Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express na msikilizaji karibu katika voa express matangazo yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc ni saa tatu na nusu asubuhi hapa washington ambapo ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki na vilevile ni saa tisa na nusu alasiri kule afrika ya kati katika dakika 30 za VOA Express mimi ni mkamiti kibayasi. Na mimi ni Harrison Kamau, mkamiti, na shukuru sana kurudi tena nikiwa nawe kwenye Express baada ya muda ambapo tulikuwa tunaendesha gurudumu kwenye kipindi cha kumekucha Afrika. Ilikuwa ni alfajiri na mapema, saa 12 saa za Afrika Mashariki, sasa tena nashukuru kwa jioni saa 10:30. Basi kwenye mambo ya mabaadhi tulionao kwenye Express hivi leo ni kwamba tunaangalia, wakati ulimwengu ukiwa tu katika hali ya maadhimisho ya makazi, mambo ambayo yalifanyika hapo jana, basi kuna mengi ambayo yanazungumzwa kuhusiana na makazi kote ulimwenguni na hasa katika eneo la Afrika Mashariki ambalo ni swala tutakalolitazama ndani ya hivi leo. Hali kadhalika kutokana na swala la mabadiliko ya hali ya hewa na mfumo wa maisha, bei ya vyakula imepanda kila mahali, lakini leo tutaenda moja kwa moja kule nchini Tanzania kusikia hali iko vipi, vijana wanazungumza vipi kuhusiana na ongezeko la bei ya chakula limeathiri vipi. Tutakuletea hayo kwa mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express, bila kusahau burudani ya muziki. Tuna kipengele kile cha Barazani ambapo tulikuuliza swali letu kupitia mtandao wetu wa Facebook. Wewe msikilizaji, je, ni methali gani inaendana na maisha yako? Na tuna majibu lukuki, Harrison, basi tutawasomia wasikilizaji wetu, bila kusahau tutakuwa vilevile na swali la leo ambalo pia tuliliandika katika mtandao wetu wa Facebook na tutakusomea maoni ambayo wewe msikilizaji umechangia na ungependa kuyasikia yakisomwa hewani. Lakini moja kwa moja sasa, kweli kabisa, tuende kwenye swala ambalo tumeliguzia hapo mwanzo, ni la siku ya kimataifa ya makazi na ninapotaka tuangalie swala hili, sitaliangalia peke yangu. Mbali kwenye laini ya simu tunaye Mwanaidi Kombo ambaye ni kutoka chama cha wanasheria wanawake huko Tanga nchini Tanzania. Karibu sana kwenye VOA Express na kwanza kabisa nitakuuliza tu, tunapoingia au kuelekea kwenye mwaka wa 2023. makazi yakoje ko, ya nchini Tanzania na Afrika kwa ujumla na hasa kwa vijana Asante uh, maswala mazima ya mabadiliko ya tabia ya nchi kwa kweli bado ni changamoto, lakini pia yameathiri kwa kiasi kikubwa sana kwa Tanzania yetu, lakini kwa Afrika kwa ujumla bado hali haijawa nzuri, kwa sababu bado kuna uchafuzi wa mazingira, lakini pia jitihada za kurekebisha hilo haziko kubwa hivyo, yaani bado watu wanasuasua katika kulirekebisha lazima la mabadiliko ya tabia ya nchi. Naam. Uh, bikombo, jambo ambalo ningetaka kabisa tuangalie kwa kina ni la kuhusiana na makazi na sasa mm, hivi kuna changamoto nyingi uh, miongoni mwa vijana inakuwa kwamba hali ya kupata makazi mema mm, inakuwa ni changamoto kubwa na wakati ulimwengu ukiadhimisha siku ya makazi, je, mm, makazi yakoje miongoni mwa vijana nchini Tanzania? Makazi kama ilivyo inavyosemekana, yenyewe ile ile yenyewe, makazi imekuwa ni changamoto kwa sababu maisha pia yamekuwa magumu, kwa hiyo utapataje makazi wakati wewe mwenyewe pengine hata pesa ya kula ni changamoto, lakini pia namna ambavyo vyakula unavitafuta ni changamoto. Kwa hiyo bado ni changamoto kwa, kwa, kwa, kwa, kwa namna ambavyo vijana wanahangaikia kutafuta riziki ya kila siku, ule mkate wetu wa kila siku kuutafuta imekuwa ni changamoto kubwa kutokana na mabadiliko yote hayo. Kuna jambo ambalo lilitolewa au tamko lililotolewa na rais wa Kenya hapo jana, William Ruto akisema kwamba katika baadhi ya vitongoji duni watatengeneza mfumo ama watabuni mfumo ambapo vijana badala ya kulipa kodi ya kila mwezi, kodi hiyo itaenda kulipa makazi watakaokuwa wakiishi, yani ikiwa kama ile mortgage. Sijui kama unaona kama mpango huu labda ndio kesho ya vijana barani Afrika, ambapo kutakuwa na mifumo ambapo wanalipa kodi lakini kodi yenyewe inaenda kulipa makazi wanayoishi, ili siku moja wamiliki makazi. Unaona kama mfumo huu utasaidia vijana katika siku zijazo. Kwa mfumo huo utasaidia vijana kwa siku zijazo, ukihakika kabisa ni suluhisho. Lakini sasa huyo ni mwenzetu ambaye ni jirani Ruto, ameanza kwa sisi wengine. Kwa Tanzania bado mfumo huo haujaelekeza na hatujaambiwa kama umeanza, kwa hiyo bado itakuwa ni changamoto. Lakini kihakika kabisa, wazo hilo la Mheshimiwa Ruto ni wazo mbadala, lakini ni wazo ambalo ni zuri kwa sababu sasa hivi vijana kipato havitoshelezi kabisa. Kwa hiyo ukisema kile kipato kisaidie kufanya harakati zingine za kuweza kupata makazi yako ya kudumu, inakuwa ni uongo, kwa sababu hela yote inaenda kwenye ee, kutafuta riziki ya kupata chakula kwa siku. Asanti sana B Kombo kwa maoni mema ambayo pia yanatoa matumaini kwa vijana kwamba, uh, huenda kesho ya vijana ikawa inamwangaza mkamiti kutokana au uh, kuelekea hali ya kupata makazi ya kudumu. Ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Asanti sana, uh, mwenzetu Kombo ukiwa Tanga. My sugar, my baby, my lover, nam basi eh, flavo miswiti kibao morwa kabisa hapa naona, ah, Harrison ulikuwa ukijirusharusha kushoto kulia <laughs> kweli kabisa, kinaenda vizuri kabisa na kuchangamsha kipindi, bado kikiwa kingali uh, kibichi. Hebu tuendelee na mambo haswa. So, unajua Harrison, sasa hivi uh, kila, kila kwenye pembe ya dunia hata hapa Marekani kila uh, chakula nafaka unayoigusa basi imeongezeka ndururu, imeongezeka fedha kidogo eh, eh. Na hali hii basi haiathiri tu katika mataifa tajiri, hata mataifa machanga, mataifa yanayoendelea. Sasa moja kwa moja basi hapa kwenye laini ya simu tunaye Ismail Masudi, yeye ni kijana kutoka kule nchini Tanzania ambapo hivi tunavyozungumza, huko Tanzania pia bei ya vyakula imezidi kupanda katika mikoa na vitongoji kadhaa nchini humo, ambapo pia swala hili linawaathiri vijana kwa njia moja au nyingine, wakitaka kwamba hatua mwafaka ziangaliwe, zichukuliwe na serikali, ili kuweza kumkomboa kijana aa, kujikimu na ongezeko la bei ya vyakula, aweze kujipatia mahitaji yake ya kila siku kama kawaida. Ismail, shukran sana kwa kuungana nasi katika VOA Express. Ukiwa kama ni kijana, basi nini ambacho ungependa kuona serikali ya nchi yako inafanya katika swala zima hili la ongezeko la bei ya vyakula ili vijana nanyi muweze kufaidi matunda yanayofanyiwa ya kazi na serikali? Uh, asante asante kwa kuigalisha. Mimi kama kijana Mtanzania kuna vitu tunaviona kwamba tukivifanya vinaweza vikatusaidia na vijana wakaondokana na shida za, za maisha. E, chakula kinapokosekana nchini automatically, e, mfumuko wa bei unapanda huko. Mfumuko wa bei ukishapanda, e, vijana ndio wengi, asilimia sitini na tano ya watu ni wa vijana, kwa hiyo ni kundi kubwa sana linaloathirika. Kwa mimi kama kijana, kuna vitu unavyoona ambavyo havijafanyika sawasawa, kwamba sisi kama Tanzania tuna ardhi kubwa, tuna mito, tuna maziwa. Tukikusanya hawa vijana tukaanzisha mashamba makubwa ya kilimo, hakika hili tatizo la chakula hatutakuwa nalo na utaona vijana wanaendelea na wanapata maendeleo makubwa. Na kama tukijipanga vizuri, kwa uhakika, Tanzania inaweza ikawa ni hubu ya chakula katika Afrika na ikiwezekana, dunia. Shida ambayo tunayo ni kwamba hatujawekeza kwenye kilimo. Kilimo tukiwekeza vizuri, tatizo la ajira, tatizo la njaa litakuwa limekwisha. Kwa hiyo mimi naona kwamba hatujawekeza sawasawa kwenye kilimo, ambayo kingeondoa haya matatizo tunayoyajadili leo. Ismael, iwapo unapata fursa ya kuzungumza uh, na waziri wa vijana wa Tanzania, nini ombi lako kuu litakuwa kwake kuhusiana na vijana pamoja na uh, ongezeko la bei ya chakula kwa jumla? Aa, mimi nitakachomwambia ni kwamba eh, kama Tanzania tuna, tuna ardhi ya kutosha. Kinachotakiwa kidu kidogo tu kwamba tuwekeze mtaji mkubwa, tuwekeze mtaji mkubwa kwenye kilimo ili tuwaajiri vijana wengi ili tuondoe njaa Tanzania. Ni kwamba sisi kama Tanzania hatujawekeza kwenye kwenye kilimo, hatujawekeza kwa vijana vizuri. Lakini kama tutajitahidi, waziri kama ananisikia, kwamba tuwekezeni kwenye kilimo. Kilimo ni ajira kubwa kubwa sana, ambayo itatuletea manufaa makubwa mawili. Kwanza, kama Tanzania tutaondokana na swala la ajira Vijana, na kwa sababu vijana watakuwa wana ajira, swala la pili tutaondoa njaa, mifumuko ya bei haitakuwepo, yaani yani kustawi ni rahisi, lakini kama hatuwekezi kwenye kilimo ambapo Tanzania tumejaliwa vitu nilivyovitaja hapo, mito, maziwa, ardhi. Sasa unakuta sasa tuna matatizo makubwa ya ajira, kumbe rasilimali ya ardhi na watu tunayo. Kitu kilichokosekana kitu kimoja, kwamba nani anaamua tufanye nini kuhusu hawa vijana na kuhusu njaa hilo tu ndio tumekosa na. Asante sana Ismail Masudi kwa mchango wako huo, uh, ndani ya VOA Express hivi sasa, ambapo tukiangalia ongezeko la bei ya vyakula, namna ambavyo limeathiri vijana huko nchini Tanzania. Basi baada ya kuzungumza na Ismail Masudi, ni wakati sasa wa kupata habari muhimu za dunia. Hivyo basi, Karionjo. Baraza la senati la Rusia Jumanne limepiga kura ya kuidhinisha mikoa minne ya Ukraine kuwa sehemu ya Rasia na kusukuma mbele mchakato uliolaaniwa na Ukraine na washirika wake, na washirika wake wa Magharibi. Hatua ilielezwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kama hatari ya kusambaa kwa mzozo na kwamba mchakato huo hauna nguvu ya kisheria. Bunge la Rasia ilikuwa tayari limeidhinisha baada ya Rasia kuandaa kura ya maoni katika mikoa minne ya Ukraine iliyokaliwa na wanajeshi wa Rasia. Afisa mstaafu wa Lebanon Jumanne ameivamia benki moja akiomba kutuma pesa kwa mtoto wake anayesoma nchini Ukraine. Shirika la kutetea wateja limesema ikiwa mojawapo ya benki tatu zilizovamiwa na wateja nchini Lebanon. Benki nchini humo zinazokumbwa na mzozo wa kiuchumi kwa zaidi ya miaka miwili, zilifungwa kwa muda wiki iliyopita chini ya ulinzi mkali, baada ya kufungwa kwa wiki nzima kufuatia uporaji mwingi wa wateja waliokata tamaa ya kupata pesa zao. Ali Dib Al Sahili alilishikilia mateka tawi la benki moja katika mji wa Chatura ulio umbali wa kilomita 45 mashariki mwa mji mkuu Beirut, kulingana na shirika linalotetea wateja wa benki, akisema kutuma pesa kwa mwanaye huko nchini Ukraini ndiyo kipaumbele. Watu kumi na wawili wameuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia vijiji katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria lenye mzozo, polisi wamesema. Washambuliaji hao ambao walikuwa wamevaa kama walinzi wa eneo hilo, wakiwa na silaha nzito, walivamia kijiji cha wafugaji katika wilaya ya Bali katika jimbo la Taraba na kuwakusanya wakazi eneo lililo wazi kabla ya kuwapiga risasi. Msemaji wa polisi katika jimbo hilo Usman Abdullahi amesema mapema leo, akieleza shambulio hilo liliofanyika mwishoni mwa juma. Taraba ni moja wa majimbo kadhaa ya kaskazini mwa Nigeria yanayotaabika kutokana na mashambulizi ya magenge ya wahalifu zaidi ya watu laki mbili wameandikishwa katika jeshi la Rusia tangu Rais Vladimir Putin atangaze harakati za kuhamasisha watu kujiunga na jeshi hapo Septemba 21. Waziri wa ulinzi wa Rusia, Sergei Shoigu, amesema Jumanne kufikia leo zaidi ya watu laki mbili wameingia jeshini. Shoigu amesema katika mkutano uliopeperushwa kwenye televisheni uhamasishaji huo wa Rusia kuomba watu kujiunga na jeshi unalenga kuimarisha vikosi vya Moscow nchini Ukraine. Hatua hiyo ilitangazwa baada ya mfululizo wa matukio ya kushindwa kwa jeshi la Urusi kwenye uwanja wa mapambano. Kremlin ilisema uhamasishaji huo ni wa muda na unalenga kusajili wanaume laki tatu. ndio mambo ya barazani yao kiashiria kamili ambapo kidogo tu namulika pale Uganda, umemsikia pale King Saha wakiwa na shiba wanasema <laughs> nakuambia <Umonia>. Mambo mazito yote ndani ya VOA Express jiji <laughs> kuu la Marekani, Washington DC. Naona basi ni wakati wa kusikiliza na kuangazia kile kipengele cha barazani, ambapo swali lenyewe linasomeka hivi: Je, ni methali gani inaendana na maisha yako? Basi kuna huyu mmoja wa wasikilizaji ambaye anaj ita Joseph Jila ameandika, kama hujakumbuka unakonyeshewa na mvua, hutakumbuka unapokaukia <laughs> <laughs> Sasa namwona pia mkiwa Juma Anatema, anasema yuko kule bujumbu bu, bu, la Burundi, anasema ini medhali labda sijui kama ushaisikia, anasema nilali ng'ombe kumpiga mchungaji kama akiwa mbele ya ng'ombe akamweka nyuma nafikiri kidogo pale anaieleza na Kirundi, lakini nafikiri ni nafikiri mchungaji wa ng'ombe anatakiwa awe makini sana anapoichunga ile ng'ombe. Ehe. kuna sehemu ya kukaa labda itamuumiza ng'ombe yenyewe. Alafu kuna huyu mtu mwingine mm. Anasema yeye anaitwa mtu pesa, methali mm -hmm. yake mm -hmm. anapatikana Katavi, Tanzania, ameandika methali yake fupi, lakini anajieleza, anasema methali haya kuwa uyaone <laughs> Keisi Ohura anasema yuko kule Hoima ni Tanzania, anasema tupeni chakula chako majini siku ya ukame, uh, utakipata tena. Masunzu Jikolo yeye, um, anapatikana kule Rukwa anasema kuteleza sikuanguka basi. <laughs> methali hii inanikumbusha <laughs> <laughs> naye Benard Samiki anasema kwamba subira vuta heri. Kwa kweli naona, ah, una... Wameandika uh, mambo mengi kweli kweli na tunajaribu, tuna kukaa nao uh, kwenye laini ya simu, lakini inaonekana kuna changamoto hapa, kama ilivyo hii methali ya Bernard, ya subira uvuta heri. Sasa e, si pia, ni subira tu, tunasubiri kwa mitambo ya simu tuone kama tutafaulu, manake simu zinaanguka anguka, tukisha wapata watu watoe maoni moja kwa moja. Tuna Constantine Sebastian anasema yuko Serengeti moatu Antoni yeye anapatikana kule Eldoret, Kenya. Anasema, tenda wema nenda zako usingoje. <laughs> Shukurani kwa hiyo <laughs> ni mambo mengi yameandikwa na wasikilizaji, tunaendelea kukusomea. Wakati pia tuna, tunaendelea kujaribu kuwapigia simu baadhi ambao wametoa namba zao, lakini kuna changamoto ya mawasiliano. Hivyo basi, na sisi hapa inabidi tuwe na ule msemo subira yavuta heri. Aya, kwenye laini ya simu nasikia tunaye mwalimu kabla ya kupata changamoto za mawasiliano. Karibu sana kwenye barazani, hebu tueleze, ni medhali gani inaendana na maisha yako? Halo, unasoma? ni medhali gani inaendana na maisha yako kama tulivyouliza. Je, ni medhali gani inaendana na maisha yako katika swala la barazani? Jibu tu alafu utajitambulisha. Uh, misari mi ambayo inaendana na maisha yangu mimi ipo hii ambayo ina- inasema kwamba yaone kuwauyaone. Ehe, asante sana mwalimao Ramadhani Shija Shija, haya tuambie basi mwenzetu unapatikana wapi, pande ipi eh, Kenya, Tanzania, Uganda, uko wapi mwalimao? Nijitambulishe kwa ma, majina. Kwa Tuna... majina naitwa alimao la mazani au dume Tanzania. Asante sana kwa mchango wako malimao, basi haya, twende basi tupate burudani ya muziki, na kabla kupata burudani ya muziki, naona nisome ujumbe wa Kamala Opata. Yeye ameandika kanda la mua la jana chungu kaona kivuno, ndio methali yake muhimu inayomkumbusha katika maisha yake. Nawamia ni mambo yalivyo ndani ya Vue Express kibao uh, nyororo kabisa pale, hamonaiza anasema ntaubeba. Unasikia sauti ilivyopangiliwa pale mkamiti ikiwa ni ukaribisho pia, baada ya mziki pia tukiwa tunakaribisha mambo mengine kutoka kule kwa Amina Chombo. Anasema nini Amina Chombo? Asa, tukiangalia katika maswala ya mfumo wa maisha, basi tunaangalia swala la talanta, ambayo ni moja ya mbinu ya kujipatia pato, na ili uweze kukuza talanta yako kuna maswala kadha ya kadha inabidi kuyafanya ikiwemo pamoja na ubunifu. Sasa basi tunaye msanii huyu ambaye pia ni mchekeshaji Jadi, eh, na kila siku anakuja na ubunifu mpya, si mwingine, anaitwa Juma Wasia almaarufu kama Babu Ji. Yeye eh, anatoka kule Mombasa nchini Kenya, na hapa basi anawapa nasaha eh, mfumo wa maisha mzuri kabisa eh, vijana wenzie jinsi ya kuishi katika sekta ya yes, sanaa. Pata vitu kwanza, ningependa kuwashauri au kuambia uh, wasanii wote kuwa wenyewe huwa tuna msemo wetu asha kumsimatusi watu tunasema, uh, sanaa au usanii ni sawasawa sawa na makalio uh, unaweza, unaweza pata mtu. Kuna mwingine ana makubwa, mwingine ana madogo, lakini huwezi pata mtu hana kabisa kabisa. Hiyo inamaanisha kuwa kila mtu ni msanii duniani. Unaweza pata mtu kuwa akisimama tu watu wanakasirika, kukasirisha watu pia ni sanaa, na kuna mwingine akisimama tu watu wanacheka, hiyo pia ni sanaa. Kwanza sikujijua kama ni msanii wa kuchekesha, lakini ilifika wakati nasimama, mimi mwenyewe najijua niko serious yaso, lakini watu wakikuangalia maye wacheka. Ushaona, sasa inafikia wakati pia, yani unaona, ah, kumbe mimi na sura yangu ya chekesha. Unafika unajiangalia na kioo, mwisho wa siku unaona kumbe unachekesha kweli. Sasa inabidi yani una adapt, ushaona. Lakini mimi naweza kusema kuwa wengi sana zetu au una uchekeshaji au tujivumbui sisi wenyewe, watu ndio wanatuvumbua, kwa sababu ukiangalia, ukisimama mbele ya watu kumi wanacheka, mbele ya watu ishirini wanacheka mwisho wa siku unaona bora ino iwe kama kazi yangu binafsi. Hiyo kwanza, ilo ni jambo la kuwa ni lazima uwe na role model, kwa sababu role model anaweza kukupatia wewe chances nyingi sana za kuwa kila wakati una mbinu mpya. Kama mimi binafsi mimi napenda sana kuangalia Charlie Chaplin na Mr. Bean. Hawa ni wachekeshaji ambao hawazungumzi lakini vitendo vyao tayari vinachekesha. Sasa kila siku na kila siku ya Mungu kisha ukiamka tu kabla labda ufanye matukio mengine, unaweza amua tu ukaingia YouTube ukaangalia episodi moja, Mr. Bean, ukaangalia, ukaangalia Charlie episode moja, ya Bean ukaangalia Chaplin episodi moja inakuongezea wewe ubunifu zaidi, na vile vile pia ubunifu mwingine unakuja pale kwa kuwa unakuwa unakuwa unacheza na hawa wasanii. Ukijua we talenti yako labda ni mtu wa kuchekesha wachekeshaji ni wengi sana, unaangalia wale ambao wako ngazi za juu, hiyo wao inasaidia zaidi. Mimi haipiti siku bila kuangalia msanii ambaye itakuwa ananijenga kwa njia moja au nyingine. Hilo ndio linanifanya ninakuwa ninakuwa bora zaidi. Ushauri wako kwa sekunde tano kwa wale wasanii uh, chupukizi wanaoinuka, ukishajijua wewe una talent au una una kipaji chochote, utakapokiacha jua unaacha hela kwa sababu kipaji ni hela. Mimi saa hizi nala, naishi, nafanya kila kitu kwa sababu tu ya kusimama na kuchekesha watu. Kwa hiyo, ushauri wangu ni kuwa wasiziache hizo hela, wahakikishe kuwa hivyo vipaji wanavifuatilia, waondoe hizi za kuwa huyu anafanya, huyu anafanya, kila mtu ana mtindo mpya. Kwa hiyo, mimi ushauri wangu kuwa wafanye kazi, kwa sababu usanii ni kazi, wafanye kazi, tutafute hela. Asante, yes, Asante sana Babu Ji, ambapo jina lako halisi ni Juma Wasia kutoka kule Mombasa, nchini Kenya, na ushauri morwa kabisa kwa vijana kuhusiana na sekta ya sanaa. Basi tunapoelekea na VOA Express kukaribia pale kutamatisha, ni vyema tu kuangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii lakini pia nikukumbushe kwamba kuna redio zetu shirika nyingi kama vile Radio Sunrise kule Arusha, Tanzania, kuna Dodoma FM ikiwa kule Dodoma, Redio Semuliki Beni, DRC, Redio Jambo Isiro, miongoni mwa nyingine nyingi ambazo tunashirikiana nazo zikiwa katika maeneo mbalimbali ya Maziwa Makuu na Afrika Mashariki yanayotanda moja kwa moja kwenye Twitter basi ni kuhusiana na hatua ama kitendo cha Rais wa Uganda Yoweri Museveni kumpandisha cheo Muhoozi kuwa jenerali, na kisha amemteua Kayanja kama mkuu mpya wa majeshi ardhini, ambapo sasa anachukua nafasi ya Luteni Jenerali Muhoozi Kaine Rugaba ambaye awali alihudumu kama kamanda wa vikosi maalum. Ndio swala linalotamba kwenye Twitter hivi sasa, na likitanda linakuwa ni mwendelezo wa matamshi yaliyotoa jana Kainerugaba, Kainerugaba ambapo alisema Kenya pale kuchukua Nairobi itachukua mm -hmm. chini ya wiki mbili, ninakueleza mkamiti usiku mzima hadi sasa pale kwenye Twitter na mitandao mingine hakuja pumzika. Wakenya wanasema saa ngapi mm -hmm. ingia. Wengine wameweka zile meme na picha wanasema kwamba wanaonyesha uh, wanajeshi wa Uganda wakijiandaa kuingia Kenya, na wengine wanasema sisi hata tutatoa jeshi letu sasa Wakenya mm -hmm. tutatuma tu askari wa kawaida walinzi walinzi tu wakutane mm -hmm. na wanajeshi wenyu. Sasa mambo yamewaka moto sana sana sana, sana na kuongezea sasa hayo, amepanda madaraka. Unajua amekuwa generali sasa kabisa. Alikuwa lieutenant general, sasa amekuwa general. Sasa najua kwamba mitandao itaendelea kuwaka moto hata zaidi. Hata viongozi wa kisiasa nchini Kenya wengine wametoa tamko, wanasema kwamba ili ni swala liingiliwe kidiplomasia, kwamba matamshi yale yataumbisha juhudi za kuunganisha au kuimarisha Jumuiya ya Afrika Mashariki na kingine kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii Facebook ni kuhusiana na mahakama ya rufani huko Tanzania imebariki kifungo cha maisha jela alichohukumiwa mwanamke mkazi mmoja huko ambaye anaitwa Shani ambaye ametenda kosa la kumbaka mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na miwili. Ndio, na kidogo tu sababu naona labda tutapata nafasi ya swali moja kujibu. Naona kwamba kuna kisa kilichotokea mapema leo huko nchini Kenya wakati wa mazishi ya ndugu wa naibu rais uh, ndugu yake yule naibu rais Gashagwa, ndugu yake anajulikana kama Jack Reriaini. Na akiwa pale wakati rais akiwa anatoa hotuba yake, rais William Ruto, mwanamke mmoja mara moja alikimbia kuelekea alipokuwa rais, na akaanza kutoa maneno kwa sauti kabisa ya kinaswa na binasaa sauti, akisema kwamba matatizo ya maisha yamemfikisha mwisho na Ikawa kwamba rais akalazimika kunyamaza kwanza, na mwanamke yule akaendelea kutoa sauti, lakini rais alisema kwamba mambo yako tutaangalia, mke wangu atashughulikia maisha yako na mambo yako, tukasikiliza, lakini hakunyamaza. Kwa hivyo pale, akanyanyuliwa polepole na wale walinzi, na hatujui baadaye itakuwaje. Labda pengine tutajua matatizo yapi yaliyokuwa yakimkumba yule mama. Haya basi, kwenye swali la leo lilikuwa linasema wakati viongozi wanakutana DRC kutayarisha mkutano wa UN wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 27, je, unazitambua athari za mabadiliko ya hali ya hewa? Basi, Joseph Mwangi ameandika ndiyo, eneo langu hali ya ukame ndiyo mno hapa Naivasha. Nicholas Mutwiri, nafikiri pia hata yuko Kenya kweli, amesema anasema hapa hali mbaya sana, ukame umeadhiri shughuli za kila siku. Basi huyu Edwin Masilingi anasema nij joto la kupindukia. Maoni mengi, lakini muda nao pia unakimbia. Tunabudi kufunga VOA Express kwa hivi sasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harison Kamau. Shukran kwa kuwa nasi. Mwongozaji wa matangazo ni Saida Hamdun, msimamizi alikuwa ni Ed Ligongo. Tukutane tena hapo kesho, panapo majaliwa ya Maulana. yeah, yeah.