Tami, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi meri Mgawe. Viongozi wa chama cha Waislamu wenye msimamo mkali cha upinzani Enakda, rashid Ganauchi na ali Ralayeth wameitwa kuhojiwa na polisi Jumatatu huko Tunisia kwa tuhuma za kutuma wanamgambo wa, wa jihadi nchini Siria. Viongozi wa chama wameliambia shirika la habari la Reuters jana kwa njia ya simu. Ganauchi amesema atafika mbele ya polisi Jumatatu, akiongeza kuwa hajui sababu ya kuitwa. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema waziri anayeshughulika na, na masuala ya usalama wa Rasha Nikolai Patrushev atafanya mashauriano ya kiusalama na mikutano katika ziara yake ya siku mbili nchini China kuanzia Jumapili. Patrushev atashiriki katika mkutano wa kumi na saba wa mashauriano ya kimkakati usalama ya China na Rasha na mkutano wa saba wa ushirikiano wa usalama katika ziara yake, wizara ya mambo ya nje imesema katika taarifa iliyotolewa kwenye tovuti yao Jumapili. Mkutano huo unakuja baada ya rais wa China Xi Jinping na mshirika wake wa karibu Vladimir Putin kufanya mazungumzo ya ana kwa ana huko Uzbekistan Alhamisi, ambao ni wa kwanza tangu kuanza vita vya Ukraine. Vita vya Ukraine vimesababisha vita vya Rusia nchini Ukraine vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kupelekea mgogoro wa uchumi na kuzuka kwa ongezeko la bei ya chakula na nishati baada ya kuwepo uhasama mkubwa baina ya Mosco na nchi za magharibi. Mosco imeita vita vya ukraine ni operesheni yake maalumu. Wizara ya miundombinu ya Ukrain imesema jumla meli 165 zikiwa na tani milioni 3.7 za nafaka zimeondoka Ukraine chini ya makubaliano baina ya Umoja wa Mataifa na Uturuki yaliyofanyika kuondoa vizuizi katika bandari ya Ukrain kusafirisha mizigo yake wizara hiyo imesema meli kumi zikiwa na tani laki moja na sitini na tisa na mia tatu za bidhaa za kilimo zitaondoka pia leo. Usafirishaji wa nafaka nje ya Ukrain ukiwa baada ya Rasha kuingilia kijeshi nchi hiyo na kuweka vizuizi katika bandari zake hali iliyosababisha mgogoro wa chakula hasa katika nchi za afrika na mashariki ya kati ukrani ambayo ni mzalishaji mkubwa na muuzaji wa chakula nje ilikuwa inasafirisha hadi tani milioni sita kwa mwezi kabla ya vita unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Rais wa Marekani Joe Biden na mkewe leo wanatoa heshima zao za mwisho katika jeneza la hayati Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza mjini London, akiungana na maelfu ya watu waliokusanyika kutoa heshima zao za mwisho tangu kifo cha malkia huyo. Baadaye Biden atakutana na mfalme Charles na viongozi wengine wa dunia na kifalme kabla mazishi ya kitaifa ya Elizabeth yatakayofanyika Jumaatatu. Mwili wa malkia Elizabeth umelazwa katika jumba la kihistoria la Westminster tangu Jumatano na watu kutoka maeneo yote duniani wamefurika wakiwa na hisia tofauti tofauti kuaga mwili wake hadi majira ya usiku. Katika ujumbe wake, Biden amesema wasifu wa malkia utaendelea kukumbukwa kwa kiasi kikubwa katika historia ya Uingereza na dunia. Malkia alifariki Septemba 8 akiwa na umri wa miaka 96. Kukatika umeme nchini Afrika kusini kunaweza kusimalizike kwa mwaka mmoja, kampuni ya Eskom imesema. Kampuni hiyo ambayo inasambaza umeme kwa asilimia 90 nchini humo imetaabika kufikia uhitaji wa umeme Afrika kusini kwa mwongo mmoja. Mipango ya serikali kumaliza matukio ya mgao na kukatika umeme inaweza kukamilika angalau baada ya mwaka mmoja ili matokeo mazuri yaweze kuonekana, amesema hayo mkurugenzi wa juu wa Eskom. Licha ya rais Siril Ramafosa kuahidi hatua mpya za kukabiliana na mzozo wa nishati nchini Afrika Kusini, lakini bado inaonekana kwamba taifa hilo lenye viwanda vingi litaendelea kukabiliwa na tatizo la umeme kwa takriban mwaka mmoja. Kampuni hiyo ya serikali ya Eskom imekata umeme kwa kiasi kikubwa wiki iliyopita na inatarajiwa kufanya hivyo tena wiki hii. Mkurugenzi mkuu wa masuala ya operesheni wa Escom Bwana Jan Obeholzer alisema kuna mipango mingi inayotakiwa kufanyiwa kazi, ingawa itachukua muda kuitekeleza. Amesema hadi sasa Escom imetumia dola milioni 451 kwa ajili ya mafuta ya dizeli kwa ajili ya kufanya operesheni za jenereta. Hiyo ni zaidi ya bajeti iliyokuwepo, hali inayozua wasiwasi mkubwa. Mkutano mkuu wa kila mwaka wa viongozi kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaanza wiki ijayo ukigubukwa na mazishi ya Malkia Elizabeth wa na wakati vita vya Ukraine vikielekea kuingia katika kipindi ambacho kinaweza uh, kuwa muhimu sana karibu mkuu wa UN Antonio Guterres hatahudhuria mazishi ya malkia ili aweze kuwepo New York kusimamia mkutano wa viongozi kuhusu elimu Jumatatu wiki hii. Wiki hii baada ya hapo atahudhuria ufunguzi wa mjadala wa kila mwaka Jumanne asubuhi, akiwaambia waandishi itakuwa ni muhali yeye hatokuwepo katika majadiliano hayo. Rais wa Marekani Joe Biden, ambaye ndiye kiongozi mwenyeji, kwa kawaida atakuwa mkuu wa nchi wa pili kulihutubia baraza hilo Jumanne, lakini kwa kuwa atakuwa anahudhuria mazishi ya Elizabeth Jumatatu, maafisa wa Marekani wanasema siku ya kutoa hotuba yake imebadilishwa hadi Jumatano. Wote rais wa Rusia Vladimir Putin na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski hawatahudhuria mkutano mjini New York, lakini juu ya hivyo mvutano wao utatawala kwenye agenda ya mkutano wa mwaka huu. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari. aji mahala popote pale unaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki na moja kwa moja. Basi, bila ya kupoteza wakati anayetufungulia kipindi siku ya leo ni Ngalama Maluta wa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania, ambapo yeye anasema salamu zake ziende kwa Sawaya Mkuba, Shegembe Emmanuel Charles Masai Sayenda, Magesha, Kabanzi Jean, Mkuu, Shilinde, Daudi Nkuba, Simon Shaur, Nazael Madede, Denis Mganyizi, Deus Ngaya, Pasco Lucas, Chambi Kasore, Luhindukira na Mashaka Esther Sahani. Ujumbe unasema VOA, Mko juu kabisa. Asante sana Ngalama Maluta kwa ujumbe wako huo na salamu ambazo amezituma kwa wapendwa wako vilevile. Vile nakamata kadi kutoka kwa Kashishi Bulige, yeye anapatikana Kahama nchini Tanzania, yeye anajiita ni waziri wa shida na mipango ya ghafla. Sali Bunzali Sali, umesalimiwa siku ya leo, salamu zako nasema pia wewe ziende kwa mchana, jei mchana, mashaka sube Maliam Lute Magula, salamu ziende kwa Salome Daniel Elias, salamu ziende kwa King Majuto, salamu ziende kwa Gorigota Magabe, salamu ziende kwa Mpelwa Sekela, salamu ziende kwa Rutahi wa Busisi, mzee Joseph Sindano, fikiri Dario Pokea salamu pia mwalimu Kennedy Mpemba Kashinje, mjomba wa watu, pamoja na Majali wa Bususu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Kashishi Bulige kutoka Kahama nchini Tanzania. Ujumbe anasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Baada ya kusoma ujumbe huo hivi sasa, basi tupate wimbo kutoka kwa RL Ways, anakuambia La Vida Loca, Ways on the way. kutoka hapa Washington DC, katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Masanja Kuyanja, wewe unataka salamu zako ziende kwa Baraka Maganga, mzee wa Sora pale Isaka, Magufuri jikono jandama apokee salamu. Tina Matelula, pokea salamu. Kawawa Edward, Mwalimu James Katia, Joel Bulima, Fuso wafuso na wengine wote wanaosikiliza salamu na muziki hivi sasa. Pokeeni salamu vile vile. Ujumbe umeandika, jamani salamu niyo sehemu pekee ya kusalimiana na kujuliana hali kupitia VOA. Huyu ni Masanja Kuyanja, anapatikana wapi kule? Amesema anapatikana nchini Tanzania, lakini hajaeleza ni eneo gani. Baada ya kusoma basi salamu za Masanja Kuyanja, hivi sasa nakuita wewe Nazareth Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea, Tanzania. Habari gani, mtangazaji wa zamu? Ah, habari yangu ni nzuri. Nazareth Mwakipembe, habari ya kwako hapo Kiwira Tukuyu? Bila shaka unaendelea salama, hali ya hewa ni nzuri. Nashukuru sana kwa kuni julia hali hapa studio. Baada ya kusema haya, sasa basi Nazareth, nasoma salamu zako ziende kwa Fojei Mwamloka, Nelsiobela, Kanuti Liambo, Tina Matelula, Tunza Godfrey Mwakapenda, salamu ziende kwa Majali wa Bususu, salamu ziende kwa Kona Isi Kiejo, Kurwa Maganga Rutahiwa Rutahiwa, salamu ziende kwa Shilo Gile l Mmesalimiwa nyote nyinyi na Nazareth Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea nchini Tanzania. Na kuita wewe Charles Jumanne fundi simu, sikuiti uje hapa studio la hasha, papo hapo ulipo. Shukrani sana kwa kutega sikio kusikiliza kipindi cha salamu na muziki cha VOA Swahili. Basi wewe Charles Jumanne, salamu zako nazisoma ziende kwa Charles Mjeshi, salamu ziende kwa Njile Oswago, salamu ziende kwa Fitina Paul, salamu ziende kwa Jei Vumi Lalata Mashaka Nkonole, salamu ziende kwa Hasan Kajumulo, salamu ziende kwa Jafari Kopo vilevile wamemsalimia vile Evelina Mlope. Salamu ziende kwa James mzalendo na Pasco Lucas. Ujumbe unasema, jamani, nawatakia siku njema mahala popote pale mnaposikiliza salamu zenu zikisoma hivi sasa kutoka VOA Swahili. Basi baada ya kusoma salamu hizo, naona basi ushirikiano wa Papa Wemba na Diamond Platinum wanakuja na kibao murwa kabisa hichi, wanakuambia shakan poswa Redio yako hivi sasa unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inatangaza kutoka hapa Washington DC. Katika kipindi cha salamu na muziki, naelekea Igunga, Tabora nchini Tanzania kwake Ngusa Mleba. Ngusa, habari za Igunga, Tabora? na salamu zako nasema ziende kwa Abubakar Ngeresi, salamu ziende kwa Saibug, salamu ziende kwa Emmanuel John Machungwa, salamu ziende kwa Sadik John, salamu ziende kwa Mbuga Pita, Abucheyeki Abu Mansula Lenga Chapati, pokea salam salam Bundala Tabu Budole pokea salamu. Doto Kushanga Mkakule wa Mkakule, nyote nyinyi mmesalimiwa na Ngusa Mleba wa Igunga Tabora. Nikiwa bado hapo hapo mkoani Tabora na kuita wewe Kalangaza Selemani, salamu zako nasema ziende kwanza kabisa kwa dada yako Mama Kisihu akiwa hapo hapo Tabora. Salamu unasema ziende kwa watoto, kwanza kabisa kipenzi chako Mwanaisha akiwa hapo Tabora, watoto Mariam akiwa Arusha Mariam kapambwe akiwa Mwanza. Salamu unasema ziende kwa lightness wa Mariam akiwa huko Mwanza, vilevile unasema salamu ziende kwa watoto zako wakubwa, Halima akiwa Dodoma. Salamu pia unasema ziende kwa kaka zako, huyu si mwingine unasema ni Adam akiwa Mwanza, apokee salamu pamoja na Jabiri popote pale alipo, apokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Kala ngaza Selemani, anapatikana Tabora. Basi hivi sasa na kuita Maige Mbona Ntemisemi, mzee wa shikamoo wa, wa Nyamongo, Tarime, Mara, Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Tunza Godfrey. Salamu ziende kwa Filbert Jonathan Kenshambi, Juma Yasin Masanja Kulwa. Salamu ziende kwa Kulwa Mahona na Doto Mahona popote pale walipo, nyote mmetumia salamu na Maige. Mbona Ntemisemi, baada ya kusema hivyo ni wakati wa kupumzisha koo langu hapa studio na kukupa wewe msikilizaji burudani ya muziki. Ni Zuchu akishirikiana na Mboso na kuambia for your love, gala gala. Kweli basi, kabla ya kukamilisha kipindi hiki cha salamu, sina budi kusoma salamu hizi kutoka kwa Mbuga Peter Bucheyeki. Alisema anapatikana wapi? Ni nchini Tanzania huko. Salamu zake anasema ziende kwa mkuu Ishilinde Simon Mashimba, salamu ziende kwa kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, salamu anasema ziende kwa Daudi Nkuba, salamu ziende kwa chinga mwaminifu na Machenji Lupembe, salamu ziende kwa profesa Momogoro. Vilevile anasema salamu ziende kwa Daniel Yona, salamu ziende kwa Emmanuel Charles, salamu ziende kwa MC, salamu ziende kwa Sayenda. Anasema pia watangazaji wote wa VOA Swahili pokeni salamu. Shukrani sana msikilizaji ah, kwa kututumia salamu hizi watangazaji wa VOA Swahili, kwa niaba yao nasema asante sana. Naendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Basi ndiyo unatukamilishia salamu na muziki kwa siku ya leo, na kuacha na kibao hichi, Will Paul anakwambia chokoleti. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC, na uwe na wikima kabisa kipindi cha salamu na muziki ndio kinatupeleka namna hiyo kufikia ukingoni wa matangazo yetu hapa VOA Swahili, lakini kabla ya kuondoka, mimi Meri Mgae nakusomea muktasari wa habari. Viongozi wa chama cha waislamu wenye msimamo mkali cha upinzani Enakda Racheri Ganauchi na ali ra la rayed wa Tunisia wameitwa kuhojiwa na polisi Jumatatu kwa tuhuma za kutuma wanamgambo wa jihadi nchini Syria. Viongozi wa chama wameliambia shirika la habari la Reuters jana kwa njia ya simu, Ganouchu amesema atafika mbele ya polisi Jumatatu, akiongeza kuwa hajui sababu ya kuitwa kwake. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema waziri anayeshughulika na masuala ya usalama wa Russia Nikolai Petrushev atafanya mashauriano ya kiusalama na mikutano katika ziara yake ya siku mbili nchini China kuanzia ya Jumapili wakati huo wizara ya miundombinu ya ukraine imesema jumla ya meli 165 zikiwa na tani milioni 3.7 za nafaka zimeondoka ukraine chini ya makubaliano baina ya umoja wa mataifa na uturuki iliyofikia kuondoa vizuizi katika bandari za ukraine kusafirisha mizigo yake na rais wa marekani joe biden leo atatoa heshima za mwisho katika jeneza la hayati malkia elizabeth wa pili wa uingereza akiwa na mkewe huko mjini london akiungana na maelfu ya watu waliokusanyika kutoa heshima zao za mwisho tangu kifo cha malkia huyo. Mwili wa Malkia Elizabeth umelazwa katika jumba la kihistoria la Westminster tangu Jumaatano, na watu kutoka maeneo yote duniani wamefurika wakiwa na hisia tofauti tofauti kuaga mwili wake hadi majira ya usiku. Katika ujumbe wake, Biden amesema wasifu wa malkia utaendelea kukumbukwa kwa kiasi kikubwa katika historia ya Uingereza na dunia. Malki alifariki Septemba 8 akiwa na umri wa miaka 99. Kukatika umeme nchini afrika Kusini kunaweza kusimalizike kwa mwaka mmoja, kampuni ya Eskom imesema. Kampuni hiyo ambayo inasambaza umeme kwa asilimia tisini nchini humo imetaabika kufikia uhitaji wa umeme Afrika Kusini kwa mwongo mmoja. Mipango ya serikali kumaliza matukio ya mgao kukatika umeme inaweza kukamilika angalau mwaka mmoja, ili matokeo mazuri yaweze kuonekana na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31, na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari Nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.