kutoka studio 15 hii ni voa express hivi sasa ni saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa washington dc ambapo ni saa kumi na nusu jioni kule Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ndani ya kipindi cha VOA Express ninakukaribisha wewe msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni takriban dakika 30 ambapo tunaangazia maswala mbalimbali yanayomlenga kijana katika eneo unalohusika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ambapo tukiangalia masuala muhimu kabisa. Suala la kwanza ambalo tutagusia ni kule e, kwenye Umoja wa Mataifa ambapo kuna mfuko unaelezwa kwamba umetoa fedha lukuki kwa ajili ya kusaidia masuala yanayohusu HIV E, ama ukimwi kiujumla, na vilevile, tutaangalia e, ripoti moja inaeleza maisha yanazidi kuwa magumu katika mataifa yanayoendelea kutokana na vita vinavyoendelea vya Rusia na Ukraine. Sasa tutataka kujua wajasiria mali wenyewe wanaeleza, je, hili wamelisikia? Moja kwa moja, hali kadhalika tutakuwa na kipengele kile cha swali la leo ambapo tulikuuliza wewe msikilizaji, kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Je, mataifa jirani na Uganda wana paswa kuchukua hatua zozote kutokana na mlipuko wa Ebola. Ni swala ambalo limekuja na maoni lukuku. Vilevile vile tutakuwa na kipengele cha lifestyle, mfumo wa maisha, ambacho kimeandaliwa na Salma Mohamed kutoka kule Mombasa nchini Kenya. Tutaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, tukigusia Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika, pamoja na kukusomea habari muhimu za dunia Nam moja kwa moja basi, tuanze kuangazia eh, ule mfuko ambao umeelezwa kwamba kutoka kule Umoja wa Mataifa mm -hmm. Ukitoa fedha ambazo zinahusiana na maswala la, la HIV na UKIMWI kiujumla ujumla haswa so, ni kwamba uh, mfuko huo wa kimataifa wa kupambana na UKIMWI, kifua kikuu na malaria umepata dola bilioni 14.25 kama ufadhili mpya muhimu baada ya miongo kadhaa ya maendeleo dhidi ya magonjwa hayo ambayo tumeyataja, ambapo bara la Afrika ndilo linaangamia zaidi kutokana na magonjwa haya ya ukimwi na kifua kikuu, basi tuna na tunafahamu kwamba vijana wengi ndio wanaoangamia katika magonjwa kama haya. Moja kwa moja katika laini ya simu tunaye Imani Henrik, yeye ni kijana kutoka jijini Dar es Salaam huko Tanzania. Imani, kwa mtazamo wako, unadhani kwamba kiwango hiki cha fedha kilichowekwa bilioni 14.25 kama ufadhili mpya muhimu, unadhani utasaidia uh, kutokomeza uh, suala zima la maradhi haya ya HIV, TB na malaria barani Afrika? Asante Mkamiti. Uh, kwanza haya magonjwa kama ambavyo umekwisha kusema ni magonjwa ambayo yana uh, effect kubwa kwa nchi zetu huku za Afrika. Kwa hiyo kama zina hizo fedha, hizo fedha za misaada zitatumika uh, ipasavyo katika kupambana na magonjwa haya, nina uhakika kwa asilimia nyingi yatapunguza vifo vingi, sio tu kwa sisi vijana, hata kwa watoto pia. Lakini pia nadhani zitaegemezwa eh, katika pia kutoa elimu uh, kwa watu mbalimbali kuhusiana na namna gani wanaweza kujikinga na malaria na kifua kikuu pamoja pia na Ukimwi, lakini kusaidia hasa kwa wale watu wenye Ukimwi labda kupata zile dawa ARV, na hata sahizi tumeona TB tibi inatibika kuweza kupata tiba kwa wale ambao tayari wamekwisha eh, pata magonjwa kama haya. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba msaada huu utakuwa na chachu kubwa sana katika kupunguza vifo lakini pia kwa wale ambao tayari wameshapata, lakini pia kutoa elimu kwa wale ambao bado hawajapata na pengine wako hatarini, ili kuona ni namna gani wanaweza kujikinga, ili sasa tuweze kukikinga kizazi chetu cha sasa na hata kijacho dhidi ya haya magonjwa. Imani, unadhani ni elimu ya njia ipi inayotakiwa kutolewa kwa vijana pamoja na jamii uh, kwa ujumla, ili kuweza kuhakikisha kwamba uh, somo linawafikia namna ya kujikinga na kujilinda na magonjwa haya ya HIV, ukimwi, kifua kikuu, hali kadhalika na malaria. Njia za kutoa elimu Mkamiti ziko nyingi na zinatofautiana kutokana na eh asili ama nature ya eneo ambayo elimu hiyo inakwenda kutolewa. Ukiwa unatoa elimu, kwa mfano maeneo kama ya Dar es Salaam, watu wengi unaweza kuwafikia kwa njia tofauti tofauti, ikiwemo media, ikiwemo uso kwa uso, pamoja hata na mitandao ya kijamii ambayo sasa imeshika hatamu, ikiwa ni njia kuu ya mawasiliano duniani. Kwa hiyo kwa eneo kama la Dar es Salaam njia zote zinaweza kutumika, lakini kuna maeneo ambayo yako mbali na mijini, watu hata hiyo elimu ya kupata kujua matumizi ya mitandao ya kijamii ama kampeni za mitandao ya kijamii kwao ni ngumu, wanatakiwa kufikia kufikiwa kupitia redio eh, le ambazo zinashika maeneo hayo, lakini pia kufuatwa eh, moja kwa moja, lakini eneo jingine muhimu ni maeneo ya vituo vya afya, ambapo huko watu wengi wanakuwepo. kwa kama mtu hajasikiliza redio ama TV, ama kutazama runinga ama hawezi kutumia mitandao ya kijamii, nadhani ni vizuri pia elimu hizi zikafikiwa kwenye maeneo ya mahospitali, ambapo pia watu wengi wanakwenda, lakini hata mashuleni na vyuo vikuu, ambapo ndiko vijana wengi na watoto wapo, elimu hizi zinaweza Eh, kufikiwa kwa kwa kwa kiwango kikubwa kwa sababu ni maeneo ambayo yana mkusanyiko watu wengi, lakini pia nadhani tunaweza kutumia kutupia jicho hata maeneo ya nyumba za ibada, makanisani, misikitini na hata katika mikutano. Elimu hizi zinaweza kuwekewa mpango mkakati ili ziweze kuyafikia haya makundi kwa wakati. Shukrani sana Imani Hendrik kwa maoni na mtazamo wako kuhusiana na swala zima hili la mfuko wa kimataifa wa kupambana na UKIMWI, kifua kikuu na malaria ambao umepata dola bilioni 14.25 zilizoelezewa uh, jana katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa katika jiji la New York hapa Marekani, ambapo rais wa Marekani Joe Biden alikuwa mwenyeji wa mkutano huo, na amesema kwamba huu ni uwekezaji ambao utaokoa maisha mengine milioni 20, kupunguza vifo vya magonjwa haya kwa asilimia 64 katika kipindi cha miaka minne ijayo. Haya basi, msikilizaji, ndiyo mambo hayo eh, kama ulikuwa hujui sasa unajua. Eh, Reivani akiwa na Banaba wanakuambia mzuri taratibu kabisa ndani mm, ya VOA Express. Usishangae kwamba mi ni mzuri Mwenyezi Mungu ndo kaniumba hivyo maanake, reva hapo anasema hii, ai mama, mbona we mzuri? <laughs> <laughs> aliyekupa wewe ndio amenipa mimi vilevile vile. Kwa hiyo tumshukuru. Naam, tunasonga mbele katika matangazo ya VOA Express, na kama tulivyokuwa tumegusia yale ambayo yanaendelea kujitokeza katika mkutano mkuu E, wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. E, kuna mengine ambayo yanaendelea ya kidunia. Moja ya ripoti ambazo zimetoka lakini haijatokana na mkutano huo, uh, imeeleza kwamba hali ya maisha inazidi kuwa ngumu katika mataifa yanayoendelea na wanaoathirika zaidi hasa ni vijana ambao hawapo katika ajira rasmi, wapo katika biashara ndogo ndogo ambazo zile si za lazima na kile ambacho amekizungumza uh, kutokana na mdororo wa uchumi, watu wengi kipato chao kimepungua, na hivyo uwezo wa kununua bidhaa mbalimbali umepungua kwa kiwango kikubwa. Sasa hapa tunaenda kujua, je, hili linaathiri vijana moja kwa moja? E, na kama linaathiri kwa kiwango gani? Na je wanaliona au ni yale tu maandiko E, na kelele kwa namna mara nyingine za wanasiasa. Sasa hapa nimezungumza na Zena Yusuf Muhammed maarufu kabisa kama Shilole, huyu ni mwanamuziki mm -hmm, ni muigizaji lakini, kikubwa zaidi ni sahivi, ni anajulikana sana kwa ujasiri wa mali na ana mgahawa wake mkubwa sana unaitwa Shishi Food ambao uko jijini Dar es Salaam pale na kule makao makuu ya Tanzania Dodoma Nikataka kujua kama yeye mmoja kati ya watu ambao wanafanya hizi biashara, kijana, maanake ana miaka 34, tu kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo katika mitandao mbalimbali. Sasa kile ambacho kipo kwa namna moja na nyingine, hili yeye limemwathiri vipi? Na hapa ndio nimeongea naye. Shilole, mtueleze wewe, inakuathiri vipi hiki kitu? Of course lazima itakuwa imeathiri kwa sababu uh, Ukraini ni, ni taifa kubwa, inatoa bidhaa nyingi ambazo wananchi hasa so Afrika tunazohitaji. Ndo maana umeweza kuona hata mafuta yalipanda bei, vitu vingi. Mafuta yakipanda bei, namaana kila kitu kinazidi kupanda bei, kwa hata sisi huku. Uh, uchumi wetu ulishuka vile vile, na sisi wajasiriamali pia mambo akaanza kuwa magumu. Uh, kwa kweli umeathiri kiasi kia fulani kikubwa sana. Moja kwa moja, labda wewe binafsi, uh, kuna maswala ambayo umeaona moja kwa moja, utupe uh, uzoefu wako ambayo unaweza ukasema kwamba haya, unaamini kabisa ni kwa sababu ya vita vya Ukraine. Yes, ni kweli, kwa sababu niliona hata katika nchi yetu kuna baadhi ya vitu vime, yani kuna watu walikuwa wanashindwa, um, mtu anakutokana na uchumi wa maisha, mtu anaweza kawa na elfu ishirini lakini, akifikiria lita ya mafuta shilingi elfu tatu mia tano kwa hiyo anaanza, mtu mwingine anapaki gari yake, anaanza kutumia ana, labda anaweza kupanda daladala, kupunguza ukali wa maisha. Uh, well, umeathiri sehemu nyingi sana, binafsi yangu mi pia uliniathiri vile vile. Labda ungetupa uzoefu wewe, ulikuathiri vipi? Labda kwa, mi umeniathiri kwa sababu umeniathiri okay, sehemu nyingi. Bidhaa zangu pia ndizokuwa tunanunua zilipanda bei, kuanzia hadi vyakula vilipanda bei kutoka kununua mchele kilo elfu e, mbili mia mbili au elfu mbili mpaka saizi elfu mbili mia, mia tano mia sita mpaka elfu tatu. Mtu ukimwambia anakwambia mafuta amepanda bei kwao, kija yaani kila engo ni mafuta Asante sana Shishi, kama unavyofahamika huko jijini Dar es Salaam, Tanzania na kwingineko. Jina halisi ni Zuena, huyu anaitwa Zuena Muhamed ana maarufu kabisa kama Shilole. Ndio mambo hayo, anayekwambia kwamba bwana yeye imemwathiri, anakwambia of course imemwathiri. Unajua Shilole. mm -hmm, sikutaka kabisa kuweka Kiswanglish manake ningekoma <laughs> ningekoma kabisa. Basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika uh, habari za dunia. Mahakama ya uhalifu wa kivita ya Kamaruj inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ilitoa hukumu yake ya mwisho leo alhamis ikiidhinisha hukumu ya mauaji ya kimbari na kifungo cha maisha kilichopewa kiongozi wa mwisho wa utawala huo aliye hai. Mahakama hiyo ilikuwa ikitoa uamuzi kutokana na ombi la kukata rufaa ya Q Sampan, mkuu wa nchi kwa utawala wa kikomunisti uliosababisha mauaji, ambao ulifuta karibu robo ya idadi ya watu Kambodia chini ya miaka minne katika miaka 1970. Raia wengi wa Urusi wamekimbilia kuhifadhi tiketi za njia moja nje ya nchi baada ya Rais Vladimir Putin kuamuru uhamasishaji wa sehemu ya wanajeshi wa akiba kwa ajili ya vita vya vi Ukraine. Waziri wa Ulinzi wa Urusi, Sergei Shoigu alisema katika mahojiano na televisheni kwamba wanajeshi laki tatu wa akiba wenye uzoefu husika wa mapigano na huduma watahamishwa awali. Bei ya tiketi ilipanda huku kukiwa na hofu kwamba mipaka ya Urusi inaweza kufungwa hivi karibuni au kwamba Putin anaweza kutangaza uhamasishaji wa jumla. Waziri wa zamani wa sheria wa China anakabiliwa na kifungo cha maisha jela baada ya mahakama kubadili hukumu yake ya kifo siku Elhamis, kwa kupokea hongo na kuvunja sheria. Mahakama ya wananchi katika mji wa Changchun imetoa taarifa inayoeleza kwamba hukumu ya kifo ya Fu Zenghua itabadilishwa na kuwa kifungo cha maisha baada ya kusitishwa kwa miaka miwili. Hukumu hiyo dhidi ya afisa wa juu ambayo ni sehemu ya kampeni kubwa ya kupambana na ufisadi inatolewa wiki tatu tu kabla ya mkutano muhimu wa kisiasa ambapo rais Shi Jinping anatarajiwa kuchaguliwa kwa muhula wa tatu, jambo ambalo halijawahi kutokea nchini humo. Serikali ya Uingereza imethibitisha rasmi Alhamisi kwamba inaondoa marufuku ya uchimbaji gesi nchini Uingereza, ikidai kuwa hatua hiyo itasaidia kuimarisha usalama wa nishati nchini humo huku kukiwa na vita vya Russia nchini Ukraine. Waziri mkuu Liz Truss alitangaza ndani ya siku chache baada ya kuingia madarakani mapema mwezi huu kwamba atabadilisha marufuku ya mwaka 2019 ya kutumia teknolojia yenye utata inayotumiwa kuchimba mafuta na gesi kutoka kwenye mwamba. Hey, oh, Maua Sama akishirikiana na Hanson anakuambia hiyo kote. mm -hmm, mambo mazuri ndani ya VOA Express ni dakika 30 kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, tunakupatia habari mbalimbali mbali zinazomlenga na kumgusa kijana na jamii katika maisha ya kila siku. Hii ngoma mkamiti kibayasi iliwahi kumpeleka ama iliwahi kuwapeleka vijana fulani uh, kule rumande manake, wakati imetoka mm hiyo -hmm. iyokote ilikuwa unacheza mchezo ule, unacheza afu kama unadondoka chini, no yokote. Yokote. Sasa kuna watu wakatupa maburungutu ya fedha mm -hmm. E, alafu kama vile wanazichezea zile hela mm -hmm. na unajua kwa mujibu wa sheria za serikali ya Tanzania sheria za nchi ya Tanzania, Tanzania mm -hmm. kwamba hutakiwi kuchezea ile noti, noti. okay. kwa sababu serikali inasema inatumia ina, ina fedha nyingi sana kuzichapisha eh, mm -hmm. Kwa watu wakapelekwa rumande. Aha. Kwa kosa hilo, maanake walitu walizimwaga kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, uwimbo ulitamba kwelikweli. maua sama huyo, na inatupeleka moja kwa moja kwenye barazani ambapo, kama tulivyokueleza, lazima tuwe na barazani ili tujadiliane mm -hmm. uh, sisi na wewe na tuliangazia je, wasaidizi wa, wa majumbani wanapaswa kupewa mafunzo maalum kabla ya kuajiriwa. Mengi yameelezwa. Basi ngoja nikupe dondoo tu kutoka kwa Nazael Madede. Ameandika mm sio ni haja -hmm. ya wasaidizi wa majumbani kupewa mafunzo maalum kabla ya kuajiriwa, kisa na maana, mimi na wewe hatujui. Vedasto Rumani yeye eh, ayuko ye, tofauti kidogo, anasema ndiyo, lazima wafanye hivyo ili waweze kuwa na nidhamu endelevu end na wawe na uweledi eh, eh, kwani wanasema, <laughs> nidhamu endelevu. Kwani hawa watu huwa wakiajiriwa mm, ni vigezo gani? Labda nikuulize wewe, wanaangaliwa eh, wanaangalia uchapaji uchapaji kazi eh, eh, vilevile nidhamu. So mwajiri anamwambia eh, labda kaka, fanya hivi au dada, fanya hivi, anakwambia mi nimechoka, au kwamba sitaki taki eh, na vitu kama hivyo Laki, au hawajibiki majukumu yake. Lakini idi yao wafanyakazi wa ndani huwa wanafanya kazi usiku na mchana, au huwa wanafanya kazi kama binadamu mwingine wa kawaida masaa nane alafu unapumzika? Inakuwaje hapo? Inategeme, inategemea sasa kama mwajiri kazi zake za usiku kabisa za usiku usiku, mm. a, inabidi vilevile vile, bibi ya mchana ndo awajibike sana, lakini kama kazi zake za mchana, unaweza kukuta usiku wanawajibika kwa hiyo inategemea na mwajiri mwenyewe anatakaje? <laughs> <laughs> <laughs> Lakini ngoja nisome ujumbe wa mwisho wa Deusinga Ngaya Lugandu kabla ya kwenda kwenye laini ya simu. Yeye ameandika ni vyema mfanyakazi wa ndani akapatiwa mafunzo kabla ya kuajiriwa. Sasa basi, uh -huh. kwenye laini ya simu tunaambiwa tunaye nani, Constantin msikilizaji wetu huyo. Constantin, hebu tueleze wewe unaonaje? Je, wasaidizi wa majumbani wanapaswa kupewa mafunzo maalum kabla ya kuajiriwa? Naam, naam, kama ni hivyo kicha tambulishwa ene Kosantini kutoka ingini Serengeti. Binafsi mi naona wafanyakazi wa ndani wanatakiwa kupatiwa mafunzo kutokana na na, na, na ukweli kwamba hawa watu wana wana wajibu mkubwa wa kulea kwa mfano watoto na na familia kwa ujumla. Wasipopatiwa tunategemea unaweza wakafanya vitu ambavyo ni kinyume na kuhatarisha afya kwa jumla ya wanafamilia wote. Kwa hiyo mafunzo kimsingi ni lazima wapatiwe, kinyume na familia nyingi zinavyofanya. Unachukua tu watu kutoka kijijini, unampa kazi hiyo, ni hatari kwa hiyo, mafunzo ni lazima wapatiwe. Lakini Konstantin, kwa mtazamo wako, unadhani wale ambao wanawaajiri wafanyakazi wa ndani wanawaajiri waajiri uh, mahsusi kwa ajili ya kulea watoto wao, au wanawaajiri kwa ajili ya kulea watoto na familia iliyoko ndani humo, nikimaanisha baba, mama na pengine watu wazima wengine walioko ndani ya nyumba? Sijakusikia Konstantin. Nasema yes, uh, waajiri hawa wanavo waajiri wafanyakazi wa ndani. Uh, lengo lao huwa hasa ni kwa ajili ya kukaa kuwahudumia watoto wao wadogo au mfanyakazi wa ndani anaajiriwa kwa vyote viwili kuhudumia watoto walioko ndani wadogo pamoja na wazazi wao, nikimaanisha watu wazima waliopo ndani ya nyumba. Mimi e, ninavyofahamu ama ukweli e, sana sana kutoka Afrika, Tanzania. E, manajiri, familia nyingi e, za Kiafrika ya Tanzania sana sana wanaajiri dumuni kubwa ni kukuisaidisha familia. Unakuta labda wazazi hawa sana sana wanaajiri unakuta ni wafanyakazi e, labda ajiri e, ili wawe wanamwachia huyo mtoto naam. Asante uh, sana, Constantin asante sana Constantin kwa hayo maoni, na moja kwa moja tunasonga mbele na tusikilize wimbo wake, si mwingine eh, Zaro Classic anakuambia love L-O-V-E, love love <mimitation> Haya, mambo ya love mm -hmm, mambo ya love na moja kwa moja tunaelekea kwenye mambo ya lifestyle, mtindo wa maisha eh? mm -hmm. Na kupitia shirika alilolianzisha kwa jina la Motivation Talks For Youth MTY, uh, Salma Abdul Latif Yusuf mwenye umri wa miaka 25 anaendeleza uh, programu za vijana kwa kusudi la kuwapa motisha ya kujiendeleza E, katika taaluma e, huyu kijana ambaye anachangia maendeleo ya jamii e, kwa kuwatia moyo vijana waliokosa matumaini. Tumsikilize hapa. Tunahusika na vijana na kuwapa vijana mutisha katika maisha, kwa vipindi tofauti kama uongozi, ubunifu, kufungua biashara na pia kujijenga wao wenyewe, personal development na kila mwaka tuna program tofauti tofauti, na kila Disemba tuna program moja ambayo ni kubwa inaitwa Student Success Program ambayo inaleta vijana 500 na zaidi Uh, kuja pamoja katika ukumbi na kuwafundisha na waweza kujifundisha kutokana na wataalamu tofauti tofauti wanaotoka nchi zingine ambao wanawaelezea kuhusu mambo ama mada ambayo tunaona ni muhimu sana kwa vijana. Fanikio kubwa zaidi ni kuona vijana ambao wamekuja katika programu zetu na kuona mwanzo wamekosa tamaa kabisa katika maisha, kuwaona wana mwenendo fulani ama kuona kwamba wanabadilika. Hiyo ni kitu ambacho chanifurahisha sana. Muone kijana labda alikuwa hawezi hata kuzungumza mbele za watu; sasa ana kuzungumza mbele za watu, kijana ambaye labda alikuwa kuna suicidal thoughts, lakini sasa kuambie, mi nafikiria ya maisha yangu, mi nafikiria ya kujijenga, mtu afungue biashara. Hiyo nafikiri ndio inatija kubwa, manake ukiweza ku save mtu mmoja tu ni kama umeweza ku save dunia nzima. Kazi ya kuinua vijana especially vijana, isakuwa pia ni watu ambao wana ulemavu, wanawake ama watu katika nyanja tofauti tofauti ambazo wanataka ile kusaidiwa from the grassroots. Natazamia kuona kwamba komuniti yangu inaendelea zaidi. Hii ni nitasema ni motisha kwa vijana wengine pia ambao wanasikiza kwamba uhitaji kuwa miaka thelathini ama miaka arobaini kuleta maendeleo katika maisha ya watu wa ama maisha yako we mwenyewe. Ukiwa hata miaka kumi na nane, kumi na saba, ukiwa una ile motisha na ile ari ya kubadilisha, unaweza kusaidia na pesa pia. Iwezi kuwa pingamizi, mimi pia sikuwa na pesa. Unajifungua tu na Mungu mwenyewe anakutafutilia mbinu tofauti za wewe kujiendeleza, na kila ukifanya bidii Mungu atakutolea tu sababu na wewe bidii yako ijiendeleze na jamii yako iweze kufurahi kwa ile natija ama matunda ambao umewapatia. Shukrani sana Salma Abdulatif Yusuf kutoka kule Mombasa nchini Kenya, ukielezea kile ambacho unafanya ili kuwahamasisha vijana wenzio waweze kupata motisha kujiendeleza katika taaluma tofauti tofauti. Tunazidi kusonga mbele ndani ya VOA Express, muda nao unakimbia kweli kweli. Hebu tuangalie yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Id Ligongo, katika peruzi zako hizo, wapi tunaanzia kwa wakati huu? Uh, kwa kuperuzi mimi naanzia eh, ulimwenguni kiujumla eh, kwa sababu hii ni wiki ile ya michuano ama michezo ya kirafiki katika soka kwa timu mbalimbali mbali za taifa, lakini linalozungumzwa sana, najua kumekuwa kuna mjadala mkubwa baina ya mchezaji wa Kamerun, eh, na timu ya taifa ya Brazil ambao wanatarajiwa kukumbana vilevile hata kwenye kombe la dunia. Sasa kile ambacho kinazungumza, huyu mchezaji anaitwa mosa Moses ama Abubakar alizungumza, aliyezungumza kwamba Brazil ni kama vile timu fulani mchekea mchekea hivi. Kwa hiyo wiki nzima hii watu wamekuwa wanazungumza wakionyesha picha mbalimbali za timu ya taifa ya Brazil na kusema kwamba je, kweli e, bwana Moses, hii kweli hii kweli unaweza ukatuambia hii timu ni mchekea mchekea? Kwa hiyo watu wamekuwa wakijadili na kumshutumu sana vikali mchezaji huyo wa Cameroon. Haya basi, kwa upande wangu mimi nachoona hapa kinazungumziwa ni kuhusiana na mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko mjini New York nchini Marekani ambapo viongozi mbalimbali mbali wa dunia wanakutana kujadiliana masuala mbalimbali ambapo yanaangazia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa, ajira, na mengineyo ambapo inaelezwa kwamba bara la Afrika ni namna gani tunaweza kujikwamua wenyewe bila ya kungoja usaidizi kutoka katika mataifa mengine. Haya, huyu mwingine naye tena anaitwa Henrico ameandika, magonjwa yanaanzia mataifa mengine, lakini hatimaye utaona pia yanakuja kuambiwa ni ya bara la Afrika. Enyi viongozi, zungumzeni, tujue ni namna gani bara la Afrika nalo linaweza kujisimamia lenyewe. Haya basi, sisi e, tusonge mbele. Hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika swali la leo, ambapo e, tumeuliza je, mataifa jirani na Uganda wanapaswa kuchukua hatua wa zozote kutokana na mlipuko wa Ebola? Maanake hii mm-hmm. hali sasa imeanza kutisha, imekuwa kule nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivi sasa Uganda wanasema Ebola hii E, iko tofauti kidogo na ile ya DRC lakini yenyewe asili yake ni kule Sudan. Sasa Doto Mahuna mm -hmm. anasema hakika mataifa hayo yanatakiwa kuchukua tahadhari juu ya kujikinga na magonjwa kama haya ya mlipuko. Enric yeye anasema wanatakiwa kuchukua tahadhari kubwa sana tu na wanahitaji pia kujilinda na hali ya milipuko ya Ebola hasa wale waliopo jirani na misitu mikubwa. Mugeni David anasema ndiyo, tahadhari zichukuliwe haraka sana hasa hapa mpakani mwa Kenya na Uganda. Aimabo Ruhundikira anasema wanapaswa kujihadhari kwa kunawa mara kwa mara na kujiepusha na wagonjwa wa Ebola. Haya ndio maoni machache ambayo tulikuwa tumekusanyia wewe msikilizaji, katika kipindi hiki cha VOA Express kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka hii Jumaa, kutoka hapa studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Basi hatuna la ziada tunaona ndio tumefikia ukingoni mm -hmm, kwani mwisho wa VOE Express leo ndio mwanzo wa maandalizi ya VOE Express hapo kesho, saa kumi alasiri, kumi alasiri, kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, muda wote wa dakika hizi 30, ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana. Mimi naitwa Idi Ligongo, ambapo mzalishaji wa matangazo haya yaliyokufikia mubashara alikuwa anaitwa Saida Hamdun, msimamizi ni Sande Shomari. Tunakutakia jioni njema, popote pale unaposikiliza VOA Express. Kwa moto baridi figande, kama rubani gande <tipa>