Saturdays and Sundays at 1520... Ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Marekani imesema kwamba inakubaliana ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu mahali alipo kiongozi mpya wa kundi la kigaidi la Al Qaida. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, Ned Prince, amesema kwamba Saif Al Adel anaishi nchini Iran. Ned Prince amesema kwamba Iran inawapa makao salama kwa wapiganaji wa kundi la kigaidi la Al Qaida na kwamba nchi hiyo inaunga mkono ugaidi na kuendelea kuyumbisha utulivu katika Mashariki ya Kati na kwingineko. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inazingatia ujasusi wa nchi wanachama, na ripoti hiyo inasema kwamba aliyekuwa afisa wa shughuli maalum za jeshi la Misri ndiyo sasa kiongozi mpya wa al qaida. Saif al Adel amekuwa kiongozi wa kundi hilo la kigaidi baada ya kuuawa kwa Aiman al Zawahiri mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili kutokana na shambulizi la kombora mjini Kabul, Afghanistan. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha ripoti hiyo. Waziri wa uchukuzi wa Kamerun amesema kwamba dharuba kubwa ya vumbi kutoka jangwa la Sahara inatarajiwa kuathiri nusu ya Kamerun. Waziri Ernest Ngalle Bibehe ameonya kwamba dharuba hiyo ya vumbi inaweza kusababisha ajali za barabarani kutokana na kupunguka kwa uwezo wa madereva kuona kwa mbali. Taarifa ya waziri huyo imeonya kwamba vumbi hilo linaweza pia kusababisha matatizo ya kupumua. Vumbi kubwa linashuhudiwa kwa sasa katika eneo la kaskazini mwa Kamerun na huenda likaathiri maeneo manne ya nchi hiyo katika siku za hivi karibuni. Tahadhari imetolewa ikiwataka watu kuendesha magari kwa makini na kufunika macho pamoja na pua. Kamerun hushuhudia kiwango kikubwa cha vumbi kutoka jangwa la Sahara kila mwaka, hasa sehemu za kaskazini na kusini. Wizara ya ulinzi ya Japani imesema kwamba iligundua vitu vitatu vilivyokuwa vikipaa katika anga yake tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa moja ya vitu hivyo ikipaa sehemu ya kusini magharibi na mbili katika sehemu za kaskazini, na kwamba vinaaminika kuwa baluni za ujasusi za China. Wizara hiyo imesema kwamba serikali ya Japani ilituma malalamishi kwa serikali ya China ikitaka maelezo ya kina. Video iliyopeperushwa na televisheni ya taifa ya Japan NTV imeonyesha kitu kinachoonekana kama balun kikiwa katika anga ya Japan. Video hiyo ilichukuliwa mwaka elfu mbili ishirini. Wabunge kutoka chama kinachotawala cha Japan wamesema kwamba wanafikiria kufanyia marekebisho ya sheria ya ulinzi ya Japan inayozuia matumizi ya silaha pasipo swala la dharura au kwa ajili ya kujilinda na kutoa ruhusa ya silaha kutumika iwapo anga ya Japan inaingiliwa. Mgogoro ambao umekuwa ukikumba kanisa la Orthodox ambalo ni kanisa kubwa sana nchini Ethiopia umesuluhishwa baada ya makundi yenye mzozo kufanya mazungumzo. Maafisa wa ngazi ya juu serikalini, akiwemo waziri mkuu Abiy Ahmed, wanaripotiwa kuhusika na mazungumzo hayo yaliyowahusisha viongozi wa kanisa walioteuliwa kutafuta suluhu na kumaliza mgogoro huo. Uongozi wa kanisa la Orthodox ulikuwa umeshutumu maafisa wa serikali kwa kuunga mkono kundi pinzani ambalo wengi wao wanatoka eneo la Oromo ambako anatoka waziri mkuu Abiy Ahmed. Shirika la kutetea haki za binadamu la serikali ya Ethiopia lilikuwa limeshitumu maafisa wa usalama kwa kutumia nguvu kuzidi kiasi dhidi ya waumini wa kanisa hilo. Watu wanane wa wameripotiwa kuuawa katika mji wa Oromia. Ivory Coast imefungua mipaka yake yote, mi, miaka mitatu baada ya kufungwa kutokana na janga la virusi vya korona. Baraza la mawaziri limesema kwamba hali ya afya nchini humo sasa ni nzuri na shughuli za uchumi zinaweza kuendelea kwa kawaida. Mipaka hiyo pia imefunguliwa ili kutoa fursa kwa maafisa usalama kukabiliana na tatizo la wahamiaji haramu. Kila mtu anayeingia au kutoka Ivory Coast sasa anatakiwa kupitia mipaka rasmi. Shirika la habari la Ufaransa RFI limeripoti kwamba kumekuwa na ongezeko la wakimbizi wanaoingia Ivory Coast kutoka Burkina Faso na idadi imefikia elfu nane mia saba. Wakimbizi hao wanastahili kupokelewa na kutambuliwa kwenye mipaka rasmi. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Sande Shomari kuletea kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Kennes Bwire. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji, pote pale ulipo ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua pekua na kuchimbua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika mgogoro katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ikoje? Tukimulika na wananchi wanasema nini, wakati katika sehemu ya pili unamulika kuongezea kwa, kwa itikadi kali barani Afrika inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari nam. Leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani utaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya mkataba wa Burundi wa kutafuta suluhisho la amani nchini humo, hali imerudi tena kuwa tete na kujikuta kundi la M23 likiendelea kufanya mashambulizi. Je, ni kwa nini haiheshimu mkataba huo? Na huko Ituri, wanamgambo wa jamii ya Kodeko wamekithiri wakishutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa kuua zaidi ya raia 20 siku ya Jumapili, yakiwa ni mauaji ya hivi karibuni zaidi ya wanavijiji na watu waliokimbia ya makazi yao. Na mapigano mengine yamezuka kati ya M23 na kundi na jeshi la serikali ya DRC, FARDC katika mji wa Kichanga wilayani Masisi, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, baada ya pande zote kuomba kusitisha mapigano. Lakini yote haya yakijiri, pande zote zinashutumiana kukiuka mwito wa viongozi. Mwanaharakati wa haki za binadamu Kivu Kaskazini na akiongoza shirika la kiraia, Mambo Kawaya, anaeleza kile anachokiona kimepelekea mazungumzo hayo ya Burundi yasiheshimiwe. Asante sana. Sisi tunafikiri ya kwamba kitu ya kwanza ambayo imeacha mapambano yameweza tena kuanzishwa ni sababu, unajua maiti ya ukanda wa maziwa makuu ambao walienda hapo uh, Bujumbura kwenye mazungumzo kwa ajili ya kuweza kusitisha mapambano ndani ya uh, maeneo ya mashariki ya Kongo, wote wanakuwa zaidi wanafiki. Na unaona mkataba ambao imeweza kuchukuliwa hapo, yaani mipangilio ambayo imekamatiwa ya kusema ya kwamba wale waasi wa weme ishirini na tatu wataweza kuondoka tangu tarehe ishirini na nane hadi uh, uh, uh, tarehe sijui ngapi ya mwezi wa tatu imekuwa kwa faida ya nchi ya Rwanda ambayo inakuwa ikileta mapigano katika mashariki ya Congo. Na kwetu sisi, kama vile wanamemba wa shirika la raia, tunaona ya kuwa hii mkataba haitaweza hata kusaidia kidogo uh, uh, serikali ya Congo sababu wale wale wa ofisa ama hizo nchi zote ambazo zimekuwepo zime ni ma nchi ambazo zote zina support kwa uh, zina support kabisa M23 kama vile Uganda, kama vile Rwanda, na hasa tukizungumza hiyo uh, Sudani ya Kusini, wale ni kama wamekuja kuingia katika mambo ambayo hawaelewe vizuri, sababu wenyewe hawaja kuwa na amani toka ulimwengu imeumbwa. Sijui wataweza kuleta amani Mashariki mwa Kongo vipi? Na kwa sasa kishi umesema mapambano yameanzishwa katika maeneo za Masisi maeneo za Ruchuru, na wale ambao wanaweza kuianzisha ni M ishirini na tatu. Hayo yote yanaonyesha kwamba hawapo tayari kwenye kufanya amani, lakini wapo tayari kuendelesha na ugomvi ama kukosesha watu usalama, na ndiyo maana sisi tunafikiria kwamba shurulisho ya ugomvi ama ya hii vita haitatoka mashariki ya Kongo ama haitatoka mashariki katika ukanda wa maziwa makuu lakini tungeweza kuangalia kwamba nchi zingine ambazo hazina faida nyingi hapa katika mazua makuu ndio zingeweza kuja kusaidia uh, DRC ili kuweza kuimarisha usalama. Lakini kutokana na haya, bado kuna mengi ambayo yanaweza kufanyika katika eneo hili ambalo mapigano bado yanashuhudiwa. Lakini pengine ni kitu gani ambacho angependa kuona kinafanyika? Tofauti kubwa ambayo wangeweza kuonesha kwetu sisi Wakongomani ya kwamba kweli hizo nchi zinakuja na nia ya kuweza kufanya amani? Kitu cha kwanza ilikuwa ni kumhamakia e, Rais Kagame wa Rwanda, ambaye anakuwa akisapoti sababu M23, na tatu hayupo hapa, ni nchi ya Rwanda ndio inakuwa ikifanya mapambano mapambano dhidi ya Kongo. Ya kwanza ilikuwa ni kuweza kumhamakia Rwanda na kuweza kuchukua mipango fulani fulani ya kuweza kumwadhibu. Kitu cha pili, tungeweza kuona hizo maiti zinaweza kudeploy wanajeshi wake kwenye mpaka ili kuhakikisha kwamba wameweza ku kufunga ama kufungia jeshi la Rwanda kuendelea kuingia katika ardhi ya Kongo, sababu wale ambao wanapigana maeneo za Masisi, wale ambao wanafanya vita maeneo za huko Mabenga, sijui wanatota silaha wapi, mwenyewe uko mpasha habari, lakini unaelewa vita inachukua pesa ngapi, na vita inatoa vifaa wapi? Wale watu wanatoa vifaa wapi na wananunua wapi? Si hizo nchi ambazo zinakuwa zikiwaingizia? Yani mpaka ingeweza kufungwa hiyo mambo mengine ya kusema watajiploi wanajeshi wao huko maeneo za Sake, sijui maeneo za kiwanja, yote ni udanganifu mtupu. Wanataka kudanganya jeshi la Kongo ama serikali ya Kongo kama vile walifanya tena mbeleni. Na kitu cha tatu ilikuwa ni kuhakikisha y kwamba wameweza kuwasha moto zidi ya wale waharamia waweme ishirini na tatu, lakini ukiangalia hata katika mipangilio ya kwao ambao wanakuwa nao sasa hivi wanaweka mpango ya kuweza kupiganisha wale wa FDLR ijapokuwa wa, wa, wakaazi wote ambao wameweza kukimbia maskani yao wamekimbia kwa sababu ya M23, lakini hakuna mipangilio yote ambayo wameweza kuonesha ya kuweza kupiga M23, na hiyo ndio inaonesha kwamba ni mpangilio ya udanganyifu mtupu. Ni, udanga, ni mpangilio ambao inakuwa na uzembe nyingi ambaye haitaweza kuwasaidia makaazi ama wananchi wa Kongo ambao wanakuwa wakiteseka katika maeneo za ukimbizini. Umoja wa Mataifa ungeweza kuangalia namna gani kuwazibu shi na tatu na wasaidizi wake, sababu hairuhusiwe kuweza kuorozesha watoto wadogo katika jeshi. Lakini kwa sasa watoto wanaorozeshwa na wanapelekwa kwenye mafunzo huko maeneo za Chanzu, na tunafikiria kwamba kesho ama kesho yake wataweza kutoka katika hizo kempi ili kuja kupiganisha jeshi la taifa. Hiyo sio ajambo nzuri, na Umoja wa Mataifa ingeweza kuchukua jukumu lake kuweza kuazibu ama ku hakikisha ya kwamba wameweza kukataza hiyo jambo, lakini hali hiyo iliendelea. Na Ambrois ni mmoja wa wakazi wa mji wa Kichanga ambako amejificha mjini humo kufuatia milio ya risasi iliyoanza tangu asubuhi ya leo, wakati jeshi la serikali likipambana na kundi la M23 kwa silaha nzito nzito. Anaeleza hali ilivyo. Asante bwana, hali kadhalika inaendelea, ilianza tangoru du matin na mpaka saa iki vita anaendelea kuwa kali, na hapo asamiki iliweza kuumia watu wawili, kunapo sa ya, ya monico papa moja na biti moja, huyo vitha aliumia ndani ya vutu na huyo papa liumia ndani yauu migodi na kwa sasa sita inaendelea kuwa makazi sana hapo, ambapo wanainda ndondo ndondo hapo ni chini ya mlima ambayo wanaita Rusinga, ambao wanatikana mremani wazalendo wakisaidiana na gavumenti kwa kuweza kupiga mguni, lakini wakati huo huo Umoja wa Ulaya EU na shutumu DRC na Rwanda kwa kupuuza mapendekezo ya mipango ya amani ya kikanda, hata kama vikosi vya serikali ya Kinshasa vinapambana na waasi wa M23. Taarifa iliyotolewa hii leo Jumanne ilisema Rwanda, DRC na M23 wanapaswa kuzingatia taratibu za amani za kikanda na kuweka silaha zao chini. mmoja wa Ulaya wamesema makundi yote yenye silaha yanapaswa pia kujiondoa kwenye maeneo yanayoshikilia na kushiriki katika mchakato wa kuweka silaha chini na mchakato wa kuwajumuisha tena. Ilaumu Rwanda na kwa kuunga mkono M23 na pia ililaumu DRC kwa kuendelea kushirikiana na makundi mengine yenye silaha. Wakati hayo yote ya kijiri, eneo zima la DRC pia lina zoezi la kujiandikisha wapiga kura katika maeneo ya mashariki, hasa katika majimbo saba kumeathiriwa na ghasia hizi za makundi ambayo amekuwa kizunguka maeneo hayo kwa miongo kadhaa lakini pia kumekuwepo na wanajeshi wa Kongo na Uganda wakifanya operesheni za ulinzi wa pamoja dhidi ya kundi la ADF ambao anataja kuhakikishia wananchi kwamba wana usalama wakati wakienda kujiandikisha kura. Chifu eleza eneo hilo Chabi Aki mwanamchi Faustin Hilobra nauliza watu vipi wataenda kujiandikisha ikiwa waasi wanawashambulia miongoni mwa vijana, inataja mwamko ni mdogo wa kujiandikisha bila kujali upigaji kura ujao. Ardes Kavira ni mmoja wa vijana hao huko Goma. Uh, uh, huku kwetu Goma hii kujiandikisha imeanja leo kizani, kwenye masante mbalimbali imeanja leo yani, uh, pagis, vijana wako wanaongea wengi wataenda huko kwa kujiandikisha kwa sababu wapate tu kadi, kwani huku kwetu Kongo hatuna makazi hapa hii ya, ya, ya, ya, ya nani ya ya nani hii ambayo tutakaopata hapo hakuna nyingine kwa kuwa na passport passport inakuwa ina bei kali sana 250 dola yani watu wengi wataenda huko ili wapate tu kali na licha yote haya tatizo la jarasi limeendelea kuwa sugu kutokana na yote haya inaonekana nayo jumuiya ya Afrika ya Mashariki licha ya viongozi kufanya juhudi za kumaliza lakini bado inakutana na vikwazo. Tunaungana na Peter Bigenda, ni mchambuzi wa siasa za kanda, yuko Pretoria, Afrika Kusini. Pengine Peter, kwa upande wako, changamoto kubwa ya jumuiya ya Afrika Mashariki katika jambo hili ni ipi hasa? Uh, asante sana, asante sana kwa swali lako zuri. uh, changamoto kubwa ya jumuiya ya Afrika Mashariki katika kusaidia kuleta amani katika ukanda huu wa mashariki ya Congo Kinshasa, moja ni ile kutokuwepo na umoja katika, katika nchi wanachama. Kwa mfano uh, tangu baada ya maridhiano yaliyofanyika pale mjini Nairobi kwamba nchi wanachama zipeleke wanajeshi pale. E, Kongo ukanda wa mashariki huu ambao amani, amani yake imekuwa tete, e, tunaweza tukasema kwamba haraka haraka ni Kenya tu peke yake ambayo imeweza kupeleka wanajeshi wake. Wa Burundi pia wamepeleka kiasi cha wanajeshi lakini Uh, jeshi la wana Burundi liko hasa kwa manufaa yao wenyewe binafsi. Sasa ukitizama, okay, kwa mfano Sudani ya Kusini wao wenyewe jeshi lao halijakaa vizuri, ni jeshi dhaifu uh, jeshi ambalo limewekewa vikwazo vya ki, uh, silaha za kijeshi. Hawa, hawana vifaa kwa kweli wao wenyewe, uh, usalama wao haujakaa vizuri na ukitizama wow, pia uh, upande wa Uganda. E, Kinshasa haijawapa pe, pemiti au ruhusa maalum ya kuweza kushirikiana na e, wanajeshi wa, e, wa nchi zingine katika ukanda huo. Sasa mimi binafsi naona kwamba changamoto ni ni kwamba umoja ama sauti moja kati ya wanachama haipo kwa kweli, na, na hata pale tulipoona wanajeshi wa Kenya wakikanyaga ardhi ya ko, Kongo wananchi wa na serikali ya Kongo yenyewe walitegemea kwamba jeshi la Kenya lingesaidiana bega kwa bega na jeshi la eh, FARDC katika kupambana na magaidi hawa au maharamia hawa wanaoivamia eh, Kongo huku wakishirikiana kulingana na ripoti zilizotolewa na jumuiya ya Ulaya, Marekani na hata umoja wa Mataifa kwamba hawa maharamia wa M23, wanaungwa mkono na Kigali. Eh, Peter Bigenda, naomba ni kushukuru sana kwa sababu muda wetu nao ndio na hivyo unakimbia eh, unaungana nasi kutoka Afrika ya kusini kule Pretoria. Asante sana kuungana nasi tunakabilisha sehemu ya kwanza tayari kuelekea katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa Undani. Katika sehemu hii ya pili, tunamulika kuongezeka kwa itikadi kali barani Afrika. Ripoti mpya ya UNDP ilipendekeza kuwa misimamo mikali yenye itikadi kali inavutia zaidi vijana masikini wasio na elimu. Tunaungana na mwandishi wetu Jason Nyakunde akimulika zaidi suala hili. Vikundi vyenye itikadi kali vinazidi kuongezeka barani Afrika, hali inayochochewa na umaskini na kutengwa na pia ushawishi wa kidini. Ripoti mpya ya shirika la maendeleo la umoja wa mataifa UNDP ilipendekeza kuwa itikadi kali inavutia zaidi vijana maskini wasio na elimu na kutoka kwa jamii zilizotengwa na mataifa mengine duniani. Ripoti hiyo iliyopewa jina safari ya kuelekea misimamo ya itikadi kali barani Afrika inasema kuwa mwaka 2021 karibu nusu ya vifo vyote vilivyotokana na mizozo inayohusiana na, na itikadi kali vilitokea katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Inaonyesha safari ya maisha ya watu elfu mbili waliohojiwa, wakiwemo zaidi ya wanachama alfu moja wa zamani wa vikundi vya itikadi kali, watu ambao walijiunga kwa hiari na wale walioandikishwa kwa nguvu. Na wahalifu hawa walikuwa wamevutiwa na uhalifu huo kwa sababu hawakuwa na kazi au walihisi kutengwa na wenye mamlaka. Ripoti hiyo inasema kuwa kutokuwa na imani na serikali na kutoridhika na utoaji wa huduma za serikali kuna kazi ya mwito wa vikundi vyenye itikadi kali ambavyo vinajionyesha kuwa watoa wa huduma mbadala. George Msamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza anafafanua hali ya Afrika kwa misingi ya kuendelea kuibuka kwa vikundi vyenye itikadi kali. Kwa kweli ni vikundi vimeongezeka, na kila kukicha tunapata kwamba kuna kikundi kipya ambacho kimechipuka katika sehemu mbalimbali barani Afrika na hili ni jambo ambalo la tupea wasiwasi, maanake kuna sababu, hapo awali kulikuwa kuna vikundi vyenye itikadi kali ambavyo vilikuwa vinadai kwamba wao wanapigania haki zao za kidini. Hasa hivi vikundi vingi vinazungumzia kwamba wao ni Waislamu na wanapigania haki ya wa Waislamu katika bara ya Afrika, lakini sura ambayo tunaiona hivi sasa ni sura ambayo imebadilika manake hivi sasa kuna sababu zingine ambazo zinasababisha kuchipuka kwa hivi vikundi, na unapata kwamba kwa mfano, kikundi kama vile Boko Haram kule Nigeria, unapata kikundi kama vile M23 hapa DRC, unakuja unaopata hawa wana Al-Shabab hapa Somalia. Manake ni vikundi vingi tu hivi sasa vinachipuka, hasa katika ile eneo la Sahel na Afrika mashariki na Kati, na nafikiri sura ambayo inakuja tofauti ni kwamba ni vikundi ambavyo hapo awali vilikuwa vinasema kwamba vinapigania haki za kidini, lakini hivi sasa uchunguzi ambao sisi tumefanya na utafiti unaonyesha kwamba kuna sababu nyingine ambazo zinakuwa zina, zina ni kwamba ni msukumo wa vijana wengi kuweza kujiunga na hivi vikundi, na vikundi vingi vipya vidogo vidogo kuweza kutokea, kwa kweli ni hatari, maanake itabidi kwamba serikali zilizopo ziweze kuchukua hatua za dharura kuweza kukabiliana na vikundi vilivyopo na kuhakikisha kwamba vikundi vingine vipya havijitokezi. Na cha msingi ni je, ni nini ambacho kinachangia hivi vikundi kuweza kuibuka? Hapo ndipo tutapata suluhisho, maanake kwangu mimi, na mtizamo ambao nimeona na utafiti ambao nimeufanya inaonyesha kwamba sababu kuu ya hivi vikundi kuibuka hivi sasa ni kupigania rasilimali katika mataifa hasa tukiangazia kile kikundi kama kile kilicho kule Mozambique. Sababu yake kuu kupigana na serikali ya Maputo ni kwamba wao wanasema wamenyimwa haki yao, kwamba serikali inatumia mashirika ya kigeni hasa kutoka Yuropa na kutoka Ufaransa kuja katika taifa hilo na kupora rasilimali za taifa hilo na kuwafaidi viongozi wachache, na hili hali uma kwa ujumla wanazidi kubaki katika hali ya umaskini na kuweza kung'ang'ana na kubambana na kuweza ku timu hali ya maisha katika mataifa haya. Hali kadhalika, ukiangazia karibu sana kikundi cha M23 kule DRC, DRC lenyewe kama taifa ni taifa ambalo lina rasilimali nyingi, lina utajiri mwingi, lakini unapata kwamba ni taifa ambalo linaporwa tu na viongozi. Sudan Kusini alkadhalika ina rasilimali, ina madini mengi, lakini wananchi wa kawaida wanaishi katika hali ya umaskini na hawana budi bali ila kujiunga na hivi vikundi kwa minajili ya kusema kwamba wao wanapigania haki yao na ndio maanake hivi karibuni uliona uh, wakati pop alizuru eneo hili la Afrika alikwenda kule DRC na akaenda kule southern Sudan, na kule alizungumzia hili suala la uporaji wa rasilimali ya mataifa ya Afrika kuwafaidi wachache uongozini wa na hali kadhalika mataifa ya magharibi. Changamoto za kiuchumi ni kichocheo kikuu cha kuajiriwa kwa vikundi hivi, hasa miongoni mwa wanaume. Kwa wastani wanaume walioajiriwa kwa hiari walisema kwamba walipata mapato kidogo sana kabla ya kujiunga na kikundi cha watu wenye itikadi kali. Watu wengi ambao wanajiunga na vikundi vya itikadi kali hukulia katika baadhi ya maeneo ya mbali, wakiteseka kutokana na kubaguliwa kwa huduma za kijamii na kiuchumi na maendeleo duni. Kujiunga na kikundi cha watu wenye msimamo mkali huonyesha ushawishi wa mitandao ya kijamii na shinikizo. Asilimia arobaini ya waajiriwa wa hiari walijiunga na kikundi cha watu wenye msimamo mikali ndani ya mwezi mmoja baada ya kukutana na kikundi hicho, na asilimia sitini na saba walijiunga ndani ya mwaka mmoja. Ripoti hiyo yu ililenga nchi nane katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, zikiwemo Burkina Faso, Cameroon, Chad, Mali, Niger, Nigeria, Somalia na Sudan. Asilimia kumi na saba hivi, asilimia kumi na saba hivi ya waliohojiwa walitaja dini kuwa kichocheo kikuu wanaume walikuwa na mwelekeo zaidi wa kuiona kama sababu yenye ushawishi ikilinganishwa na wanawake ambao walikadiria kama sababu isiyo muhimu sana. Angazia Mozambique, angazia Boko Haram kule, kule Nigeria. Manake wao wanasema kwamba tuna mafuta, ndiyo mafuta yanapita katika shamba, mashamba yetu, lakini haya mafuta wale ambao wanafaidika nayo ni watu kutoka, ma ma ma mashirika ya, ya, ya, ya, ya kutoka magharibi na wale viongozi wako mamlakani na hili ndio la sababu unaona ya kwamba ilikuwa sindikizo kubwa la kikundi cha Boko Haram kuweza kuibuka. Na hali kadhalika tukizangazia DRC, M23 na wale wengine AT, ATG pia wako pale na malalamishi yao ni yale yale tu ambayo tunayasikia kutoka uh, kwa mataifa jirani. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu hizi serikali kuweza kuketi chini na hivi vikundi na kukubaliana kuhusiana na suala la uh, ugawanaji wa rasilimali wa mataifa hayo ili kuweza kuwafaidi wananchi wao kwa ujumla na taifa kwa ujumla, pasipokuwa kwa faidi tu wale viongozi ambao wako mamlakani. Maanake inapofikia ugawanaji wa rasilimali unapata kwamba wale ambao wanaingia mamlakani wao huchukua ule mkate na kujigawanya wao wenyewe wakiwa katika ile meza kubwa. Hii ni jambo ambalo halimfikii mwananchi wa kawaida. Na mataifa ambayo hivi sasa hayana msukosuko lakini tunayashuhudia kwa umbali, kwa mfano kama taifa kama Kenya, sasa wana tatizo ya usalama kule kusini mwa Kenya na tatizo ambalo liko huko ni kwa sababu ya ugawanaji wa rasilimali. Umaskini umekita mizizi barani Afrika, na unapata kwamba asilimia kubwa ya wananchi wa Afrika, tuseme asilimia sabini, ni watu maskini, ni watu ambao hawezi kujimudu kimaisha. Kuwapeleka watoto wao shuleni ni shida, kupata matibabu wakati wanapoadhirika na magonjwa inakuwa ni shida, usafiri ni shida, na hii inachangia vijana wengi ambao hawana ajira hivi sasa inakuwa ni rahisi wao kushawishika na kujiunga na hivi vikundi. Kwa hivyo mataifa ambayo hivi sasa yakabiliana na hili tatizo ni lazima yawe makini sana na kuhakikisha kwamba vijana wake wanaojumuishwa ama wanahusika katika utawala na utawala, ambao utawafaidi utafaidi kila mwananchi katika haya mataifa. Maanake watu wengi huamini mambo ya dini, wawe wa wa ni Wakristo, wawe ni Waislamu, inakuwa ni rahisi sana kumshawishi mtu kwamba sisi tunapigania haki zetu za kidini, ili hali kinyume na hayo, kule nyuma kuna sura mpya ama kuna sababu muhimu ambayo inafanya hawa vijana kuanzisha hivi vikundi. Kwa hivyo, dini ni ile tunaita tu smoke screen ya kuhakikisha kwamba serikali haipigani na wao kwa, kwa, kwa minajili ya kusema ya kwamba tunawapiga kwa sababu hao ni wahalifu, lakini inakuwa umma inakubalia sana vikundi ambavyo vimeundwa kwa misingi ya kidini kuliko misingi mingine yoyote, na hiyo ndio maanake tunaona kwamba inakuwa ni vigumu sana kuweza kukabiliana na hivi vikundi. Maanake pindi tu unapokabiliana nao hupata wafuasi kila kukicha, na ni lazima tuwe na tahadhari sana. Elimu imethibitika kuwa na umuhimu mkubwa kwa kuwa mwaka zaidi wa masomo upunguza uwezekano wa kuajiriwa kwa hiari kwa asilimia 13. Miaka zaidi ya masomo kwa hivyo inahusishwa na uwezekano mdogo wa mtu kujiunga na kikundi chenye itikadi kali. UNDP inasema huduma za serikali na msamaha vinaweza kuwa na jukumu kubwa katika kuleta suluhu. Wengi wa waliohama vikundi kwa hiari walisema kuwa huduma za serikali na programu za msamaha vilichochea uamuzi wa wao wa kuondoka anaendeleza ajenda mpya ya amani, inatoa wito wa kuimarishwa kwa uwekezaji katika kuzuia na hitaji la kuelewa vyema vichochezi na mifumo inayoendeleza migogoro, misimamo yenye itikadi kali au eneo fulani pekee, bali ni mzigo wa pamoja na ambao binadamu kwa ujumla lazima uushughulikie. Asante sana, Jason Nyakundi, kutoka Nairobi na Pita Bigenda, mchambuzi kutoka Afrika Kusini, Pretoria, Mambo Kawaya kutoka DRC na kutoka hapa studio, jina langu ni Sandey Shomari Upenda pili, Saida Hamduni. Watekeni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.