sidoo kale eto waxa uu ka dhex guuxayaa si hoose imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni BMJ Mrithi. Tunasikika kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na Redio Citizen kote nchini Kenya na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na uungwaji mkono anaoendelea kupokea rais wa DRC Felix Tshisekedi kutoka kwa viongozi na wachambuzi nchini humo kuhusu jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki kuondoka DRC endapo hataridhika na utendakazi wao ifikapo mwezi ujao. waswhemu M23 wanasema wanachosubiri ni mazungumzo. Anafunga hii eh, prosesi ya peace ya ya Nairobi. Sasa tutaendelea kufanya Nairobi. Namuna gani yashayua. Kwingineko, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki anataka nchi wanachama kuweka mazingira rahisi ya kukuza uchumi, ikiwemo kuunga mkono ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania. Kwa miaka mitatu minne, tutaanza kuwa na mafuta ya kutosha katika jumuiya letu la Afrika Mashariki hatutakuwa tunategemea watu kutoka kwingine. Ukiangalia value ya natural resources zenye ziko nchi zetu ni takriban tuseme trilioni 30, haziko exploited. Habari za dunia zinasomwa na BMJ Muridhi. Karibu kwa habari zetu. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk amezitaka nchi zenye ushawishi barani Afrika kuzihimiza pande zinazozozana nchini Sudan kukomesha mapigano yaliyoanza mwezi uliopita. Akihutubia kikao cha dharura cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswizi, Truka alisema kwamba mzozo huo imetumbukiza nchi hiyo yenye matatizo tayari katika janga. Nina laani hatia zinazofanywa na watu ambao hawajali maisha na haki za kimsingi za mamilioni ya wenzao. Tukalisema mapigano katika mji mkuu Sudan wa Sudan yalizidi kuwa mabaya, huku mashahidi wakiripoti mashambulizi ya anga, roketi na milio ya risasi katika vitongoji kadhaa. Jeshi la Sudan likiongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Buran lilishambulia maeneo ya Khartoum na miji mingine miwili ya karibu, Omdurman na Bahri la jeshi linajaribu kutimua vikosi ambavyo vimekuwa vikipigana katika maeneo ya makazi ambayo vimeshikilia tangu mapigano yalipoanza katikati mwa mwezi Aprili. Idadi ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi kote duniani imefikia rekodi ya milioni sabini na moja nukta moja mwishoni mwa mwaka jana kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo Alhamisi kitu na kituo kinachofuatilia idadi ya watu waliokoseshwa makazi cha Umoja wa Mataifa, idadi hiyo ni sawa na ongezeko la asilimia ishirini kuanzia mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Miongoni mwa mambo yaliyochangia kukoseshwa makazi ni vita nchini Ukraine, ambapo ripoti hiyo inasema kwamba ni watu milioni kumi na saba, na mafuriko makubwa yaliyotokea Pakistan yamewakosesha pia makazi watu milioni nane duniani kote. Ghasia na mizozo zimesababisha watu zaidi ya milioni sitini na mbili nukta tano kukosa makazi ndani ya nchi hadi kufikia mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Takriban robo tatu ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi kote ulimwenguni wanatoka katika nchi kumi miongoni, miongoni zikiwa ni DRC, Ethiopia, Somalia, Sudan, Nigeria na Yemen. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema kwamba hajafika muda haujafika bado kwa vikosi vyake kuanzisha mashambulizi ya kulipiza kisasi ili kutoa maeneo ambayo yanashikiliwa na wanajeshi wavamizi wa Rusia bado tunahitaji muda zaidi, Zelenski alisema katika mahojiano na vyombo vya habari nchini Uingereza yaliyofanyika hii leo Alhamisi. Maandalizi ni pamoja na kutolea, kutolewa kwa mafunzo kwa vikosi vya Ukraini na washirika wa Magharibi pamoja na kutumwa kwa shehena za silaha, vifaru na mifumo ya ulinzi wa anga ili kuongeza uwezo wa vikosi vya Ukraine. Jumatano jioni, admirali Bob Boa, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya kijeshi ya NATO aliwaambia waandishi wa habari kwamba Ukraine inahitaji silaha bora ili kushinda vita hivyo wakati ikiwa na wanajeshi wachache zaidi kuliko Rusia. Na milipuko imetanda usiku wa kuamkia leo katika ukanda wa Gaza na Israeli wakati wanamgambo wa Palestina wakirusha zaidi ya roketi mia nne upande wa Israeli. Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Lakini makombora mengi yalikosa mwelekeo baada ya kuingiliwa na ulinzi wa makombora ya Israel. Israel imesema roketi zake zilikuwa ni za kuangamiza zaidi. Jeshi la Israel limedai limepiga zaidi ya maeneo 130 usiku kucha, ikiwemo maeneo ya kurushia roketi yanayosimamiwa na makundi ya wa wanamgambo wa Gaza pia limedai kumuua kamanda wa kundi la kiislamu la Jihad, anaitwa Ali Gali. Wafanyakazi wa afya katika mji wa Gaza waliwakimbiza hospitali watu waliojeruhiwa na shambulizi hilo la bomu usiku. Takriban dazani mbili ya Wapalestina, ikiwemo wanawake watano na watoto watano wameuawa tangu mapigano yalipoanza, kwa mujibu wa maafisa wa Palestina. Ni sauti yake Meri Mgawe, unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema amesema kwamba nchi yake ambayo ina utajiri wa madini ya shaba inahitaji kuwa na ushirikiano wa kiuchumi na mataifa mengine duniani kote ili kujiondoa kwenye mzigo wa madeni aliyoutaja kama chatu kwenye shingo la nchi hiyo. Mnamo mwaka 2020 taifa hilo lilikuwa la kwanza barani Afrika kutolipa deni lake la nje linalokadiriwa kufikia dola bilioni 17.3 tangu kuanza kwa janga la Covid-19. Zambia tangu wakati huo imetafuta usaidizi wa kurekebisha deni lake kupitia utaratibu wa kundi la mataifa tajiri la G20 ambao unaongozwa na Paris na Beijing, lakini utekelezaji umekuwa ni wa polepole. Marekani leo Alhamisi inaanza kuwakatalia maombi ya hifadhi wahamiaji ambao waliingia kupitia mpaka wa Marekani na Mexico kabla ya kuanza kuomba ukazi kwa njia ya mtandao au kuanza kuomba kwa njia ya kuingia katika nchi ambapo walipitia kabla ya kufika Marekani. Sheria hiyo mpya inawakilisha mabadiliko makubwa kuhusu jinsi Marekani inavyoshughulikia na inavyowashughulikia wanaotafuta hifadhi ambao wamekuwa wakijitokeza kwa wingi mpakani, eh, kuelekea wiki hii ya mwisho ya masharti hayo yanayojulikana kama Title 42. Janga la COVID-19 lilipelekea masharti yaliyoruhusu maafisa wa mipakani kurejesha haraka watu waliofanya hivyo, wakiwa ni takriban milioni 2.8 tangu mwezi Machi mwaka 2020. Polisi na wanasiasa wa upinzani nchini Pakistan wamethibitisha hii leo Alhamisi kwamba wengi wa viongozi wakuu wa chama kikuu zaidi cha kisiasa katika nchi hiyo, kile cha waziri mkuu wa zamani Imran Khan na mamia ya wafuasi wake wamekamatwa au wanasakwa kukamatwa. Huko kunajiri kufuatia maandamano makubwa na yenye vurugu nchini kote yaliyoongozwa na chama cha PTI baada ya kan ya kukamatwa siku ya Jumanne wiki hii nje ya mahakama katika mji mkuu Islamabad na rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema kwamba muungano wa upinzani unaunga mkono walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja na kudai kwamba wanashirikiana na magaidi. Alikuwa akiwahutubia wafuasi wake katika mkutano wa kisiasa mjini Istanbul. Ikiwa imesalia wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkali, Erdogan ambaye ametawala Uturuki kwa muda wa miongo miwili anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa muungano wa vyama vya upinzani, na amefanya kampeni kadhaa kuhakikisha kwamba analinda sifa yake, uongozi na utendakazi wake wa miaka mingi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Jina langu ni Kennes Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Tunasikika sehemu mbalimbali kote duniani kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko DRC. Waasi wa M23 wamesisitiza kwamba wameheshimu masharti yote ya viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na wanachosubiri hivi sasa ni kuanza kwa mazungumzo na serikali ya jamhuri hiyo ya demokrasia ya Congo waasi hao wamesema kwamba wanashtushwa ama wameshtushwa na habari kwamba rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi ametafuta msaada wa jeshi la jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADEK na kutaka jeshi la jumuiya ya Afrika mashariki kuondoka. Kennes Bwire anaripoti kamili. Akiwa Gabrien Botswana na rais wa DRC Felix Tshisekedi alisema kwamba anatafuta msaada wa SADC kupambana na kundi la waasi la M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, licha ya kwamba kuna maelfu ya wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki eneo hilo, akidokeza kwamba itabidi wanajeshi hao waondoke DRC ifikapo mwezi ujao Juni endapo hatakuwa ameridhishwa na utendakazi wao. Chisekedi anataka wanajeshi wa Jumuia ya Afrika Mashariki kutoka Uganda, Kenya, Burundi na Sudani Kusini kupigana moja kwa moja na waasi wa M23, lakini waasi wa M23 wanadai kwamba wameheshimu makubaliano ya viongozi wa Jumuia ya Afrika Mashariki na kwamba ni serikali ya DRC ambayo imekataa kuheshimu makubaliano hayo. Lawrence Kanyuka ni msemaji wa M23. Kama mtu ana kitu ya kuonyesha bakongomani ba, ba, ba anasema sasa, ipi election iko nakuya. Uh, record yangu iko hii, nalifanya hivi, nalifanya hivi. Unaona mutu aana ile bitu iko nakimbilia bafazi ngine kusema East Africa kwa kumsaidia, banakuwa kumsaidia, banakuya tunapata ceasefire. Banakuya M23 tunalipa ba, e, e, entity ingine maneno tufanye madialog tunafanya biot na president, president Lorenzo na yee pia anasema M23 anafanya bine, bana mlomba sasa. Unaona presidenti anakimbia tena kwenda Sadek kusema bamupatie nguvu akuwa ya kugombanisha M23, unakuya anasema mi nataka tu vita Muungano wa SADEK tayari umeidhinisha kutumwa kikosi chake DRC katika maamuzi yaliyofanyika Namibia Jumatatu wiki hii, na wabunge kutoka chama cha UDPS cha Rais Felix Chisekedi wanaonekana kuridhia hatua hiyo, wakisisitiza kwamba Uganda na Rwanda inayotuhumiwa kuunga mkono waasi wa M23 hawawezi kusaidia Congo kwa kuzingatia matamshi na ujumbe wa kila mara wa Jenerali Muhozi Kainerugaba, mtoto wa rais wa Uganda Yoweri Museveni. Chabola Bintu ni mbunge kutoka chama cha UDPS. Marelasio yabo antre Uganda, mtoto ya Mseveni na gagame na bienye anasemaka, na bienye kunafanya hii, kunaonyesha ke yeye ku vile plipanchan kwa Rwanda ke kwa Congo. Japo mapigano yametulia na waso emu ishirini na tatu kuachilia sehemu walizokuwa wanashikilia kwa wanajeshi wa jumuiya Afrika Mashariki. Raia na maafisa wa serikali ya DRC wanasema kwamba wasi hao wanaendelea kuishi sehemu hizo na hata kutoza raia ushuru, hasa katika mji wa Bunagana, madai ambayo msemaji wa m 23 Kanyuka anakanusha. Anafunga hii e, proses ya peace ya ya Nairobi, sasa tutaendelea kufanya Nairobi 4 namuna gani yeyashayua wasi wa m 23. Hata hivyo hawajasema iwapo watapigana na wanajeshi wa Sadek. Wanasisitiza kwamba wanasubiri mazungumzo na serikali ya DRC. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanadiplomasia wa Marekani wamewaambia wabunge kuwa wana matumaini kwamba pande zinazopigana nchini Sudan zitakubaliana juu ya sitisho la muda la mapigano na kuruhusu misaada kibina ya kibinadamu katika mazungumzo yanayofanyika Jeda, Saudi Arabia. Watu 750 wameuawa katika mapigano na maelfu wamekoseshwa makazi katika vita hivyo vilivyoanza mwezi Aprili. Hadijariami anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Catherine Gibson kuhusu majibu ya Marekani. Mapigano nchini Sudan yanaingia wiki ya nne Sauti za milio ya risasi katika mitaa ya mji mkuu Khartoum, hata wakati mashauriano ya amani kati ya kamanda Mohamed Hamdan Dagalo na mkuu wa jeshi Abdel Fattah Burhan yanaonekana kuonyesha dalili nzuri katika mikutano inayofanyika Jeddah, Saudi Arabia. Kama hatua hii itakuwa na mafanikio, nimezungumza na wapatanishi wetu hivi asubuhi ambao wana matumaini, lakini kwa uangalifu, basi itawezesha kupanua mazungumzo kwa wadau we katika eneo kikanda na kimataifa kuelekea katika kupatikana kwa sitisho la kudumu la mapigano na halafu kurejea kwenye utawala wa kiraia kama watu wa Sudan wamekuwa wakidai kwa miaka mingi. Burhan aliongoza mapinduzi ya kijeshi mwaka 2021. Wabunge walisema kuwa Marekani imeshindwa kushughulikia swala hili. Badala ya kuweka vikwazo, tunaweka utashi wa kidemokrasia wa mamilioni ya Sudan katika mikono ya majenerali, licha ya ushahidi kuhusu wanachokifanya na jukumu lao katika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na rushwa kubwa ya umma. Sudan ilitakiwa kupitia kipindi cha mpito kuelekea serikali ya kidemokrasia. Mzozo umerudisha nyuma mpango huo na baadhi ya wabunge wa Republican wanasema utawala wa Biden haujaandaa mkakati. Nimeutaka articulate... Ni utawala wa kuelezea mtizamo wa wazi kwa kile inachotaka nchini Sudan. Bado nasubiri. Wiki iliyopita White House iliidhinisha vikwazo ambavyo vinaweza kulengwa kwa mtu yoyote ambaye anadumaza uthabiti wa Sudan. Wabunge wengine walisema kuwa kuendelea kwa mashauriano ya amani kuna lengo la wazi kabisa see... tunataka kuona sitisho la mapigano, tunataka kuona linadumu, kutoa muda kwa mashauriano. Lengo linalotakiwa kwa kweli ni kuirejesha Sudani kwenye njia ya kuelekea katika demokrasia ambako watu wa Sudan wanaweza kuwa na sauti zaidi. Ya theluthi moja ya watu nchini Sudan walikuwa wakihitaji misaada ya kibinadamu kabla ya mzozo kuanza. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Sudan, na hivi sasa hali ni mbaya sana. 000... zaidi ya watu laki saba wamekoseshwa makazi ndani ya nchi na zaidi ya laki moja na elfu sabini wamevuka na kuingia katika nchi jirani, ikimaanisha kuwa athari za mizozo haiishi tu katika mipaka ya Sudan, zinaingia katika kanda nzima na kusababisha mkanganyiko katika mahitaji ya kibinadamu kote katika nchi kadhaa. Maafisa wa wizara ya mambo ya nje wamewaambia wabunge kuwa wamefanikiwa kuwaondoa Marekani 1300 kati ya 5000 waliojiandikisha nchini Sudan. Hao waliobaki waliamua kubaki nchini humo. Khadija Riami, VOA, Washington. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551 kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni live talk Friday na ijumaa hii ambayo ni kesho, utakuwa nami Kennes Bwire nikishirikiana na Sande Shomari. Tunaangazia mgogoro wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo Rais Felix Chisekedi anatafuta msaada wa SADEK. Tunauliza, je, jumuia ya Afrika Mashariki imeshindwa kutatua mgogoro wa DRC? Tayari andika maoni yako kwenye ukurasa wetu wa VOA swahili com, na utakuwa na nafasi nzuri sana ya kushiriki katika mjadala huo wa live talk. tuelekee sasa Uganda ambapo katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Madhuki anataka nchi wanachama kurahihisha usafirishaji wa bidhaa katika jumuiya hiyo ili kuimarisha uchumi wa jumuiya kwa haraka na kwa jumla. Madhuki anataka nchi hizo kuunga mkono mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania. Alikuwa akizungumza katika mkutano wa maswala ya nishati ya petroli mjini Kampala, Uganda. Omar Mtasa anaripoti kamili Mafanikio makubwa katika mzunguko wa kibiashara baina ya mataifa ya wanachama imeweza kufikia dola bilioni 11.9. Amesisitiza jumuiya ya EAC inafanya juhudi zote kuona bidhaa za kibiashara zinazidi kusafirishwa kutoka nchi moja hadi nyingine. Ndiyo maana EAC iliamua kupunguza kodi ya ushuru kwa wafanyabiashara kutoka asilimia 35 hadi asilimia 25. Ama kuhusu mradi wa bomba la mafuta la kilomita zaidi ya elfu moja na mia nne linalotokea mji wa Hoima ya magharibi mwa Uganda hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki amesema: Sasa ukiangalia crude oil pipeline ya East Africa, na sisi tunaitegemea sana, sababu ikiwepo, kwanza itatatua shida ya ajira, especially ajira kwa vijana, na hiyo ndiyo njia ya kwenda. Sasa wale wengine wa kutoka nji wanapeana conditions. Wanasema sijui mambo ya demokrasia. Sasa demokrasia inaingiliana wapi nakua na kuwa na crude oil? Ameongeza kusema huu ni mradi mkubwa sana katika jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Sa, miaka mitatu mingine tutaanza kuwa na mafuta ya kutosha katika jumuia letu la Afrika Mashariki, hatutakuwa tunategemea tu kutoka kwingine. Nami no, naona hiyo ni ndio njia ya kwenda ukiangalia value ya natural resources zenye ziko nchi zetu ni takriban tuseme trilioni 30 haziko exploited. Naye Donald Bazingai Ngaile, aliyekuwa kaimu meneja wa bandari ya Tanga, anasema kwa sasa hivi serikali imewekeza kiasi kikubwa cha pesa kuimarisha miundombinu ya bandari ya Tanga, umegharimu bilioni 400. <tanzania mshilingi> Nimemuuliza Bwana Toshi bwana mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja Conservation Trust la kupambana na mazingira Afrika ya Mashariki, swala la uchafuzi wa mazingira katika mradi huu wa mafuta analiona vipi? Limekuwa likipigwa kelele sana na umoja wa Ulaya takriban 100 million cubic tons za emissions zitatokana na huu mradi wa mafuta, hewa chafu. Hewa chafu tunasema sisi bwana, tufanye mpango wa kupanda miti kabisa, sana sana in miti asilia, tupande miti kwa urefu wa pipeline nzima kwa upana utakaoweza. Sasa hili swala katika jumuiya ya Afrika Mashariki <coughs> mumelizungumzia kama wee mwana mazingira? Uh, nilipewa nafasi jana, bahati mbaya nilipewa ndakika tano tu na hiyo tunashukuru Mungu kwamba baada ya hapo tumelizungumzia, walipokea vizuri sana, kwa sababu kwa mara ya kwanza kumetokea chombo ambacho hakipingi uvunaji hizi nishati ile, bali tunasema tujali vijana wetu wa kesho na taifa la kesho na kesho kutwa. Kwa sasa mradi huu wa bomba la mafuta unaonekana haurudi nyuma, na katibu mkuu wa EAC Dkt. Peter Mathuki amemalizia kwa kusema. Omar Mutasa, VOA, Kampala. Hii ni Sauti ya Amerika katika matukio ya Afrika. Tunazungumzia uhaba mkubwa wa chakula kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambao umeacha watoto katika hali mbaya. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni nne katika eneo hilo nchini Nigeria wanakabiliwa na uhaba mkubwa sana wa chakula, wakati misaada ya kimataifa nayo imepungua. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu iliwachukua waandishi wa habari katika eneo hilo kujionea hali halisi ilivyo mbaya. Mwandishi wa VOA Timothy Obiezu ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Maiduguri katika jimbo la Bono, inasomwa na Hadija Riani. Mji huo wenye harakati nyingi hauonyeshi dalili za kigaidi ambazo ziko huko, huku wanamgambo wa Kiislamu akiwa katika vita na serikali lakini hata watoto wadogo wanatetemeka na kufahamu athari za uhaba wa chakula ambao umezidi kuwa mbaya kutokana na mzozo. Siku chache zilizopita, Bintu Hasan mwenye umri wa miaka miwili alifikishwa katika wodi ya hospitali akiwa amedhofika sana. Mama yake Binti anasema tayari amepata hasara kubwa sana. I gave birth to four children but two died. Nina watoto wanne, lakini wawili walifariki wali kutokana na utapia mlo. Nimebaki na watoto wawili na mmoja ni mgonjwa, nimeambiwa nije hapa. Zaidi ya watoto laki saba katika majimbo ya Bono, Adamawa na Yobe wanaathiriwa na utapia mlo uliokithiri kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa unasema hali huenda ikawa mbaya zaidi katikati ya mwezi Juni na Septemba katika kile kinachoitwa ni kipindi cha mwanya wa njaa, wakati akiba ya kiba chakula kutokana na mavuno ya awali itakuwa imemalizika. Mwaka jana, mavuno makubwa yalivurugwa na mafuriko mabaya sana yaliyotokea nchini Nigeria, ambayo hayakuwahi kutokea katika kipindi cha mwongo mzima. Mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa Mathias Schmall anaelezea zaidi. Farmland huku hekta laki sita Washington. za mashamba zikiwa zimeharibiwa na kuoshwa na mafuriko. Uhaba mkubwa wa chakula unatokea katika siku si nyingi, hakuna chakula cha kutosha cha misaada kukisambaza. Hii ni jamii ya ran karibu na mpaka wa Nigeria na Cameroon. Wakazi wanasema hakuna msaada uliowasili hapo katika muda wa miezi minane iliyopita. Kelu Modu anasema bila ya chakula hawawezi kumnyonyesha mtoto wake na sasa amepata utapia mlo. Mtoto wa Keli hali yake si nzuri. Nilipomzaa mwanangu, kulikuwa hakuna maziwa ya kutosha kumnyonyesha mtoto. Alianza kutapika na pia kuharisha. Uhaba wa chakula kwa upande mmoja ni matokeo ya vita vya Rusia nchini Ukraine na mzozo wa karibuni nchini Sudan, lakini maafisa wa Nigeria wanasema mfumuko wa bei na sera ya karibuni ya mageuzi ya sarafu pia imechukua uwezo wa watu wa kununua wa chakula. Meneja wa lishe katika UNICEF Karan Versing anasema licha ya misaada muhimu kupelekwa kwenye dharura nyingine ulimwenguni, Nigeria bado inapata chakula cha msaada uh, uh, um, mpango wa kimataifa kwa sababu ya dharura tofauti duniani unapungua, lakini kwa sasa sote tuko sehemu nzuri, lakini kwa kweli tunahitaji kuwa na mkakati wa kuendelea kusaidia. Majeshi ya usalama ya Nigeria yamepunguza kwa kiasi kikubwa uwezo wa wanamgambo kupambana, lakini nchi bado iko vitani. Mapigano hayo yatakapokwisha, mamilioni ya watu wataendelea kupigana vita tofauti, na vita hivyo ni njaa. Dunia ina mambo. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu, na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii yote. Haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi kutafuta vijimambo na kutuchekesha kidogo. Usikose vilevile kumsikiliza Abdu Shakur Abud na maswali na majibu, alafu Jumapili itakuwa ni fursa yako kutuma salamu huku ukichezewa mziki. Nimkaribishe sasa BMJ na muhtasari wa habari. Waasi wa M23 wamesisitiza kwamba wameheshimu masharti yote ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na wanachosubiri sasa ni kuanza kwa mazungumzo ya serikali na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema kwamba muungano wa upinzani unaunga mkono watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja na akadai kwamba wanashirikiana na magaidi. Polisi na wanasiasa wa upinzani nchini Pakistan walithibitisha leo Alhamisi kwamba wengi wa viongozi wakuu wa chama kikubwa zaidi cha kisiasa nchini humo kile cha waziri mkuu wa zamani Imran Khan na mamia ya wafuasi wake wamekamatwa au wanasakwa. Marekani leo inaanza kuwakatalia maombi ya hifadhi wahamiaji ambao waliingia kupitia mpaka wa Marekani na Meksiko kabla ya kuanza kuomba ukazi kwa njia ya mtandao au kuomba ukazi kwanza katika nchi waliopitia kabla ya kuingia Marekani. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo mengine yatasikika saa tatu kamili yakiwa na matangazo ya kwa undani Matangazi ya jioni yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Jina langu ni Kennes Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.