hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Mwanajeshi mmoja aliwawa na takriban wengine sita kujeruhiwa nchini Somalia siku ya Jumapili, wakati mshambuliaji wa kujitoa muhanga alijilipua katika kambi ya kijeshi magharibi mwa mji mkuu Mogadishu, mwanajeshi na mfanyakazi wa hospitali waliambia Reuters. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga alivaa sare za kijeshi na kujiunga na wenzake wengine walipokuwa wakiingia kwenye kambi ya kijeshi mapema Jumapili, kabla ya kulipua vilipuzi Kapteni Aden Omar, mwanajeshi katika kituo hicho aliyeambia Reuters, aliongeza kusema kwamba tulipoteza askari mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa. Mlipwaji alijilipua kwenye kituo cha ukaguzi. Muuguzi mmoja wa hospitali ya Madina mjini Mogadishu alisema kuwa wamepokea mwanajeshi mmoja aliyefariki dunia na wengine sita ambao walijeruhiwa. Haijabainika mara moja ni nani aliyetekeleza shambulio hilo. Tume ya uchaguzi ya jimbo lilojitenga la Somalia la Somaliland imetangaza leo kwamba itaahirisha uchaguzi wake wa rais hadi mwaka ujao baada ya kufanya mwezi Novemba, wakati mhulo wa rais aliyeko madarakani utakapomalizika. Tume ya uchaguzi ya jimbo lilojitenga la Somalia la Somaliland imesema kwamba mwezi Agosti maandamano lilasababisha mauaji yalizuka katika jimbo hilo ambapo waandamanaji walitaka uchaguzi ufanyike mwezi Novemba, wakati ukiwa na dhana kwamba rais Muse Bihi Abdi alitaka kuchelewesha uchaguzi ili kuongeza muda wake madarakani. Uchaguzi sasa utafanyika katika miezi tisa baada ya kwanza Oktoba hadi Julai ijayo kwa sababu tarehe iliyopangwa ya sasa ya Novemba 13 haiwezi kufanyika kutokana na muda maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waitaliano wanapiga kura katika uchaguzi wa kitaifa ambao unafanyika wakati muhimu kwa bara la Ulaya. Kuongeza gharama ya nishati iliyosababishwa kiasi kikubwa na vita nchini Ukraine kumesababisha wamiliki na waajiri wa nyumba pamoja na wafanya biashara kuwa na hofu kwamba hawataweza kugharamia bili za taa na joto majumbani wakati wa msimu wa baridi. Upigaji kura wa leo Jumaapili kwa ajili ya bunge la Italia unaweza kupelekea kuundwa kwa serikali ya kwanza ya kitaifa inayoongozwa na mrengo mkali wa kulia tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Utafiti wa maoni unaonyesha kuwa Georgia Meloni na chama chake cha Brothers of Italy enye mizizi yake ya kifashisti mamboleo wanaweza kupata kura nyingi upigaji kura ulifunguliwa saa moja asubuhi na shughuli ya kuhesabu kura zinatarajiwa kwanza muda mfupi baada ya kufungwa kwa vituo vitano saa tano za usiku, na makadirio kulingana na matokeo ya awali yanatazamiwa kutolewa mapema Jumatatu asubuhi. Shirika la fedha la kimataifa IMF lilithibitisha Jumapili kwamba ujumbe wake utatembelea Ghana wiki hii ili kuendelea majadiliano na maafisa wa serikali kuhusu sera na mageuzi ambayo yanaweza kuambatana na mipango ya utoaji mikopo ya IMF. Ghana iliomba IMF mwezi Julai ili kusaidia wakati ilikuwa inakabiliwa na shida ya kulipa madeni yake, huku mamia ya watu waliingia mitaani kupinga matatizo ya kiuchumi. Ujumbe wa IMF ulitembelea nchi hiyo kwa muda mfupi wiki mbili baadaye. Reuters iliripoti wiki iliyopita kwamba timu ya IMF ingezuru Gana wiki hii na katika taarifa yake ya Jumapili imesema ujumbe huo utawasili Jumatatu na kukaa hadi Oktoba saba. Iran imezikemea Uingereza na Norway kutokana na kile ilichodai kuwa ni kuingiliwa kati na kutangaza habari za uhasama kuhusu machafuko makubwa nchini Iran yaliyosababishwa na kifo cha msichana aliyekuwa anashikiliwa na polisi wa maadili ya nchi hiyo kwa kushindwa kuvaa ipasavyo hijabu yake. Shirika la habari la Iran IRNA ilisema Jumapili kwamba wizara ya mambo ya nje ya Iran iliwaita mabalozi wa Uingereza na Norway Jumamosi kuwasilisha madai yao kwa wajumbe hao. Tehran ilitaja tabia ya uhasama ya vyombo vya habari vya lugha ya Kiajemi yenye makao yake mjini London, wakati ikimlalamikia wa diplomasia wa Norway kuhusu msimamo wa kuingilia kati wa spika wa bunge la nchi hiyo ambaye ameeleza uungaji mkono wake kwa waandamanaji kwenye ujumbe wa Twitter. Maandamano alizuka zaidi ya wiki moja iliyopita kote nchini Iran, huku waandamanaji wakikasirishwa na kifo cha mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na miwili wa kikurdi Mahsa Amini. Ni wimbi kubwa la maandamano kutokea dhidi ya serikali katika muda wa miaka mingi. Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa kitaifa wa rais wa Marekani Joe Biden, aliambia kipindi cha This Week cha ABC siku ya Jumapili kwamba maandamano ya Iran yanaonyesha imani iliyoenea kwamba waandamanaji wanastahili utu na haki zao na kwamba Marekani inaunga mkono. Alisema Marekani inaunga mkono watu wanaotetea haki zao. Baadhi ya wanawake wa Iran wa nywele zao hadharani na kuchoma hijabu zao barabarani, huku umati wa watu wenye hasira ukitoa wito wa kuangushwa kwa kiongozi mkuu wa kidini Ayatollah Bora kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho unajua kwamba ni wakati wa kuletea mambo kuhusu muziki na salamu, maanake kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Nimekamata position, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuandamane pamoja takriban dakika 21 za kipindi hiki naona tayari msikilizaji mmefurika kweli kweli kwenye mitandao yetu ya kijamii hasa kwenye Facebook. E, salamu mmetuma kweli kweli. Nafikiri nianze moja kwa moja na huyu Ngusa Mleba, anasema yeye ako kule Igunga, Tabora, Tanzania. Anasema zake salamu ziende kwa Letisia Shilogile, Abubakari Ngeresi, Abu Mansula, Machenji Lupemba, Sai Bugo na vilevile fritina Paulo na njile Oswago, anasema ujumbe kwamba anawakumbusha muendelee kutuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ngalama Maluta anasema yuko kule Isolo Magu, Mwanza, Tanzania. naona Tanzania, bila shaka eh, kama ilivyo ada, mumejitokeza kwa wingi. unasema kwamba ungependa salamu zako eh, ziende kwake mako nyanda na mala Joasa, anasema na unasema pia ungependa zimwendee Emmanuel Charles MC Masai na kadhalika, ungependa kumjulia hali kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru na Daniel Yona na Zail Madede, pamoja nadis, e, e, na dise Ngaya Denis Muganyizi, unamalizia naye Profesa Momogoro, lakini unasema huwezi kuwasahau Simon Shauru, Baba Ombeni pamoja na Mbuga Peter Buchejeki na pekua pekua hapa msikilizaji kwenye mitandao ya kijamii, pale ambapo umetuma salamu hizi, namwona huyu Mico Paulo Nonga, e, akusema yuko wapi, lakini asema hujambo ndugu mtangazaji, usiniweke kando kabisa kwenye mpango huu wa salamu. Na mimi nakwambia E, msikilizaji, siwezi kabisa kuweka kando kwa sababu ndio sababu nimechukua e, salamu zako. Unasema ungependa kuwa sabahi Emmanuel Humba, Amosi Madirisha. E, Madirisha huyo ni jina lake msikilizaji, Madirisha. E, jivumi lalata Paul mpelele hamisi toto la utawambogo e, ide migeto Junior, ngalama maluta prikisi anaeli sambaya nyote mumesalimiwa na Michael Paulo Nonga ambaye hakusema yuko wapi, lakini amesema ni wa klabu kinachojulikana kama Miami social media team. E, lakini naona hapo mwisho pia ameongeza kwamba yuko kule e, katika maeneo ya Tabora, Tanzania. Mwanzalima Nkinda e, unasema kwamba wewe ni mtu mwaminifu kabisa kutoka Ntobo Miatu Simiu nchini Tanzania. Tena nasema zangu salamu ziwafikie Timothy Jamaika akiwa Bariadi, Bahame Bote akiwa Mtobo Miatu Mkuyi, Shilinde Gazugu akiwa Masawa, pamoja na Lenga Chapati akiwa Bariadi. Majina mazito haya e, majina kama Lenga Chapati msikilizaji, e, ni mazito kweli kweli. Daudi Nkumba Eh, Shagembe akiwa Maswa pia amesalimiwa na pamoja na Abubakar Ngeresi akiwa kule mjini Arusha kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania pale, na namalizia naye Samueli Shila mpenda chai akiwa Maswa. Msikilizaji, hizo salamu zake, huyu Mwanzalima Nkinda zinatufikishia ule wakati ambapo unajua, kipindi kama ni salamu na muziki, basi lazima pia tupate kibao cha muziki. Naona tufungue na wimbo wake huyu Bama Boy anasema last last, huyu mwanamuziki kutoka Nigeria. Msikilizaji, anakuangushia vitu namna hii Basi hapo chini kwa chini anaondoka Bama Boy, wimbo ambao ni maarufu kweli kweli. Ameangusha ha vitu hapo, msikilizaji hebu nimpishe sasa niwapishe wale ambao umetuma salamu e, mwagika, zina kweli, kweli. Na zilamwagika zinamiminika kweli namwona. Huyu Sayenda Mabula Magesha Magesha, msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ambaye ana sifa kubwa ya kutuma salamu tena kwa watu wengi. Kwa hivyo nitasoma wachache tu. Sayenda Mabula Magesha anasema kwamba zangu salamu ziwafikie, unasema kwamba uko Geita, Tanzania, ziwafikie wafuatao mke wangu Grace Simon Seni. Nazareth Mwakipembe, Leticia Shilogile, Nyanda Mayala, Julius Masunga, Kayole Ruhindukira, msikilizaji. Na vile vile anatuma salamu, anatuma salamu pamoja na ujumbe, anasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Shukrani sana Sayenda Mabula Magesha kwa ujumbe huo. Joshua mjukuu wa Nila anasema yuko Mkuyuni, Mwanza, Tanzania. Ujambo mtangazaji wa zamu, kwanza kabisa napenda sana kushukuru kukushukuru kwa sababu ya kupata nafasi hii ya kutuma salamu zangu kwa mke wangu kipenzi. Asante sana Joshua mjukuu wa Nila kushukuru idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kusema utuma salamu zako unatuma salamu zako kwa mkeo mpenzi. E, sijui kama umemtaja jina lake hapo. E, lakini unasema mke wangu mpenzi mama yangu kipenzi alafu ukaanza sasa kuwataja majina wengineo, unasema kwake Denis Muganyizi, Mkuji Shilinde Gazungu, Filipo Memba, Vincent Jj Kaji, Maria Bura na vilevile Masanja Kuyanja, msanii wa nyimbo za asili Tanzania, bila kumsahau Filbert Jonathan Shesambi. Msikilizaji anatuma ujumbe pia. Huyu msikilizaji ambaye ametuma salamu hizi, Joshua mjukuu wa Nila, anasema Mungu ni mwema, niwatakie wikendi njema. Bila shaka hizo salamu zimewafikia wale ambao ulikuwa unawalenga. E, msikilizaji huyu Moses Edward Mndela anasema yuko kule Balaga balagadalalu Manyara Tanzania sema zangu salamu kwa Daniel Jona baba Teresia Matikiti Muhamed Jonasi Saidi. Sijui hayo majina yameshikana kweli, kweli. Nisijue ni la nani nilisome, eh, peke yake au niyasome yote pamoja, lakini watajijua. Anasema Muhamed Jonas Saidi Mwanya Mawazo Malemi Wakasekeseke. Haya na Padri Moshi eh, Gerard Mpagama na Michael eh, Solomon Viboy. Nichukue pia salamu zake huyu Abiba binti Suwedi. Hajatuma kwa wengi, lakini anasema zangu salamu ziende kwake Swabira Suwede eh, Amarathi Asimwe Mustafa Nicolas eh, Godi Fredi Kayago na vilevile Mekitarias vile Emosi na Jelika Joseph. Kabla hatuja uh, ingia kwenye kibao kingine cha mziki msikilizaji, namwona huyu eh, Eva Mroso anasema yuko kule Kilimanjaro, asema salamu zangu ziende kwake Daniel Yona baba, Teresia Kasore Ruhindukira, eh, Ruhindukira, leo naona unasalimiwa sana sijui, eh, unaonekana marafiki wengi kweli kweli, na Eliminata Daniel na Mala Joase na vilevile Benjamin Puka pamoja na Paul Mpelele. Ujumbe unasema jumapili njema. Bila shaka wamepokea uh, hizo salamu hao uliowatumia uh, zenyewe. Nimalizie kabla tujasikiliza ngoma nyingine, msikilizaji na kuona wewe Kalabaga mjukuu wa Malangwa Buziku, unasema yuko kule Nyakololwa Bariadi. Salamu zangu ziwafiki wafuatao: Grace Simon, Seni Sayenda, Mabula Magesha, Juma Yasini, Charles Jumanne fundi wa simu, Padri Moshi, Jafari Kopo, Nyanda Mayala, na unamalizia na Lenga Chapati. Chapati pia amesalimiwa kweli kweli leo. E, nafikiri pia marafiki wengi uh, wake ni wengi hapa e, katika kipindi cha Salamu na Muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Msikilizaji nampisha sasa <mucho> Uh, huyu mwanamuziki Marii anasema uh, chokoza. Uh, huyu ni Mary uh, akishirikiana na mwanamuziki kutoka kule Kenya anajulikana uh, kama Avril. Twende kazi, chokoza hey, Maria, Safi kabisa msikilizaji, hapo unasikia ngoma hizo e, zinakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kipindi ni salamu na muziki, huko nami e, BMJ Murithi na kuendesha mpango huu kwa leo. Naona muda unakimbia kweli kweli e, na vile salamu nazo mmetuma kwa wingi e, na naona wengi kabisa mlotuma ni kutokea Tanzania hivi leo e, wenzetu kule Kenya, Uganda, DRC sijui mko wapi, lakini tazisoma tu jinsi ninavyozipata. Uh, huyu Stanley Omcheji huyu anasema yuko Village Market. huku ni Kenya, sasa tumeingia Kenya msikilizaji. Uh, Village Market na fahamu kule eh, jijini, uh, nje kidogo ya mji wa Nairobi, anasema zangu salamu ziwafikie Selfa Omcheji, Alela Omcheji, Ebi Amakoye Robert Mwanzi, Daniel Oyombe, Moffat Liboya pamoja na pia na Boazi Etole. Hakuacha ujumbe lakini bila shaka hizo eh, salamu eh, zinatosha. Rukasi Zabroni anasema yuko Mwanza Tanzania, zangu salamu za kwanza kabisa ziende kwa Namala Joasi, za pili ziende kwa Denisi Muganyisi na vilevile za tatu ziende kwa Mzungu ya Maha salamu zangu za nne ziende kwake mke wangu NSC ya Lukas akiwa Mwanza na ana ujumbe hapa, anasema VOA Swahili nusu ya kuonana. Haya, Bestina Belisesa wa Geita Tanzania anasema zangu salamu ziende kwa mtangazaji wa kipindi hiki cha salamu kwa leo, nami nazipokea kwa mikono miwili. Shukran sana msikilizaji anasema baada ya kumsalimia mtangazaji wa zamu ziende sasa kwa mama yangu Ruth Topias, ee, baba yangu mzee Boaz Balisesa na mwanangu Leonard Emmanuel ana Emmanuel na wadogo zangu Witness Happy Haji na Lemek. Twende kwake huyu Michael Philipo msikilizaji eh, huyu nafikiri ndio atatukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki, anasema anatoka Majiri Manyoni katika eh, mkoa ama maeneo ya zingi, Singida, huko. Anasema zangu salamu ziende kwa majaliwa mashaka wa Iringa, Tanzania, mpilima Filipo na Filipo Memba, Baraka Filipo eh, Jangala Bugumba, Kashinje na vile vile mjomba wangu, ah, au mjomba wa watu, mjomba wa watu baadhi fikiri jina lake hilo na akamalizia na kwamba tuko pamoja. Namaliza kabisa msikilizaji, e, kabla sijakuacha na kibao ambacho nimekuandalia hapa e, na zake salamu. Martin Petro anasema yuko Geita, anasema natuma zangu salamu kwa ndugu zangu wote walioko mkoani Rubavu na Gisenyi nchini Rwanda e, pia ndugu zangu walioko mikoa ya Mwanza, Zanzibari na vilevile Geita nchini Tanzania. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Nafikiri msikilizaji, ujumbe huo ni mwafaka kabisa wa kutufungia kipindi hiki cha salamu na muziki. Takriban dakika kumi na nane zimekatika. Tunaingia kwa mziki wa mwisho na kushukuru wewe uliyepata nafasi ya kutuma salamu na hata na wewe uliozipokea ama uliotumiwa salamu kutoka e, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi kinakwenda hewani kila siku ya Jumapili kama ya leo. Mimi naitwa BMJ Mridhi na kuacha na kibao hiki chake Oxlade kulosa <mulis> eh, huyu ni mwanamziki pia kutoka eh, kule eh, Nigeria. Naona Nigeria leo amevuma kweli kweli, eh, katika kipindi hiki, lakini tusikilize ngoma hiyo, na kutakia kila la heri, eh, wakti ume ambao umesalia ama saa zilizosalia siku ya leo ikamilike. Basi nakutakia kila la heri, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa, na usikose kuendelea kusikiliza vipindi vyetu vingine vyote kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa heri kwa sasa. Asante sana BMJ Muridhi na kipindi hicho cha salamu ndiyo kinakamilika na kutupeleka moja kwa moja. Kabla ya kukamilisha matangazo haya jumapili ya leo, kwanza ni kusomee muktasari wa habari. Mwanajeshi mmoja aliuawa na takriban wengine sita kujeruhiwa nchini Somalia siku apili, wa wa muhanga, ya leo Jumapili wakati mshambuliaji wa kujitoa mhanga alijilipua katika kambi ya kijeshi magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Mwanajeshi na mfanyakazi wa hospitali waliambia Reuters mshambuliaji huyo wa kujitoa mhanga alivaa sare za kijeshi na kujiunga na wenzake wengine walipokuwa wakiingia kwenye kambi ya kijeshi mapema Jumapili kabla ya kulipua vilipuzi. Kapteni Aden Omar, mwanajeshi katika kituo hicho, aliambia Reuters. Tume ya uchaguzi ya jimbo lilojitenga la Somalia la Somaliland imetangaza kwamba itaahirisha uchaguzi wake wa urais hadi mwaka ujao badala ya kufanya uchaguzi mwezi Novemba, wakati muhula wa rais aliyeko madarakani utakapomalizika. Shirika la fedha la kimataifa lilithibitisha jumapili ya leo kwamba timu ya wafanyakazi itatembelea Ghana kwa ajili ya wiki hii kwa ajili ya kuendelea majadiliano na mamlaka kuhusu sera na mageuzi ambayo inaweza kuungwa mkono na mpango wa utoaji wa mikopo wa IMF na wataliano wanapiga kura katika uchaguzi wa kitaifa ambao unafanyika wakati muhimu kwa bara la ulaya wakati ikiongelea kwa gharama ya nishati iliyosababisha kwa kiasi kikubwa na vita nchini Ukraine na kusababisha wamiliki na waajiri wa nyumba pamoja na wafanyabiashara kuwa na hofu kwamba hawataweza kugharamia bili za chana joto majumbani wakati wa msimu huu wa baridi. Teherani itaja tabia ya uhasama vyombo vya habari vya lugha ya kijemi yenye makao yake mjini London wakati ikilalamika kwa aliposia Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.