waxan kujirin jiritanka dad Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi jina langu ni Sunday Shomari, nikikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 20 mwezi Januari mwaka wa 2023, ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika ya mashariki na ya kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni ijumaa kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia mkutano wa kila mwaka wa jukwaa la uchumi duniani ambao unamalizika hii leo mjini Davos, Uswizi, ambako viongozi wa nchi na serikali pamoja na makampuni kutoka barani Afrika pia wamekuwa wakishiriki. Wataalamu na wachambuzi wanaangazia maswala mbalimbali yanayojadiliwa pamoja na mustakabali wa jukwaa hilo la kimataifa. Na katika habari za dunia, mwanahabari wa Rwanda John Twali alikuwa mkosoaji mkubwa wa rais wa Rwanda Paul Kagame afariki kutokana na kile kinachoelezwa kuwa ajali ya barabarani. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban saa nzima, kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia masafa ya FM kote duniani pamoja pia na mtandao wetu voaswahili.com. Na kabla ya kuanza live talk, moja kwa moja kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. Na katika habari za dunia, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alikuwa na ujumbe wa kawaida tu kwa washirika wake wa magharibi katika mkutano wa wafadhili siku ya leo Jumaa nchini Ujerumani, akisema harakishe utumiaji wa silaha zenu. Akizungumza kwa njia ya video kwenye mkutano huo katika kambi ya jeshi la anga la Marekani la Ramstein, ambapo washirika wa Ukraine wamekusanyika ili kujadili njia bora za kuisaidia nchi hiyo wakati inapambana na uvamizi wa karibu mwaka mzima wa Rusia, Zelenski alisema washirika hao hawana budi kutojadiliana kuhusu idadi tofauti ya mizinga, lakini kufungua usambazaji huo mkuu ambao utakomesha uovu. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin aliyeambia mataifa wafadhili, tunahitaji kuingia ndani zaidi. huu ni wakati muhimu kwa Ukraine, alisema. Watu wa Ukraine wanatutazama, Kremlin inatutazama, na historia pia inatutazama. Kambi hiyo inaendelea. John Williams, mmoja wa waandishi wa habari wachache wa Rwanda waliochapisha habari zinazokosoa serikali, amefariki dunia, gazeti lake la The Chronicles liliripoti. Polisi waliambia gazeti la The Chronicles kwamba Williams alifariki katika ajali ya gari mapema Jumatano katika mji mkuu Kigali, gazeti hilo lilisema Hapakuwepo, hakuwapo kazini tangu Jumatatu, liliongeza. Wanaharakati wa haki za binadamu na waandishi wa habari wa nje ya Rwanda mara moja waliuliza maswali kuhusu taarifa hiyo rasmi, wakibainisha jinsi wakosoaji wa serikali ya Rais Paul Kagame wamekuwa wakikamatwa mara kwa mara, kutishiwa au kutoweka. Hapo awali msemaji wa polisi wa Rwanda John Bosco Kabera na msemaji wa serikali Yolande Makolo hawakujibu mara moja ombi la Reuters la kutaka maoni yao. Leo Ijumaa, Uganda ilisema siku ya leo Ijumaa inapanga kutangaza awamu ya tatu ya utoaji leseni ya mafuta mwezi Mei katika juhudi za kuendeleza zaidi sekta ya kuzalisha mafuta yake ya kwanza mwaka 2025 waziri wa nishati Namkabirwa Sentamu alisema katika taarifa yake akifafanua maendeleo katika sekta hiyo kwamba duru ijayo ya utoaji leseni itatangazwa katika mkutano wa kikanda wa mafuta ya petroli utakaofanyika katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, mwezi Mei. Hakusema ni vitalu vingapi vitapigwa mnada. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki iligundua akiba ya hydrocarbon za kibiashara karibu na mpaka wake wa magharibi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwaka 2006 Uzalishaji unatarajiwa kuanza ufikapo mwaka 2025 Uganda pia inajenga bomba la kusafirisha mafuta ghafi na kiwanda cha kusafisha mafuta ghafi cha ndani ambacho kitasaidia kufanya rasilimali za mafuta nchini humo kuwa za kibiashara naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wanamgambo wa kiislamu wa al shababu leo ijumaa walioua wanajeshi watano katika kambi ya jeshi la somalia katika mji mkuu uliochukuliwa tena hivi karibuni na serikali wanajeshi na wakazi walisema shambulio hilo hatimaye lilizimwa. Afisa mmoja katika kambi ya katikati mwa Somalia ya mji wa Galkad aliyeambia Reuters alisema waliofariki ni pamoja na naibu kamanda wa kambi hiyo ambaye alikuwa sehemu ya kitengo kilichopatiwa mafunzo na Marekani kilichokuwa hapo, kilichokuwa hapo. Shambulio hilo linadhihirisha tishio kubwa la Al-Shababu kwa wanajeshi wa Somalia hata baada ya mashambulizi ya serikali yaliyoanzishwa mwaka jana kupata mafanikio makubwa dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida. Wapiganaji wa Al-Shabab walivamia kambi ya Galkad mapema siku ya Ijumaa, kulipua mabomu yaliyotekwa kwenye magari na kufiatua silaha zao, kapteni Isa Abdullahi alisema. Na maafisa wa Korea Kusini wanasema takribani watu mia tano wamehamishwa baada ya moto kuzuka katika kitongoji duni cha mji mkuu kilicho karibu na baadhi ya maeneo ya nyumba za gharama ya juu sana ya Seoul. Mamlaka ya Seoul inasema hakuna vifo au majeruhi vimeripotiwa. Mamia ya wafanyakazi wa zima moto na wafanyakazi wa dharura walikwenda kupambana na moto huo katika wilaya ya kijiji cha Guryong. Chanzo cha moto huo hakijafahamika mara moja, lakini baadhi ya nyumba katika eneo hilo zimeripotiwa kujengwa kwa kutumia makadibodi na mbao, na hivyo kufanya makazi hayo kuwa hatarini kukabiliwa na moto na mafuriko. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Uh, ni mshukuru mwenzangu Sandi Shomari kutuletea habari hizo. Na msikilizaji, kama nilivyokuahidi hapo mwanzo, leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyoada, tunakuletea majadiliano ya wiki maarufu Live Talk ambapo hii leo tunazungumza kuhusu mkutano wa kila mwaka wa jukwaa la uchumi duniani WEF, ukipenda Waingereza wanaita World Economic Forum, ambao umefunguliwa, e, wiki hii siku ya Jumatatu huko Davos, Uswizi, ukilenga kushughulikia tofauti na migawanyiko katika kukabiliana na misukosuko mbalimbali. Kabla ya mkutano huo kuanza, mwanzilishi mwenyekiti mtendaji wa WEF Klaus Schwab alisema nguvu za kisiasa, kiuchumi na kijamii ndizo zinasababisha kuongezeka kwa migawanyiko katika ngazi ya kimataifa na kitaifa. Schwab alisistiza haja ya kuimarisha ushirikiano kati ya serikali na sekta za kibiashara. Wakati huo huo, naye rais wa sasa wa taasisi ya WEF Borge Brent alisema kuna mengi ambayo yamefanyika, hasa katika jukwaa la mazingira. Mengi yamefanyika na kuna mengine yanahitaji kufanyika. Tusikie alivyozungumza e, wakati wa ufunguzi wa mkutano huo siku ya Jumatatu. Viongozi mbalimbali duniani katika mkutano huo wa siku tano ambao kama nilivyosema, unatamatika hii leo, wamejadili maswala mbalimbali, ikiwa ni pamoja na nishati, mambo kuhusu mazingira, mabadiliko ya hali ya hewa, mazingira ya asili, uchumi, teknolojia, jamii, afya na vilevile vile ushirikiano wa siasa za kieneo. Kwa hiyo utaona kwamba eh, ni mambo, maswala ya mtambuka ambayo yamekuwa yakizungumzwa kabla hatujawakaribisha wageni wetu kuliangalia hili kwa kina, nikupe historia fupi kuhusu jukwaa la uchumi duniani. WEF ni taasisi ya kimataifa ambayo ni si ya kiserikali na yenye makao yake mjini Koloni katika mji Uh, wa Jeneva, Uswizi, na ilianzishwa tarehe ishirini na nne Januari mwaka elfu tisa mia sabini na moja na muhandisi na mwanauchumi wa Ujerumani, Klaus Schwab, ambaye kama ulivyosikia hapo pia alizungumza katika ufunguzi wa kongamano la mwaka huu. Taasisi hiyo ambayo kwa kiwango kikubwa inafadhiliwa na makampuni takriban elfu moja wanachama ambayo kwa kawaida ni makampuni ya kimataifa yenye mauzo ya zaidi ya dola bilioni tano 5 za Marekani pamoja na ruzuku ya umma, inaeleza kwamba dhamira yake kuu ni kuboresha hali ya dunia kwa ujumla wake mkutano huo umeleta pamoja wanachama ambao wanalipa na washiriki wapatao elfu tatu na washiriki ambao wamechaguliwa kati yao, wakiwa ni wawekezaji, viongozi wa biashara, viongozi wa kisiasa, wachumi, watu mashuhuri na, po, na pia na waandishi wa habari na umekuwa ni wa siku tano, na ni kwamba takriban vikao vilivyofanyika vipatavyo mia tano katika kipindi hicho Sande Shomari cha siku tano vikao mia tano katika siku tano hiyo, si jambo dogo BMJ, ni kama vikao mia moja kwa siku kwa siku e, weweza kuwa ni ukimbizana. Alafu pia e, tugusie kidogo kauli mbiu ah, ya mwaka huu kwa na kikao hichi, kauli mbiu wanasema ni ushirikiano katika dunia iliyogawanyika. Naam, manake kuna mengi yanayoelezwa kama ambayo yameigawa dunia hasa katika miaka ya karibuni mm-hmm, na yote hayo yamezungumzwa kwenye kikao hiki kama kongamano hili la wiki hii. Sasa basi tuwakaribishe wageni wetu, najaribu kumuuliza mwelekezi wetu tuna nani, lakini najua kwamba kati ya wageni tulionao ni Dkt. Brevious Kayoza, huyu ni mchumi kutoka nchini Tanzania na vilevile nafahamishwa wote wako Profesa Fulbert Namwamba, huyu pia ni mhadhiri wa chuo kikuu na pia ni mtaalamu wa masala ya uh, mazingira yuko hapa uh, nchini Marekani katika jimbo la Maryland na vilevile vile, tuko naye nasikia sauti sijui zile sauti sijui, kama ni za wageni wetu au ni hapo pembeni walipo, nasikia zimetulia. Vilevile vile, tuko naye Sami Ruhuza, huyu pia ni mchambuzi wa maswala ya siasa, zikiwa ni za eneo na za kieneo na za kimataifa. Anajiunga nasi moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nafikiri basi moja kwa moja asante. Oh, tumkaribishe nani kwanza? Basi moja kwa moja bila ya kupoteza wakati, kama tunaye mchumi hapa, nimkaribishe moja kwa moja Dr Brevius Kahioza, karibu kwenye Livetalk na tunashukuru kuwepo kwenye muda huu. Lakini hebu tueleze tu kwa kifupi yale ambayo ni ya muhimu sana, ambayo pengine unaweza tukasema yapo yanazungumzwa na yatoka ya nayo na mkutano huu wa World Economic Forum. Asante sana Muridi pamoja na Shomari na wasikilizaji wetu. Eh, kama mlivyotangulia kusema kihistoria, huu ni mkutano unayo eh, jadili ruba muhimu za kiuchumi, na mwaka huu sio tofauti, lakini mambo makubwa sana la kwanza ni mabadiliko ya tabianchi, na tunafahamu kwamba limekuwa jambo muhimu sana kwenye dunia ya leo. Namba mbili yako masuala yanayohusu eh, gharama au kupanda kwa gharama za maisha tunafahamu kwamba kiwango cha mfumko wa bei kinachotajwa eh, kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja walau akijawahi kuonekana kwa vipimo halisi vya kiuchumi kwa takriban miaka thelathini na tatu iliyopita, na hili limekuwa ni jambo kwa kweli linalounganisha eh, watu wengi duniani, lakini kuwagawa eh, sawa pia, kulingana na huko katika nchi gani kati ya nchi tajiri na nchi maskini. Jambo la tatu ni jambo la masuala ya vita inayoendelea E, duniani na jinsi inavyoathiri shughuli muhimu za kiuchumi maisha ya watu na, na ustawi e, wa, ch wa chumi zenyewe kutoka eneo moja hadi jingine, na mwisho sio mwisho kwa umuhimu, sababu tunafahamu kwa mambo mengi ni swala la, la u, chakula ama usalama wa chakula duniani ambalo ni matokeo makubwa sana ya ya mabadiliko ya tabia inchi, vita inayoendelea hivi sasa duniani, lakini kuangalia njia za kwenda mbele kulishughulikia jambo hili na ndio maana katika e, muktadha wa eh, mada zenyewe au jina lenyewe au simu yenyewe ya mwaka huu ni kuangalia ushirikiano katika dunia iliyopaganyika, na swali kubwa linaloulizwa eh, kote ni je, dunia inaendeleaje katika eh, mzizi huu wa utandawazi au unahitaji kufunikwa au kuuacha kama ulivyo kulingana na changamoto zinazojitokeza hivi sasa? bila shaka tutakuwa tukizungumza kuhusu matumaini au matarajio ambayo alikuwepo kutoka hasa viongozi wa nchi na serikali na vilevile vile viongozi wa makampuni yatokayo uh, barani Afrika. Lakini kabla ya hapo, Profesa uh, Fulbert na Mwamba, uh, nilikuwa nimepeana historia fupi kuhusu WEF, uh, uh, taasisi hii jinsi ilivyobuniwa uh, mwaka elfu tisa mia sabini na moja, lakini wewe una Uh, tajriba kubwa kuhusu masala haya, labda waeleze wasikilizaji, manake mi nimeeleza kwa kifupi tu ilikuwa na ni umuhimu gani ndiyo ianzishwe, na mpaka kufikia sasa. Je, imefikia ma e, yale yaliyokuwa makusudio yake wakati inapobuniwa. Uh, uh, kwanza niseme uh mkubwa wake wakati huu ni Mwafrika, ni mama kwa jina la Dr. Ngozi Okonjo Iweala kutoka Nigeria. Na tofauti ya shirika hili na kama Umoja wa Mataifa ni kuwa hakuna sheria inafuata, na makubaliano na kwa hivyo kuna mashirika ya kiserikali na kuna mashirika ambayo si ya serikali pale wanaangalia na wanaangazia maswali na kukubaliana. Kwa hivyo inategemea mwaka wenyewe na kile wanaoangazia. Wamekuwa na mikutano mizuri na huwa na makubaliano mazuri. Kwa mfano mwaka huu, usalama wa mtandao au utandawazi ndilo jambo la maana A, tunaangalia pale alivyosema mwenzangu kuwa ule uchafuzi wa hali ya hewa Uh, wanataka kuona jinsi watakavyopunguza na sasa, matokeo yanayotoka hapa yanarudi kwa serikali na yanarudi kwa mashirika ambayo si ya serikali. Uh, ukiangalia upande wa uchumi ndio uh, msingi wa shirika hili, na wakati huu wanaangalia mfumuko wa bei na pia wanataka kuangalia viwango vya riba ambavyo viko juu sana. Uh, ameeleza mwenzangu uh, upande wa siasa za kanda, siasa za kanda na maeneo tofauti tofauti hugeu, hugeuka na wakati hii sasa tunaona mgawanyo wa dunia kwa wale ambapo wako, ambao wako upande wa Urusi na wale wako upande wa Ukraine na siasa za Uropa. Teknolojia huwa juu kabisa katika mada yao na wanaangalia Je, nchi inakubali uwazi wa biashara? Kwa mfano sasa Marekani inajaribu kuweka vikwazo kwa Hong Kong ikisema kuwa Hong Kong ikileta chuma chafua na aluminium iandike ni, ni kuwa ni, ni Uchina kuwa ni sehemu ya Uchina. Kwayo, ka, na, kwa hiyo wanaangalia hizo kauli mbiu na anaweza kusema kuwa kihistoria ndiyo Uh, wamekuwa wakiwasiliana vizuri na kukubaliana, ha, na hawawezi kukubaliana uh, asilimia mia moja, lakini inaweza kusema kuwa le, eh, zile lengo lengo zao wamewahi kusonga mbele nazo. Asanteni, bila shaka nakushukuru sana sana Profesa Fulbert na mwamba eh, lakini vilevile vile, ni mkaribishi hapa Sami Iruhuza, ukiwa kule nchini Tanzania. E, wewe kwa nafasi yako umekuwa kufuatilia masuala mengi e, Samir Huza, kama unanipata, najaribu kukaribisha hapa, na nina swali kwako wewe, utuambie nini nafasi unaiona ya Afrika kwenye mkutano huu unaofanyika kwa safari hii, na pengine kile ambacho viongozi wa Afrika e, wanatoka nacho kwenye mkutano huu wa World Economic Forum, nashukuru. Um, kwanza nafikiri uh, kulingana na jinsi ya hali hizo ya mfano huu wa safari hii ni kwamba kwa kwa nchi hizi za Afrika zinatakiwa ziweke mahusiano makubwa na hizi nchi uh, zilizoendelea. Naweza nikasema kwa mfano katika masuala ya kimtandao ya ukichukulia zaidi ni kwamba soko eh, kubwa la mtandao tunaweza tukasema Afrika nalo lipo, sema problemu yetu inakuja ni kwamba hatuna uwekezaji katika soko hilo. Sasa hizi nchi zilizoendelea unakuta kwa mfano mtu eh, anaweza kawa na enta iko katika nchi za Asia zaidi kwa sababu bei zao ni rahisi kuliko gharama za Afrika, lakini kama tukipata uh, kueleweka na hizi nchi zilizoendelea zikatuelewa, ni rahisi zaidi gharama yake kufanya kwa Afrika inawezekana kuliko hata hizo nchi zilizo za Asia. so, iyo, kwa hiyo kwa kiwango fulani naweza nikasema kwamba manufaiko makubwa ambayo Afrika inaweza akayapata ni katika kutangaza vituo na hadhi ya uwekezaji ili kuinua, kwa sababu uchumi wa Afrika wengi moja mmoja uko chini sana, na kipato cha wengi ni e, unajua katika umaskini. Wengi wanasema kwamba umaskini umaskini, lakini umaskini mara nyingi ni mtu ambaye anaweza akapata mlo mmoja au miwili kwa siku, huyo ndo maskini. Lakini sasa sisi tuko chini ya umaskini, maanake ni kwamba sisi ni mafukara fukara mtu anayepata mlo mmoja kwa siku aa, nyingine hata hajui anamka asubuhi ajue atakula nini mpaka usiku, na ndio familia nyingi za Afrika. Kuna wakati Tanzania tulikuwa na level ya umaskini ya ya ufukara ilikuwa zaidi ya asilimia ishirini kwao, katika kila watu mia ishirini ukikutana nao hawajui watakula nini baadaye na watoto ni hivyo hivyo. Kwa hiyo makuzi sasa, unapokosa chakula inaharibu ina, ina hata uwezo wa kufikiri. Kwa hiyo unakuta uwezo wa kufikiri unapoharibika, na hali ilivyo ardhi tunayo ya chakula, kilimo kipo cha kufanya hayo yote, lakini uwezo wa kufanya hayo katika nchi za Afrika bado. Kwa hiyo naweza nikasema uh, hii forum ya sasa hivi ambayo zaidi ilikuwa inaangalia katika masuala ya ya athari za mtandao kuangalia masuala ya ya, ya mazingira. Sisi kama Waafrika tusijiwekeza zaidi katika hilo na kutangaza Afrika na, nafikiri ilikuwa ni wakati mzuri wa hawa wawekezaji wakubwa kuja kuwekeza Afrika kwa bei ambayo ni gharama ya chini zaidi shukran sana sami ruhuza tunaomba usiondoke maanake tuna, tuna mengi ya kuzungumza msikilizaji iwapo ndo kwanza unajiunga nasi ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo katika live talk tukizungumza kuhusu mkutano ambao unamalizika hivi leo katika mji wa davos, wa davos katika nchi ya uswizi ambako kama ulivyosikia mengi yanaendelea lakini swali kama hilo hilo lina fanana fa na hilo na alirusha kwake, eh, Dr Brevius Kahioza, kuna wasikilizaji wanauliza, mikutano hii tunaisikia kila mwaka, lakini sisi inatuhusu vipi moja kwa moja? Mtu ambaye yuko kijijini kama huko kwetu kanywa mbora huko Kenya na kwingine kijijini kabisa kule mbali kabisa, wanasikiliza kwa redio, wanasikia kuna mikutano hii inafanyika, e, eh, watu matajiri sana wanahudhuria na viongozi wa nchi wanahudhuria moja kwa moja wao wanaweza kusema wana, watafaidika vipi? eh, eh, tujaribu kuiangalia kwa, kwa namna hiyo, Profesa uh, Kayoza, asante sana uh, mridhi, nianze ni tu kidogo kwa kusema Profesa Firbo uh, uh, tataka kusema E, Klaus Schwab alimtaja Iwala Ngozi ni kiongozi mkuu wa shirika la biashara duniani, lakini pia ni sehemu ya ya hao mm -hmm. Nafikiri alitaka kumaanisha hivyo, lakini Waafrika wanapata nini kutokana na mikutano kama hii? Inatajwa mapesa makubwa sana kwenye mikutano ya aina hii. Nadhani moja ni kweli kwamba yapo mambo wananufaika nayo kwa mfano, yanayotokana na ni e, sehemu ni sehemu ya watu wakubwa wa dunia, matajiri wa dunia wanapokaa na kuamua mwelekeo, kwa kweli, kwa sehemu kubwa sana, mwelekeo wa dunia, kwa unapozungumza katika dunia ya uwekezaji na kufungua e, dunia yenyewe, Tanzania, kwa nchini Tanzania utawala uliopo wa Rais Samia Suluhu Hassan anasema kuifungua Tanzania. Bila shaka yapo masuala ya aina hiyo, lakini kwa upande wa pili, ni maoni yangu, nadhani yanashabiana na tafiti nyingi, ni kwamba jukwaa hili kwa kweli si la neema sana kwa wananchi wa kawaida, eh, walioko vijijini barani Afrika, na si jema sana kwa sababu hapa ndipo penyewe ambako hawa watu wasiozidi elfu eh, mbili na mia tano mwakawa wanahudhuria tambia elfu mbili mia saba elfu tatu huwa wana ajenda ambazo kwa kweli zinajaribu kuwaneemesha zaidi kuliko zinavyosaidia eh, watu wengi wa kawaida. Moja, kwa mfano, pamoja na jitihada hizi wanazojaribu kuzisema, lakini utasema, utasema kwamba wanasafisha safisha tu midomo yao, kwa sababu hawawezi kutenda kama inavyotakiwa. Angalia kwa mfano swala la mazingira. Wanajaribu kuzungumza hilo lakini utajua kila wakati wanapotoa ahadi ni ahadi kibichu mno au haziwezi kukidhi mahitaji. Angalia mazingira, wanasema kwa mfano, Sharm El-Sheikh walipotoka eh, kwenye makubaliano ya Egypt ya kule Misri, wanasema watatoa takriban dola bilioni ishirini, lakini hesabu za kiuchumi zinaonyesha ili nchi maskini kama zetu za Tanzania hapa mashariki, Afrika mashariki a Afrika haziwezi kujikwamua, zinahitaji takriban dola trilioni moja kwa mwaka unatoa bilioni ishirini, bila shaka hakuna kitu ambacho ni kikubwa sana. Lakini tunaambiwa kwamba e, swala la vita kama kwa mfano inayoendelea Ukraine na Russia inaathiri sana swala kwa mfano la nishati. Nishati inapopungua, gharama za biashara na gharama za maisha barani Afrika zinaongezeka. Lakini utajua kwamba kama gharama zenyewe zinaongezeka kwa sababu ya vita hiyo E, bila shaka hakuwezekani kukawepo na njia za kudhibiti uzalishaji wa hewa chafu au nishati chafu kutokana na e, kuhitaji zaidi e, mafuta kama petroli, dizeli na vitu kama hivyo, na hivyo vile viwango kwa mfano vya kuzuia carbon au ya kwenda kwenye hewa ya, ya ukaa inatajwa kwamba duniani kote walau sasa hivi kodi yake ni kama dola mbili peke yake lakini takwimu za kiuchumi zatuonyesha kwamba utahitaji walau dola mia mbili ili kupunguza kaboni inayokwenda kwenye uh, inayokwenda kwenye inayokwenda ozon inayochafua zaidi, na madhara makubwa kwa kweli inatokea katika bara Afrika. Lakini jambo muhimu ni madeni, kwa mfano hawa mabwana mm -hmm, eh, wakubwa wanajaribu kujadili madeni ya taifa, lakini madeni haya yanaongezeka kwa kiwango kikubwa sana. Wakati inaanzishwa World Economic Forum, jukwaa la kiuchumi duniani, hila Davos, miaka ya no. sabini, no. deni jumla la dunia lilikuwa asilimia mia moja ya pato ghafi la dunia, lakini sasa tunazungumza takriban asilimia mia tatu na thelathini na mzigo mkubwa sana ni kwa wananchi maskini no. kwa visingizio vya kusema eh, tunatengeneza Eh, tunawakopesha hawa waweze kujikwamua kiuchumi, waweze kuondoka walipo Nam. Na badala yake wamezalisha taasisi hatari, kwa mfano zinaitwa taasisi za kizombi. Hivi sasa taasisi nyingi katika nchi kama Tanzania hazina uwezo wa kuendesha eh, shughuli zake, zinategemea mikopo ya kutoka magharibi na walalahoi hawa pakubwa. Dr, Dr. Brevias Kayoza, nasikia una mengi kuwaeleza wasikilizaji na hata sisi hapa studio tunajifunza mengi eh, kutoka kwenu ninyi wataalamu wa uchumi. Lakini kwa sababu muda nao, msubiri hata mfalme naona wetu wa sehemu ya kwanza unakwisha hapa kabisa. Eh, ni washukuru nyote mlioshiriki Dr. Brevias Kayoza, Profesa Fulbert na Mwamba na Mwamba Sameruhuza, lakini naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya moja kwa moja, Live Talk, ikujia kutoka jiji kuu la marekani hapa Washington DC, na hivi sasa kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, ambapo tunamulika mkutano wa kila mwaka wa jukwaa la uchumi duniani WEF ambao umefunguliwa Jumatatu huko Davos, Uswisi, ukilenga kushughulikia tofauti na migawanyiko katika kukabiliana na misukosuko mbali mbali, na wengi wamehudhuria. Na kabla ya mkutano huu, kwanza, mwanzilishi na mwenyekiti mtendaji wa WEF Klaus Schwab alisema nguvu za kisiasa, kiuchumi na kijamii zinasababisha kuongezeka kwa migawanyiko katika ngazi ya kimataifa na kitaifa. Basi kuweza kujadili haya tunao wachambuzi e, tunaye Dr Bravius Kahioza, mchumi kutoka nchini Tanzania, Profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Maryland, Marekani, na mchambuzi wa siasa Sami Ruhuza akiwa kule nchini Tanzania. Basi wakati unaendelea kujadili haya, Dr Kahioza, ulikuwa ukielezea na kugusia kuhusu swala la madeni, na moja ya mambo ambayo nimeyaona hapa nikipekuapekua ni kwamba Zambia imekuwa kama nchi ya mfano ikihitaji unafuu mkubwa katika swala lake la marekebisho ya madeni na haya yamezungumzwa na mkurugenzi mtendaji wa benki ya Dunia. Sasa mengi ambayo yanazungumzwa hapa katika kusaidia nchi hizi, hasa baada ya COVID 19 na mengine mengi kuzikumba hizi nchi, ni swala hilo la urekebishaji wa haya madeni, lakini pia kumezungumzwa dhana moja kwamba kuna ukosefu wa mipangilio ya kitaasisi kwenye kusimamia maswala ya madeni, na haya yalizungumzwa na waziri wa fedha wa Colombia, Jose Ocampo. Ni kukaribishe Dkt. Kahioza kwa sababu umegusia swala hili la madeni, pengine tuendelee kwa upande huo na, na sante. Wakati ukieleza labda kuna mtu anauliza kurekebishwa kwa madeni maana nini? E, labda tutafafanua hapo kwamba labda ku, vile walivyosikizana wakati mkopo unatolewa. mm -hmm. Sasa wanakwenda zile nyaraka zinarekebishwa tena zinakuwa tofauti. E, labda walikubaliana miaka hii ndio. E, maana yake kurekebisha, tutake takati... kujua zaidi kuhusu hilo <laughs> kwa sababu tunaye mtaalamu <laughs> ndio, tumpe nafasi e, Dr. Hioza hebu tueleze vizuri swala hili linapokuwa linazungumzwa lina maana gani, na nini ambacho pengine kinaweza kufanyika kwa upande huo unaouona, na hii taarifa lilotolewa kama unakubaliana nayo ama unaiona iko vipi? Nafikiri na, na kuna haja kubwa sana ya kufanya marekebisho hayo, na nakubali na, na maoni yote ambayo yametolewa. Ni mwasikiza wengi, hata katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres amesikiza hilo unalosema Shomari kwamba na, kumba, eh, na amrizi utaratibu mpya utaratibu mpya, maana yake ni kwamba nchi hizi tayari zinakuwa zimeingia kwenye mikopo yenyewe, na kwa kweli hali ya kiuchumi ilivyo duniani, au kama inapokuwa inatokea kila wakati, nchi hizi hujikuta zinalemewa mno kwa sababu ya makubaliano ambayo yanakuwa yamewekwa. Kwa mfano, inakuwa na viwango vikubwa sana vya riba. E, vitu ambavyo vinakuwa ni nyenzo za kuweza kukopeshwa, vitu hivyo umehitaja nchi kama Zambia, umesikia e, migogoro mikubwa sana kule nchini Sri Lanka ambayo imeenda kuzitikisa mpaka serikali e, vinakuwa havina uwiano mkubwa kati ya kile ambacho nchi hizi zimekopeshwa na uwezo wake wa kiuchumi wa kuweza kuzi- kuziondoa katika eh, wa kulipa madeni yenyewe. Kwao wanaposema wazungumze upya, wawe na makubaliano mapya Manake ni kupunguza e, mazingira hatari au ambayo inaziweka katika hatari zaidi nchi hizi kuweza kudorora, na hivyo kupikwa na vipimo vipya vya kuweza kuzisaidia, wakati mmoja ziendeshe uchumi wao vizuri, na upande wawili wa upande wa pili ziweze e, kulipa madeni haya. Lakini kwa kinachoendelea Davos, unaweza ukajua kwamba hakutakuwepo na jambo kubwa kama mlivyotaja awali, nadhani profesa Fubat au muridi, wakati unatoa, unatoa utangulizi, mmetaja hoja ya kuongeza viwango vya riba mabenki makubwa barani Ulaya huko mliko na Marekani, mabenki benki kuu zimeongeza viwango vya riba ili kuweza kupunguza kiwango cha mfumko wa bei. Madhara yake ni kwamba Eh, hoja hii haipunguzi, kwa kweli haitaweza kupunguza viwango vya riba, haitaweza kupunguza mfumuko wa bei, na matokeo yake ni kwamba nchi nyingi duniani, kadri viwango vya mfumuko wa bei vinavyoongezeka, zitaendelea kukopa kwa viwango vikubwa zaidi, na madhara yake itakuwa nchi hizi hiki kinachozungumzwa kubadilisha taratibu mpya hakitaweza kutokea kwa kweli kwa kiwango ambacho kinatakiwa, na badala yake, nchi zitahitaji kukopa zaidi kwa sababu mara nyingi zinapolipa hazilipi deni halisi, zinakuwa zinalipa hiyo riba, na riba kutokana na hatua zilizochukuliwa itaendelea kwa kweli, eh, kuwa kuwa, eh, kuwa kubwa. Kubwa ambalo inaweza likafanyika kwenye hili ni jinsi gani nchi hii za Kiafrika au nchi zinazoendelea zinaweza zikapunguza matumizi yake kwa upande mmoja, na kwa upande wa pili zikaweza kuongeza walau kiwango cha kodi kwa watu wanaotarajiwa kulipa kodi, lakini nalo litaanzia katika levo ya juu eh, kwa mfano ripoti ya Oxfam iliyotoka siku hiyo hiyo wakati mkutano huu inaanza ilituonesha kwamba kwa miaka miwili iliyopita asilimia moja mabwenyenye duniani wameweza kupata utajiri wa dola trilioni arobaini na mbili. Na madhara yake ni kwamba eh, wakati wananeemeka kiasi hicho, watu masikini wanaendelea kuongezeka na nchi hizi zinaambiwa mwendelee kukopa zaidi. Kwa hiyo ni tatizo kwa kweli na ni changamoto eh, kubwa katika kupambana na majanga tulionayo hapa ya mfumko eh, wa bei, kuongezeko kwa bei za vyakula, upatikanaji wa chakula ulio unaostahili lakini mabadiliko ya tabia nchi. Nakushukuru sana sana, uh, Dr. Kahioza, lakini wakati huo ni mkaribishe Samiru Huza E, ukiwa unafuatilia na ni mchambuzi wa siasa mengi tumeyasikia kizungumzwa kwa mfano kule nchini Tanzania kwa kuchukua mikopo. Kenya wakitaja mikopo kila wakati serikali inachukua mikopo. Sasa kumekuwa na mengi ya kizungumzwa lakini vile tumesikia wakizungumza wana siasa kwamba kazi za hii mikopo pengine mmekuwa mkiziona. Sasa wewe kama mchambuzi wa siasa kwenye shughuli kama hii na hasa swala hili linalozungumzwa Davos kwa sasa unalipokea vipi swala hilo? Nashukuru na, na mo, moja kuchukua mikopo si hishi sana si, si, lakini sawa ni kwamba hata kama inaonekana, lakini inabidi mikopo ile iguse jamii moja kwa moja na waielewe. Nashukuru kipindi hiki angalau tumeanza kujua mikopo inayochukuliwa kwa Tanzania inatumika kwenye nini. Huwa inasemwa tofauti na hii e, miaka michache iliyopita ambapo mikopo ilikuwa ikichukuliwa, sisi tunaambiwa tu kwamba ni fedha za ndani, lakini in actual sense ni mikopo, na ndio maana madeni yanazidi kuwa makubwa, hasa haya madeni. Unajua katika uchumi wanasema hakuna lunch ya bure, there is no free lunch. Sasa hii mikopo lazima itakuja kulipwa. Sasa nchi za Afrika unakuta tunakuwa encourage sana kukopa tunakopa sana lakini, kile kinachokopwa si chote kinaenda kufanya kazi katika masuala ya, ku, ya kujenga uchumi wa wa, wa, wa raia hasa ukiangalia pato la mtu mmoja mmoja bado liko chini sana, chini sana lakini huku raia bado anakatwa kodi ambayo hizo kiwango kikubwa cha fedha cha pato la nchi inatumika katika kulipa kodi nani, kulipa madeni, hasa madeni yanapolipika, bado huku hali ya kipato ni chini, na ile kodi inayotumika vilevile inakuwa unaiona napanda, maumivu yale yanakuwa ni makali, kiasi ambacho watu wanashtuka ni nini kinachoendelea, k kukopa tutakuwa kwa sababu nalipa na hasa tatizo linapokuja ni kwamba mikopo ile lazima itumike ilivyo moja kwa moja. Sasa sidhani kama katika mikopo tunayokopa yote inatumika kama inavyostahili kwa sababu tumekuwa tukishuhudia, kwa mfano, Tanzania AG report, yaani mkaguzi wa, wa ndani anafanya ukaguzi wake anaandika taarifa yake lakini mara nyingi tumekuwa tukizishuhudia zile taarifa kutofanyiwa kazi na hakuna adhabu inayochukuliwa kwa sababu unakuta CAG hajapewa nguvu ya kuchukua hatua katika hilo. nam Sami, ruhusa. nam sijui kama ulikuwa unataka kumalizia kauli yako eh? Yeah, ndiyo nilikuwa nataka kusema kwamba inabidi vilevile katika nchi za Afrika wananchi wafahamishwe kwamba tumechukua kiasi fulani, kama ni kazi imefanyika basi ile tenda iwe ya wazi. Kwa mfano eh, mnataka kujenga kitu fulani, basi kila mtu ashuhudie kwamba kitu fulani kimetangazwa na kiasi gani ndo kinapelekwa sasa. Unakuta kwa mfano, kama leo tatotu mfano mdogo sana, leo nimesikia kwamba, eh, kuna hizi laptops zinatakiwa zigawiwe kwa walimu wote wa shule sasa unajiuliza bajeti yake ilikuwaje? Eh, upatikanaji wa hizo laptop umekwendaje na inafanyika kwa, kwa, kwa, kwa vipi? Yani unavyosema kwamba lazima zitolewe ni yeah. Eh, bajeti hipi ambayo imetumika katika hilo sasa ukiangalia katika vitu kama hivyo mm -hmm. Unaona kama kuna mapungufu bado katika uwazi wa matumizi ya hela za serikali kiasi yes, ambacho kinaleta maswali mengi kwa wananchi. Vipi kiuchumi kama inaweza ikawa na afya nzuri katika uboreshaji wa hicho. Bila shaka, bila shaka kuna haja ya uwazi kwa maswala haya, na kabla hatujasikiliza nini ambacho wasikilizaji wanasema hasa kupitia mitandao yetu ya kijamii eh, nimlete Profesa Fulbert Namwamba. Nimekuwa nikisoma profesa uh, katika moja ya magazeti tajika hapa Marekani uh, yanayoangalia yanayozungumza <laughs> ambayo yanaangalia maswala makubwa ya kiuchumi duniani, wakieleza kwamba mwaka huu, tofauti na miaka ambayo imepita, kuna kuna pavilion tuseme ni kama jukwaa ndani ya jukwaa hilo la Davos, ambapo Afrika inaonekana kweli kweli imewakilishwa hasa makampuni kutoka barani Afrika, kwa sababu tumekuwa tukizungumza kuhusu kwenda kule kutafuta mikopo na labda hata kuombaomba, lakini kuna makampuni ambayo ya yanataka yapate nafasi yake na pia nimesoma kwamba nimesoma kwenye gazeti hilo hilo kwamba takriban asilimia ishirini na saba ya wale ambao wanashiriki wanatoka hapa Marekani kwenye eh, kikao hicho eh, kwa ujumla wake. Sasa ma, ma, ma, makampuni kama haya ya kutoka barani Afrika E, yana umuhimu wake ni nini hasa, kuona kwamba sasa yanawakilishwa vilivyo na yanakwenda pale yakisema, tunaweza kufanya hili, tunaweza kushirikiana na na makampuni mengine eh, yenye uwezo mkubwa duniani, tofauti na vile ombaomba omba, kama ninavyoeleza eh, Profesa Namwamba. Kwa kifupi, la kwanza nilieleza kuwa uh, tumebahatika kuwa mkurugenzi mkuu mkurugenzi mkuu ni Dkt. Ngozi Uh, Iweala kutoka Nigeria ambaye ni binki wa Afrika alichukua uh, hatamu za mkurugenzi mkuu mwaka jana. Hilo ni la kwanza. Lakini, na profesa, hapo ndipo nani, ndipo daktari, ndipo Dk. Kayoza alikuwa anasema huyo ni mkurugenzi wa, wa shirika lile la la, la, la biashara duniani tofauti E, kwa kiwango kikubwa. Na na haya tunayozungumza ya Davos hapo, nitaka tusahihishe, tusije tukapotosha. Nipe nafasi nimalize tafadhali, haya sawa. Nasema tukiwa na mkurugenzi mkuu, imepeana nafasi kwa sauti kusikizwa. Sasa kama kuna a, mkutano wawane, wa wale sehemu ya waafrika ambao watakutana, hii ni mara ya kwanza kwa hivyo ikiwa ni mara ya kwanza, ni mara ya kwanza ambayo sauti inasikilizwa. La pili, nakumbusha wenzangu kuwa duniani kuna ligi, kuna wana wanaocheza UEFA, kunao wanaocheza EPL, wengine Kenya Football Federation, wengine ligi ndogo ya Kenya au Tanzania. Kwa hivyo tukiangalia mchezo wetu na maendeleo yetu kama Waafrika, tuangalie ni ligi gani tunacheza. Sasa mi nasema katika ligi yetu tumepata sauti. Uchumi wetu sio mkubwa kama wa Marekani, lakini tunaangalia hili swali la uzalishaji. Sasa kama kuna watu ambao watakutana Davos, kampuni kutoka Afrika na, na kampuni kutoka Afrika sio serikali za Afrika. Nenda kama nchini Kenya, kampuni zimesimamiwa vyema, pengine serikali au mashirika ya serikali hayajasimamishwa vyema. Haya makampuni huwa hayana sauti mahali duniani. Kwa hivyo kama kampuni kubwa kutoka Afrika zimepewa uh, kongamano la kuzungumza, hayo ni maendeleo. Nakubali kuwa haya maendeleo siyo ligi kubwa, lakini katika ligi yetu ya Afrika kama tumepata sauti kimataifa, hayo ni maendeleo. Sasa wakifika pale wataweza kutengeneza mada na kuweka e, vipengele ambacho amb, ambapo ukipeleka ile mada mbele, huwa mmejipanga kuliko kuweka, wakati mwingine ni mawaziri na wale mawaziri hawajaangalia je, maoni ya kampuni ni nini. Kwa hivyo mimi nayaona kuwa hii ni maendeleo tu, iwe kuwa tunaangalia je, Afrika tunacheza ligi gani? Rafiki yangu kutoka Tanzania alinieleza, nilimuuliza kwa nini Tanzania inajipima na Kenya. Akaniambia Tanzania hatuwezi kujipima na Marekani wala kujipima na Uingereza, lakini maendeleo yetu tukijipima na Kenya tutakuwa tunajipima katika ligi yetu. Kwa hivyo katika ligi yetu kama kuna maendeleo, mi naomba wasikilizaji na wenzangu tusijipime kwa ligi kubwa, tukijipima kwa ligi ndogo, kuna maendeleo fulani fulani ambayo inafaa tukubali. Sasa tuliongea swali la mfumuko wa bei kama mfumuko wa bei uko juu kwenye mataifa makuu, uh, vita vya fahali nyazi ndiyo huumia. Lakini wakipunguza wiunguza ri, wakiweka riba na kusimamisha mfumuko wa bei ni mm -hmm. kusema kuwa sasa, uh, Afrika inapata nafasi kidogo ya kupumua kwa hivyo mimi ni, nataka kuiona kwa ubora kuwa ndio, hatuwezi kuwa tutapata maendeleo kama pale juu na mwisho nikimaliza, vita mm -hmm. vya panzi ni furaha ya kunguru. Kama kuna mapigano yanaendelea Ukraine, ndiyo ni, ni jambo la huzuni, lakini wakati huu kama Uropa hainunui gesi kutoka Urusi, nchi kama Tanzania ambayo ina gesi bora, sasa inapata nafasi ya kuongeza bei na kuongeza uzalishaji wa gesi na mafuta kupeleka Uropa. Kwa hivyo tuangalie mazuri yaliyopo na jua ndiyo Uh, Afrika tuna shida, lakini tusiache kudialia. Tukiona maendeleo kidogo, nayo tuyaangazie. Asanteni wenzangu, safi kabisa okay. Profesa Fulbert na Mwamba, hata kama unaaga, lakini hatujamalizana na wewe, na labda nikueleze, sisi hapa pia hapa mimi na Sandi Shomari hapa kwa studio tunacheza kwa ligi moja <laughs> <laughs> <Bina chuk>. <laughs> <laughs> <laughs> na, lakini maelezo hayo safi kabisa eh, yanaeleweka kweli kweli kwamba ah, kila mtu lazima acheze kwa ligi yake eh, na kabla hatujaendelea msikilizaji, labda wale wanajiunga nasi sasa hivi kujua ni nini kinachoendelea ni kwamba ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, studio nambari kumi na tano huko nami BMJ na Sandy Shomari e, nilikuwa nimewaahidi kwamba tutaangalia nini ambacho wasikilizaji wanasema kwenye mitandao ya kijamii. Basi tuangalie, tuanze na Facebook, ndo naona wameandika kwa wingi Sandy bila shaka, mfezo, kwenye Facebook, bila shaka. E, na moja kwa moja basi mimi niende kwa Kaisi Musa Kaisi, yeye yuko Dar es Salaam, Tanzania anasema bara la Afrika zipo ajenda za kujadili katika mkutano huo wa uchumi duniani, World Economic Forum ambao unafanyika huko Davos Swisi: vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya wanajeshi kule Congo, wakimbizi ambao wamekuwa wakimbia nchi zao kwa machafuko ya kivita Ethiopia, Somalia, mashariki mwa Congo, magonjwa hatari, masuala mengine kama vile mabadiliko ya tabia nchi yanaathiri uchumi wa bara hili. Ila cha ajabu maonekana kama afrika hakuna yani, anasema tupo sawa sawa, lakini hii siyo sawa kabisa. Ya kuna mmoja hapa ana jina moja gumu sana kulitamka, anaitwa Omirana. Omirana anasema Afrika inanyonywa na hao mabeberu, ya kushiriki humo ni kujichora totally. Sijui anamaanisha nini, tumalize migogoro yeah, ya waasi kwanza ndio tuende huko. Akasema pia big up Serel Ramaphosa wa Afrika kusini kwa kutokwenda kurekebisha ili uweze kurekebisha hali ya umeme nchini mwako. Kwanza kwa sababu umeme ni <laughs> ni muhimu zaidi kuliko mikutano hiyo. <laughs> <Ay, laughs> hayo ni mawazo yake bila shaka. Eh, tutawauliza wachambuzi wanasemaje. Pia naye David Sechenga, mm -hmm, yuko kule wagumu Muheza, Tanga, Tanzania anasema ni kweli mataifa ya Afrika yana nafasi kubwa sana katika ajenda ya mkutano huu kwa kuwa mataifa ya Afrika ni sehemu ya waathirika katika mabadiliko ya tabia nchi na ajenda iliyoko mezani kwenye mkutano huu inaligusa bara hili moja kwa moja katika ajenda zao Sawa sawa kabisa, ni baadhi ya yale mnayoyasema msikilizaji hapa katika Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Nimalizia na Elizabeth Sizo Bakwira, anasema sisi ni wa Afrika, Ukraine haituhusu sisi. Tuna matatizo ambayo wazungu hutuletea Afrika. Viongozi wetu hawana ushauri kwa mzungu. Sisi wa Afrika hatuna uwezo wa kuunda hata shindano Anamaanisha sindano. Tutashauri wazungu nini? E, ana maswali chungu nzima huyu. E, mmoja wa wasikilizaji Elizabeth Sizo Bakirwa hakusema yuko wapi, lakini maswali yana mengi, nimeona kabisa bila shaka. Lakini vilevile vile, e, niulize BMJ kama alivyouliza huyu msikilizaji, naweza tukauliza, e, wachambuzi ambao wanahusiana nasi kwamba pia kumekuwa na hii ajenda ambayo kama BMJ ulivyotaja kuna makampuni makubwa, kuna maCEO, kuna mawaziri wa uchumi mm -hmm. kuna maraisi na kuna baadhi ambao hawakwenda kama wanavyosema wametajwa na mafursa mm -hmm. E, vilevile wametaja viongozi wengine ambao hawakwenda kwenye mkutano huo, kama kutoka hapa Marekani, wakitaka kujua ni kwanini? kwa nini kwamba je mkutano huu wa Davos unaofanya kila mwaka umepoteza ile maana yake kubwa hasa pengine kwa nchi za Afrika, hata ukizingatia, wanasema rais mpya wa Brazil, Lula, hakwenda huko pia. Sasa je, ule umuhimu wake, maana yake imepotea, ama ni vipi? Na pengine, pengine viongozi wengine hawaoni umuhimu huu. Sasa nafikiri wataalamu hapo, wataalamu wangeweza kutusaidia kwanza, naye uh -huh. Hii ajenda inayozungumza na msikilizaji na wengine ambao kwenye mjadala mbalimbali, ilimwona pia kwenye Axios, World Economic Forum uh, wakizungumzia swala hilo Ndiyo. Karibu Dokta Kayoza, kwa swala hilo pengine, nini ambacho unakiona kwa uchambuzi wako kuhusiana na swala hilo la umuhimu kwa wale ambao kama wanavyozungumza maeneo mbalimbali, wasioona umuhimu pengine wa mkutano huu? B -b bila shaka, bila shaka, umaarufu umuhimu wa jukwaa la kiuchumi duniani na hasa hilo kongamano la kwanza ambalo huwa linafanyika eh, Davos na baadaye walinafatiwa na mikutano kadha wa kadha, mmoja Afrika, mmoja eh, mashariki kusini mwa Asia, mmoja unafanyika India, na baadaye waliongeza mkutano mwingine mmoja unafanyika falme za Kiarabu na kule Uchina. Eh, ukijaribu kuangalia kwa siku za hivi karibuni, bila shaka watu wanahusisha madhira ya dunia na kinachoendelea Davos, kwa kweli kwa kiwango kikubwa sana. Hapa ndipo keki ya dunia inagawanywa, lakini katika njia ambazo zinaonekana ni laini, lakini njia ambazo kwa kweli ni za ku, kwa lugha nyingine ni za kupanga jinsi ya kuendelea eh, kupora duniani. Lakini uzuri pia kabla ya kuja Afrika, hata huko barani Ulaya na Marekani zipo hisia, sio tu hisia kali, lakini zinazoonyesha kitafiti kwamba eh, jukwaa hili ni la kupoka eh, uchumi wa watu na kuweka mikononi mwa watu wachache. Rais wenu hapo Marekani, Biden haja, ajaenda. Rais wa Ufaransa ajakwenda, Macron. Waziri mkuu uh, wa Uingereza hajakwenda, Rishi Sunak. Xi Jinping rais wa China hajakuwepo. Lakini hujaribu kuangalia huko Ulaya, kuna hisia kali kwamba kiwango cha matajiri na maskini kinaongezeka kwa kiwango kikubwa. Viwango vya kuwatoza kodi hawa mabwenyenye wa dunia ambao wamekusanyika hapo Davos wa, akisukumwi aki kwa kiwango kikubwa sera za kuwabana ba, za, kuwa za kuwafanya hawa matajiri wanaonemeka na watajiri wa dunia walipe kodi hau, hau, hau, hausukumwi na kinachoendelea Davos. Oxfam kwa mfano, wakati siku hiyo inaanza walionyesha kwamba e, ikiwa matajiri watalipa asilimia tano ya pato ya utajiri wao dunia inaweza kukusanya dola trilioni moja nukta saba na hizi zinaweza kuwasaidia watu bilioni mbili maskini zaidi. Si mjadala ambao Klaus Schwab mkuu wa jukwaa la, la, la, la, la kiuchumi duniani la hataki ha, si, wataujadili lakini wanaujadili katika njia ya ku, ya ku, ya, ku, ya kupamba au njia ambayo haihitaji kutoa majibu makubwa. Na haya ni maswali makubwa yanayoulizwa duniani, na bahati mbaya watu wameona kwamba labda sio eh, siyo, siyo ajenda. Wanazungumza swala la chakula, watu milioni mia nane sasa hivi duniani wanalo tatizo kubwa sana la chakula, lakini tujue, watu milioni mia nane hawa ambao ni maskini zaidi, watu asilimia moja tu ya matajiri duniani wanaendelea kutengeneza ukwasi mkubwa kwa sababu ya mifumo mibaya ya kifedha inayowanemesha wao wenyewe, kwa sababu ya mifumo mibovu ya usafirishaji na mifumo ya kinyonyaji iliyopo katika mifumo ya kibenki, na hili ni jambo ambalo kwa kweli linaonyesha kwamba jukwaa hili E, litaendelea kwa kweli kupoteza umaarufu wake na bila shaka litapata ukinzani mkubwa. Kama mwandishi mmoja mwenzenu hapo Marekani Peter Godman e, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili aliandika kitabu akakiita Davos Man, yaani huyu bwana wa Davos, na akajaribu kuonesha ni kwa jinsi gani matatizo makubwa ya dunia tuliyonayo hasa ya kiuchumi na kuondoa umaskini hawawezi kuulizwa watu wanaokwenda Davos, kwa sababu watu hawa ndiyo wanaotengeneza matatizo yenyewe. Na, naona muda una karibu tu unatupa kisogo, lakini hizi zitakuwa labda kauli za mwisho mwisho. Uh, tuwezi kuondoka nitakuwa sijafanya justice kwa ishu kama sijampa nafasi nafasirofe na namwamba azungumze kidogo kuhusu mazingira, sababu yanaendelea mwaka baada ya mwaka, linakuwa ni swala moja muhimu sana. Tumeona kina Greta wanaitwa mm -hmm. Eh, huyu mwanaharakati um, eh, ambaye sio, sio mtu mwenye umri eh, wa juu waki kama wanafukuzwa wanafukuzana na maafisa wa usalama na nini, wakisema waki kwamba wanapinga mengi ambayo yanaendelea, kwa sababu eh, mazingira bado ni swala tete. Eh, profesa eh, kuhusu hawa wanaharakati na hali ya mazingira jinsi ambavyo imegusiwa eh, huko Davos, utasema nini kwa dakika moja tu, maanake muda ndio huo. Kwa dakika moja nitasema hivi. Mnyama hawezi kujua anachotakiwa kufanya kama haumwi na mbung'o. Mbung'o tsetse fly akimuuma mnyama, Socrates alisema ndiyo, mnyama atajua kuwa mbung'o yuko. Kwa hivyo sauti ya wanyonge ni lazima isikilize. Kwa hivyo maandamano haya ni kitu kizuri, na sauti za kutoka kwa wanyonge. Kwa mfano, Afrika hiyo inachafua tabia nchi, uchafuzi unatoka utumizi wa petroli katika nchi ziliyo kaskazini. Kwa hivyo wale matajiri wanavyoendelea wanavyo kuchafua, wanaharibu misitu Afrika, na hiyo misitu ndiyo uh, mpa, pafu za dunia. Kwa hivyo ni lazima mbungo aume. Nikisema mbungo aume ni kwa ukifanya maandamano au sauti ya mnyonge kusikizwa ni kitu kizuri sababu wengi walisema tusiende kule sababu sauti zetu hazisikiki. Lakini je, kama kuna waandamanaji na wanasema fikirini maskini, hapo ndio kuumwa na mbung'o. Na mnyama akiumwa na mbung'o akisikia uchungu, ndio atajua kuwa ni lazima afanye kitu kuhusu kuelewana na huyo mbung'o. sawa, sawa kabisa. Kabisa. Na pengine nimpe nafasi mchambuzi wa siasa Sami Ruhuza, pengine unaweza kugusia, umegusa kidogo kuhusu swala la madeni, kwamba umefurahi angalau kwa namna moja ama nyingine. Upande wa Tanzania mnafahamu madeni yanatoka wapi? Sijui kama wanisikia Sami Ruhuza. Nakusikia, nakusikia. Pengine kwa, mta, kwa, kwa, kwa kumalizia tu tueleze mfumo uliopo wa uhimilivu wa madeni, unasemekana kwa mujibu wa wachambuzi wa uchumi haupo kwa kiasi fulani sasa wewe pengine na nchi ambazo unaona zinachukua madeni kila siku, nini ungependa ukiona kutokana na mkutano huu na hasa swala la uhimilivu wa madeni kwa jumla, ukamilishe uh, maelezo yako tafadhali na ya. Nashukuru, uvumilivu uh, wa madeni katika sheria, yaani matakwa ya kimataifa inatakiwa isivuke asilimia hamsini ya pato lako sasa, ukiangalia Nyingi huwa zime- zimezidi kwa mbali tu na, ambapo yani umekopesheka au kopesheki sasa tota, hivi nafikiri zile zimezidi, yani tunakopeshana tu, na ndio maana unasikia baadaye kwamba China kachukua kitu fulani ambacho, kama ni hasa vitu uh, kama hivi, nafikiri Afrika katika hali fulani wangeweza kujitengenezea kuboresha ile Uh, benki yao ile ya African Development Bank. Naam. Kwa ajili ya kuweza kuwa wenyewe ndio wananufaika na utoaji fedha hizi taasisi zao za fedha za ndani ya Afrika, na pia tuangalie kwenye bata trade, kwa mfano mwarabu ana mafuta basi sisi tumpe mafuta Kari, ya, ya, mafuta mafuta sisi tumpe za, bila shaka bila shaka, na muda ndo huo shukran sana uh, uh, Samir Huza E, kwa maoni yako hayo, msikilizaji Sami Ruhuza anatukamilishia, e, matangazo yetu ya Live Talk hapa. Muda umekwisha kabisa. Matangazo yayo yamesimamiwa na Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Shukran sana Bravias Kayoza, Dr. Profesa Fulbert na Mwamba na, na bila shaka Sami Ruhuza, nimeshirikiana na Sandy Shomari. Tunawatakieni weekend njema kutoka hapa Washington.