Shaqaya cir ya dulba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kupitia ujumbe wa mtandao wa kijamii leo hii amewaambia wafuasi wake kwamba kufuatia kile alichokiita kuvunja kwa, kuvuja kwa taarifa kutoka kwa ofisi ya mwanasheria mkuu wa wilaya ya Manhattan, anatarajia kukamatwa Jumanne. Katika ujumbe wake kupitia mtandao wake wa kijamii wa Truth Social ametoa mwito kwa wafuasi wake kuandamana kulirejesha taifa Hakuna uthibitisho kutoka kwa mamlaka zijazo ambazo zinahusika na uwepo wa mashtaka ya uhalifu yanayomhusu Trump. Ripoti za vyombo vya habari katika siku kadhaa zilizopita zimeeleza kwamba idara ya kusimamia sheria za jiji la New York zimekuja kujadili kuhusu mpango wa kiusalama endapo Trump atajisalimisha baada ya kukutwa na mashtaka ya kujibu. Kama Trump atafunguliwa mashtaka rasmi, itakuwa ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani kwa rais wa zamani wa Marekani kukamatwa. Burundi imetangaza dharura ya kitaifa ya afya baada ya ugonjwa wa kupooza polio kugunduliwa kwa mtoto wa miaka minne na watoto wengine wawili ambao walikutana kutan, wali na mtoto huyo. Mlipuko wa polio ni wa kwanza Burundi katika zaidi ya miaka thelathini. Nchi hiyo ya Afrika isiyo na bandari inaandaa kampeni ya chanjo inayolenga watoto wanaopaswa kuchanjwa kuanzia watoto wachanga hadi wenye umri wa miaka kumi, miaka saba, ambayo itakuwa tayari katika wiki chache zijazo. Mbali na watoto hao, maafisa wa afya walipata sampuli tano za polio katika uchunguzi wao wa, wa maji machafu na kuthibitisha uwepo wa virusi vya aina ya pili. Kugunduliwa mapema ni muhimu katika kudhibiti mlipuko wa ugonjwa huo. Maambukizi ya aina ya pili yanaweza kutokea wakati aina dhaifu ya virusi iliyo katika chanjo ya mdomoni ya polio inapozunguka kati ya watu wasio na chanjo kwa muda mrefu. Umoja wa Mataifa umethibitisha kufanikiwa kwa mpango wa kusafirisha nafaka ya Ukraine kutoka bandari za Black Sea ambao ilikuwa umalizike muda wake wa Jumamosi na sasa umeongezwa muda, lakini haikusemwa ni kwa muda gani. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema kwamba mpango wa nafaka wa Black Sea pamoja na mkakati wa bidhaa za chakula za Russia ni muhimu kwa usalama wa chakula wa dunia, hasa kwa mataifa yanayoendelea. Alisema hayo katika taarifa ambapo wameongeza kwamba wanaamini zaidi ya makubaliano hayo na wanatoa mwito kwa pande zote kuongeza juhudi za kutekeleza waliokubaliana kikamilifu. Kwa mujibu wa yale waliokubaliana kuongezwa muda kwa mpango huo kunapaswa kuwa kwa siku 120, lakini Urusi imekuwa ikitaka kuongezwa kwa nusu ya muda huo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan pamoja na Umoja wa Mataifa waliofanikisha mpango huo wamethibitisha kuongezwa muda lakini hawakueleza ni kwa muda gani. Waziri wa miundombinu wa Rusia kupitia ujumbe wa Twitter amesema umeongezwa kwa siku zote mia moja na ishirini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rusia huenda inajiandaa na mpango mpana wa kuongeza nguvu kwa vikosi vyake vya kijeshi kwa mujibu wa taarifa za kijasusi za wizara ya ulinzi ya Uingereza kuhusu Ukraine mapema wiki hii. Ripoti hiyo imeeleza manaibu wa wakilishi wa baraza la Duma la Rusia waliwasilisha mswada wa kukabili, wa kubadilisha kigezo cha umri ili kuandikishwa kwa wanaume jeshini wenye umri wa miaka 21 hadi 30. Hivi sasa umri unaokubalika ni miaka 18 hadi 27. Mswada huu wa huenda ukapita Taarifa imeelezwa na utaanza kutumika Januari. Ripoti hiyo ilisema wanaume wengi wenye umri wa miaka kumi na minane hadi 21 wanadai kusamehewa ili kuendelea na masomo. Kundi la mamluki la Russia Wagner linapanga kuandikisha wapiganaji takribani elfu thelathini ifikapo katikati ya mwezi Mei, amesema mwanzilishi wake Yevgeni Prigozhin leo Jumamosi katika ujumbe wa sauti uliowekwa kwenye Telegram, kama ilivyosema wiki iliyopita kuwa Wagner imefungua vituo 42 vya uandikishwaji wa wapiganaji katika miji ya Rusia, ambapo kwa wastani huandikisha watu kati ya 500 na 800 kwa siku. Rusia, China na Iran zimekamilisha mazoezi ya njia tatu ya jeshi la wanamaji katika bahari ya Arabia ambayo yalijumuisha kulenga shabaha baharini na angani. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema Jumamosi mosi, mazoezi hayo yalifanyika nje kidogo ya bandari ya Jabahar nchini Iran, ambapo mataifa hayo matatu yamefanya hivyo wakati Rusia inaendelea kupambana na Ukraine licha ya kwamba wanajeshi wake wengi wamejikita huko. Na waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, Imran Khan, alitarajiwa kufikishwa mahakamani Jumamosi kujibu mashtaka ya kuuza kinyume cha sheria za zawadi za serikali alipo kuwa madarakani, mayo, wa madarakani katika kipindi cha miaka minne. Hatimaye uamuzi wa Kan kufika mahakamani umekuja baada ya mahakama kuu ya Islamabad siku ya Ijumaa kufuta amri ya kukamatwa ambayo mahakama ya chini ilitoa mapema mwezi ujao, katika kuhakikisha kwamba anafika mahakamani hapo. Wakati huo huo, maelfu ya maafisa wa polisi walitumwa ndani na karibu ya jengo la mahakama katika mji mkuu wa Pakistan kabla ya kuonekana kwa Khan, baada ya mwanasiasa huyo wa upinzani kueleza uwepo wa vitisho kwa maisha yake. Mapigano kati ya wafuasi wa Khan na vikosi vya usalama yalizuka mapema wiki hii nje ya makazi ya mji wa Lahore mji mkuu wa Punjabo. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na hivi sasa, tunaomba radhi ya tutakuletea kipindi cha maswali na majibu pamoja na vijimambo, lakini tutawaletea kipindi cha jarida Habari kuu wiki hii. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ninakuambia karibu. Wiki hii mikiki mikiki imekuwa mikubwa katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake, ambapo miji mikuu ulimwenguni kote imekuwa mwenyeji wa maandamano, mikusanyiko na mikutano Wanawake walijitokeza katika mitaa kuanzia Kabul mpaka Bangkok kulinda haki zao ambazo zinaendelea kushambuliwa katika taifa linaloongozwa na Taliban ambalo Umoja wa Mataifa imeliita kama taifa lenye ukandamizaji zaidi katika haki za wanawake. Shirika la AFP lilishuhudia takriban wanawake ishirini wakifanya maandamano ya nadra katika mji mkuu wa Kabul. Lakini kwa hapa Marekani, White House yenyewe ilikuwa ni mwenyeji wa tuzo za wanawake wenye uthubutu siku ya Jumatano kwa wote walioonyesha ujasiri katika kukabiliana na changamoto mbalimbali. Kundi mojawapo halikuwepo ambalo ni wanawake na wasichana wa Iran ambao waliingia mitaani kupigania haki zao. Mmoja wa wanawake hawa ilibidi aende shule kwa siri kwa hofu za utawala wa nchi yake. Sasa amekuwa daktari na anafanya kazi na wakimbizi huku, mwingine akikimbia vikwazo vya jeshi lake na kuwa jenerali wa kwanza mwanamke. Wengineo ni wanahabari, wanaharakati, waalimu na wanasheria, wamefutwa kazi, kutishwa, kukamatwa na kuteswa, wakipambania usawa wa haki. Na kwa hilo mke wa rais wa marekani bi Jill Biden aliwakutanisha white house kuwapatia tuzo kwa ushupavu wao. Waliongoza maandamano kote nchini Iran katika majimbo 31 baada ya Mahsa Amin, msichana mwenye umri wa miaka 22 kufariki dunia akiwa mikononi mwa polisi mwezi Septemba, kosa lake likiwa ni kutovaa hijabu. Lakini Bi Jill Biden alisema sauti zao ni muhimu, wasichana wote wanapaswa kufahamu kuna wanawake wanaowatetea na kufungua milango Wanabadilisha shule na jamii, pamoja na serikali, kwa kujenga ulimwengu mzuri kwetu. Tupo hapa kuongea na kina kaka, baba, waume na rafiki zao. Kadri tunavyotaka wanawake walio tayari kuongea, tunahitaji wanaume zaidi walio tayari kusikiliza na kutenda. Msemaji wa White House Karine Jean-Pierre amesema tuzo hiyo kwa kiwango kikubwa ina maana, right, tunafanya kilicho sahihi hapa White House ambacho tunadhani ni muhimu sana kwa wanawake duniani kote, lakini pia wanawake na wasichana wa hapa kusikia hadithi za watu hawa wa kipekee. Wasichana kote wanafahamu kama kuna wanawake wanaowapigania Wakati hayo yakiendelea White House, Umoja wa Mataifa vilevile ulieleza kwamba wanawake wamekuwa na wakati mgumu wa kupata fursa za kazi ulimwenguni kote kuliko ilivyodhaniwa hapo awali, wakati mwanya wa jinsia katika hali ya makazini na malipo haujabadilika sana katika kipindi cha miongo miwili. Wakati dunia ikisherehekea siku ya kimataifa ya wanawake, Khadija Riyami anaelezea zaidi. Usawa wa jinsia unazidi kuwa na mwanya mkubwa. Kwa mwenendo wa sasa, idara ya UN Women inaweka uko mbali kwa miaka mia tatu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema kwenye hotuba yake kabla ya siku ya kimataifa ya wanawake duniani Machi nane, wakati alipokuwa akizindua majadiliano ya wiki mbili yanayoongozwa na tume ya hadhi ya wanawake. On the current track, where UN Women puts it 300 years away kwa mwenendo wa sasa, Umoja wa Mataifa unaweka wanawake umbali kwa miaka mia tatu. Ongezeko la vifo vya kinamama wajawazito, mwanamke mmoja anafariki kila dakika mbili wakati wa ujauzito na kujifungua, aliyeangazia hali mbaya huko Afghanistan ambayo inatawaliwa na Taliban, ambako wanawake na wasichana wametolewa katika maisha ya umma. Tukielekea visiwani Zanzibar, malezi ametajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kukwamisha juhudi za wanawake katika harakati za maendeleo, hali inayosababisha wanawake wengi kubaki kuwa mama wa nyumbani, huku wakitaka serikali ya mapinduzi Zanzibar kuunda taasisi maalumu itakayowawezesha kusimamia shughuli za wanawake ili waweze kujikomboa kiuchumi. Amri Ramadhani amefanya ripoti kwa kuzungumza na kina mama mbalimbali wa visiwani humo. Juhudi za wanawake zimeendelea kuonekana katika kipindi ambacho wanawake wengi wanakabiliwa na changamoto mbalimbali, wakati huo huo wakiitaka jamii kuangalia mila na desturi ambazo zimekuwa si rafiki kwao na kuwafanya kuendelea kuwa wategemezi, hali ambayo inawarudisha nyuma na kuendelea kudharaulika katika jamii inayowazunguka kama anavyosema Saumu Muhamedi, mkazi wa Magogoni, wilaya ya Magharibi. Bi shara, lakini kutokana na uchumi ulivyokuwa mgumu, baadhi ya wanawake wanajitolea kufanya pamoja na kuwa wanajitokeza kujikomboa kiuchumi, lakini like wanakumbana na changamoto nyingi. Aisha Makame mwenyeji wa Unguja ameiambia Sauti ya Amerika ili wanawake wajikwamue, basi serikali ya mapinduzi ya Zanzibar inapaswa kuunda taasisi itakayoweza kusimamia na kuratibu shughuli zao zote. Kungekuwa na wasimamizi maalumu ya kuwasimamia kinamama wenye vikundi vyao vya ushirika, mfano kama hawa wakulima wa mwani wawe na wa serikalini wanawasimamia. Hata hivyo, mkurugenzi kutoka bodi ya huduma za maktaba katika wizara ya elimu na mafunzo ya amali Zanzibar, Ulfati Abdulazizi, amesema wanawake wapo katika nafasi mbalimbali za uongozi na wengine wakijihusisha na masuala ya biashara. ni kiumbe ambaye anatakiwa tu akae ndani apike au amshughulikie mume, hivyo ni vitu vya zamani, ni vitu ambavyo vimepitwa na wakati. Tukiangalia rais wetu wa Tanzania ni mwanamke, na si tu mwanamke, ni Mzanzibari si siku ya wanawake imeadhimishwa Zanzibar kwa wanawake kusherehekea mafanikio na kutatua changamoto zinazowakabili na kutakiwa kutumia majukwaa ya kidijitali kupaza sauti zao kwa kuongeza maarifa na ujuzi. Lakini kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanawake wanadai kwamba hadi sasa nchi yao iko nyuma kuhusiana na masuala ya kidijitali kama vile anavyoeleza hapa Mitima de la Chance. Tangu muda kitambo, baadhi ya wanawake na wasichana wamefurika kwa majifunzo ndani ya miji katika vituo vya elimu ya kidijitali, wakilenga kutetea haki zao. Baadaye Mari Kandi ni mkazi wa Brasseri likiwa eneo la pembezoni mwa mji wa Bukavu. Tunaanzafa ile makazi yote na si pia, tunatembeza magari, hatujuache na nyuma, nauakusa kompyuta naiyo atumikisha telefoni, na tupatia samani mbele ya wanaume siku hii pia inalenga kuangazia haja ya kulinda haki za wanawake na wasichana katika nafasi za kidijitali na kukabiliana na unyanyasaji wa kijinsia mtandaoni. Baziliena Zawadi anahudumia miungano ya maendeleo ya wanawake wa kijiji cha Kavumo katika wilaya ya Kabare, hapa Kivu Kusini, anasema changamoto ni chungu tele kwa mwanamke wa kijijini. Wakati huu kwetu kijijini ingali nyuma sana. Mama wa kijijini hawezi jua kama anaweza kamata telefoni ajipatanishe, uh, na mtu mwenye ko fasi ya mbali kwa njia ya uchuruzi mwenye ko shin, Dubai na vitu vinamfikiako. Mwanamke wa kijijini anajiokipe zaidi ulimo ufugo na uchumi kidogo kidogo, kwa ajili ya kulisha watoto. Siku gani edikasion merike itainua uchumi wake, haiwezi wezekana. nam tukielekea kwingineko kuangalia habari ambayo ilitanda sana juma hili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alitoa wito kwa waasi wa M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kuheshimu mkataba wa sitisho la mapigano ambao ulikuwa unatarajiwa kuanza kazi wiki hii. Antonio Guteres amekaribisha juhudi za kieneo za kimataifa zinazoongozwa na rais wa Angola na Umoja wa Afrika kwa ajili ya kujaribu kuzuia mzozo ambao umewakosesha makazi maelfu ya watu hadi hivi sasa. Saa chache kabla ya sitisho la mapigano lililosimamiwa na Angola kuanza kufanya kazi, mapigano makali baina ya jeshi la Angola na kundi la M23 yaliendelea kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alilaani ghasia zote dhidi ya raia na kuyasihi makundi yote yenye silaha kuweka silaha zao chini bila ya masharti. Guterres alilitaka kundi la M 23 kuheshimu ahadi ya kusitisha mapigano ili kufanikisha kikamilifu na kwa ufanisi kuondoka katika maeneo yote ambayo inayakalia kimabavu, baadhi yao karibu na Goma, mji mkubwa kabisa upande wa mashariki mwa nchi. Baada ya mwito huu sambamba na ule wa rais wa ufaransa Emmanuel Macron ambaye alitembelea uh, Kinshasa juma lililopita Jumanne, kundi la M 23 lilitangaza kusitisha mapigano itakapofika majira ya saa sita mchana siku hiyo. Hata hivyo, ripoti mbalimbali zilionyesha kuwa jambo hilo halikufanikiwa. Baadaye m ishirini na tatu iliendelea na mapambano na kufanya hali hii kuwa tete, kama anavyoeleza Hasani Kazunguruka, mchambuzi wa mgogoro huu. hali sisi tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyewe m ishirini na tatu wamesema kwamba wanaweza wakasitisha mapigano lakini bado wanaweza kupigana, kwa hiyo watu wanaishi katika simto jua, lakini matumaini ya watu kuona suala hili linafanyika yakoje hapo? Tumaini lilikuwepo kufuatana na jinsi rais wa Ufaransa mwenyewe alivyozungumzia, lakini ukifatana na jinsi hawa watu huo wanazungumzia mambo yao, sio mara ya kwanza kusema kinaga ubaga kwamba watasitisha mapigano. Ukumbuke e, hapo awali walikuwa pia tena wana, wakati walitoka sehemu za Nairobi kule walizungumzia kwamba wanataka kusitisha mapigano, lakini baada ya siku tu kidogo walianza tena kupigana, lakini wenyewe ukiangalia historia yao, historia ya kuaminisha kabisa, wameashiria kwamba safari hii wanamaanisha kile wanachokizungumza, au ilikuwa ni taarifa ambayo uh, ipo tu ya kiujumla jumla. Yenyewe taarifa yenyewe walizungumzia kiwazi kwamba ilikuwa kupatana na zile mbinu mbinu za rahisi Lorenzo wa Angola na zile presha zilipokea kwa rais wa Ufaransa, ilikuwa zile presha zikafanya kwamba wenyewe wakubali kwamba watasitisha mapigano. Sasa watu walikuwa na imani kwa kuona kwamba Ufaransa wameingia ndani, na hiyo huyo Lorenzo kama vile mshirikishi wenyewe wa shida yenyewe la mashariki, imani ikawa kwamba mara hii hali inaweza ikawa shwari kidogo, lakini mpaka sasa hivi tunavyozungumza na ndugu mtangazaji kujawa kabisa ile pruvu ya kuonyesha kwamba tunaingia sasa katika kuachana na vita. Hali bado inaendelea kuwa tete huko sehemu za mashariki. Mara nyingine huwa wanatoa zile taarifa ya kusema kwamba ili sisi kufanikisha hili masuala mawili matatu lazima yawe yamefanyika. Wao masharti gani ambao pengine walitoa kuona kwamba endapo yatatekelezwa basi watasimamisha haya mapigano. Ukisoma ile communique ambao wameandika, masharti makubwa ambayo nawe weza nikasema kibinafsi kwamba yalikuwepo nikusema kwamba Rais Chisekedi alikubali. Sasa Rais Chisekedi alikubali kwamba wakisitisha mapigano, yeye na serikali yake wamekubali kukaa kwenye meza ya mapigano na wapate kupata suluhu katika shida hiyo. Sasa hiyo kukubali kwa Chisekedi inamaanisha kwamba serikali imeisha kuwa tayari kuzungumza nao, na hiyo ndio iliwapatia imani ya kusema wanaweza wakasimamisha, na serikali itakuwa wazi sasa kuzungumza. Tukiachana na hilo sasa, vilevile lile ambalo liligubika habari juma hili ni kuhusiana na uchaguzi wa Nigeria, ambapo makundi mbalimbali mbali, ambayo ni pamoja na chama cha upinzani cha People's Democratic PDP, makundi ya vijana na kundi la wafuasi wa chama tawala, All Progressive Congress, APC, yalieleza kuwa INEC ilishindwa kufikia kiwango kilichotarajiwa cha kuendesha uchaguzi nchini Nigeria na hivyo kushindwa kufuata miongozo yake ambayo mwenyekiti wa tume uchaguzi Mahmudu Yakubu aliahidi na kukubali kuifuata katika mchakato wa uchaguzi. Katika barua yake kwa maafisa wa INEC, chama cha PDP kilisema kuwa mgombea wa chama chake Atiku Abubakar alisema kuna umuhimu wa INEC iwe na utaratibu mzuri kutoa matokeo ya uchaguzi wa rais ya kila mgombea ambayo yalitoka kwenye vituo vya kupiga kura kwa ajili ya umma kuyaona. Mapema wiki hii, mgombea wa rais kutoka chama cha upinzani Atiku Abubakar aliongoza mamia ya wafuasi wake katika maandamano ya amani kupinga jinsi tume ya uchaguzi ilivyoshughulikia uchaguzi huo na kumtangaza mgombea wa chama tawala Bola Tinubu kuwa mshindi. Hati kuna viongozi wengine waandamizi wa chama cha upinzani cha Peoples Democratic Party, PDP, waliwaongoza wafuasi waliokuwa wamebeba mabango yaliyosomeka, wa Nigeria wamepoteza imani na INEC, mwenyekiti wa INEC ajiuzulu, na matokeo ya uchaguzi mkuu wa 2023 hayaonyeshi matakwa ya watu wa Nigeria. Nini kinaendelea nchini humo? Hapa anazungumza na Good Luck Ningo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya Nigeria, kutaka kujua kile anachokiona mwisho wa sakata hili la uchaguzi wa Nigeria. Ukitazama, okay, wengi ambao wamekuwa wakienda tofauti na kutokubaliana na matokeo ni hasa kwa namna gani mgombea wa chama tawala Tinubu alivyoweza kushinda na hasa kwa kushinda kwa kiasi kidogo kwa majini ndogo ya kura dhidi ya wapinzani wake uh, wa karibu. Lakini ukitazama vilevile ushindi wa mji wa Lagosi ambao ulikwenda kwa Peter Obi ambao ilikuwa ndo ngome ya mgombea wa chama tawala Tinubu na ambaye pia alikuwa mea wa muda mrefu wa Lagos, ile imetoa taswira ya kwamba kama matokeo yale yaliweza ku pikwa lakini vile vile ukitazama kula ambazo wameweza kumpa ushindi dhidi ya idadi ya Wanigeria, kwa hiyo kuna mambo kadha wa kadha ambayo yameweza kutiliwa mashaka, na ukitazama hata matamko ambayo yameweza kutolewa na barozi kama barozi wa Marekani na kusema ya kwa kwamba matokeo ya uchaguzi hayajaendana na matako ya Nigeria, na vile vile kuweza kuunga mkono a, hatua ambazo wamesema watazichukua, akiwemo Atiko Bakari pamoja na Napita Obi za kwenda mahakamani kuweza kupinga matokeo yenye ya uchaguzi. Kwa hiyo ukitazama wote hawa wana, wanaelekeza wana lawama kwenye tume ya uchaguzi ya Nigeria kwa kuamini ya kwamba haikufanya mchakato wa haki, hata kwenye namna majumuisho ya kula, lakini vile vilevile uh, ushindi ambao umeweza kupata kwa mgombea wa chama tawala, wanaamini ya kwamba ukutokana na matakwa ama mtazamo wa Nigeria walio wengi. Msemaji wa mshindi wa uchaguzi wa Nigeria eh, Bola Ahmed Tinubu ameshutumu kwamba mgombea wa chama kikuu cha upinzani kwa kuandaa ukumbi wa michezo na kuongoza wafuasi wengine e kupiga kupinga hizi kura ama majibu ya uchaguzi. Kuna uwezekano wowote ule wa kubadilisha haya ambayo yapo mpaka hivi sasa, Good luck? Kuweza kubadilisha matokeo itategemea ni kwa namna gani ama ushahidi wa kiasi gani ambao utapelekwa mahakamani wa kuweza kupinga matokeo. Lakini kama ambavyo tunafahamu chaguzi nyingi za Afrika uh, imekuwa ni vigumu sana kuweza kubatilisha matokeo katika mahakama za kiuchaguzi, ingawaje kwenye nchi kadhaa yalishawahi kutokea na kuweza kubadilisha matokeo, lakini uh, mara kadhaa imekuwa ni vigumu sana, na hasa ikizingatiwa kwamba hakuna sana ushahidi ambao unaweza ukajitosheleza ambao umeweza kuzungumzwa na hao wagombea wengine, nje ya kuamini tu ya kwamba majumuisho ya kula kwenye baadhi ya vituo yalifanyika nje ya wakati, lakini wakiamini vilevile kura zingine ambazo zilikuwa zimeshaweza kupigwa zilionekana katika baadhi ya vituo vya kupigia kura ambavyo mara kadhaa tumeshuhudia kwamba mahakama hizi za kikatiba ama mahakama ambazo zinadili na uchaguzi zikitoa mahitimisho ama maamuzi ya kwamba kweli kulikuwa na mapungufu lakini yasingeweza kuathiri kura za jumla za uraisi na hasa kutokana na madhaifu yenyewe ya kikatiba hasa Naigeria, mbako, ya Nigeria ambako mshindi anashinda kwa kupata wingi wa kura. Kwa hiyo hatutazami ya kwamba kama inaweza ikaleta utofauti zaidi, lakini kama kungekuwa na utaratibu wa kuhitaji zaidi ya nusu ya kura tunaweza kuamini Labda mahakama ingeweza kubatilisha na kuruhusu mzunguko mwingine wa pili wa uchaguzi. Kwa hapo basi, ndo tunakamilisha jarida kwa wiki hii, habari kuu ambazo ziligonga vichwa vya habari kwa juma hili, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani. Nam, hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha jarida ambapo tuliangazia maswala yaliyotokeza juma lililopita, na tunaomba radhi. Hii leo tulipaswa kukuletea kipindi cha maswali na majibu pamoja na viji mambo, kutokana na sababu za kiufundi tumeshindwa kukuletea eh, vipindi hivyo na tunaomba radhi kwa usumbufu wowote ambao umetokea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na nakusomea muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, kupitia ujumbe wa mtandao wa kijamii leo hii, amewaambia wafuasi wake kwamba kufuatia kile alichokiita kuvuja kwa taarifa kutoka kwa ofisi ya mwanasheria mkuu wa wilaya ya Manhattan, anatarajiwa kukamatwa Jumanne. Katika ujumbe wake kupitia mtandao wake wa kijamii wa Truth Social ametoa mwito kwa wafuasi wake kuandamana kulirejesha taifa. Burundi imetangaza dharura ya kitaifa ya afya baada ya ugonjwa wa kupooza polio kugunduliwa kwa mtoto wa miaka minne na watoto wengine wawili ambao walikutana na mtoto huyo. Mlipuko huo ni wa kwanza Burundi katika zaidi ya miaka thelathini. Umoja wa Mataifa umethibitisha kufanikiwa kwa mpango wa kusafirisha nafaka wa ya Ukraine kutoka bandari za Black Sea ambao ilikuwa umalizike muda wake Jumamosi, na sasa umeongezwa muda, lakini haikusemwa ni kwa muda gani, licha ya taarifa nyingine za mpango huo zinaelezwa kwamba umeongezwa kupitia e, siku zote mia moja na ishirini. Kipindi chote hicho ambacho kimetakiwa Rusia huenda inajiandaa na mpango mpana wa kuongeza nguvu kwa vikosi vyake vya kijeshi, kwa mujibu wa taarifa za kijasusi za wizara ya ulinzi ya Uingereza kuhusu Ukraine mapema wiki hii. Ripoti hiyo imeeleza manaibu wawakilishi wa baraza la Duma la Rusia waliwasilisha mswada wa kubadilisha kigezo cha umri ili kuandikishwa kwa wanaume jeshini wenye umri wa miaka 21 mpaka miaka 30. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.