kulingana na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr inasema jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ni makaazi ya wakimbizi zaidi ya laki tano na elfu ishirini na tisa pia kuna watu milioni tano ambao wamelazimika kuhama makaazi yao ndani ya nchi kutokana na migogoro nchini humo gisele mukandiru ni mama wa watoto saba na ni mmoja wa wakimbizi huko drc hivi ndivyo anavyoelezea Miezi zele Mkandiro, vita wakati tulikimbia, tulitoka Depi nifikie hapa siapo kiaka na siku moya. Njala ina tatua watoto wanataka kufia kwa njala, niko na watoto basa, basi mateso kuenda omba mubirere, kama wanakosa tunalala njala na mimi sina nguvu. Mimi naweza miezi ine na mimi nazala nikimbia na mimba kufika hapa nikezala mimi, njala manake hali kusudi nipate chakula, nilikuwa naenda omba kusudi nikule. Wakimbizi bado wanalalamika akiwemo Senga Muumba, wanakosa huduma muhimu za msingi ikiwemo maji safi ya kunywa na chakula, licha ya juhudi za msingi za UNHCR nchini DRC za kujenga vyoo vya dharura, pamoja na kusambaza rasilimali za matibabu, makazi ya muda, chakula, pamoja na maji. Tunaishi hali mubaya sana tena, tunakosa chakula, batu bako na kufa kiovyo ovyo juu ya ukosefu mai. Hakuna chakula, hakuna madawa, hakuna kosa. Tufanye nini? Maisha nakuwa mubaya sana. Kauli mbiu ya mwaka huu, matumaini tukiwa mbali na nyumbani, inagusa hisia za wakimbizi wa Kongo wakiwa na matumaini siku moja vita vitaisha, na watapata fursa ya kurudi kwenye majumba yao. Huku pia wanatabiri kama wakipata fursa ya kuzungumza ana kwa ana na rais wa DRC Felix Tshisekedi, watamwomba amalize vita, ili raia ao waishi kwa amani na familia zao. Huku pia watoto wengi wanapoteza fursa ya kupata elimu. Mie matarajio zangu, minapenda guvernema yetu Imalize vita turudie kwetu, twende kufanya makazi zetu. Chenye mineza muelezea ilifo anatosha adui mwenye aritukimbiza mubyetu, anafanya ginzi yoyote. Sie balahia tunarudia kumanyumba zetu, tunafanya makazi zetu, ju tunakosa musahada wa chakula, tunakosa musahada wa dawa, tunakosa mai, kitu chochote tulishaishiwa, batoto habasome, maisha humu hakuna. Tunapenda amalize vita, turudie kwetu. Wakimbizi wapya waliokoseshwa makazi huko mashariki mwa DRC na wale walio katika hali ya muda mrefu wanaendelea kutoa wito wa kupatiwa ulinzi na msaada wa kibinadamu wakati suluhisho la kudumu juu ya maisha yao bado ni tete. Tunaishi mubaya dep, tulikimbiaka tulifika kapa mwezi ya, ya kumi na mbili, hatuyapokea hata na kitu moja maisha tunakamatiwa mubaya, umo maisi ite yetu Kahembe, niko na watoto saba, kuishi tu. Kuna wamoja wa, wanaendaka kutafutisha tu mupori huu bulengarenga bumakuni, wanakuja wanaujisha, ndio tunapata taka gemeli ya, ya kuza kabunga banakorogabuyi wanakula sisi tunapenda nyinyi mututeteye, watupatia wa chakula. Hatuna chakula humu, hatuna kitu chochote, tunaishi muwai. Tunapenda hata kama hawatupatia hata chakula chakula, tunapenda amani. Kama wanakosa cha kutupatia, umwe waseme waturudishe kwenye tulitokaka. Swala la njaa ndio kilio kikuu, ili maisha na afya zao ziimarike. DRC inahitaji utulivu ili kuangazia adui wa njaa ambaye huathiri watu wengi katika kipindi hiki cha migogoro ya vita na ukosefu wa usalama.