Soma, so, so eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo Jumamosi yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wagonjwa, wafanyakazi, na watu wasiokuwa na makazi wanaondoka katika hospitali ya Shifa mjini Gaza leo Jumamosi, huku kukiwa na ripoti zinazokinzana kwamba Israel imekipa kituo hicho saa moja kuondoka. Wagonjwa mahututi ambao hawawezi kutembea wamebaki nyuma pamoja na wafanyakazi wachache. Jeshi la ulinzi la Israel limekanusha kwamba liliamuru watu waondoke katika hospitali ya Shifa ambayo ni kituo kikubwa sana cha matibabu huko Gaza. Hakuna wakati wowote IDF iliamuru kuhamishwa kwa wagonjwa au timu za matibabu. Kiukweli ilipendekeza kwamba ombi lolote la uhamishaji wowote wa kimatibabu litashughulikiwa na IDF, kundi la kijeshi lilisema katika taarifa ya Jumamosi. IDF ilisema ilizungumza na mkurugenzi wa hospitali hiyo kuhusu kutoa njia salama kwa watu wanaotaka kuondoka hospitalini hapo. Ndege ya kwanza iliyobeba watoto wa Kipalestina waliojeruhiwa katika vita vya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza imewasili katika Umoja wa Falme za Kiarabu hii leo, ikiwa ni sehemu ya juhudi za misaada zilizoahidiwa na nchi hiyo kuwasaidia watoto elfu moja. Kundi hilo la watu kumi na watano wakiwemo watoto na familia zao lilivuka ukanda wa Gaza katika kivuko cha mpakani cha Rafa nchini Misri siku ya Ijumaa. Kisha wakasafiri kwa ndege kwenda abu Dhabi, mji mkuu wa Imarati. Watoto wadogo walikuwa wamelala kwenye mapaja ya mama zao wakati ndege hatimaye ilipokuwa ikitua katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa abu Dhabi. Baadhi ya viti vya ndege viliondolewa ili kutoa nafasi kwa watoto waliojeruhiwa sana ambao walihitaji kulala wakiwa wamejinyosha. Tanzania imetangaza kifo cha raia mmoja kati ya wawili waliokuwa wakishikiliwa mateka na Hamas wakati wa mashambulizi ya Oktoba saba huko Israel. Serikali ya Israel imewataja wanafunzi wawili kutoka Tanzania ambao ni Clemens Felix Mtenga mwenye miaka ishirini na miwili na Joshua Loitu Molel mwenye miaka ishirini na mmoja miongoni mwa watu mia mbili na arobaini waliochukuliwa kwenda ukanda wa Gaza. Ni kwa masikitiko makubwa tunathibitisha kifo cha Clemens Felix Mtenga, taarifa ya wizara ya mambo ya nje ilisema Ijumaa jioni. Haikusema jinsi Mtenga alivyokufa. Tunapenda pia kuufahamisha umma kwamba Joshua bado hajulikani alipo, huku pia tunaendelea kufuatilia suala hilo, wizara hiyo iliongeza. Israel imeapa kuliangamiza kundi la Hamas kufuatia mashambulizi ya Oktoba saba ambayo maafisa wa Israel wanasema yaliua takriban watu elfu moja na mia mbili wengi wao wakiwa raia na walishuhudia kutekwa takriban watu mia mbili na arobaini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inatangaza kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa Liberia na gwiji wa soka George Weah alikubali kushindwa na kiongozi wa upinzani Joseph Boakai baada ya uchaguzi wa rais wa marudio, akisema ni wakati wa kuweka masilahi ya kitaifa mbele badala ya masilahi binafsi. Matokeo ya hivi karibuni yalionyesha Boakai akiongoza ya kwa karibu asilimia hamsini na moja ya kura nchini Liberia, jamhuri kongwe zaidi barani Afrika iliyoanzishwa na watumwa wa Marekani walioachiwa huru. Matokeo yaliyotangazwa usiku wa kuamkia leo, ingawa siyo ya mwisho, yanaonyesha kuwa Boakai anaongoza kwa kura ambazo hatuwezi kuzifikia, Wea alisema katika hotuba yake kwenye redio ya taifa Ijumaa jioni. Alisema chama chake cha CDC kimepoteza uchaguzi, lakini Liberia imeshinda na kuongeza, huu ni wakati wa neema katika kushindwa. Bwakai mwenye miaka 78 alishindwa na Wea mwenye miaka 57 kwa kura nyingi katika duru ya pili ya uchaguzi wa urais mwaka 2017 huku zaidi ya asilimia 99 Tatana vituo vya kupiga kura vikiripoti matokeo ya kura baada ya duru ya pili ya uchaguzi wa Jumanne. Boakai ilipata asilimia 50.89 ya kura zilizopigwa kulingana na tume ya uchaguzi nchini humo. Boti iliyokuwa imewabeba wakimbizi wa, wa Rohingya ambao ililazimika kurudi baharini mapema wiki hii ilionekana Jumamosi maili kadhaa kutoka pwani ya mkoa wa magharibi wa Indonesia kulingana na kamanda wa eneo hilo. Kundi la watu takriban 250 kutoka jamii ya walio wachache walioteswa huko Myanmar waliwasili katika jimbo la Aceh siku ya Alhamis, lakini wakazi waliwaambia wasiingie katika eneo hilo. Boti hiyo ilisafiri hadi eneo jingine katika jimbo la Ase ambako kundi la pili la wakazi liliwarudisha baharini siku ya Alhamis. Kamanda wa jeshi la majini katika mji wa Lhokseumawe mjini Ase ameliambia shirika la habari la AFP hii leo kwamba boti hiyo ilionekana leo asubuhi na inaonekana kufanana na ile iliyorudishwa Alhamis, ya yakiongeza kwamba ilikuwa ikielekea mashariki na wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumamosi katika taarifa yake ya kila siku ya ujasusi juu ya uvamizi wa Rusia kwa Ukraini kwamba katika wiki iliyopita kumekuwa na mapigano makali ya ardhini katika maeneo matatu: mhimili wa Kupianski huko Luhanski, Advika huko Donetski na kwenye ukingo wa kushoto wa mto Dnipro huko Kherson ambako vikosi vya Ukraine vimeweka daraja. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kaa tayari kusikiliza jarida la wiki la VOA Swahili Washington DC, Marekani, Nairobi Kenya, na Dar es Salam Tanzania, tunakuletea jarida la wikendi, nusu saa ya uchambuzi wa kina, tukiangazia habari kuu wiki hii. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti Amerika VOA, nami ni Ivona Kamuntu wa Azam TV Dar es Salam Tanzania. Hii leo tunaangazia uagizwaji wa, wa pamoja wa mafuta kati ya nchi ya Uganda, Kenya pamoja na Tanzania endapo italeta ahueni ya kushuka kwa bei ya nishati hiyo ukanda wa Afrika Mashariki. Na mimi naitwa Nimrod Tabu kutoka Runinga ya Citizen hapa nchini Kenya. Serikali ya Uganda inakaribia kukamilisha mchakato wa kubadilisha mfumo mpya wa kuagiza mafuta kwa matumizi ya ndani ya nchi. Hatua ya Uganda inajiri baada ya Kenya kubadilisha mfumo wa awali wa kuagiza mafuta kwa kutumia kampuni binafsi za ndani ya nchi, na sasa inaagiza kwa ushirikiano ambao umetajwa kama serikali kwa serikali. Tuanze jarida la wikendi kwa kutazama ripoti ya mwandishi wetu Sadam Mobale akiwa Kampala, Uganda. Serikali ya Uganda inataka kampuni ya Vitoli ya Uholanzi yenye makao yake Uswizi kuwa na haki ya pekee ya kuagiza mafuta kwa matumizi ya Uganda itaagiza mafuta na kuuzia shirika la mafuta la serikali ya Uganda UNOC litakalowauzia wauzaji wa ndani kama Total, Stabix, Vivo na wengine, japo makubaliano kati ya serikali ya Uganda na kampuni ya Vitol yamegubikwa na usiri mkubwa. Waziri wa nishati wa Uganda Ruth Nankabirwa amewasilisha mswada bungeni kutaka sheria ya uagizaji mafuta kufanyiwa marekebisho na kutoa mamlaka kwa Vitol kuwa mwigizaji pekee wa mafuta kwa ajili ya Uganda kupitia bandari ya Dar es Salaam, Tanzania mpango huo unatarajiwa kuanza kutekelezwa Januari 2024. Ina, sasa lazima nchi hizi zikitaka yale mafuta yende chini zaidi, inakuwa wanue wa, wa, wa, wa hiyo wa, wa, wa petroli wote wamechanga wa, pamoja, yaani kama Afrika Mashariki. Sasa wakinua itakuwa nyingi, na wakiwa wanalipa vizuri hapa, wanaweza kwenda wakaanza kuzungumza na nchi zenye zina petroli lakini kuwa nchi ndogo ndogo hawezi, zile nchi hazina saa ya kutafuta kwenda kuanza yani, ku, kama unataka kuzungumza kuuza mafuta ya kidogo, kwa sababu wao ile pesa ni kidogo sana. Kenya tayari inashirikiana na kampuni tatu za guba kuagiza mafuta baada ya kusitisha biashara na kampuni za ndani ya nchi. Kampuni hizo ni Saudi Aramco, Abu Dhabi National Oil na Emirates National Oil. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameunga mkono mpango huo na kumsifu Rais wa Kenya William Ruto kwa kuchukua hatua hiyo. Museveni amesema amefanya majadiliano na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kufanikisha mpango wa kuagiza mafuta kwa kutumia kampuni ya Vitol. Kweli, kwa hiyo isu ya mafuta tulikuwa na tatizo sana, hata mpaka makampuni nyingi ikabidi zifunge maruti zao juu gharama alikuwa inaenda juu sana, lakini kama wa raisi wameamua kushikana mkono, waungane wa waende wa wanunue mafuta pamoja, itatusaidia sana juu kazi ya broker imeingia ndani sana. Ndio inafanya unaweza ingia petrol station na kuambia kuna mafuta na mwingine hako na mafuta, mafuta ni mabei tofauti tofauti. Hata sasa hivi Uganda kila petrol station iko na bei yake, lakini alikuwa tunaomba yani kila station kuwa na bei moja, ingesaidia sana. Rais Museveni ameeleza matumaini kwamba Uganda, kwa jumla, kaskazini magharibi mwa Tanzania Rwanda, Burundi, sehemu zilizo magharibi mwa Kenya, Sudan Kusini na sehemu zilizo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zitapata mafuta ya kutosha kwa bei nafuu punde tu mpango uliopo utakapofanikishwa. Sadamu Bale, sauti Amerika, Kampala. Asante Sadamu. Niwakaribishe sasa wageni wetu katika studio za Azam TV ni Sabatho Nyamsenda, mhadhiri wa siasa na utawala wa umma katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania katika studio za Royal Media Citizen TV Nairobi, Kenya ni Martin Chomba, mwenyekiti wa wauzaji wa mafuta nchini Kenya. Karibu wageni wetu. Nianze nawe Martin Chomba, na niruhusu nimnukuu Rais wa Uganda Yoweri Museveni, anasema hivi: tumefanya makubaliano na waagizaji wenye uwezo wa kufanikisha kiasi kikubwa cha mafuta kwa wakati mmoja na kwamba nimezungumza na Rais wa Kenya William Ruto na tumetuma wawakilishi wetu Dar es Salaam wazungumze na Rais Samia Suluhu Hassan. Chomba, Mseveni anatoroka madalali Kenya na kujaribu kutafuta eh, njia nyingine nzuri Tanzania ama kuna kile ambacho kinamfanya anakimbia Kenya kwenda Tanzania, na kama kipo ni kipi? Asanti sana um... Kwa, kwa, uh, kwa mtazamo wetu hapa Kenya na vile sisi tunafanya mambo ya kuuza mafuta, kuagiza mafuta nje ya Kenya na kuleta Kenya na kusambaza katika huu kanda wa Afrika Mashariki ni kwamba, uh, uh, serikali hazina mafuta na hii ni kitu inafaa sana kueleweka. Serikali hata ya Kenya vile tunaongea, haina mafuta, hata lita moja ya mafuta Mafuta huagizwa na kampuni za kibinafsi, ingawaje zimeletwa pamoja katika ile uh, uh, na, na department ama wizara ya, ya, ya kawi na petroli hapa nchini, inakalisha watu pamoja, mnafanya kuagiza mafuta kwa pamoja, lakini mafuta si ya serikali. Kwa hizi mipango, tunasema kwamba serikali inajaribu kuongea na serikali nyingine waweze kuagiza mafuta it, unless ama wafike mahali kwamba wabadilishe mfumo wa uagizaji wa mafuta nchini za Afrika Mashariki. Ha, uh, serikali haiwezi kuagiza mafuta kwa sababu mafuta yenye tuko nayo leo, vile Kenya imefanya na nchi za Uarabuni leo Saudia na Abu Dhabi, ni kwamba serikali imeongea na zile nchi ziwezeshe kuruhusu kampuni za Kenya kuchukua mafuta kwao na ile tunaita deferred payment, sijui tutaita aje kwa Kiswahili, lakini ni kama kupewa deni ya, ya takribani miezi sita, ndo waweze kujimudu kuangalia vile uchumi utakuwa, lakini sio ati kwamba serikali ya Kenya inachukua mafuta uarabuni kuletea nchi za huku na kwa hivyo wakati wanatokea Tanzania ama wanaenda kuongea na serikali ya Tanzania, serikali ya Uganda na Tanzania hawawezi epuka kwamba mafuta inasambazwa na makampuni za kibinafsi. Kwa hivyo tuta, itabaki tungoje tuone itakuwa namna gani kama wanataka kubadilisha mfumo ama itabaki ile ile. Um, Chomba, nifululize na swali hilo ambalo mwenzangu ameliuliza, na ni kwamba ikiwa eh, hatua hii ambayo imechukuliwa na nchi ya Uganda itakuwa na athari yoyote katika mkataba ambao Kenya ilifanya, kama alivyozungumzia eh, na eh, Saudi Arabia, pamoja na milki za Kiarabu eh, kwa sababu mafuta yanaingia humo nchini halafu yanauzwa Eh, kupitia kampuni nyingine, kwani hizi kampuni ambazo sasa Uganda inazitoroka kama alivyotumia lugha eh, mwenzangu mm, eh, zilikuwa zimeshirikishwa katika mkataba huu mfumo mpya au la Mka... Ikifanyika kwamba ikifanyika kwamba serikali ya Uganda itafaulu kwamba hawataagiza mafuta kutumia nchi ya Kenya ama kupitia nchi ya Kenya, ni kweli kwamba kampuni zenye zimekuwa zikisambaza mafuta Uganda nyingi zao, asilimia tisaini ya mafuta yenye inatumika Uganda inapitia nchini Kenya na inatumika na makampuni yenye imejisajiliwa Kenya, lakini wanasambaza mafuta ya Uganda na hizi kampuni ndo zinafanya ama zinashiriki katika ule mtindo wa kuagiza mafuta kwa pamoja. Kwa hivyo itakuwa ni, ni pigo kubwa sana kwa hizi kampuni kama serikali ya Uganda itafaulu, ingawaje sijaelewa kabisa itafaulu namna gani nikiangalia kwa mtazamo wangu kwamba hawatapitisha mafuta kwa wao madalali. Kwa hivyo itakuwa ni pigo kwa hizo kampuni, na tena wale watu wanafanya kazi kwa hizo kampuni. Serikali ya Kenya tena itaumia kwa sababu wakati tunauza mafuta Uganda, Uganda wanalipa Kenya na dola. Kwa hivyo kuna ile flow ya dola kukuja Kenya, na haitafanyika kama wataweza kununua mafuta yao moja kwa moja katika nchi za, za nje. Shukrani. Nyamseta, kwa kile ambacho chumba anajaribu kuainisha, maana linaonekana wazi hapa ni swala la kisera la kila nchi, kwamba Kenya ina sera yake, Tanzania ina sera yake na Uganda ina sera yake. Unadhani itawezekana hili ambalo Museveni anajaribu kulitanguliza kwa marais wenziwe? naam, kuna, kuna masuala mawili hapo A. la kwanza ni suala la ushirikiano wa nchi hizi za Afrika Mashariki na hasa hizi nchi tatu ambazo ndizo waasisi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa muda mrefu ndoto zimekuwa ni kuhakikisha kwamba nchi hizi zinafanya ushirikiano wa kiuchumi wa pamoja kwa hiyo zinaposhirikiana inakuwa ni rahisi zaidi, hasa kwa baadhi ya nchi. Kwa mfano Uganda, ambayo ni landlocked country, ikishirikiana na Tanzania, ambayo ina bandari na Kenya, inakuwa ni, ni rahisi kuzungumza na nchi zingine, ili kurahisisha uagizaji wa mafuta. Swala so, la pili ambayo nimeona Chomba ameligusia ni, ini ni, ni, ni kutofautisha kati ya vitu viwili, ya kwanza ni uagizaji wa mafuta, lakini ya pili ni usambazaji wa mafuta. Sasa kwa muda mrefu sana, katika historia ya hizi nchi ni kwamba suala la uagizaji wa mafuta E, kipindi cha zamani ulikuwa ukifanywa na serikali. Kwa hapa Tanzania kwa mfano, tulikuwa na kampuni inaitwa Tipa, Tipa. Eh, ambayo ilikuwa chini ya TPDC ambapo baadaye tulipoingia katika sera za soko huria, serikali yenyewe kwa makusudi ilisema kwamba sasa Tipa na TPDC iachane na habari za uagizaji wa, wa mafuta ili ingie sekta binafsi, lakini baada ya hapo ndo tumeona kumekuwa na ongezeko kubwa la bei ya mafuta kutokana na hao waagizaji binafsi na kilio kikubwa cha Rais Mseveni anachozungumza ni kwamba hawa waagizaji binafsi wanaongeza karibuni asilimia hamsini na sita ya bei ambayo inapatikana katika soko. Kwa hiyo iwapo uagizaji e, utafanywa katika njia ambazo ni za kiserikali zaidi itapunguza hizo gharama za mafuta, na badala yake ni kwamba haya makampuni yanayobakia yatajihusisha na kazi zaidi ya usambazaji wa mafuta kupitia wa mafuta. Sasa, na ina, ina, ina, kwa kulingana na sera haiwezekani, na ndio maana hizi nchi itabidi zirudi katika mabunge ili ziweze kubadili hizi sera kulingana na matatizo yaliyopo ya kiuchumi. Haziwezi zikaendelea na mfumo wa zamani ambao umeonyesha kabisa hauwezi ukatatua tatizo la nishati. Ni lazima katika nchi nyingi sana duniani ni kwamba sekta nyeti hasa sekta ya nishati iwe kuhusu umeme, uagizaji wa mafuta na vitu vingine vinavyohusiana na nishati, hizo kubwa kubwa huwa ziko mikononi mwa dola. Kwa hiyo nadhani ni hatua nzuri kwa hizi nchi kuanza kushirikiana na serikali kuingilia kati katika swala hilo. Martin, uh, umesikiliza taarifa ya awali ya Sadamu kwamba linatokea baada ya Kenya kufanya hivi, kwamba kampuni ni tatu madalali waondoke Zipo ripoti kwamba Uganda imejaribu kuingia ubia na kampuni nyingine ya Vital, kwamba wajaribu kuingiza mafuta kupitia Kenya, lakini Kenya inasema UNOC, shirika la kitaifa la Uganda, haliwezi kuagiza mafuta isipokuwa lisajiliwe ndani ya Kenya kama kampuni ya Kenya. Shirika la kitaifa kwingineko lisajiliwe ndani ya Kenya kama Kenya, halingewezekana. Ndio maana Museveni ameenda Dar es Salaam aangalau apate mwanya wa kuingiza mafuta. Kenya inasababishia Uganda matatizo serikali ya Kenya ina mfumo ama iko na ile ma, vigezo zenye lazima kampuni ipitishe ndo iweze kusajiliwa katika ile uh, mfumo wa kusambaza mafuta nchini, na mmoja wapo ni kwamba kabla usajiliwe na shirika la udhibiti wa kawi Kenya inaitwa EPRA, lazima ukuwe uko na, na petrol stations ama vituo za kusambaza mafuta tano ukuwe uko na uwezo wa kununua mafuta ya karibu shilingi uh, bilioni moja unusu na ama lita milioni sita nukta sita ndio uweze kusajiliwa katika kuingiza mafuta na ile, ina, ile ina, inapelekea ni kwamba wakati ile mafuta tunaagiza Kenya imegawanywa na zile kampuni zenye ziko Kenya. Kwa hivyo kama kuna kampuni ingine inakuja kuingia kuchukua ile tunaita allege lazima itakatu, itachukuliwa kwa kampuni zingine zenye, ori, zenye oridi zina exist kwa hiyo mfumo, na itakuwa ni vigumu sana kuambia mtu kwamba ulikuwa na unaleta lita mili, milioni sita lakini juu tumekuwa na mgeni we lete lita milioni tano. Hapo itabidi kwamba serikali ya Uganda ikubaliane na serikali ya Kenya waweze kutumia bomba la Kenya la Kenya pipeline nje ya mfumo ama ule, ile kanuni yenye tunatumia kwa sasa isikuwe kwamba wamekuja kusu kuma wengine nje, ikuwe wamekuja wamepewa nafasi yao maalum wapitiza. Na hiyo sasa, itabidi kwamba serikali ya Kenya na serikali ya Uganda waongee bila kupitia kwa ile uh, uh, shirika la udhibiti wa kawi Kenya, kwa sababu hiyo inakuwa ina, ina governed na sheria zenye zimepitia kwa bunge na kubali, mm -hmm. na ku, ku, ku, kuondoa hiyo labda kwamba warudi tena kwa bunge ama Rais uh, Ruto waongee na Rais Museveni waweze kupanga hiyo mpango. Sabatha alikuwa anataka kuchangia hoja hiyo, nadhani kuna, kuna, kuna, kuna masuala marefu hapo ya, ya kisiasa, si tu masuala ya kisheria, kwa sababu kwa muda mrefu kulikuwa na hili swala la kwa mfano bomba la mafuta. Wakati mwanzoni kulikuwa na siasa hizo kwamba Uganda ilikuwa imechagua Kenya kwa ajili ya kujenga bomba kwa ajili ya usafirishaji wa mafuta yake, lakini baadaye ikahamia Tanzania. Kwa hiyo haya masuala ki ya kisiasa yamekuwepo, ambayo wakati mwingine sheria japo zinachangia E, katika ku, ku, kuongeza huo ugumu, lakini ninadhani kwa sababu nchi zote hizi tatu zinapitia zinapitia hiyo ambayo ni, ni crisis uh, u, uh, ugumu wa uchumi unaosababishwa na ongezeko la bei ya mafuta, kwa sioni ugumu kwa nini uh, kwa sababu tuko katika jumuia ya Afrika Mashariki na tunaingia katika uh, soko la pamoja na ushirikiano zaidi watumie vyombo zaidi vya kijumuiya kwa ajili ya kulizungumza ili swala ili kupata mm -hmm, huo mwafaka. Mimi nadhani ni jambo ambalo kisiasa, iwapo kutakuwa na mazungumzo na marekebisho ya machache ya sheria, ni swala linalowezekana. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya jarida la wikendi, juhudi zinazochukuliwa na serikali za Kenya, Uganda na Tanzania kuhakikisha kwamba zina mafuta ya kutosha na kwa bei nafuu, Kenya zitafanikiwa. Tayari Kenya inaagiza mafuta kwa kutumia mfumo wa serikali kwa serikali. Uganda inakamilisha mchakato wa kuanza mfumo kama huo, lakini umezingirwa matatizo chungu nzima, huku Museveni akifanya mazungumzo na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Nahodha wako Nimrod Tabu, katika studio za Citizen TV Kenya, Ivona Kamutu, katika studio za Azam TV Tanzania. Mimi ni Kennesi Bwire, katika studio za Sauti ya Amerika. Tunarejea baada ya muda mfupi. Jarida la wikendi, tunaangazia juhudi za serikali za Afrika Mashariki kuhakikisha zinaondokana na tatizo la ukosefu wa mafuta kila mara na kuhakikisha bidhaa hiyo muhimu inapatikana kwa bei nafuu. Wageni wetu ni Sabatho Nyamsenda, mhadhiri wa siasa na utawala wa umma katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, na katika studio za Citizen TV Nairobi, Kenya ni Martin Chomba, mwenyekiti wa wauzaji wa mafuta nchini Kenya, na hoda wako ni Nimrod Tabu wa Citizen TV Kenya, Ivona ka mtu akiwa Azam TV Tanzania. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa studio za Sauti America VOM. Nimrod ana maelezo kuhusu mfumo wa uagizaji mafuta katika nchi za Afrika Mashariki. Asante sana. Tuangalie jedwali letu, na ni kwamba mfumo mpya wa ununuzi wa mafuta kutoka Kenya ambao umekuwa ukitumiwa na kampuni za mafuta nchini Uganda unakaribia kufikia kikomo baada ya waziri wa kawi nchini Uganda, Ruth Nankabirwa, kuwasilisha bungeni hoja kuipa mamlaka kampuni ya Uganda National Oil ya kusimamia biashara ununuzi na uzaji mafuta. Serikali ya rais Yoweri Museveni imechukua hatua hiyo baada ya kushirikiana na kushauriana na kampuni 40 za mafuta nchini humo kuhusu maafikiano baraza la mawaziri kuhusu bidhaa za mafuta yaliyosafishwa. Uh, kulingana na maazimio ya baraza la mawaziri nchini Uganda, kampuni ya Uganda National Oil pekee sasa ndiyo itakayokuwa na kibali cha kununua na kusambaza bidhaa za mafuta kutoka Vitol. Yunok na Vitol ya Bahrain zimetangaza mkataba wa miaka mitano. Ununuzi wa mafuta kutoka kampuni za Kenya umetajwa kuwa gharama ya juu na ambao haukunufaisha kampuni na wateja wa mafuta nchini Uganda, kulingana na waziri na Nkabiri wa Kenya kwa muda mrefu imekuwa ikitoa muongozo wa jinsi Uganda itanunua bidhaa zake za mafuta ambao Uh, jambo ambalo limewatia hasara wananchi wa Uganda. Katika muda wa miezi mitatu iliyopita, bei ya mafuta kwa lita moja nchini Uganda imeongezeka kutoka shilingi 1490 za Uganda hadi shilingi 1540 za Uganda. Linalosubiriwa kwa sasa ni kujadiliwa na kuidhinishwa kwa mswada wa mabadiliko hayo bungeni kabla ya kutekelezwa. Mapema mwaka huu, wakati Kenya ikikabiliwa na kushuka kwa thamani ya sarafu kutokana na ununuzi wa kiholela wa mafuta uliosababishwa na dhana kuwa kuna upungufu wa mafuta, serikali iliazimia kubadilisha mfumo wake wa ununuzi wa mafuta na kuanza mfumo mpya ambao serikali ya Kenya ilifanya mkataba wa moja kwa moja na taifa la Saudi Arabia na milki ya Kiarabu. Mfumo huu ulitajwa kama afueni, huku Rais William Ruto akiwahakikishia Wakenya kuwa bei ya mafuta itapungua kutokana na mpango huo, lakini miezi saba baadaye ya mafuta imeongezeka na kusababisha tetesi miongoni mwa raia hapa nchini Kenya. Tunakamilisha jarida la wikendi. Asante Sabathon ya Msenda, mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam Tanzania, na Martin Chomba, mwenyekiti wa wauzaji wa mafuta nchini Kenya, kwa kukubali kushiriki katika kipindi hiki katika studio za Azam TV Tanzania, na hoda wako amekuwa Ivona Kamtu. Katika studio za Royal Media Citizen TV Kenya amekuwa Nimro Tabu. Kutoka Sauti America Washington DC, mimi ni Kenes Bwire. Asante mtazamaji, kwa kutazama jarida la wikendi na uwe na wikendi tulivu. likuwa ukisikiliza kipindi cha jarida la wikendi ambacho kinatayarishwa kutoka hapa studio za VOA Swahili, Washington DC, kwa ushirika na Citizen TV ya Kenya pamoja na Azam TV kule Tanzania. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA na hivi sasa basi ni na kusomea muktasari wa habari wagonjwa wafanyakazi na watu wasiokuwa na makazi wanaondoka katika hospitali ya Shifa mjini Gaza leo Jumamosi, huku kukiwa na ripoti zinazokinzana kwamba Israel imekipa kituo hicho saa moja kuondoka. Ndege ya kwanza iliyobeba watoto wa Kipalestina waliojeruhiwa katika vita vya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza imewasili katika Umoja wa Falme za Kiarabu hii leo, ikiwa ni sehemu ya juhudi za misaada zilizoahidiwa na nchi hiyo kuwasaidia watoto elfu moja. Tanzania imetangaza kifo cha raia mmoja kati ya wa wawili waliokuwa wakishikiliwa mateka na Hamas wakati wa mashambulizi ya Oktoba saba huko Israel. Serikali ya Tanzania imewataja wanafunzi wawili kutoka Tanzania ambao ni Clemens Felix Mtenga mwenye umri wa miaka ishirini na miwili na Joshua Loitu Molel mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja miongoni mwa watu mia mbili na arobaini waliochukuliwa kwenda ukanda wa Gaza. Kiongozi wa Liberia na gwiji wa soka George Weah alikubali kushindwa na kiongozi wa upinzani Joseph Boakai baada ya uchaguzi wa rais wa marudio, akisema ni wakati wa kuweka masilahi ya kitaifa mbele badala ya kuweka masilahi ya kibinafsi. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington DC. Usikose kufuatilia matangazo yetu mengine kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com pamoja na redio shirika zilizopo kote Afrika mashariki na kati. Niliyekusomea muktasari huu naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.