Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Jumaa Agosti 25 mwaka wa 2023. Basi jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha kwa matangazo yetu. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Malaika kule Lubumbashi DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Dodoma FM Tanzania, Kikis FM kule Mwanza na vilevile vile Sayari FM Eldoret Kenya, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com. Kwenye habari zetu hivi leo, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ajifikisha kwenye jela moja ya Atlanta na kuachiliwa muda mfupi baadaye, baada ya kupigwa picha na kuchukuliwa alama za vidole. Je, wachambuzi wanasema kwamba hatua hiyo inaashiria nini kwenye macho ya Wamarekani? Mambo haya yote ni kama yaliyoko na utaratibu, lakini uzuri ni kwamba wengi wanasema hakuna mtu aliye juu ya sheria. Vilevile katika habari nyingine ni kwamba vikwazo vilivyowekewa Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi vyadaiwa kupelekea kupanda kwa bei ya vyakula kote Afrika Magharibi. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia hivi leo kwenye kumbe kuu cha Afrika, lakini kwanza tupate kwa habari za kimataifa, zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba rais wa zamani wa marekani donald trump alhamisi jioni aliwasili katika jela ya kaunti ya fulton katika mji wa atlanta jimbo la georgia ambapo alijisalimisha kufuatia kufunguliwa mashtaka dhidi yake na wengine kwa kujaribu kutengua matokeo yake ya uchaguzi wa mwaka 2020 matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 pamoja na uhalifu mwingine Trump ambaye aliachiliwa kwa dhamana na kuondoka muda mfupi baadaye, alishtakiwa mapema mwezi huu kwa kukiuka sheria za jimbo la Georgia na ubadhirifu na uhalifu mwingine, uhalifu mwingine akundadhi. Picha yake akiwa jela maarufu kama mugshot ilipigwa, wasaidizi wake walisema washtakiwa kumi na nane ambao walikuwa wameshtakiwa pamoja na Trump akiwemo wakili wake wa zamani Rudi Giuliani walijisalimisha kwenye jela kwa muda wa siku chache zilizopita. Trump alikuwa katika jela ya kaunti ya Fulton kwa takriban dakika ishirini. Baadaye aliwahutubia waandishi wa habari kwa muda mfupi katika uwanja wa ndege wa Hartsfield Jackson ambapo alisema kwamba hajatendewa haki. Mapema wiki hii, Trump alikubali dhamana ya dola za Marekani elfu mia mbili na masharti mengine ya kuachiliwa ikiwa ni pamoja na kutotumia mitandao ya kijamii kuwatisha washtakiwa wenzake pamoja na mashahidi katika kesi hiyo. Uchunguzi wa awali wa kijasusi wa Marekani umegundua kwamba ajali ya ndege inayodhaniwa kumuua kiongozi wa kundi la mamluki la Wagner Yevni Prigozin ilisababishwa na mlipuko wa kimakusudi. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa Marekani na magharibi, nchi za magharibi, ambao walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina kwa sababu hawaruhusiwi kutoa maoni yao. Mmoja wao alisema wa kwamba mlipuko huo una uwiano na historia ndefu ya rais Vladimir Putin ya kujaribu kuwanyamazisha wakosoaji wake. Maafisa hao hawakutoa maelezo yoyote Alhamisi juu ya nini kilichosababisha mlipuko huo unaoaminika kumuua Prigozi na wafuasi wake kadhaa. White House imekataa kutoa maoni. Maelezo ya tathmini ya Marekani yalijiri wakati Putin akitoa rambirambi rambi zake kwa familia za wale walioripotiwa kuwa ndani ya ndege hiyo na kutaja kile alichokiita makosa makubwa ambayo alifanya Prigozen. Prigozen ni mwanzilishi wa kampuni ya kijeshi ya Wagner na abiria wengine sita walikuwa kwenye ndege hiyo iliyoanguka Jumatano mara baada ya kuondoka kutoka Moscow ikiwa na wafanyakazi watatu kulingana na mamlaka ya usafiri wa anga ya Russia. Waokoaji walipata miili kumi na vyombo vio vya habari vya Rusia vilinukuu vyanzo katika, uh, shirika, katika kampuni hiyo ya Wagner vikisema kwamba Prigozhin alikuwa amekufa, lakini kumekuwa hakuna udhibitisho rasmi. Rais wa Marekani Joe Biden akizungumza na waandishi wa habari Jumatano alisema anaamini Putin ndiye aliyesababisha ajali hiyo. Taarifa zaidi zinasema kwamba Marekani imeshutumu nchi. Marekani Alhamisi iliwawekea vikwazo wanajeshi na wanamgambo sita wa Kongo na Rwanda kwa madai ya kushiriki kwao katika kuchochea mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Harrison Kamau anatusomea habari kamili. Katika taarifa, wizara ya fedha ya Marekani ilisema watu hao ni pamoja na afisa mmoja mwandamizi wa serikali ya Kongo na mmoja wa Rwanda na wanachama wanne waandamizi wa makundi ya waasi yenye silaha ambayo amekuwa yakisababisha hali ya taharuki kwenye mipaka ya mashariki mwa Kongo kwa miongo kadhaa. Kundi linaloungwa mkono na Rwanda la M23 liliteka baadhi ya maeneo ya jimbo la Kivu Kaskazini mwezi Novemba 2021 na kuzidisha mapigano na wanajeshi wa Kongo na wanamgambo wengine ambao wamesababisha maelfu ya raia kupoteza makazi yao. Vikwazo vya leo vinaonyesha kujitolea kwa Marekani katika kuendeleza juhudi za kutatua mgogoro huo na kushughulikia hali mbaya ya kibinadamu. Brian Nelson, waziri mdogo wa fedha anayeshughulika na maswala ya ugaidi na ujasusi wa kifedha, amesema katika taarifa hiyo mapigano na majanga yasili, ya asili yanayotokea mara kwa mara yamechochea mgogoro wa kibinadamu ma mashariki mwa Kongo, na takriban watu milioni 5.5 wamekimbia makazi yao katika Kivu Kaskazini na majimbo jirani, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba muungano wa BRICS wa mataifa yanayoendelea ulikubaliana siku ya Alhamisi kuzikaribisha Saudi Arabia, Iran, Ethiopia, Misri, Argentina na Umoja wa Falme za Kiarabu katika hatua inayolenga kuharakisha msukumo wake wa kufanyia mabadiliko utaratibu wa dunia unaouona kuwa umepitwa na wakati, katika kuamua kuunga mkono upanuzi wa kwanza wa jumuiya hiyo katika kipindi cha miaka kumi na mitatu viongozi wa BRICS waliacha mlango wazi wa upanuzi wa siku zijazo, huku mataifa mengi zaidi yakionyesha nia ya ania, kujiunga na kikundi ambacho wanatumai kwamba kitaweza kusawazisha uwanja wa kimataifa. Upanuzi huo unaongeza uzito wa kiuchumi kwa BRICS, ambayo wanachama wake kwa sasa ni China, nchi ya pili kwa uchumi mkubwa duniani, pamoja na Brazil, Russia, India na Afrika Kusini. Wanaswanachama hao sita wapya watajiunga rasmi Januari mosi mwaka ujao. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alisema alipozitaja, alipotoa orodha ya nchi hizo wakati wa mkutano wa viongozi wa siku tatu uliofanyika mjini Johannesburg. Na matokeo ya kwanza ya maeneo bunge yalitangazwa leo jana Alhamisi katika uchaguzi wa Zimbabwe baada ya zoezi hilo kucheleweshwa na hata kuongezewa muda katika baadhi ya vitongoji, huku wanaharakati wa asasi za kiraia wakikamatwa. Rais wa Zimbabwe, walim, raia wa Zimbabwe kundadhi walimpigia kura rais wa bunge na madiwani siku ya Jumatano, huku wengi wakielezea matumaini ya mabadiliko baada ya miaka mingi ya matatizo ya kiuchumi. Ni Kumekucha Afrika, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi, kama ulivyosikia hapo awali kwenye habari za kimataifa kutoka kwa mwenzangu BMJ Muridhi, ni kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Alhamisi jioni amejifikisha uh, mwenyewe kwenye jela ya kaunti ya Fulton jimboni Atlanta. Uh, katika mji wa Atlanta kule jimbo la Georgia, ambapo alichukuliwa alama za vidole pamoja na kupigwa picha kama ilivyo ada kwa wafungwa wote, lakini muda mfupi baadaye akaondoka, ikiwa ni kutokana na hayo yote na, na mashtaka aliyofunguliwa na jimbo hilo ya kuingilia uchaguzi mkuu uliopita. Kufuatia hilo basi, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Dr Timothy Sadera akiwa Atlanta, Georgia, kwanza kabisa nikitaka kufahamu kutoka kwake ni kwa nini Trump aliondoka jela muda mfupi tu baada ya kujiwasilisha mwenyewe. Jambo la kwanza ambalo lajitokeza tofauti na nchi zingine ni kwamba hapa mtu anaweza kuitwa ya kwamba umeshtakiwa, na baada ya kushtakiwa, ukienda pale mahakamani, unajua yule public ama defender atakuwa anasema ya kwamba utashtakiwa kwa kosa hili na pia faini yake inaweza kuwa hili, tunaweza kukuachilia kwa lengo hili. Jambo hilo lilikuwa linatarajiwa sana jana, wakati ambapo uh, bwana Trump alikuwa amewasili hapa Georgia. Kwa hivyo jambo hili lilipozuka ni kwamba watu wengi walitarajia tu ya kwamba itakuwa ni kawaida, hata lala pale, ijapokuwa kuna wale waliokuwa wanashangilia, wanasema hata yaingie pale jela, aone kuko vipi. Um, muda mfupi baada ya Trump kuingia na kumaliza shughuli kwenye jela la Fulton na kutoka nje Baadhi ya wa wafuasi wake walifurahi sana, na yeye pia aliwaambia kwamba hakuna makosa bado. Anahimiza kwamba hakuna makosa yoyote aliyeyafanya, akidai kwamba mambo yote yanayowapitia ni ya kisiasa. Je, unaona kama mambo anayopitia Trump yataathiri uungaji mkono wake? Kwa kweli mambo haya yataweza kuathiri uungaji mkono wake, kwa sababu kitu cha kwanza watu wote wanajua kila kilichotendeka, alafu cha pili kuna ushahidi kama ni jambo hili la Georgia, jimbo la Georgia wanaushahidi mpaka rekodi ya zile simu ambazo walikuwa wakipiga, na pia kuna yule mkuu ama yule msimamizi mkuu hapa Georgia ambaye alikuwa anashughulishwa aweze kubadilisha zile. Kwa hivyo mambo haya yote ni kama yaliyoko na utaratibu, lakini uzuri ni kwamba wengi wanasema hakuna mtu aliye juu ya sheria A. wakati akiwa katika jela hilo la Fulton, kuna picha ambaye ni rasmi inayopigwa wafungwa au watu wanaohusiana na jela. Je, picha hii wakati ikisemekana Trump na wenzake walioshtakiwa wote wamepigwa picha ile ya jela, ina maana sasa kwamba yeye ameorodheshwa kama mhalifu au ina maana gani? Yeah, inaonekana kwamba sasa ukishapigwa jela ni kumaanisha kwamba ulipatikana na kosa na uliletwa ndani kwa sababu ulikuwa umepatikana na hatia. Kwa hivyo ile kule kupigwa picha, maelezo yako ya nywele, maelezo yako pengine ya mtazamo wako ulikuwaje, pengine, yaani maelezo yale yote yatakuwa kwenye rekodi lakini sheria ni kwamba hajapatikana na makosa mpaka wakati itakapothibitishwa ya kwamba yeye anakosa. Na la mwisho kabisa, Trump anapoendelea kukumbana na masaibi yake, ukizingatia mdahalo wa kwanza uliofanywa na wagombea wa Republican, ni nani mwingine labda anapata nafasi ya kupata umaarufu wakati Trump akipitia mambo hayo? Wengi waliojitokeza wanamkashifu, lakini kuna dosari moja ambayo tunaiona pale, bado tu wote wako nyuma ya Trump. Kwa hivyo hata wanapoulizwa ya kwamba ni nani ambaye ataweza kumpinga bwana Trump, ni nani ambaye anastahili zaidi, unakuta wote bado wanarudi pale. Ni kama he, ikiwapo basi tutamuunga mkono. Mike Pence aliweza kuonekana ya kwamba ana ule ukakamavu, anaweza pia kusimama, na kajiza titi anaweza akaja akatokea juu kidogo, lakini kwa wakati huu pia kwa upande wake bado wafuasi wengi wanamwona kama yeye ni msaliti ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Dr Timothy Sedera akizungumza nasi kutoka Atlanta, Georgia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka mengi pia anapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Basi mwenzangu, BMJ Muridhi, anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa walionyakuwa uongozi nchini Niger mwezi uliopita walisema Alhamisi kwamba wangeidhinisha majeshi ya nchi jirani za Burkina Faso na Mali kuingilia kati nchini humo iwapo kutatokea uchokozi kutoka nje. Mawaziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso na Mali, Olivia Ruamba na Abdulaye Diop, walitembelea Niami siku ya Alhamisi, ambapo walipokelewa na viongozi. Kiongozi mpya wa Niger Jenerali Abdurahman Tirani walikaribisha kutia saini kwa amri zinazoidhinisha majeshi ya Burkina Faso na Mali kuingilia kati nchini Niger iwapo uvamizi utatokea, ilisema taarifa iliyosomwa na naibu katibu mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Niger. Na idara ya sheria ya Marekani inaishtaki SpaceX inayomilikiwa na bilionea Elon Musk kwa kukataa kuajiri wakimbizi na wanaotafuta hifadhi katika kampuni hiyo ya kutengeneza roketi. Katika kesi iliyowasilishwa Alhamisi, idara hiyo ilisema SpaceX ilibagua mara kwa mara waombaji kazi hao kati ya mwaka 2018 na 2022 kinyume cha sheria za uhamiaji za Marekani. Mashtaka hayo yanaeleza kwamba na maafisa wengine wa SpaceX walidai kwa uongo kwamba kampuni hiyo iliruhusiwa tu kuajiri raia wa, wa, wa Marekani na wakazi wa kudumu kutokana na, na sheria za udhibiti na usafirishaji bidhaa zinazoratibu uhamishaji wa teknolojia muhimu basi sasa, tunaelekea huko Afrika ambapo zaidi ya watu 28 wameuawa katika sehemu tofauti baada ya mashambulizi ya wapiganaji wanaoshukiwa kutoka kundi la waasi la ADF kwenye vijiji vya Mtuyei, Walese Vukutu kule mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka taifa hilo. Kwa mujibu wa Kambale Musavuli, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji wa Eringeti unaopatikana Kivu Kaskazini, pembeni mwa mkoa wa Ituri, ni kwamba idadi ya watu waliouawa na watu wanaodhaniwa kutoka kundi la ADF imefikia watu 28 ambao wote ni wakulima waliotekwa na wapiganaji porini. Watu, makumi mbili na nane na lakini wale ambao hakiajua bado, kwani hali yenyewe kama inakia watu huko. Wakaazi wa mji wa Eringeti unaopakana na mkoa wa Ituri wanasema mili zaidi ya saba imefikishwa katika mji wao ikibebwa na wanaume pamoja na vijana kutoka mashambani eneo la walesevukutu wilayani Irumu mkoani Ituri ambako mili ya watu ilipatikana wote wakiwa wameshauawa na wengine wamezikwa porini na vijana hao a Eringeti lakini waliacha wakatembea tena kidogo, wakikuta maiti kumi na moja huku huku kwa pori, ndo waliwazika, walikuwa na katiwa macice, hawakuweza kuwabeba lakini ili ni ambayo ndo inavifisha nayo hapo Eringeti. Wakaazi wa Eringeti wakishutumu Umoja wa Mataifa kupitia kikosi chake cha MONUSCO wanaopatikana katika mji wao kukaa kimya, wakati ambapo wakaazi na jeshi la serikali FARDC walianza kuwafuata wapiganaji hao, wakisema wakaazi hapa basi tunanyamaza tu. Wabunge wa Beni wakiomba viongozi wa jeshi kuruhusu jeshi la Uganda UPDF kupelekwa sehemu hiyo, akisema Said Balikwisha, mbunge wa Isale Vulambo wilayani Beni, wa hizo jeshi mbili FARDC na UPDF waone namna gani wataetendre zone ya control ya hizo jeshi mbili, ili juhudi ambazo wanaendelea kuonesha mahali pamwalika waende wakajionesha upande huu na kuelekea hata beuma, nyama, chani manyama chani chani Sambokoma move ili wananchi wa huku nao pia wapate amani, na hapo tutafikiria ya kuwa mambo yamepata dawa. Ila kutatua shida upande mmoja na nyingine upande unabaki sio suluhisho kabisa. Wewe kama mbunge unapofanya utafiti, ni kwa nini ADF inaua wakazi wasiokuwa na hatia ADF Kufika hapa sio kusema imefika leo na ana lengo la kumaliza wananchi, pengine anapenda kamate dongo ya wananchi iwe dongo ya kwake, lakini sisi wananchi hatuko tayari. Wengi wao waliuawa katika kijiji cha Katwa Kasoya, eneo la Walese Vukutu, wilayani Irumu, mili yao ikiwa imezikwa porini na wachache kuletwa eneo la Eringeti, Kivu Kaskazini. Osman Livika, Sauti ya Amerika, Goma. mambo yanavyoteremka pole pole tu j yaani, ndani ya VOA uh, kumekucha Afrika hapa, VMJ Muridhi. Natumai kwamba asubuhi kama watu wako kule Afrika Mashariki na kati ni asubuhi mapema tu, mtu ametulia na kupata taarifa za kimataifa. kuna nini bila shaka, bila shaka, wengine waendesha magari, wengine wako ofisini, wengine wako nyumbani, lakini ni kwamba vikwazo vilivyowekewa Niger kufuatia mapinduzi ya kijeshi ambayo tumeyazungumza hapo awali vimepelekea kupanda kwa bei ya vyakula kote Afrika Magharibi, pamoja na kuongezeka kwa hofu kwamba hali nchini humo huenda ikakosa kudhibitika. Sasa hii ripoti pia inasomwa na mwenzangu hapa hapa studio Harrison Kamau. Kwenye soko la Gbobloshi mjini Akra, wafanyabiashara wanakagua rundo la vitunguu wakijaribu kutenganisha vilivyooza na vile vinavyoweza kuuzwa. Ghana huagiza takriban asilimia sabini ya vitunguu vyake kutoka Niger, na kumekuwepo na upungufu mkubwa tangu jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, kufunga mipaka ya Niger kufuatia mapinduzi ya Julai 26 yaliyomwondoa madarakani rais Muhamed Bazum. Mamudu Aldaho ni mfanyabiashara wa vitunguu na anasema kwamba ukosefu wa usalama wa kieneo umeathiri upelekaji wa bidhaa pamoja na bei zake. the... hapo wakienda kuchukua vitunguu nchini Niger walikuwa wakipitia Burkina Faso na kisha Ghana. Kutokana na wingi wa wanajihadi ambao walishambulia magari, baadaye walianza kupitia Benini na kisha Togo kabla ya kufika Ghana. Siku chache baada ya mapinduzi kufanyika, watu wa Benin pia walifunga mipaka yao. Ripoti ya 2022 iliyotolewa na mtandao wa kimataifa dhidi ya mizozo ya chakula ilisema kwamba takriban watu milioni 41 huko Afrika Magharibi na eneo la Sahel wapo kwenye hatari ya kushuhudia ukosefu mkubwa wa chakula. Ziad Hamoi ni mwenyekiti mwenza wa shirika la muungano wa biashara ya chakula kwa Afrika, na anasema uamuzi wa ECOWAS, wa kuweka vikwazo vya kufunga mpaka wa Niger vinahatarisha usalama wa chakula kote kwenye eneo hilo lot... kuna chakula kingi kwenye eneo zima. Shida iliyopo sio kukuza chakula, bali ni kusafirisha kutoka mashambani hadi kwenye soko. Hamuoi anaiomba jumuiya ya kikanda kuweka kipaumbele kwenye usalama wa chakula wakati inaposhughulikia mapinduzi ya Nijaa. Anasema kwamba ni vyema kuanza kutathmini mapungufu katika mfumo wa kilimo wa kieneo na kuangalia kwa kweli matatizo yaliyopo, kushughulikia matatizo haya na kuepuka hali inayojirudia mara kwa mara kwa sababu ya maswala kati ya usalama na uchumi, na vilevile siasa. ECOWAS imesema iko tayari kutuma vikosi dhidi ya viongozi wa utawala wa kijeshi wa Niger kama hawawezi kuwashawishika kurejesha utaratibu wa kikatiba wachambuzi wa maswala ya usalama wamekosoa hatua wa hiyo wakieleza kutokuwepo kwa mpango madhubuti au uingiliaji kati kijeshi katika kanda hiyo au mpango wowote wa kukabiliana na wakimbizi na maswala mengine ikiwa ni matokeo ya vita. Mataru Mumuni Makta, mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Afrika Magharibi cha Kupambana na Msimamo Mkali, anasema Niger tayari ina changamoto za msimamo mkali wenye kasia na mizozo ya kikabila ambayo inatishia eneo zima watetezi wanaendelea kusihi ECOWAS kusuluhisha mzozo wa Niger kidiplomasia ili kuepuka janga lolote la kiuchumi na kiusalama kwa eneo zima la Afrika Magharibi. Katika vioa mitaani hivi leo, tunakwenda huko Goma ambako watu wa asili ya Wabuti au Batwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walisherekea ya siku yao tarehe 9 Agasti, ijapokuwa walikuwa na malalamishi wakisema kwamba wanapitia changamoto kubwa kutokana na machafuko ya muda mrefu katika eneo lao. Hali ya wa Wambuti kwa jumla ni hali ya mbaya sana. Juu si Wambuti hatuna mahali kwenye tunaishi kwa leo zamani tulikuwa naishi kwa mapori lakini wakati serikali iliona tunalinda mazingira mzuri, wakatutosha pale mapori yetu, wakatutupa nje, hakuna hata nafasi moja yenyewe. Walisema nanyie mubakilie hapa. Wabuti Nyiragongo wanahitaji cha kwanza ni kosefu ya toni, wanahitaji wapate hata nyumba ya kuikara ndani, hatuna nyumba basi. Yenyewe tulipokeaka wakati ya ujumlizi, nilisha kusereku, nahitaji nyumba Leta itusaidie na kazi, hmm. Basi tuachilie juu menuzikisha sana kuona watu waik wana watumikisha wao, kama vile ndio njia yao ya kwenda kupata makusa. Juu tulikuwa naisha na chakula yetu ya pori, ili matunda, asali, nyama, samaki na tunakinga mazingira yetu nzuri, lakini wakati serikali ikatutosha ndani ya mapori, si tunabakia nje na wanasema ile mapori inakuwa parki kinyume ya ile ile parke abakuikinga kinga si manyama ambu kinga kubwa kubwa wanaziua, zinaribika miti, wanaribisha wanapasua mbao, samaki maki. Hakuna hata kitu moja tena. Kinyume serikali inalinda agisitu kanali kwenye wanatutia nje, bila hata kututia mumai, tutaishi namna gani? Tutakufa ambuti, tunahitaji tuwe na mashamba some kwa bure tupate matunzo, kwa sababu wake zetu wamekosa matunzo, sababu mbuti anaishi kwenye pori na kwa maisha, kwa hali ya maisha leo leo, wa magrupe arme mariku yote iko kule kule kumapori, njoko wanaishi kumaparke na kumapori, na njo fashi ya wambuti wa kuishi ndio inaacha na vraimant wanakuwa wanalia sana, sababu wanatoka kwa ile maisha yao, wanaenda bebua wa kumaisha, yani siokuwa ya kawaida yao, inabadilisha maisha yao enyee. Tunaweza ramika, tuishazaraulika mashamba zote kutuzarau. Tunapenda nasie tumepata haki zetu, wasiendelee kutupata haki zetu, nasie watoto wetu wasome. Msichana munguti anateseka huko, wenyewe wanasoma, hawana hawana kazi naja ku hata ishi naye hata mupana kwa mali sawa. Mama wengine anamubaka tu anajienda ana, ana, ana anamwacha pale anakuwa na, na, na, na, na mimba nakisha zara ule mtoto ali mtoto kwabo na mshika kwa, kwa, njoo anakumalisha ule mtoto anakumalia pale ule mno pigime hata kuya angalia shida za mtoto. Kwa hiyo mnaomba nini, amani? Mnaomba nini naomba amani, amani asie leta gouromana si asie leta tutetee De biraje yani wanabaka wa, wa, wanabaka wa mbute eh, wanazara watoto, wale watoto wanahangaika, wanakosa makazi, si mpaka njo tunakuwa na nawakomalisha. Unaona watoto sita mnane wanakuwa mnyumba, najapo mtu mama mamamumbuti ana cha kuwalisha na jali, nawauya pale, nawakisha komara hawana makazi, njo wanaka nawaambia semeni wamwizi Kwa muktasari ni kwamba rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump, Alhamisi jioni aliwasili katika jela ya kaunti ya Fulton katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia, ambako alijisalimisha kufuatia kufunguliwa mashtaka dhidi yake na wengine kwa kujaribu kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 na uhalifu mwingine. Uchunguzi wa awali wa kijasusi wa Marekani umegundua kwamba ajali ya ndege inayodhaniwa kumuua kiongozi wa kundi la mamluki la Wagner Evgeny Prigozhin ilisababishwa na mlipuko wa kimakusudi. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa Marekani na nchi za Magharibi ambao walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina na maafisa walionyakua uongozi nchini Niger mwezi uliopita walisema Alhamisi wangeidhinisha majeshi ya nchi jirani za Burkina Faso na Mali kuingilia kati nchini humo iwapo kutatokea uchokozi. Muungano wa BRICS wa mataifa yanayoendelea uliokubaliana jana Alhamisi kuzikaribisha Saudi Arabia, Iran, Ethiopia, Misri, Argentina na Umoja wa Falme za Kiarabu katika hatua inayolenga kuharakisha msukumo wake wa kufanyia mabadiliko utaratibu wa dunia unaouona kuwa umepitwa na wakati. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya dijaria ni produsa wetu Dadi Owen Mwelekezi, kwa upande wa pili kule Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau na hewani nimeshirikiana naye MJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema kutoka hapa Washington DC.