idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Karibu kwenye matangazo ya leo jioni, ikiwa ni Alhamisi Januari 5 mwaka 2023 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Karibuni. Taarifa na ripoti tulizo nazo hivi sasa. Wakulima wa kokoa huko Kivu kaskazini nchini DRC wanaiomba serikali kupatiwa usalama kufuatia mashambulizi wanayoyapata kutoka kwa watu wenye silaha. Serikali ina nguvu kushinda nini waasi? Ni mambo ya kushangaza kuona serikali inashindwa kupiga waasi ambao wanatutatiza sisi kama wakulima. Ni mambo inatushangaza sana. Katika taarifa nyingine, rais wa Kenya William Ruto asema serikali yake inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba chakula kinapatikana kwa wananchi wote. Na tumeweka mpango na taratibu kwamba wakati ule ambao tuta release, ama tutahakikisha kwamba yale yanaagizwa inafika, yale ya mkulima yamenunuliwa kwanza ndio tusichanganye effort ya mkulima na yale tunaagiza ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazozisikia hivi punde katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia, zinasomwa na Harrison Kamau. Maelfu ya watu wamekusanyika kwenye bustani ya St Peter mjini Vatican ili kuhudhuria mazishi ya Papa Emeritus Benedict ambaye aliaga dunia wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 95. Viongozi mbalimbali kutoka kote ulimwenguni wanakusanyika mjini humo huku maafisa wa usalama wakiwa na kibarua wa kigumu cha kuhakikisha usalama. Takriban watu laki moja wanakadiriwa kuhudhuria mazishi hayo kinyume na elfu sitini kama ilivyokisiwa hapo awali kulingana na vyombo vya habari vya Italy. Zaidi ya watu laki mbili wametoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo katika siku tatu za maombolezo zilizotengwa za kutazama mwili wake kwenye kanisa la St Peters Basilica. Ujerumani na Itali ndiyo mataifa pekee yaliyoalikwa rasmi wakati viongozi kutoka mataifa mengine wakialikwa kibinafsi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameambia mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kwamba mashauriano ya kusitisha vita vya Ukraine ni lazima yaungwe mkono na sitisho la mapigano kutoka pande zote. Ofisi ya Erdogan imesema kwamba viongozi hao wamezungumza kwa njia ya simu mapema leo na kwamba wamekubaliana kuwa mazungumzo ya amani ni lazima yahusishe suluhisho lenye haki. Kiongozi huo wa Uturuki amesema kwamba alijaribu kushauriana kuhusu kusitishwa kwa vita hivyo wakati taifa lake likisaidia kuwa mpatanishi wa Rusia na Ukraine na kuruhusu upelekaji wa nafaka kwenye mataifa ya nje. Erdogan anatarajiwa kufanya mazungumzo na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky baadaye. Kiongozi wa kanisa la Orthodox la Russia Patriarch Kirill pia ametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano hayo wakati kanisa lake likifanya maadhimisho ya Krismasi wiki hii. Wagonjwa wengi wao wakiwa wazee wako kwenye vitanda vya wagonjwa nje ya wodi za hospitali, baadhi wakitua kwa mitungi ya oksijeni na wengine wakiwa wamekaa kwenye viti vya magurudumu, katika mji mkuu wa China Beijing, kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya COVID-19. Hospitali ya Chwinglu mashariki mwa mji huo mapema leo ilikuwa imefurika wagonjwa wapya huku vitanda vyote vikiwa vimejaa wagonjwa wakati magari ya kubeba wagonjwa yakiendelea kuleta wagonjwa zaidi. Madaktari na wauguzi wameonekana wakijitahidi kuchukua taarifa za wagonjwa wanaowasili huku wakishughulikia kesi za dharura zaidi. Wimbi jipya la maambukizi nchini China linahusishwa na kulegezwa kwa kanuni kali za kuzuia maambukizi mwezi uliopita, baada ya shughuli za kawaida kufungwa kwa karibu miaka mitatu. Kufungwa kwa usafiri, biashara pamoja na shule kuliathiri pakubwa uchumi wa taifa na kupelekea maandamano makubwa yanaweza kulinganishwa na yale yaliyoshuhudiwa katika miaka ya themanini. Hali hiyo imejitokeza wakati Umoja wa Ulaya ukipendekeza kwamba mataifa wanachama yaweke kanuni za upimaji wa COVID kwa wasafiri wanaotokea China na mashauriano ya kurejea kwenye makubaliano ya kimataifa ambayo yaliweka viwango maalum kwa programu ya nyuklia ya Iran sio kipaumbele cha ja sasa kwa Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Jumaatano. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Msemaji Ned Price aliwaambia waandishi wa habari, mkataba wa nyuklia mwaka 2015 unaojulikana kama Joint Comprehensive Plan of Action, haupo kwenye ajenda kwa miezi kadhaa. Marekani ilijiondoa katika makubaliano hayo mwaka 2018 chini ya rais wa wakati huo Donald Trump ambaye alidai kuwa yalikuwa yakiipendelea Iran na akaiwekea tena vikwazo. Iran ilijibu kwa kujiondoa katika ahadi zake chini ya makubaliano hayo ambayo alikusudiwa kushughulikia wasiwasi kwamba inafanya kazi kutengeneza silaha za nyuklia. Iran ilikanusha madai hayo, na baada ya Marekani kujiondoa, iliongeza usindikaji wa uranium ikitumia mitambo ya kisasa zaidi na kurutubisha uranium hadi viwango vya juu zaidi. Price alisema Jumatano kwamba baada ya Iran kukataa masharti ya kuingia tena makubaliano mwishoni mwa mwaka jana, Marekani sasa inalenga kufanya kila iwezalo kuunga mkono haki za watu wa Iran huku kukiwa na maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea tangu mwezi Septemba, pia juu ya jukumu la Iran katika kuunga mkono uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa wa Lebanon wamesema kwamba mahakama ya kijeshi imefungua mashtaka dhidi ya watu saba kutokana na shambulizi la mwezi uliopita lililosababisha kifo cha mlinda amani wa Ireland baada ya kundi la wakazi wenye silaha kuavamia msafara wake na kufyatua risasi. Shambulizi hilo limetokea karibu na mji wa Lakiba kusini mwa Lebanon, kwenye kituo cha kutoa misaada kwa kundi la Hezbollah ambalo limekanusha kushiriki kwenye tukio hilo. Shambulizi hilo lilisababisha kifo cha Shin Roni mwenye umri wa miaka ishirini na minne kutoka mji wa Newton Cunningham, Ireland, huku mwenzake Shinkani mwenye umri wa miaka ishirini na miwili akijeruhiwa na kupelekwa kwa ndege nchini kwake kupata matibabu. Mwishoni mwa Desemba, jeshi la Lebanon lilikamata mshukiwa mmoja kwa ushirikiano na Hezbola, kwa mujibu wa taarifa kutoka kundi hilo, likiongeza kwamba mtu huyo sio mwanachama wake. Afisa mmoja wa mahakama anayefuatilia uchunguzi wa tukio hilo amesema kwamba mshukiwa huyo pamoja na watu wengine sita tayari wamefunguliwa mashtaka. Mmoja wa wafungwa wa muda mrefu zaidi kutoka Palestina nchini Israel leo ameachiliwa kutoka jela baada ya kumaliza kifungo cha miaka 40 kufuatia kupatikana na hatia ya utekaji nyara na mauaji ya mwanajeshi wa Israel. Karim Yunis alikaribishwa nyumbani na mamia ya watu kwenye kijiji cha kaskazini cha Ara. Wakati akihutubia waliomkaribisha, Yunis amesema kwamba anajivunia kuwa mmoja wa watu waliojitolea kwa ajili ya palestina na kwamba wapo tayari kuendelea kujitoa kwa ajili ya maslahi ya watu wa palestina yunis alipewa kifungo baada ya kupatikana na hatia ya kumuua abraham bromberg kwenye eneo lililokaliwa kimabavu la milima ya golan hapo 1983 kabla ya kuachiliwa kwake waziri wa mambo ya ndani wa israel ayederi kupitia barua alisema kwamba yunis anafaa kupokonywa uraia wake, ikiwa onyo kwa wale wanaojihusisha na vitendo vya kihalifu. Na utawala wa Taliban wa Afghanistan mapema leo umesema kwamba vikosi vyake maalum vimeua wanamgambo kumi na moja kutoka kundi la Islamic State huku wengine saba wakikamatwa kwenye msako wa usiku kucha kwenye mahandaki ya kundi hilo. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid kupitia taarifa amesema kwamba wanamgambo hao walihusika katika shambulizi la hivi karibuni kwenye hoteli moja maarufu na wafanyabiashara kutoka China kwenye mji mkuu wa Kabul, pamoja na kwenye ubalozi wa Pakistan. Shambulizi la kujitoa mhanga pia lilifanywa kwenye uwanja wa ndege wa kijeshi mjini humo. Mujahidi ameongeza kusema kwamba miongoni mwa watu waliouawa ni wapiganaji wa ISIS kutoka mataifa ya kigeni, na kwamba mtandao wa kundi hilo pia ulitumika katika kuleta wapiganaji wa ISIS Khorasan Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Habari kuu ni kwamba rais wa Kenya William Ruto amezungumza na waandishi wa habari Jumatano jioni nchini kwake, ambapo amesema Kenya haitoshindwa kulipa deni lake, huku akiongeza kwamba serikali yake tayari inafanya kazi kuwasaidia vijana kujikwamua kimaisha katika kile kinachojulikana Hustler Fund. Abdushakur Abod anaielezea taarifa kamili. Rais William Ruto amesema serikali yake itaimarisha ukusanyaji wa ushuru na kupunguza ukopaji, huku akiahidi kuwa nchi hiyo Afrika mashariki haitashindwa kulipa madeni yake. Katika mahojiano kuhusu masuala mbalimbali na vyombo vya habari vya Kenya Jumatano, Rais Ruto amesema Kenya haitoshindwa kulipa madeni yake. Lakini Kenya imekabiliwa na deni wakati wa ukarabati wa miundo mbinu ikiwemo reli na barabara chini ya Rais wa zamani uhuru Kenyatta. Mwaka jana, shirika la Fitch linalofuatilia madeni lilionya serikali kuwa viwango vya deni na riba vya kimataifa vinaongezeka na vinaongeza hatari ya kushushwa kiwango cha kukopa cha takriban nchi kumi za Afrika. Kenya ikitajwa kuwa mmoja miongoni mwa nchi zilizo katika hatari kubwa. Tangu serikali ya Ruto iliposhika madaraka mwezi wa Septemba, iliahidi kwamba itapambana na ukopaji wa gharama kubwa za kibiashara kwa ajili ya vyanzo vya bei nafuu kama Benki ya Dunia. Akizungumzia baadhi ya mipango ya serikali yake ambayo tayari inafanya kazi katika kuwasaidia vijana hasa, Rais Ruto alisema Fuko la Hasla ni mojawapo ya mipango inayofanya kazi vizuri kwa hivi sasa. Capital ya mwananchi wa kawaida pale sokoni, shilingi elfu mbili itampatia shilingi elfu moja kila siku ya kuishi maisha yake nanielewa na ndio sababu hiyo Hustler Fund kufikia sasa wakenya wako ndani ya Hustler Fund ni wakenya milioni kumi na saba na nusu pesa ambazo tumekopesha kwa Hustler Fund ni bilioni ishirini na moja wananchi ambao wamekopa you no know, kuliko eh, kuzidi mara moja ni wananchi zaidi ya milioni tano Who have, wenye wamekopa wamelipa, wamekopa wamelipa. Rais Ruto kwa upande mwingine alitetea suala la kuagiziwa kwa mahindi au chakula kinachobadilishwa kijenetiki, yani chakula cha GMO ambalo limezusha upinzani mkubwa nchini mwake. Mimi kama kiongozi wa nchi siwezi kuhatarisha maisha ya wananchi walionichagua mimi mwenyewe I am a Scientists wote wa taifa letu la Kenya. Every university in Kenya, every scientist in Kenya wanakubali ya kwamba GMO haina matatizo yoyote. South Africa, the whole of South Africa 100% GMO. Marekani 100% GMO, nchi zingine 100% GMO. Umesikia mtu amemea pembe huko South Africa kwa sababu alikula GMO? ama amemea miguu ama wamama, sijui wamemea ndevu. Nasikia watu wengine wanasema sijui nani atamea nini. You know, hii ni porojo na propaganda ya watu ambao hawataki tuwe na uwezo wa kuzalisha chakula ya kutosha. Katika mkutano huu wake na waandishi wa habari wa Kenya, Rais Ruto amegusia pia masuala mbalimbali mbali ya uchumi, maendeleo na elimu, akiwahakikishia Wakenya kwamba wanafanya kazi kuinua maisha ya wananchi. Tukiendelea na ripoti zaidi, tunabaki hapa katika ardhi ya Washington DC. Majadiliano yanaendelea miongoni mwa wajumbe wa chama cha Republican hapa Marekani, baada ya wabunge kushindwa kwa siku mbili mfululizo kumchagua spika wa baraza la wawakilishi kundi la wabunge wapya wa chama cha Republican wamekutana na waandishi wa habari jana usiku na kusema kwamba watafanya kila wawezalo kufikia maridhiano na kundi dogo la wenzao wanaomkataa Kevin McCarthy kuwa spika na kuzusha mvutano mkubwa katika uongozi wa chama Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili Wabunge hao walizungumza na waandishi wa habari baada ya mwenzao Kevin McCarthy kukataliwa ushindi kufuatia duru ya sita ya uchaguzi wa spika. Wabunge hao wamesema kwamba wako tayari kufikia maridhiano na wabunge ishirini wenye msimamo mkali wa kulia, lakini wamesisitiza kwamba kundi hilo linalokaidi halijatoa pendekezo lolote. Mbunge mtarajiwa, mwanajeshi wa zamani wa jeshi la majini, Derek Van Orden, amesisitiza kwamba kundi lao litafanya kila liwezalo kufikia maridhiano kabla ya uchaguzi huo baadaye hivi leo. Hebu nieleze bayana kwa kila mtu, bila shaka tunataka maridhiano, tunaridhiana, lakini sio kwamba tumeshindwa kwa tofauti kubwa ya dhati kati yetu. Kuna Republican 222 katika baraza la wawakilishi kwa hiyo ikiwa watu ishirini wanaweza kuendesha treni namna hivyo wanavyotaka, basi ni afadhali sisi wengine mia mbili na mbili tuende zetu nyumbani. Na hali hiyo ni kushindwa, na sisi hatutakubali kushindwa, tutafikia makubaliano. Hali hii inajitokeza hivi sasa inasababisha wachambuzi wa Marekani kuhoji ikiwa wa Republican wanaweza kutawala katika miaka miwili ijayo wanapokuwa na wingi wa viti katika baraza la wawakilishi, kwa vile wamekwama katika hatua ya kwanza ambayo kwa kawaida huwa rahisi kuchagua spika, jambo ambalo halijawahi kutokea ndani ya miaka mia moja, wajumbe hao wanabidi kuanza kumchagua kiongozi wao kabla ya wajumbe wengine wote kuapishwa kuanza kazi. Makadhi, mbunge kutoka California, amekuwa kiongozi wa chama chake tangu 2019 na amekiongoza chama kwa ufanisi hadi kupata wingi wa viti katika uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka jana, lakini hivi sasa ameshindwa kupata kura 218 zinazohitajika katika duru ya sita ya upigaji kura katika siku ya pili kutokana na upinzani wa wenzake ishirini wenye itikadi kali. Marekani wanasubiri mchana wa leo kuona ikiwa maridhiano yameweza kupatikana na spika kuchaguliwa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551, kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Na msikilizaji, na sasa basi, tunaelekea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Congo DRC, Kinshasa. Tunaarifiwa kwamba wakulima wa wa kokoa mkoani Ituri pamoja na Beni mkoani Kivu Kaskazini wanaiomba serikali ya DRC kuwapatia usalama, kwani wanashambuliwa na watu wenye silaha pale wanapokuwa mashambani mwao. Hivyo basi wanashindwa kuchangia maendeleo ya taifa lao la DRC. Mwandishi wetu Hoster Malivika kutoka Goma na ripoti ifuatayo. Ni mambo ya kushangaza kuona serikali inashindwa kupiga waasi ambao wanatutatiza si kama wakulima. Papa Jonas ni mmoja wa wakulima wa kokoa, ama kakao, namna wanavyotamka hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asema kwa sasa wakulima wa mimea ya kokoa wamekuwa wakipitia hali mbaya ya ukosefu wa usalama mkoani Ituri, wilani Irumu, na Beni, Kivu Kaskazini, chini ya mlima mrefu wa Rwenzori, katika uangalizi wa serikali. Serikali, serikali iko na devoire ya kutusekirize. Serikali ina nguvu kushinda nini waasi? Ni mambo ya kushangaza kuona serikali inashindwa kupiga waasi ambao wanatutatiza sie kama wakulima. Ni mambo inatushangaza sana wengine wakisema mbali na waasi wa ADF kuwaua watu hasa wakulima mashambani, kuna vile makundi mengine isiyokuwa ya ADF inayowafukuza wakulima mashambani na kuiba kokoa zao baada ya kuwashambulia. Akisema Muhindo Shabani Charles, tulishaambia serikali mingi, tulishaikala vikao vya mingi, tunangoa tuangalie tukaa serikali itafanya nini. Hatuna tena cha kuwaambia, tulishawaambia. Waliona gisi walichinja watu wetu, waliona gisi wale viko nakipe mashamba yetu tuko kusezo. Wana yu agisi biko nakula kakao yetu. Tunakamata mutu anaibwa na akishaleta kakao anafungiwa, tena wanamfungula. Hatuna tena espoir kabisa chikawaida kama leteta turudishia bo. Tuko na chunga, tunatazama ju leta njo baba. Tunawatazama tuangalika wataturudishia mashamba yetu siku gani. Tuko hapa komanda tunaikala, tuko wakimbizi, tuko manyumba luaje, watoto wanaenda tena kumasomo. Wengi wao wakisema kwamba kokoa na kahawa ndio ingekuwa za maendeleo ya, ya Beni Kivu Kaskazini pamoja na Ituri kwa sasa, ila mashamba yao ndiyo imekuwa kambi za waasi na hata kambi za uhalifu katika uangalizi wa serikali na hata Umoja wa Mataifa ya yani MONUSCO yenyewe. Tukimbiza nimesema kama ni wale walese wa, walese njo wanasema tutoke mashamba ku mashamba hayo, pana hakuna naru, lakini walese njo walishajifanya naru na walisha pervenire kwanja kwa natuchinja banisha tuchinja karibu watu makumi tatu na tano alafu wakati tunaona watu hivyo naendelea kukufa njo tuna mashirika yenye kutetea haki za binadamu ikisema kwa sasa wakaazi wa mashariki mwa Kongo Kinshasa, hasa Beni, Kivu Kaskazini pamoja na Irumu mkoani Ituri wamebaki bila ulinzi kwa muda mrefu na mazao yao kuchukuliwa na watu wenye silaha. Christophe Munyanderu ni kutoka CRDH Komanda ni kusema kwamba hiyo habari ya kusema kama kuna vikundi ambavyo viko na kuja nyuma ya ADF eh, kwa kuweza kuiba mimea wa, ya wakaaji ya wakulima hiyo jambo ni kwa kweli ni kitu ambacho tuko naishi na zaidi sana mumamiji zote ambapo huyo muunyi wa Uganda ADF aliweza kuingia. Makundi inayoshutumiwa ikiwa ni ADF kutoka Uganda na makundi mengine ya ndani ya Sauti Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya kuangazia hali ya ukame na uhaba wa chakula katika baadhi ya maeneo. Rais wa taifa hilo William Ruto anasema serikali yake inafanya kila wezalo kuhakikisha chakula kinapatikana kwa Wakenya wote na kupunguza gharama, baada ya kubatilisha ruzuku kwenye bidhaa kama vile mafuta, unga wa mahindi na umeme, gharama ambazo zimekuwa zikiwasaidia raia kwa kiasi kikubwa. Serikali yake imeeleza wiki hii kuwa inanuia kuendelea kusambaza misaada zaidi ya chakula kwa mamilioni ya raia ili kukabiliana na baa la njaa, huku wafugaji katika maeneo kame nchini humo wakiendelea kukadiria hasara kufuatia ukame wa muda mrefu, haswa katika kaunti za Marsabit, Wajir, Isiolo, Mandera, Garisa na Kilisi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatupasha zaidi katika makala hii. Kenya kama yalivyo mataifa mengi yaliyo kwenye upembe wa Afrika kama vile Somalia, Sudan, Sudani Kusini, Ethiopia, Eritrea na Jibuti imeathirika zaidi na ukame mkali ambao umeacha zaidi ya raia wake milioni 4.5 wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na watoto wapatao milioni mbili nukta moja nne kuwa kwenye hatari ya utapia mlo. Haya ni kwa mujibu wa ripoti ya muungano wa wataalamu wa utabiri wa hali ya hewa katika nchi za upembe wa Afrika. Zaidi ya majimbo 23 yaliyo katika maeneo kame kama vile Marsabit, Wajia, Isiolo, Mandera, Garisa, Kilifi, Taita Taveta, Kwale, Samburu, Turukana, Kitui, Kajado, Tana River, Narok, Tarakanithi, Makueni, Nyeri, Meru, Laikipia, Baringo Pokot Magharibi, Lamu, miongoni mwa mengine yaliyoathirika zaidi yamelazimika kuendelea kunufaika na mpango wa serikali wa usambazaji wa chakula cha msaada. Na wiki hii serikali ya Rais Ruto imesisitiza kuwa itaendelea kusambaza chakula zaidi, kuondoa hofu ya vifo vinavyoweza kutokana na baa la njaa linalotajwa kusababishwa na ukame kufuatia mabadiliko ya tabia nchi. Kutokana na mvua ya kiwango kidogo, serikali ya mahindi na mchele kutoka mataifa ya kigeni bila kulipiwa ushuru mwezi huu, ili kukabiliana na baa la njaa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40, kuiwezesha nchi kuwa na hifadhi ya kutosha hadi mavuno yajayo kuanzia mwezi Julai hadi Agosti mwaka huu, mkakati ambao Rais Ruto anaeleza utasaidia nchi kupambana na makali ya njaa. Utafiti wetu kama serikali unaonyesha ya kwamba tuko na gap ya karibu milioni, eh, magunia milioni kumi tukishahesabu yale yote wakulima wetu wanatuzalishia na tumeweka mpango na taratibu kwamba wakati ule ambao tuta release ama tutahakikisha kwamba yale yanaagizwa inafika, yale ya mkulima yamenunuliwa kwanza, ndio tusichanganye effort ya mkulima na yale tunaagiza, kwa sababu yule ambaye anatusaidia kuzalisha almost 80, 90% ya chakula ni mkulima, na lazima tumchunge, lakini vilevile mimi kama kiongozi wa nchi pia ni jukumu langu kuangalia yule konsuma pia ako na chakula, asiumie kwa gharama ya juu. Nchini Kenya, kipindi cha mvua cha mwezi Oktoba hadi Desemba mwaka jana kimekuwa chini kisicho cha kawaida katika maeneo mengi, jambo ambalo limeathiri uzalishaji wa chakula. Na kutokana na kutokuwapo na mabadiliko makubwa ya viwango vya mvua mwanzoni mwa mwezi huu, kuna hofu kuwa huenda nchi ikashuhudia tena msimu wa tano bila mvua kunyesha kwa kiwango kinachotarajiwa. Hata hivyo, Ruto kupitia mahojiano ya kipekee na idhaa za Kenya Jumatano jioni, kulu ya Nairobi, ameeleza kuwa serikali yake inaendelea kuongeza nguvu kuhakikisha kuwa kuna chakula kinachowatosheleza raia wake kwa gharama nafuu, hata baada ya kuondoa ruzuku iliyokuwa imewekwa kwenye bidhaa kama vile mafuta, unga wa mahindi na umeme, na rais mstaafu Uhuru Kenyatta, ambayo imekuwa ikiwasaidia raia wengi dhidi ya gharama ya juu ya maisha, kupiga break, mabroka na makatel ambao walikuwa wanaongeza haya bei kila kukicha, na ndio sababu leo from kutoka average ya shilingi 230 unga, sasa average yake ni karibu 190 shillings per two kilogram bag. Hatujafanya jambo kubwa zaidi, lakini at least tumeanza kupiga break kuongezeka kwa gharama ya maisha. Ukanda wote wa kaskazini nchini Kenya na sehemu kubwa ya kaskazini mashariki, raia wa Kenya wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kufikia kiwango cha dharura. Maeneo hayo kame yanaendelea kushuhudia ongezeko la vifo vya mifugo, chanzo kikuu cha mapato kwa jamii za wafugaji, hivyo kuzidisha umaskini. Shirika la Msalaba Mwekundu limeieleza vyoe Jumatano kuwa huenda pakawa na hatari zaidi iwapo juhudi za haraka na mapema zitapewa kipaumbele, anavyoeleza Peter Bwao, afisa wa shirika hilo nchini Kenya. Bala la njaa nchini Kenya limezidi kuwa mbaya hata baada ya kupokewa kwa mvua ya msimu wa Novemba hadi Desemba. Hii ni kutokana na sababu kuwa kiangazi kimekuwa kwa muda mrefu, ambapo watu walikuwa wamepoteza mifugo yao. Inakadiriwa kwamba watu wamepoteza hadi asilimia themanini ya mifugo yao, na kwa hivyo hata kama kumenyesha wengi wao bado hawana pato la aina yoyote. Uhaba wa chakula nchini Kenya pia umetajwa kuchangiwa sana na kuegemea kupita kiasi kwa kilimo cha kutegemea mvua, ukosefu wa uwazi katika soko lake na gharama kubwa ya pembejeo. Ruto vilevile ameeleza kuwa tani laki mbili za mbolea zimefika nchini na serikali yake itaanza kusambaza magunia milioni sita ya mbolea hiyo ya ruzuku kwa wakulima ili kuongeza uzalishaji wa chakula. Pengine tutaongezea ifike milioni saba ama milioni nane kulingana na na vile utafiti tunaofanya saa hizi kuwasajili wakulima na kuwauliza zile aina ya mbolea wanazihitaji na kwa muda gani. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya viji mambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi. E, katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii <laughs> yote haya ni kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, tukutane papa hapa siku ya Jumamosi nam. Na sasa basi namkaribisha tena Harrison Kamau kusomea muktasari wa habari. Maelfu ya watu mapema leo wamekusanyika kwenye bustani ya St Peter mjini Vatican ili kuhudhuria mazishi ya Papa Emeritus Benedict ambaye aliaga dunia wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 95. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameambia mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kwamba mashauriano ya kusitisha vita vya Ukraine ni lazima yaungwe mkono na sitisho la mapigano kutoka pande zote. Ofisi ya Erdogan imesema kwamba viongozi hao wamezungumza kwa njia ya simu mapema leo na kwamba wamekubaliana kuwa na mazungumzo ya amani na ni lazima yahusishe suluhisho lenye haki. Wagonjwa wengi wao wakiwa wazee, wako kwenye vitanda vya wagonjwa nje ya wodi za hospitali, baadhi wakitoa na mitungi ya oksijeni, huku wengine wakiwa wamekaa kwenye viti vya magurudumu katika mji mkuu wa China wa Beijing, kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya Covid 19. Maafisa wa Lebanon wamesema kwamba mahakama ya kijeshi imefungua mashtaka dhidi ya watu saba kutokana na shambulizi la mwezi uliopita lililosababisha kifo cha mlinda amani wa Ireland baada ya kundi la wakazi wenye silaha walikuvamia msafara wake na kufyatua risasi. Shambulizi hilo lilitokea karibu na mji wa Alkiber, kusini mwa Lebanon. Muktasari wa habari ndio anatukamilishia matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema wa matangazo yote yanayofuata kutoka VOA Swahili hapa Washington DC.