One, the hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa saa tatu na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hewani hukujakosea, msikilizaji wetu, ni matangazo ya VOA Express Eh, uko nami Patrick Nduimana lakini nashirikiana vile vile na mwenzangu hapa mtani wa Nduima na siku zote Kenneth Bwire. <laughs> Nikisema mtani wake, <laughs> na wanataka kucheka sana sitazungumzia. Haya, waambie wasikilizaji leo tumewaandalia nini? Tumewaandalia mengi tu, najua hutaki nizungumzie utani, na yale ambayo yapo kwenye menu ya kwetu Nduimana, ni pamoja na kwamba leo ni siku ya maji, na kila mtu anahitaji maji. Unakumbuka zile siku ukiwa katika shule ya msingi, mnakwenda mjadala, mnaambiwa kati ya maji na moto unachagua nini? Eh, mnakwenda mjadala <laughs> wa kuunga mkono upande wa maji, wanaketi huku, wa moto wanaketi huku, mnazungumza, halafu utaambiwa maji ni uhai. Sasa leo ni siku ya maji maji ni uhai kabisa, mm. uh, hapo wamepatia. uh, vile vile tutakuwa na masuala ya walimu huko Uganda, ni kwamba serikali inapanga kuajiri uh, walimu na karibu walimu themanini elfu mm. na ni baada ya kuonekana kwamba kuna msongamano kwelikweli kweli wa wanafunzi hasa katika eh, shule, shule za msingi. Sasa mm. hapa tutaongea, je, ni swala la uhaba wa walimu au ni mipango ya serikali kutoajiri walimu ama ni idadi ya watoto imeongezeka. Idadi ya watoto imeongezeka, hilo halina mjadala mm, lakini vile vile inaonekana kwamba kuna tatizo hapa. Tutaongea na, na uh, walimu wa wenyewe wa hasa wale ambao wanahusika na sekta ya elimu huko o, Uganda. Tunajua mambo magumu wanasema, tumeanza kuona maandamano, akisema maisha magumu kweli kila aa, mahali mm. Hata hizi nchi zilizoendelea wanaambiwa, kiwango cha riba kimepanda, mfumuko wa gharama wa bei umepanda, kila kitu kimekuwa kigumu. Sasa tutakuweka kwenye barazani, msikilizaji wetu tuzungumze na wewe utwambie. Je, wewe katika haya ya wanayosema maisha magumu unafanya nini? Tupe siri, tujue unakabiliana aje nayo, na zizi tujue namna ya kupambana na hali ngumu. Tutasikia majibu wame, wamejibu nini vile vile <laughs> <laughs> tuna teknolojia. Haya ni baadhi ya mambo ambayo utayasikia katika Express. Lakini moja kwa moja mm, nakupa nafasi waelezea wasikilizaji kuhusu siku hii ya kimataifa ya maji. Iko shida unajua hivo, mm -hmm. Iko shida yaani, uh, Umoja wa Mataifa unasema kwamba asilimia sabini ya nchi za Afrika zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji. Unasikia, asilimia sabini, na watu bilioni mbili nukta tatu wapo katika uhaba mkubwa wa maji. Uhaba mkubwa, yaani watu wangapi? Bilioni mbili nukta tatu ulimwenguni kote, katika sehemu za Afrika ulimwenguni kote ndio, lakini sehemu za Afrika kunradi, ndio zina matatizo. Yani kwenda kwenu Burundi kule utapata mama amebeba kibuyu lita ishirini maji, ametembea karibu kilomita kumi kwenda kutafuta maji. Sasa atapiga raundi ngapi, ndugu yangu, ndia maji yatoshe nyumbani? Shida. Alafu Oxfam inasema kwamba kama mvua haitanyesha katika siku chache zijazo, mvua ya kutosha kama haitanyesha, binadamu tunaangamia. Tupo matatizo. Hmm. Alafu huyo Umoja wa Mataifa pia unasema kila ambacho kinaonekana kwamba mifugo ilikuwa inaangamia kwa kukosa lishe bora, lakini binadamu alikuwa anapata chakula. Angalau anapata chakula. Saa hizi kiangazi kinafagia. Mifugo kuna, chakula kuna, binadamu wote wanakufa, kuna ukame wa kutisha kweli hasa eneo la Afrika Mashariki na pembe ya Afrika: Ethiopia, Kenya na Somalia, watu milioni 10.7 wanakabiliana na ukosefu mkubwa wa chakula na kiangazi kikubwa. Na katika maeneo ambayo yanakumbwa na kiangazi nimezungumza na Michael Kwena. Huyu ni mwandishi wa habari wa kujitegemea, yupo katika sehemu za Marsabit ambako kuna uhaba mkubwa wa maji na ameanza kwa kunieleza hivi hali ilivyo maeneo haya ambayo, uh, yapo katika eneo panda tu la kaskazini mwa taifa la Kenya ni kwamba kumekuwepo na matatizo ya muda mrefu ya maji, na hali hii pia inaweza sema kwamba imechangiwa na ukosefu wa mvua kwa muda mrefu, na pia ni kwamba eneo hili na maeneo mengine, kwa mfano, majimbo kama vile Wajia, Mandela, Turukana, Garisa ni baadhi ya majimbo ambayo hayajapokea mvua kwa takriban misimu minne iliyopita, isipokuwa hivi maajuzi siku uh, ka... tatu zilizopita uh, mvua zimeshuhudiwa japo kwa kiwango cha chini, na hali hiyo pia imeendelea kuwa ni tishio kwa maisha ya wa wafugaji. Kumbuka ee, jamii ambazo zinakaa huku ni jamii za wafugaji, kwa hivyo, kwa kiwango kikubwa wanategemea mifugo. Maeneo haya yamekuwa na uhaba mkubwa wa maji na tunaweza sema kwamba si uhaba tu, ila ni changamoto na matatizo ambayo kwa muda mrefu yameendelea kushuhudiwa katika jimbo hili la Marsabit. Mwenzangu na, na eh, hizo ni sehemu ambazo kwa kawaida kuna uh, wanyama wengi hasa ngamia ambao wanatumia kiwango kikubwa cha maji. Watu wanajitosheleza namna gani? Na, na ndio chanzo cha mizozo hasa katika majimbo haya ambayo yanakaliwa na wafugaji. Kwa hiyo idadi kubwa ya wafugaji wanalazimika kutafuta maji Uh, kumi ma ama mamia ya kilomita. Kwa mfano katika jimbo la Masabit, baadhi ya wakazi wanalazimika kuingia hadi taifa jira, jirani la Ethiopia kutafuta maji anga, angalau kwa wa mifugo mifugo. Imeendelea kudhoofika, wengi wakifariki kutokana na uhaba wa maji. Kwa hivyo uh, mifugo yame, uh, kuendelea kwa wafugaji, wamekuwa wakihimizwa kuendelea kuuza mifugo, angalau kujiondolea, hasa ambao wanakadiria, kwa sababu hali ya ukame imekuwepo kwa muda mrefu na wengi wa mifugo wameendelea kuangamia. Uh, baadhi ya wakazi wamekuwa wakitegemea mashirika ya kijamii ambayo yanasambaza uh, maji angadao kwa baadhi ya sehemu. Serikali ilianza kuwahamisha wafugaji kutoka sehemu moja hadi sehemu ambako, uh, kuna maji ambayo yanapatikana kwa urahisi. Serikali imeanza kuweka mipango ya kuweza kuokoa wakazi ambao wamo, wao wako katika maeneo ambayo ni hatari na hayana maji. Kwa hivyo, ni juhudi ambazo zinaendelea kufanyika katika maeneo mbalimbali ya jimbo hili la Sabit angalao kuweka wakaazi uh, kuhakikisha kwamba kwa wanapata maji japo kwa wakati huu. Kusema ukweli, kupatikana kwa maji imekuwa ni tatizo kubwa sana. Ndio maana unajua kuna mito imekauka ime mm? sababu ya ukame mm, na kuna maziwa pia maji yameshuka zaidi sababu ya ukame na viumbe waliomo ndani ya maji wameanza kuangamia, wameangamia. Ni tatizo kabisa uh... Basi ndiyo hivyo, tuungane na Alikiba anakuja na kitu chake Mahaba, na baadaye hapo tutaingia kwenye taarifa nyingine. Basi yangu inasema, ona nimpende tu aloniza uchungu wa kulia tele, apenda nilifanya nisibe sina kumbukumbu ile Hmm. Haya mapenzi hmm. amefanya afya amefanya asili alikuwa ni mapenzi machungu kweli <laughs> maradhi bwana <laughs> kama uli wanakwambia hata hali yoyote unayopitia tangulia ule tangulia uweke kitu kwa tumbo kabisa Express msikilizaji pato hmm. moja kwa moja kule Uganda Kampala ni kwamba waziri wa elimu ya msingi anaitwa Joseph Kaduchu uh, Mapema wiki hii ametangaza kwamba serikali inapanga kuajiri walimu karibu elfu thamanini eh, katika shule za msingi, na ni katika hali ya kukabiliana na msongamano wa wanafunzi. Sababu eh, unajua uh, wanafunzi inaonekana ni wengi katika shule za msingi, lakini walimu sio wa kutosha eh. Kwa hiyo uh, ni katika uh, mwaka wa fedha wa elfu mbili ishirini na nne basi moja kwa moja kuhusu swala hili uh, nimezungumza na Aida Mtenyo. Huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu uh, cha Kabale. Uh, kwa hiyo nimemuuliza kuna tatizo la uhaba wa walimu, au kwa nini inaonekana kwamba walimu ni wachache katika shule za um, za msingi, sio hmm? kwamba idadi ndogo ya walimu, nadhani ni tu labda serikali imesulea tu kuongeza tu idadi ya walimu katika hizo shule. Kwa kweli, uh, taasisi ambazo zinafundisha hao walimu na kila mwaka walimu Uh, miaka takribani tangu uanze wa kufundisha walimu wa shule za msingi imekuwa ikitoa idadi ambayo haipungui elfu kumi na tano ya walimu wa shule za msingi katika masomo yote uh, uh, uh, mantiki ni kwamba labda ilifika mahali tu serikali ikafungia macho uwajiri uh, wa walimu wa shule za msingi na kutojua kwamba rasilimali watu ya waalimu inatakikana ili angalau mwalimu ana wanafunzi wa wachache anapofunza wa wa darasani. Kwa kweli tunajikuta kwamba kuna shule ambazo wanafunzi wamerundikana darasa moja, wa mwalimu wa, ana wanafunzi kama mia mbili ama mia moja hamsini wa shule za msingi. Haya, memsikia Mtenyo uh, Bwiri anasema kwamba waalimu wapo lakini hawaajiriwi, lakini eh, kuna tatizo linaonekana Uganda kwamba waalimu hawavutiwi sana kwenda kufundisha katika shule za serikali ya hela ndio hapa uh, mtenywa anaeleza, ila uh, pia linaweza kuwa -huh. Mojawapo maanake, sasa utajikuta kwamba tofauti iliyopo kati ya mwalimu ambaye anafundisha katika shule ya serikali na ile ambayo anafundisha katika shule ya binafsi ni tofauti kubwa sana. Ndio kuna wale ambao atafikiria hata nikienda huko katika shule ya msingi nitapata nini hata anaweza kosa kuajiriwa amwe kuwa mkulima, maanake anafikiria labda nikulima mimi ntapata mahindi yangu, maharage ntauza, labda pesa ambazo anapata ni zaidi ya mshahara ambayo anaenda kupata kwa mwezi na kumaliza muda darasani. Tofauti na hapo labda unaweza kuwa na changamoto zaidi <gibu> zaidi kuwa na mshahara mdogo, kutokupatia kipaumbele mwalimu, maslahi ya mwalimu. Jibu nafikiri umepata Kenes mm, linaeleweka vizuri tena mshara, iyo, tena malipo duni, mshahara mdogo. Kwa hiyo hawavutiwi tena kwenda kufundisha kwenye shule za, za, za serikali za msingi. Na kweli ni pesa kidogo kidogo sana. Basi muda mfupi kwenye habari za dunia. Maafisa wa Ukraine wamesema kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani ya Russia usiku wa kuamkia Jumatano limewaua watu wasiopungua watatu katika mkoa wa Kiev. Kitengo cha huduma ya dharura cha serikali kimesema shambulizi hilo lilipiga shule huko, uh, Rivu Civic, katika kilomita 60 kusini mwa mji mkuu na kuharibu majengo mawili ya wanafunzi na jengo la elimu. Na bunge la Ethiopia leo lili ukiondoa chama cha wasi cha Tigray People's Liberation Front TPLF, katika orodha rasmi ya makundi ya kigaidi, hatua muhimu katika mchakato wa amani kufuatia mzozo wa miaka miwili huko kaskazini mwa nchi hiyo. Ujumbe wa bunge kwenye ukurasa wa Facebook unaeleza kwamba uamuzi wa kuiondoa TPLF kwenye orodha ya makundi ya kigaidi umepita kwa kura nyingi. Ujumbe umesema hatua hiyo itaimarisha makubaliano ya amani ya Novemba mwaka wa 2022. Jeshi la Korea Kusini limesema Korea Kaskazini limefyatua makombora kadhaa kwenye manoari upande wa mashariki ya pwani leo Jumatano. Wakuu wa majeshi ya Korea Kusini wamesema makombora hayo yalifyatuliwa kutoka mkoa wa pwani wa Korea Kaskazini wa Hamhung. JCS limesema maafisa wa ujasusi kutoka Korea Kusini na Marekani walikuwa wakichunguza taarifa kuhusu makombora hayo na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limemuhimiza rais wa Uganda Yoweri Museveni leo Jumatano kukataa mswada mkali dhidi ya wapenzi wa jinsia moja uliopitishwa na bunge na kuonya kuwa ni shambulio kubwa dhidi ya watu wa LGBTQ. Wabunge wa Uganda walipitisha haraka mswada huo Jumanne jioni wakiagiza adhabu kali kwa yoyote anayejihusisha na vitendo vya mapenzi jinsi ya jinsia moja haya. VOA Express msikilizaji, tunasikika kupitia washirika wetu wengi na kwenye mtandao wa VOA swahilicom, pamoja na Mwenedu FM pwani ya Kenya, voi Miondoko eh? Uh, maiswiti naye ye, Yemi Alade kutoka mm, huko Nigeria. Maiswiti, maiswiti so naimba mapenzi eh? yeah, kila kitu ni mapenzi, mm. Basi tuingie kwenye mada ya barazani leo Kenneth, eh, tuliuliza nini ambacho wewe unachokifanya hapo ulipo kukabiliana na ugumu wa maisha ambao kila mtu sasa hivi anasema Magu eh? Tanzania huwa anasema nati zimekaza, kuna neno ambalo huwa anatumia vyuma vimekaza <laughs> vyuma vimekaza, <laughs> yani hali ni tete e, vyuma vimekaza. <laughs> Sio sasa, vyuma vimekaza kote duniani, hata hapa Marekani umeona wanasema kiwango cha riba na ukienda baadhi ya maduka kutafuta, kuna vitu hutapata, au ukivipata, bei imepanda. Bado kuna mfumko wa bei, japokuwa kuna afuani kidogo, lakini mm. bei ya bidhaa mm. msingi bado iko juu sana. Kwa Ufaransa wameandamana, Uingereza ni hivyo, Uingereza ni hivyo. Afrika Kusini hivyo, na huko Kenya kwa baba kwa baba, lakini kuna mambo mengi ambayo <laughs> <laughs> kwa baba wapi kwanza <laughs> maandamano <laughs> maandamano anamwita baba. Hey, eti baba. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Aya, kwa kusubiri, <laughs> kwa kusubiri wasikilizaji kwenye laini ya simu aya, naambiwa kwamba kuna msikilizaji amepatikana huyu <laughs> anaitwa Malimao Ramadhani Shija Shija, sisi tupo mm. <laughs> <vipi? laughs> <laughs> Ah, salama vyuma vimekaza vimekaza ido, hivyo hivyo. Tunapambana. Sasa tuvikazue namna gani? Wewe unafanya nini kukazua vyuma bwana? Yaani haya maisha tunapambana nayo namna gani? Tupe siri bwana. Niongelee kuhusu maisha yangu ioda au kiujumla tu? Sasa wewe chagua hapo ndugu. Ha, kwa mimi bwana, ninaweza nikaongea kwa sahihi, kwa hali tulionayo huku Tanzania huku kwa upande yaani, maana mimi nakaa kijijini kabisa huku katika Tanganyika. Sasa maisha tulionayo mimi huku, ijapokuwa sahizi tunaelekea kwenye unueni angalau kidogo huku kijijini, kwa sababu mahindi ndio hizo io kuiva imeshaanza ukauka, watu wanauza. Kwa hiyo debe ilikuwa kwenye bei ya ya thelathini paka isia mpaka thelathini na huku upande huku, lakini sasa hivi imeshuka limefika paa kwenye kwenye kwenye kumi na mbili tunanunua kumi na mbili kumi, kwao uweni umekuwa afadhali, lakini mwanzoni ilikuwa ni mishemishe kweli, ni kupambana kikweli kweli, kuwacha mchezo. Kwa hiyo eh, uh, hata vijijini mfumko wa bei uh, mnazipata mna, mna athari za mfumko wa bei au ni, ni, ni afadhali kidogo? huku kipindi kile kwanzia mwezi wa ngapi? Mwezi tuseme kia, mwa, kwa, kwenye masika hii mwezi wa kumi na mbili, mwezi wa kwanza, wa pili, ma, mazao yalikuwa yana bei sana hata huku vijijini, debe ilikuwa nauzwa na thelathini, na debe la mahindi kwenye maharaga ilikuwa inauzwa arobaini mpaka hamsini mpaka sitini debe huh. Mm. Kwa hiyo hata huku kijijini ukienda kuuliza kwamba kwenye mambo haya ya nini, takataka, sabuni, mafuta, sabuni, sabuni ile ya mia ambayo tulikuwa tunakatiwa sasa hivi haipo. Kwa hiyo tuanzia mia mbili, nikakipande kidogo sana, gao unaweza ukafuria hata nguo mbili tu au tafiki naisi Hmm. Tukushukuru sana Malimau Ramadhani Shija Shija kwa mchango wako uh, lakini bwire. Sawa sawa. Hmm. Poa, poa, karibuni sana. Uh, katika kipindi chofanya na ilikuwa wiki jana nafikiri uh, hmm, kuhusu mfumko wa bei katika eneo la Afrika Mashariki, hadi Tanzania afadhali kidogo, ukiona takwimu kidogo mfumko wa bei Tanzania ukilinganisha hizi nchi zote za Afrika Mashariki Ta, Tanzania bado Lazima yeah, ili... tuzalishe chakula tusome je. huyu Jamvie Ibrahim kutoka Lusaka, Zambia anasema muda, njia muhimu ya kukabiliana na njaa hapa kwetu ni kuchapa kilimo bila kurudi nyuma. Anasema upande wa hali ngumu, nimejipanga kukabiliana nayo kwa kujitahidi kulima kilimo chenye tija ili kuongeza chakula kwenye familia yangu. Kibao cha nani hiki ambacho nakisikia kinakuja vizuri sana, tunaungana naye huyu pato ranking anakuja na kitu chake abobi. Nimesikia pato, nikafikiri wewe tena umeweza kuimba bwana. <laughs> <laughs> VOA express msikilizaji <muchilis> Prabu ama nasikia nini? Wewe si ndio unapenda kuzungumza oga <laughs> oga <laughs> oga. Hivi <laughs> nikuulize, Pato, una mpango wote wa kuingia studio na kutoa kibao ili tukupe jina lingine la ranking tukuongezee ile patola la kwa kwako. Mimi ninaweza kuwa msanii. Uta, utachapa mtindo gani? Mimi, mm, rumba bila shaka. <laughs> <laughs> Aya, tuambie kwenye teknolojia tuna nini? Teknolojia, msikilizaji, ndani ya VOA Express naungana na BMJ Muride ambaye anatuambia kwamba kuna roboti ambayo imeanza kufanya kazi ya binadamu hmm? Aha, ndio wanachukua ajira binadamu maroboti. <laughs> <laughs> Tutarudishwa kijijini hivi karibuni <laughs> naambiwa kuna wengine wataanza kusoma habari sasa, so, tunaambiwa huko uh, Ufaransa kuna kampuni ambayo imetengeneza roboti ambalo linasaidia katika kusambaza maji kwa watu, mfungua lina sijui, linabisha mlango, nakwambia nimeleta maji. Tumsikie BMJ, ilo roboti linafanyaje kazi? Roboti hii huenda siku moja ikabadilisha jinsi tunavyofikiria juu ya uhifadhi wa maji. Inapowekwa ndani ya bomba la maji, inasonga kwa urahisi bila kutatiza mtiririko wa maji kukusanya na kusambaza data muhimu kuhusu hali ya bomba. Jean Fonse Guidardoni ni mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Ufaransa ya Aqua Robotics. Alizungumza na Sauti Amerika kupitia mtandao wa Skype. Tuna uwezo wa kunasa kiasi kikubwa cha data kwa wakati mmoja na kwa kweli kupata mtazamo kamili wa hali ya bomba. Roboti hiyo itwayo Clean Water Pathfinder ina kamera yenye nguvu na sensa ambazo huiwezesha kubainisha eneo halisi la bomba na kugundua kutu, nyufa ndogo na uchakavu kwa jumla. Iliundwa na kampuni ya Ufaransa kusaidia makampuni ya huduma za maji kutambua wapi na wakati gani wa kurekebisha au kubadilisha mabomba kupunguza uvujaji na gharama. Tuna takriban kilomita 40, 40 okay, za mtandao wa usambazaji okay, maji kote duniani, na gharama ya kutengeneza upya kilomita moja tu ni kati ya yuro laki moja hamsini elfu hadi laki moja elfu, laki nane. So be... 8 Kwa hivyo habari tunawaletea ni ya thamani kubwa. Kuboresha mitandao ya maji iliyopo ni muhimu sana kwa sasa, kwani mahitaji ya kimataifa ya bidhaa hii ya asili na ya thamani kubwa yanaendelea kuongezeka. Ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inatabiri kwamba mahitaji ya maji yatazidi usambazaji wake kwa asilimia arobaini kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Kimbaleshanik ni mkurugenzi wa mpango wa maji wa The Nature Conservancy katika jimbo la Arizona. Alizungumza na sauti ya Amerika kupitia mtandao wa Skype. And so that kind of technology is really important in reducing loss in the system. Na hivyo teknolojia ya aina hiyo ni muhimu sana katika kupunguza hali ya kupotea kwa maji ndani ya bomba na kuhakikisha kuwa makampuni ya maji hayatoi maji ambayo hayaendi kwa wateja na yanapotea ndani ya bomba. Punde tu itakapomaliza awamu ya majaribio nchini Ufaransa, kampuni hiyo inapanga kusambaza Pathfinder kwa maeneo mengine duniani. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Lingekuwa linazalisha maji lenyewe hilo roboti? Mm. Ah, mambo ya kuzalisha maji sijui kwamba roboti anaweza kuzalisha maji. <laughs> lakini unajua Burkina Faso mm. ni nchi ambayo ni nchi ya Sahel, huwa wanakabiliwa sana na kiangazi mm. Kulikuwa uh, wakati mmoja wakati wa utawala wa uh, tangu wakati wa hayati Thomas Sankara alafu akaja uh, Kompaori mm. walikuwa na teknolojia au mkakati, wanapiga zile wanazitaji kwenye mawingu mm. Uchawi huo, unaona, ah, <laughs> mizinga yeah. Wanarusha mizinga huko mm, alafu ile mizinga na kwenye mawingu alafu mm, maji mm, yanatiririka. Walikuwa na teknolojia kama hiyo yani, nakwambia hiyo ilikuwa natokea burkina faso. Alafu kuna maarifa pia nchi ambazo ziko kwenye sahel mm, au kwenye jangwa mfano libia na nini e, hata misri mm, lazima tuige teknolojia Israel. Leo hawana shida ya kusema eti kuna ukame au mvua Tuta... wamepitia kwenye teknolojia kujua namna ya kutafuta okay, maji kija hapo. Kwa makombora mtaalamu ni Kim Jong Un, tapiga huko. Basi tuangalie kidogo, Jumatano ni siku ya maji hii leo. <laughs> nini tena. Sawa, uliza swali la leo. Okay. Je, unadhani kuna mikakati ya kutosha katika eneo lako la kuboresha huduma ya utoaji na upatikanaji wa maji safi? Huyu anaitwa Simon Shauri Baba Ombeni kutoka Mbulu, Manyara, Tanzania, anasema maji hapa nilipo yapo ya kutosha, karibu kila kitongoji. Justin Brasius Jason anasema yeye yupo Kwerwa, Cherwa, Cherwa, Tanzania, sio huko. mm -hmm. Kwetu Uganda ky tunasema ch mm -hmm. So kierwa ama Cherwa Tanzania, hakuna mipango yoyote ya kutupatia maji safi na salama kwenye kampeni. Wanasema Roma haikujengwa siku moja, kwa hivyo tulieni, tutaleta maji, msituharakishe. Huyu anaitwa Daudi Nkuba Shagembe, mkazi wa Kadoto, Maswa, Tanzania, anasema huku Kadoto maji yapo ya kutosha. Tunawashukuru viongozi wetu kwa utekelezaji. Toms Rajabu anasema yupo DRC, katika eneo lake la mji wa Uvira watu wana shida sana na maji safi. Sasa tuna wanasema, leo ni siku ya maji, wanatudanganya tu. Siku ya maji kivipi, na siku zote hatuna maji hapa Uvira. Tuwashukuru wengine ambao walichangia: Masanja Deus huyu Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Saidi Msafiri na, wengi, na, wengi, na wengineo. hmm. Aa, haraka haraka uh, hmm. kenes hmm. Kenya ni nchi ambayo wanasema iti ni nchi ya vituko. Aa. Kuna habari nimeona imeandikwa hapa na Mwananchi, lakini inahusu Kenya. Ati mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka thelathini na sa, saba hmm, anakabiliwa na mashtaka ya mauaji baada ya mpenzi wake aliyefahamika jina hapa nalihifadhi, kufariki dunia wakati wakifanya mapenzi kichakani <laughs> eneo la Mbita katika kaunti ya Homa Bay nchini Kenya. Mnakwenda kichakani kufanya nini ha? Nimesema ni nchi ya vituko. Huko huko Kenya, unakumbuka kuna askari askari jeshi mmoja alifikishwa kizimbani, alafu kabla ya kujibu mashtaka alikuwa atoe mashtaka kuhusu, ilikuwa nafikiri kesi na mkabili, sijui ilikuwa nahusiana na, ma, na, na mauaji. Kamwambia jaji, kabla ya mimi kujieleza, nipe ugali. <laughs> na njaa siwezi kuzungumza kama sijapata ugali. Na upande wako una moja mbili la kuzungumzia kuhusu zinazovuma. Mimi huwa inanifurahisha gatu sana kama kuna timu fulani kaa imecheza, basi uh-huh. tufunge tufunge tufunge. Sawa, tunafunga matangazo ya Express. Tunawashukuru wote walioshiriki, tunamshukuru msimamizi Meri <laughs> mgawe mwelekezi Saida Hamdun, Patrick Ndwimana <laughs> na Kenneth Bwire. Tuna wageni tukiwachia kibao hiki cha <laughs> Abobi Pato. Jioni <Johnny> njema. <laughs>