This is VOA1, The Hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatatu tarehe 25 Januari mwaka wa 2000 23 ikiwa ni saa 10 na nusu jioni, saa za hapa Washington DC, na zikiwa ni ngapi kule upande wa Afrika, Afrika? Afrika. Saa 10 ni... jioni no. saa za Afrika Mashariki na saa 9 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati. Lakini yote hayo tisa basi la kumi ni kwamba tumekuletea mengi kutoka karibu na mbali, ikiwemo mtaala wa elimu ambao unafanywa marekebisho nchini Uganda. Vilevile tutazungumzia kuhusu mafuvu ambayo kikoloni yanasemekana yalitolewa Rwanda na kupelekwa katika mataifa ya kikoloni. Tutakueleza ni kwa nini yanarudishwa tena. Kuna mambo ya vuta ni kuvute kuhusiana na uh, yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na mengine mengi, lakini jina langu Harizon Kamau, bila shaka mzee wa kazi, na mimi naitwa Sunday Shomari, msikilizaji. Ikiwa ni Jumatatu nyingine safi kabisa na tulivu, nimekusha jaa tele ndani ya studio kama pishi la unga. Natumaini uko sawa kabisa, msikilizaji, kuungana nasi na kuendelea kupata vitu vizito. Katika mengi aliotaja kama au mengi atakayomulika ni swala la mitaala kule nchini Uganda, sasa imebadilishwa na wataalam wa elimu. Wachambuzi wanasemaje kuhusu swala hilo la kubadilika kwa hii mitaala? Katika kada fika zinaweza kujifunza, zinaweza kupata mafunzo kutokana na, na jinsi Uganda ilivyofanya, hata kule nje unaona ni tara yao taraa, ambayo inajaribu kumsaidia mwanafunzi kufanya kitu ambacho kinaweza kumfanya yeye ajikimu kimaisha. Bila shaka, bila shaka, tutaangalia hilo kwa kina kabisa hapa baadaye kidogo. Msikilizaji, usiondoe kwenye redio yako, lakini vilevile vile kama au mengi yanatanda kwenye mitandao ya kijamii, mashabiki wa timu inaitwa Arsenal hapa ndani ya nyumba, unamjua mmoja wapo m Mister... Bwire. Haya, wamepata kama vile mshituko wa kutokuamini timu yao inaendelea kuongoza <laughs> kwenye ligi ya Uingereza. Kule Uganda wanakwambia kila mahala kwenye mapabu ni shughuli. Ukiangalia kule Kenya, wengine mpaka wanapambana wanapigana wenyewe kwa wenyewe, shida kweli kweli. Kama tutaangalia hayo pia kwenye mitandao ya kijamii na kwenye muziki, itakuaje tena kwenye muziki? Hawezi kwenda bila muziki, hawezi kusukuma gurudumu bwana bila aye, shaka lazima utapata vitu vizito, kwa hakika lakini, moja kwa, kwa moja basi hebu tueleze mambo ya elimu yanakwendaje huko nchini Uganda. Bila shaka, Kamau, kama unavyozungumza ni kwamba swala zima la mitaala ni swala ambalo limekuwa kizungumzwa kwa muda mrefu nchini Uganda ilimu, e, kwa sababu mfumo wa elimu umekuwa ukipata shida kutaka kuwawezesha wanafunzi wale wanaohitimu kuwa na uwezo wa kupata ajira na wengine wamesema kwa muda mrefu mtawala huu umekuwa ni shida. Lakini basi eh, mazungumzo kutoka kituo cha kitaifa cha kukuza mitaala NCDC. Eh, mkuu wa kituo hicho John Mret amezungumza na vyombo vya habari akisema kwamba wamepitia mitaala hiyo na kufanya iwe mahiri ili kuweza kupambana na hilo tatizo. Sasa tunaye kwenye laini ya simu mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa nchini Uganda, Sadambale. Kwa upande wako wewe suala hili umelipokea vipi na unasemaje kuhusu mabadiliko haya ya mitaala nchini Uganda? Hili ni jambo ambalo a, kwa sasa wanalitilia maanani, ambapo mwanafunzi atakuwa na fursa ya kujifunza, sio kujifunza tu, labda tuseme kama ni somo la Kiingereza, mwanafunzi atakuwa anapewa ujuzi na jinsi ya kuandika kitu ama jinsi ya kufanya kitu ambacho kitamfaa, yaani kuchukua kile alichokisoma na kukiweka katika hali halisi na kupata stadi ambazo zitamfaa, sio kusoma tu halafu zile stadi alizozisoma aziweke kwenye a, mchani. So ni jambo ambalo litafaa zaidi na kupunguza vilevile ukosefu wa ajira. Manake jinsi nilivyokuambia, ni kwamba kama labda tuseme mwanafunzi anafanya somo la Kiingereza atapatiwa ujuzi, mwanafunzi atapatiwa ujuzi ama kwa hakika. Lakini vilevile mengi ambayo umeyaona hapa, pengine nchi zingine za Afrika Mashariki zinaweza kujifunza nini kutokana na haya ulioyaona? Ukiangalia jinsi zilivyokwambia hapo baadaye, ni kwamba shule nyingi tu Afrika tuseme, zinafuata mitalaa zilizoachwa na wakoloni na wale ambao walitufuga zilengi, so unakuta kwamba asi shule nyingi tu uh, naenda um, shuleni kusoma kwa sababu ya kutafuta kazi, sio nyinyi wenyewe kuwa wabunifu na kuunda zile kazi. So kwangu mapendekezo ni kwamba mitaala labda sio Uganda tu, hata uh, Kenya pia, juzi tumeona imejaribu kubadilisha mitaala yao ya kielimu, na vilevile pia nchi nyingi tu katika Afrika zinaweza kujifunza, zinaweza kupata mafunzo kutokana na jinsi Uganda ilivyofanya na jinsi vilevile Kenya ilivyofanya. Hata kule nje unaona mitaala yao ni uh, mitaala ambayo ina, jaribu kuhusisha ama jaribu kumsaidia mwanafunzi kufanya kitu ambacho kinaweza kumfanya yeye ajikimu kimaisha. So mapendekezo yangu kwa nchi zingine za Afrika ni kwamba uh, wanaweza kuanzisha pia mitaala ambayo ina ambayo inajaribu kuashiria na vilevile kuondoa changamoto ambazo zinaathiri jamii yani. Bila shaka nakushukuru sana Sada Mbale, mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa nchini Uganda, kuzungumza na VOA Express. Kamau, kama wanavyoona, asisitiza kwamba eh, swala ya mabadiliko hayo litasaidia wengi huko nchini Uganda, na pengine nchi zingi za Afrika Mashariki zinaweza kujifunza. Basi moja kwa moja tunasindikizwa naye Gigi Money na kitu hicho. Kama unasikia vitu hivyo Kamau, ni gigimani huyo kutoka kule nchini Tanzania akifanya vitu vyake Kamau. Eh, na na hicho unasikia ule kama unaona, eh, kama kama kama pia umekaa mapiano. Mapiano, sio? sio sana unaelekea Afrika Kusini kiasi kwa kiasi kwa fulani, iko iko juu juu. Kila mwanamuziki siku hizi mapiano. Yote haya ni VOA Express jiji kuu la cool, Marekani Washington DC, tunapatikana kupitia Radio Radio Sunrise Arusha Tanzania; Radio Rakombu na Ghana, DRC, Storm Radio kule Geita Tanzania miongoni mwa miongoni nyingine nyingi na mambo yanakwenda shwari kabisa sasa. Basi tunaingia katika taifa la Rwanda na kilichotokea Rwanda ni kwamba wanasayansi na wataalam wa historia pamoja na mataifa ama maafisa kutoka mataifa yaliyokuwa wa ya wakoloni kama Ujerumani na mengineko ya Ulaya wamekuwa wakishauriana kuhusiana na kufuatilia historia za kikoloni, na sasa baada ya mjadala wa muda mrefu wa kujaribu kurejesha hadhi na historia ya Rwanda sasa makavazi ya Ujerumani yamesema kwamba yatarejesha mafuvu ya yaliyotolewa Rwanda ambayo yanaaminika yalikuwa ni ya watu waliouawa wakati wa kikoloni nchini Rwanda na baadhi kutoka Kenya na vilevile Tanzania na inasemekana ni kwamba ni jumla ya zaidi ya mafuvu mia tisa ambayo yani, yatarejeshwa yatarejeshwa nchini Rwanda, lakini sasa, ili kuangalia imekuwaje kwamba hili linata, mm, li, linatokea na hatua hii imetangazwa, nimeona vema nizungumze naye Silvana Karemera ambaye mwenyewe yuko Rwanda mm -hmm. Kitu cha kwanza kabisa anieleze taswira iko vipi, watu wa Rwanda wamepokelea taarifa ta, hizi vipi? Karemera, taarifa hizi zimechukuliwa vipi au kupokelewa vipi? Uh, kwa kweli ni taarifa ambazo zimepokelewa kwa, kwa, kwa furaha kwamba ni sehemu ambayo kwa kweli Wanyarwanda wanachukulia kama wa, wanajikwamua sasa kwamba sasa hadhi yao ambayo ilikuwa imepelekwa nje a, uh, mabeberu ama wakoloni kwa ujumla, sasa inaanza kurejeshwa kwa sababu, kumbuka haya ni mafuvu ambayo ni mababu zao kwamba wakati wa koloni wakitawala Rwanda na katika sehemu zingine za Afrika Mashariki kama vile Tanzania na maeneo kidogo ya Burundi mwaka elfu moja mia nane tisini na tisa basi kulikuwa na uh, utajiri mkubwa wa kihistoria uh, ambao uh, Ujerumani walipeleka. Sasa kurejesha mafuvu haya ni sehemu moja ambayo kwa kweli wanaifurahia kwamba ni, ni sehemu ya kihistoria, kwa sababu utafiti wa Rwanda walikuwa wanapata shida kufanya kazi za kiutafiti za, za, za, za, za ki kuweza kujua ni wape wanatoka na ni wape wanaelekea. Kwa hivyo eh, kwa kweli imetokea kwa hisia za furaha kwa kweli. Lakini Karemera, kuna swali ambalo labda linaibuka, mbona inakuwa ni kwamba ni Rwanda peke yake na kuna mataifa mengi ya kiafrika ambayo labda pia alipitia hali ile ya kiukoloni? Mbona ikawa tu ni Rwanda pekee? Nam, katika utafiti huu watafiti wa Kijerumani pamoja na watafiti wa Kiafrika wakati wakifanya utafiti hawakuilenga Rwanda peke yake, walilenga kwa sababu kwa, kama wanakumbuka kipindi kile Wajerumani wa walikuwa wanatawala maeneo ya Rwanda, maeneo ya Burundi pamoja na Tanzania kabla ya kupambana na Wabelgiji na, na, na kuweza kupoteza Rwanda pamoja na Burundi, na wakati huo ikaingia kwenye ikawekwa chini ya, ya, ya, ya ligi ya umoja mataifa, ama league of nations. So, so wakati wanafanya wa, wa utafiti wao walifanya utafiti katika maeneo ya Afrika Mashariki kwamba wanatafuta chimbuko la mafuvu haya na baadaye wakaja kugundua kuna mafuvu haya zaidi ya elfu moja na mia tatu kiasi kubwa cha mafuvu haya mia tisa kitu kama na moja hivi yalitoka Rwanda na Tanzania, akabakia mia mbili na mawili kama nilivyosema na Kenya ishirini na mbili. Sasa kwa sababu Rwanda ilipatikana ikiwa na mafuvu mengi basi Uh, inawezekana ndio maana pengine wameanza kurejesha mafuvu ya Rwanda, na sijajua kwa upande wa Tanzania ama, ama Kenya itakuwaje, lakini uh, hata tunavyozungumza sasa hivi upande wa Rwanda ndio kidogo unaonekana kama mtoa kwa mbele. Asante sana Karemera. anavyotazama kwenye taarifa ni kwamba gazeti la The New Times za Rwanda limesema kwamba uh... Mkuu wa idara ya utamaduni ya Rwanda anasema kwamba mashauriano kuhusiana na hatua hiyo yalianza mwaka elfu mbili kumi na saba na sasa inaonekana kwamba wamefikia kikomo na hatimaye Ujerumani kukubali kurejesha mafuvu hayo nchini Rwanda. Asanti sana Karemera. Unaendelea kusikiliza VOA Express tunapoelekea kwenye habari za kimataifa. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield anatazamiwa kuzuru Kenya Jumatano. Balozi Thomas Greenfield anatarajiwa kupokea taarifa kutoka kwenye timu ya Umoja wa Mataifa nchini Kenya kuhusu programu za kibinadamu, ikiwa ni pamoja na kukabiliana na ukame wa kikanda na usaidizi kwa wakimbizi. Thomas Greenfield pia anakutana na wakimbizi wanaosubiri kupata makazi mapya nchini Marekani na kuangazia mpango mpya wa Welcome Call uliozinduliwa hivi karibuni na utawala wa Rais Joe Biden. Mwili wa mwanahabari maarufu wa Kamerun umepatikana usiku siku ya Jumapili karibu na mji mkuu wa Younde siku tano baada ya kutekwa nyara na watu wasiojulikana, chama cha waandishi wa habari na mfanyakazi mwenzake wamesema watetezi wa vyombo vya habari wameeleza kutoweka kwa kifo na kifo cha Martine Zogo kama ishara zaidi ya hatari ya kuripoti katika nchi hiyo ya Kiafrika. Zogo, mkurugenzi wa kituo cha redio cha kibinafsi cha Amplitude FM, alitekwa nyara hapo Januari 17 na washambuliaji wasiojulikana baada ya kujaribu kuingia katika kituo cha polisi kuwatoroka au waliomshambulia. Kushirika la uangalizi wa vyombo vya habari la Reporters Without Borders limesema. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen yuko nchini Zambia katika awamu ya pili ya ziara yake barani Afrika akilenga kukuza uwekezaji na mahusiano kati ya Marekani na Zambia akiwa katika mji mkuu ambao unaonyesha taswira ya wazi ya uwekezaji wa China. Madeni alitarajiwa kuwa mada ya mazungumzo Jumatatu wakati Yellen akikutana na rais wa Zambia na waziri wa fedha kushinikiza wa China kuendelea na mazungumzo. Pia atatembelea vituo vya utengenezaji wa dawa vinavyonufaika na uwekezaji wa Marekani ili kuonyesha kile anachokiona kama kielelezo cha mafanikio. Wageni wanaowasili mjini Lusaka kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kenneth Kaunda uliokarabatiwa huona kituo kilichopanuliwa mwaka 2015 kwa ufadhili wa China. Shughuli ya kumtafuta mtu mwenye bunduki na aliyoua watu kumi katika kilabu cha dansi huko Los Angeles imemalizika mapema leo. anaitwa Nei wa Mitego, huyo msikilizaji, mtu wa mpande mpande la mtu huyo mwimbaji na rapa wa Tanzania akishirikiana naye Fina. Nafikiri umesikia kamao kitu hicho Nakuti. Sauti iliyopangiliwa ikapangika. Mm, na kweli kweli kiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa barazani, ambapo tumeuliza je, umepokeaje mkutano wa kwanza wa chama cha upinzani cha Chadema baada ya marufuku kuondolewa nchini Tanzania? Mm. Uh, kweli kabisa yao, naona hapa maoni yamemwagika kweli kweli. Namuona Vincent JJ Kaji anasema kijana mpole Tanzania kutoka kule Kagongwa, mtaa wa Majengo, Manispaa ya Kahama, Tanzania, anasema anawakilisha wakasa Tonge Salam. Anasema, eh, hey, anasema kwa kweli mimi nimepokea kwa mikono miwili, kwa sababu hii imedhihirisha kwamba demokrasia inazingatia matakwa ya mata kuimarisha demokrasia kwa taifa imeanza kuonekana kwenye taifa letu. Hongera sana Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hasan. Bila shaka ukitoka kwake Vincent, mi nakutana naye Elia Elisha Daniel Maduhu, yuko Bariadi Simiyu kule Tanzania, anasema anajihisi kwamba watu walivyokuwa na hamu ya mikutano ni kama vile ng'ombe ambayo kwa muda mrefu hawajakutana na maji ya kunywa. Watu wamefurahi sana, ni shangwe kila kona. Hakika anasema hii Ndiyo, demokrasia Martin Petro Ongokolo anasema yuko Geita anasema kwa kweli nimejisikia furaha na faraja sana kwa uhuru ambao dola ya CCM ilikuwa ikitekeleza kikubwa tu serikali iheshimu mipaka ya vyama pinzani na wafuasi wake bila shaka naona watu wengi wameendelea kuzungumza hapa huyu mwingine na nani aliyependa Mwanyika Aden Elias Ngaila James Martin anasema kwa hakika huu ni wakati mzuri kidemokrasia, lakini kwetu sisi tuliona kwamba ni wakati ambao chama kilitakiwa kiwape, kwa sababu katiba ya Tanzania inaruhusu kufanyika mikutano no. Hii safi sana, nawashukuru wote ambao wameshiriki kwenye barazani. Wengi, muda hauruhusu kwamba tukawasoma lakini, bora ni kuambie kwamba tunapatikana kwenye redio zetu, shirika nyingi tu zilizotanda kwenye eneo la maziwa makuu na Afrika Mashariki, ikiwemo Redio Muungano Oicha DRC, Radio Rurale Kanyabayonga kule DRC, Redio Mitume Kitale nchini Kenya, Lulu FM Malindi Kenya, Sari Radio Eldoret nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, Sasa Radio Mungoma nchini Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi pia Manyema na usasahau redio Manyema na ah, ah, n na RTGL kule Butembo. Sio mchezo bwana, huyo unapiga Kifaransa zaidi, nakuambia. Unajua nambari moja, naambiwa tayari kuna msikilizaji kwenye laini ya simu hapa hata kuchangia barazani. Karibu msikilizaji, tambushe jina lako, mahali ulipo, na tupe maoni yako, karibu. Asante kwa naitwa, asante kwa ajili, naitwa Kuswa, Kuswa unapatikana Ilemela, Mwanza. Haya, wewe mzee wa Mwanza Lemela, ulikwepo nafikiri kwenye mikutano au umejionea mwenyewe, maana mkutano huo wa kwanza ulifanyikia huko Mwanza. Tuambie umepokeaje bana, ni hapo kwenye mkutano? Yani sijaambiwa. Aha, haya tuambie sasa, <laughs> umepokeaje wewe mkutano huu? Ni kweli mimi ninachohisi hii mikutano imeruhusiwa, lakini Chadema tuliyoiacha kipindi kile si kama tunayoiona sasa hivi. Kwa nini unasema hivyo kaka? Mimi uh kinachonishangaza ni kitu kimoja anapanda, badala ya kueleza matatizo ya nchi anaanza kusifia kiongozi, na kusema kwamba kiongozi amefanya vizuri, ameruhusu mikutano, wakati mikutano sio matakwa ya kiongozi. Ulikatika kidogo hapo, ulikatika kidogo hapo, labda useme nani aliyesema hayo maneno. Ulikatika kuelezea kwamba la fuso wa fuso baktimaya laini yake na, na matatizo kuele, kwamba yeah, alikuwa, kwa. E, alikuwa, alikuwa pale, alikuwepo pale. E e, ah. Na nafikiri fuso ambacho amekizungumza kamao ni gumzo kubwa ambalo limekuwa likiendelea Tanzania hivi leo kwamba kwa nini mwenyekiti wa chama cha Chadema Mbowe amekwenda pale kumshukuru na kumsifu rais wa Tanzania, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hiyo limekuwa gumzo kubwa sana, wakisema kwa nini ameenda kumsifia badala ya kutueleza matio ya chama kama anavyosema yeye. Hapo umemsikia, nafikiri gumzo hilo litaendelea kuzungumza sana kwenye vyombo vya habari pengine na mitandao ya kijamii. Nafikiri tutagusia pia wale ambao wameendelea wakizungumza, eh, tuone nini ambacho eh, wafuasi hao wa chama cha Chadema wanazungumza. Basi moja kwa moja, kama unasemaje, tunaangalia nini, tunaingia kwenye muziki pale express, bila muziki haikwendi. Ni Willi am... Paul anasema umeme Yani, Willy Paul vizuri nikueleze kwamba yule jamaa yuko Nairobi pale Kenya, na vitu uh -huh, vizito confuse confuse, ukafikiria kwamba yuko bongo. <laughs> Jamaa yuko Nairobi, kama anavyokuambia anasema umeme. Yani, jamaa yuko Kenya, hata kama anaongelea umeme na kuimba kwa sauti hiyo safi kabisa. muruati yuko Nairobi, yuko Nairobi, Nairobi eh, sio Bongo flavor. Nikisha sema Nairobi, unaelewa ambapo Josephat Kioko ametuletea kero, akisema kwamba labda baadhi ya vijana wana tabia au mienendo fulani inayokera hata wale wanafamilia. Hebu tusikie zaidi. Nini hiki kinachokera? Mambo ya kawaida tu nyumbani, na nafikiri hii ni shida ya ulezi. Kijana huko nyumbani hata kuchukua vyombo ambao amemaliza kula, kuenda kuviweka sehemu sahihi inakuwa ni tatizo. Unataka kwa mtu wengine aje achukue, kuna wa mkono ule pia unataka kunawishwa. Vijana, hii tabia inakera, inakera kwa sababu hulka mbaya kwa jamii yetu inatoka hapo nyumbani. Mimi nimesoma kwenye shule ya mabweni eh, shule ya upili ya mabweni. Unapata tumetoka asubuhi, tumeingia darasani, inabidi mwalimu aje ataje majina ya watu kwenda tena kutengeneza vitanda. Jambo la kawaida, sehemu ambao umelala wewe mwenyewe, lakini mpaka uja uitwe uende utengeze kitanda tena, ambao ni jambo lingine ambalo linashangaza sana. Kama kijana, hiyo ni kitu ambacho kinakera sana. Haya, shuleni ni sehemu ambayo elimu ingine kama hii mtu anatarajia kupata. Mtu namaliza shule, bado ana tabia hiyo hiyo anarudi nyumbani. Kuna wengine wenzetu wamejaaliwa, mashalaa, wenyewe wana mfanyikazi wa nyumba. Mfanyikazi wa nyumba ndipo analipwa mshahara, ndio tunakubali, lakini mambo mengine ya kawaida, kuna wa mkono vyombo mwa mengine umekaa mahali hata kutoa kitu ambacho kinakuzuia chini, kijana, unashindwa inakera kabisa. Hata mfanyikazi wa nyumba pia anachoka. Kuna mambo mengine ni kibinadamu tu. Mitandao ndio hiyo, wewe uko pale kwa TikTok, nguo zinaanguka mpaka chini, vyombo viko hapa mbele yako, lakini uko TikTok unacheka tu. Sasa hii tabia inakera kwa sababu unashangaa vijana wenzangu, ni tabia gani? Maisha gani hatuishi? Huyu kijana mwenye hizi tabia zote, kwanzia huko kote mpaka hapo amefika, hipo siku anatoka anaenda kupangisha nyumba yake, anaishi ya peke yake. Ukifungua mlango kitu cha kwanza unakutana no, nacho ni vyombo havijaoshwa. Mimi nimesha kutana na marafiki zangu wengi, kuna hii tabia, akishakula akiweka vyombo kwa, kwa ile sinki pale, haviyoshwi mpaka ataosha tena wakati anapika tena, atatoka atarudi. Kwa hiyo ni tabia ina kera, hata kiti hataki, anakula kwenye kitanda, anaacha sahani hapo, yaani <laughs> <laughs> unashindwa, ni tabia gani ina kera kweli, na ndio unaona kijana kama huyu barobaro hakuna msichana pia anaweza kuja kwa nyumba yako akaona hivi akatamani hata hata. Utakuja utaoa, utaoa bibi wa aina gani? Bibi hata atakuwa vitu vingine kama hivi, akikupata navyo inaonyesha kwamba wewe mwanzo maisha yako yajali, na ni, ni kero hata kwa msichana ambaye anaweza tamani hata kuolewa na, na, na, na wewe. Kwa hiyo ni, ni tabia ya kukera. Vijana, mambo mengine madogo kama haya unajifanyia mwenyewe, si lazima ufanyiwe na mtu. Ni adabu tu za kimwili tu ambazo nahisi kwamba tunafaa kutumia tu akili zetu. Inakera sana, nimeiona sana Kenya, hata hapa Mombasa, rafiki zangu nawajua. Inanikera mimi kama kijana ni kijana stephen mkinya akizungumza na josphat kioko huko mombasa akisema kwamba anakerwa na tabia ya vijana kuwa wavivu hawajitumi kwa chochote ndani ya nyumba ni baadhi tu ya kero zinazoendelea katika jamii ni voa express unasikiliza kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc tunapoelekea kwenye baadhi ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari Sawa kabisa Kamao, pengine nikwambie kama unayoyaona hapa yakiendelea kutamba, ama kweli kabisa Jalea. bila shaka bila shaka. Sasa Kamao, unajua bwana jana kwa kuna michuano ya ligi ya Uingereza ikitanda kweli kweli, michuano ya Premier League jana imeendelea na timu ambayo imeeta maeneo mengi kama ni timu ambayo inaongoza ligi ambayo haikutarajiwa. Uganda, washabiki hawa wa Arsenal imekuwa ni shida, washabiki hawa wa Arsenal imekuwa kweli. <laughs> <Kuna> nini aza <laughs> <Kuna nini? laughs> kupambana na kuleta vurugu, hatimaye polisi ilibidi waingilie kati na baadhi yao mashabiki kamao wamekamatwa. Sisi tumezoea kamao kusikia kwamba mashabiki wamefanya fujo kule Uingereza, unaona eh? Kwenye mechi kwenyewe. Sasa leo unachangaa Uganda. Sasa unajuza hao wa Uganda walikuwepo kule au kwa <laughs> mm -hmm. Kwa hiyo polisi wanasema mwakamata wa jamaa baada ya kuwakuta kwamba wanafanya vurugu wakisherekea ushindi, wanasema bana, si tunasherekea ushindi wetu dhidi ya man United <laughs> sasa siwasherekee pole, polepole tu polepole pole, vipi tashindikana? Alafu sasa kamao pia uh-huh. kama unavyo tukiangalia kwa upande huo wa michezo haraka haraka, unamjua Cristiano Ronaldo kabisa? E, eh, amepiga vitu jana kwenye mechi yake eh, ya ufunguzi kule eh, Saudi Arabia. Saudi Arabia jana wanacheza mechi na timu yake ikapata ushindi wa bao moja kwa bila. Si alifunga goli lakini, ama kwa hakika, ameongoza timu yake kwenye ushindi, timu ya e, Al Nasr dhidi ya yani, Etfa Saudi Arabia kwenye ligi ya mwanzo mwema sana ule e, mwanzo ni mwanzo mwema kwa Ronaldo ambaye unajua ana umri wa miaka thelathini na saba hivi sasa. Kwa hiyo sio mchezo kufanya vitu vizito kwenye mechi hiyo, akimwaga mapande anakuwa na dawa mipira mle uwanjani, na jamaa atakula zaidi ya paundi milioni mia moja sabini na saba kwa mwaka mm -hmm. Haya basi, tuelekee nchini Kenya sasa, kiongozi wa upinzani Raila Odinga mm -hmm. Mm -hmm. mara baada ya kutoka Afrika Kusini amefika na kufanya mkutano mkubwa sana, sijui kama bado unaendelea umemalizika mm -hmm. kwenye uwanja wa Kamkunji, na akiwa kule amefanya matangazo kadhaa, mmojawapo amesema ripoti iliyotolewa wiki iliyopita kwamba uchaguzi uliibwa kwa hivyo yeye na wafuasi wake ilitolewa tu litolewa, eh, amesema kwamba sasa, kuanzia sasa hawatambui serikali iliyoko na kwamba haifai kwa ofisini. Kwa hivyo hawatambui serikali na wala hawatambui maafisa walioko madarakani, akisema kwamba yeye kamwe na wafuasi wake hawatambui, na kwa hivyo sasa haijulikani kwamba kampeni zake zitaendelea vipi? Au ni maandamano wataitisha, au mpango kuchukua hatua zipi? Lakini au hilo, pengine hiyo hasa maana yake nini kwa siasa za Kenya? Ndio sasa mambo tena yamekumbusha watu wakati wa kampeni kuelekea kwenye uchaguzi. Kwa hivyo hayo ndio naona yanaendelea na kuzungumziwa zaidi, pengine tabitu wapate wachambuzi kama wao zungumzie zaidi hilo swala malipokea vipi. Lakini bila shaka tuangalie swali ambao tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook, linasema kwamba je, nini kifanyike kuboresha uwezo wa wasichana kufanya vizuri katika kidato cha nne kama walifanywa wavulana nchini Kenya. Wengi wamejibu kasi mm -hmm. Ahura anasema mashule ya bweni ya mabinti yaanzishwe na kujengwa angalau angalau moja kwa kila wilaya kote nchini, na serikali iwalipia angalau theluthi moja ya ada ya shule mabinti wote wanaohitimu kwa alama bora. Bila shaka pia, Benard Ombega, Ruben David, Shila Hila na Ondieki, wote mmetoa majibu yenu, asanteni sana kushiriki na nasi. Express ndio hivyo, tayari inamaliza muda wake. Unakimbizana kutoka studio, Sandey Shumani kana mwenzangu Harrison wa Kamau pande wa pili, Aida Isa, santeni sana na watigeni wote, siku njema.