meshauguhayo dadkahii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Jeshi la Sudan alilopigana na kikosi cha Rapid Support Forces, RSF, watarejea kwenye meza ya mazungumzo siku ya Jumapili. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Saudi Arabia alisema hayo, huku mashambulizi ya anga na mapigano makali yakiendelea usiku kucha kuzunguka Khartoum, licha ya makubaliano ya kuwalinda raia ambayo imekuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Pia alimwalika mkuu wa jeshi Abdul Fata al Burhani kwenye mkutano wa Ijumaa wa Jumuia ya Mataifa ya Kiarabu huko Jida. Mwanadiplomasia huyo aliongeza, mzozo huo uliozuka hafla mwezi mmoja uliopita umesababisha vifo vya mamia ya watu, kupelekea zaidi ya watu laki mbili kukimbilia katika nchi jirani, kukosesha makazi wengine laki saba ndani ya nchi na hatari kwa mataifa ya nje kujihusisha na hivyo kuliumbisha eneo hilo. Licha ya kualikwa kwa Burhani kwenye mkutano wa Jida, hatarajiwi kuondoka Sudan kwa sababu za kiusalama. Wanadiplomasia wengine wawili katika huba walisema, kundi la mataifa saba tajiri duniani G7 inatazamiwa kukubaliana juu ya kuanzisha mpango mpya wa kusambaza chanjo kwa nchi zinazoendelea katika mkutano wa viongozi wa wiki ijayo, gazeti la Yomiuri la Japan lilisema Jumamosi mbali na G7 mataifa ya G20 kama vile India na mashirika, na mashirika yake mataifa kama vile shirika la afya duniani WHO na Benki ya Dunia yatashiriki, iliongeza ikinukuu vyanzo vya serikali ya Japan wakati wa janga la COVID-19, Kituo cha COVAX kikisaidiwa na WHO na muungano wa kimataifa wa chanjo GAVI kilipeleka karibu dozi bilioni mbili za chanjo ya korona kwa nchi zipatazo 146. Hata hivyo, COVAX ilikabiliana na vikwazo katika kuhakikisha upatikanaji sawa wa chanjo, kwani mataifa tajiri yaitanguliza chanjo kwanza kwa raia wao wakati wa uhaba wa maeneo ya kuhifadhi chanjo hizo katika mataifa masikini ulisababisha uchelewesho kwa usambazaji wa mamilioni ya dozi zilizokaribia kuisha muda. Mnaendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akiwa mjini Roma, Italia, kabla ya mazungumzo yake ya Jumamosi na Papa Francis huko Vatican alipokea uhakikisho kutoka Italia, kwa viongozi wa Italia wa kuendelea kwa misaada ya kijeshi na mengineyo wakati nchi hiyo ikipambana kujikomboa kutoka kwenye uvamizi wa kijeshi wa Rusia toka mwaka jana. Francis hivi karibuni alisema kwamba Vatican imezindua mpango ambao haujatangazwa hadharani kujaribu kumaliza vita vilivyoanzishwa mwaka jana na Rusia. Katika twiti iliyotumwa muda mfupi baada ya kuwasili katika mji mkuu wa Italia Jumamosi asubuhi, Zelenski alitaja ratiba yake ya mikutano na Francis, rais wa Italia Sergio Mattarella na waziri mkuu wa Italia Giorgio Meloni. Ziara muhimu kwa ajili ya ushindi unaokaribiwa Ukraine, Zelenski alitwiti. Marekani iligeuza ukurasa wake juu ya vizuizi vya wahamiaji vilivyokuwepo enzi ya janga la Korona huku kukiwa na utulivu katika mpaka wake na Mexico, wakati wahamiaji walikubaliana na kanuni mpya zinazolenga kutoshawishi uvukaji haramu na wasubiri ahadi ya njia mpya za kisheria za kuingia Marekani. Siku nzima baada ya kanuni iliyojulikana kama Title 42 kuondolewa, wahamiaji na maafisa wa serikali siku ya Ijumaa walikuwa bado wanatathmini athari za kutumia kanuni mpya zilizopitishwa na utawala wa rais Joe Biden kwa matumaini ya kuleta utulivu katika eneo la mpaka wa kusini magharibi na kupunguza usafirishaji wa magendo wanaotoza fedha wahamiaji kufika huko. Maafisa wa Pakistan wamesema hii leo Jumamosi kwamba mapigano ya usiku na magaidi katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan yalisababisha vifo vya wanajeshi sita na raia mmoja pamoja na washambuliaji sita. Wengine sita walisemekana kujeruhiwa katika mchakato wa operesheni ya kusafisha. Watu saba ikiwa ni pamoja na raia mmoja ambao walikuwa wamekumbatia dhana ya kufia dini, wameuawa wakati wengine sita, ikiwa ni pamoja na mwanamke mmoja, wamejeruhiwa, tawi la habari la kijeshi lilieleza. Na Israeli hii leo Jumamosi ilipuuza sitisho la haraka la mapigano huko Gaza, ikisema kuwa jukumu lilikuwa kwa, kwa wanamgambo wa kipalestina kuacha kurusha roketi kutoka kwenye ghala ya silaha ambapo ilipendekeza kuwa linaweza kuangamizwa ndani ya siku chache, huku ndege zake zikiendelea na mashambulizi katika eneo hilo. Hatufanyi mazungumzo ya kusitisha mapigano, mshauri wa usalama wa taifa Zaki Hanebi alizungumza katika mkutano wa manispaa karibu na Jerusalem, na kuongeza kuwa kipaumbele cha juu cha Israel kwa sasa ni kuwashambulia wanamgambo hao. Maswali na majibu. Hujambo, mpenda msikilizaji, karibu katika kipindi nne cha maswali na majibu, majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na mimi Abdul Shakur Abud nikishirikiana hii leo na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Kenneth, bila kupoteza ya kupoteza wakati, nani anayebahatika kufungua uwanja kwa hii leo katika maswali na majibu sauti ya Amerika? Shakur, kwanza ni kukaribishe baada ya kurudi kutoka kwa msiba wa mama yako mpendwa. Pole sana, na kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tunatoa rambirambi zetu na kumwomba Mola amlaze pema mama yetu. Sasa basi nakukaribisha kwa mara nyingine na asante kwa maswali na majibu. Anayebahatika kwa hileo ni James mzalendo wa Kangae, Mwanza, Tanzania. Anasema anataka kujua chanzo cha vita nchini Sudan. Halafu kuna Joseph Jila wa Kirumba wa huko huko Mwanza, anauliza imekuwaje jumuia ya Afrika Mashariki imeshindwa kutanzua mgogoro wa Sudan hadi imelazimu wapatanishi wa nje. Hili ni suala ambalo limekuwa likijitokeza kila mara, migogoro inapotokea Afrika, nchi za nje mwa Afrika ndizo zinakuwa wapatanishi. Lakini hapa amesema jumuia ya Afrika Mashariki, Sudan sio mwanachama. Jambo la kusikitisha Shakur, kwa nini nchi za nje zinakuja ndani ya Afrika kusuluhisha matatizo ya Afrika ili hali viongozi wa Afrika wanasema wana uwezo? Ni jambo la kusikitisha. Swala ni kwamba viongozi wa Afrika hawana imani au wanashindwa kukabiliana na matatizo ya bara hilo peke yao. Na hata msikilizaji Gabriel Chavala wa Njombe, Makambako, Tanzania, angependa kujua kwa nini kila vita inavyojitokeza Afrika lazima mataifa ya magharibi yahusishwe. Sasa nikianza kwanza na kiini cha ugomvi huu mpya ulioanza Aprili 15 mwaka 2023 huko Sudan, ni kwamba mapigano yalitokea katika maeneo matatu ya nchi: magharibi ya Sudan, mji mkuu wa Khartoum na jimbo la Darfur. Kufikia Mei 9 kulingana na mashirika ya haki na serikali, karibu watu mia saba wamefariki na zaidi ya elfu tano wamejeruhiwa. Ugomvi ulianza pale kikosi maalum cha wanamgambo Rapid Support Forces RSF kushambulia vituo vya serikali na kukawa na ripoti za mashambulio ya ndege, mizinga na bumuduki kote nchini. Ugomvi halisi ni kati ya viongozi wa kikosi hicho cha wanamgambo kinachoongozwa na Luteni Jenerali Muhammed Hamdan Hemeti Dagalo na jeshi la Sudan linaongozwa na kiongozi wa sasa wa Sudan na mkuu wa majeshi Abdul Fatah Al Burhan linaloshikilia hivi sasa kwa na ripoti sehemu kubwa ya nchi hiyo na vitu muhimu vyote vya serikali yaani majengo ya serikali ikiwa ni pamoja na ikulu na sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Khatum. Viongozi hao kwa pamoja walimpindua rais wa zamani wa kimabavu Omar Bashir Disemba 218 pale wananchi walipoandama kwa miezi kadhaa kutaka kumwondoa kiongozi huyo na ndio ilikuwa mwanzo wa mapinduzi ya Sudan, kukiwa na matumaini kwamba kutakuwa na utawala wa kidemokrasia kwa pamoja. Al Burhan na Dagalo waliongoza serikali ya mpito pamoja na raia chini ya waziri mkuu Abdullah Hemdok baada ya shinikizo la jumuiya ya kimataifa. Lakini miaka miwili baadaye, Oktoba 2021, Al Burhan na Dagalo wakaongoza mapinduzi mapya na kuiondoa serikali ya muungano pamoja na raia. Muda mfupi baadaye Al Burhan akaanza kujinyakulia madaraka zaidi na kuzusha ugomvi na mwenzake Dagalo Galo. Mvutano kati yao uliongezeka Februari 2023, hasa wakati wa mazungumzo ya kurudisha tena utawala wa kiraia. Ugomvi wa kisiasa kati ya viongozi hao wawili ni juu ya kukiunganisha kikosi cha wanamgambo cha RSF katika jeshi la taifa. Viongozi wa kikosi cha RSF walitaka mpito wa miaka kumi kuweza kufanyika kuweza kuwaunganisha wanajeshi wake wote katika jeshi jeshi la Sudan likitaka mpito wa miaka miwili kukamilisha utaratibu kamili. Swala so, jingine ni ikiwa maafisa wa RSF katika siku zijazo watakuwa chini ya mkuu wa majeshi ambaye hivi sasa ni Al-Burhan, na hatimaye mvutano ulikuwa vilevile juu ya mamlaka ya sekta ya uchumi ambayo kama inavyojulikana inadhibitiwa na makundi hayo mawili ya kijeshi. Sasa kuhusu kwa nini nchi za Afrika mashariki zimeshindwa kutanzua ugomvi huo ni kwamba IGAD, shirika la ushirikiano wa serikali za nchi za Afrika mashariki na pembe ya Afrika, ilikuwa ikisaidia, lakini mara nyingi ni pande zinazohusika kuweza kukubaliana kwanza, kuweza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano au kukubali maridhiano tatizo kubwa lililojitokeza kutokana na kwamba kila upande unaungwa mkono na pande mbalimbali mbali za nchi za Afrika. Mfano, Misri na Sudan zina uhusiano mzuri wa kijeshi kutokana na mvutano na Ethiopia, hivyo upande wa RSF hautakuwa na imani mfano na Misri, na jeshi halitakuwa na imani na Ethiopia kwa vile jeshi la Sudan linapambana na Ethiopia mara kwa mara kwenye mpaka kati yao. Kwa hivyo Ethiopia hawezi kuwa msuluhishi, Misri hawezi kuwa msuluhishi. Hivyo huwezi kupata mpatanishi barani Afrika, na hivyo sasa mazungumzo ya Sudan yanafanyika Saudi Arabia. Na mfano huu unaweza kuchukuliwa katika ugomvi unaoendelea katika sehemu mbalimbali za Afrika, mfano mzuri DRC. Kinshasa inadai ya wapiganaji wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda, jambo Rwanda na kanusha, na hivyo hakuna uaminifu kati ya DRC na Rwanda. Ikiwa ni jirani wake, hawezi kuwa mpatanishi kwa hivyo unakuta upatanishi unategemea maslahi ya kila upande na nani anaounga mkono. Kinshasa hivi sasa imetaka jeshi la Afrika Mashariki kuondoka na kutaka jeshi la kusini mwa Afrika sade kuingia, kwa mpatanishi wa usawa na haki. Kwa hivyo unakuta kwamba ni mivutano ya nchi na nchi au viongozi na viongozi imesababisha viongozi wa Afrika wanashindwa kutanzua migogoro kati yao. Basi nafikiri inaweza kulijibu suala hilo la Sudan na ugomvi kutatuliwa na nchi za magharibi siku hizi, vilevile nchi za Kiarabu, nakuta Saudi Arabia hasa, vilevile nakuta Qatar inashiriki zaidi, Uturuki vilevile vile inashiriki. Kwa hivyo wanajaribu, waafrika wanasema wanataka kutanzua matatizo yao wenyewe kwa maslahi yao wenyewe, lakini daima inakuwa sio rahisi kama tunavyotarajia. Asante sana Shakuru. Sasa Omar Kadunda wa Dar es Salaam, Tanzania anauliza hivi, bahati nasibu ya Green Card inachezeshwa vipi? Anaendelea kuuliza mbona mie nimecheza mara nyingi sana na na sijashinda? Mm, hiyo ndiyo maana ya bahati nasibu, ni kitu cha bahati na sio lazima kushinda. Hey, ana maswali mazito hapa. Wasemaje Shakuru? Kama ulivyosema Kenneth pamoja na msikilizaji, ni bahati nasibu, utaweza kushinda na utaweza kupoteza hata ukicheza mara elfu moja bahati ya kushinda inakuwa ni ndogo zaidi kuliko ile ya kupoteza. Sasa kuweza kushiriki katika mashindano au tuseme bahati nasibu ya lottery ni kwamba wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani kila mwaka hutangaza kati ya Oktoba hadi Novemba kufunguliwa na kufungwa muda wa bahati nasibu hiyo, ambapo watu elfu hamsini kutoka sehemu zote za dunia wataweza kupata ushindi. Kwa hivyo naona idadi ni ndogo, elfu hamsini, na mara nyingi wanashiriki karibu watu mamilioni. Kwa hivyo inakuwa ni shida sana uweze kupata bahati yako, na hivyo bahati nasibu huwa inafanyika siku hizi, inaonekana kwa miaka miwili inaokuja, kuna kiungo, yani link, ambapo unahitaji kujaza kwenye mtandao na kufuata masharti kawaida na kuandika jina lako mahala unapozaliwa, mahala unapoishi, na akiwa na mafamilia, majina ya watu katika familia yako, yaani baba, mama, watoto na picha zao kulingana na vipimo vilivyowekwa na unapeleka moja kwa moja katika mtandao pale pale, unamalisha kila kitu kwenye mtandao. Kwa hivyo unaingia katika ile bahati nasibu ambayo ni mara moja kwa mwaka, na ni muda wa mwezi mmoja na nusu hivi. Kwa hivyo, fuatilia uone, uingie katika mtandao wa dvprogram.state.gov dvpro gram.state.gov Matokeo hutolewa mwezi Aprili. Kuna watu wengine na makampuni chungu nzima siku hizi hutangaza kwamba watakujazia, halafu unawalipa karibu dola mia moja au dola mia mbili Ukiwa huwezi unaweza kupita kwa watu hao ukapata bahati yako, lakini hakuna haja kwani mashindano haya au bahati nasibu hii ni bure. Unaingia kwenye mtandao, kama nilivyosema, unajaza mambo yako, unapeleka, unabonyeza, inakwenda. Watakuambia matokeo mwezi Aprili baada ya wewe kushiriki mwezi wa Septemba. Tuendelee Kenneth. Kipindi ni maswali na majibu kutoka Sauti ya america VOA. Hivi sasa zamu ni yako, James mzalendo wa Kangaye Mwanza wa Tanzania. Unasema swali lako halijajibiwa leo, basi <laughs> ninakwambia James umebahatika, swali lako litapata majibu. Umeuliza nini maana ya jua la la utosi. Utosi, ufafanuzi. Shakuru, unahitajika hapa. Jua maanake nini? Kama tunavyofahamu, ni kwamba kulingana na masomo ya jiografia, dunia hulizunguka jua wakati wote, na mara mbili kwa mwaka jua wakati mmoja linakuwa upande wa kaskazini na wakati wa pili inakuwa kusini, na wataalamu wanasema linasafiri kuleta majira ya joto kaskazini na majira ya joto kusini. Lakini wataalamu wanasema ni ardhi inayoizunguka jua, na dunia huwa na mstari wa kubuniwa wa kuweza kujua eneo la dunia, tunaita longitude na latitude. Mmojawapo ni mstari ule wa Ikweta ambao uko katikati kati ya dunia, ambayo iko inapita katika eneo la Afrika Mashariki, kuanzia Kenya hadi Kongo. Sasa, mara mbili jua linapokuwa katikati kati ya ardhi katika equator inayofahamika equinox, hutokea Machi 21 na Septemba 21. Ukisimama nje siku hizo wakati wa saa sita kamili mchana, utaona jua linakupiga utosini moja kwa moja na kivuli chako kinakuwa chini ya miguu yako kwa hivyo hapo ndio vyo inavyojulikana jua la utosini. Na jua la utosini hutokea mara mbili kwa mwaka, ni jua kali ambalo linatokea katikati mwa dunia. Tukiendelea na kipindi eh, unachokipenda eo msikilizaji, cha maswali na majibu. Zamuni yako Hadija Nyoni, Yanga damu mm, wahuko Kawe, Dar es Salaam. Watu wa Simba wakimsikia yanga damu hapa, wanasema wapi. Unauliza eh, hivi Umoja wa Mataifa utafanya kazi gani? Kwani leo hii unasema tunaendelea kuona raia wanaendelea kufa. Sasa Hadija, raia wa wapi uh, unaotaja? Je, Abdu Shakuru umelifahamu swali lake? Ndiyo, nadhani anazungumzia dunia kwa jumla. Kwa kweli, mashirika mbalimbali ya mbali Umoja Mataifa yanafanya kazi kubwa kuokoa maisha ya watu, ingawa haitangazwi vya kutosha kuhusu kuokoa maisha ya binadamu. Tukichukulia mfano shirika la watoto la UNICEF, kulingana na takwimu zake ni kwamba inatoa wito wa kuchangisha karibu dola bilioni 10.3 kwa mwaka 2023 ili kuwahudumia zaidi ya watoto milioni mia moja na kumi miongoni mwao wasichana milioni 54 nne kwa ajili ya huduma za dharura kwa ajili ya watoto huduma za dharura ilikuwa inatolewa kwa watu wazima na kadhalika, lakini sasa watoto peke yao wanakabiliwa na changamoto. Milioni mia moja na kumi ya watoto wanahitaji msaada wa dharura, na hapo UNICEF inachukua jukumu kubwa. Na jambo moja kuu ni kuhimiza katika suala la chanjo dhidi ya magonjwa hatari ya kuambukiza ambayo yanaweza kuokolewa, yanaweza kukingwa, watu wakaokoka. Kwa hivyo unakuta umoja mataifa ina jukumu kubwa katika chanjo ambayo inaokoa maisha ya watu wengi. Sasa tangu mwaka 1990 idadi ya watoto chini ya umri wa miaka mitano waliokuwa wanakufa kutokana na magonjwa yanayoweza kuzuilika imepungua kwa asilimia 50 kutoka milioni 12.6 mwaka 1990 hadi milioni 6.6 mwaka 2012 kulingana na UNICEF. Hivyo ukichukulia takwimu hizo basi ni kwamba Umoja wa Mataifa unafanya kazi kuokoa maisha na mmojawapo tu ya mashirika ya Umoja Mataifa ni hilo. Kuna UNICEF, kuna UNDP na mashirika mengine yanayohusika na kujibu suala la Hadija moja kwa moja, ni kwamba Umoja wa Mataifa peke yake hauwezi kuokoa maisha ya watu wanaokufa duniani. Sasa hapa Hadija sijui anazungumzia vita au njaa au matatizo ya kiuchumi na kadhalika. Kwa hivyo kila sehemu ina jukumu lake. Kunabidi juhudi za pamoja kati ya serikali mbalimbali na mashirika ya huduma za dharura. Ikiwa ni kuhusiana na watu wazima, pia kuna miradi ya kuokoa maisha, lakini hilo pia ni jukumu la nchi husika na wananchi kuhakikisha watu wanapata kinga na matibabu yanayohitajika kuokoa maisha. Ikiwa ni mapigano, sasa ni suala za nchi mbalimbali kujaribu kutanzua migogoro yao kwa njia ya amani. Kennes bwire nadhani tumejibu maswala ya hii leo muda hauturuhusu bmj muridhi yuko kando hapo anasubiri kuja kutupromoshea viji mambo kwa niaba yako mimi ni abdu shakur abud nikisema kwaherini wikendi njema tusikose kukutana tena katika maswali na majibu sauti america Right, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Vijimambo hii leo inaanzia hapa Marekani, ambapo Marekani mmoja Brandford Widzo jina lake hilo, mwenye umri wa miaka 38 wa mji wa Port Lucie, jimbo la Florida, amefanya maajabu wiki hii. Kwa mujibu wa polisi wa kaunti itwayo Martin, Branford ambaye msikilizaji, alikuwa anajiburudisha katika baa moja katika mji huo, aliiba gari la wenyewe ili kutafuta gari lake la mwenyewe ambalo alisema lilikuwa limepotea. Maajabu. Polisi wamesema kwamba baada ya vinywaji kadhaa katika baa hiyo, bwana huyo alitafuta gari lake asilipate, na ndio akaamua kwamba angeiba la mwingine ili kulitafuta lake. Lakini msikilizaji, historia haikuishia hapo. Haya msikilizaji, ni mambo ambayo labda ungefikiria ni kama filamu namna hii. Mtu huyo amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba kwa namna fulani aliishia kwenye njia ya treni kando na hifadhi ya mto uitwao Indian. Hapo ndipo Wetzo anadai kwamba gari alilokuwa ameliiba lilisimama ghafla na kwenye reli huku nayo treni ikija kwa kasi. Bahati nzuri msikilizaji, sekunde chache kabla ya treni hiyo kuligonga na kuliharibu gari hilo, Wizo alifanikiwa kufungua mlango na kutoroka mbio, huku wakiliacha gari hilo kwenye reli. Ndani ya sekunde chache treni hiyo iligonga gari hilo, msikilizaji, na kuliingiza kwenye nyumba iliyokuwa karibu, wenyewe wakiwa wamelala. Kwa bahati nzuri pia wenye nyumba hawakujeruhiwa, ingawa sauti ya mlipuko wa gari lisilokuwa na dereva ambalo liligonga ubavu wa nyumba yao ilikuwa ya kutetemesha. Tukirudi kwa wizo, ni kwamba alikuwa hajamaliza vituko vyake, msikilizaji. Polisi wamesema kwamba aliendelea hadi kwenye duka la kuuza matunda lililokuwa karibu, ambapo aliharibu biashara hiyo, kisha akajaribu kuiba forklift iliyokuwa karibu. Mwishowe, Wizo alisema aliona ni vyema kusimamisha gari la polisi, msikilizaji, ili kuwaeleza maafisa kwamba alikuwa akitafuta gari lake. Bahati mbaya kwake, hakujua kwamba maafisa hao msikilizaji, walikuwa katika doria ya kumtafuta yeye. Help me. Help me. Bradford Witso alikamatwa na kushtakiwa kwa wizi na uhalifu mwingine. Polisi wanasema kwamba watamfungulia mashtaka ya ziada wiki ijayo ingawa hawakusema ni yapi. Tukitoka kwa watu waibao gari la wenyewe ili kutafuta gari lao wenyewe, twende mpaka Kamerun. Paka mmoja katika nchi hiyo wamewashangaza wanakijiji baada ya kujifungua vijipaka 28 kwa wakati mmoja. <tipas> Hayo yametokea katika mji wa Meva Moboto, kaskazini mwa nchi hiyo, ambako wanavijiji wameonekana wakipanga foleni wakitoka vijiji mbalimbali mbali, ili kushuhudia kile wanachokiita maajabu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, kwa mujibu wa mashahidi. Kwa kawaida, msikilizaji, paka kwa wakati mmoja huzaa mtoto mmoja hadi kumi, na wakiongezeka sana wanafika kumi na wawili namna hii Maafisa wa utawala katika eneo hilo wamesema watawatuma maafisa wa afya ya wanyama ili kumfanyia utafiti paka huyo mwenye umri wa takriban miaka miwili na kubaini iwapo tukio hilo litakuwa ni la mara moja tu au huenda akaendelea na uzazi wa paka wengi katika maisha yake ya baadaye. Msikilizaji, umri wa wastani wa paka ni takriban miaka kumi na mitano na kwa hayo kuhusu paka wazao watoto zaidi ya ishirini na wane. Na muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi. Na kabla sijaondoka, kama kawaida, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba paka akiondoka, panya utawala, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh manangu, dunia ina mambo. Asante sana. Huyo ni BMJ Mridhi. Msikilizaji akakamilisha kipindi cha viji mambo. Asante sana BMJ. Na basi msikilizaji, kaa tayari kabla ka ya kukamilisha matangazo haya nitakusomea muktasari wa habari. Jeshi la Sudan la mapigano na kikosi cha Rapid Support Forces RSF watarejea kwenye meza ya mazungumzo siku ya Jumaa pili. Mwanadiplomasia ya mwandamizi wa Saudi Arabia alisema hayo huku mashambulizi ya anga na mapigano makali yakiendelea usiku kucha kuzunguka Khartum licha ya makubaliano ya kuwalinda raia. Kundi la mataifa saba tajiri duniani G7 natazamiwa kukubaliana juu ya kuanzisha mpango mpya wa kusambaza chanjo kwa nchi zinazoendelea katika mkutano wa viongozi wa wiki ijayo, gazeti la Yomiuri la Japan lilisema Jumamosi. Mbali na G7, mataifa ya G20 kama vile India na mashirika ya kimataifa kama vile shirika la afya duniani WHO na Benki ya Dunia yatashiriki Iliongeza ikinukuu vyanzo vya serikali ya Japan. Maafisa wa Pakistan wamesema Jumamosi kwamba mapigano ya usiku ya magaidi katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan yalisababisha vifo vya wanajeshi sita na raia mmoja pamoja na washambuliaji sita Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akiwa mjini Roma, Italia kabla ya mazungumzo ya Papa Francis huko Vatican, alipokewa wakesho kwa viongozi wa Italia wa kwenda kwa kupata misaada ya kijeshi na mengineyo. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.