fursad isku heleen yani qolii soo saarayay qolii iibsa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Meli ya jeshi la Marekani iliyobeba vifaa kwa ajili ya ujenzi wa gati ya muda huko Ghaza iko njiani kuelekea Mediterranean Jumapili, siku tatu baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutangaza mipango ya kuongeza upelekaji wa misaada kwa njia ya bahari hadi kwenye eneo lililozingirwa ambako maelfu ya Wapalestina wamekuwa wakikabiliwa na njaa. Kufunguliwa njia hiyo ya bahari pamoja na kudondosha misaada kwa njia ya anga kunakofanywa na Marekani, Jordan na wengine kulionyesha kuongezeka kwa mgogoro wa kibinadamu huko Gaza na azma mpya ya kuachana na udhibiti wa Israel juu ya usafirishaji kwa njia ya ardhi. Israel imesema inakaribisha usafirishaji wa baharini na huenda itakagua mizigo inayoelekea Gaza kabla ya kuondoka katika eneo karibu na Cyprus. Jeshi la Marekani limesema leo Jumapili kuwa limefanya operesheni nchini Haiti kuwasafirisha wafanyakazi wasio muhimu wa ubalozi kutoka nchini humo na kuongeza wanajeshi wa Marekani kuimarisha usalama wa ubalozi, wakati taifa hilo la Caribbean likikabiliwa na hali ya hatari. Operesheni hiyo ilikuwa ishara ya hivi karibuni ya matatizo ya Haiti, wakati ghasia za magenge zikitishia kuiangusha serikali na kusababisha maelfu kukimbia makazi yao. Usafiri huu wa ndege wa wafanyakazi ndani na nje ya ubalozi ni utaratibu wetu wa kawaida wa kuimarisha usalama kwa ofisi za ubalozi duniani kote, na hakuna raia wa Haiti aliyekuwemo ndani ya ndege ya jeshi, ilisema taarifa ya kamandi ya kusini ya jeshi la Marekani. Haiti iliingia katika hali ya dharura Jumapili iliyopita baada ya mapigano kuongezeka, huku waziri mkuu Ariel Henry akiwa Nairobi, Kenya, akifuatilia makubaliano kwa uchelewesho wa muda mrefu wa ujumbe ambao unaungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Kenya ilitangaza mwaka jana kuwa itaongoza kikosi cha polisi, lakini miezi kadhaa ya mivutano ya kisheria katika taifa hilo la Afrika Mashariki imekwamisha ujumbe huo kusonga mbele. Mipango ya Thailand ya kufufua tena biashara yake kwa mwanamke kukubali kushika mimba na kujifungua mtoto kwa niaba ya familia fulani maarufu kama sarogas, baada ya zoezi hilo kupigwa marufuku karibu mwongo mmoja uliopita baada ya mfululizo wa kashfa inafufua tena hofu ya zamani kuhusu usafirishaji wa binadamu wa watoto na wanawake walioajiriwa kushika mimba hizo. kuna wasiwasi mwingi, alisema Sanwani dola, ambaye anatoa ushauri kwa makundi ya ndani kuhusu biashara ya binadamu na masuala ya haki za wanawake. Labda watu wengi watakuwa waathirika wa biashara ya usafirishaji binadamu au watalazimika kutoa huduma hiyo, kama biashara ya sarogas itahalalishwa aliliambia shirika aliambia VOA. Sura vivetsak ambaye anaongoza idara inayotoa msaada wa huduma za afya katika wizara ya afya ya umma alitangaza mipango hiyo mapema mwezi huu kwa rasimu ya sheria ya kuhalalisha biashara ya sarogasi kwa wanandoa wa ndani na wa kigeni kuwa miongoni mwa mpango wa mageuzi yenye lengo la kubadili kiwango cha uzazi kinachopungua nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Chama cha upinzani cha Inkatha Freedom Party nchini Afrika Kusini kilikutanisha umati mkubwa wa wafuasi wake kwa ajili ya uzinduzi wa kampeni zake za uchaguzi mkuu leo Jumapili, na kujaza uwanja katika eneo la makao yake ya Zulu. Uwanja wa Moses Mabida mjini Durban ulijaa kumsikiliza kiongozi wa chama hicho Velenkosini Hlabisa, alizindua ilani ya IFP. Lakini kitendo cha kuonyesha umati mkubwa wa wafuasi katika siku ya kwanza kimedhihirisha kuwa kampeni hizo za chama zipo juu. Afrika Kusini iko ukingoni kuanguka, sio kwa sababu ya ukosefu wowote kwa watu wetu, lakini kwa sababu Afrika Kusini imekabiliwa na utawala duni, uongozi dhaifu na ufisadi, Hlabisa alisema katika hotuba yake. Katika mwaka 2024 kwa urefu na upana wa Afrika kuna wito mmoja wa kuhamasishana, wito wa mabadiliko. Uchaguzi wa Mei 29 utakuwa wa kwanza kupigwa vita na chama cha mrengo wa kulia bila mwanzilishi wake na kiongozi wa zamani Mango Sutu Butelezi, na kinakabiliwa na changamoto mpya hata katika jimbo lake la nyumbani kwa Zulu Natal, eneo muhimu la mapambano ya uchaguzi. Ureno inafanya uchaguzi mkuu leo Jumapili huku kukiwa na kashfa za rushwa na hali ngumu ya uchumi ambayo imeharibu imani katika vyama vyenye msimamo wa wastani na unaweza kuwasukuma idadi kubwa ya wapiga kura katika mikono ya chama cha siasa kali za mrengo wa kulia. Kashfa za karibuni kuhusu ufisadi zimevitia doa vyama viwili ambavyo vimekuwa madarakani kwa kupishana kwa miongo kadhaa, chama cha mrengo wa kushoto cha Socialist Party na kile cha mrengo wakati cha Social Democratic Party ambacho kiko katika ushindani kikiwa na ushirika wa vyama viwili vidogo katika muungano uitwao Democratic Alliance. Vyama hivyo vya kiasili bado vinatarajiwa kukusanya kura nyingi. Umma kuchanganyikiwa na siasa ni kama kawaida, tayari kumeibuka vilio juu ya rushwa ikiwemo pia mishahara midogo na gharama kubwa ya maisha. Vilikuwa vibaya sana hapo mwaka jana kwa kuongezeka kwa mfumo wa bei na viwango vya riba. Masuper star wa Hollywood wanakusanyika leo Jumapili kusherekea maonyesho bora ya filamu katika tuzo za kila mwaka za Academy, sherehe inayotarajiwa kugeuka kuwa sherehe ya kuwanadi waigizaji wa, wa filamu kabambe ya Oppenheimer. Mtangazaji katika kipindi cha talk show Jimmy Kimmel anarudi kwa mara ya nne katika kusherekea tuzo za heshima kubwa katika tasnia ya filamu zinazofanyika kutoka ukumbi wa Dolby huko Los Angeles hapa Marekani. Oppenheimer filamu ya saa tatu iliyoongozwa na Christopher Nolan inaongoza kwenye jukwaa kwa kuteuliwa mara kumi na tatu. Filamu hiyo inaongoza katika ushindi wa kipengele cha picha bora zaidi ikishinda tuzo nyingine kubwa mwaka huu. Mwisho wa habari za dunia, naitwa mkamiti Kibayasi, ungana naye Kennes Bwire katika salamu na muziki. Salam na Muziki. Ni mara nyingine tena, msikilizaji, na kuletea kipindi cha Salamu na Muziki. Mimi naitwa Kenesi. Naanza na wewe Levirai Mtware Akon, unajiita kijana wa taifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na unataka salamu zako zikamfikie Abdu Shakur Abud wa Sauti Amerika VOA na Wakongomani wote. Mtu Pesa Mwanambuke, umeunganisha majina ya watu, nitajaribu kusoma matatu manne nisivuruge. Unajiita rais wa wanyonge kutoka Misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Jumapili ya leo Mtu Pesa, unataka salamu zako zikafikie Koletha Ruchat tano Peter Paul Mpelele Pascalin Lucas Chambi Vic James na wengine Wini ama Wili. Rais wa Aman unasema upo Chato Tanzania, unauliza habari za studio. Ndugu mtangazaji wa zamu, nasema zangu salamu sana. Jamaa Aman, vipi hali yako? Mzima sawa wanataka salamu zikawafikia wadau wote wa VOA Swahili, watangazaji wote na wapenzi wa Yanga. Asikusikie Sunday Simba hapa, mpenzi wa Simba, wanasema wote wapate salamu popote pale walipo, hawa jamaa wa Yanga. Ujumbe unasema tujikumbushe iko siku ya kuwa kimya na kuondoka dunia hii. Hivi tena jamaa, unatutishatisha ama nini bana? Sisi bado dunia tunaitaka, tuna mengi hatujamaliza, lazima tuyafanye. Sasa kuondoka tena, unaanza kusema nini? jamaa angu ile rahisi kwa kila linalonifika, maana kukosea ni wajibu, Mola meshaandika Mlula wa Moro, Tanzania, unataka salamu zikafikie watu wote wa kijiji cha Minya, Singida Kaskazini, wanakusikiliza. Una mpango wa kwenda kusimama mkuu wa kijiji? Vipi, salamu zimefika. Mose Murkatei kutoka Malindi, Kenya, unawasalimu familia yako, ndugu yako, manibeste wako wakiwa Kajiado, Rombo. Ujumbe unasema tuzidi kumshukuru Mungu siku zote. Justin Kagomba unasema unapenda salamu zikamfikie Kagomba Daniel na Christin Pass Kamituga, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Florent Mweka Wagoma, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Wili akiwa Bukavu na Dina akiwa Bukavu. Salumu Ali Chumu, mkazi wa Sambwa Kondoa, Tanzania, unasema unawakilisha Magic Sound Media Team Tanzania, na unataka salamu zikamfikie Fezi Felix, Abbas Sancho, Eliud Nandi, Vincent JJ Kaji, Filbert Jonathan Kanyeshambi, Benjamin Puka, Miriam Abubakar. gwesa mahulu kutoka miatu smiu bahari za hapo e, jamani ni habari siyo bahari ndugu yangu nasema habari za hapo studio nasema nipo salama salmin salamu zako unataka zikafikie mama mzazi esta kihanda pamoja na wanao kihanda ngwesa masuku ngwesa wande ngwesa mahulu ngwesa anasema mama yuko eh, na watoto wako igunga tabora na unawatakia jumapili njema. Maisha ndo yale yale, kuteswa ni kama funzo. Mengine tuyasamehe, tusiweke viulizo. Kikubwa uhai, nashukuru nao, sijakufaa ila kuhusu mapenzi sitakisho Njoi japo kuwa sina kitu. Abdul kamtu wa jijini Bujumbura, Burundi, unawasalimu jamaa marafiki wote wa Burundi na mamako dadako Asia akiwa tarafani Rugombo, dada yako Azirai sikitu akiwa kizuka Ruhonge Ra, na unamsalimu jamaa yako Emmanuel na kwa wote wanaokufahamu Tanzania, Rwanda, Uganda, Kenya, wote sema wana Afrika Mashariki, hata Sudani Kusini sio, na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, jirani yako Astir Kona, unasema upo Goma na salamu zina, unataka basi zikamfikie mke wako Asperansa akiwa Bujumbura, familia yako iko mkoani Bujumbura Rural rafiki yako akiwa uh, Uvira, Bukavu, Goma, Kigali, Nairobi, kanisa la Methodist na bosi wako wa zamani Pascal na mke wake Gisele eh, wako kanyosha nyimbo wa donai aye. Ndugu haya, tutaona kama hiyo itakwenda, lakini umewataja tu mke wako familia yako rafiki yako, huwataji majina, wanajijua wa wenyewe. Muhamed Salimu Dinya wa Kondoa Baura Unataka salamu zikamfikie Pascalin Lukas Chambi, salamu Nyoha Ali Mrangi Gigiri Mresa Emmanuel Chaz Mc Mesi Miriam Ubakar, ujumbe unawapenda sana. Joaki Makimu wa Tanzania, wote wanaombaomba mitaani kwetu Kenya, salamu zangu zikawafikie na <laughs> zikawafikie kweni wanaombaomba mitaani, jameni. Ndugu yangu haya, Kulwa Maemba wa Mpendo, Chemba, Dodoma, Tanzania, unataka salamu za jumapili zikawaendee Bakari, Safia, Biboy, Niko Madinda, Doto Manyehe, Abdul na wengine wenu, Adan Mahamed, Muge Mahamud, unasema Biden na Benjamin <laughs> ndio salamu zikawafikia. Magumia Olan unasema kutoka Kampala City. Salamu zako zinaenda kwa mama yako Enid, Brenda, Shila, wafanyakazi wa Taskis Uganda wote unawapenda sana. Jafet Maembe wa Ugala Katavi wa Umoja Family Famili Media Tanzania unataka salamu zako zikawafikie Malimao, Ramadhan Juma, Dunga Husein, balozi Jose Mahola, Paskalin Lukas, Chambi Zakaria, Nyerere Sandu, Taraa, Eliud Nandi. E, vumi la lata Nazareth Mwaikembe na ujumbe unasema VOA eh, ndiyo babalao. Haya, tusikilize muziki sasa, awamu ya kutikisa vichwa, sio? Haya hayaende Joas Joshua Kasongo unasema ungependa kumsalimu uh, mwenye tutamiliki akiwa Sake DRC, Ngoi Muhindo Mzalendo Msharafu Kaboi na Msa mlinzi na wazalendo wote wa Masisi Bahame bote wa Ntobo maetu. Salamu zako unataka zikafikie Malimao Ramadhan Shija Shija James Mzalendo Juma Dunga Hamisi Juma Sonda Sawaya Mkuba Shagembe Saenda Mabula Magesha Makule Mathias Hussein na ujumbe unasema wakabarikiwe sana, pamoja na mtangazaji wa zamu. Mimi nasema sante na wewe ubarikiwe sana. Gibe Gisaba unatokea mtaa wa Mlima Nguguya, Manyoni Town. Salamu na mziki unataka ikaendee marafiki zako Paskalin Lucas Chambi, Mkankule wa Mkankule, Mnyeramba halisi Mkuyu Shilinde Gazungu Isaya Sambo mpenda amani Tanzania na Magufuli Jikono Jadama kumbe Kijini. Musa Yusuf wa Tanzania Chato Gita, salamu zako unataka ziendee wote, na umerudia tena wote kwa mpigo bila kuwasahau ndugu zako Lam, Kilifi, Kenya, na mamako mdogo wa Dar es Salaam, mji mwema. Unasema tuko pamoja sana na tuendelee kusikiliza Sauti ya Amerika VOM. Dalmas Danford Hens Karani unasema salamu zako kutoka hapo eneo la Landhills, Kipkoimet, kaunti ya Nandi nchini Kenya. Kwanza kabisa unasema salamu zikamfikie mtangazaji wa zamu, unasema sante nawe, Dalmas, na kutumia salamu za upendo diyombe, diyombe, diyombe. unasema kwamba kwa sasa hivi salamu zikamfikia Josfa Tayora kutoka Turbo, Kenya, na familia yako yote wakiwa Changara, Teso Kaskazini, kaunti ya Busia, Kenya, na ujumbe ni kwamba waendelee kusikiliza VOA. Patrick Monyi wa DRC Bukavu, nataka salamu zikawafikie e, Moise Katumbi Chapwe, mama mzazi Bitondo Albertine, Dr Watuklasu Claud na Masia Daniel Long Tut tajiri kutoka Mombasa Kenya. Salamu zako unataka ziendee kwa Alois Nyanda Mtozi tano Pita mkuu Emmanuel Slasi Molel, bila kusahau ngalama Maluta, unasema usa, utamu wa salamu ni kurudisha salamu na ukipokea salamu kwa uliowatumia basi itakuwa ni furaha kubwa. Jafet Maembe wa Ugala Katavi, unasema wewe ni mwanachama wa umoja Family Media Team Tanzania, unataka salamu zako zikamfikie Malimao Ramadhan Shija Shija, Dunga Dunga, Hussein balozi wa Elemi Mbeya Tanzania Joseph Mahola, Pascaline Lucas Kembi, Zakaria Nyerere, Sandu Tara, Samehe Malila, Eliud Nandi, Golgota Magabe Mkono nasema jameni. Tuendelee sawa sawa. Mubarak Mfui kutoka Ikwiriri Rufiji. Salamu zako za kwanza unataka zikamfikie Ayub Mpimbita, Salumu Kitamburio, Ali Sharuweni, Omari Ngomi na Rehema Maloa. Daudi Nkuba Eshagembe kutoka kijiji cha Mwahalanga kata ndogo wilayani Masa Simiu, Tanzania. Nataka salamu zako zikamfikie mtangazaji wa zamu, nasema sante Daud, na salamu pia zikakufikie za upendo zaidi haya. Alafu salamu nataka zikamwendee Kulwa Manyehe, Mkuyi Shilinde, Gazuku Bahame, Bota Sawaya, Nkuba Shagembe, Pascaline Lucas Chambi na Mala Joas Junior, Vincent JJ Kaji ni haonga wa ndezi Yenga Sombi Songwe Tanzania, nataka salamu zako zikawafikie Mariamu Magaishi Kaunti, eh, Kanuti Liambo, DJ Vumila Lalta, Nehema Leonard na wana Iyenga. Unasema salamu ni nusu ya kuonana, unapoonwa basi na wewe kawaone wengine. Jofri Kikoechi salamu zako zikawafikie Jepkorir Kibet Nick Mamelizabeth na wengine wengi Kibet Linus White salamu company ya Betika unawambia. <laughs> wasikiliza vyeta <laughs> Ao jamaa wa Betika ao jamaa wa Kibet wamekufanyeje mara hii? Uliweka hela zikachomeka, pole. Kama ulikula basi sawa, lakini usibeti sana bwana, utakuja kujiingia kwa matatizo matatizo. Naona jina lake unaitwa Kibet, nao una beti sawa. Namaliza nawe bahame bote wantobo Salamu unataka zikawafikie Juma Dunga, Malimao Ramadhani, Shijashija Hamisi, Juma Sonda, Samaya Kuba, Shagembe Makule, Mathias Hussein na ujumbe unasema, wabarikiwe hadi washangae. Naitwa Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza salamu jumapili hii kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Shukrani sana msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Salamu na Muziki ambacho kimeandaliwa kwako na Kenneth Bwire kutoka hapa studio 15 za VOA Swahili. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na hivi sasa basi, msikilizaji, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari ambao unasomwa kwako nami na Mkamiti Kibayasi meli ya jeshi la Marekani iliyobeba vifaa kwa ajili ya ujenzi wa gati ya muda huko Gaza iko njiani kuelekea Mediterranean leo Jumapili, siku tatu baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutangaza mipango ya kuongeza upelekaji wa misaada kwa njia ya bahari hadi kwenye eneo lililozingirwa ambako maelfu ya Wapalestina wamekuwa wakikabiliwa na njaa. Jeshi la Marekani limesema hii leo kwamba limefanya operesheni nchini Haiti kuwasafirisha wafanyakazi wasio muhimu wa ubalozi kutoka nchini humo na kuongeza wanajeshi wa Marekani kuimarisha usalama wa ubalozi wakati taifa hilo la Caribbean likikabiliwa na hali ya hatari. Operesheni hiyo ilikuwa ishara ya hivi karibuni ya matatizo ya Haiti, wakati ghasia za magenge zikitishia kuiangusha serikali na kusababisha maelfu kukimbia makazi yao. Mipango ya Thailand ya kufufua tena biashara yake kwa mwanamke kukubali kushika mimba na kujifungua mtoto kwa niaba ya familia fulani maarufu kama sarogas, baada ya zoezi hilo kupigwa marufuku karibu mwongo mmoja uliopita, baada ya mfululizo wa kashfa, inafufua tena hofu ya zamani kuhusu usafirishaji wa binadamu pamoja na watoto na wanawake walioajiriwa kushika mimba hizo. Chama cha upinzani cha Inkatha Freedom Party nchini Afrika Kusini kilikutanisha umati mkubwa wa wafuasi wake kwa ajili ya uzinduzi wa kampeni zake za uchaguzi mkuu hii leo na kujaza uwanja katika eneo la makao yake makuu ya Zulu. Uwanja wa Moses Mabhida mjini Durban ulijaa kumsikiliza kiongozi wa chama hicho Velenkosini Hlabisa akizindua ilani ya IFP, lakini kitendo cha kuonyesha umati mkubwa wa wafuasi katika siku ya kwa kwanza kimedhihirisha kuwa kampeni hizo za chama zipo juu kabisa. Ureno inafanya uchaguzi mkuu hii leo Jumapili, kukiwa na kashfa za rushwa na hali ngumu ya maisha. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na shukran kwa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.