Marka bil kabadi barlamanku ay sugaanhii Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo jioni, ikiwa ni Jumaa Juni 23 mwaka wa 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Basi leo ni siku ya Ijumaa. Katika siku ya Ijumaa tuna mjadala wetu wa moja kwa moja live talk bavyo. Hii leo tunamulika siku ya wakimbizi duniani iliyoadhimishwa wiki hii. Wiki hii hali ya mzozo wa wakimbizi uko namna gani? Na taasisi je, inayoshughulikia wakimbizi UNHCR yatoa wito gani? Wito mkuu ni kwa nchi hizi kuendelea kupokea watu ambao wanakimbia vita hizo Sudani, na kuwapa makao mazuri, kuwapa makao ya amani, kuwapa makao ambao wanaweza kupata usaidizi wa kujisimamia. Basi katika taarifa nyingine ni kwamba Umoja wa Mataifa mapema leo umeelezea wasiwasi wake kutokana na misako inayoendelea nchini Tunisia, huenda sasa kwamba inalenga waandishi wa habari, wakati umoja huo ukiomba utawala wa Tunisia kubadili mwenendo wake. Hizo basi ni baadhi ya taarifa zanaosikia katika matangazo yetu hii leo, lakini kwanza kabisa mwenzangu Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Kesho Jumamosi itakuwa maadhimisho ya jaribio la wahamiaji na wakimbizi takriban elfu mbili kutoka mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara waliojaribu kuvuka bahari wakitokea Moroko kuelekea Uhispania. Takriban watu 37 walifariki dunia na huku wengine 76 wakiwa bado hawajulikani walipo. Shirika la Amnesty International leo limeshutumu Moroko na Uhispania kwa kuficha matendo yake ya ubaguzi wa rangi kwenye mpaka Kundi hilo limesema kwamba Hispania ilishindwa kuruhusu kufanyika uchunguzi wa kujitegemea baada ya waendesha mashtaka wa Hispania kuachana na uchunguzi wao, kwa sababu wamesema hawakuona visa vyovyote vya kihalifu vilivyofanywa na maafisa wa usalama wa Hispania. Moroko haikufanya uchunguzi wowote na kundi hilo limesema. Amnesty imesema kwamba miili ishirini na miwili kutokana na tukio hilo bado imesalia katika chumba cha kuhifadhia maiti nchini Moroko. Umoja wa Mataifa wa mapema leo umeelezea wasiwasi wake kuwa misako inayoendelea nchini Tunisia huenda sasa inalenga waandishi wa habari wakati ukiomba utawala wa Tunisia kubadili mwenendo wake. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volkatak amesema kwamba sheria dhaifu zinatumika kuharamisha kazi za wanahabari wa kujitegemea katika kuzuia ukosoaji dhidi ya serikali. Kupitia taarifa Tak ameongeza kusema kwamba inahuzunisha kuona taifa hilo lililokuwa na matumaini makubwa likipiga hatua za nyuma na kupoteza maendeleo yaliyopatikana kwenye haki za binadamu katika mwongo mmoja uliopita. Msemaji mmoja nchini humo amesema kwamba Tunis imekubali ombi la Turk la kutembelea taifa hilo la Afrika Kaskazini ingawa tarehe kamili haijatolewa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Afrika Kusini imesema mapema leo kwamba wachimba migodi 31 wanaoaminika kufanya kazi kinyume cha sheria walifariki mwezi uliopita kwenye mgodi usiotumiwa tena. Vifo hivyo vimeripotiwa kutokea kwenye bomba la kuingiza hewa kwenye mgodi wa dhahabu usiotumika tena karibu na mji wa Welcom, takriban kilomita 260 kutoka Johannesburg, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa idara ya kitaifa ya madini na nishati DMRA. Wachimba migodi ambao walikuwa Afrika Kusini kinyume cha sheria wanasemekana ni kutoka taifa ndogo la Lesotho linalozingirwa na Afrika Kusini. Msemaji wa idara hiyo Ernest Malibana ameambia shirika la habari la AFP kwamba wachimba migodi wengine wanaoshukiwa kuwa haramu wamefukua takriban miili mitatu, ikiaminika kwamba miili mingine ishirini na minane ingali imefunikwa kwenye mgodi huo. Tukio hilo linadhaniwa lilitokea Mei 18, ingawa sababu yake kamili haijajulikana. Mlibana ameongeza kusema kwamba timu za uokozi bado hazijatumwa kwenye eneo la mkasa kutokana na sababu za kiusalama. Raia wanne wa Thailand wameshtakiwa chini ya sheria za Malaysia dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu baada ya kugundulika kwa makaburi ya halaiki ya waislamu wa, wa Rohingya wa Bangladesh mwaka 2015 yaliyokuwa kwenye kambi katika eneo la msitu wa milima kwenye mpaka wa nchi hiyo na Thailand. Waziri wa mambo ya ndani Saifuddin Nastusin amesema katika taarifa yake kwamba wanne hao ni miongoni mwa raia kumi wa Thailand ambao serikali ilitaka warejeshwe 2017 kutokana na mkasa wa Wang Kelian kaskazini mwa jimbo la Perlis ambao ulishtua taifa hilo kufuatia ushirikiano na serikali ya Thailand. Alisema watu hao wanne walikamatwa na kurejeshwa Malaysia Alhamisi kujibu ili, ili kujibu mashtaka mwezi mei 2015 polisi wa malaysia walitangaza kugundua kambi za msituni zilizotelekezwa zilizo na zinazotumiwa na walanguzi wa binadamu wa wanklan na baadaye kutoa miili 139 kutoka kwenye makaburi ya halaiki unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ni vyema pia kukufahamisha kwamba mengine mengi yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www Wizara ya ulinzi ya Uingereza mapema leo imesema katika taarifa yake ya kila siku ya kijasusi kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine kwamba Rusia imewekeza katika uboreshaji mkubwa wa usalama wa kituo kikuu cha meli katika Black Sea huko Sevastopol kuanzia elfu mbili ishirini na mbili yale yaliyojumuishwa katika uwekezaji huo ni shughuli za mafunzo ya wanyama wa baharini. Kulingana na taarifa za sasa, wanyama hao huenda wakawa ni Dolphin, kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo imeongeza kwamba wanatarajiwa kwa kiwango kikubwa kukabiliana na maadui wapigamizi. Wizara hiyo imesema Russia imejifundisha ama imefunza wanyama kwa mipango kadhaa, na katika bahari ya Arctic ambapo hutumiwa nyangumi na wanyama wengineo wizara hata hivyo haikufichua ni operesheni gani ambayo imefanya wanyama hao kupelekwa eneo la Arctic. Mataifa tajiri duniani yamekamilisha mpango wa malipo ya dola bilioni mia moja za Kimarekani, zikiwa ahadi ya fedha za kushughulikia hali ya hewa kwa nchi zinazoendelea na kuunda mfuko wa kulinda mazingira ya viumbe na mimea pamoja na ulinzi wa misitu, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema mapema leo. Macron ameyasema hayo mwisho katika kilele cha mkutano mjini Paris, ambapo baadhi ya viongozi 40 ikiwa ni pamoja na darzeni mbili kutoka Afrika, waziri mkuu wa China na rais wa Brazil walikutana ili kutoa msukumo kwa ajenda mpya ya fedha duniani. Lengo la mkutano huo ni kuongeza ufadhili kwa migogoro katika mataifa ya kipato cha chini na kupunguza mzigo wa madeni yao, kurejesha hali ya kawaida mifumo ya kifedha baada ya vita na kutoa fedha za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, kwa kupata maelewano ya hali ya juu ya jinsi ya kukuza idadi ya mapigano katika mashirika kama vile G20, COP, Shirika la Fedha la Kimataifa IMF, Benki ya Dunia na Umoja wa Mataifa na jeshi la Ukraine limesema leo kwamba ving'ora vya kuonya dhidi ya mashambulizi ya anga vimepigwa kote nchini. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwamba kumepua na mapigano makali kwenye maeneo ya mbele ya vita, lakini wanajeshi wanaelekea kusini mwa nchi pamoja na kuweka ulinzi upande wa mashariki. Pia mkuu wa idara ya kimataifa ni ya nishati ya atomiki Rafael Grossi amesema kwamba hali ya usalama kwenye kiwanda cha nuklia cha Zaporisia na kilichoharibiwa na bwawa lililoharibiwa na wanajeshi wa Rusia huko Kakova imeathiri hali. Kwa upande mwingine, taarifa ya pamoja iliyotolewa Alhamisi na rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa India Narendra Modi imesema kwamba viongozi hao wawili wameelezea wasiwasi wao kutokana na vita vya Ukraine vilivyosababisha janga kubwa la kibinadamu. Taarifa imeongeza kusema kwamba Biden na Mondi ambaye anafanya ziara rasmi hapa Marekani wameomba kuheshimiwa kwa sheria za kimataifa, kanuni za Umoja wa Mataifa, hadhi ya kieneo pamoja na heshima ya utaifa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida ya mjadala wetu wa moja kwa moja, ambapo tunafahamu wiki hii dunia imeadhimisha wiki ya kimataifa, siku ya wakimbizi duniani. Siku hii imeadhimishwa kuangalia hali ilivyo kwa maeneo mbalimbali, changamoto wanazopitia wakimbizi, na hayayote tukiangalia kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwamba kila hatua ni muhimu na kuwajumuisha wakimbizi katika jamii zetu. Huu ndio ujumbe ambao Umoja wa Mataifa walikuwa wakiweka mbele mwaka huu, lakini pia siku hii imeshuhudia changamoto na kuangalia ambazo zimetokana na janga la COVID-19, ikiwa pamoja na idadi ya watu ambao wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na vita pamoja na hali mbaya ya hewa, migogoro, njaa na misukosuko ya kiuchumi limekosesha makazi takriban watu wapatao milioni 80 duniani kote, nusu yao wakiwa watoto. Na lipofika mwisho wa mwaka 2019, idadi iliongezeka karibu mara mbili ya idadi ya miongo iliyopita. Katika bara la Afrika peke yake, mapigano huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burkina Faso na eneo la Sahel yamechangia katika idadi ya wakimbizi kuongezeka hadi kufikia milioni 6.3. Na haya imesemwa na mkurugenzi wa UNHCR kwa Afrika mashariki na pembe ya Afrika na maziwa makuu, Clementin Nqweta amesema pia mtu mmoja kati ya tisini na saba huamishwa kwa nguvu barani Afrika na imeshuhudia amesema, idadi ikiongezeka na kuchukua kiasi cha watu milioni mbili nukta mbili kwa mwongo uliopita. Idadi hiyo imekusha ongezeka mara tatu mwaka huu. Shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Inakaridia kuwa watu milioni kumi na milioni mia moja kumi na saba nukta mbili wakiwa ni wakimbizi watakoseshwa makazi kwa nguvu au wasiokuwa na utaifa wataondoka kwenye makazi yao kwa sababu mbalimbali, wakikimbia maeneo mengine duniani. Katikati ya mwezi Aprili mwaka huu, Sudani imekuwa uwanja wa vita kutokana na mzozo kati ya majenerali wawili wa nchi hiyo, na hivi sasa mzozo huo umelazimisha watu kuhama makazi yao na hali hiyo basi inaendelea kuongezeka. Katika miaka ya karibuni, nchi sawa majirani Sudan tano, kati yao ikiwa ni pamoja na Ethiopia, Chad, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Libya na Sudan Kusini, pia zimepitia migogoro na machafuko ya kisiasa. Basi moja kwa moja, kabla ya kuanza kukaribisha wageni wetu wote, ni mkaribishe Faith Kasina, msemaji wa UNHCR katika kanda ya maziwa makuu, aliyeko nchini Kenya. Faith, hebu tueleze hali hivi sasa halisi ilivyo kwa upande wa wakimbizi hali ya wakimbizi Afrika Mashariki. Um, m, kuna kuna mazuri na kuna, kuna mabaya pia. Uh, mazuri ni kwamba nchi ambazo ziko kwenye ziko kwenye hii eneo ya Afrika Mashariki yamefungua ya me, yame yani milango yamepokea wakimbizi kutoka nchi mbalimbali kama hivyo um, DRC, uh, South Sudan, Sudan yenyewe Ethiopia, na, na, na nyinginezo nyinginezo, na tume, tumezidi kuona ukarimu huu wa nchi hizi kwa miaka na miaka uh, iliyopita na hata hasa wa, wakati huu ambao pia kuna uh, majaribu mbalimbali mbali, kama vita ambavyo vinaendelea kwa Sudan. Kuna hali mbalimbali mbali ambazo zimeletwa za za, za kihewa ambazo zimeletwa na kile ambacho tunaita climate change tunaona nchi hizi ambazo zinaendelea kupokea wakimbizi kuwapa msaada ambao wanayohitaji, kuhakikisha kuwa wamepata chakula, wamepata matibabu. Uh, nchi mbalimbali mbali ka haswa kama Kenya na Uganda tumeona wamepiga wame hatua um, mbele kwa na yani policies ambazo zinawezesha wakimbizi wajisikia ambao ni kama wananchi wa hizo nchi, kwa mfano Uganda wakimbizi wana uwezo wa kumithili ardhi ambayo wanaweza ku, kuendeleza kilimo, wajitegemee, wajikimu wa, wa, waweze kusaidia familia zao, na hivyo uh, tunaona pia kwa uwezo huu wanaweza wanaweza kutegemea um, wanapunguza uh, kutegemea kwa mashirika ya usaidizi kama UNITAR na nyinginezo. Kwa hivyo kuna hali, hali ni kuna mazuri na kuna mabaya, lakini tunaendelea, ku, ku, tunaendelea kuwasaidia wakimbizi ambao ambapo wa, uwezo unatufikisha. Asante sana huyo uh, Faith Kasina, msemaji wa kanda wa UNHCR kwa upande wa maziwa makuu kule nchini Kenya. Faith, tunakushukuru sana, lakini usiondoke kwenye laini ya simu uh, Harrison Kamao, hali ndivyo hivyo ulivyosikia kwa Faith, na kweli ameelezea kwa uzuri kabisa tu. Kwa ujumla ni kwamba ati tatizo hilo limo. Na mimi sasa hapa, kwanza tu kabla ya kuchukua muda zaidi, nataka nimkaribishe mgeni wetu wa kwanza Florence Bihuki, nafikiri kama si nimekosea, la pili wetu hapa atanieleza. Karibu sana, ukiwa kule DRC, hebu tueleze vizuri mambo yalivyo. Ninajua kwamba we mwenyewe umeshuhudia hali hiyo ya ukimbizi ukiwa kwenye kambi ya wakimbizi kule, ni Bulengo ya Bulengo au Bulengo? Bulengo, karibu sana kwenye pia ni kiongozi wa kambi hiyo, naam, basi atatusaidia zaidi kwa taarifa. Hebu tueleze wiki imekuaje kwa wakimbizi wakati wa maadhimisho haya ya kimataifa ya wakimbizi? Asante sana kunipa neno. awali ya kushinda kule, sisi kabisa wakimbizi, ku-tunaopatikana hapa Bulengo. Kwanza jina zangu naitwa Bihoiki Florence, nikiwa mkimbizi kutoka Ruchuru. Niko vice presidente umo mukaya Bulengo na malamua niko mama presidente wa bamama wote wa umu Mbulengo. Sisi vrema tunateseka sana, ona sai gizi naona mvula iko inanyesha, alakini niko inje sai niko nanyeshewa na mvula. Tunateseka sana tunakosa mabashe, chakula hakuna pane inatupatia chakula, alakini ni ya kidogo. Vrema umu tunateseka Wamama wanafanya vitendo vya ndoa na watu na watu juu ya ukosefu wa chakula. Wamama wanapo, wanapokea taye moya na ile taye moya juu kusema waipate waikule inakuya nyuma ya miezi mbili inakutana walisha kamata madeni za watu ile taye moya wanauzisha wanalipa madeni. Sawa, wanamaliza mm -hmm, lipa madeni yeah. Njo wanaingilia sasa kufanya kitendo cha ndoa na wanaume juu wapate gisi watoto waishi, mm hapa -hmm. Bulengo vraiment tunateseka sana yeah. Watoto wetu vile vile nao wanateseka, tulitoka kwetu watoto wanasoma, leo hii umu mkaa hakuna masomo fulani, vraiment ni mateso sana, lakini Florence... naomba kabisa Florence, oui. pole kwa kukatiza uh, naku, oui. nataka tu kukuuliza Florence, wakati wa wiki hii ambapo kumekuwa na maadhimisho ya kukumbuka wakimbizi. Labda pengine kuna mashirika kama Umoja wa Mataifa ama mashirika mengine ambayo yamewaletea msaada wiki hii. Hebu tuache siku za nyuma. Wiki hii ambayo kwa kweli dunia imeangazia matatizo ya wakimbizi. Mumeletewa misaada ya chakula wiki hii au labda madawa na huduma kama hizo? Mumepata wiki hii? Ndio. Turuhusu tu tena tukaribishe mgeni mwingine alafu tutaendelea kuzungumza zaidi. Bila shaka, bila shaka, sasa nichukue nafasi hii kuelekea huko nchini Tanzania nimkaribishe David Eric nampesia ambaye ni mwanaharakati na mwandishi wa habari ambaye pia amekuwa akifuatilia kazi za wakimbizi. Yeye amefanya kazi kwenye maeneo mbalimbali ya wakimbizi, mwenyewe atatueleza. Eric hebu tueleze kwa uzoefu wako, umeshiriki umeangalia maeneo, umefika kwenye kambi mbalimbali mbali, hali inavyoendelea na maadhimisho ya wiki hii yalivyokuwa wakimbizi na kile ambacho unakiona. Asante sana Sande Shomari kutoka Sauti ya Amerika. Ni kwamba suala la wakimbizi limekuwa ni suala ambalo limekuwa likichukua sura tofauti, lakini bila kuonyesha utatuzi wa njia ya kweli, kwa sababu kuna njia tatu za kutatua suala la wakimbizi. Ya kwanza ni kurejea makwao kwa hiari, ya pili kuwa naturalised, yani kupewa uraia kama ambavyo Tanzania iliwapa wale wa Ulyankulu, Katumba na Mishamo, ya tatu kwenda resettlement nchi za Ulaya. Nchi ya tatu wale wenye sababu za msingi, lakini bado kuna hali ya mapigano, kwa mfano mashariki mwa Kongo inafanya waziri kuja Tanzania na ile suala la kurejea makwao kwa hiari na kwa kuwa limechukua muda mrefu sana, sasa wapo katika kambi ya Nyarugusu na tofauti na nchi kama Kenya na Uganda ambazo zimeweza kutoa swala hili kwamba waanze kujitegemea, kwa upande wa Tanzania hawa wakimbizi wanaopewa hifadhi inayojulikana kwa kizungu kama prima facie status, ambapo wanakuwa ni hifadhi ya jumla, kwa kuwa Tanzania inaamini kule kwao hamna amani, basi wanawekwa kambini, ni kuhudumiwa kila kuhudumiwa kila kitu lakini misaada wanahudumiwa toka jumuia ya kimataifa na jumu, jumuia ya kimataifa sasa. Hivi kuna migogoro kila pembe ya dunia, kuna Sudani huko, kuna Urusi Ukraine wanapigana ka, unakuta eh, fokas ya nchi wafadhili inawekezwa kwingine, kwa maisha ya nchi hizi ya wakimbizi katika kambi yanakuwa ni magumu sana. Kwa maana hiyo wapo katika hali ngumu, pamoja na mito mbalimbali kutolewa na kauli za matumaini, lakini bado limekuwa haipati suluhisho pekee. Ukiachilia mbali kwamba wale wa Rwanda na Burundi ambao wengi wao walikwisha rejea makao baada ya hali kurejea ya kiusalama katika nchi hizo, bado kuna tatizo kwa upande wa wakimbizi toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wengi wao wapo katika kambi ya Nyarugusu iliyoko wilayani Kasuru mkoani Kigoma magharibi mwa Tanzania. Kwa hiyo swala hili bado halijapatiwa ufumbuzi wa kudumu Sunday. bila shaka na unafahamu David nampesi hapo amezungumza mwaka huu swala la kuwajumuisha wakimbizi katika maswala ya ajira, maswala ya kazi kwenye jamii mbalimbali, kwamba nila msingi ninapewa na eh, ndio kama kipaumbele katika maamuzi ya UNHCR na eh, kauli mbiu ya mwaka huu. Pengine hilo kwa upande wako na uzoefu wako unaliona linafanyika na kama linafanyika liko vipi au nini changamoto na mafanikio yake, endapo litafanikiwa hilo, basi itasaidia kwa kiasi kikubwa sana kwa sababu mkimbizi akiwa kambini haruhusii kufanya kazi, haruhusii kutoka bila kibali, maisha yanazidi kuwa magumu. Lakini kama wataruhusiwa kulima, kwanza itaratisa kujitosheleza kwa chakula na kuweza kukiuza kwao, kupata mlo kamili na ziada, kuiuza kuweza kusomesha watoto wao na kuweza kusafiri toka point moja kwenda point B, na hatimaye tunaweza kusoma pengine shule za kisasa. Na hawa wakimbizi ni wachapakazi kweli kweli, wakati mwingine unakuta maisha magumu ndani ya kambi yamewafundisha uchangamfu na moyo wa kujituma katika kupambana maisha mbalimbali. Kwa mfano wakimbizi wa Burundi upande wa kule wilani Ngara walikuwa ni barua wazuri wa kulima, mafundi wazuri wa kujenga na hata mafundi wa magari na wanajituma kweli kweli, kwao ni wakulima wazuri sana. Kama wataruhusiwa wakulima wakapewa na ardhi waweze kujitegemea, bila shaka itaipunguzia mzigo jumuia ya kimataifa napata wakipa mm -hmm. na malalamishi, hata hali ya ulinzi itakuwa ni hali nzuri sana so, watalima wenyewe watapata wata kwa chakula Dabu. na wataweza kujiendeleza hata katika maisha ya baadaye, masomo na nguo nzuri na kadhalika. Asante sana, na mpesi aendelea kubaki kwenye laini ya simu. Jina langu Harrison Kamau, hapa na tuna, tuna, tuna msikilizaji aliyeko kwenye laini ya simu. Karibu sana, jitambulishe sehemu unakotokea na jina lako na kisha utoe mchango wako Kenya. E, mwenye ninaomba nichangie kidogo, hasa wakati nimesikia kuna mtu ambaye ni akili timamu mwenye anakula kwake, mwenye ametumwa kuenda kusaidia huyu mtu ambaye anaitwa mkimbizi. Hasa sikia huyu mwenye, unasikia kuna mfua inanyesa, wana mahali pa kulala, lakini unapata huyo afisa ametumwa pale anapoliza yule mkimbizi, anataka tena kutamani yeye ndio huyu anakimbilia tendo la ndoa baada ya kumu, kumu, kumsaidia ni neno ambalo nimelichukua katika hali ambayo sio nzuri. Inatakikana tafadhali, binadamu tuwe na utu, tujaribu kuwa na heshima, kwa sababu chulizo unapotendea yule mkimbizi mwenyako na shida che kisasi chako unafikiria namna gani? Wakati mtoto wake anakaa na watoto wake wenye wanakula vizuri, wenye wanalala mahali pazuri, huo unasikia namna gani? Suala lingine che wakimbizi wametoka nchi fulani. Je, hakuna kiongozi hata mmoja anaweza kuwa na huruma na kuanza kusema afuatilie watu kama hao? Wake mara mingi unaona watu wakitoka ni kama wanyama, huwa wanasauliwa. Naomba mchanganuzi ataweza kunijibu nami nitafurahia. Asante sana kwa mchango wako, lakini hukujitambulisha jina, labda hatukusikia na haukusema uko sehemu gani. Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Asante sana Ayola, endelea kusikiliza Live Talk popote ulipo. Uh, tunapozungumzia maswala ya wakimbizi kwa ujumla, Florence, nafikiri na ninatumai kwamba bado huko kwenye laini ya simu. Uh, Florence eh, nikikuuliza uh, sijui kama kuna namna ambavyo wakimbizi muna ripoti visa ambavyo ni vya unyanyasaji. Umesema kwamba kuna dhuluma, labda wanawake wanadhulumiwa kwenye kambi na maovu mengine yanatokea, je kuna kambi kama ya maafisa wa polisi hapo karibu na kambi ya wakimbizi? Florence, unanisikia? Ndiyo. Aha, umepata swali langu? e, ni... nimeuliza Florence, umesema kwamba kuna mambo mengi mabaya yanatokea kwa wakimbizi walioko kwenye kambi. Sasa nikauliza, je, kuna maafisa wa usalama au polisi ambao wako hapo karibu na kambi ambapo huwa mna ripoti visa kama hivyo mambo yakifanyika mabaya? Ndiyo, tuna polisi hapa, lakini polisi nazo zinatutatiza. Kuko samo ya mwa wakimbizi wanapata shida kuwabeba kupolise wanalomba franka vibaya vinapitikana wamoya wakavificha juu ya kusema se hawatapata pato ya ku, ya kuvimaliza kule ku police. Vraiment humu mukambi tunateseka sana, na sasa wakiitisha franka inatoka wapi tena? Na wakimbizi hawana hiyo franka, inakuaje bo? Wana, wamingi walishatesekea na mule mprizo, wamingi wa, walishatesekea mu prison, wengine wanawatransfere lakini sasa a, kuna watu ambao labda pia wanatoa mafunzo kwenyu nyinyi kama wakimbizi na kuwaeleza namna mnavyoweza kujikinga na maovu haya, labda pengine kueleza kama wanawake e, watu wanaokuja kuwaingilia na kuwadhulumu mnatakiwa kufanya hivi, kuna mbinu fulani, kuna watu wanatoa mafunzo yenyu ya namna ya kujikinga? Ndi. uh, Florence ndiyo vrema tuko na na, na magrupe venye walishatujengea tuko na Action Aid bonde dalari aipas, na FDA na agile vraiment, wale zile zile maorganizasion zinatusaidia sana, kutusaidia mkimafikiri vraiment, ama watu wanatusaidia sana bila shaka bila shaka. Uh, Florence Bihuki umeeleza hayo, endelea eh, kubaki kwenye line ya simu ukiwa ni kiongozi wa wakambi ya wakimbizi ya Bulengo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika tunaye Eric David Nampesia, huyu ni mwandishi wa habari mstaafu, lakini vilevile vile, ni mwanaharakati kutoka kule nchini Tanzania, ambaye amefanya kwenye kambi mbalimbali za wakimbizi akiripoti mambo mbalimbali pale nchini Tanzania. Naomba mwendelee kwenye laini ya simu, msiona kwenye laini ya simu tafadhali, kwa sababu hivi sasa inasemekana maelfu ya wakimbizi eh, kama wanasema wanalazimia kurudi kwenye maeneo ya machafuko. Naam, ukiangalia maeneo machafuko kama kule wanasema Chadi E, ni moja ya eneo ambayo linapata shida sana. Hali kadhalika vale wanataja Sudan ambako hivi sasa kuna vita, ongezeko la wakimbizi limekuwa ni kubwa vilevile vile. Hiyo nayo inaonekana ikiwa ni athari kubwa, na ukiangalia Sudan natajwa kwamba iliwahi kuwa mwenyeji wa zaidi ya wakimbizi milioni moja, sasa hivi sasa wao wanatoa wakimbizi. Basi msikilizaji, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi chetu cha Live Talk. Msikilizaji, usiondoke kwenye lani yako ya simu, endelee kuwa nasi, na wale ambao wanatusikiliza kupitia mtandao wetu, tutaendelea kuwepo kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tukutane huko na wachambuzi wetu. Tafadhali endelea kuwa kwenye lani yako ya simu, tutaendelea kuzungumza katika sehemu ya pili. Hali kadhalika tulikuwa naye Faith Kasina kutoka kule nchini Kenya. Kwa heri kwa sasa, tukamilishe sehemu ya kwanza. Karibu mpenzi msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika mada yetu ya leo tunaangalia, dunia imeadhimisha siku ya wakimbizi, na wiki hii nzima tunaangalia siku hiyo ya wakimbizi, mambo ambayo yanaendelea kule, ambapo inatajwa kwamba kila hatua ni muhimu na swala zima la kuwajumuisha wakimbizi katika jamii limepewa kipaumbele na Umoja wa Mataifa, hasa shirika la wakimbizi duniani UNHCR ikitaja kwamba migogoro, njaa na misukosuko ya kiuchumi imewakosesha makazi takriban watu milioni 80 kote duniani, nusu yao wakiwa ni watoto. Na ilipofika mwishoni wa mwaka 2019, idadi imeongezeka karibu mara mbili ya idadi ya mwongo uliopita. Hivyo basi ni mzozo wa hali ya juu lakini kwa kiasi kikubwa tumekuwa tukiangalia hali ya kuwaingiza katika jamii wakimbizi hawa. Tumeona Uganda wamefanikiwa kama au kwa upande huo, lakini je, vipi nchi nyingine za afrika mashariki, Kenya na Tanzania, wanaweza kufanya hivyo na hali iko namna gani? Faith Kasina, karibu tueleze, ukiwa na msemaji wa UNHCR wa kanda ya maziwa makuu, hali hiyo ni vipi? Ni vizuri kusema pia ijapokuwa uh, wakimbizi ambao labda Kenya ama Tanzania, ijapokuwa hawajapata fursa ya kuwa na ardhi kama Uganda ama kuwa na um, benefits ambazo tunaona wakimbizi ambao wako Uganda wamepata, Kenya na Tanzania pia wako na wana, wana mifano mizuri ya, vinyo, wame, ya vile ambavyo wameeneza um, approach yetu ambayo tunaita inclusion. Um, kwa, sab uh, kwa mfano Kenya na Tanzania, wakimbizi ambao wanaishi kwenye nchi hizi, watoto wanaweza wanaweza kwenda shuleni kama citizens ambao wako kwa hiyo nchi um, wa, watoto wakimbizi pia wanaweza kufanya mitihani um, mitihani ya kimataifa na kupata certificates zao kama wamepita. uh, na hivi uh, kwa uwezo huu wanaweza ku, kuendeleza elimu um, yao ma, uh, ujuzi wao wa, wa, wa vitu aina mbali mbalimbali uh, mbali kupata uwezo pia wa kupata makazi uh, wanapomaliza shule. Kwa mfano nchi kama Kenya na Tanzania pia wako na mifano mizuri, ambao nchi zingine zinaweza kuiga ili kuweza kuendelesha hili uhili jambo hili swala la inclusion kwa wakimbizi. Naam, asante sana, basi ni kushukuru Faith Kasina, eh, kutoka huko nchini Kenya. Lakini vilevile vile, eh, kamao hali hii bado inaonekana kwamba ni changamoto kubwa la kuwajumuisha wakimbizi katika maeneo ya kazi na unaambiwa kwamba wanasema mm. Ukiangalia nchi zizoendelea kama Marekani, Uingereza na Ulaya, ukiangalia kwa wakimbizi wanajumuishwa kwenye jamii, wanapata makazi, wanapata kila kitu. Sio kweli kabisa, na wazo hilo sasa linanielekeza kwake tena Eric na Mpesia. Wewe unajua kwamba unafahamu vizuri mambo ya wakimbizi na vilevile mambo ya wenyeji. Sasa hapa ambavyo nimesikia kutoka kwa wakimbizi wenyewe Labda pengine kuna hali ya kutoelewana na wenyeji. Sijui kama kuna hali yoyote ya kuhamasisha wakimbizi na wale wenyeji wakawa wanafahamiana vizuri, hivi kwamba wenyeji wana ukaribisho wa kutosha kwa wakimbizi, na wakimbizi nao pia wanafahamu na pia kutii uh, itikadi labda za wenyeji ambao wamewapa hifadhi ama wanawakaribia. Sijui kama kuna programu yoyote au mikakati ya kuweza kuunganisha jamii hizi mbili ya wakimbizi na wenyeji. Na, kama ulivyosema, huu ni mpango ambao ni ombi, tuseme, mpango ambao unakusudiwa kuombwa na UNHCR ili hatimaye ya Tanzania ianze kufanya, lakini kwa Uganda ina uzoefu zaidi na tangu miaka mingi sana ilipokea e, wakimbizi hao. Tanzania ina ardhi kubwa, lakini ukija kuangalia kwamba katika maeneo mengi Tanzania ambako wakimbizi wamekuwa wakikimbilia, kwanza wenyeji wa ya maeneo yale wanaongea lugha sawa na wakimbizi wanaotoka upande wa pili, nikimaanisha zamani Rwanda na Burundi, tofauti na Kongo ilivyo sasa hivi. Lakini suala hili sasa, ili mwenyeji aweze kumkubali mgeni nalo, na ni swala mtambuka kwa sababu ni utamaduni mpya. Kuna huyu kutojiamini na huyu mm -hmm. Kwa, kwa kumwogopa huyu mm -hmm. unaona lakini okay, sasa hivi sasa, kutokana na haliyo kwamba sasa, jamani, tunawaomba hawa watu mwapokee, ni swala elimu itolewe kwa Watanzania kwamba hawa watu ni wenzetu kama ambao tumepokea zaidi ya miaka ishirini kaenda kwenda ishirini na tano sasa, nikimaanisha wakimbizi tangu ile vita mwaka tisini na sita kabila la Mobutu e, baada ya kuondoka wakimbizi wakimbizi wa Rwanda. Hawa wakimbizi wa Kongo wamekuwepo wakuwa wakienda na kurudi, sasa jamii ya watanzania akishawapokea wale ambayo imekuwa akiishi nao sasa kwamba wapewe ardhi walime wajitegemee. Mtu akishajitegemea akawa na kazi ya kumfanya awajibike vizuri itapunguza hata malalamiko ya vitendo vya ujambazi na wizi katika maeneo yale jirani, kwa sababu watakuwa na kazi ya kujikimu. Kwa sasa inatakiwa elimu, kwa sababu unajua makambi yako chini ya wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya Tanzania, na mashirika ya misaada yanakaribishwa na serikali ya Tanzania kuja kusaidia. Kwa hiyo ulinzi wa kambi unakuwa chini ya jeshi la polisi la Tanzania kupitia wizara ya mambo ya ndani pia. Kwa maana hiyo sasa, suala hili likisha tambulika ndani ya Tanzania kwa upande wa makazi makambi haya, zamani yalikuwepo makazi kule Katumba na Mishamo Uliankuru Tabora, yaliitwa makazi na ilisaidia sana kiasi kwamba Tabora Rukwa iliaminika kwamba inazalisha chakula kingi, kilizalishwa na wakimbizi toka Burundi naona mm -hmm. No. na walilima kweli kweli, na wale ni wachapakazi kweli kweli. Sasa hilo bila shaka linawezekana kabisa na litasaidia, ni swala tu la mtambuka kwamba huyu mtu mgeni ampokee mwenyeji na mwenyeji sasa eh, mgeni ajiamini kwamba naweza madam nimeishi hapa miaka zaidi ya ishirini na tano, niishi vizuri zaidi kwa kufata sherehe za nchi ambayo imenipokea na kwamba tuwatambue ni wenzetu. Wakati matatizo yakipungua kwao, ipo siku watarejea, lakini kwa muda huu wako hapa, basi waruhusiwe kufanya shughuli mbali mbalimbali za kujiletea maendeleo. Nadhani suala ambalo linawezekana japo naweza nikachukua muda kidogo. Asante sana kwa mchango huo, lakini pia kuna jambo ambalo limejitokeza wakati wa maadhimisho ambayo amekuwa akiendelea wiki hii, kwamba misaada inayokusudiwa kufika kwenye kambi za wakimbizi mara nyingine haifiki na bidhaa zinaishia hata madukani au kwenye nyumba za watu wa kawaida. Sijui kama tatizo hili limekuwa Tanzania ambako kwa kweli wewe upo, kwa sababu katika mataifa mengine, kwa mfano kule uh, upande wa Ethiopia kulikuwa na tatizo hilo la kutofika kwa misaada, inaishia kwenye mikono mibaya hilo lipo Tanzania, ambacho naweza nikasema kwamba kwa mfano zile plastic sheeting walizokuwa wanapewa, na wakati wameshajenga, wamemudu, wengine wamejenga labda nyumba za mabati, japo mabati kukuu, wakiuza zile plastic sheeting, wakanunua kwa mfano mchele ambao haugawiwi kambini, au wakapewa mafuta wakawauzia Watanzania, wakanunua ndizi si kwamba inafikia mikono, kwamba vinaibiwa vinapelekwa kusotaini. Wakimbizi wenyewe katika kutaka kubadilisha ile wanaita barter trade mm, au kubadilisha, kubadilisha mlo, wamekuwa wakiuza bidhaa zao wenyewe, kwa sababu yale mahindi yanakuwa ni mahindi kidogo, huwezi kuyachemsha, wanakuta sasa yakiwa mengi, yanauzwa ili wabadilishe unga aweze kupata chakula pengine kandizi kadogo tumafuta kidogo na kawali angaze abadilishe chakula. Lakini kwamba vinaibiwa na kwamba wanapoa wakimbizi wanaenda kuuzwa mtaani, hiyo si kweli kwa sababu kambi zinalindwa na jeshi la polisi ambao limekuwa hapa makini. Kuna kitengo maalum kabisa cha polisi ambacho kiko chini ya UNHCR, ana magari na vifaa maalum kwa ajili ya ulinzi wa kambi, na kambi inakuwa chini ya wizara ya mambo ya ndani. Nasema haya nimeashuhudia, kwa miaka takribani ishirini na nane sasa. Nimefanya kazi kwa wakimbizi, nimeishi humo kwa muda mrefu sana, nina uzoefu wa kutosha katika eneo hili, nimeyaishi haya. Asante sana. Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, kama unaongana nasi basi, hivi sasa tunaangalia swala so, zima la wakimbizi, ikiwa e, dunia imeadhimisha siku ya wakimbizi. Lakini changamoto ambazo, kama umezitaja, ni changamoto nyingi za kifedha, changamoto za kupata fedha kuendesha kambi, kusaidia no, wakimbizi mm -hmm, hizi zimechukua sura nyingine, hasa kwa jumuia ya kimataifa ambayo kwa kiasi kikubwa kama ndio inachangia fedha eh, kwenye jumuia kama taasisi za UNHCR. Labda nirudi kwako Faith Kasina, wewe kwa upande wako, changamoto za upande wa fedha ziko namna gani na mnapambana nazo vipi? Ndio, swala la fedha ni swala amba, ambalo ni changamoto kubwa sana. Uh, sio kwa UNHCR pekee but kwa mashirika, lakini kwa mashirika mengine uh, ya usaidizi. Maanake tumeona kuna changamoto nyingi, kuna hali mbalimbali mbali. si Afrika Mashariki pekee uh, lakini ulimwenguni Uh, na hiyo imesababisha fedha zikakuwa chache, maanake pia wanaotupatia uh, wa, wa, wa wa hizi fedha pia wanaangalia masuala mengine kwenye nchi mbalimbali mbali. Kwa hivyo, upungufu wa fedha pande yetu pia una una, una madhara kwa wakimbizi kwa sababu tuna hatuwezi kutekeleza yale yote ambayo tungependa kutekeleza kwa wakimbizi uh, kwa upande wa Um, msaada wa kila siku chakula, maji um, ya, elimu uh, matibabu na pia kwa msaada wa wa, wa kesho ile tunaita durable solutions, pale wakimbizi wanaweza kupata ujuzi kuendeleza, kama kile tunaita skills, uh, life skills ya kuwasaidia kujitegemea, kujikimu kwa kimaisha na kuendeleza kuendeleza maisha yao hata, hata kwenye situation ya ukimbizi. Kwa hivyo swala la fedha ni changamoto kubwa, na pia changamoto nyingine tunaona ni um, kuna upungufu wa amani na upungufu wa kile tunaita stability ile inaweza kukuwapa uh, wakimbizi motisha kurudi nyumbani. Vile unavyoelewa uh, nchi za Afrika Mashariki zimekubali kukaa na wakimbizi kwa, mi, kwa miaka uh, nchi kama Uganda, nchi kama Kenya, tunaongea miaka thelathini sasa na huo ni muda mrefu sana wa mkimbizi kuishi kwenye kambi ama kwenye hali ya ukimbizi. Um, na wa, kwa wengi wa wakimbizi eneo uh, hili la Afrika Mashariki wangependa kurudi uh, nyumbani, wangependa kuanza maisha yao mapya nyumbani nchini kwao kwa, lakini kwa sababu una upungufu wa hali ya uh, hali ya uh, hali ya hewa tuseme, kama ni stability, kama kuna nafasi za kujitegemea employment, uh, opportunities kwenye hizi nchi zime sababu, hizi na zingine nyingi zinawakaba na zina, zi, zinawazuia kurudi nyumba, ma, nyumbani kwao nchini kwao. Kwa hivyo hilo ni changamoto uh, kubwa ambayo tunaiona kwa sababu nchi pia wa, wa, nchi ambazo zimeendelea ku-host, uh, wakimbizi kwa miaka na miaka, pia kifedha na resources zao pia zinaendelea zikididimia, mwaka mwaka naenda mwaka rudi, um, kwa hivyo tunaona pia nchi ambazo zimewakaribisha wakimbizi wakiwa waki, waki na tashrishi na wakiwa na tabu kuendeleza usaidizi, usaidizi huu kwa wakimbizi kwa hivyo hilo ni changamoto na kama UNHCR tunaenda tunaendelea tukiwasihi nchi ambazo tunaona kuna mambo magumu ambayo yanaendelea kama vita kama uh, kukosa kustability yani kama ni ya uh, kifedha tunaendelea kuwasihi um, kufanya vile ambavyo wataweza kutekeleza hali zao za kinyumbani na ili You know, wakimbizi wapate ile motisha wapate hiyo hiyo encouragement ya kurudi nyumbani na kuanza maisha mapya uh, nchi, nchini kwao. Asante sana. Na hapo kuna wazo ambalo limetokea Sandy. mm -hmm. kuwapa motisha wa kurejea, yeah. au kupenda na kutamani kurejea nyumbani kwao, hilo tutaliongea tuta, lakini naona pia tusome baadhi ya ujumbe. Watu wengi wametuma tu ujumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na hili swala sichu, tusome mawili matatu kulingana na majibu tuliouliza kuhusiana na siku ya wakimbizi au wiki ya wakimbizi ya kimataifa. Kwanza kabisa anayemwona hapa ni Richard Kambale, yuko kule Beni, DRC, anasema hakuna furaha ukimbizini, ni vyema viongozi kuacha siasa chafu ili kila mkimbizi arudi nyumbani kufanya maendeleo na kutafuta riziki. Siku hiyo iitwe siku ya furaha. Bila shaka. Haya, huyu niko naye hapa ni Maria b Kamara, yeye anasema, yuko kule Karatu, Tanzania, anasema nadhani hofu ndio inawafanya watu au wakimbizi wasiweze kurejea makwao. David Sechenga anasema ku yuko kule wagumu Heza, Tanga, Tanzania, anasema wakimbizi walio wengi kutokana na walioyaona nchini kwao, hata wakiambiwa warudi kwao hawaamini, na kwa hivyo kuendelea kubaki katika nchi walizokimbilia, na nchi hizi kuwaona kama ni mzigo, kwa kuwa wapo watu hawa wanachukuliwa ni kama vile wamekuja kuingilia maisha ya wenyeji wao. Kapedo Shem akiwa Kilifi County kule nchini Kenya anasema wakimbizi duniani wengi wao wanapata shida sana makambini, kwa sababu kule hakuna malezi mazuri na nchi nyingi haziwapi yale ambayo wanatarajia kuyapata. Kamilo Francisco Aguacheiro anasema Malawi, kambi ya Dzaleka, anasema haikushiriki katika sherehe ya siku yao kufuatia sintofahamu inayoendelea dhidi ya mkimbizi, huku mashirika umojo, kimbizi, ya Umoja wa Mataifa yanauhudumia wakimbizi yakiendelea kukaa kimya. Kwa hivyo, anasema hiyo kambi, hata sherehe zenyewe yamra, maanake kuna sintofahamu, hilo pia ni la pili lasintofahamu ndani ya kambi inaonekana hiyo, mm. ni tatizo kubwa mm. la kuangalia. Ama kwa hakika, naye na Katabuka Baguma anasema yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema wakimbizi wanasababishwa na makundi ambayo yanamiliki silaha na kinyume cha shirio, ingawa hawajapokonywa silaha. Au mpaka wapokonywe, ukimbizi utaendelea kubaki kila kukicha. Na washukuru wengine wengi, muda hauturuhusu kusoma zote, lakini asante sana kina Kasore, Ruhindukira, Kanuti Liambo, Griffin Wanyonyi, Masanja Deus, Matayo Charles Mpelwa Sekela, uh, miongoni mwa wengine wengi, asanteni, endeleni kushiriki kwenye live talk na kusikiliza pia vipindi vingine vya VOA kutoka hapa Washington DC, bila shaka so, mm -hmm. Basi Kamao, kama ulivyotaja hapo awali, tunaendelea moja kwa moja tuelekea hadi nchini Kenya. Namkaribisha mgeni wetu mwingine kwenye live talk kutoka kule nchini Kenya, ambaye shughuli zake anazifanya hapa Marekani, lakini pia vilevile vile ni Kenya pamoja na DRC, Dr Grace Faraja ambaye anafanya kazi katika maeneo mengi na wakimbizi na pia Dr Faraja ameandika kitabu kuhusiana na wakimbizi wanaoishi na ulemavu. Karibu live talk ya Sauti ya Amerika, Dr Faraja. Asante sana asante kwa kunikaribisha. Bila shaka eh, ukiwa huko nchini Kenya na hii dunia ikiadhimisha siku hii ya wakimbizi, mengi umekushashuhudia, hasa ukifanya kazi na wakimbizi walemavu. Pengine kwa uzoefu wako, tueleze Dr. Grace Faraja nini ambacho eh, umejifunza na ambacho unaweza kusema kwamba hawa wakimbizi walemavu wanakipitia na pengine nini kifanyike na kwa kweli kabisa nilipoanza kuandika kitabu hicho, nilienda hata nikafuatilia sana kwa kwa, kwa kwa karibu sana ni, lile lile shida ambalo wakimbizi ambao wana ulemavu ambao wanao nika, nikaona kwamba hata kwa kitabu changu nimeandika hivyo, wakimbizi ambao wana ulemavu wanapitia shida nyingi sana. Mnaweza ku, kuimajini mkimbizi ambao wana miguu mbili, uh, mwili wote ni mzima lakini bado wana shida na yule ambaye ana ulemavu ana shida zaidi ku, sana kuliko hata um, uh, yule ambaye sana zaidi kuliko yule ambaye hana ulemavu. Ni kwamba ni kwamba wale wakimbizi ambao wako na wako na uh, physical disabilities they, are, they have a double double vulnerability. Yani wana shida nyingi sana, ya kwanza ili wapate hata chakula kwa urahisi ni ngumu. Kuna yule ambaye nimemfanyisha interview na hana miguu yote mbili, hata kwenda kwa choo ni kumwamsha. Na mama kama huyo ama mkimbizi kama huyo, ha hana hope nyingi ya kupata hata chakula ya siku moja, hata chai, lazima akuwe na mtu ambaye anaweza msaidia. Na atatoa huyo mtu wa kumsaidia wapi? Ama ata, atapata nafasi hata kufanya kakazi kadogo wapi? Kuna wengine pia wale ambao basi wamekosa mguu mmoja, lakini wa, wa, wako pia wanaweza kufanya kitu kidogo na, ni, na mikono yao au pia, hawana hawapewe nafasi hata ya ku hawapewe usaidizi hata mmoja, hata ya mafunzo madogo ambao wanaweza kutumikisha mikono yao ili wapate kitu kidogo ambayo inaweza wasaidia. Ni kwamba wakimbizi ambao wana ulemavu wana shida nyingi sana zile ambazo hazisemu hata kwa, uh, kwa kwa kwa kwa mahali popote pale wanaweza pata usaidizi tuseme, ama na wengine international NGOs. Nafikiri hili ni jambo ambayo ningependa kwamba sisi to sote tujue ya kwamba wale, wale wakimbizi ambao wana ulemavu wanahitaji wanahitaji mahitaji nyingi sana ya maisha ya siku kwa siku izao, na watoto wao wanahitaji uh, usaidizi wingi sana kuliko hata wale ambao hawana uh, ulemavu. Bila shaka Dr. Grace, bila shaka Dr. Grace unavyosema ni kwamba wasikilizi wa, wa wao na watoto wao, hata hii ripoti ya UNICEF inasema kwamba katika hawa wakimbizi wengi wametajwa, karibu milioni themanini, nusu yao ni watoto. Unaweza kuona watoto wengi sana wapo katika shida mm -hmm. eh, kubwa ya ukimbizi. Basi nashukuru sana Dr. Grace, baki hapa kwenye laini ya simu uh, ni kukaribisha na Eric David Nampesia. Kwa upande wako umezungumzia uzoefu uliokuwa nao kuwepo kufanya kazi katika kambi nyingi za wakimbizi kwa zaidi ya miaka ishirini. Umeshashuhudia mengi sana, lakini kitu ambacho pia nikipenda Eri kutugusia hapa kidogo ni swala la wakimbizi kurejeshwa makwao. Hili lilifanyika hasa kwa upande wa Tanzania, tulishuhudia baadhi ya wakimbizi wakirejeshwa kule nchini Burundi. Lakini katika shughuli hiyo, basi mengi yalionekana, wengine wakiwa hawakuridhika na hali hiyo, wengine wakiwa wakisema kwamba hali ya usalama kule haijarejeshwa, lakini pengine kwa uzoefu wako kile ambacho mkiona katika shughuli hiyo na pengine swala so zima la wakimbizi kuweza kurejea makwao kwa wakati huu. Asante sande, ambalo naweza nikasema ni kwamba katika shughuli nzima ya usalama katika nchi za maziwa makuu huwa kuna viwango ambavyo vinawekwa na mashirika yenyewe, kwa sababu ukumbuke kwamba huwa ukimbizi ni swala la muda mfupi, na ndio maana wanakaa karibu na mipaka kwamba ipo siku iwe rahisi kurejea makwao au kurejeshwa makwao. Lakini hatua tatu za kutatua tatizo la wakimbizi, ya kwanza huwa ni kurejea makwao kwa hiari yao wenyewe, kwa kimombo unasema, voluntary repatriation, pindi unapojua kwamba hali iliyofanya wakakimbia kule sasa haipo tena, kwa hiyo wanaweza karudi. Tusipoteze muda, twende kwa mfano nchi ya Burundi, baada ya kwamba ilikuishafanya uchaguzi wa kwanza ikafanya uchaguzi tena mara ya pili, kipindi cha marehemu e, Petere Nkurunziza ikafanya uchaguzi tena serikali. Kikubwa sasa ni kwamba wengi walikimbia serikali iye zamani ya kijeshi, kwa jeshi la watusi enzi za Buyoya. Sasa wengi wao ni wahutu na wahutu wako madarakani, sasa unakuta kwa ujumla kwamba na namba kwamba walikuwepo labda wakimbizi laki tano, labda laki nne na nusu wamekwisha rejea makwao, kwamba ninyi elfu hamsini mna sababu zipi maalum za kufanya kwamba msirejee kwenu, endapo zaidi ya nusu wamekwisha rejea makwao. Na kulikuwa na vikao maalum, kwa mfano waandishi wa habari tunaenda kujionea hali ilivyoko kule, ait go and see, come and tell. Unaenda unaona hali ilivyo, na wenda na wakimbizi toka kambini, kwamba wale wa Burundi wamekwisha rejesha makwao, unakuja kuhamasisha waliobaki ndani ya kambi. Hii yote ilifanyika katika siku za nyuma na hatimaye wakaweza kwenda. ili asema, sasa kuna malalamiko ya hapa na pale, ambapo mwingine labda ana maslahi binafsi. Kumbuka kwamba huku kwenye mashiri, nchi zingine za Ulaya ambako wanataka kutengeneza mazingira kama resettlement. Lakini mtu mwingine anasema siwezi kurejea kule, kwa sababu mzazi alikimbia Burundi mimi nikiwa tumboni mwa mama yangu, nikakimbilia Rwanda, vita ya mwaka tisini ya Rwanda ikampeleka Congo vita ya mwaka tisini na sita ikamleta Tanzania. Sasa Burundi hapa juu kwa hiyo, anavutavuta muda aweze kupata pengine nafasi ya kuenda nchi za Ulaya, sababu kweli kimsingi Burundi na wazazi, baada ya kufia ukimbizini, hana anapoweza kupaita kwamba hapa ni nyumbani. Kwa huyo, anakuwa na sababu maalum za kufanya asione kwamba kurejea Burundi ni utatuzi wa swala lake, na hao wamekuwa wakipata makazi ya kudumu Marekani, Canada, Australia na kwingineko kama unavyojua sana. Mm -hmm. Kwa hiyo kundi hilo nalo lipo na kama kutaka kuhalalisha hiki kwamba akijaenda vizuri ili nipate hiki, huwa ndio Tanzania inapinga kwamba mm -hmm, wengi zaidi wamekwisha rejea kwao. Na tumeenda tumeona viongozi wa Burundi mawaziri walikuwa wakija kambini, wanaongea na baadhi, ni waliokoa wakimbizi wa zamani kwamba turudi kwenu, nilikuwa pamoja na ninyi, sasa nimerejea. Kwa maana hiyo, nakumbuka kwa mfano wengi wa wapiganaji wa CNDD-FDD ambao wako kule, serikali ya jeshi la Burundi sasa hivi, zamani walikuwa wakimbizi Tanzania. Sasa mtu kama huyo akija kwamba twendeni Burundi kukuhamasisha, unakataaje wewe? kama tulikimbia eh, jeshi la zamani. Sasa mi ni mwanajeshi ambaye nilikuwa na wewe, twende, usipoteze muda, utazeekea kambini, mishoe maisha ya binadamu, kama ushakaa mtu, imagine mtu aliyezaliwa kambini miaka ishirini na tano, sasa anakaribia 30, ni mtu mzima tayari. Sasa hmm. hanini hatima yake. Kwa ni be, ni vema kuchukua uamuzi mapema kurejea kwao, lakini Tanzania pia iliwahi kutoa nafasi ya pili kwa wale walikuwa na kesi maalum, wale mwaka sabini na mbili, ambapo sasa Katumba Uliankuru na Mishamo wao ni Watanzania, wengine ni madiwani, wanapiga kura, wanashiriki shughuli kama Watanzania wengine, na ilifanyika kwa anayetaka kubaki alijiandikisha, anayetaka kurudi pia alirudi. Kwa hiyo kumekuwa na hali kama hiyo sande kwa miaka mingi, lakini kwa ujumla Mm-hmm. Kuna mwingine anakuwa na maslahi binafsi kwa sababu endapo utaki kurudi basi lazima uhojiwe ili uweze kupewa hadhi ya juu kabisa ya mkimbizi, kwa kuhojiwa wewe mmoja mmoja, nini sababu zako za msingi kwamba huwezi kurudi makwenu, hatimaye uweze kuwa considered, eh, kuzingatiwa sababu yako ya msingi, pengine utafutie na kinga maalum kama kupelekwa resettlement. Bila shaka Eric David pes anashukuru sana, maana haya yalifanyika, lakini changamoto nazo huwa ni nyingi sana. Eh, unapokuja kukamilisha swala kama hilo kama unafikiri, tulisikia mengi sana mm-hmm. Wakati wakimbizi hao wakirudi, kama David alivyoeleza, wengine wazazi walikuwa wamekushaondoka, hawana mtu yoyote mm. Alafu naambao urudi kule, unarudi na, rudi kwa nani? Wala hawana mizizi kabisa naam kwa kwao. Ni kweli ilikuwa ni changamoto ambayo ni ya kipekee kwa kweli, lakini basi pengine, uh, unapoangalia kwa watu kama UNHCR, Faith Kasina, pengine kwa upande wako, wito ulionao wewe ni upi katika swala kama hili, kwa sababu tayari tunaona changamoto ni kubwa Wakimbizi wanazidi kuongezeka, uchangiaji fedha kama anavyosema huwa kwenye mashirika ya kimataifa umeshuka, lakini pia kama taarifa ya United Nations nyingine inasema kwamba fedha nyingi zimekuwa zikipelekwa na sasa zimepunguzwa. Lakini pia wanasema kwamba nchi ambazo wakimbizi wanakimbilia sio nchi zenye fedha nyingi hata kidogo, wanakimbilia nchi zenye kipato cha kati na cha chini. Unakuta nchi hizi hazina rasilimali nyingi, lakini bado zinapokea hawa wakimbizi wengi na kuendelea kusaidiana nao kile walichokuwa nacho kidogo basi wote waweze kupata. Lakini pengine nafikiri kuna wito muhimu hapa, unaweza ukatuambia, eh, Faith Kasinda, kwa upande wako ni upi ambao ungependa kutoa? Mwito mkuu ni kwa nchi hizi kuendelea kupokea watu ambao wanakimbia vita hizo Sudani, um, na kuwapa makao mazuri, kuwapa makao ya amani, kuwapa makao ambao wanaweza kupata um, usaidizi wa, kuji, wa kujisimamia, usaidizi wa kila siku mpaka um, tashwishi hili liko Sudani litakuwa lita resolved, maanake tunaona wengine wing, kwa sababu ya vita ambavyo vinaendelea um, Shida ni watu wengi, watu wengi zaidi ambao zaidi ya ambao wamekimbia wataendelea kukimbia uh, na kutafuta kutafuta safety kwenye nchi uh, za karibu Kwevo. Kwa hivyo mwito mkuu ni kwa nchi hizi zingine kuwakaribisha wakimbizi, lakini lakini pia kwenye nchi ya Sudani vita kumalizika na watu kuelewana ili uh, mashirika la usaidizi kama UNHCR na mengineo yataweza kuingia ndani kupatiana usaidizi, watu wataweza kurudi nyumbani na kuendeleza uh, kujenga nchi yao. Muda ukiwa unakimbia, basi nikupe nafasi Dr. Grace kwa dakika chache, wito wako pengine, wewe uliyoshuhudia mengi huko ni upi, na nini ungependa kuona kinafanyika kwa upande wa wakimbizi hawa wanaoteseka na, na ulemavu ya? Kwa upande wangu kabisa ningependa kwamba Uh, kama mtu ambaye nime, nimewaona kwa macho yangu na nimewatembelea nime, nime, nime kwa manyumba zao na kuona maisha ambao wanaishi ambao sio mazuri, uh, ni kwamba ingekuwa vizuri sana mashirika ambayo yanasaidia wakimbizi waangalie vile wa, wanaweza kuongezea usaidizi mwingi sana sana sana kwa wale ambao wana ulemavu, kwa maana wanapitia shida nyingi sana kupata chakula ni, ni, ni shida nyingi. Watoto wao kusoma ni shida nyingi, ndio sababu shirika wetu ume- umekuwa na hiyo moyo wa kutaka kusaidia sana sana watoto ambao hawajiwezi, ni wakimbizi aa, ni wame-wame- wazazi wao wamekufa wakati wa vita. Hatuwezi kuweza io wote sisi wenyewe, ndio sababu ningeomba mashirika yote makuu tusimame pamoja, ili tusaidie maisha ya hao ambao wana ulemavu mm -hmm. Na sana sana watoto wengi ambao ndio uh, hope yetu ya kesho kwa mainchi zetu mbalimbali. Asante sana Dr Grace na David. Eric David, unaweza ukamalizia sekunde chache wito wako, wakati unamaliza matangazo haya, karibu. Mimi ningependa viongozi katika ukanda huu ambao ndio chanzo cha machafuko haya wakae chini wajue kwamba wao wana dhamana kubwa kutengeneza mazingira ambayo yamezalisha e, bidhaa hii ya wakimbizi, ambayo ukuwa mkimbizi ni jambo baya kabisa katika hali ya ubinadamu. Siasa mbovu, utawala usiozingatia demokrasia na ubinafsi wa madaraka ndio mezalisha wakimbizi, na imekuwa ni kitu kama miaka miaka nenda miaka rudi. Kwa hiyo wakirekebisha hali hiyo, wajue kwamba wakumbukwe kwa mema walioyatenda na si kwa mabaya waliowatendea raia wa nchi zao kusababisha wakimbizi katika eneo hili la maziwa makuu, ambapo wakimbizi amekuwa ni kitu cha kudumu mm, kwa miaka zaidi hamsini sasa bila katika, shaka. David, nakushukuru sana. Basi kufikia hapa, tunakamilisha matangazo haya kutoka upande wa pili. Haida Isa langu jina Sandey Shomai, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison. Bila shaka tuwakushukuru wote, Florence Bihuki, Did, uh, David Eric, Nampesia Faith Kasina na Dr Grace Faraja ya kushiriki live talk kutoka hapa Washington. Kwa herini na watakani wote, usiku mwema kutoka Washington DC.