Iyo in Hii ni Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji. Jina langu ni Kenneth Bwire, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Mei 10, 2024. Tunasikika kupitia redio zetu washirika, ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania, Radio Citizen kote nchini Kenya na kwenye mtandao wa www voa swahili com <tune> Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Jumaa, tunakuletea Live Talk, mjadala wa wiki. Tunaangazia siasa za Tanzania. Mjadala nchini humo umejikita sana katika mabadiliko katika sheria za uchaguzi na katiba mpya na katika habari za dunia hii leo, shirika kuu la Umoja wa Mataifa la misaada kwa Palestina, UNRWA, limefunga makao yake makuu Jerusalem Mashariki, baada ya wakazi wa eneo hilo wa Israel kuchuma moto maeneo ya pembezoni ya kuzunguka eneo lake. Basi ingia kwenye ukurasa wetu wa facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo. Tutayasoma maoni yako baadaye. Wakati unafanya hivyo, Idi Ligonga na kusomea habari kuu za dunia. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi leo amesema jeshi linapambana na wapiganaji wenye msimamo mkali walioanzisha mashambulizi makubwa katika mji wa kaskazini wa Makomia Ijumaa asubuhi. Alizungumza kuhusu mapigano hayo katika hotuba ya televisheni saa chache zilizopita mji wa huko Cabo Delgado, mkoa wa kaskazini wenye utajiri wa gesi, ambapo wanamgambo wenye mfungamano na Islamic State walianzisha uwasi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Licha ya mwitikio mkubwa wa usalama, kumekuwa na ongezeko la mashambulizi toka mwezi Januari mwaka huu. Vyanzo viwili vya usalama viliiambia Reuters kwamba mamia ya wapiganaji wanaaminika wanahusika katika shambulio la hivi karibuni mapigano hayo yalionekana kuwa mashambulizi makubwa zaidi ya wanamgambo katika eneo hilo kwa muda mrefu. Zaidi ya watu elfu tano wameshawawa na mamia ya maelfu kulazimika kukimbia makazi yao kutokana na ghasia za makundi hayo. Shirika kuu la Umoja wa Mataifa la misaada kwa Wapalestina, UNRWA, limefunga makao yake makuu Jerusalem Mashariki, baada ya wakazi wa eneo hilo wa Israel kuchoma moto maeneo ya pembezoni kuzunguka eneo lake shirika hilo limesema. Filipe Lazarini, mkuu wa UNWRA, amesema katika ujumbe kwenye mtandao wa X kwamba ameamua kufunga makao makuu hadi usalama utakaporejea. Amesema tukio la Alhamisi lilikuwa la pili ndani ya wiki moja pia amesema kwa mara nyingine tena, maisha ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa yamekuwa hatarini kwa kiwango kikubwa. Ameongeza kusema ni jukumu la taifa la Israel kama mamlaka inayokalia kwa mabavu kuhakikisha kuwa wafanyakazi na vifaa vya Umoja wa Mataifa vinalindwa wakati wote. UNRWA ilianzishwa ili kukabiliana na wakimbizi wa Kipalestina waliokimbia au kulazimishwa kuondoka kwenye makazi yao. Wasanii wa muziki wa rap wa Iran, Daniel Mogadam na Vafa Ahmadpour anayejulikana pia kama Vafada walizuiliwa mjini Shirazi kufuatia kutolewa kwa video ya muziki inayoitwa be prepared. Kwa mujibu wa ujumbe kutoka katika ukurasa wa Instagram wa msanii Favada wa Alhamisi, yeye na Mogadam inadaiwa walikamatwa saa saba na nusu mchana huko Shirazi. Mpaka sasa haijulikani hali zao na wala sehemu walipo. Mogadan Ahmadapur walikosoa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuashiria mizozo ya taifa na changamoto zinazowakabili wananchi wa Iran katika wimbo huo uliorekodiwa katika eneo la mji wa kale Persepolis. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamat Debi Itna ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais wa wiki hii, kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotolewa Alhamisi. Matokeo hayo yamepingwa na mpinzani wake mkuu, waziri Sases Masra. Tume ya taifa inayosimamia uchaguzi wa Chadi imetoa matokeo ya uchaguzi wa Jumatatu mapema kuliko ilivyopangwa. Matokeo hayo yanaonyesha Debi Itno ameshinda kwa zaidi ya asilimia 61 ya kura huku mshindi wa pili Masra akiwa nyuma kwa zaidi ya asilimia 18.5 ya kura zilizopigwa. Milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu baada ya tangazo hilo ingawa haikuwekwa wazi kama ilikuwa ni sehemu ya sherehe za matokeo au la. Matokeo ya awali yalitarajiwa kutolewa Mei 21. Chadi imefanya uchaguzi wake wa uraisi uliocheleweshwa kwa muda mrefu kufuatia miaka mitatu ya utawala wa kijeshi. Mshauri wa usalama wa taifa wa Ufilipino leo Ijumaa ametoa mwito wa kufukuzwa wanadiplomasia wa China kwa madai ya kuvujisha mazungumzo ya simu na kiongozi wa jeshi wa Ufilipino katika hali inayozidisha mzozo mkali baina ya South, katika bahari ya South China. Ubalozi wa China mjini Manila umekuwa ukiongeza vitendo vya kujihusisha na kusambaza habari potofu, habari za uongo na uchafuzi, kwa lengo la kuleta mifarakano na migawanyiko, amesema Eduardo Ano. Katika taarifa yake, ameongeza kusema kwamba vitendo hivyo havipaswi kuruhusiwa kupita bila kutolewa kwa adhabu kali. Ubalozi wa China wa Manila haukujibu maombi ya kujibu suala la kuwafukuza wanadiplomasia wake. Ofisi ya rais wa Ufilipino Ferdinand Marco Jr na wizara ya mambo ya nje haikujibu pia kuhusiana na hilo. Na Ureno imesema ina wasiwasi mkubwa na ripoti kwamba koloni lake la zamani Sao Tome na Principe limetia saini mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na Rusia, ikiwa ni mkataba wa karibuni zaidi kati ya Mosco na mataifa ya Magharibi. Mara tu tuliposikia kuhusu makubaliano hayo, tulianza mashauriano na mamlaka ya Sao Tome, waziri wa mambo ya nje wa Ureno Paulo Rangel amesema katika mahojiano ya Alhamisi na kituo cha televisheni cha SIC amesema. Kwanza, Ureno na nchi nyingine za Ulaya zimeonyesha mshangao na wasiwasi kuhusu makubaliano hayo, huku wakitambua kuwa Saotome ni nchi huru na inayojitawala, amesema pia. Kwa kuzingatia hali ya kimataifa ambapo Urusi inahusika na vita vya uchokozi vinavyohusisha bara la Ulaya, ni dhahiri tumeelezea wasiwasi wetu mkubwa. Mwaka 2025 huenda unaonekana upo mbali kidogo kwa mtu wa kawaida, lakini kwa mwanasiasa nchini Tanzania ni kesho au saa lijalo. Joto la kisiasa linaongezeka Tanzania, kila chama kinavuta upande wake. Kwa sasa, linalosisitizwa ni mazingira ya kuandaa uchaguzi mkuu, kutafuta namna ya kuandaa uchaguzi ulio huru na haki. Miongoni mwa masuala yenye utata ni daftari la kudumu la wapiga kura madai kwamba hakuna umakini katika kusimamia daftari la kupiga kura na kwamba daftari lililopo sasa lilichakachuliwa sana mwaka 2019, 2020 kabla ya uchaguzi mkuu. Wanachotaka upinzani ni kutafuta namna ya kuliboresha daftari hilo au wapiga kura kusajiliwa upya. Upinzani una vidonda vingi kutokana na uchaguzi uliopita na wanahofu kwamba matatizo yale yale yanaweza kujirudia. Swala la katiba ya mwaka 1977 nalo lipo mezani. Uundwaji wa tume huru ya uchaguzi ni mjadala mwingine, lakini amesisitiza rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan pamoja na viongozi wengine wa chama cha CCM kwamba mabadiliko yaja yanafanyika na uchaguzi utakuwa huru na haki. Katika Live Talk tunajadili siasa za Tanzania. Kwenye laini ya simu tumewaalika wachambuzi na wanasiasa kutoka nchini Tanzania. Dar es Salaam mji mkuu, tunao katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo, Ada Swaibu yupo pia. An Henga kutoka kituo, kituo, kituo cha sheria na haki za kibinadamu Tanzania LHRC, na Neville Mena kutoka jukwaa la wahariri wa habari Tanzania. Karibu wageni wetu kwenye live talk. asante sana. kabla kufungua lain kwa wageni tumsikilize. Amos Makala ni katibu wa itikadi na uenezi katika chama kinachotawala CCM. Hakuweza kujiunga nasi moja kwa moja kwa, moja kwa sababu ya majukumu mengine, lakini mwenzangu Idi Ligongo amefanya naye mahojiano muda mfupi uliopita, na anaanza kwa kueleza namna hali ya siasa ilivyo Tanzania. Uh, hali e, ndani ya Chama cha Mapinduzi, hali ni nzuri, na kama utakumbuka hivi karibuni tulikuwa na ziara ya mikoa sita, lakini tumefanya ziara baada ya kuwa na vikao vya halmashauri kuu ya taifa. Kwa hiyo hali kwa Chama cha Mapinduzi ni shwari na tunajipanga kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa, na kwa uimara na uhai wa chama chetu na utekelezaji mzuri wa ilani ya uchaguzi kwa kiasi kikubwa chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, tuna uhakika kwamba tutashinda uchaguzi wa serikali za mitaa kwa kishindo, na hii tutapeleka salamu kwa ajili ya uchaguzi mkuu mwakani. Tukiangalia nje ya chama cha mapinduzi tunasikitishwa tuna, tuna, tuna, tuna na migogoro na mivutano ndani ya vyama ikiwemo chama cha Chadema ambao unakumbuka, kumekuwa na, na kauli wao kwa wao, wanatuhumiana mambo mbalimbali, ikiwemo kupokea hela chafu, lakini pia kauli mbalimbali za kuhoji mambo mbalimbali ndani ya chama chao lakini pia na kuelekea katika kumpata mwenyekiti na mgombea urais kwa chama chao. Kwa hiyo tunaiona Chadema ambayo ilikuwa inaanza kuonyesha dalili labda ingekuwa chama kidogo cha upinzani. Kwa hiyo hayo ndo masikitiko yetu kwamba unaanza kuona kwamba eh, Chadema inaenda kuwa na mgawanyiko mkubwa. Nisahihishe kidogo anaitwa Ado Shaibu amenisahihisha hili ligongo ama nimekosea tena. E, ni Adu Shaibu na hapo tunamsikiliza <laughs> uh, Amos Makala mm -hmm. ambaye ni katibu wa itikadi uenezi na mafunzo wa Chama cha Mapinduzi, CCM, na kama alivyoanza mwenzangu uh, Kennes Bwire, wageni wetu uh, tumemsikia Bwana Makala. E, yeye ni msemaji tunaweza tukasema wa Chama cha Mapinduzi, e, ndiyo anatoa kile ambacho Chama cha Mapinduzi kinaeleza. Tukianza na a, Ado Shaibu, tunajua chama cha ACT ni chama ambacho juzi hapa mmetoka kutimiza miaka kumi e, ya kuanzishwa kwake, na tathmini imekuwa ndefu na ni moja kati ya vyama ambavyo a, vinakuwa sana nchini Tanzania. Sasa labda tunge hata kusikia kutoka kwako wewe, tathmini yako, eh, hali ya kisiasa kiujumla kuelekea katika uchaguzi mkuu eh, uchaguzi vilevile vile wa serikali za mitaa baadaye mwaka huu uh, iko vipi Shaibu? ha, naweza kusema kwa maoni yangu ni kwamba hali ya kisiasa nchini Tanzania ni katika njia panda weza kusema ni siasa katika njia panda, kwa sababu uh, tumeanza utawala wa rais Samia Suluhu Hassan baada ya rais Magufuli kufariki kwa matumaini makubwa, hasa kutokana na hotuba ambayo rais Samia alitoa akiapishwa kuwa rais wa awamu ya sita, kwamba anakusudia kufungua ukurasa mpya wa kisiasa nchini Tanzania na anaomba vyama vya siasa vya upinzani pamoja na wadau wa, wa, wa siasa na demokrasia nchini Tanzania wamuunge mkono e, na sisi si wazalendo, pamoja na vyama vingine vya upinzani na, na, na, na wadau wengine katika uwanja uh, wa demokrasia tulimuunga mkono na uh, kikaundwa kikosi kazi cha kuchakata maoni ya wadau wa demokrasia nchini Tanzania na hivi karibuni, kama mnavyofahamu, eh, miswada ya sheria tatu muhimu za kusimamia uchaguzi nchini Tanzania ikapelekwa eh, bungeni. Na kwa hiyo haya yote yalitupa wadau matumaini makubwa, lakini naweza kusema kwamba hivi sasa eh, miezi michache kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa ambao utafanyika eh, baadaye mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne na mwaka mmoja kuelekea uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika mwakani elfu mbili na ishirini na tano, bado hamna mwafaka wa pamoja wa wadau wa siasa na demokrasia nchini Tanzania juu ya mwelekeo katika chaguzi hizo mbili. Kwa upande mmoja eh, sisi vyama vya upinzani tunaona eh, serikali ambayo eh, eh, ndiyo kiungo muhimu haijatoa eh, bado mwelekeo wa uchaguzi wa serikali za mitaa. Mfano eh, sheria mpya iliyopitishwa eh, na bunge na kusainiwa na rais, kwa sheria sheria ya tume huru ya uchaguzi inatamka kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa utasimamiwa na tume huru ya uchaguzi kwa mujibu wa sheria ambayo itatungwa na bunge. Lakini ukitazama eh, Eh, majadiliano ndani ya bunge la bajeti yanayoendelea, eh, utaona fedha za kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa zimewekwa kwenye Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, hiyo ikiwa inatoa picha kwamba bado serikali inataka kuendeleza usimamizi wa TAMISEMI katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Sasa hii ndio naita mimi eh, njia panda, lakini pia eh, kuelekea uchaguzi mkuu E, utaona tumepata sheria mpya za e, kusimamia uchaguzi ambazo ni sheria ya uchaguzi wa rais wa bunge na madiwani na sheria ya tume huru ya uchaguzi. E, lakini e, utaona kwamba kwenye sheria zile e, kimewekwa kifungu kinachosema kwamba licha ya sheria mpya kuandikwa, wajumbe wa sasa wa tume ya uchaguzi wanaweza kuendelea na majukumu yao mpaka mwisho wa wa wa, wa mihula yao. Sasa hii inatupa wasiwasi kwamba uchaguzi ujao mkuu pia utasimamiwa na bila kuwa na mageuzi ya msingi yes. Kwa hiyo naweza kusema kwa ujumla wake ni ni, ni hali ya njia panda. Sikilia hapo, Swaibu, tutajadili hayo mengi ya tume ya uchaguzi Ana Henga chaguzi sita zimeandaliwa Tanzania tangu kuanza kwa mfumo wa vyama vingi. Vyama vya upinzani unavyosikia hata anapozungumza katibu mkuu wa ACT vinadai kwamba kama kweli taifa linatambua demokrasia kama msingi wa maendeleo, basi nchi haipaswi kuwa kwa wakati huu inajadili mambo yale yale kwa zaidi ya miaka thelathini. Mabadiliko yanayozungumziwa mbona yamekuwa magumu kutekelezwa, ikiwemo kile kinatajwa kama uvurugaji wa uchaguzi? Asante. uh, labda kwa kujibu swali hili mm -hmm. nianze huko muktadha. Unajua, uchaguzi mwaka tisa, sek mtana, ishirini, uh, wa mwaka elfu mbili na ishirini kumi na tisa serikali za mtaa na ishirini uchaguzi mkuu wanademokrasia wengi walitoka na maumivu makali ambayo inawezekana mengi hayajapoa na jinsi ambavyo aba walienguliwa katika uchaguzi uh, waangalizi kunyimwa vibali E, kujimwa habari ya kutoa elimu na kadhalika. Kwa hiyo ni maumivu mengi yameendelea, ya ya kuwepo kwa sasa. Uchaguzi huu unaokuja unakuwa kama hauna imani, yaani kunakosekana imani e, kati ya sehemu moja na sehemu nyingine, kati ya chama kimoja na chama kingine, kati ya waangalizi wa uchaguzi na na mamlaka zinazotoa hizo e, ithibati za uangalizi wa uchaguzi. Kwa hiyo imani hiyo inazidi ku kuonekana kwa kwamba haipo, baada ya pia sheria zilizotoka ni sheria ambazo, eh, ukiziangalia zilipaswa kufanya makubwa zaidi, lakini haiwezekani eh, kufanyika makubwa zaidi kutokana na kwamba katiba haijafumuliwa. Nadhani wapinzani wao walitegemea kwamba kuja na mabadiliko ya kumi na tano ya katiba, maana mabadiliko kumi na nne. Kwa hiyo akishafanyika mabadiliko ya kumi na tano sasa kwenye tume huru ya uchaguzi walitegemea mabadiliko yatakuwa makubwa zaidi, lakini hayawezekani kwa sababu katiba haijafumuliwa. Kwa hiyo eh, kama ndugu Ado alivyosema inakuwa kama kuna sintofahamu eh, kuna kukosekana kwa imani, lakini vile vile kuna kuna kutojua ratiba. Kwa mfano tulikuwa na kongamano juzi hapa eh, ratiba, watu wa upinzani hawajui uh, ratiba inavyoendelea, lakini tumeona sisi wananchi tunaangalia tunaona kuna, kuna daftari linaanza e, kuboreshwa na wanaanza kuajiri waandikishaji wa, wa daftari la, la mpiga kura. Kwa hiyo kuna upande mmoja unaelewa sana kinachoendelea, upande mmoja uelewi kinachoendelea, na kwa sababu ya hii kukosa imani pia na kutokana na matatizo aliyotokea, kwa hiyo kuna kamkanganyiko kidogo, lakini sahivi ni tumbo joto, naona kuna tumbo joto sana la uchaguzi nchini Tanzania kwa kweli. Asante uh, sana uh, Ana, kwa hayo maelezo mazuri kabisa uh, Nevil Mena, tunajua juma lililopita uh, mlifanya kongamano ambalo lilikuwa linaangazia sekta ya habari kuelekea katika uchaguzi eh, wa serikali za mitaa baadaye mwaka huu alikadhalika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na tano uh, sasa, nini ambacho unaweza kutueleza kama tathmini ya nyinyi wanahabari kwa hali jinsi ilivyo, maanake mnaripoti kila siku habari kutoka serikalini, habari kutoka kwenye vyama vya siasa, na umesikia yale ambayo yanazungumzwa kama alivyozungumza katibu mkuu wa ACT, ndugu uh, Ado Shaibu na Bi. Ana Henga hapa, eh, kwa kile ambacho nyinyi mnakiona kama uh, uh, hali halisi jinsi ilivyo uh, ikoje? Asante sana uh... Katika miaka <laughs> kadhaa iliyopita au michache iliyopita, kumekuwa na mabadiliko hasi katika sekta ya habari, kama ilivyokuwa katika nyanja nyingine za demokrasia. Kwa hiyo seme kwamba wakati vyama vya siasa na asasi za kiraia zikijitafuta, vyombo vya habari navyo sasa tuseme, ndio vinajitafuta. Vinajitafuta kwa sababu ukiangalia mwelekeo wa vyombo vya habari au kile ambacho eh, advoketi au wakili Ana Henga amekizungumza na katibu mkuu Ado Shaido Ushaibu wa ACT Wazalendo ni kilio ambacho kinaonyesha kwamba walau basi hata hiyo changamoto ilitokea, ama ilo gap lililopo, upungufu uliopo, basi ungeweza kujaziwa kupitia njia nyingine, na njia ingekuwa ni vyombo vya habari. Lakini unazungumza katika kipindi ambacho kweli tumetoka katika maadhimisho ya siku ya uhuru ya vyombo vya habari duniani. Lakini ukiangalia nafasi ya vyombo vya habari katika nchi yetu, wako watu ambao wanasema vyombo vya habari vimegeuka kuwa adui wa umma kuliko kuwa rafiki, hasa linapokuja swala la utetezi wa masuala ya msingi ya kidemokrasia, kutoa nafasi eh, kwa sauti za watu wenye a-wasiokuwa na sauti, lakini zaidi ya yote kufanya uchambuzi uh, wa kitaaluma na kitaalamu ambao ungeweza kushawishi hata wenye mamlaka kuona kwamba upo umuhimu wa kufanya mambo makubwa, hasa katika mabadiliko ya sheria kama alivyosema advocate Henga, kuliko ambavyo ifanya. Lakini utaukuta kwamba vyombo vya habari vimekuwa, tumekuwa dhaifu katika suala eneo hili, na hii ni kutokana na historia kama nilivyosema kwamba vyombo vya habari ni kama vilitoweka. Waandishi wa habari waliokuwa mahiri ndani ya vyombo vya habari wakaondoka, na wakaonja maisha mengine. Wengine wameondoka moja kwa moja, wengine wamekwenda katika kazi zingine, na vyombo vya habari vimebaki katika mazingira hayo ambayo yako hivi sasa. Sasa, mm -hmm. Uh, katika wakati kama huu ambapo uchaguzi si swala la mtu mmoja au tunapoingia kwenye uchaguzi, si mali ya chama kimoja au si mali ya serikali. Uchaguzi ni tukio la umma, na tuzingatie kwamba kumekuwa na malalamiko ama mtazamo kwamba katika chaguzi zilizopita kulionekana kwamba watu hawakuwa na imani, walishuka sana baada ya kutokuwa na imani pengine na mifumo ya uchaguzi. Kwa hiyo katika kipindi kama hiki, ndio kipindi ambacho vyombo vya habari tungekuwa tumekwenda mbele sana kushawishi kwamba kuwepo na uwazi na maandalizi yanayofanyika kwa ajili ya uchaguzi. hmm. Basi afahamike kama ni serikali za mitaa, basi vyombo vya habari visukume hiyo ajenda. Kama ni uchaguzi mkuu wa mwaka ishirini ishirini na tano unaokuja, kuwe na uwazi kama kuna maboresho wanaostahili kupiga na wapiga kura kuwe na uwazi kwa maana ya watu kufahamu nini inatakiwa kufanyika, yani kwamba ile, ile ile nafasi ya kutoa elimu ya uraia ya ushiriki wa umma katika mfumo mzima wa uchaguzi, kwa sababu uchaguzi sio tukio la siku moja la kupigaji kura. Kwa hiyo tungefanya hivyo lakini sio, nakusikia Neville, shikilia hapo kidogo, naarifiwa kwamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Hebu msikilizaji, tukupe nafasi ushiriki kwenye live talk. Jitambulishe, utueleze uko wapi, alafu utoe maoni yako. Asante uh, sana mtangazaji kwa majina naitwa Isaac Mutai, mimi niko maeneo ya Tarbo uh, wasingisho kaunti Kenya. Uh, labda tu ningekuwa tu na maoni kidogo uh, kwa majirani wetu Tanzania wanapojiandaa kwa uchaguzi uh, labda jambo ambalo ningesema uh, ni kwamba kama vyombo vya dola wanataka kupatia wananchi demokrasia, washiriki katika uchaguzi kuna karibu masuala mawili ama matatu hivi ambayo serikali ingekuwa kipaumbele kufanya. Uh, jambo la kwanza ni sajili za sa wapiga kura, kwa sababu hilo ni jambo la kimsingi. Ingekuwa ni vyema kama serikali ingepatia shirika ambalo si la kiserikali ambalo imejulikana vyema ifanye ile tunasema audit, audit ya register hiyo, alafu matokeo yake iweke wazi kila mwananchi wa Tanzania aangalie ajue, idadi na vile mambo yako pale, yani kweli kabisa ni mambo ambayo inaonekana. Halafu jambo la pili ni kwamba kama kuna sheria ambazo ziko pale kwenye bungeni zimepitishwa, ni muhimu tena mambo yale kama yatekelezwe. Alafu mwisho ni vyombo vya habari. Vyombo vya habari ni muhimu sana. Kama wananchi watapata uchaguzi ambao ni huru na haki, lazima vyombo vya habari wapewe huru. Uh, kuripoti uh, matukio uh, najua katika nchi za Afrika sana kuna vyombo vya habari wana wanatengeneza habari badala ya kuripoti habari ambazo uh, zinapatikana pale nyanjani. So hayo tu ni maoni yangu asante sana. Asante, san. san, asante mtangazaji. Kwa majina ni Isaac Mutai maeneo ya Tarbo, Kenya. Asante sana ndugu uh, yangu kutoka Taribu Kenya hapo, lakini tumemsikiliza uh, uh, Ana Henga Ado Shaibu hali kadhalika Nevil Mena na men, msikilizaji ambao wameonyesha kuwa kama ana hali ya ukakasi fulani. Sasa labda tukirejea kwake Amosi Makala, uh, baadhi ya wanasiasa wana harakati na wadau wengine wa siasa hapo Tanzania wanaona licha ya uwepo wa sheria mpya za uchaguzi kuna masuala ambayo bado yanainufaisha CCM kwa mfano, rais kuwa na nguvu katika tume eh, huru ya uchaguzi. Sasa hili nyinyi CCM mnalijibu vipi? Aa, kikubwa ni kuwa na eh, tume huru ya uchaguzi na sheria eh, zilizoboreshwa za uchaguzi. Mimi nina uhakika kwamba Chama cha Mapinduzi kitaendelea kuheshimu sheria za uchaguzi na kuhakikisha kwamba tutakuwa na uchaguzi huru na haki, lakini kikubwa ni kuhakikishie chama cha mapinduzi ni chama ambacho eh, kinatimiza malengo yake ya kuanzishwa kwake kama chama cha siasa. Lengo la kwanza ni kushika dola, kwa hiyo ndo unaweza kuona kwamba CCM inaendelea kuimarika, umoja ndani ya CCM, uongezaji wa wanachama utekelezaji wa irani vizuri, ili kuendelea kukubalika. Yote hivyo ni viashiria kwamba chama cha mapinduzi kinaendelea kuwa ni chama eh, kitakachokuwa na uhakika wa kushinda uchaguzi wowote unaokuja mbele yetu, kwa sababu kila siku tunaongeza wanachama, uhai wa chama unaongezeka, uimara wa sisem unaongezeka, na imani kwa wananchi inaongezeka. Kwa hiyo tunasema tu kwamba tumejipanga vyovyote e, itakavyokuwa hata kukua kwa vyama vya upinzani, lakini chama cha mapinduzi tuna uhakika kuendelea kushika dola. Je, tathmini ikoje lakini kwa upande wa wananchi wenyewe kuelekea uchaguzi uh, mkuu, wapo katika hali ya kuwa na imani ya kwamba uchaguzi utakuwa huru wa haki eh, hasa mara baada ya kufanyika maboresho ya sheria hizo uh, za uchaguzi wananchi E, wana, wana imani hiyo kwa sababu wananchi wenyewe, na wenyewe wanashiriki, wanafuatilia mijadala, wanaona hatua zilizochukuliwa za kuwa na tume huru ya uchaguzi, kuwa na sheria za uchaguzi zilizoboreshwa. Kwa hiyo, na wenyewe wanafuatilia na wanaendelea kuamini kwa kwamba uchaguzi utakuwa huru na haki. Kwa hiyo, mimi naamini kabisa kwamba tutakuwa na uchaguzi mzuri na CCM itahakikisha kama chama kiongozi uchaguzi unakuwa huru na haki, na wananchi wenye sifa ya kupiga kura wapate uhuru wa kuchagua viongozi wao. Asante. Unasikiliza live talk, msikilizaji, tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tunarejea na sehemu ya pili, tunaangazia uchaguzi ama siasa nchini Tanzania ambapo joto la uchaguzi karibu limekaribia karibia, karibia. Nasikiliza Idi ambapo wengi wanasema, wengine tunajua, wengine hatujui kinachoendelea hasa. mm -hmm. Daftari la wapiga kura limechakachuliwa, kuchakachuliwa maanake, Idi kaongezwa, Bwire kaondolewa Kenes kakuja huku mwingine hivo hivo. Na kuna wale ambao wamefikisha umri wa, wa kupiga kura, vipi hatma yao? mm. mm -hmm. Na endapo msikilizaji redio ambao unaitumia kutusikiliza haitaendelea na sehemu ya pili nusu saa iliyosalia, basi ingia kwenye ukurasa wetu wa www voa swahili.com, tupatane katika sehemu ya pili. Wasikilizaji wetu na wachambuzi wetu, msiende mbali. Tunarejea. Unasikiliza Live Talk kutoka Sauti Amerika, VOA. Tunaangazia siasa za nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2025. Wachambuzi kwenye laini ya simu, tunaye katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo Ado Shaibu, tunaye Anna Henga kutoka e, kituo cha sheria na haki za kibinadamu Tanzania LHRC, na tunaye Neville Mena kutoka jukwaa la wahariri wa habari nchini Tanzania. Naitwa Kenneth Bwire, nashirikiana na Idi Ligongo. Shaib, nakuja kwako na katika swala hili, naomba kwanza ni mnukuu mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe, ambapo alikuwa katika mkutano wa kitaifa ambao ulikuwa una tafakari na kujenga uelewa wa pamoja juu ya sheria za uchaguzi zilizopitishwa kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka elfu mbili ishirini na nne na uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mboye alisema hivi: sisi kama wadau hatujui sanduku za kupiga kura zinaagizwa kutoka wapi, hatujui kura zinaagizwa kutoka wapi. Kuna kura zinachapishwa nje ya nchi na kuna kura zinachapishwa Dar es Salaam, tumeyaona kwa macho. Shaib, hamjui kinachoendelea eh? ni maneno sahihi kabisa kwamba mpaka sasa vyama vya siasa vya, vya upinzani hatujui kinachoendelea, tupo katika giza totoro kwa sababu e, ule uhuru katika uchaguzi, ile tunayoita uchaguzi uhuru wa haki na kuaminika, pamoja na kuwa na mageuzi ya kimfumo katika uendeshaji wa uchaguzi e, inahitaji pia ushirikishwaji wa wadau katika kila hatua muhimu katika uchaguzi eh, kwa kuanzia hatua ya uandikishaji wa wapiga kura eh, ni lazima tushirikishwe ipasavyo. Hivi karibuni tume ya eh, uchaguzi ilituita wadau hapa eh, Dar es Salaam, vyama vya siasa vikiwemo, lakini ilikuwa ni kutuonyesha tu kwamba eh, hizi ndio mashine zitazotumika hatujui vizuri aina ya teknolojia inayotumika uzuri wake, changamoto zake, hatujashirikishwa katika hatua hiyo. Na uandikishaji eh, wa majaribio umekwisha fanywa na sasa tumejiandaa kuenda kufanya uandikishaji eh, eh, wa awamu ya kwanza, katika kipindi hiki hatujashirikishwa. Lakini pia wazalendo, tumeshiriki katika chaguzi za marudio za udiwani na ubunge zilizofanyika katika maeneo mbalimbali baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ya tatizo kubwa ambalo limeonekana kuwa sugu sasa ni kutawala kwa eh, karatasi feki za kupigia kura. Tunaziita feki kwa sababu hazijapita katika mkondo rasmi, lakini kwetu sisi ambao eh, tunakwenda kule fildi kwenye maeneo ya uchaguzi unagundua una, ukifanya ulinganishaji unagundua kwamba zile karatasi ambazo tunazikamata kwa makada wa Chama cha Mapinduzi hazina utofauti hata kidogo na karatasi halisi ambazo zinatumbukizwa katika katika masanduku ya ya kupigia kura. Hii maana yake ni nini? Maana yake lile tatizo ambalo lilijitokeza katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini la kutawala kwa karatasi nyingi ndi ya E, ya vituo vya kupiga kura ambazo viko mikononi mwa, mwa, mwa wa CCM na wakati mwingine ahadi kwa vyombo vyenye dhamana ya ulinzi na, na usalama vikiwa e, vinafanyiwa majaribio ya kuingizwa katika masanduku, na kwenye maeneo mengi mambo haya yalifanikiwa, linaendelea ya hata sasa, na sisi ushahidi tunao. Tumejaribu kuwasilisha kwa mamlaka zenye dhamana e, na kinyume E, na utaratibu e, vijana wetu ambao wanakamata karatasi hizi ndio ambao wanachukuliwa e, hatua za kukamatwa, e, hili tu zoezi husika li liweze u, kufanikiwa kwayo. Na kwa hiyo nakubaliana na Mwenyekiti Mboye kwamba e, hakuna ushirikishwaji, hatujui lolote uchaguzi wa serikali za mitaa hadi sasa, ilibidi tuwe kuhusu kalenda ni lini eh, kanuni zitazosimamia uchaguzi huo? Eh, kwa sababu eh, kama uchaguzi utasimamiwa na eh, tarifeni jambo ambalo sisi tunalipinga eh, mara zote. Kuna kuwa na kanuni, hawatuambii ni lini kanuni zitatungwa, zita, zita na rasimu ya mwanzo iko wapi, na wadau tunashirikishwa namna gani? Hatujui, hatujui lolote, tupo katika kiza. Asante sana uh, ndugu katibu mkuu. Sasa uh, Anahenga, umesikia kwamba kile ambacho uh, uh, kinaelezwa hapa na katibu mkuu wa uh, ACT. Umesikia vilevile uh, mwenzangu Kennes Bwire akimnukuu uh, mwenyekiti wa chama cha CHADEMA uh, Freeman Mbowe, nini ambacho unaweza ukaeleza ikawa kama suluhishi kwa hivi vyama vya siasa kwa sababu mazingira ndo yako hivyo. Mtu mwingine anaweza akasema kwamba vyama vya siasa siku zote vimekuwa vikilalamika, vinalalamika, lakini ukifika wakati wa uchaguzi wanaingia ama wanashiriki katika uchaguzi ambao wao wenyewe wamekuwa wakilalamika mazingira au mchakato wake ambao unakuwa si sahihi, nini wanapaswa kufanya? E, kwanza kabisa uh, swala la uwazi uh, ni swala la msingi, ni kanuni mojawapo kubwa sana ya demokrasia ukiacha mambo mengine ya utawala wa sheria, mambo ya ushirikishwaji na, na kadhalika. Lakini uwazi, ile inaitwa transparency, ni kanuni mojawapo kubwa sana ya ya demokrasia. Kwa hiyo kusipokuwa kuna uwazi, hata kama hawachakachui kwa mfano, hata kama hakuna wanachokificha, hata kama hakuna ubaya wowote, lakini kama hamna uwazi, haki itaonekana ita haitendeki. Eh, kunasema haki isionekane, tu isifanyike tu haki ionekane ikitendeka. Kwa hiyo eh, wanacholalamika ni, ni kweli. Kama hakuna uwazi, basi watu hawatakuwa na imani na, na mchakato. Lakini kwenye kushiriki, mimi sio maumini sana wa kususa mchakato eh, kwa, kwa, ni bora ushiriki ili ujionee yale ambayo yanaendelea. Kwa mimi suluhisho inayosema ambayo inaweza kawa suluhisho kubwa ni kwa mamlaka husika kukaa eh, na wan, wan, wanasiasa kuongea nao kuwaonyesha hali inavyoenda, kuwapa hizo ratiba, kuwapa daktari inafanyaje kazi, kuwapa hizi teknolojia wanazotaka. Hata e, wakishindwa wanasema kweli tumeshindwa, tumeshindwa kweli. E, unajua ukishindwa kweli hata wewe mwenyewe unakuwa na amani kwamba nimeshindwa kweli, lakini kama umeshindwa ukiwa vitu huvielewielewi kwa kweli, hapo inakuwa haijakaa vizuri. Kwa hiyo mimi nashauri uwazi uzidi sana, e, uwazi katika kila hatua, uwazi katika kila hatua itasaidia sana, na, na hizo karatasi ambazo zinasemekana sijui, kuna karatasi ambazo zinaonekana ni feki zinafanana na zile original. Eh, nadhani kama mmekuwa kuna uwazi na kuonyesha karatasi original iko hivi na feki iko hii, na tunachapisha hapa na mchakato uko moja mbili tatu, unapitia hapa, nadhani tutakuwa tutakuwa hmm, tutaenda vizuri. Kwa hiyo yeah, suala la uwazi liimarishe li, li zaidi. Msikilizaji kwenye line ya simu, karibu kwenye Live Talk eh, Josfat Ayora kutoka Taribo, Kenya. E, nashukuru kwa sababu ya mjadala wa leo e, nataka niseme hivi e, kwanza kutoka kwangu, nataka kuwatakia majirani zangu wa Tanzania wakati wanaelekea katika uchaguzi kila la heri katika yote. Jambo langu ni hili, limezungumziwa na wengi mara mingi, kitu kinaita uwazi huwa inasumbua sana unaona, Watanzania saa hizi kuna wengine wameanza kulalamika tayari, kuna maneno fulani awacha onyeshwa yako sawa. Ni sema e, ile, ile chama chenye kinaongoza ama viongozi wenye wanaongoza saa hizi wajaribu kuweka roho zao pamoja, ili waweze kusikia kilio cha huyu mwananchi mwenye anaenda kuingia katika zoezi hili. Huu ndio wakati awa vyama vya vya upinzani vinatakikana kuonekana vikiwa vinatetea huyu mwananchi mwenye analia eh, ili atakapoenda ah, katika bebe awe akiwa ah, anaelewa ni kitu gani anaenda kufanya na ni kitu ambacho ni kizuri. Huu ndio wakati vyombo vya habari amba, ambavyo ni vioo vio vya vio huyu hizi jamii e, e, e, e, ama mwananchi viweze kuonekana vikijaribu kuchambua e, e, vikichimbua kabisa na kuchambua na kuweza kuelekeza elimu katika hawa Wananchi, ili waweze kuelewa ni kitu gani kinaweza kuendelea. La mwisho kabisa, serikali yenye naongoza, tafadhali e, hebu jaribu kujibu haya maswali ya wananchi wenye wanataka sana sana katika ili hali uh, uh, usajili uh, wamesema kuna mane, uh, makaratasi yanaonekana za kupiga kura zinaonekana ambazo sio zile ziko sawa, wajaribu kurahisisha haya maneno ili mm -hmm. uchaguzi itakapofika watu waweze kupiga kura wakiwa na nyoyo ambazo ziko nyepesi na senye furaha katika mioyo sau, na shukuru sana. Ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Asante Ayora. Uchaguzi mkuu wa Tanzania ni 2025, sio naam? Na, na uchaguzi kama... wa serikali za mitaa ni mm. mwaka huu baadaye, mwaka huu baadaye. Sasa mm. hapo kwa serikali za mitaa mm, bado ndio kuna bado kizungumkuti mm -hmm. Kwa mfano nilipoanza kipindi nikaambia wasikilizaji andika pale maoni yenu. Sasa mmoja wao anaitwa Fadhili Falinga, anasema anapatikana Tunduma, mm -hmm, Tanzania. Anasema haya mabadiliko ya sheria, hakuna kilichobadilika, kwa sababu bado makada wachamba tawala, uchaguzi wa chama tawala wataendelea kusimamia uchaguzi wakurugenzi ambao ni wateuliwa wa rais bado hawajapata katiba mpya, madai ya wadau na vyama vya upinzani na taasisi zote zinapewa maagizo na chama tawala za kusimamia uchaguzi, bado uchaguzi hauwezi kuwa huru. Maneno yake Fadhili, lakini maneno kama haya pia Idi yalisikika wakati wa lile kongamano la eh, wadau ambao wamekutana kujadili hili swala, na miongoni mwao wakasema kwamba yapo matangazo ya waandikishaji wa wapiga kura ambao usimamizi wake ni watu wanaosajili wapiga kura ni ni kama ni, ni kazi ambayo imepewa maafisa wa serikali za mitaa mm -hmm. Nilivyoelewa ni kama si tume ya uchaguzi inasimamia, ni wasimamizi kutoka serikali za mitaa. Ningependa Neville atufafanulie hapa kama mm -hmm. najua ni ni mwandishi mm -hmm. anayajua haya yote, ni tetesi za kupanda jukwaa na kuzungumza kupata huruma ya wapiga kura ama ni kweli uh, <laughs> ni kweli kwamba kumekuwa na, ni kweli, kweli. uko eh, sahihi kwamba kumekuwa na hayo matangazo yanayoonyesha eh, kuwepo kwa kwa watu wanaitishwa kwa ajili ya uh, kuandikisha wapiga kura kwa maana ya kuboresha daftari la wapiga kura. Na hapa ndimesema mwanzoni kwamba wakati mwingine uchaguzi na wote na ana henga na, na Shaibu amesema wazi na uwazi wa mchakato ni kitu muhimu. Uchaguzi kama ilivyosema ni uchaguzi wa wote. Sasa nikija kwenye suala la vyombo vya habari, ni kwamba ninaposema udhaifu wetu ni kwamba basi hata pale ambapo eh, serikali haijasema ama watanzania hawajawa na sauti kubwa ya kusema, basi vyombo vya habari tungehoji kwa niaba yao kama kuna jambo moja, mbili, tatu inaendelea ila kuliandaa taifa kwa ajili ya uchaguzi. Uchaguzi ni kitu kikubwa sana, na uchaguzi wa mwaka huu sasa, wa serikali za mitaa, huo ndio unaenda kuleta viongozi wa ngazi za chini kabisa katika jamii yetu. Na kati ya nchi ambazo zina mfumo mzuri wa uongozi, nasema mfumo mzuri wa ngazi zilizowekwa kwa maana ya uongozi ni Tanzania, kwamba unapata viongozi kuanzia chini kabisa. Sisi ambao tumezaliwa vijijini ulikuwa una uwezo mgeni akiingia, ukajua kwamba ili ligonga ameingia hapa, ama mgeni ameingia afahamiki, kwa sababu ya ile mifumo iliyokuwepo. Sasa unapokuwa unachagua viongozi na wa namna hiyo, ni vizuri watu wakaandaliwa, wakajua umuhimu wake. Sasa so, kama nilivyosema, vyombo vya habari kama tulisambaratika, bado tunajitafuta. Siku chache zilizopita serikali ilifanya mabadiliko, bunge ilifanya mabadiliko ya sheria ya huduma za habari, huko tukawa tunajitafuta nako Tuka, katika madai yetu tukapata vipengele vinane kati ya ishirini tulivyokuwa tunavitaji. Kwa hiyo katika mazingira hayo, ni kama mfumo mzima wa kidemokrasia umeparalise na zile R nne alizozitangaza Mheshimiwa Rais, ambazo Ado Shaibu katibu mkuu wa ACT Wazalendo alisema zilileta matumaini makubwa na sisi kama wanahabari tulikuwa tunatarajia zingetuibua lakini ukiangalia zinakuenda taratibu sana. Lakini pia wa, wasaidizi wa Mheshimiwa Rais wa- ni wale wale ambao tulikuwa nao kipindi ambacho cha nyuma ambako uchaguzi ule wa ishirini ishirini na elfu mbili na kumi na tisa uliharibiwa ambao leo hii serikali yenyewe mpaka viongozi wa serikali mpaka mawaziri wanasema ulikuwa uchaguzi mbaya. Na sio hivyo tu, mpaka makamu mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi mzee Abdurahmani Kenana anasema ulikuwa ni uli mchaguzi mbaya, lakini wale walionufaika na ule uchaguzi wale walioingia madarakani kwa ule uchaguzi bado wapo. Kwa hiyo mimi sitarajii kwamba watu wale wale katika mfumo ule ule wanaweza wakashadadia mabadiliko hata kama mheshimiwa Rais atakuwa na hiyo nia. Kwa hiyo tunaposema mabadiliko ya dhati, ilikuwa ni swala muhimu sana, tukaliona katika matendo, tukaliona hata katika mabadiliko ya sheria ambazo zimepelekwa bungeni na kupitishwa, tukaliona kabisa kwamba serikali l-iliona kwamba kuna shida, iliona kabisa kwamba hapa kuna tatizo, iliona kabisa kwamba tume ya uhuru ilikuwa sio tu, sio tume huru kuwa kuna uhuru, ikaona kabisa kwamba serikali yenyewe kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa ni changamoto. Tutafute nafasi huru, alafu mabadiliko yakafanyika kisheria, lakini mm. kama mabadiliko ya sheria yamefanyika mm -hmm. bado kanuni zitatungwa na Tamiseni, ofisi iliyoko chini ya Mheshimiwa Rais, sidhani kama tutapata mabadiliko hayo tunayo ya kusudia. Sasa waandishi wa habari, hapo tunasimama wapi? Hatuwezi kuleta mabadiliko, si kama waandishi wa habari, lazima tuzione nia hizo, na sisi ni sehemu ya jamii ambayo tunadhani ah, pengine tunaweza kufanya kitu kama tutakuwa tumepata mahali pa kusimama. Neville, kwa kifupi kabisa, naomba usahihishe jambo hapa, hilo la matangazo mm, ya waandikishaji wa wapiga kura. Ninavyoelewa ni tume mm, ya ya uchaguzi ndio ina jukumu hilo. Inakuwaje mm, wanaosajili wapiga kura watoke katika ofisi za serikali za mitaa, wateule wa serikali? Um, kuna kuna uchaguzi mbili hapa, kuna uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu. Uchaguzi yote, wa yote, kazi ya ya tume ya tume serikali tume, tume ya uchaguzi e, e, uchaguzi wa serikali za e, mitaa, kanuni zinatungwa na TAMISEMI. TAMISEMI ni tawala za mikoa na serikali za mitaa chini ya ofisi ya Rais. Uandikishaji wake ni tofauti na ule ulioko ndani ya daftari la kudumu wapiga kura. Kwa miaka yote iliyopita, uchaguzi ule Una, watu wanaandikishwa kuelekea uchaguzi huo, vitambulisho vya kudumu vya kudumu, vitambulisho vya kupiga kura havikuwa vikitumika. Kwa mabadiliko ya sasa sijui, sina hakika, lakini siku zote watu, watu wanaandikishwa na wanaoandikishwa wanaandikisha tu, watu wanatafutwa, wanaandikishwa na wanachaguliwa kwa utaratibu ambayo serikali inauweka. Ndiyo maana Ado anasema mpaka sasa hivi hizo kanuni hazijatoka. Kwa hiyo anayetunga kanuni nani? Ni mheshimiwa waziri akitunga kanuni <laughs> atatueleza kwamba okay, utaratibu wa kuandikisha huko hivi, utaratibu wa kupiga kura huko hivi, na huo muda wa sasa wadau kushirikishwa, wa, wapinge wakubaliane, mabadiliko yafanyike, unakuta siku ya uchaguzi imekaribia me, na siku ya uchaguzi imefika, na unakuta hakuna muda wa kutosha kufanya hayo mabadiliko ambayo yanakusudiwa. Kama kanuni zese kama zimekuwa zimetoka tangu mwezi Januari, pengine penginepata muda wa kuzijadili kufanyia uchambuzi na kuona kasoro ziko wapi, na marekebisho yakafanyika. Lakini kama ilivyo sasa hivi, huu ni mwezi wa sita, huu ni mwezi wa tano, bunge la bajeti inaendelea, mi niko Dodoma hapa Dodoma, na litaenda mpaka mwezi wa sita mwishoni, mpaka tarehe thelathini na moja mwezi wa sita, wakati naingia mwaka mpya wa fedha baada ya mm -hmm, hapo ndio sasa tuanze kuona tuanze kujitafuta kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa tutakuwa na maandalizi gani ya kutosha ambayo atawezesha wananchi kujua kwamba taratibu zikoje za kupigaji kura mm. na mchakato mzima ukoje? Mi nadhani hapo hakukuja kaa sawa sawa aya hidi nam uh, Anahenga, ningependa pia uh, nisikie kwako, uh, kwa sababu ni mwanasheria uh, kwenye mkanganyiko wa hizi sheria michakato, uh, nani wa kusimamia uchaguzi na nazungumzia uh, chaguzi zote mbili, uchaguzi mkuu na uchaguzi vile vile wa serikali uh, za mitaa, uh, mkanganyiko mkubwa wewe unauona uko wapi? E, mkanganyiko mkubwa huko kwenye sheria. Kwanza, uchaguzi wa serikali za mitaa ambao ndio unafanyika mwaka huu elfu mbili na kumi elfu eh, mbili na ishirini na nne, huu miaka yote huwa unasimamiwa na Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, TAMISEMI. Alafu uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili eh, na ishirini na tano ambao tutaufanya wenyewe, kwa kawaida, huo unasimamiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Sasa kwa sheria mpya zilizokuja e, zimeonyesha kwamba au zinaelezea kwamba chaguzi zote mbili zitasimamiwa na tume huru ya uchaguzi. Neno huru imeongezeka kwenye sheria mpya, lakini lakini ili ku, ku, ku, kusababisha hayo yafanyike inatakiwa sheria nyingine itungwe ili kuweza kuwaweka hayo sawa. Sasa hiyo sheria nyingine haijatungwa, ndiyo hapo mkanganyiko unapokuja mkubwa, kwamba hiyo sheria nyingine bado hatujaiona. Tumeona kanuni ambazo tunaendelea kuzichambua na zenyewe hazijawa tayari, tumepewa tu kama wadau kuzichambua. Kwa hiyo na kwa haraka haraka kwenye kanuni hatujaona namna ambavyo sasa hii wizara ya TAMISEMI itakabidhi haya majukumu kwa tume huo ya uchaguzi, na kwa hiyo kuna hiyo changamoto, lakini pia kama alivyosema mjumbe mmoja alisema kwamba inaelekea uchaguzi wa serikali za mitaa utasimamiwa bado na tabiseni wa mwaka huu, lakini pia pia sheria inasema wale wajumbe wataendelea na nafasi zao maanake mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Ina maana chaguzi zote mbili zitafanyika kama zilivyokuwa zamani. E, kwa hiyo changamoto ni hiyo, changamoto ni kubwa kidogo, hmm. kwa sababu sheria hazijatupa tiba ya yeah, matatizo ambayo yamekuwepo siku zote Inaonekana Idi Ligongo mm. si, si chama si CCM, si, si wazalendo si Chadema, hapana, ni sheria, ni sheria, lakini uh -huh. Sasa kinapokuja hapo, mkanganyiko ni kwamba ukija kuangalia kwa mfano uchaguzi wa serikali za mitaa kama anavyozungumza mm. alivyozungumza ana, Neville, aa, ana mm. ni kwamba aa, wizara ya TAMISEMI, yani tawala za mikoa na serikali za mitaa, ndiyo inasimamia mm -hmm. uchaguzi wa serikali za mitaa, lakini ukija kuangalia aa uh, mtu ambaye anasimamia hii wizara ni nani? Ni waziri mm huyu -hmm. Waziri kwa sheria ya Tanzania lazima kwanza awe awe awe awe mbunge. Huwezi kuwa waziri bila kuwa mbunge, na huwezi kuwa mbunge eh, bila e. kuchaguliwa kupitia chama cha siasa. Na, na chama cha siasa chenyewe ni kipi kinagombea ile nafasi? Ehe, sasa je, iko chama ambacho ukiangalia ule mnyororo wake wote mm -hmm. afisa wake ni yule yule ambaye anakuja kusimamia uchaguzi mm -hmm ambaye ndio atapanga mikakati ya kuchapisha makaratasi ya kura mm. mchakato mzima wasimamizi na kadhalika, hapo ndipo ndiye kocha ndiye mm. refa ndiye shabiki ndiye mchezaji ndiye mpira ndiye runinga ndiye kila kitu naam. Hapo ndio maana mnazungumzia kuhusu kubadilisha katiba mpya, sio mpate mm -hmm. katiba mpya labda shaibu, uh, shaibu alipoingia madarakani Rais Samia Hassan Mlimpigia makofi mkasema, mama anafanya kazi nzuri, analeta umoja na analeta mabadiliko, ameahidi mabadiliko. Na Rais Samia Hassan amesema kutakuwa na uchaguzi huru, kutakuwa na tume huru, amesema mara si moja. Makamu mwenyekiti wa chama kinachotawala CCM, umemtaja mwenyewe, Abdulrahman Kinana na maafisa wa ngazi ya juu katika CCM nao wameahidi hilo, kwamba kutakuwa na uchaguzi huru, kutakuwa na tume huru. Mbona hamna imani na haya maneno yote, Shaibu? Tunakosa imani kwa sababu mbili. Sababu ya kwanza, uh, wakati kauli tamu zinaendelea kutolewa kutoka kwa uh, mheshimiwa Rais pamoja na wasaidizi wake katika serikali na Chama cha Mapinduzi ndo vile vile ambavyo tunavilalamikia vinaendelea kufanyika katika chaguzi za marudio ambazo zimefanyika Zanzibar na kwa upande wa bara chaguzi za madiwani na wabunge. Kwa hiyo eh, kama nia ya dhati ipo, kama utashi wa kisiasa upo, ungeanza kwanza kuonekana katika chaguzi ndogo za marudio ambazo zinafanyika pale ambapo eh, wabunge wanafariki wana na chaguzi zinaitishwa kwa ajili ya kujaza E, nafasi wazi. Sababu ya pili ambayo inatukosesha e, imani ni kwa sababu bado e, hatujapata ha, ha, msingi madhubuti wa kisheria na wa kitaasisi wa kutuwezesha kuwa na imani kwamba chaguzi zitakwenda vizuri. Hatuwezi kuendelea e, kujenga matumaini kwa watu e, bila kuwa na taasisi imara za kusimamia uchaguzi. Sasa kama ambavyo tumetangulia kusema bado, eh, tume yetu ya uchaguzi inaitwa huru kwa mujibu wa sheria mpya, lakini kimuundo bado si huru. Wajumbe ni wale wale eh, na, na, na, na, na, na, na wanaendelea kufanya kazi. Mfano, wanaendelea na taratibu za kuandaa daftari la wapiga kura kwa maana ya kuliboresha, eh, mchakato ambao ni muhimu sana, kwa sababu ukishachezea daftari unakuwa umeshauharibu uchaguzi wote. Kwa hiyo haya mawili kwa kweli ndiyo ambayo yanatukosesha imani. Naam, naona muda unakimbia kweli kweli. Uh, Neville, sasa tukiwa uh, tunakamilisha kamilisha matangazo yetu, labda kwa kuhitimisha, kwa kwako wewe nyinyi kama uh, wanahabari, nini mnataka kukiona kinafanyika kuelekea katika hizi chaguzi mbili? Uh, kwanza lazima kuwepo na lazima kuwepo na jitihada za makusudi za uwazi na ushirikishi, na sisi kama waandishi wa habari tupewe nafasi yetu ya kuzungumza kile kinachoendelea kwa uwazi, na iwepo nia ya dhati ya watu. Unajua, wakati mwingine amesema adaana kwamba haki kuonekana inatendeka. E, sio tu kuonekana inatendekani tuone kwamba kuna nia ya dhati ya uchaguzi kufanyika, mabadiliko yanafanyika kama ambavyo anavyosema Kusiwepo majibizano ambayo yanapinga hoja za msingi. Kunapoletwa hoja ijadiliwe, na kama inafaa isogee mbele, watu watekeleze, mambo yatokee. Uh, vyombo vya habari vipate nafasi hiyo ya kuripoti. Inaonekana line ya Neville. Na, na, Neville. No. Neville naona line yako ya simu inaonekana sio Uh, sio nzuri basi, tumualike uh, uh, Ana Henga. Kwa kuhitimisha, ana nini ambacho unaweza kukieleza nyinyi kama kituo uh, cha sheria na haki za binadamu? pia kuna matatizo na kwenye laini ya simu, ama hidi matatizo yapo upande wetu, inabidi fundi wa mitambo atuambie kidogo. e, Shaibu um... Kwa kuhitimisha tu, kikosi kazi kimekuwepo, taasisi za dini zimeketi, asasi za kiraia zimeketi, vyama vimejadili mambo ya mabadiliko katika sheria na uchaguzi, kwenye vyombo vya redio tumejadili. Matumaini yapo, kabla ya mwaka elfu mbili ishirini na tano uchaguzi mkuu. Sio hakuna matumaini, lakini hatujachelewa. Mambo mawili yanapaswa kufanyika. La kwanza ni lazima wadau, hasa vyama vya siasa vya upinzani tuondoshe tofauti zetu na tushikamane ili kutengeneza vuguvugu vugu la kuleta msukumo wa kuhakikisha kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka huu na uchaguzi mkuu wa mwakani hauharibiwi. Lakini la pili ni muhimu eh, kwa Rais Samia Suluhu Hassan na serikali yake kutafakari kwa sababu eh, sote ni mashahidi kwamba eh, Rais Samia amejengea heshima kubwa kwa kufufua matumaini ya yeah, mwelekeo mpya wa demokrasia na siasa kwa ujumla wake nchini Tanzania. Eh, uchaguzi wa serikali eh, za mitaa na uchaguzi mkuu, ninaona kama hivi viwili, kama hakutokuwa na mageuzi, vinaweza vikahifikisha sifa hiyo. Asante sana... afanye naam asante sana a, a, ado shaibu katibu mkuu wa act basi tumsikilize vilevile na amos makala e, maanake tumesikia kwamba kuna ukosolewaji wa uchaguzi uliopita wa elfu mbili kumi na tisa wa serikali za mitaa na ule elfu mbili na ishirini sasa a, ccm kama chama tawala e, chenye dola na kuendesha vyombo muhimu vya nchi je mnawahakikishia nini watanzania na watu wengine ambao wanasubiri hizi chaguzi mbili e, kushughulikia hizi dosari zilizopo mimi niwahakikishie Watanzania na kwa niaba ya chama changu kwamba tunao dhamira ya dhati ya kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi utakaofanyika wa serikali za mitaa na uchaguzi ujao, CCM tunao dhamira ya dhati kuhakikisha kwamba itaheshimu e, sheria za uchaguzi zilizopo, ina imani kubwa na tume huru ya uchaguzi, na kwamba tunaamini kabisa msingi wetu, hata kama tutakuwa na uchaguzi lakini misingi yetu ya amani na utulivu iendelee, na tungependa kwamba uchaguzi ambao kwa kweli hata e, matokeo yakitangazwa, basi Tanzania inaendelea kuwa na amani na utulivu. Na sisi kama Chama cha Mapinduzi ni ahadi yetu kuona kwamba tunakwenda kushiriki uchaguzi, lakini uchaguzi utakaokuwa wa huru na haki, na ndio maana unaona Chama cha Mapinduzi kipo inaendelea na mafunzo kwa ngazi mbalimbali za watendaji viongozi, tunaendelea na ziara. Jumuiya za chama ngazi zote huko zinafanya kazi ya maandalizi ya uchaguzi. Kwa maana hiyo, hatutegemei kwamba tukabweteka. Kwa hiyo e, kwa tun tunaelewa kwamba tutakwenda kwenye uchaguzi ambao mwenye haki aliyejipanga ndio atakayeshinda, na CCM tunaamini katika hilo. Asante Amos Makala, katibu wa wenezi CCM. Asante katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo, Ado Shaib. Asante Anahenga kutoka katika chuo, kituo cha sheria na haki za kibinadamu Tanzania LHRC, na asante Nevil Mena kwa kushiriki kwenye live talk. Tumeangazia siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2025. Nimeshirikiana na Idi Ligongo mwelekezi, amekuwa wa Aida Isa. Mimi naitwa Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza. Uwe na usiku mtulivu.