diwaangelinta codbixiyeyaasha marka ku qancay soojeedinta waqtigahii ka... ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ripoti zimeibuka za milipuko kadhaa katika mji unaokaliwa kimabavu na Urusi wa Melitopol katika Jamhuri ya Watu wa Donetski iliyojitangazia utawala kufuatia ripoti za Ukraine zikiulenga mji huo unaokaliwa kwa mashambulizi ya makombora Jumamosi usiku. Ripoti kama hizo zinasema kuwa Ukraine pia ililenga mkoa wa Crimea uliokamatwa na Russia kwa mashambulizi ya makombora ambapo ripoti za milipuko kadhaa pia zilifuata. Ndege zisizo na rubani za Russia zilishambulia mji wa bandari wa kusini mwa Ukraini wa Odessa nyakati za asubuhi siku ya Jumamosi na kuwacha mji huo na eneo jirani bila umeme, maafisa wa eneo hilo wamesema. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amesema takriban watu milioni moja nukta tano hawana umeme na maafisa wa mkoa wamewataka wakazi ambao nyumba zao zinategemea umeme kuondoka. Mmoja wa wataalamu wakuu wa afya nchini China ameonya juu ya kuongezeka kwa visa vya Covid 19, vyombo vya habari vya serikali vimesema Jumaapili, kufuatia uamuzi wa serikali wa kuachana na mkakati wake mkali wa virusi vya korona. Maduka na migahawa mjini Beijing yametekelezwa wakati nchi hiyo ikisubiri ongezeko la maambukizi kufuatia uamuzi wa, wa kupunguza wigo wa upimaji wa lazima kuruhusu baadhi ya kesi za COVID kujiweka karantini nyumbani pamoja na kusitisha mkakati mkubwa wa kufunga huduma zote za jamii. Mtaalamu wa magonjwa ya milipuko Zong Nanshan aliviambia vyombo vya habari vya serikali katika maojiano yaliyochapishwa leo Jumaapili kwamba virusi vipya aina ya Omicron vilivyoenea nchini China vinabadilika sana na vinaweza kusababisha kuongezeka kwa kesi za maambukizi. Mabadiliko ya sasa ya Omicron yanaambukiza sana na mtu mmoja anaweza kusambaza kwa watu ishirini na wawili, alisema Zhong, mshauri mkuu wa serikali katika kipindi chote cha janga hilo. Kwa sasa janga la virusi vya magonjwa ya milipuko nchini China vinasambaa sana, na kutokana na hali kama hizo, bila kuzingatia njia mbadala na kuzuia pamoja na kudhibiti, itakuwa vigumu kusitisha njia za maambukizi. Kulegezwa kwa sera ya China inayoitwa Zero Covid ilifuatiwa na maambukizi ya nchi nzima yanayopinga sera hiyo ambayo ilikuwa imeathiri uchumi na kuwafungia mamilioni ya watu majumbani mwao. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alimwambia mwenzake wa Rusia Vladimir Putin siku ya Jumapili kwamba ilivutiwa na Kremlin kuwa wazi kuhusu vikosi vya kikurdi kutoka kaskazini mwa Siria. Erdogan amekuwa akitishia kuanzisha uvamizi mpya kaskazini mwa Siria ili kuviondoa vikosi vya Kikurdi anavyovilaumu kwa mlipuko wa bomu mwezi Novemba uliosababisha vifo vya watu sita mjini Istanbul. Makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tisa kati ya Moscow na Ankara yalimaliza mashambulizi mengine kwa kuweka eneo salama la kilomita 30 ili kuilinda Uturuki dhidi ya mashambulizi ya mpakani kutoka eneo la Siria. Erdogan ameishutumu Urusi, mhusika mkuu katika mzozo wa Siria, ambayo inamuunga mkono Rais Bashar al Assad kwa kushindwa kuheshimu makubaliano hayo. Erdogan alimwambia Putin asimu, kwa njia ya simu kwamba ni muhimu kuwaondoa wapiganaji wa kikurdi kutoka mpakani hadi kiwango cha angalau kilomita 30, ofisi yake ilisema. Erdogan amesema ni kipaumbele. Urais wa Uturuki ulisema baadhi ya vikosi vya kikurdi viko katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa jeshi la Rusia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Raia kadhaa wa Iran siku ya Jumapili walikuwa katika hatari ya kunyongwa kufuatia maandamano ambayo yameutikisa utawala wa kidini nchini humo makundi ya kutetea haki za binadamu yameonya, baada ya upinzani wa kimataifa juu ya hatua ya Iran ya kumnyonga mtu mmoja mara ya kwanza vugu vugu vugu vugu kwa kuhusishwa na vuguvugu la waandamanaji. Vuguvugu hilo lililodumu kwa takriban miezi mitatu lilichochewa na kifo cha Mahsa Amini ambaye alikuwa amekamatwa na polisi wa maadili wa Jamhuri ya Kiislamu, inaleta changamoto kubwa kwa utawala huo tangu kuondolewa madarakani kwa Shah mwaka 1979. Iran inayaita maandamano hayo kuwa ghasia na inasema ametiwa moyo na maadui zake wa kigeni. Mamlaka zinajibu kwa msako wa wanaharakati, wanasema unalenga kuzuia hofu kwa umma. Iran siku ya Alhamis ilimuua Mohsen Shekari mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu ambaye alikuwa amekutwa na hatia ya kumshambulia mwanachama wa vikosi vya usalama. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema mchakato wake wa kisheria ambao waliuelezea kama kesi iliyoonyeshwa wazi uligubikwa na uharaka usiostahili. Serikali ya Uingereza leo ilijitokeza kutetea familia ya kifalme iliyogubikwa na mzozo mpya kuhusu ubaguzi wa rangi, pamoja na makala iliyoonyeshwa kwenye Netflix. Kufuatia ziara za hivi karibuni nje ya nchi, waziri wa mambo ya nje James Cleverly alisema atapata nafasi ya kwanza kuangalia makala ya Stranger Things kwenye Netflix iliyotengenezwa na kusimuliwa na mwanamfalme Harry na mkewe Megan, lakini alisisitiza kuwa hakuna mfuasi mkubwa wa Uingereza yenye tamaduni mchanganyiko kuliko Mfalme Charles watatu baba yake Harry. Nadhani mtazamo wa familia ya kifalme kwa nchi hii unaionyesha nchi ya kisasa tunayoiona, Clevery aliambia Sky News. Huo ndio uzoefu wangu binafsi, lakini pia nadhani hilo ni jambo ambalo dunia nzima inaliona wanapotutazama. Ujerumani inapanga kuimarisha sheria zake za umiliki wa silaha kufuatia njama inayoshukiwa kufanywa na kundi la siasa kali za mrengo wa kulia kutaka kuipindua serikali na kuweka ufalme mdogo kama kiongozi wa kitaifa, waziri wake wa mambo ya ndani amesema katika mahojiano yaliyochapishwa Jumapili. Polisi wa Ujerumani wiki iliyopita waliwakamata watu ishirini na watano wanaoshukiwa kuhusika na njama hiyo, jambo ambalo limewashtua wengi katika moja ya demokrasia thabiti barani Ulaya. Wengi wa washukiwa walikuwa wanachama wa vugu vuguvugu la siasa kali za mrengo wa kulia unaojulikana raia wa Reich ambalo linakanusha kuwepo kwa taifa la kisasa la Ujerumani, kulingana na waendesha mashtaka. Waziri wa mambo ya ndani nchini Ujerumani, Nancy Faisal, katika mahojiano na gazeti la Bild am Sonntag alionya kuwa raia wa Reich vuguvugu vugu hilo inawakilisha kitisho kinachoongezeka kwa Ujerumani ikizingatiwa kuwa imepanuka kwa watu elfu mbili hadi elfu ishirini na tatu katika mwaka uliopita. Wakati wa waendesha mashtaka wamesema washukiwa hao ni pamoja na watu wenye silaha na ujuzi wa jinsia ya kuzitumia. Walikuwa wamejaribu kuajiri wanajeshi wa sasa na wazamani na walikuwa wamehifadhi silaha. Wanasayansi wamepunguza kiwango cha tahadhari kwa volkano ya Mauna Loa katika kisiwa kikubwa cha Hawaii na wanasema mlipuko wake wa kwanza katika kipindi cha karibu miaka 40 huenda ukamalizika hivi karibuni. Shirika la utafiti wa jiolojia la Marekani la Hawaiian Volcano Observatory linasema katika taarifa ya Jumamosi kwamba mlipuko katika eneo la kaskazini mashariki mwa mlima huo unaendelea lakini, jivu la volkano, lava, na utokaji wa gesi ya volkano umepungua sana. Shirika hilo linasema zaidi kwamba viwango vya juu vya mlipuko havitarajiwi kuanza tena, na hali ya sasa inaashiria kuwa mlipuko huo unaweza kumalizika hivi karibuni bado inafuatilia mlima huo kwa karibu, na hivyo basi wakati huo ikisema mbele ya mtiririko wa lava umesimama karibu maili mbili kutoka kwa maeneo muhimu ya kisiwa hicho. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Sekunde chache kutoka hivi sasa, namkaribisha Id Ligongo gongo na salamu na muziki. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. <mulia> siku nyingine tena ya Jumapili tunapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami basi mpaka mwisho wa matangazo haya ya salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi nakwambia karibu. Asante sana. Mimi naanzanaye si mwengine hii leo katika salamu na muziki, huyu ni Deus Masunga. Eh, Deus Masunga anasema yeye ni waziri wa mambo ya salam mahungukila. Eh, eh, Deus Masunga wa Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Salam zake anasema zimfikie Nkamba kanisa Ndula, Abi Asha Shaban Ali, eh, Mapema Ndula, Jojiyagwa mtoto wa masunga deus bebi masanja deus marikia kundi deus james tano na soro maziku mapema ndula georgiyagua, wote wakiwa Tabora, Tanzania. Salamu vilevile vile zimfikie sali bunzali sali fikiri dalio gakala ruta hiwa busisi gazaboi kilaka magembise majariwa bususu sayenda mabula magesha na mchana j mchana popote pale walipo e, anaamini kabisa wanaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, e, wakati hivi sasa baridi linapiga kwelikweli na kamata ujumbe wake. Huyu si mwingine ni Mkui Shilinde Gazungu aka moto usiozimika. Anasema anatoka kule Kizungu, Maswa, Simiyu. Salamu zake ziwafikie Jumadunga Jivumi Lalata, Mkankule wa Mkankule. Eh, Suke John Simon Mashimba Malimi Simon Chile, vilevile eh, angependa kumsalimia Shilinde wa Shilinde Mbuga Pitar buye Bucheyeki amemsalimia. Ah, vilevile Pasco Lucas Chambi, eh, Juma O Kazuri Nicolas Godfrey amemsalimia. Ah, vilevile Uh, Machenji Lupembe Letisia Chilole, uh, Jape Maembe Abubakari Ngerez Emmanuel Charles Mc Masai Saidi John James Ilanga Mzalendo Deusi Mgaya, uh, Nazareti Mwakipembe nji, nji, nji Ile Oswago Eliminata Daniel, uh, Demikisi Oya Faskaras, eh, uh, bila kumsahau vilevile Kasore Ruhundikira ujumbe, tukumbukane kupitia salamu na muziki moja kwa moja naelekea kule e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na kutana naye si mwingine ni huyu ni Jean Marie, e, Hikombe. Jean Marie Hikombe anasema anapatikana maeneo ya kule Lubumbashi na angependa kumsalimia salamu zake: Kasongo wa Kasongo, Ibumbe wa Ibumbe, Libala wa Ibala, Kathrin Mwengeti e, bila kumsahau Hamza e, wa Ngembengena amemsalimia vilevile si mwingine ni Josephat e, Ibingamana. E, anamsalimia James Bukela, Elika wa Elika, Elias Matias, e, Juma wa Kibenga, a, Kasongo wa Ikombe, na bila kuwasahau wale wote ndugu jamaa na marafiki wanaomkumbuka anasema, na anaamini kabisa hivi sasa wanaendelea kusikiliza e, salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani. Na kama nilivyokwambia, burudani ya muziki vilevile inaambatana na masuala haya ya salam, na tuanze kusikiliza kibao chake, si mwingine huyu Eh, Nadia Mukami akiwa ameshirikiana na Otile Brown wanakuambia kolo. Sikiliza ngoma hii, alafu tutaendelea kusonga mbele na salam na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. <mimitra> Asante sana Otile Brown na eh, Nadia Mukami. Eh, mambo hayo mazuri kabisa, kibao kikali kabisa. Kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na kipindi ni salamu na muziki. Hivi sasa naenda kwa huyu ambaye amejitambulisha kama Ngusa Mleba. E, anasema zake salamu ziwafikia Litisia Shilogile, Abubakari Ngeresi, Machenji Lupembe, Bundala, Tabu Budole, Fitina, Paulo Njile, Oswago na ndugu jamaa na marafiki wote ambao wanamsikiliza huyu. Hapa si mwingine basi ni Abubakari Ngeresi. E, anasema zake salamu zimfikie Njile Oswago, e, DJ Vumi Lalata, Litisia Shilogile, Mwikanwa Mohunde, Mwanzalima, Nkinda, Mkuu Shilinde, Jipole, Jisando, Maria Bura, Buhu, Magembia, Machenji Lupembe, Musa Mjengi, Mohamed Mjengi, Jaffar Kopo, Aziza Kodi, Mama Abu, Mkankule wa Mkankule, Masanja Kulwa, Mbuga Pita, Buyecheyi, Yazid Akida, Mbusule, Malendeja, Mwigulu Samson Uh, Faustin Stefano amemsalimia vilevile Emanuel Behemo Dogo Azam Kiangoro Fikiri Dario Gakala Mzee Saidi Simba Mzee Joseph Sindano Joseph Wasenga Kinyoi wa Kinyoyi Kasore Fundikira eh, Ruhundikira. Huyu sio Fundikira, anachanganya na majina eh, ya machifu wa kule Tabora. <laughs> Chefu Fundikira huyu ni Ruhundikira. Uh, Kabanzi Jean Namala Joas Boazi Karenje Lenga Chapati David Onana na David oweso e, moja kwa moja anaelekea nchini Kenya, kule maeneo ya tarbo hivi sasa nakutana naye, e, si mwingine huyo, hapa amejitambulisha kwa jina la Michael Oweno. Michael Oweno zake salamu e, zimfikie jemsi wa Jemsi lubembe wa lubembe, ya. Anamsalimia vile vile, e, macharia, a, wa macharia amemkumbuka pia, wakenji wa wakenji wa, wa e, james paul Aziza Suleiman Jafari Abdallah kule Mombasa anasema anapatikana huyu e, bila kumsahau James wa James na anasema kwamba tukumbukane kupitia salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani e, Washington DC, na kama unajiunga nasi hivi sasa, sisi tunazipromosha salamu zako ambazo umetutumia wewe msikilizaji wetu. E popote pale ulipo, huyu hapa si mwingine ni Nazaeli Madede, anasema zake salam zimfikie Ali Mrangi, Gikiri Mresa, Ngalama Maluta, Jaffari Kopo, Profesa Momogoro, Hamisi Ngaure, Mkira Mwini, Daniel Malei, Baba Teresia, Pasco Lucas Chambi, Padri Moshi, Benjamin Puka Kabanzi, Jen na Mala Jones, Vincent JJ Kaji ujumbe, tuzidi kukumbukana hapa katika mtambo wa VOA Swahili eh, kutoka hapa Marekani, idhaa ya Kiswahili hii eh, hi, tukikuporomoshea mambo ni mengi eh, kama nilivyokwambia, uh, burudani ya muziki vilevile inaambatana vile, na matangazo haya uh, ya salam na muziki. Na hivi sasa basi tumsikilize simu mwingine, ni Rayvanny anakuambia baila baila E, kibao kitamu kabisa hiki e, kutoka kwa Rayvanny ambaye alikuwa kwenye ile lebo ya Wasafi. E, hivi sasa inadaiwa kwamba ameondoka sasa, sijui naye ule mshiko amelipa au vipi? Kama mnafahamu tupeani basi hizo wa habari e, toa maoni yako hata kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. E, salamu na muziki sasa hivi. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Abu Mansur e, huyu Abu Mansur anasema zake salamu e, zifikie klabu Sanawari e, hodi studio, zake salamu zimfikie Juma Dunga, Deu Singaya, Letisia Shirogile, Machenji Lupemba, Jafari Kopo, Musa Mchenji, Maria Bura, Frank Shayo, Shilinde wa Shilinde Mkui Shilinde Mwikaya Maundi Emmanuel John Machungwa bila vile vile kumsahau Saidi John Mbuga Pita Bucheyeke mzee Josepha Sindano Joseph Asanga Emmanuel Charles Wamasai Nguza Mleba Njile Oswago Doto Mahona Buhu Magembwa Jipole Jisayu Hango Kaharu. Vilevile salamu anasema ziwafikie ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo na wanapoisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Huyu hapa si mwingine ni Salome Daniel. Salome Daniel zake salamu angependa zimfikie e, Sidia Funguru Kinyonzi mstaafu huyu e, Mage Mbise, Amina Mlacha, Letisia Shilogile, Abubakar Ingeresi, James Tano, Meshaki Mwamala, Fitina Paul Mashaka, Subi Mkonole, Vincent J. J. Kaji Majariwa Bususu, Charles Jumanne Fundi Simu, Eligusi Katombo, Filbeti Jonathan Kenshambi, Zakaria Nyerere, Richard Kambale, Dogo Azamzungu Kaliango, Fadhili Khadani, Tihibika, Tibihika vilevile amemsahau, ameshindwa kumsahau Mohamed Kachuru, uh, Jafari Kopo, Mwalimu Kennedy Mapemba na Sali Bunzali. Hivi Sali Bunzali iko wapi? Siku hizi sijamsikia siku nyingi kwelikweli. E, bwana Sali Bunzali, bwana, tutafutane bwana. Sali Bunzali huyu hapa ni e, Gakala Fikiri, anasema zake salamu zimfikie e, maarufu mama Almasi ama mzazi b Agnes Dario Devota Daniel Eliasi Zakaria Nyerere na Mala Jonas Ngusa Muleba Leticia Shelugilo mzee Josefu Sindano Maria Bura Jafari Kopo Visen JJ Kaji Filbeti Jonathan Kienshambi Sidia Fuguri kinyozi Msaafu Dogo Azam Richard Kambale Kasore Ruhundikira Miraji Kibinda, uh, Majariwa Bususu, Elias Katombo, Magembise, Amina Mlacha, Makmihayo, Abubakar Ngeresi, Emmanuel John, uh, James Charles, Charles Jumanne, Mashaka Subi Mkonole, James Tano, Rutahiwa Busisi, Nazaret Mwakipembe, eh, na vilevile vile, eh, ndugu jamaa na marafiki ambao wanamfahamu popoti pale alipo anawaambia kwamba jamani, muendelee kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi mimi kufika hapa tunakamilisha matangazo haya ya salamu na muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mimi nakuambia bwana e, alamsiki popote pale ulipo, na sikuacha hivihivi na kuacha na kibao chake Bien. Huyu ni e, moja kati ya wale ambao wanaunda kundi la Sauti Soul. E, hapa anakuambia ina uma Sikiliza kibao hiki. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Shukrani sana Id Ligongo kwa kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Basi bila shaka wapenzi wa michezo wana hamu sana ya kukusikiliza na kukutazama, ili uweze kuwapatia yale ambayo yanatarajiwa, eh, yatatokea vipi huko Doha, Qatar, hiyo Disemba 13 kati ya Argentina na Croatia, hali kadhalika Disemba 14 kati ya Ufaransa France na Morocco wakiwa katika nusu fainali. Basi hakikisha unafuatilia VOA Swahili redio pamoja na Duniani Leo televisheni yetu, kwa matangazo ya kila siku utakuwa naye Idi Ligongo na Sande Shomari katika kipengele cha michezo hivi sasa. Basi mimi hapa studio, Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha kusikiliza muktasari wa habari. Waziri wa nishati wa Saudi Arabia, mwanamfalme Abdulaziz bin Salman alisema leo Jumapili athari za vikwazo vya Ulaya dhidi ya mafuta ghafi ya Rasia na hatua za tofauti ya bei hazionyeshi matokeo ya wazi na utekelezaji wake bado haujulikani. Ripoti zimeibuka za milipuko kadhaa katika mji unaokaliwa kimabavu na Rasia wa Melitopol katika jamhuri ya watu wa Donetski iliyo tangazia utawala kufuatia ripoti za Ukraine zikiulenga mji huo unaokaliwa kwa mashambulizi ya makombora Jumamosi usiku. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alimwambia mwenzake wa Rusia Vladimir Putin siku ya Jumapili kwamba ilivutiwa na Kremlin kuwa wazi kuhusu vikosi vya kikurdi kutoka kaskazini mwa Siria. Raia kadhaa wa Iran leo walikuwa katika hatari ya kunyongwa kufuatia maandamano ambayo yameutikisa utawala wa kidini nchini humo. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.