hii ni VOA Express so kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku ya Ijumaa hapa saa za Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi, saa za Washington DC zikiwa kumi na nusu jioni Afrika Mashariki. Imani yangu ni kwamba mambo yanakwenda vizuri kabisa, na mimi jina langu Harrison Kamau. Bila shaka, bila shaka mzee wa kazi yuko ndani ya nyumba, akishirikiana na Kamau langu jina Sunday Shomari msikilizaji, ikiwa ni siku nyingine tena ya Ijumaa, wengine Kamau wanaita furahi dai yani, pale Ijumaa wiki nzima mambo yameenda, ikifika leo sasa nikufurahia, na wengine ni kwenda kwenye swala kupata swala na nini, unawaambia Ijumaa barak wale wote ambao leo wamekwenda kupata swala na kufurahi siku hii ya Ijumaa. Mambo safi kabisa, ndani ya studio tuko vizuri. Kamao, kama umeona kama hali ya hewa, kama leo vipi, umefurahi kidogo kutoka nyumbani? Imekuwa ni poa sana, na ukumbuke kwamba hii ni Ijumaa ya kwanza ya mwaka pia. Ehe, Ijumaa ya kwanza 2023 imeanza vizuri baridi kali ya Januari ambayo inapigaga watu huko Marekani, sawa. Huenda imeanza vizuri na kweli, tunaitakia tunatakia mwaka wote uwe na mema, lakini pia kuna ripoti ambazo pia zinahuzunisha zina kila uchao no. na tunaziangalia. Mwaka umeanza kwa njia ambayo pia ina majonzi katika baadhi ya sehemu, na tutaangalia kuhusu mauaji huko nchini Kenya yanayoripotiwa kila uchao na vilevile mauaji pia ambayo yanaonekana yameegemea upande wa jinsia au mapenzi ya jinsia moja ambalo ni jambo ambalo limekuwa na utata na kuibua mjadala mkubwa sana nchini Kenya na kwingineko pia katika mataifa ya Afrika. Bila shaka, Kamao vilevile umeshaona, Kamao, mambo ya mashindano ya soka, umepiga mashindano ya soka eh, unajua mpira unavyopigwa kule Zanzibar. Ushafika kwa Zanzibar, Kamao, kwa mawazo pia, Zanzibar hivi sasa kuna kitu kinaitwa Mapinduzi cup. Mm -hmm. Mapinduzi cup ni mashindano mazuri yanaokodesha timu za Zanzibar na bara na hata kutoka nje, eneo hilo yanarindima kule Zanzibar. Wachambuzi nao wanazungumzia kuhusu hilo. Je, wanasemaje wachambuzi? ushindani uwanjani umeongezeka na timu za Zanzibar kidogo zimeonekana kuimarika. Huenda timu ya bara ambayo sio Simba wala Yanga ikabeba, lakini inawezekana timu ya Zanzibar ikaingia fainali au ikiwezekana pia kubeba kombe hilo basi ni vidokezo tu vya baadhi tulionayo, tukiwa pia na yaliyotanda kwenye mitandao ya kijamii, swali la leo, muziki kama ilivyo ada ndani ya VOA na vilevile maswala ya burudani na spoti tukifunga juma. Basi yote hayo, na kuomba ubaki pale, tutembee pamoja ndani ya VOA Express na mengi tutadijujuza tu. Lakini kwanza kabisa, tuelekee nchini Kenya ambapo mauaji miongoni mwa vijana yameendelea kuripotiwa, na kisa cha karibu kabisa ni hapo jana ambacho mwanafasheni ambaye ni mwanamitindo na anasemekana pia kuwa mwanaharakati wa haki za wapenzi wa jinsia moja amepatikana akiwa ameuawa, au mwili wake kupatikana ndani ya boksi kando ya barabara. Namzungumzia Edwin Chiloba ambaye kweli vyombo vya habari na mitandao ya kijamii inamzungumzia sana nchini Kenya. Sasa shida ni kwamba uchunguzi unapoendelea, kuna mengi yanayozungumzwa, ikisemekana kwamba takriban uh, mwezi mmoja uliopita pia alishambuliwa na watu waliokuwa na chuki dhidi ya wapenzi wa jinsia moja. Sasa hili ni swala ambalo kweli lina utata mkubwa, na hasa katika mataifa ya Kiafrika, lakini katika kuangalia mambo yanavyochukuliwa sitaki tu nizungumze peke yangu, ningetaka nizungumze naye Silas Ken Tonja akiwa Nairobi. Silas, je, wewe kwa maoni yako swala hili umelichukulia vipi kama Mkenya? katika sheria zote so zilizowekwa na hata imani ta na tamaduni na za ta kidini pia hakuna hali yeyote inakubali maandamano yote kupoteza maisha kwa njia yoyote hiyo, kwa msingi wa ubaguzi wa rangi au kwa njia yoyote hivyo basi Hakuna maandamano yoyote anafaa kupoteza maisha, nafikiria ni kinyume na sheria na pia tamaduni za Afrika. Kwa upande wangu, msimamo wangu ni kwamba naamini hakuna binadamu anafaa kupoteza maisha yake kwa njia yoyote ile bila serikali kuidhinisha vyombo ambayo zinafaa kuzilinda kama hizo. Asante sana nimekusikia, uh, Ntonja. Ukisema kwamba hakuna binadamu mwenye haki ya kumtoa mwingine uhai iwe msimamo wake ni upi au tofauti ni zipi kabisa, kamwe hakuna binadamu mwenye ruhusa ya ku uh, muumiza au kumdhuru au kumuua mwenzake. Lakini je, nini unafikiri kimechochea zaidi hali inayoshuhudiwa basi, mauaji yakiwa yamezidi sana, hasa miongoni mwa vijana? Nini unafikiri kinaendelea, nini kibaya? Suala la mapenzi na watu kuana kwa sababu ya kimapenzi, unafikiria limefika kiwango? Zina kwa sababu tumepoteza ile, ile hali tulikuwa nayo mbeleni, maandili ya ki, ya ki mahusiano na yakindoa ama kimapenzi, sio yale tulikuwa nayo mbeleni ambayo yalikuwa yana ongozwa na, na na masiko ya kijamii e, kwa familia mbili yahusika, imezeushwa kuwa ni kwamba wahusika wawili wana interesti zao wana masilahi yao ambao wanalinda, wengine wanafuatilia e, upande wa mali ama mali ya kidunia ama fedha ama rasilimali kile mtu akonazo. Si... abazi wajibu..., mmoja yule atapata mikozea. Unaona, wanaelekea pandeo, kwa sababu mahusiano yao yaongozi na misingi ya dini ama misingi ile ilikuwa inaongoza zamani, yai katika titia njia zetu za kujiongoza na na wakati tumewacha zile tamaduni, pia tumepata njia zingine za kidini za kukiongeza. Hivyo basi, sasa jeneza ambayo tuko nayo imekuwa aiongozi na njia kitamaduni au kidini au mfungi wote. Hivyo basi, na wanaangukia kuvunja iia na kuanguka katika mtego wa mauaji. Asante sana, Silas Kentonja ukizungumza na a VOA Express ukiwa jijini Nairobi. Afro Kongo wa Ai, maboko maboko, msikilizaji, hayo milai, si mwingine huyo msikilizaji, mzee wa kazi Awilo Longomba. Kama unamsikia, kama usuta sutakimba, ni yeye, lazima apige kelele akiwa na kijana mtogo Inos B. <laughs> Unasema, lakini mpangilio ni sawa kabisa, yuko vizuri, kwa sababu kama lazima wambie huyu mtu amekaa miongo mingapi sasa zaidi kwenye muziki, kwenye game, tangu miaka ya tisini mpaka leo, na yuko vizuri na yuko vizuri. Kwa hiyo sio mchezo, lazima mheshimu mzee yule Ngomba, vitu ambavyo anaendelea kufanya vitu vikubwa. Nakukaribisha kuleta mambo ya mapinduzi, mambo ya spoti spoti. <laughs> <laughs> kuna nini? Bila shaka kama, au, kama ulivyosema Mapinduzi Cup. Hii ni michwano maarufu sana kule visiwani Zanzibar, ikiwa na maana ya kwamba inatambua yale mapinduzi ya Zanzibar. Basi mapinduzi haya au Mapinduzi Cup ni mashindano ambayo yameundwa shirikisho la soka la Zanzibar kuadhimisha siku ya mapinduzi ambayo huadhimishwa kila mwaka tarehe 12 ya Januari na toleo lake la kwanza lilianza 98 lakini hata hivyo, huchezwa katika vilabu vya Zanzibar pamoja na kutoka upande wa Tanzania bara lakini tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu wamekuwa wakialika vilabu vingine kutoka kama vile Kenya, Uganda vinashiriki wa michuano haya. Basi tunaye mwandishi nguli na mchambuzi wa michezo kutoka Global Publishers, Saleh Ali au Jembe, tupe tathmini yako mwaka huu ya kombe la Mapinduzi, mpaka sasa ikoje? Uh, michuano hii naiona ime-, imeanza vizuri. Imekuwa ni michuano ambayo naiona ina vitu kama vitatu hivi tofauti, vinaweza vikajitokeza kwa msimu huu na vingine vimeshaanza. Kwanza naona ni michuano ambayo inaweza ikiwezekana kabisa, eh, vigogo eh, Yanga na Simba. Simba ni tayari wameshatolewa na wamevuliwa ubingwa kwenye mechi ya kwanza tu, lakini eh, Yanga pia nawaona na wenyewe wanavyokwenda, huenda wakatolewa pia kabaki eh, watu ambao sio simba wala yanga, lakini inawezekana ikawa ndio michuano ambayo ikachukua tena timu timu nyingine, aidha ni Azam au timu nyingine kutoka bara, mfano Singida Big Stars au Namungo. Lakini sivyo, ni michuano ambayo huenda tukaiona, saa zingine timu ya Zanzibar ikifika fainali. Imekuwa ni muda mrefu sana kuona timu za Zanzibar zikifika fainali, lakini safari hii kwa hali inavyokwenda inawezekana kabisa timu moja ya Zanzibar ikafika fainali. Sijui kwenye swala la kuchukua Je, unavyoona ushindani ukoje mwaka huu ukilinganisha na miaka mingine? Naiona ni michuano ambayo kidogo imewachanganya wengi, kwa sababu pia utaona wakati Simba wanakwenda kucheza mechi ya kwanza, walivyofungwa mechi ya kwanza, wakawa wametoka. Zamani walizoea timu katika kundi zinakuwa ni nne kwa kila timu inacheza michezo mitatu. Hata ukipoteza mchezo mmoja unaweza ukajirekebisha kwenye ile miwili, lakini kwa Simba sasa hivi umeona, uh, kila kundi lina timu tatu tatu. Uh, Simba wakati wanakwenda kucheza na Mlandege ndege walijikuta tayari, baada ya kufungwa wamebaki hawana pointi, wakati Mlandege ndege wamefikisha pointi nne. Na Simba, hata wakienda kucheza mchezo wa mwisho wasingeweza kufuzu. Kwa hiyo mabadiliko ya mfumo pia haya yameleta aina tofauti kidogo ni, lakini ushindani uwanjani umeongezeka, na timu za Zanzibar kidogo zimeonekana kuimarika na eh, zinaonekana kabisa zimepania kufanya vizuri. Kwa hiyo acha tuone tukiingia kwenye eh, kwenye hatua eh, ya mtoano, huenda kuna vitu vitabadilika, lakini kama nilivyokuambia, huenda timu ya bara ambayo sio Simba wala Yanga ikabeba, lakini inawezekana timu ya Zanzibar ikaingia fainali au ikiwezekana pia kubeba kombe hilo. Bila shaka, bila shaka. Saleh Ali Jembe, Mapinduzi Kampu mwaka huu inaonekana mambo yake yako kweli tofauti. Basi ni kushukuru sana kutoka Global Publishers wa shirika wetu, kuzungumza na VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC na msikilizaji. Sawa basi matangazo haya pia na kupitia, eh, kupitia Dodoma FM kule Tanzania, hali kadhalika Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM kule visiwani Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe kule Jiarasi utatupata rna Baraka Redio Manyema namba a kule Kindu, Redio Rakumbu Ghana, Redio Malaika na Redio Didamik kote, bila kusahau kule Lubumbashi Live HD Radio Kalowezi na Redio Baraka maeneo ya Baraka, bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili com Mwanamke wa Australia ambaye ameshtakiwa kwa kuingia kwa hiari kwenye eneo linalodhibitiwa na kundi la Islamic State nchini Siria ameachiliwa kwa dhamana mapema leo na mahakama ya Australia, wakati kukiwa na mjadala mkubwa wa iwapo ana hatari yoyote ya kiusalama katika jamii. Mariam Rad mwenye umri wa miaka 31 ni baadhi ya wanawake kadhaa ambao waume zao waliuawa au kufungwa jela baada ya kujiunga na Islamic State. Polisi wanasema kwamba Mariam Rad mwaka 2014 aliamua kusafiri hadi mashariki ya kati ili kuungana na mumewe licha ya kufahamu kwamba alikuwa akijihusisha kwenye shughuli za kigaidi. Mwili wa mwanaharakati wa haki za wapenzi wa jinsia moja nchini Kenya, Edwin Chiloba, umepatikana ndani ya sanduku lilioachwa kando ya barabara kwenye kaunti ya Wasingishu, kaskazini mwa nchi. Dereva mmoja wa pikipiki ameliambia shirika la habari la AP kwamba gari ambalo halikuwa na nambari za usajili lilionekana likiangusha sanduku hilo. Baadaye polisi walithibiti, walithibitisha kwamba mwili huo ulikuwa wa Chiloba ambaye pia alikuwa mwanamitindo bila kueleza kilichosababisha kifo chake. Shirika la kimataifa linalotetea haki za wapenzi wa jinsia moja LGBTQ la like Human, Human Dignity Trust limesema kwamba Kenya hairuhusu wapenzi wa jinsia moja harakati kati ya wanaume na kwamba anayepatikana huenda wakapewa hukumu ya hadi miaka 14 jela. Mvua kubwa kutoka kutokana na kimbunga kaskazini mwa jimbo la California Alhamisi zimesababisha vifo vya watu wawili akiwemo mtoto aliyekufa baada ya nyumba yao kuangukiwa na mti. Hali hiyo ya hewa pia inasababisha maelfu ya watu kubaki bila umeme pamoja na mafuriko kwenye maeneo yaliyopo karibu na ufukwe. Kimbunga hicho kilichopewa jina la Pineapple Express kilianzia Hawaii kuelekea ufukwe wa magharibi mwa Marekani wakati kikizunguka na kusababisha upepo unaofahamika kama bomb cyclone. Mji wa San Francisco ulishuhudia upepo wenye kasi ya zaidi ya kilomita 160 kwa saa, huku zaidi ya safari 70 za ndege zikisitishwa. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imesema leo kwamba wapiganaji kutoka jamhuri ya watu wa Luhansk na Donetsk nchini Ukraine waliunganishwa rasmi Desemba 31 na, na jeshi la Russia linalopigana nchini humo. Luhansk na Donetsk ni mikoa ambayo inatambuliwa kimataifa kuwa sehemu ya Ukraine. Rusia yadai kwamba mikoa hiyo ni sehemu ya taifa lake kutokana na kura ya maoni iliyopigwa Septemba 2022. Ripoti hiyo imeongeza, tangu mwaka 2014 Rusia imekuwa ikidhibiti maeneo hayo, japo siyo moja kwa moja. Unasikia hicho kitu na sande alinsanyo mchezo. Anasema radio, unasikia miondoko yenyewe, nasikia miondoko hiyo kamao, kama sio miondoko ya mchezo, ni miondoko kutoka kule nchini Rwanda. Ama kwa hakika wanafanya vitu kwelikweli hawa vijana kamao. Unafikiri inachuna vizuri sana, mwaka ukiwa mpya inachuna vizuri <laughs> na ni kwa kiashiria kamili kwamba wakati wa jicho kumulika umefika. Na jicho linamulika nini leo? <laughs> ya mapenzi na mahusiano ambayo pengine yanaweza kakupeleka kwenye matatizo. Rahab Fredi anamulika masaibu inayotokea kutokana na mapenzi na mahusiano, wengine hata kupelekea Kamau kujimaliza kimaisha. Hebu tumsikilize. Heri ya mwaka mpya wa 2023. Karibu kwa mara nyingine kwenye Jicho letu, mimi ni Rahab Fredi. Kwa mwaka uliopita 2022 tumeshuhudia mivutano ya wapenzi wengine wa kawaida, lakini wengine hadi wanandoa wakivutana hapa na pale na kusababisha madhara makubwa, wengine mmoja kumuua mwingine ama kumjeruhi, ama pengine mmoja kumuua mwenzake na yeye pia kujimaliza, kujiua. Hayo ni madhara ya mivurugano hiyo iliyotokea kwa mwaka huo uliopita, na kwa mwaka huu jicho linaanza kuangaza swala hilo hilo. Mbali na madhara hayo ya kutoana uhai ama kujeruhiwa, madhara gani mengine kiafya hujitokeza? Hapa ninaye Daktari Katanta Simwanza ambaye anatupitisha katika hilo, pande zote mbili, kwa mvulana hata msichana, kwa sababu migogoro wakati mwingine hupelekea watu kufanya maamuzi yasiyokuwa sahihi, na watu wanapofanya maamuzi yasiyokuwa sahihi yanaweza kupelekea mtu akapata matatizo ya kiafya. Na labda tuongelee katika migogoro hii, mara nyingi utakuta mtu huyu anakuwa amepata kitu tunasema ni kama hasira. Sasa hasira inapotokea, mfano kibaolojia, hasira inapokuwa imezidi sana, inaweza kupelekea mtu huyu akapata vidonda vya tumbo kwa namna moja au nyingine. Lakini vilevile vile migogoro inapotokea, inapelekea watu hawa wanakuwa na ile tendensi ya kuchukiana, tunasema ni fobia, wanakuwa na kuchukiana na kupenda kuonana kwa namna moja au nyingine. Inaweza pia kupelekea tena tatizo la kiafya, mfano kama vile depression au tatizo la kisaikolojia. Labda tutazame katika mtazamo mwingine, watu hawa labda walikuwa katika mahusiano na tena, labda ni mahusiano ya kingono, lakini sasa wamepata mifarakano, wamegongana, hawataki tena. Sasa utakuta mtu mwingine, ili amkomeshe mwenzake, labda anaweza kuamua sasa kwenda kwa kuanzisha mahusiano mengine yasiyokuwa sahihi ili kumkomoa mwenzake, na kwa kufanya hivyo kuna uwezekano mkubwa sana akapata maambukizi ya virusi vya nini ya UKIMWI au akapata maambukizi ya magonjwa yatokanayo na kufanya ngono. Shukrani Daktari Katanta si Mwanza kwa kushiriki nasi hapa. Jicho letu ndio linatia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Nakwambia Express, mambo yanakwenda vizuri. Asante sana kwa sababu ya jicho hilo, ikiwa Ijumaa. Rahab Fredi akiashiria kamili tena. Wakati umefika wa ngoma ndani ya VOA Express, na ni kitu kipya kabisa. Hoti sasa, kama wewe <laughs> ni kitu kipya kabisa cha Harmonize akiwa na nani? kitu kizito kabisa. Mnakaka mwenyewe kwanza, watu wajisikilizie na watu e, na kitu wamekizungumzia sana, kama hao wanasemaje? Wanasemaje kwa sababu video ikitokana na mwanadada huyu, wanasemaje? Tutaongea baada ya muziki, au sio? Haya basi, tupate kitu wote, alafu tutazungumza kikoa Nakwambia safi sana lakini, sande, navyoona video za sasa zimekuwa ni hatari sana. Yani video zenyewe uh, zinavyotokea na jamaa huyu Hamonaizi, unajua kwamba kuna mambo ambayo amekuwa akiendelea kwa siku kadhaa ambazo zimepita, kuachana na demu wake yule wa awali. Tena hapa ameangusha kibao kipya na demu mwingine. Sa, wakati mwingine inakuwa kuna mjadala ni kiki au inakuwaje, kwa sababu mambo tu yanapotokea tena ngoma inaangushwa inakuwaje, ni kiki au nini? Ni kweli kabisa, na wengi wamekuwa wakiuliza maswali mazito, hasa mashabiki wa Harmonize. Wanasema wamekuwa wakiuliza maswali mazito kuona hii video ikionyesha ee, kama vile wako kwenye mapenzi mazito, lakini wengine watakwambia basi hii ni video tu, wewe unafikiri nini? Lakini hata hivyo wengi waliona video hii wanasema kwamba wana wasiwasi kwa mm, wana sababu, msanii huyu kama unaofahamu mpenzi wake wa zamani ameachana naye sasa. Inakuwaje kwenye hii video anakuwa hivi? Sasa labda huyu ndio mpya, au ni vipi? Lakini mmeona ngoma inatokea tu wakati huo huo, ehe. <laughs> Sasa hapa inakuwa maswali ndio mengi kuliko majibu. Haya, basi tunaachia wasanii wenyewe, lakini kwa kweli amefanya kazi nzuri Harmonize. Ni kijana mwenye kipaji kweli kweli, anainua bendera ya muziki wa Afrika inapepea kimataifa. Bila shaka, moja kwa moja anafikiri tunaye Liberty Adede. Liberty Adede, karibu mwaka mpya, natumai kwamba umeruka vizuri kwa mara kwanza umeingia ndani ya VOA Express, hebu angusha vitu vizito vizito kuhusiana na burudani na pia masuala ya sporti. Karibu sana Dede, na heri ya mwaka mpya Dede. Asante sana nyote wawili, nashukuru Mungu ametuvusha salamin na tuko wazima. Bado niko magharibi mwa Kenya, lakini tufuatilia mambo yanapokwenda. Kufikia wiki ijayo, mimi nitakuwa nimedunda katika pwani ya Kenya kama kawaida kurejelea jukumu za kuhabarisha wana Afrika mashariki kutoka VOA, na kama kawaida kila Ijumaa hukuwa ni wakati wa burudani na michezo. Tunaangazia nini kitafanyika katika viwanja mbalimbali na kitaweka kumbi mbalimbali za burudani. Tuangazie mechi za ligi ya KPL soka nchini Kenya. Baada ya marufuku ya FIFA kuondolewa, mechi zinaendelea. E, timu ya Kariobangi Shak itakuwa inacheza siku ya Jumapili na Posta Rangers tutakutana na Gor Mahia, AFC Leopards tutakutana na eh, Bidco United. Mechi hizi zote siku ya Jumapili. Eh, taska iko kileleni mwa jadwali Kenya na alama 18, Nzoia Sugar alama 16, eh, na, eh, nafasi ya pili, nafasi ya tatu Kakamega ya Homeboys na alama 12. Timu kongwe katika ligi ya Kenya Gor Mahia na AFC ziko nafasi ya saba na nane ikiwa na alama kumi na nane mtawalia. Hayo ni katika masuala ya soka. Kwenye wale watu napenda kuhakikisha kwamba wanatunza afya zao, uh -huh, mjini Mombasa sasa, hapo kesho siku ya Jumamosi tarehe saba e, itakuwa ni zamu ya wale watakuwa wanafanya inaitwa Mombasa Walk Movement. Watakuwa wanafanya matembezi kutokea Mombasa katika eneo ufukwe wa Jumeira Beachfront na watafanya kutembea hadi Nyali Bridge hadi Sabasaba saba, hadi Makupa hadi e, uwanja wa ndege e, mjini Mombasa, hiyo ikiwa ni mwendo wa kilomita kumi na tano. Hii ni kuweka afya sijui Omari na na, na Harrison baada mm -hmm, ya kujipigilia manyama yenye wakati hii wa, wa sherehe. <laughs> Sijui kama mmeanza mazoezi mjiweke salama am... mazoezi hapa ni, ni kila siku mzee wa kazi <laughs> Haya, tuingie katika burudani bwana eh, kocha wa zamani wa timu ya Chelsea ambayo inataabika sana katika ligi ya Uingereza, najua wa mashabiki wapendi kusikia hili eh, Thomas Tuchel yuko Kenya, yuko kwenye ziara, amekuja kujipumzisha baada ya kutimuliwa kutoka Chelsea. Bado hajaingilia masuala ya soka, lakini anajipumzisha, hii ikiwa ni hmm, taifa lake la pili ya afrika eh, majuma kadhaa ameonekana Cape Town kule Afrika Kusini, ambapo kumekuwa akijiachia Ee, wiki hii hapo jana alionekana maeneo ya Kilifi, pwani ya Kenya akiwa anajivinjari na kujistarehesha akiwa ni kujipatia tu mapumzisho ee, huku ikiwa kuna fununu zinasema kwamba anakuja kuchukua timu za Afrika kuziongoza kwa ajili ya kufuzu kwa michuano ya Afcon na World Cup. Lakini hayo tu ni fununu, jamaa amekuja kujituliza, jamaa amekuja kulabata. Mambo yanafanyika, nasema jamaa amekuja kulabata gudani, saada. Yes, si unajua mateso ya Chelsea, yamesumbuka, akatimuliwa. Alizozikusanya basi, ni wakati wa kuzitumia, bila shaka. Tuangalia mambo ya burudani Ijumaa hii, e, pale Mombasa katika hu ni hoteli ya kitalii inafahamika kama Reef Hotel, e, kwenye Moonshine, e, ba, ba, hapo kutafanyika e, burudani la twerking. Wale wanapenda kunengua mauno, basi utakuwa ni kuna burudani la kukata na shoka na basi wale ambao wana uwezo wa kufanya yale mambo, Shomari, najua mambo yako haya ha, tana, Bala, <Bana>. <Aya bana. laughs> Asante sana Liberty ya Dede, kwa kweli na karibu tena kwenye mwaka mpya VOA. Sasa tunapokaribia kumaliza VOA, tunaangalia swali letu ambalo tuliuza. Je, ni sahihi jeshi la jumuia ya Afrika Mashariki kuwazuia waandishi wa habari kufuatilia mchakato wa amani DRC? Bila shaka majibu ni mengi sana ambayo amemwagika. Namuona Elof Bukuhi anasema sio sahihi bwana, kwa nini kumzuia mwandishi wa habari kutekeleza jukumu lake? Frank Mgeni Mgeni anasema yuko DRC Goma, wanasema wanajeshi hao ni kama MONUSCO tu. Sisi wa Kongo, sisi wa kongomani tumeshavamiwa tu, iliyo maana tujiunge na wazalendo tu, bila ile jumuiya ya Afrika Mashariki. Bila shaka Ijode Bakole anasema wajichunguze wenyewe, kwani shetani ana muda wake wa kupitishana. Haya haya na kamao, haraka haraka tu kwenye mitandao ya wa kijamii, wanaotamba ni washabiki wa Chelsea, wamesikitika sana kufungwa bao moja na Man City hapo jana, na washabiki wa Man City wanasema sasa mambo yamekaa vizuri kwa ajili yao kukamilisha, eh, kwenda juu pale kutaka kuondoka na ile kombe tena kwa mara nyingine. Kwa utaendelea kushuhudia mambo yanavyoendelea huko. Bila shaka kamao. Lingine ambalo limetanda sana ni swala la mkanganyiko au mvutano ulioko ndani ya bunge la wawakilishi hapa Marekani, mvutano ukiwa umeingia siku ya tatu wa kutafuta spika wa bunge na kura no. zinakataa kutosha, mchakato ukiwa bado unatazamwa, ili Wamarekani wakisubiri na ulimwengu kujua spika wa bunge ni atakayekuwa nani, na makadhi na, na yule anakaribia kupata tena anakosa, anakaribia kupata, anakaribia kupata tena anakosa. Na basi kule kuna mjadala mkali wa masharti san, san, na kugeuza masharti na hali ya vuta ni kuvuta inaendelea kisiasa hapa Marekani. Bila kusahau ajali ya basi kule nchini Uganda, watu kumi na sita wamepoteza maisha yao maeneo ya barabara ya Kampala gulu highway. Mpaka hivi sasa Uganda wanasema imeangalia na kushuhudia ajali zikiongezeka na hapa watu ishirini na moja wengine wamejeruhiwa. Kwa hiyo ni suala ambalo kule Uganda kwa hakika linasikitisha wengi, mambo ya yakw yanaendelea ya ya kupata ajali ajali, na na tunajiuliza ni kwa nini hizi ajali zimekuwa zinaongezeka, kama hasa katika eneo hili na maeneo mengine ya Afrika Mashariki, kama sivyo? Kweli kabisa, ni mambo ambayo kweli yanasikitisha. Tukiwapa pole walioathirika kutokana na ajali hizo, na pia kutokana na mauaji mengi ambayo pia yameendelea kutangazwa kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu. Basi kutoka hapa Washington DC, jina langu Harizon Kama na tumekuwa naye Sande Shomari, tukikutakia kila laheri popote ulipo, ikiwa Ijumaa pia vilevile, tukikutakia wikendi njema yenye utulivu. Kutoka hapa Washington DC kwa VOA Express upande wa pili. Haya, produsa wetu Saida, Saida Hamdun anasema pia kwaheri, kwa heri ya kuonana. <laughs> <laughs> <laughs>