicho? Kweli mie sitegemei kitu kabisa. Wanaona uchaguzi na kuya njo wanaanza jipendezesha, tungeomba wanabunge waweze kukumbuka kwa nini sisi raia tuliwachagua na wachague malwa nyipya za kumaliza hii mainegalite zenye ziko antre watumishi wakubwa ndani ya makazi na watumishi wadogo. Kikao cha Septemba kinafunguliwa kukiwa pia na hoja mseto kuhusu mshahara wa wabunge na baadhi ya viongozi wa taasisi mbalimbali za kisiasa kulingana na mishahara ya wafanyakazi wa kawaida. Hivi karibuni mpinzani wa kisiasa Martin Fayulu Madidi alithibitisha kupitia ya taarifa kwa vyombo vya habari kwamba mbunge wa kitaifa anapokea dola za Kimarekani elfu ishirini na moja kama mshahara. Katika hotuba yake, bila kumtaja Fayulu, spika wa bunge la Congo Christophe Mboso amekumbusha upinzani wa kisiasa kwamba sheria ya Congo inaadhibu kashfa huku akitoa tahadhari. Ni timade la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na kutoka Bukavu, katika hadi ya Afrika ya Kusini, ambapo rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa atakutana na rais wa Marekani Joe Biden hapo White House siku ya Ijumaa, ambapo masuala ya kibiashara, nishati na usalama yatakuwa ni ajenda kuu. Kile ambacho hakipo katika programu rasmi, lakini kuna uwezekano kujadiliwa, wachambuzi wanasema ni kuhusu masuala ya kidemokrasia na tofauti juu ya uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Idi Ligongo anasoma ripoti ya Kate Bartlett kutoka Johannesburg. Ziara ya kwanza ya Ramafosa kwenda White House inafanyika wakati utawala wa rais Biden unatafuta namna ya kushirikiana tena na Afrika ikichochewa na ziara ya karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken barani Afrika, ambapo alizindua mkakati mpya wa Washington kwa Afrika. Wakati wa ziara yake ya Agosti, waziri Blinken alisisitiza kwamba Marekani inaichukulia Afrika kama mshirika mwenye hadhi sawa. Hata hivyo, katika mkutano wao wa Pretoria, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Naledi Pandor aliyashutumu mataifa ya magharibi kwa kuionea Afrika katika kuyataka mataifa yake kukemea uvamizi uliofanyika Ukraine. Uh, the US were on, uh, different, uh, path. Katika mkutano ulikuwa wazi kabisa kwamba Afrika Kusini na Marekani zilikuwa katika njia mbili tofauti kuhusiana na masuala mengi. Bob Wekesa ni mkurugenzi wa Kituo cha Afrika kwa Masomo ya Marekani katika chuo kikuu cha Witwatersrand, anasema Ukraine kuna uwezekano ikajitokeza tena wakati rais Biden na rais Ramafosa watakapokutana Ijumaa na ubashiri ni kwamba viongozi hao wawili watakuwa na mjadala mgumu wa masuala. Marekani huchukua msimamo wa wazi kuiunga mkono Ukraine na kama kutaka kuwaondoa wanajeshi wa Rusia Ukraine itakuwa inajaribu kuishawishi afrika Kusini, ingawa itakuwa vigumu kubadilisha msimamo. Afrika Kusini haikushiriki kupiga kura umoja wa Mataifa mapema mwaka huu kushutumu uvamizi wa Rusia. Baadaye rais Biden alimpigia simu rais Ramafosa. Taarifa ya baadaye ya White House baada ya simu iliyoeleza rais Biden alisisitiza umuhimu wa kuwa wazi na mwitikio wa pamoja wa kimataifa dhidi ya uchokozi wa Russia na Ukraine. Stephen Grudze, mkuu wa programu ya utawala wa Afrika na diplomasia katika taasisi ya masuala ya kimataifa, amesema rais Ramafosa na rais Biden watajadili masuala mengine, lakini nyongeza ya Ukraine haiwezi kuepukika. Katika ajenda itakuwa biashara na uwekezaji. Masuala kama mabadiliko ya hali ya hewa, hali ya chakula, amani na usalama katika Afrika yatajadiliwa, lakini yale yasiyo rasmi itakuwa ni vita vya Ukraine na mitazamo tofauti kati ya Afrika Kusini na Rusia, na hasa mgogoro wenyewe. Grudza anasema anatarajia muswada wa kukabiliana na shughuli za Rusia barani Afrika, ambao umepitishwa na baraza la wawakilishi la Marekani na sasa ukisubiri kupitishwa na baraza la Seneti, utajitokeza katika mazungumzo ya viongozi hao wawili. Mataifa ya Afrika yanaona muswada huo utaweka vikwazo kwa mataifa yanayofanya biashara na Rusia, ikiwa ni jaribio la kuyaadhibu kwa kutopiga kura pamoja na Marekani Kuhusiana na suala la Ukraine. Mwezi Desemba, Rais Biden anatarajia kuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa afrika hapa Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya, kuapishwa kwa pisho, rais mpya wa Kenya William Ruto siku ya Jumanne kulishuhudiwa na zaidi ya marais wa nchi ishirini na maafisa wengine wa ngazi za juu katika serikali kutoka kote barani Afrika kushuhudia Kenya ikikabidhi mamlaka kwa amani na utulivu katika mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi. Hata hivyo, wataalam wanasema tukio hilo ni kejeli kwa marais wa nchi kadhaa za bara la Afrika ambao wanaendelea kuziongoza nchi ambazo bado hazijashuhudia mabadiliko yoyote ya uongozi au hata kupokezana kwa mamlaka katika serikali za mpito. Mwandishi wetu wa Nairobi anatuarifu katika makala hii, baadhi ya viongozi wa Afrika wamefutilia mbali ukomo wa uraisi ili kuongeza muda wao madarakani na kudumaza nafasi ya kidemokrasia kinyume na walivyoshuhudia jijini Nairobi. Tuungane naye Kennedi Wandera akitupasha zaidi. Mheshimiwa Rais Daktari William Samuel Ruto sasa atakabidhiwa kitara cha kijeshi yani, presidential ceremonial sword. kitara hiki kimetengenezwa kompini... utamaduni wa Kenya wa kidemokrasia wa tawala zinazoondoka madarakani kupokezana madaraka hayo kwa utawala mpya kufanikisha kipindi cha mpito kwa kuwezesha ukabidhi wa mamlaka kwa amani na njia ya tulivu ilivyoshuhudiwa Jumanne wiki hii jijini Nairobi, machoni pa zaidi ya marais wa nchi ishirini na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa serikali kutoka kote barani Afrika unaendelea kupongezwa kote kote. Lakini wakati hilo likitukia Nairobi, bado linaonekana kuwa kinaya kikubwa kwa baadhi ya viongozi wa nchi za Afrika waliowasili Nairobi kushuhudia kupokezana na kuachia huko kwa madaraka. Nchi kadhaa za Afrika kama vile Uganda ambako Rais Yoweri Kaguta Museveni amekuwa madarakani tangu mwaka wa 1986, Ekuatori ya Guinea ambako Rais Theodoro Obiang Ngwema amekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 41, Jamhuri ya Congo Brazaville ambako Rais Denis Sasungweso amekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 36, na Jibuti ambako Rais Ismail Omar Gele ndiye amekuwa rais madarakani tangu mwaka wa 1999 kumrithi mjomba wake Hassan Gulad Aptidom aliyetawala nchi hiyo tangu uhuru mnamo mwaka wa 1977. Mapokezano ya madaraka lingali swala gumu, na wakati baadhi yao wakiwa Nairobi kupitia mawasiliano ya heri na fanaka kwa utawala wa wa Rais William Ruto wameipongeza Kenya kwa kudumisha demokrasia. Lakini Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia ya upembe wa Afrika na mataifa yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara, anaeleza kuwa hiki ni kinaya kikubwa. Ni kinaya kikubwa sana, ukizingatia kwamba mojawapo ya mambo ambayo hayatendeki katika baadhi ya hizi nchi ambazo viongozi wake wakija Kenya wanashuhudia uongozi au nyanzo za utawala huu wa nchi zikihaba kutoka kwa mtu mmoja na kuenda kwa mtu mwingine, na kule kwao inakuwa ni vigumu sana kwamba watu wa kwao waweze kushuhudia utaratibu wa namna hii. Nafikiri ni jambo ambalo lina masikitiko. Profesa Chacha anashangazwa na ukakamavu wa viongozi hawa ambao wamekaa madarakani bila kuona umuhimu wa kupokezana madaraka, lakini wanaweza kufika Nairobi kupongeza utamaduni wake wa kuhimiza ukomavu wa mihimili ya kidemokrasia. Jidharau tu, unajua, dharau ya kibinafsi wakati mwingine haidhihiriki bayana mbele ya watu jinsi ambavyo tunaona, na nina hakika kuwa ndani ya nyoyo zao wanajisahili na kujiuliza maswali mbalimbali mbali, ambayo ni mojawapo ni kwamba je, sisi tunatenda uongozi au tunatekeleza uwafa uh, huu wa uongozi kwa kutumia misingi gani, wakati ambapo miaka hii yote kwa mfano Uh, Rais Yoweri Museveni tangu mwaka elfu moja mia uh, tisa themanini na sita uh, ni miaka mingi sana sasa, na wakati alipoingia yeye binafsi katika matamshi yake alikuwa amelaumu viongozi wa kiafrika ambao wanasisitiza kushikilia nafasi za uongozi kwa muda mrefu na wakati mwingine kinyume na matakwa ya wananchi wanaowapigia kura. Nafikiri kuna shida kubwa sana ya namna ambavyo viongozi wanatenda namna na namna ambavyo inatakikana watende. Tanzania kama vile Kenya inapigiwa mfano kwa kudumisha utamaduni wa kupokezana madaraka kwa njia tulivu kwa misingi ya kisheria, na mataifa mengine kama vile Malawi, Zambia, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Msumbiji, sierra Leone, Nigeria, Afrika kusini na Ushelisheli pia yanapongezwa kwa kuendeleza utamaduni wa kupokeza madaraka. Viongozi wengine waliosafiri Nairobi kushuhudia utamaduni huu uliowezesha kuapishwa kwa, kwa Rais William Ruto ni pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame, Evarice Ndaishimi wa Uganda, Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, Lazarus Chakwera wa Malawi, waziri mkuu wa Eswatini Clofad Lamini, rais wa Gini Bisau Umar Wembalo, Ravel Wamkalawan wa Ushelisheli, Azalia Suman wa Komoro. Wengine ni Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Emerson Mnagagwa wa Zimbabwe, Salva Kir wa Sudan Kusini, Felipe Nyusi wa Msumbiji na Julius Mada Bio wa Sierra Leon, miongoni mwa wengine. Tofauti na watangulizi wake waliostaafu, Rais Kenyatta ameondoka madarakani katika utawala wake wa miaka kumi akiwa uh, na umri wa miaka sitini umri mdogo katika historia ya Kenya. Je, Nairobi inatoa funzo gani kwa nchi za afrika kutokana na kukabidhiana kwa madaraka kwa njia tulivu? Daktari Hassan Kanenje, mtaalamu wa maswala ya upembe wa Afrika kutoka shirika la Horn Institute, anaeleza: ni funzo kwa viongozi ambao wengine wamekatalia katika mamlaka, hawataki kuondoka, ya kwamba kwaweza kuwa na mabadiliko ya uongozi ya kidemokrasia pasipo nafujo. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Maendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, mwenzangu Patrick Ndwimana anakusomea muktasari wa habari. bei ya mafuta nchini Kenya imepanda kwa kiwango cha juu Alhamisi baada ya serikali mpya kuondoa ruzuku na kuzidisha hali ngumu ya maisha kwa wananchi ambao tayari wanakabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Bunge la Afrika Kusini limeteua jopo huru kubaini iwapo Rais Cyril Ramaphosa anapaswa kufunguliwa mashtaka bungeni kwa madai ya kuficha wizi katika nyumba yake ya kifahari ya shambani. Rais wa Angola Lorenzo Joao Lorenzo aliyeapa kuendeleza mageuzi ya kiuchumi alipokuwa akiapishwa kwa muhula wa pili leo Alhamisi baada ya ushindi wenye utata katika uchaguzi uliofanyika tarehe 24 Agosti. Shirika la kimataifa la fedha IMF Alhamisi limesema kwamba nchi za Afrika zinapaswa kuchukua hatua za tahadhari zikitafakari mageuzi ya kiuchumi wakati huu wa njaa na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika ripoti mpya IMF imesema serikali za Afrika zinakabiliwa na changamoto kubwa katika mazingira ya sera zake za kiuchumi kwa ujumla. Na rais wa Rusia Vladimir Putin amesema anafahamu kwamba jiji Chwing ana wasiwasi wa masuala kadhaa kuhusu hali ya Ukraine.