Wamahasantahai wa waziri, uh, Farah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Raia wa Nigeria walikuwa bado wakipiga kura leo Jumapili katika baadhi ya maeneo ya nchi baada ya ya ihtilafu kuwazuia kufanya hivyo siku ya Jumamosi, hata ingawa tume ya uchaguzi ilisema ingeanza kutangaza matokeo ya uchaguzi huo wa kitaifa kuanzia saa 12 jioni saa za Nigeria. Shughuli ya kuhesabu kura ilikuwa ikiendelea katika maeneo mbalimbali mbali, kufuatia zoezi la kupiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayouza mafuta mengi nje ya nchi huku matokeo ya mwisho yakitarajiwa ndani ya siku tano. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, Muhammadu Yakubu aliambia kikao cha wanahabari katika mji mkuu Abuja kwamba matokeo yaliyokusanywa kutoka kwa majimbo machache kati ya majimbo yote 36 ya Nigeria yatatangazwa kuanzia leo jioni. Kinyang'anyiro cha kumrithi Rais Muhammadu Buhari kilitarajiwa kuwa na ushindani mkubwa zaidi katika historia ya Nigeria huku wagombea kutoka vyama viwili ambavyo vimepishana madaraka tangu kumalizika kwa utawala wa kijeshi mwaka 1999 wakikabiliwa na changamoto kubwa isiyo ya kawaida kutoka kwa mgombea wa chama kidogo maarufu miongoni mwa wapiga kura vijana. Upigaji kura pia ulitarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo ya kaskazini mashariki mwa jimbo la Bono baada ya mashine za kupiga kura kushindwa kufanya kazi, haikuwa bayana ni wangapi kati ya wa wapiga kura milioni 93 waliojiandikisha nchini Nigeria ambao hawakuweza kupiga kura siku ya Jumamosi katika e, maeneo mengi ya nchi yenye watu milioni mia mbili upigaji kura ulifanyika bila matatizo, licha ya matukio ya hapa na pale ya sintofahamu. Sikuwa hakukuwa na ripoti za ghasia katika maeneo mengi, lakini zingine pia ziliripotiwa katika jimbo la Kaskazini la Kano siku ya Jumapili, ambapo kundi ambalo lilikuwa limejihami lilishambulia kituo cha kuhesabu kura katika mji wa Takai kabla ya vikosi vya usalama kufika, alisema Rakia Muhamed, mwangalizi wa uchaguzi ambaye alishuhudia tukio hilo. Mke wa rais wa Marekani Joe Biden leo Jumapili amepata nafasi ya kujionea kwa karibu hali mbaya ya ukame wa kihistoria unaoendelea kushuhudiwa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Bi Biden alitembelea moja ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi na ukame nchini Kenya, katika kaunti ya Kajiado, na kuwasikiliza baadhi ya wanawake wa Kimasai wakieleza jinsi watoto na mifugo wao wanavyokumbwa na njaa. Alitoa wito kwa nchi zaidi kujiunga na Marekani ili kusaidia kupunguza mateso yanayosababishwa na hali hiyo, akisema kwamba Marekani inatoa asilimia sabini ya msaada unaotumwa katika eneo hilo kukabiliana na hali hiyo. Baadhi ya maeneo ya pembe ya Afrika yameshuhudia ukosefu wa mvua kwa msimu, misimu mitano mfululizo ikimaanisha hakukuwa na mvua au kiasi cha kutosha kusaidia wakulima na mazao na mifugo yao. Msimu ujao wa sita wa mvua unaoanza mwezi Machi unatarajiwa kuwa mbaya hata zaidi kuliko ile ya awali, kwa mujibu wa wataalam wa maswala ya hali ya hewa. Bi Biden ambaye alikuwa katika siku ya mwisho ya ziara ya siku tano barani Afrika pia alitembelea kituo cha uhamasishaji katika mji wa Kajiado kinachoendeshwa en, kinachoendeshwa na World Vision, shirika la World Vision kwa msaada wa UNICEF na vilevile vile mpango wa chakula duniani. Biden alisema kwamba kinachoshughuliwa sasa hivi hakikubaliki na kwamba walizungumzia wale waliozungumza nao walizungumza kuhusu jinsi mifugo wao wanavyokufa, na, na ni wazi kwamba unaweza kuona ukame hapa jinsi ulivyo. Mke huyo wa rais aliwaambia wanahabari baadaye. Wamasai ambao wengi wao ni wafugaji wanaishi katika kaunti ya Kajiado ambako Biden alitembelea. Takriban watu milioni ishirini na watatu nchini Somalia, Ethiopia na Kenya wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa njaa ambayo ina maana kwamba hawajui watapata wapi mlo wao ujao kulingana na jopo kazi linaloangazia usalama wa chakula linaloongozwa na shirika la chakula duniani kilimo na umoja wa mataifa, wa umoja wa mataifa na mamlaka ya maendeleo ya kieneo igad unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc maafisa wa italia wanasema boti iliyotengenezwa kwa mbao iliyokuwa imewabeba wahamiaji kuelekea Italia ilisambaratika kabla ya kufika ufukweni na kusababisha vifo vya watu wapatao 43 akiwemo mtoto mchanga. Mamlaka zinasema takriban watu 80 walinusurika kwenye mkasa huo. Baadhi ya mili iliyoshwa ufukweni Jumapili katika eneo la mapumziko la bahari katika mkoa wa Crotone. Takriban ta watu 100 walikuwa ndani ya meli hiyo na maafisa walisema kwamba hilo lilikuwa ni janga kubwa, kwa mujibu wa meya wa Kruton, Vincenzo, Ovosi, eh, ambaye alizungumza na waandishi wa habari. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis leo Jumapili amesema kwamba anawaombea kila mmoja wao wa, wa, na wale, wa, wale ambao wajulikani waliko na vilevile vile wahamiaji wengine walionusurika. Papa Francis pia alisema alikuwa anawaombea waokoaji na wale wanaowakaribisha wahamiaji. Na Wamarekani wa, wa asili ya Somalia kutoka kote Marekani wametoa wito wa kusitishwa kwa uhasama baada ya wiki tatu za mapigano katika mji unaozozaniwa katika eneo lililojitenga la Somalia, la Somaliland na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na zaidi ya mia tano kujeruhiwa. Takriban Wamarekani mia mbili wa asili ya Kisomali kutoka kote Marekani walikusanyika nje ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani mwishoni mwa wiki kwa maandamano wakitoa tahadhari kwa hasia hizo. Wanamgambo wa ndani wanapigana kuitenga mikoa wa mitatu s so, salnag na Kane, kutoka Somaliland ili kujiunga tena na Somalia. Wito wa mara kwa mara wa kusitisha mapigano hadi sasa umepuuzwa. Baadhi ya waandamanaji wakiwa wamebeba bendera ya Somalia na mabango walionekana wakiimba kauli mbiu za kupinga vita na kuunga mkono wahanga wa wa mapigano hayo katika mji wa Las Anod, mji mkuu wa Sool so. Walitaka sitisho la mara moja na bila masharti kwa mapigano hayo katika eneo hilo la Las Anod ni hatia kuwaua wasio na hatia, watoto, wazee au wanawake. Somaliland haiwezi kutawalwa kwa nguvu, kutawaliwa kwa nguvu. Hatutaruhusu Muse Bihi kuua watu wasio na hatia, alisema mmoja wa waandamanaji, Abdi Rashid Muhamed Fara. Abdi Rahman Muhamed Abdi, waziri wa zamani wa uvuvi na rasilimali za baharini wa Somalia, alikuwa miongoni mwa waandamanaji. mambo yako yafiti sana, nikitumai kwamba popote uliko jumapili yako inakwenda vizuri kama yangu ilivyo hapa studio. Basi leo kukuletea salamu na muziki si mwingine, ni wako Harison Kamau. Mara moja bila kupoteza wakati, nakamata salamu za Goligodha Magabe Mkono, anasema salamu ziwafikie wafuatao: King Majuto, Victor B, msalabuye Kigobendi Zenobi, Baraka Maganga, Joseph Sindano, Jeftano Thomas, Mayunga Mwana Loresia, Muhamed Kachuru, Elias Range, Magige Letisha, Shilo Gile, Revokate za Rafaeli, Frank Shawa, Mama Sorongai, Mama Justina Fitina, Paul Wakatolo, Michael Longa, Javeth John Fundi na Maronga Shabani. Unasema ujumbe, wazazi walezi, tusomeshe watoto, maana ndio taifa la kesho. Salamu zingine zikamata ni za Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, unasema salamu leo ngepata kabisa, za kwanza zimwendee na Zael Madede na Mala Jos, Daniel Malideus Ngaya, Simon Shaur, Baba Omben Mkui Silinde, Daud Nkumba, Sawaya Nkumba Kabanzi Jin na Bunga, Peter Bucheki, Pascal Lucas Chambi, bila kusahau Mashaka Este Sahani, Simon Mashimba Malimi, Masanja Deus Kasore Ruhidukira Juma Okazul Moshi na Juma Okazul Moshi. Ujumbe VOA mtambo mkubwa aliyowakumbuka, ni Ngalama Muluta. Salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni za Kungusa Mlema wa Iguga, Tabora, Tanzania, unasema salamu kwanza kabisa zimwende Abubakar Rageresi Fitina Paulo Mkankule wa Mkankule Ndoto Kashanga Machenji lupemba na mbuga pita mcheeki, na unasema kwamba umeendelea kuwakumbuka kupitia mtandao au mtambo maalum kabisa wa VOA nami nakubaliana nawe kabisa. Ngusa Mlemba, salamu zingine kabla ya kuelekea kwenye mziki nazipata ziba Igunga wakule Tabora Tanzania, zako salamu kabisa za kwanza zimwendee Amin na mlacha fikiri dario galaka rutahiwa busisi msamjengi ndivyo Daniel Elias, kinyozi mstaafu sidia fuguru, Frank Shayo, Tina Mtedula, Victor Patience, Kahangwa Ngusa, Mleba na ujumbe tukupukane kupitia VOA. Napo mwona bana boy yanasema, it's a party yote yakifanyikia hapa ndani ya VOA ya Florida, Washington DC Safi sana. Salamu na muziki zikiendelea kutoka hapa Washington DC, Bana Boy naondoka hapo na it's a party, ambapo nakamata tena salamu zako Letishia Shilogile ukiwa kule Gunga, Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimwendea mi na Mlacha Fikiri, Dario Galaka, Mtahiwa Busisi, Musa Mjengi, Divodha, Daniel Elias kinyozi mstaafu, Sidi Afuguru, Frank Shayo, Tina Matelula, Victor Pishins Kahangwa gusa mleba na unasema kwamba unawapenda wote, na mwendelee kupatana kupitia VOA Salamu na Muziki. Salamu na zikamata sasa ni za waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga unasema kwamba wewe ungetakaza kwako kwanza zipuendee fikiri Dario Galaka Rutahiwa, Busisi Gaza Boy, Kilaka Mage Mbise, Majariwa Bususu, Saenda Mabula Magesha popote walipo, Mapema Ndula Joji Yagwa, Mtoto Masunga Dews, Bibi Masanja Dews, Marikia Kundi Dews na Asha sabani, Shabani Ali, Mapema Ndula Joji Yagwa. Joji Agua James Tano na Soru Maziku wakiwa Tabora wa za za King Majuto pia apate salamu zake. Solomon Njiku Wanzega. Thomas Mayunga, Mwana Loresia. Full Dollars Arachi, kusahau, magambe Mukongo Clevery uh, vitina polo, wakatoro Geita, king sofa na kule Mwanza Tanzania. Amos Waginge na Samuel Kasembo ujumbe, wanaume tuwe makini, mwezi wawapenda nao bebi <laughs> zinakuwa nyingi sana, nafikiri hatu mwezi huu tu wawapenda nao, ndio mwezi wa pili ndipo anatoa maonyo hapo tu makali tu na mawaidha ya kutosha kabisa. Victor Mselabue, safi sana. Nazareth Mwakipembe ukiwa Kivira, Tukuyu, Mbea, Tanzania, unasema uhali gani mtangazaji wa zamu, na mnasema zangu poa kabisa. Basi bila kuzembea, anachukua salamu zako zikimwelekea Foje Mamloka, Nelso Bela Kanuti Liambo Tina Mtelula Tunza Godfrey Mwakapenda Mjajaliwa Bususu Rutahiwa Busisi Letisha Shilogile Charles Jumanne Charles Mjeshi Njile Uswago na Pascal Lucas. Unasema aliwakumbuka ni Nazar Mwakipembe Watukuyu Mbeya. Nami nasema asante sana kwa wakumbuka, uliwakumbuka mkongwe wa salamu Afrika Mashariki na Kati, Fikiri Dario Galaka wa Goloko Gokolo, Shinyanga, Tanzania. Wanasema salamu kabisa za kwanza zimwende kule Tanzania, Mama Amerika, Dada Alimasi Tabu Juma, Mama Muhaha, Kochi Kibinda Nkoi, Jumanne Baheza, Kurusum Juma Kisindi, Mahindo Dius Masunga, Buhungu Buhungukila, Filbert Jonathan Kenshambi, Wilfred Tabwe, Amina Mlacha Kipara Original, Ngusa Mleba, Rutaiwa Salumu, Busisi Mashaka Subi, Mkonole Mjariwa Bususu, Majariwa Bususu, Mchana John Mchana. Na ujumbe majibu yapitie hapa hapa VOA. mm -hmm. Ndio ujumbe unasema, mjumbe mwafaka kabisa Afikiri uh, Dario Galaka Abubakar Garesi kutoka Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania, unasema pokea salamu mtangazaji wa zamu, nami nasema nimesha zipokea kwa mikono yote miwili. Kutoka hapo, unasema salamu zimwende Kasore Ruhindukira, Kabans Jen Grace John Boas Karanje Letishe Shilogile Mkui Shilinde Ngusamleba Jile Oswago Mkankule wa Mkankule Masanja Kulwa mzee wa Sola Jipole Jisandu Buhu Magembia Doto Mahona bila kusahau mtu pesa Mwanambuke Lenga Chapati Ngaapa Nambuga Pita Mcheyeki Mwikanwa Mahundi Mwanzalima Nkinda Mzee Joseph Sindano Mzee Mpenda Amani Shaban Soa Mansur Mzee Mze Saide, Simba Maria Bura Jumadunga Joseph Asenga bila kusahau Emmanuel Jack, Max MC Masi Jafa Kopo Aziza Kodi Frank Sayo Musa Mjengi Joja Shilingi na Mchenji Lupemba, unasema tuendelee kukutana kupitia VOA salamu na muziki kutoka Washington DC. Nami nakubaliana nawe kabisa, kama ilivyo ambapo namuona Nay wa Mitego akishirikiana na Fia epupata vitu baada ya neivanicheze kuondoka hapo wakiwa na fina na kibao safi sana kutoka hapa Washington DC na zikamata zako. Salamu Matiku Juma wa Katoro, Geita, Tanzania inasema salamu zako ziwaendee watangazaji wote wa VOA Swahili, nami nasema kwa niaba yao wasante sana. Kutoka hapo basi mgetaka salamu zimaendee machumbe misamba wakiwa na diasmas matiko kutoka kiagata Tanzania, machinga wote wa pande za Katoro, bucha za mbuzi na mafundi vitanda wote wa maeneo ya bucha za mbuzi. Ujumbe, vijana tufanye kazi ndiyo tuweze kujikuza. makaa kumi kutoka magwangwa Kenya, salamu kwa mashabiki wote wa Tanzania, DRC kule Kongo, Kenya, Zanzibar na Uganda salamu zako za Jumapili, kwanza kabisa kwako mtangazaji wa zamu, nami nasema nazipokea. Wengine ni familia yako yote, na ujumbe tuendelee kupendana ndio. Makaa kumi kutoka magwagwa ke, Kenya. Salamu Juma Yasin wa busa, Buswakala Bongwe Keita, salamu zako kwa mama watoto Limi Cheherani na watoto wako Helena Juma na Bahati Juma. Pia salamu ziwafikie rafiki zako wapendwa akina Victor B Mselabuye, Sayeda Mabula Magesha Maigi, mbona Mtemis, e, Mtemiseni na Kashinje mjomba Dorikadhadio, wote ukisema unawapenda sana popote walipo salamu zingine zikamata sasa hivi ni kutoka kwako kwa Charles Juma fundi wa simu, unasema kwamba salamu za kwanza kabisa zimwendee Mwalugogola anapatikana Kitagili Nzenga, kisha baada ya hapo upeperushe salamu kwa Maiko Nonga, Letishe Shilogile, Nazareth Mwakipembe, Sadik John mwanaharakati, Joseph Maembe wa Ugala Katavi, Magembise Emmanuel John Machungwa na Mashaka Sumi Mkonole bila kusahau Lutahiwa Busisi, Aliyependa Mwanyika, Mkuishi Linde, na vilevile Kazungu vile Simon Mashimba, Malimi Mkankule wa Mkankule, na vilevile vile, Mwalimu Kennedy Mpemba. Hutaki pia kumsahau Maria Bura, Dorika Tadio, Divota Daniel, Eliasi Down Kumba, Shegembe kinyozi mstaafu, Sidi ya Fuguru, bila kusahau Nicolas Goldfry Kayango. Shukran sana Harison Kamau. Kidogo tumekuwa na itilafu ya mitambo hapo, lakini eh, habari uh, kunradhi. Kipindi hicho cha salamu na muziki eh, kinakujia kila siku ya Jumapili wakati kama waleo. Basi usikose kuungana na na wenzangu hapo wiki ijayo kwa kipindi kingine cha salamu na muziki, manake muda unakimbia. Mi naitwa BMJ Muridhi, nakusomea muktasari wa habari kabla hatujafunga matangazo haya. Raia wa Nigeria walikuwa bado wakipiga kura leo Jumapili katika baadhi ya maeneo ya nchi baada ya itilafu kuwazuia kufanya hivyo siku ya Jumamosi, hata ingawa tume ya uchaguzi ilikuwa imesema kwamba ingetangaza matokeo ya uchaguzi au kuanza kutangaza matokeo hayo, uh, kuanzia saa kumi na mbili saa za huko na mke wa rais wa Marekani Joe Biden hii leo amepata nafasi ya kujionea mwenyewe kwa karibu hali mbaya ya ukame wa kihistoria unaoshuhudiwa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Biden alitembelea moja ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi na ukame nchini Kenya, katika kaunti ya Kajiado na kuwasikiliza baadhi ya wanawake wa Kimasai wakieleza jinsi watoto wao wanavyoteseka. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.