Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express, ni saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa tisa na nusu mchana Afrika ya kati, na kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hujakosea msikilizaji wetu, hewani matangazo ya VOA Express studio. Mko nami Patrick Ndwimana, lakini vilevile nitakuwa na mwenzangu hapa, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tuende pamoja katika gurudumu hili la VOA Express ambapo tumekuandalia mambo kem kem. Kama ujuavyo, basi habari za dunia zitakuwepo ndani ya VOA Express, tutakupatia burudani ya muziki, ambapo tunagusa muziki kutoka pande zote za dunia, muziki ambao unakugusa wewe kijana, wewe msikilizaji, na kila jamii inayosikiliza VOA Express hivi sasa, bila kujali umri jinsia wala rangi. Vilevile vile tutakuwa na swali la barazani ambalo huwa tunaliuliza kila siku eh, hali kadhalika tutakuletea yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kuanzia Instagram, Twitter na kadhalika, tutakueleza. Tutakuwa na kipengele cha kama huna kazi. Tutakuwa naye Josephat Kioko kutoka kule Mombasa nchini Kenya, atatujuza kile ambacho amekiandaa siku hii ya leo. Ni maswala ya hoja kwa hoja, sio kama huna kazi manake. Mm, haya unajua tena basi, kwa kuwa tunaongelea maswala ya vijana, tunajua vijana <laughs> wengi wakilalamika kuhusiana na swala la kama huna kazi lakini sasa tutakuletea hoja kwa hoja vilevile, tutakuelezea kile kinachoendelea kule Doha Qatar, ambapo kombe la dunia ndio jambo kuu cool linalozungumziwa macho na masikio na mengineyo mengi. Nam, kama ulivyosema mkamiti, leo katika matangazo ya Express zaidi itakuwa ni kombe la dunia, hata kwenye barazani tuliuliza, je, kombe la dunia limeanza kataa? Nini matarajio yako kwa timu za Afrika? vile vilevile, mkamiti tutakuwa na maswala ya rushwa ya ngono kwa wanahabari wanawake huko Tanzania, na ndiyo habari ambayo tunataka kuanza nayo hivi sasa. E, rushwa ya ngono miongoni mwa wanahabari Tanzania limekuwa ni tatizo kubwa ambalo limewafanya wadau wa jinsia na sheria kuamua kufanya tafiti mbalimbali ili kubaini chanzo na suluhisho la kupambana na rushwa ya ngono. Mwaka 2021 ripoti ya utafiti iliyofanywa na taasisi ya wanahabari wanawake Afrika Win ilibaini kuwa unyanyapa, kuhukumiwa kabla ya kujitetea hofu na aibu ndicho chanzo cha wanahabari wengi kuogopa kuripoti matukio ya unyanyasaji wa kijinsia wanaofanyiwa. Na sio wini pekee ndio wa waliofanya utafiti huu. Chama cha Wanahabari Wanawake Tanzania, TAMWA, nao walifanya utafiti na kubaini kuwa asilimia 52 ya wanahabari wanaogopa kutoa taarifa za matukio ya unyanyasaji wa kingono kutokana na hofu na unyanyapaa. Zaidi basi kuhusu uh, taarifa hiyo nimezungumza muda mfupi uliopita na Florence Majani ni kutoka chama cha wanahabari eh, TAMWA huko Tanzania, na nimemuuliza je, yeah, mbona suala hili linaonekana bado ni changamoto kubwa kwa wanahabari wanawake, na kumuuliza anaona kufanyike nini ili kukomesha tabia hii ya rushwa ya ngono. Kwanza, uh, TAMWA imetoa mafunzo kwa wanahabari kwamba wajue kwamba hili tatizo lipo, lakini mara nyingi tunawakutanisha wanahabari na viongozi wa uh, taasisi ya kupambana na, na kuzuia rushwa ambao ndani yake kuna ile sheria ya mwaka elfu mbili na saba ya rushwa ya ngono kile kipengele namba ishirini na tano lakini pia kuwakutanisha na wadau mbalimbali ambao wanaelewa zaidi ili kuwaelimisha kwamba wavunje ukimya, wavunje ukimya. Lakini pia wakati mwingine tunakutana na wahariri na wale wamiliki wa vyombo vya habari waelewe ukubwa wa tatizo na mazingira yake. Na baadhi ya wanahabari wanafanyiwa hivyo, wakiona kama ni kawaida, na wengine wanakubali, wanaumia pia, wakiona pia ni jambo la kulikalia kimya, au wengine wanaamua kutoka kabisa nje ya tasnia ya habari, kwa sababu ya kukerwa na tatizo hilo. Lakini zaidi tumegundua kwamba tunahitaji tu kuwaeleza kujenga maadili kuanzia ngazi ya chini, kwamba mtoto anapokuwa anapokwenda shule aanze kufundishwa na wazazi kwamba kitendo hichi sicho salama kwa taaluma yako. Basi wanawake wanahabari Tanzania, mmesikia ushauri wa Florence Majani kutoka chama cha TAMWA. Jameni, vunjeni ukimya, mkamiti wavunje ukimya hasa. Uh, uh, suala hili, tatizo hili la rushwa ya ngono huwa linawakabili wanapokwenda kutafuta kazi ha. Unakuta wale waajiri wanaomba wa labda watende kwanza kitendo hicho cha ngono kabla ya kupata kazi au wakitaka kupandishiwa vyeo lakini sasa wengi wanaamua kukaa kimya, wanaogopa. Lakini sasa hapa wanashauriwa ili kukomesha suala hili la rushwa ya ngono, ondoweni ukimya, vunja ukimya. mm -hmm. Ya basi ndio eh, mambo hayo unayoona tunazidi kusonga mbele basi, hatuongei sana, tunaingia katika maswala ya kabumbu. Basi tunaelekea moja kwa moja mpaka kule Doha, Qatar. Tunakueleza kile ambacho kinaendelea hivi sasa katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa ni kwamba kuna gemu ile nayo ni kali, inaangaliwa kwa makini kati ya England, Uingereza na Iran ndio wanacheza hivi sasa, na wote wanaonyesha juhudi kubwa hasa katika kusukuma mpira huo, lakini matokeo bado hayajaoneka Kana, nani ataibuka pale? Kwa kuwa hivi ndivyo tuko hewani, na wenyewe ndio hivyo wanacheza. Wakati huu kama tunapozungumza hivi, Uingereza wanaongoza kwa bao moja kwa sufuri tayari gori lim, limeshaingia mambo mm -hmm. mazuri basi ndio... uh, katika kundi B, kundi A, uh, timu ya kwanza inayowakilisha Afrika Senegal mm -hmm. watakiputa na Uholanzi Netherlands. Netherlands, Netherlands. Hey, hey. Tutaangalia Senegal utafanya nini hapo, ni Group A. Leo tunalizungumzia Uingereza na Iran, hawa ni kundi B, lakini pia vilevile vile kumbuka, baadaye tena katika kundi B hili hili watakuwa Marekani wana chuana na Wales. Hapo napo pia kuna mambo mazuri ya kuangalia nini ambacho kitamalizika katika dakika tisini pale. Na unajua tuna mjumbe wetu maalum huko Qatar Doha, mm -hmm. Sandey Shomari bado tunaendelea kumtafuta uh, kuweza uh, kujua kwamba nini kinachoendelea sasa hivi ambapo kama unavyosema kwamba tayari uh, timu katika mechi zinazocheza kati ya Uingereza na Iran tayari umeshasema kwamba uh, uh, Uingereza naongoza kwa bao moja kwa sufuri bas, dakika 38 sasa, katika dakika 38 hmm. hii ya mchezo na kuna mengi ambayo yanazungumziwa ya, ya, ya nazungu, ya huko, tunaona kwamba jezi ndizo zinazotanda. Kuna jezi nyekundu, kuna jezi ya bluu na nyeupe, basi kila mmoja na mashabiki wake. Bado tunaendelea kumtafuta Sande Shomari kujua ni nini hasa ambacho uh, kinazungumzwa kina manake. Tumeshaangalia maswala ya vyakula, wanasema biashara zimepanda vyakula vya aina e, mbalimbali vipo. Sande Shomari mwenyewe anasema kwamba tayari amesha testi amejaribu. <laughs> <laughs> <laughs> maakulati ya kule <laughs> ma, maakuli ya kule. Lakini sasa basi tunaona muda nao pia unazidi kusonga mbele, hatuna budi kuendelea na vipengele vingine ndani ya VOE Express lakini yeah. tutakujuza mengi zaidi kuhusiana na kombe hili la dunia katika matangazo yetu yajayo. Basi nabda na kwa kukumbusha tu kidogo mkambiti ni kwamba mm. jana lilipozinduliwa uh, kombe hili, wenyeji kataa ehe, hey. wameshindwa na Ecuador bao mbili kwa sufuri lakini watu wanasema mm. Katasiyo nchi ambayo kabisa mambo ya kandanda mm, uh, hawajaendelea zaidi lakini tu wameonyesha kwamba wana uwezo wa kuandaa kombe hili ambalo ni kombe kubwa sana mm. Na kandanda barani Afrika, FIFA mm, lakini kumbuka kwamba kuna jumla ya uh, games 64 ambazo zinachezwa zina kuanzia hiyo jana Novemba 20 mpaka Disemba 18 ambapo ndio zitaamua mshindi wa kombe la dunia mwaka 2022 huko Qatar. Ni katika siku hizi 29, mambo yatakuwa mambo na shindi ataondoka na kitita chamane kabisa. <laughs> Msikilizaji, ni VOA Express, basi kaa tayari kabisa kusikiliza habari muhimu za dunia. Kufuatia tangazo la rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wiki iliyopita kwamba atawania tena kiti cha rais kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2024, kundi la wanaharakati wa mrengo wa kushoto limesema kwamba linatafuta uungaji mkono wa kupinga kugombania kwake chini ya kifungu cha katiba kisichojulikana sana chini ya msingi wa jukumu lake katika uvamizi wa jengo la bunge uliofanywa na wafuasi wake Januari 6 mwaka 2021. Kundi hilo linapanga kutumia kifungu cha tatu cha marekebisho ya 14 ya katiba ya Marekani kinachozuia mtu kushikilia nafasi ya uongozi wa umma iwapo ameshiriki kwenye vitendo vinavyohujumu katiba kama uongozi, uasi au mapinduzi dhidi ya Marekani. Na shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAEA limesema kwamba linapanga kufanya ukaguzi leo Jumatatu kwenye kiinu cha kuzalisha umeme wa nyuklia cha Zaporizhzhia huko Ukraine baada ya siku mbili za mashambulizi ya makombora kutokana na wasiwasi wasi kwamba huenda kukatokea janga kwenye kiinu hicho. IAEA imeongeza kusema kwamba kulikuwa na zaidi ya mashambulizi darazeni moja jana Jumapili karibu na kiinu hicho. Ukraini na Rusia zimekuwa zikilaumiana kutokana na mashambulizi karibu na kiinu hicho tangu Rusia ilipoanza mashambulizi dhidi ya Ukraini hapo mwezi Februari mwaka huu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumatatu linatarajiwa kujadili matukio nchini Korea Kaskazini, siku chache tu baada ya kufanya jaribio la kombora la kusafiri bara moja hadi jingine wiki iliyopita. Miongoni mwa watu walio, walio ni jaribio hilo ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akionya taifa hilo kujiepusha na uchokozi. Waziri wa mambo ya kigeni wa Korea Kaskazini Choe Son Hui kupitia taarifa yake mapema leo amesema kwamba majaribio hayo ni haki ya kujilinda taifa lake huku akitaka Guteresh kuwa akimtaja kwamba Guteresh kuwa ni kibaraka wa Marekani. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris mapema leo amekutana na rais wa Filipino Ferdinand Marcos Jr mjini Manila kujadili namna ya kurudisha tena uhusiano mzuri kati ya nchi zao mbili baada ya kuharibika kutokana na masuala ya ukiukaji wa haki za binadamu. Naye waziri wa ulinzi wa Marekani William J. Austin na mwenzake wa Indonesia, Prabowo Subianto, walikuwa wanazungumzia juu ya masuala ya, ya kuimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi zao mbili. Haris ni afisa wa kwanza wa cheo cha juu wa Marekani kutembelea Manila tangu Rais Ferdinando Marcos kuchukua madaraka mwezi wa Juni, ikiwa ni ishara ya kuimarika kwa uhusiano kati ya washirika hawa wa muda mrefu baada ya miaka kadhaa ya uhusiano uliokuwa si mzuri chini ya aliyemtangulia Rodrigo Duterte, rafiki wa Beijing. Ni barnaba huyo akishirikiana na reivani wanakwambia mzuri. <laughs> mzuri mzuri, mrembo e. Kibao murwa hicho, namna hiyo kinazidi kutusogeza mbele katika VOA Express, ambapo sasa tunaangazia kile kipengele cha Barazani ambapo tulikuuliza wewe msikilizaji, nini matarajio yako mwaka huu katika kombe la dunia? nakuambia na majibu hapa ni lukuki, ni mm -hmm. majibu mseto ni kitabu cha majibu mm -hmm. Eh, kwa kusubiri kupata msikilizaji kwenye laini ya simu, nisome ujumbe wake. Huyu anaitwa Jafari Kuilaga mm -hmm. kutoka Moro, Tanzania, anasema, kiukweli kwa kombe la safari hii timu zetu za Afrika kupenya katika huu mzunguko kuna kazi pevu, kwani kila timu yetu ipo katika kundi gumu, ila wakaze sana, kama alivyowahi kusema Ronaldinho Gocho, kuwa ndani ya wachezaji 22 uwanjani, ukipoteza mpira kiuzembe ni makosa makubwa mno na, na itakugharimu wewe kwa timu yako. Sultani yeye anasema kwamba uh, ni mapema mno kusema lakini, tunajua kwamba timu za Afrika zina wachezaji wengi wazuri na wanajua hasa mpira wa miguu. Kwa hivyo tuseme tu kwamba tutarajie tu mazuri kutoka katika timu yoyote ya Afrika, kwani itakayoshinda ndio timu itakayokuwa imebeba bara la Afrika. Uh, Richard Kambale kutoka Beni DRC anasema kwake angewatakia kila laheri, angezitakia kila laheri timu zetu zote za Afrika. Namwona ha, huyu Hamisi Ali anasema tunawatakia kila la heri timu za Afrika. Timu mbili za Cameron na Senegal zinaweza kufika mbali kwenye michuano hii. E, naye Mangala Asumani Joseph Mangala anasema firimbi ikipigwa vizuri, matarajio yake ni kwamba timu moja ya Afrika lazima ifike fainali, kwani itakuwa mara ya kwanza bara lake la Afrika kujinyakulia kombe la dunia. Anaitwa Mangala Asumani kutoka Misisi. Faki wa Faki wa yeye anasema kwamba ah, mimi naitakia tu mema, Senegal itakapocheza na Netherlands, kwani tunajua kwamba wachezaji wa Senegal ni wazuri japokuwa pengine wengine wamekosa kuwepo katika mechi hii, hasa nyota wao Sadio Mane ambaye alipata uh, majeraha kabla ya, ku, uh, ya kombe hilo kuanza. Ilikuwa ni katika michuano ya Champions League. Kwa vile nyota huyu hayupo, uh, baadhi ya mashabiki wanasema huenda Senegal mm -hmm. ikapata matatizo. Na leo Senegal inakifungua na Netherland, lakini mkamiti eh, kandanda au soka sio mchezaji mm -hmm. mmoja tu kuna timu nzima ya wa wachezaji kibao, mm -hmm. uh, lakini uh, kuwepo kwa Sadio Mane kungechangia zaidi. Na taarifa, tunaambiwa kwamba sasa Uingereza inaongoza kwa mabao mawili kwa sufuri dhidi ya Iran, dhidi ya Iran. Haya ndio mambo ya, ya, ya, ya mpira ndani ya dakika tisini lakini pia maajabu yanaweza yakatokeanawea ktoniaingereza kwa sasa lakini pia <laughs> Iran nao pia wanaweza wakaja juu, chochote kinaweza kikapatikana. Eh, basi tuwashukuru wasikilizaji <laughs> wote waliochangia kwenye mada hii ya barazani ambayo inahusu kombe la dunia linalofanyika eh, huko Doha Qatar. eh, mkamiti, mm, tusemavyo express, bila muziki hujakamilisha kazi Aswa. basi kibao cha leo ni kibao kipi Kinachokuja hapo hmm. hmm. ni Mboso akishirikiana na Diamond anakwambia "Yataniua". haya <laughs> la tatu limeingia, mkamiti! Uingereza wanaongeza kwa Uingereza na Iran. Basi <laughs> naona leo itakuwa ni mvua ya magoli leo. <laughs> Mboso na Diamond na kitu chao, yataniua <laughs> Bebi wa bebi wa mapenzi jemini, mapenzi <laughs> hey, mapenzi na yataniua jamani, yataniua mapenzi. Boss akisikia na Diamond, mapenzi yanatuua, yatatuua mkabiti haya <laughs> <laughs> sina cha kusema hapo, ngoja tu ni nyamaze. <laughs> Ndani ya VOE Express unapata mambo mazuri namna hii. Basi sasa tuelekee kule, uh, katika pwani ya uh, Kenya ni Mombasa huko, ambapo Josephat Kioko ametuandalia hoja kwa hoja, ah, inayowagusa vijana kuhusiana na kombe la dunia. Unaambiwa kwamba mashabiki wa mpira wa miguu barani Afrika wanaonekana kubebwa na majina au timu kubwa za Ulaya kiasi kuwa baadhi hawataki kushabikia timu za Afrika katika kombe la dunia linaloendelea hivi sasa huko Qatar, lakini kuna baadhi ya vijana wa zalendo huko Mombasa, Kenya, waliosimama na timu zinazowakilisha bara la Afrika. Hebu tuwasikilize katika hoja kwa hoja. Mi naitwa Cris Almasi coach, nami nasema Afrika kuna uwezo. Kuna timu kama Senegal, timu nzuri sana. Kuna saudi mane Ngala chaji kama Kulibali amekuwa kule Lazio paleko pale, pale safu ya Chelsea, wachezaji wazuri kiangala, kama timu kama Egypt wana Mo Salah, eh, player of the year, Africa player of the year, timu nzuri na pia kama Tunisia, angalia timu za uharabuni zile, zimeweza kuwekeza katika watoto na timu nzuri vilevile. Naona Afrika ina uwezo na pia vipaji ni vingi e, mimi naona wazungu watu wajiwezi bwana, si tuna nguvu, maklabu kubwa kubwa wameshika kombe kweli. Afrika itabeba kweli. Afrika naona kuna vipaji vingi, ni watu wana bidii, wana nguvu pale. kama Mbappe peke yake hawezi kufanya waeaika, si Mbappe peke yake, pia kuna Pogba, Ngolo Kante wako wengi sana. Afrika izi chukua hiyo kombe, mitimenye naona itashinda ni France Watu wengi wanasema Senegal, Senegal sababu, unaona Afrika cup wamebeba bila wasiwasi. Senegal ni tu Sadio Mane ndo anategemewa, kama na injury atacheza kweli, atachukua kombe. Huko uzunguni ndo kuna zoezi nyingi makuchezi, ndo makocha ndo wako wazuri huko uzunguni, kama Fransa itachukua. Brazil aizachukua kwa sababu gani? Pia hapo kuna maplaya kama Neymar, kwa majina anaitwa Abdul Hakim Hasan, kama wale wachezaji wazuri wazuri kama kina, kina Mohamed Salah na Famino wanaweza toka pia wakakuja wakashangilia wakaingilia wakabeba. Lakini upande wa Kenya unapata mambo ya no, corruption inaharibu mpira. Mpira hutaki siasa. Mpira, mpira ni talent na unapata upande wa huko West Africa. Hizo hazina mambo kama ile tournament, na nilikuwa naangalia frendi zao, wanashinda wanacheza vizuri timu za Ulaya na unapata matokeo ni moja. moja. bila, bila bila kwa hivyo wana uwezo, timu ya Afrika haiwezi shinda kwa sababu haina maplaya wakali wakali. Ukienda huko zunguni huko kuna maplaya wakali hata wawezi hesabu huko Afrika watu okwa madesatdesat kwa kama huko Egypt. So kama aana maplaya wataweza hawezi shinda hii kombe timu hii ya ya yeah, Cameroon 1998 nilicheza vizuri sana na pia pia, nikiangalia Ghana, kuna kati ilifika mpaka quarter finals. Suarez anachukua mpira anatoka neti, referee alifanya maamuzi mbaya, that was a goal and a red card. Sasa ndio na Africa pia tunaona kama watu wanakata matumaini, tunafika kiwango fulani, tuna matarajio, tunatupwa nje, uamuzi wa referee imesaidia sana. Mimi na Africa tukichukua kitu Haya basi, hoja kwa hoja. Uh, uh, mashabiki wa huko pwani ya Kenya, Mombasa, uh, uh, kuna mmoja anasema haoni kwamba timu za Afrika zitafanya vizuri, hasa amezungumzia kwamba timu za Afrika huwa zinategemea mchezaji mmoja mmoja tu hasa wale maprofeshonal ambao wanachezea ligi kubwa za uh, nchi za Ulaya huko. mm. Alafu una jambo nimesikia hapo mkamiti limeshangaza kidogo zinapozungumziwa yeah. timu za Afrika wakataja wachezaji wa, wa Ufaransa uh -huh. eh, kina eh, Paul Pogba, kina Mbape, Kilian Mbape, kina Ngolokante. nafikiri labda ni kwa vile ni weusi <laughs> hawa <laughs> bado wanasema hawa ni weusi, awa ni Waafrika wa hata katika timu ya taifa ya Ufaransa, lakini <laughs> bado ni weusi, lakini ni Wafaransa, wanawakilisha timu ya Ufaransa. Aha. Na Ufaransa pia na matatizo, sababu kuna wachezaji wengi ambao wana majeraha ma mm. hawa uh, hawatacheza. Pogba mwenyewe hata kuwepo Uh, ambaye ni nyota na yeye katika timu ya Ufaransa. kuna mm -hmm. wachezaji kama vile uh, wako wengi karibu wache, kuna mm, uh, mlinzi anaitwa uh, Raphael Varane mm -hmm. naye aliumia katika ligi ya Uingereza huko, lakini Ufaransa na wachezaji wengi tu wengi kabisa wazuri wazuri. Aha, na kingine ki basi kinachovuma huko kwenye Twitter ni kwamba Elon Musk amemrejesha uh, Donald Trump kwenye Twitter ni baada ya kufungiwa Trump miezi 22 na uongozi uliopita wa Twitter kwa madai ya kukiuka sheria na kanuni za mtandao huo kwa kuhamasisha vurugu. Hata hivyo basi, siku chache zilizopita ni kwamba Elon Musk aliwataka watumiaji wa Twitter kutoa maoni yao kama Trump arudishiwe akaunti yake au la, ambapo matokeo ya kura asilimia 51.8 waliafiki suala hilo huku asilimia 48.2 wakitaka Trump asirudishwe. Lakini Trump mwenyewe mkamiti amesema ah, yeye hata kwamba Elon Musk ameamua kurejesha <coughs> akaunti yake mm. Ye ataendelea ku, uh, ku, kuchapisha mambo yake kwenye, sababu naye na mtandao wake hivi sasa, pamoja na kumpongeza kwamba amefanya jambo zuri, lakini anasema bado hayuko tayari kujiunga na Twitter. Uh, uh, na zaidi Trump alifungiwa mtandao um, wake wa Twitter mm. kutokana na masuala kadhaa yaliyotokea hapa Marekani, wakimshutumu kwamba amechochea uh, hasia hasa wakati wa shambulizi la hapo Januari 6 uh, kwenye bunge la Marekani. Uh, wafuasi wake walishambulia wabunge wakati wa kuidhinisha matokeo ya uchaguzi wa 2021. Basi e, na katika habari nyingine, ambayo inazungumziwa zaidi, mwanafunzi mkongwe zaidi duniani afariki nchini Kenya. Huyu ni anaitwa Priscilla Citieni, ambaye hamu yake ya kupata elimu akiwa katika umri wa zaidi ya miaka tisini ili wavutia watengeneza filamu wa kifaransa na kupata sifa kutoka shirika la Umoja Mataifa la elimu na sayansi na utamaduni, UNESCO, amefariki dunia nchini Kenya akiwa na umri wa miaka 99. Huwezi kuamini mkamiti na, na mjukuu wake sami Chepsiror, Chep, Chep mm -hmm. aliambia gazeti la the Standard kwamba gogo Priscilla, bibi Priscilla, mm -hmm. kama alivyojulikana sana, alifariki akiwa nyumbani kwake Jumatano Novemba 16, baada ya kupata matatizo ya kifua Alikuwa na umri wa miaka 94 alipomshawishi mwalimu mkuu wa shule ya mtaa katika kijiji chake katika bonde la Ufa nchini Kenya kumkubali. UNESCO ilimsifu kama mfano wa kuigwa kwa jamii yake na kwengineko. Haya basi, naona muda na wenyewe pia ndio unakimbia kweli kweli. Tunaona kwamba nyota wa Manchester United amwakia rais wa FIFA amtaka ajisafishe na muda nao pia na wanaelekea ukingoni, bado kwenye kombe la dunia huko Qatar, katika uwanja uh, huo wa Khalifa. Uh, timu za kundi B zinaendelea kucheza, na mpaka sasa ni vilevile vile, England ina magoli matatu na Iran bado iko na magoli sifuri, yani haijapata chochote. Hatuna budi basi kukamilisha VOA Express kwa hivi sasa kutoka studio namba kumi na tano za VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibaya. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Ed Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi. <manyo>