America, ujambu, napotu. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, jina langu ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Alhamis, Novemba 10 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Karibuni sana. katika ripoti tulizokuandalia jioni ya leo, zoezi la kuhesabu kura linaendelea katika majimbo ambayo yalikuwa na ushindani mkali kwa viti kadhaa vya seneti na wawakilishi baada ya uchaguzi wa katikati ya mhula. Na jeshi la DRC huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, vijana elfu nne mia mbili wajiunga na jeshi. Kulikoni kwa upana, ni kana kwamba. Uh, ni hali ya kuweza kujua Joe Biden na chama chake, wafuasi wake, wamefanya vyema ama kweli, uh, wamezembea kazi. Samahani mpenzi msikilizaji, naona tumeweka kidokezo ambacho sicho, lakini si kitu. Katika habari zinazofuata, tutakuelezea kuhusu vijana wa DRC kujiunga na jeshi. Kwenye taarifa nyingine basi, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Kenya Nordin Haji ameomba kumfutia mashtaka ya ufisadi naibu rais wa nchi hiyo na watu wengine tisa. DPP ametaja sababu ya kufuta hii kesi, katika matangazo yetu tutasikia sababu za kufutwa kwa kesi hiyo. Ni baadhi tu ya vidokezo pamoja na ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya muda wa nusu saa. Lakini kwanza ninakusomea habari muhimu za dunia. Wa Republican walikaribia leo Alhamis kupata wingi wa viti katika baraza la wawakilishi la Marekani, huku udhibiti wa baraza la Senati bado unasubiri matokeo ya viti vyenye kinyang'anyiro kikali siku mbili baada ya wa Wademokrat kuzuia wimbi jekundu lililotarajiwa la mafanikio ya Republican katika uchaguzi wa katikati ya muhula. Warepublikani wameshikilia takriban viti mia mbili na kumi vya bunge. Utafiti wa Edison ulitabiri wana upungufu wa viti 8 ili kufikisha idadi ya viti 218 vinavyohitajika kulishikilia udhibiti wa bunge kutoka kwa wademokrat na kusitisha ufanisi wa ajenda ya Rais Jo Biden. Ukraini leo Alhamis ilidai kuukamata tena mji wake wa kusini wa Sihurivika kutoka Russia, mji wa mwisho uliokuwa chini ya uvamizi wa Russia katika mkoa wa Mykolaiv na eneo la kimkakati linaloelekea mji wa Kherson. Leo mnamo Novemba kumi, Sinurvika ilikombolewa na vikosi vya kikosi cha 131 cha ujasusi. Utukufu kwa Ukraine, mwanajeshi mmoja alipiga kelele, huku raia wakipiga makofi na kushangilia kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, eneo la video hiyo lililosambazwa na televisheni ya taifa ya Ukraine na kuchapishwa kwenye mitandao ya kijamii lilithibitishwa na shirika la habari la Reuters, lakini sio tarehe ambayo video hiyo ilichukuliwa. Waziri wa ulinzi wa Rusia alisema Jumatano kwamba vikosi vya Mosco vinarudi nyuma kutoka mji muhimu wa kusini mwa Ukraine wa Kerson, ingawa maafisa wa Ukraine walielezea wasiwasi kwamba uondoaji kamili unaendelea kutoka mji mkuu wa mkoa wa Loni ambao Rusia imeuteka tangu uvamizi wake Februari mwaka jana. Indonesia, mwenyeji wa mkutano wa kilele cha G20, umethibitisha kuwa rais wa Russia Vladimir Putin hatahudhuria mkutano wa nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani utakaoanza Novemba 15 mjini Bali. Moscow itawakilishwa na waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov. Jodi Mahardi, msemaji wa wizara ya uratibu ya Indonesia ya masuala ya bahari na uwekezaji, aliambia VOA putin anaweza kushiriki kwa njia ya mtandao katika moja ya mikutano aliongeza ushiriki wa putin kwa njia ya mtandao huenda ni kesi inayojenga mazingira mazuri zaidi kwa jakarta ambayo imekuwa chini ya shinikizo kubwa la kidiplomasia kutoka nchi za magharibi kufuta mwaliko wake kwa kiongozi huyo wa rusia huku kukiwa na vita vyake vinavyoendelea nchini ukraine Rais wa Indonesia Joko Widodo amepinga shinikizo kama hizo na badala yake akamwalika rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kushiriki licha ya Ukraine kutokuwa mwanachama. Takriban eka milioni mbili na nusu za mashamba kote Afrika Magharibi na kati zimegubikwa na mafuriko yasiyo ya kawaida na kutishia usalama wa chakula katika eneo hilo katika miaka kadhaa ijayo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wiki kadhaa baada ya mvua kubwa kunyesha kwenye mashamba kusini mwa mji mkuu wa Chad, Njamena, bado maji hayajaondoka. Ni hadithi ambayo inasikika kote Afrika Magharibi na Kati, ambako mafuriko yasiyo ya kawaida yametishia usalama wa chakula kwa miaka kadhaa ijayo. Hata kabla ya mafuriko a Afrika magharibi na kati ilikuwa inakabiliwa na kile ambacho makundi ya misaada yanakielezea dhoruba ya aina yake ya ukosefu wa usalama wa chakula. Vipindi virefu sana vya ukame mwaka jana katika eneo hilo lililokumbwa na mzozo la Sahel, mgogoro wa afya ulimwenguni na vita nchini Ukraine, vyote vimeshangia kushuka kwa uzalishaji kilimo. Watu wengi wanakabiliwa na ukosefu wa chakula na wanahitaji misaada katika eneo hilo na idadi yao ni zaidi ya milioni 40. Hii ilikuwa kabla ya mafuriko, alisema kwa chu Dominic Kofi, mkuu wa timu za dharura na uthabiti afrika magharibi ya shirika la mpango wa chakula na kilimo. Kofi alisema asilimia 80 ya wale ambao wamekoseshwa makazi hivi karibuni walikuwa ni wakulima na wafugaji, na utawachukua muda kurejea makwao mpaka pale maji atakapopungua kabla ya kuanza tena shughuli za kilimo, katika majimbo ya kaskazini mashariki na ukanda wa kati ambako chakula kingi kinalimwa nchini Nigeria. Mazao kama mchele, mahindi na nafaka yote yameoshwa na mafuriko. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Taiwan imesema njia za wazi za mawasiliano zitapunguza hatari za upotoshaji katika mlango bahari wa Taiwan, wakati rais wa Marekani Joe Biden na rais wa China Xi Jinping wakiwa tayari kwa mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu kuingia madarakani, pembeni mwa mkutano wa kilele wa G20 wiki ijayo mjini Bali huko Indonesia. Ikiwa viongozi wakuu au rais makamu wa rais wa Marekani wanaweza kuzungumza na viongozi wa China kushughulikia wasiwasi juu ya amani na utulivu katika mlango bahari wa Taiwan au ukiukaji wa hadhi ya China, nadhani itasaidia sana amani na uthabiti wa kikanda, waziri wa mambo ya nje wa Taiwan Joseph Wu alimwambia mwandishi wa VOA Nick Cheng katika wizara ya mambo ya nje wakati wa mahojiano ya kipekee ya hivi karibuni. Hakuja kuwa na mawasiliano rasmi kati ya Taiwan na China kwa muda mrefu. Ikiwa Marekani itaweza kuzungumza na upande wa China baadhi ya wasiwasi kwa upande wa Taiwan, hiyo itasaidia sana Taiwan. Pia iliongeza Iran imekubali ziara ya shirika la kimataifa la nishati ya atomic, IAEA, mwezi huu kutoa majibu kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa na bodi yake ya mataifa thelathini na matano kwa muda mrefu ambao wamekuwa wakitoa wito kuhusu chimbuko la chembe za uranium zilizopatikana katika maeneo matatu. Ripoti ya IAEA siku ya Alhamis iliyoonekana na shirika la habari la Roiter imeeleza Iran bado haijatoa nyenzo mpya hata hivyo pendekezo lake limekuja kabla ya mkutano wa robo mwaka wiki ijayo wa bodi ya magavana wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic, ambapo wanadiplomasia wanasema wanatarajia mataifa ya magharibi kushinikiza azimio la kuitaka Iran kutoa ushirikiano, hatua ambayo Teheran kawaida huwa inapigia debe. Shirika hilo limeisisitiza Iran kwamba katika mkutano huu linatarajia kuanza kupokea kutoka Iran maelezo ya kuwaminye ika ya kitaalamu kuhusu masuala haya ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa maeneo pamoja na vifaa pamoja na kuchukua sampuli kama inavyofaa. Moja ya ripoti mbili za siri za IAEA kuhusu Iran zilizotumwa kwa nchi wanachama Alhamisi kabla ya mkutano wa bodi hiyo ulisema Shirika la kitaifa la United Malays UMNO limejigamba kurejea kwa nguvu katika kinyang'anyiro cha uchaguzi uliojaa wagombea hapo Novemba 19. Lilielezea utulivu na ustawi katika ilani iliyojaa hatua za kutaka umaarufu, kuanzia kupunguza kodi pamoja na misaada ya fedha kwa baadhi ya mageuzi mara baada ya kikosi chenye nguvu kinachosifiwa kwa kuendeleza na kuifanya Malaysia kuwa ya kisasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu katika matangazo yetu ya leo ni hapa Washington DC. Udhibiti wa bunge la Marekani bado haujaamuliwa mpaka jana usiku, huku zoezi la kuhesabu kura likiendelea katika ushindani wa viti kadhaa vya seneti na wawakilishi kote nchini Marekani. Huku baadhi ya wa Warepublikani waliotarajiwa kushinda wakijikuta wakishindwa katika ushindani huo, Wademokrati bado huenda wakashikilia udhibiti kwa wingi mdogo mwandishi wa VOA Catherine Gibson anaripoti nini kitafuata ikiwa hakuna chama kitapata wingi wa viti. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Rais wa Marekani Joe Biden bado hafahamu kama atafanya kazi na bunge ambalo linadhibitiwa na Wademokrat katika miaka miwili ijayo, lakini tayari amejitangazia ushindi wakati vyombo vya habari na wachambuzi wanabashiri kuhusu wimbi kubwa jekundu hilo halikutokea. Kihistoria, marais wa Marekani umeshuhudia wakipoteza viti vingi kwenye vyama vyao wakati wa uchaguzi wa katikati ya muhula. Lakini wademokrat wameshinda katika majimbo yaliyokuwa na ushindani mkali sana kama vile Virginia, nje kidogo ya Washington DC, na kuwazuia warepublican kupata wingi mkubwa katika bunge. Mwakilishi wa Republican Kevin McCarthy, ambapo huenda bado akawa spika ajaye wa baraza la wawakilishi. Republicans will work with anyone who's willing to join us wa Republican watafanya kazi na mtu yeyote ambaye yuko tayari kujiunga na sisi kutekeleza huu mwelekeo mpya ambao wamarekani wanautaka. Lakini wachambuzi wanasema ajenda yake haitakuwa tu kushughulika na wabunge walioidhinishwa na Trump. Inaelezewa McCarthy atakuwa na wakati mgumu sana kuweza kuhimili mshikamano, kwa sababu hivi sasa huenda wakawa na wingi mdogo, kwa hiyo kutahitajika mbinu kwa njia yoyote ile ili, ili kuweza kuleta muungano pia kulikuwa na matokeo yasiyotarajiwa kwa ushindani wa karibu sana kote nchini ikiwemo ushindi katika jimbo la kaskazini mashariki la Pennsylvania. John Fetterman alimshinda mgombea wa Republican, Dr Mehmet Oz, ili kuleta uwezekano kwa Wademokrat kuwa na wingi katika baraza la Senate, kulinda haki ya mwanamke kuchagua, kuongeza kima cha chini cha mshahara, huduma za afya ni haki za msingi za binadamu. Wachambuzi wanasema vipaumbele hivyo vitakuwa vigumu kuvipitisha kama wademokrat watakuwa na kura ya maamuzi ya Makamu Rais Kamala Harris. Kwa mara ya pili katika kipindi cha miaka miwili, wapiga kura wa Georgia huenda wakawa na maamuzi juu ya udhibiti wa baraza la Senate, katika duru ya pili ya upigaji kura kati ya Senator Democrat Raphael Warnock na mgombea Republican Herschel Walker. Baadhi ya wapiga kura wa Georgia wanasema ni muhimu kutotoa mamlaka kwa chama chochote, na pia wanafahamu kuhusu gharama ya kuhamisha mamlaka kutoka chama kimoja kwenda kingine. Hatima ya uwiano wa madaraka huenda isijulikani mpaka Disemba sita wakati wapiga kura watakapochagua kati ya Wanok na Woka. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi tunaendelea na ripoti za waandishi wetu. Nam, tukielekea huko nchini DRC, tunaarifiwa kuwa vijana zaidi wanaendelea kujiandikisha katika jeshi la Congo FRDC, siku chache tu baada ya mwito wa Rais Felix Tshisekedi kutangaza kwamba taifa lake limevamiwa. Mwandishi wetu wa Goma Auster Malivika ana ripoti zaidi kuhusu zoezi hilo la kuandikisha vijana katika jeshi. Ugaruka Letos ni miongoni mwa vijana elfu moja mia saba na tisa ambao kwa sasa wamejiandikisha katika jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushiriki mafunzo ya kijeshi na kuingia katika jeshi tifu kwa serikali FARDC, wakitarajia kuelekea katika vituo mbalimbali vya mafunzo ya kijeshi tuko na sira kubwa sana kuona M23 ishatatiza ishatatiza eh, Kongo kwa kweli, iko na tuiba maziwa yetu kuliko she, tukunywa maziwa M23 njo iko na kunywa maziwa yetu Kome wa, wa, wa, wakaji wa Kongo, kabisa tunasirika wote e, wakiwa na lengo la kupambana na uasi wa M23, kama huyu Ediso Butsiri ambaye alikuwa ni mwalimu wa shule, lakini ameamua kuacha kufundisha watoto wa shule mjini Goma. Wiwi oui, oui. Nakuja hapa nipigane nabo, naongoya kwanza mimi. Niko naenda kusentre mimi mimi na ndabamba wilingoma na bamba. Mimi nimukamate nimulete chisekezi ule wilingoma. Miongoni mwao wasichana ambao hapa wameshika miti ikiwa halama ya silaha kama huyu Kahindo Baguma, naamua kuingia katika jeshi juu bako napenda babebe nchi yetu. Njo mimi tunaona tuko na nguvu ya kupigania nchi yetu, njo mimi naamua kuingia kupigania nchi yetu. Hapana, siogopi mimi, napenda nichukue silaha, nishatengeneza yangu hapa ifo, niende kupigana. Viongozi wa kijeshi wakiomba vijana zaidi kuendelea kujiandikisha kwa kujiunga na jeshi tifu kwa serikali, ikiwa ndiyo njia moja ya kupigania taifa. Kanali Ndakala Foste ni kiongozi anayehusika na mradi wa kuwapokea vijana wanaojiandikisha katika jeshi kote Kivu Kaskazini. President wa Republic alifanya mwito kwa vijana wote waje wajiunge kujeshi ya kwabu wapate mafunzo ili tuweze kufukuza huyo adui. Ndio umeona hawa wa vijana wiko nyuma ya kwangu, wamekuja wengi mno, na hakuna kusema kotai iko hapana. Kijana wote ni mwito wa vijana wote mwenye amejiona kama iko tayari kwa kuweza kupigania jeshi hii ya kwetu na Kongo yetu, ndio wamekuja wa kujiandikisha. Hadi sasa vijana elfu nne ishirini na tano ndio wamejiandikisha kote Kivu Kaskazini katika wiki moja kufuatia mwito wa rais wa Kongo Felix Tshisekedi, wakisubiri kupelekwa katika vituo vya mafunzo vya Kitona mkoani Katanga, Lukusa eneo la Kisangani pamoja na Kamina, ambako watapewa mafunzo mbalimbali maalumu kabla wapelekwe kwenye uwanja wa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Joser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam na sasa, basi tunaelekea huko nchini Kenya, ambako mahakama ya kusikiliza kesi za ufisadi nchini humo hivi leo Alhamisi imemwondolea mashtaka ya ufisadi naibu rais wa nchi hiyo Rigathi Gachagua baada ya mkurugenzi wa mashtaka nchini humo Nordin Haji kutuma maombi ya kuondoa kesi hiyo inayohusu ufisadi wa shilingi bilioni 7.3 dhidi yake na watu wengine tisa kwa kukosa ushahidi wa kutosha. Mahakama hiyo mapema mwaka huu ilikuwa imemkuta gachagwa na hatia ya kupokea fedha za umma bila kusambaza bidhaa au kutoa huduma kwa serikali na kumwagiza kuirejeshia serikali shilingi milioni mia mbili na mbili ambazo alizipokea. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ana anatuarifu zaidi There being no Hakimu Victor Wakumile akitoa maamuzi hayo Alhamisi ameeleza kuwa ameridhia ombi la upande wa mashtaka kuondoa kesi hiyo ya ufisadi dhidi ya Bwana Gashagwa na washtakiwa wengine tisa katika sakata la ufisadi la shilingi bilioni 7.3, lakini akaonya kuwa iwapo patakuwapo na ushahidi baadaye, Gashagwa na washtakiwa wenza wanaweza kukamatwa na kufunguliwa mashtaka yanayowiana na kesi hiyo, hata licha ya kwamba DPP Nudin Haji ameeleza kuwa hapana ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi kwa sasa. Now, the Warned and informed that they may be rearrested in future. DPP alikuwa amevieleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa zipo hati za viapo zinazoonyesha maafisa ejinai wa upelelezi wa makosa ya jinai wakiwa chini ya shinikizo kumwekea makosa Bwana Gashagwa na hivyo kutaka kuondoa kesi ya ufisadi dhidi yake kwa sababu haupo ushahidi unaokinga mashtaka aliyolimbikiziwa. Hata hivyo, mahakama hiyo imependekeza kupitishwa kwa sheria ya kuanzisha afisi ya jaji atakayekuwa na majukumu ya kutathmini kama kuna ushahidi wa kutosha kabla ya mshtakiwa yeyote kufikishwa mahakamani, kwani kufanya hivi ilivyo sasa ni kupoteza muda na rasilimali kwa kesi ambayo mwishowe inaweza kutupiliwa mbali. Je, kuondolewa mashtaka haya dhidi yake kuna tafsiriwa vipi? Wakili wa Mahakama Kuu nchini Kenya, Moraro Moke, anaeleza. Kwa kunafsiri jambo hilo ni kuonyesha kwamba yule ambaye ni mkurugenzi wa mashtaka Bwana Nurdin Haji anaonyesha kuwa mtepetevu kikazi, kwa sababu kwa kikazi, kwa nini alileta kesi ambayo haikuwa tayari kuletwa mbele ya koti, na hiyo inaonyesha kwamba basi kesi nyingi ambazo amekuwa akileta alizileta bila ku, ku, ku, kuonyesha uadilifu, wakati alipokuwa akifanya uamuzi iwapo mtu fulani alikuwa na kesi ambayo inafaa kuletwa mbele ya koti. Na kama ni kweli hivyo ndivyo alikuwa akifanya kwa miaka ambayo imepita, basi inafaa kesi zote zile zilizopo mbele ya koti ziangaliwe tena. Rigathi Gachagua alikuwa anakabiliwa na mashtaka yanayohusisha utakatishaji fedha, unyakuzi wa mali ya umma kwa njia ya udanganyifu, mwingiliano wa masilahi na njama ya kulagai serikali kupitia shughuli za kibiashara serikalini kwa kujipatia mapato ya uhalifu katika kesi ya shilingi bilioni 7.3 kati ya mwaka 2013 na, na mwaka 2020. Angepatikana na hatia Gashagu angekabiliwa na sheria kupambana na ufisadi na uhalifu wa kiuchumi ya mwaka 2003, ambapo angepokea kifungo cha miaka kumi jela kwa kila shitaka. Katika mashtaka mengine yaliyo chini ya sheria ya mapato ya uhalifu na kupambana na utakatishaji fedha ya mwaka 2009, angepokea kifungo cha jela cha jumla ya miaka 42. Gashagu alikamatwa Julai tarehe 23 nyumbani kwake Sagana, jimbo la Nyeri kushtakiwa na baadaye kuachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni 12 pesa taslim na kuamriwa kuweka paspoti yake mahakamani. Mara kadhaa amesisitiza kuwa mashtaka dhidi yake ni ya kisiasa na hayana msingi wowote. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kundi la mazingira la Uholanzi linawasaidia Wamasai kuirejesha ardhi iliyokauka kupitia uvunaji wa maji ya mvua. Pembe ya Afrika ina rekodi ya eneo kubwa la ardhi imekauka, na hakuna mimea na kufanya mamilioni ya mifugo imekufa, na kutishia kunusurika kwa wote wanyamapori na watu nchini Kenya. Ili kupunguza athari za ukame, kundi la mazingira la Uholanzi linaosaidia jamii ya Wamasai kujaribu kuirejesha ardhi hiyo iliyokauka kupitia kuvuna maji ya mvua. Lakini huku mvua zikiwa zimeshindwa kunyesha kwa msimu wa tano mfululizo, hivi sasa baadhi wanauliza kama juhudi za kuhifadhi mazingira zitatosha. Mwandishi wa VOA Juma Majanga ana ripoti zaidi kutoka hifadhi ya taifa ya Amboseli na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwenyezi Mungu atukumbuke na mvua, linaimba kundi moja la Kimasai katika wimbo wa kitamaduni wa kuomba dua. Wamasai ni wafugaji, kwa hiyo ukame mbaya sana kutokea katika kwa kipindi cha miaka 40 umekuwa ni jambo la kushtua kama Kasaine ole Sailepi mzee wa Kimasai anavyoelezea. <totikusia> Tumepoteza karibu mifugo yetu yote kutokana na ukame. Sisi Wamaasai tunategemea mifugo kwa maisha yetu, ndiyo maana tumekuja pamoja kuchimba haya mashimo ili kuirejesha ardhi yetu iliyoharibiwa na kurejesha nyasi kwa ajili ya mifugo yetu. Katika kundi la jamii ya kuku la Umasai ambalo liko kati ya Tsavo na hifadhi ya taifa ya Amboseli nchini Kenya, kwenye mpaka na Tanzania upande wa kusini nsehemu mahususi kwa ajili ya malisho wakati wa ukame. Lakini ukame mbaya sana ambao umelikumba eneo la pembe ya afrika haujaliacha eneo hilo, kama anavyoelezea Timothy Lenaia. Hii ni kama vile kabisa iko katika vurugu, hasa ukame huu ambao hivi sasa tunao kama asilimia 80 ya mifugo haipo tena. Kwa hivyo unaweza kufikiria kwamba tatizo linazidi kuwa kubwa zaidi na zaidi. Kundi la mazingira la Uholanzi Just Dig It linafanya kazi na Maasai Wilderness Conservation Trust kuisaidia jamii kurejesha ardhi iliyokauka kutokana na ukame. Wanachimba vibwaa vya maji vyenye umbo la nusu mviringo ambavyo vinakinga maji halafu kuyashughulikia maeneo hayo kwa kupanda nyasi, lakini bado wanahitaji mvua ili kuweza kuanza kazi hiyo. Lana Mula mwana ekolojia wa uhifadhi, ni meneja mwandamizi wa mradi wa Just Dig It ambaye anahusika na mradi wa Kenya. You know, if there's some rainfall and the seeds germinate and there's no follow-up rains, the seeds die off. Kama kutakuwa na mvua na mbegu zitaota na hakuna mvua itakayonyesha, mbegu zitakufa. Lakini bahati mbaya, mazingira haya yanarekebishwa vizuri. Hata kama kutakuwa na mvua kidogo, mbegu zitaota na ndio maana kwa kweli tunajaribu kutumia mvua hata zikiwa kidogo kiasi gani ambazo tunazipata kwenye mazingira yetu. Malisho ya kijani pia yanahitajika ili kuzuia mzozo wa kibinadamu pamoja na wanyamapori, kitu nasababisha mingi sana mandofu zingie ni maji na nyasi. Saa tukaona hisi kimea tutakunywa maji hapa natakula nyasi hapa, tutakuwa na amani. Justdiggit linasema katika muda wa miaka miwili iliyopita wamejenga mashimo takriban laki mbili na elfu sabini na tatu ili kusaidia katika kurejesha tena ardhi iliyokauka yenye ukubwa wa eka elfu tano. Kupanda na kuuza nyasi kutoka kwenye benki za mbegu za majani kumesaidia kuwaajiri wanawake, na shirika hilo la hisani linasema kurejesha tena majani kunaboresha utalii. Lanoi Meitekini alizaliwa na kukulia katika ranchi ya kuku hivi sasa anafanya kazi na Masai Wilderness Conservation Trust kuisaidia jamii yake kurejesha tena hali ilivyo kwenye ranchi hapo awali. Through such projects we are able to improve the tourism footprint in the area. Kupitia mradi kama huu, tumeweza kuboresha utalii katika eneo, kwa sababu tumeona wanyama pori wanakuja kwenye maeneo ya ardhi ambayo tumeyashughulikia tena. <laughs> Wakati mawingu yakiwa yanajikusanya Wamasai wanaimba kuiomba mbingu ifumbuke na mvua zianze kunyesha. s katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu kombe la dunia nchini Qatar, jiunge la Sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika. Habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha wachezaji, na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Africa ndani ya Doha, wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Haya basi, wiki ijayo ndio uchai wa mpira wa miguu, lakini sasa wiki hii naona kesho tutajimwaga katika Live Talk, uh -huh, na VOA Swahili ambapo mm -hmm, ah, mada tutakayozungumzia ni kuhusiana na uchaguzi wa katikati ya muhula hapa nchini Marekani ambapo kama unavyofahamu Khadija, vyombo vyote vya habari hapa nchini na nje ya nchi wamekuwa wakiuangalia uchaguzi huu kwa makini sana lakini bado hatujapata majibu yote. Kwa hiyo labda pengine kesho tutakuwa na majibu kiasi ya kutuonyesha mwelekeo unaendaje haswa, so, lakini tunachofahamu mpaka hivi sasa ni kwamba wa Republican wanakaribia kupata wingi wingi wingi wa viti katika baraza la wawakilishi, lakini wingi mdogo, wingi mdogo hasa. <laughs> Na huku kwenye baraza la Senate hatujui kinachoendelea, kwa hiyo tutasubiri tuone yanaendaje. Basi hadi hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa mimi Khadija Riami, bila kumsahau mwelekezi wetu Saida Isa Hamdun. Saida Hamdun. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya kipindi cha kwa undani ambayo anakujia saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Na kabla ya kufunga jamvi basi la matangazo yetu, sinabudi kumshukuru mwenzangu Mkamiti Kibayasi ambaye amekuwa nami katika dakika thelathini za matangazo haya, penzi msikilizaji, na kutakia usiku wenye utulivu.