Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika voa ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, pote pale unapotusikiliza Jina langu ni Sandey Shomari na mimi inaitwa Patrick Nduimana. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Alhamisi, tarehe 22 Juni mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen yanayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Katika ripoti za kuandalia hii leo, wiki chache baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki kwenye ardhi inayomilikiwa na, na kiongozi wa dhehebu la kidini na mchungaji Paul Makenzi, baadhi ya familia bado zinatafuta habari kuhusu upendo wao nchini Kenya. Na katika taarifa nyingine, Rais Joe Biden ametoa wito wa kuwepo na uhuru wa kuabudu kama msingi wa haki za binadamu kwa India na Marekani alipokuwa anamkaribisha waziri mkuu wa India Narendra, Narendra Modi kwenye White House leo ni vidokezo tu vya ripoti akosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomea habari muhimu za dunia. Wakazi wa mji mkuu wa Sudan, Khartum, leo Alhamisi wameamka wakisikia milio ya risasi na milipuko, huku wanajeshi wa jeshi la taifa na kikosi cha dharura RSF wakilaumiana kukiuka haki za raia katika vita hivyo vilivyodumu kwa zaidi ya miezi miwili. Mashahidi wameliambia shirika la habari la AFP kwamba milio ya milipuko imetikisa kuta za nyumba, wakisema kulikuwa na mashambulizi ya mizinga mashariki mwa mji mkuu na mashambulizi ya mizinga mizito kutoka kambi za jeshi katika kitongoji cha kaskazini mwa Khartoum. Mapigano yamefanyika pia katika jimbo la Darfur linalopakana na Chad. Vita hivyo vilivyoanza tarehe 15 April ni kati ya jeshi linaloongozwa na Jeneral Abdel Fatah Al Burhan na kikosi cha RSF kinachoongozwa na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo. Vita hivyo ambavyo vilitumbukiza vili taifa hilo katika janga vimeua zaidi ya watu elfu mbili kulingana na shirika lisilokuwa la kiserikali linalofuatilia migogoro Akled, na kulazimisha zaidi ya watu milioni mbili na nusu kuhama makazi yao baadhi yao wakikimbilia katika nchi jirani wengine wakiwa wakimbizi wa ndani kulingana na Umoja wa Mataifa. Mahakama inayofuatilia uchaguzi nchini Brazil leo Alhamisi imeanza mchakato wa kutoa uamuzi wake kuhusu mashtaka kwamba rais wa zamani Jair Bolsonaro alikiuka sheria na madai yake yasiyo na msingi kupinga mfumo wa uchaguzi, kesi ambayo inaweza kumwondoa katika kinyang'anyiro cha urais mwaka 2026. Mahakama hiyo ya juu ya uchaguzi TCE inamfuatilia rais huyo wa zamani wa siasa kali za mrengo wa kulia kwa mashtaka ya kutumia vibaya madaraka yake na kutumia vibaya vyombo vya habari vya serikali wakati mwezi Julai 2022, miezi mitatu baada ya kushindwa kwenye uchaguzi, alipoitisha mkutano wa wanadiplomasia wa kigeni na kusisitiza katika mkutano huo kuwa mashine za kielektroniki za kupigia kura zilitumiwa kwa udanganyifu mkubwa. Bolsonaro mwenye umri wa miaka 68 hakufika mahakamani mjini Brazilia. Wanaofuatilia kwa karibu kesi hiyo wanasema Bolsonaro atahukumiwa bila shaka na kusababisha kupigwa marufuku ya kugombea urais kwa miaka minane. Gambia ametangaza kwamba dawa zote kutoka India kuingia nchini humo zitafanyiwa ukaguzi wa lazima kabla ya kusafirishwa kuanzia Julai mosi. Hatua hiyo inalenga kuweka ukaguzi wa kina kwa dawa kutoka India baada ya kutokea vifo vya darzeni ya watoto waliopewa dawa za kuponywa kikohozi. Uamuzi huo wa serikali ya Gambia unamulika namna serikali zinavyotathmini upya hali ya kutegemea dawa kutoka India tangu kutokea vifo vya watoto mwaka uliopita. Karibu nusu ya dawa katika maduka ya Afrika zinatoka India. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito wa kuwepo na uhuru wa kuabudu kama msingi wa haki za binadamu kwa India na Marekani alipokuwa anamkaribisha waziri mkuu wa India Narendra Modi kwenye White House leo Alhamisi. Aida Issa anaarifu zaidi. Modi amekuwa akikosolewa kwa ukiukaji wa haki za wakazi wa India walio wachache, huku mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kwamba wamefumba macho kutokana na hasa zinazofanywa na wanamgambo dhidi ya Waislamu na Wakristo nchini mwao. Rais wa Marekani Joe Biden amempokea kwa heshima za kitaifa waziri mkuu Modi kwenye White House kama sehemu ya juhudi za kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na India na kuzuia ushawishi wa China duniani. Viongozi hao wanatarajiwa kusaini makubaliano kadhaa kwenye sekta ya ulinzi na biashara. Biden alimkaribisha Modi Ikulu mbele ya watu takriban elfu saba na baadaye watakuwa na mazungumzo katika ofisi ya rais na kujumuika pamoja kwa chakula cha jioni. Changamoto na fursa zinazoikabili dunia zinahitaji ushirikiano wa India na Marekani na kuongoza pamoja, na tunafanya hivyo, alisema Rais Biden. Bwana Modi naye alisema kuwa ziara hiyo ni heshima kubwa kwa India na wananchi wake na wanadiaspora wote wa India. Akizungumza kwenye hafla hiyo, Bwana Modi alisema kuwa kukaribishwa kwake White House ni heshima kubwa kwa raia bilioni 1.4 wa India. Alisema hivyo akizungumza kwa lugha za Kiingereza na Kihindi. Alisema pia mapokezi hayo ni heshima kwa zaidi ya watu milioni nne wenye asili ya India wanaoishi nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza uh, habari za jioni, moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Idara ya kitaifa ya kupambana na uhalifu ya Uingereza, NCA, Alhamisi imesema imemkamata raia wa Misri anayeshukiwa kusimamia usafirishaji haramu wa maelfu ya watu kutoka Afrika Kaskazini kuelekea Italy kupitia bahari ya Mediteranean. Idara hiyo imesema inaamini mtu huyo mwenye umri wa miaka 40 ambaye alikamatwa Jumatano mjini London amekuwa akishirikiana na mitandao ya usafirishaji haramu wa watu Afrika Kaskazini kwa kuandaa boti za kusafirisha wahamiaji na kisha kuwasiliana na washirika wao wahalifu wakati wa kuvuka bahari hiyo. tunashuku kuwa mtu huyo amekuwa akiendesha operesheni zake kutoka Uingereza na kusimamia usafirishaji haramu wa maelfu ya wahamiaji, Daren Bar, afisa mkuu wa uchunguzi katika idara ya NCA, amesema katika taarifa. NCA ambayo imekuwa ikishirikiana na kikosi cha ulinzi wa pwani cha Itali kama sehemu ya uchunguzi wake, ilitaja tukio la kuvuka bahari mwezi Oktoba mwaka jana ambapo zaidi ya wa wahamiaji 640 waliokolewa na maafisa wa Itali baada ya kujaribu kuvuka bahari ndani ya boti ambao kutoka Libya. Mwandishi wa habari wa Tunisia aliyekamatwa baada ya kuikosoa sheria inayofanya kitendo cha kumtusi rais kuwa kosa la uhalifu ameachiwa huru leo Alhamisi, mwanahabari huyu amesema baada ya kuondoka mahakamani. Zaid Elheni mwenye umri wa miaka 59 aliwekwa chini ya ulinzi wa polisi siku ya Jumanne jioni kwa madai ya uhalifu kupitia vyombo vya habari, wakili wake alisema. Wakati huo Elheni alihojiwa baada ya kukejeli kifungo cha sheria ya jinai kuhusiana na kumkosoa mkuu wa nchi ambaye kwa sasa ni Rais Kais Said, wakati wa matangazo ya asubuhi kwenye redio IFM. Elheni alitoka mahakamani Alhamisi asubuhi kusema kuwa naibu mwendesha mashtaka aliamua kumwachia huru na kwamba uchunguzi dhidi yake utaendelea. Ikiwa wanadhani wataninyamazisha, wanakosea, aliwaambia waandishi wa habari. Chama cha waandishi wa habari nchini Tunisia, CNJT, kilitaja kukamatwa kwa Elheni kama ukiukwaji mkubwa wa sheria. Mwezi Mei, waandishi wa habari walifanya maandamano kulaani sera ya ukandamizaji ya serikali ya Tunisia, ambayo wanasema inatumia mfumo wa mahakama kuvitishia na kuvikandamiza vyombo vya habari. Oman leo imetangaza kukamata zaidi ya vidonge milioni sita vya dawa za kulevya katika msako mkali kwa kusaidiwa na Saudi Arabia, msako ambao ulipelekea kukamatwa kwa mtandao wa watu wanaofanya usafirishaji wa dawa hizo. Kwa ushirikiano wa mamlaka za Saudi Arabia, polisi waliwasaka na kukamata mtandao wa kimataifa uliokuwa ukisafirisha kiasi kikubwa cha dawa za kulevya kuvuka mipaka ya nchi kavu na bahari, shirika la habari la serikali limesema. Shirika hilo la habari limesema Vidonge milioni sita aina ya captagon vilikamatwa katika operesheni hiyo, likisema dawa hizo za kulevya zilikuwa zimehifadhiwa katika sehemu mbalimbali za maficho na zilikusudiwa kuuzwa nje ya nchi. Kiwango hicho kilichokamatwa ni kikubwa kwa Oman ambayo kawaida hutangaza idadi ndogo za dawa za kulevya zilizokamatwa. Dawa nyingi aina ya captagon zinatengenezwa nchini Syria na Lebanon na kusafirishwa kwenye soko kubwa la watu wanaotumia dawa hizo katika eneo la huba. Mahakama nchini Rusia Alhamisi imesema kwamba mwandishi wa habari Marekani wa gazeti la Wall Street Journal Evan Gershkovich ataendelea kukaa jela wakati akisubiri kesi yake kuhusu mashtaka ya ujasusi. Gershkovich alikamatwa mwishoni mwa mwezi Machi wakati akisafiri kufanya kazi ya kuripoti katika mji wa Yekaterinburg. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Na habari za chukua uzito wa juu ni huko Ufaransa. Ni Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefungua mkutano wa viongozi na wataalamu mjini Paris hii leo juu ya hali ya hewa wenye lengo la kutayarisha mpango wa kupunguza mzigo wa madeni kwa mataifa yenye mapato ya chini. Mkutano huo pia utajadili juu ya kutolewa fedha zaidi kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kuanza mpango wa mfumo mpya wa fedha duniani. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Mkutano huo wa viongozi wa siku mbili unaoleta pamoja karibu viongozi hamsini katika mji mkuu huo wa Ufaransa ili kujaribu kufikia maridhiano juu ya namna ya kuendelea mbele na baadhi ya mipango ya kimataifa ambayo inasuasua inayosimamiwa na mashirika makuu kama vile Umoja Mataifa, Benki Kuu ya Dunia na G20. Akiufungua mkutano huo, rais Macron amewaambia viongozi wenzake kwamba hakuna nchi inayobidi kuchagua kati ya kukabiliana na umaskini na kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa. Les inegalites augmentent la vulnerabilite climatique ajoute encore au risque, hali ya ukosefu wa usawa inaongezeka, athari za hali ya hewa zinazidi kusababisha hatari na dunia yetu inazidi kukabiliwa na matatizo makubwa. Janga limeweza kumulika changamoto hizi zote, na hivi sasa vita nchini Ukraine kufuatia uvamizi wa rasia na migogoro chungu nzima. Kuna uh, mfumo wa fedha uliokuwa na manufaa makubwa wakati wa miongo iliyopita, lakini hivi sasa haufai tena, ni mfumo usioambatana na hali ilivyo now, na hivyo tunahitaji uh, kufanya uh, marekebisho. Serikali ya Ufaransa imeitisha mkutano huo ili kutayarisha mipango ya kuwezesha majadiliano kuwa rahisi zaidi kabla ya mkutano muhimu ya kiuchumi na kifedha inayotarajiwa kufanyika katika siku na miezi inayokuja, kama vile mkutano wa BRICS na ule wa kundi la mataifa ishirini tajiri G20. Akizungumza baada ya Rais Macron, mwanaharakati wa mabadiliko ya hali ya hewa kutoka Uganda, Vanessa Nakate aliwataka viongozi wanaohudhuria kukaa kimya kwa dakika moja, ili kutoa heshima zao kwa watu wanaotaabika kutokana na majanga duniani. You must make polluters pay. You must cancel the debt. Inabidi tuwalazimisha wachafuzi mazingira kulipa ni lazima tufute madeni na kupata mipango mizuri zaidi kuharamia athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika nchi za kusini mwa dunia ili zisilazimike kuharamia janga hili ambalo hawajalibuni. Ni lazima mufikirie juu ya matrilioni na wala sio mabilioni. Waziri mkuu wa Barbados Mia Mottley anayewakilisha mataifa yanayoendelea kwenye mkutano huo amewasilisha mpango wao unaofahamika kama mpango wa Bridgetown. Na tunazungumzia mageuzi kamili kuweza kupata mitaji, hata kama ni jambo lisilopendwa na wengine. Sisi hatuombi kufilisi mashirika ya kibinafsi, hayo siyo maombi yetu, lakini tunamwomba kila mtu abebe mzigo wa matatizo ili tuweze kufurahia sote neema inayopatikana. Hii ina maana wakati umefika kuyaleta kwenye meza ya mazungumzo mashirika makuu ya kimataifa ambayo faida zao ni karibu theluthi mbili ya mapato ya mataifa yote ya dunia. Barbados imewasilisha pia mpango kamili wa jinsi ya kurekebisha mfumo wa fedha duniani kusaidia nchi zinazoendelea kuwekeza katika nishati mbadala safi na kuimarisha mipango ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Miongoni mwa viongozi wanaohudhuria mkutano huo ni viongozi kutoka mataifa kumi ya Afrika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mkurugenzi wa shirika la fedha la kimataifa IMF Kristalina Georgieva, rais wa Benki Kuu ya Dunia Ajay Banga na waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen. Nje ya mkutano huo, katika sehemu mbalimbali za Paris, wanaharakati wa mabadiliko ya hali ya hewa wamekuwa wakiandamana na kusanyika na kutoa wito wa kusitisha matumizi ya mafuta ghafi na kutekelezwa makubaliano ya mabadiliko ya hali ya hewa nam. Uh, shukran Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Tukielekea huko Uganda ni kwamba makazi wa ya wakimbizi ya Polorinya nchini Uganda. Na ripoti idadi kubwa ya watu wanaojiua na majaribio ya kujiua ya watu wanaoishi huko. Mashirika na watu binafsi wanaofanya kazi na wakimbizi hao wanasema kunyimwa chakula na kushindwa kukidhi mahitaji ya kimsingi ndiyo sababu kuu. Halima Athumani anaripoti kutoka wilaya ya Obongi, Uganda na Sandey Shomari anaisoma ya ripoti yake. Tangu kuanza kwa mwaka huu, Lutheran World Federation, shirika isiyo la kiserikali inayofanya kazi na wakimbizi katika makazi ya Palorinya katika wilaya ya Obangi nchini Kenya limerekodi mtu mmoja kujiua na majaribio mengine 20 ya wakimbizi. James Wobam mwenye umri wa miaka 18 alifika paorinya na mjomba wake, anasema mjomba wake alimnyima chakula kimakusudi. Pia alisema aliona ni vigumu kumwomba mjomba wake mahitaji ya kimsingi, ikiwa pamoja na mahitaji ya shule, maana hana ndugu wa kumshirikisha masuala haya, na hii imemweka katika unyonge mkubwa. <laughs> Katika makazi haya watu mikono yao imefungwa, unaishi kwa vitu ulivyopewa tu, hauwezi kujitengenezea mwenyewe chochote. Jambo baya zaidi ni kwamba hata wale walio katika nafasi ya kufanya kazi, kuna fursa chache sana au kidogo sana za kujikimu, ambazo zingewasaidia kuwa na maisha bora zaidi. Kulingana na World Lutheran Federation Edein, kati ya Januari na Septemba 2019 Paulinya irekodi visa vingi zaidi vya kujiua kati ya makazi yote ya wakimbizi nchini Uganda, huku watu 29 wakijaribu kujiua na 13 wakijiua. Mwaka 2022 shirika hilo lilisema mtu mmoja alijiua na wengine 45 waliripotiwa kutaka kujiua. Isaac Oturi, mwanasaikolojia wa kimatibabu wa Lutheran World Federation, anasema majaribio mengi kati ya ishirini ya kujiua hadi sasa mwaka huu yalihusisha vijana ya na yalichochewa na mahitaji ambayo hayajatimizwa nilifikiria kujinyonga. Nilienda kwenye klabu now ya mtaani pamoja na rafiki zangu na tukanyiwa pombe. Nilipofika nyumbani, nilifikiria kujiua. Kati ya zaidi ya wa wakimbizi milioni nusu nchini Uganda, wengi wao wakitoka Sudani Kusini, Paloriye ina wahifadhi laki 13. Mwezi Julai, mpango wa Chakula Duniani utaanza kulenga msaada wa chakula na fedha taslimu kwa wakimbizi kulingana na mahitaji. Wakiogopa kwamba wataachwa wajitegemea wenyewe, baadhi ya wakimbizi wamefikiria kujiua. Michael Gale alisema alipogundua kwa jina lake liliorodheshwa chini ya wale ambao familia zao hazingepata chakula. Mkewe alimwacha akiwa ameachwa kutunza watoto wanne, alifikiria njia ya kutoroka haraka. Ili kuhakikisha kila kesi inashughulikiwa kwa wakati, mashirika yameweka wasaidizi maalum pia wanajulikana kama walinzi wanota, kwa wale wanaotaka kujiua. Mshauri Beti Denga Kenya anasema inawalazimu kutegemea watu wa pili kupata usaidizi kwa wale wanaojaribu kujiua. Kwa ufadhili mdogo na mwanasaikolojia mmoja tu wa kliniki katika makazi, waathiriwa wengi hawapati usaidizi wanaohitaji. Maendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na wiki chache baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki kwenye ardhi inayomilikiwa na kiongozi wa dhehebu la mchungaji Paul Mackenzie, baadhi ya familia bado zinatafuta habari kuhusu wapendo wao nchini Kenya. Familia moja imekuwa ikitegemea maelezo na vidokezo kutoka kwa walionusurika kujaribu kuweka pamoja mahali aliko kayao aliyepotea. Saida Swaleh alikutana na familia hizo kutoka Mombasa na ametetea taarifa inayosomwa hapa na Patrick Ndwimana. Nyumbani kwa James Tole Mwambela, familia inamwombea ndugu yao Nelson Mwambela. Imepita miezi kadhaa tangu wamwone. Kaka wa James Mwambela anasema kutoweka kwake kulikuja baada ya Nelson kuacha kuwapeleka watoto wake shuleni na kuanza kuwa na tabia zisizoeleweka. Wakati wa Makenzi hakuwa... Kipindi hicho watu hawakujua kuhusu mafundisho ya Makenzi. Kaka yangu mara kumara, kwa mara alikuwa akisema kwamba ulimwengu unaisha na Yesu anarudi. Sote tulitofautiana naye, akiwemo mama na baba yangu. Tukawa tunadifa naye na katika familia yote. Nelson Kimbichi Mwambela aliacha kazi na kuwahamishia mke wake na watoto sita, kwa siri kwenye shamba la Shakahola linalomilikiwa na mchungaji Paul Mackenzie. Kiongozi huyo wa dhehebu la kidini alikamatwa mwanzoni mwa mwezi Mei akishutumiwa kwa kuwaamuru wafuasi wake kukaa bila kula hadi kufa ili wapate baraka za Yesu Kristo. Inaonekana inaonyesha walianza kuwazoea watoto polepole pole jinsi ya kufunga. Wakati fulani nilimuuliza mwanangu ikiwa alikuwa anakula. Alikuwa amekonda sana. Wakati makaburi ya watu wengi yalipogunduliwa huko Shakahola, James alienda huko kumtafuta kaka yake, shemeji yake na watoto wao sita. Alichojifunza kile mshtua. Akaniambia kuna mmoja anaitwa Silvesta, mmoja wa walionusurika. Aliniambia kuhusu mpwa wangu Janet na kaka yake kwa jina Silvesta, ambaye baadaye alibatizwa kuitwa Paulo. Alisema kuwa huyu jamaa, inasemekana alikuwa akiishi karibu sana na mchungaji Paul Makenzi, na kwa bahati mbaya watoto wote sita, akiwemo mama yao, walikuwa wamefariki dunia. Uchunguzi unaendelea kubaini ni watu wangapi walipoteza maisha kufuatia maagizo ya dhehebu hilo. Kufikia sasa wamegundua miili zaidi ya mia tatu. Pia walipata vitu vya watu binafsi, ikiwa ni pamoja na Biblia hii ya bwana na bibi Nelson Kimbichi. Mwambela ni mtoto mzuri sana. alikuwa mvulana mzuri, alikuwa mkimya sana na aliyeongea kwa upole sana kiukweli. Mdogo wake alikuwa anaongea zaidi na siyo yeye Idadi ya watu waliotoweka bado ni kubwa zaidi kuliko miili iliyopatikana. Kwa mujibu wa Hassan Musa wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya, kama Red Cross tumesajili watu mia sita kumi na nane waliopotea. Hawa ni watu ambao wameripotiwa na wanafamilia wao kwamba kwa njia moja au nyingine, ama wako katika msitu wa Shakahola au katika chumba cha kuhifadhi maiti cha kaunti ndogo ya Malindi. Familia ilisema ilitoa sampuli za DNA kwa wachunguzi kwa matumaini inaweza kuwasaidia kutambua miili ya Nelson na familia yake. Patrick Nduimana, VOA, Washington. Mungu kama wewe. Katika matukio ya wiki wiki hii, Kenya imesaini makubaliano ya kibiashara na umoja wa Ulaya na kutoa fursa kwa bidhaa kutoka Kenya kuingia soko kubwa la Ulaya bila kutozwa kodi sawa na bidhaa za umoja huo kuingia nchini Kenya. Makubaliano hayo yalisainiwa Nairobi wiki hii, lakini yamesababisha maswali mengi kati ya nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika ya Mashariki, kukiwa na wasiwasi wa kuathiri ukuaji wa viwanda katika jumuia hiyo. Kennes Bwire anaripoti kamili Utekelezaji kamili wa makubaliano hayo yataruhusu bidhaa zote kutoka Kenya isipokuwa silaha kuingia katika soko la Umoja wa Ulaya eu muungano wa nchi 27. Makubaliano yamesainiwa wakati Umoja wa Ulaya unalenga kuimarisha ushirikiano wake wa kiuchumi na nchi za Afrika, katika hatua inayoonekana kama ya kukabiliana na ushawishi wa China. Kwa muda, Umoja wa Ulaya umekuwa ukitafuta ushirikiano wa kibiashara na nchi za Afrika lakini hatua zimekuwa za kusitasita, sababu ambayo imepelekea kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na kila nchi bila kushirikisha nchi zote za afrika kwa pamoja. Beti Masanja ni mchambuzi wa maswala ya uchumi, yupo Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa hivi kila nchi inaanza kujiangalia yenyewe kama yenyewe. Rais kama rais, yeye ndio baba wa wa Wakenya, wa anaangalia mii, watoto wangu wana shida huko, na ninaweza nikapata suluhisho kwa kufungua mipaka yangu nipate kuuza na kuuziwa bidhaa kutoka soko hilo la Umoja wa Ulaya au niendelee kufata mkumbo huku kiatu kinanibana. Kenya walijifungia wakapigika kiuchumi, wakapigika kiafya, wakapigika katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo sasa Kenya anaona nikijifungia inanisaidia nini, hata kama niko ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuia ya Afrika Mashariki iliugomea huo huo mkataba, mimi kama mimi naenda, mimi peke yangu kama peke yangu. Kenya ameshatoka amesema, nyiye hamkubali, mimi naenda, naenda kwa sababu naangalia hapa nyumbani kwangu, kwa sababu nikipata shida ndani ya nchi yangu hakuna nchi itakuja kunisaidia. Kenya ilisaini mkataba kama huo na Uingereza mwaka elfu mbili ishirini Uingereza ilipojiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Kenya vilevile vile inafanya mazungumzo ya kibiashara na Marekani licha ya kwamba nchi hizo mbili zina mkataba wa AGOA ambao utakamilika mwaka elfu mbili ishirini na tano. Ina matumaini kwamba makubaliano yake ya kibiashara na Umoja Ulaya wa Ulaya yatavutia sana wawekezaji nchini Kenya, waje wajenge viwanda vyao katika nchi husika, katika maeneo maalum ambayo watakuwa yamejengwa pale. Kwanza italeta ajira, pili wataleta teknolojia zao, na itajengea uwezo wa zawa na wajasiriamali walioko katika nchi husika. Kwa namna hiyo wa, wa, wale wawekezaji wanaotoka katika soko la nchi za Ulaya watapata faida na nchi husika itapata faida. Nchi hizi zote za Afrika hata zile ambazo bado zinasuasua kutoka SADC, COMESA, Jumuiya ya Afrika Mashariki kuna ule mkataba wa Africa Continental Free Trade Area, zinasuasua kufungua masoko yake, kufungua mipaka yake kwa hizi bidhaa kutoka nje, lakini zinataka soko la Ulaya, zinataka ziuze bidhaa zake katika soko la Ulaya, iwe ni majani chai, iwe ni kahao, zinataka ziwe zinauza karibu kila siku, ndio sarafu yake imarike De. Ukilinganisha na sarafu zingine za dunia. Je, huenda ni msukumo fulani kwamba tukikataa hizi bidhaa kutoka Umoja wa Ulaya kuja katika soko letu, tutapoteza soko la Ulaya, tushindwe pa kupeleka haya majani chai na kahawa na vingine. Kuna hiyo hofu, ndiyo. Lakini hiyo hofu pia ina-, ina, ina huwa inakuja kuzimwa na uwezo wa uzalishaji. Tatizo huwa linakuja kwamba hizi nchi za Kiafrika nyingi huwa zinashindwa kufikia vile viwango vya uhitaji katika soko Kenya inapoingia sasa hivi itakuwa ni kama mwalimu, na hizi nchi zingine zinaweza zikaanza kutumia hiyo fursa kujifunza. Hata Tanzania inapogoma na nchi zingine zilivyogoma, kadri muda unavyoendelea, mazingira yanaweza yakazilazimisha hizi nchi kuona kwamba ha, tulikuwa tunakataa katika nyakati zile, kulikuwa na vikwazo moja, mbili, tatu, nne, lakini sasa hivi mazingira yaliyopo, tunaweza tukavitoa vile vikwazo kwa njia hii na hii na hii. Mnamo mwaka 2014 nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda na Burundi, zilifanya mazungumzo ya kibiashara na umoja wa Ulaya, lakini Kenya pekee ndiyo ilifikia makubaliano, nchi zingine zikionekana kuchukua tahadhari kubwa, kwa msingi kwamba zinalinda viwanda vyake vya ndani. Kwa sababu hiyo, bila saini za nchi zingine wanachama ambazo sasa zimeongezeka na kuwa nchi saba zikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Sudani Kusini, mkataba wa kibiashara kati ya Jumuia ya Afrika Mashariki na Umoja wa Ulaya haungefikia makubaliano na kutekelezwa isipokuwa Kenya. Nchi zingine katika Jumuia ya Afrika Mashariki ambazo zinaorodheshwa kati ya nchi ambazo hazijaendelea sana kiviwanda zinaruhusiwa kuuza bidhaa zake katika Umoja wa Ulaya. Kenya hairuhusiwi kwa sababu haipo katika kundi hilo. Kenya na nchi zingine ambazo zitaamua kujitosa zitang'ang'ania kipengele cha kupeana uwezo wa kiteknolojia na kiujuzi, kwamba wakati tunapofanya hizi biashara lazima pia tuwe na uhusiano wa kujengeana uwezo katika kuboresha na kuimarisha viwanda vya Afrika ili viweze kuzalisha bidhaa ambazo zitalingana na za kutoka Ulaya. Hata kama sasa hivi jumuiya ya Afrika mashariki haijaingia moja kwa moja kwenye ule mkataba, lakini itanufaika kipembeni pembeni, kwa sababu Wakenya lazima watakuja kuhitaji hizi bidhaa huku kupitia biashara za nchi na nchi. Mwaka elfu mbili ishirini na moja marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki walikubaliana kwamba kila nchi inaweza kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na umoja wa Ulaya kuhusu biashara. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na kusomea muktasari wa habari za dunia. Wakazi wa mji mkuu wa Sudan, Khartum, leo wameamka wakisikia milio ya wa risasi na milipuko, huku wanajeshi wa jeshi la taifa na kikosi cha dharura RSF wakilaumiana kukiuka haki za raia katika vita hivyo vilivyodumu kwa zaidi ya miezi miwili. Mahakama inayofuatilia uchaguzi nchini Brazil leo Alhamisi imeanza mchakato wa kutoa uamuzi wa wake kuhusu mashtaka kwamba rais wa zamani Jair Bolsonaro alikiuka sheria na madai yake yasiyo na msingi kupinga mfumo wa uchaguzi, kesi ambayo inaweza kumuondoa katika kinyang'anyiro cha urais mwaka 2026. Gambia ametangaza kwamba dawa zote kutoka India kuingia nchini humo zitafanyiwa ukaguzi wa lazima kabla ya kusafirishwa kuanzia Julai mosi. Hatua hiyo inalenga kuweka ukaguzi wa kina kwa dawa kutoka India baada ya kutokea vifo vya darzeni ya watoto waliopewa dawa za kuponywa kikohozi. Na kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. kwenawawute walifanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Usikose kujiunga nasi katika matangazo ya kwa undani saa tatu kamili za usiku. Langu jina ni Sandey Shomai, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Tunawageni tukiambini wote usiku mwema amani na utulivu kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.