hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau mawakili wa mtoto wa kiume wa rais wa marekani joe biden hunter biden leo wanawasilisha hoja zao mahakamani kwenye ufunguzi wa kesi ya uhalifu dhidi yake ikitarajiwa kuhusisha ushahidi kutoka kwa wapenzi wake wa zamani na maelezo binafsi kuhusu matatizo yake ya matumizi ya dawa za kulevya. Biden anakabiliwa na mashtaka matatu ya uhalifu kutokana na kununua bunduki mwaka 2018 wakati ambapo, kulingana na rekodi zilizopo, alikuwa kwenye uraibu wa dawa za kulevya. Anatuhumiwa kumdanganya muuza bunduki aliyeidhinishwa na serikali kuu kwa kusema kuwa hakuwa akitumia dawa za kulevya, kwa hivyo akamiliki bunduki kwa siku 11. Hunter Biden aliwasili mahakamani akiandamana na mke wake Melissa, mama yake ambaye ni mke wa Rais Jill Biden, na dada yake Ashley Biden. Kesi hiyo imefunguliwa baada ya makubaliano ya awali na waendesha mashtaka ya kuahirisha kesi hiyo hadi baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu kuvunjika. Hunter amekaa na tuhuma dhidi yake akidai kulengwa na idara ya sheria baada ya Warepublican kupinga makubaliano yake na waendesha mashtaka wakidai kuwa alipewa nafasi hiyo kwa kuwa ni mtoto wa Rais. Maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini wamesema leo Jumanne kwamba taifa hilo limesitisha kabisa makubaliano yaliyolenga kupunguza mivutano kati yake na Korea Kaskazini ili kuruhusu Sol kuanza tena harakati za kijeshi kwenye mpaka wa Korea. Uamuzi huo ulioidhinishwa na rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol ni sehemu ya majibu ya Sol baada ya Pyongyang kurusha maputo yaliyojaa takataka na kinyesi upande wa Korea Kusini. Uamuzi huo sasa unatoa nafasi kwa Korea Kusini kuanza tena mazoezi ya kijeshi yakihusisha silaha za moto kwenye mpaka na karibu na visiwa vya mstari wa mbele vilivyoko karibu. Pia unaliruhusu taifa hilo kuanza kutumia vipaza sauti vya propaganda kuelekea Korea Kaskazini. Korea Kaskazini ilisema kuwa ilirusha maputo hayo baada ya mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu wa Korea Kusini kurusha maputo yaliyokuwa yamejazwa makaratasi yenye maneno ya kupinga Korea Kaskazini. Jeshi la Korea Kusini lilisema kuwa lilipata maputo karibu elfu moja yenye uchafu yaliyotumwa kwa amu mbili kutoka kaskazini. Imeongeza kusema pia kwamba Korea Kaskazini imekuwa ikivuruga mawasiliano ya GPS kwenye eneo la mpakani. Na kupitia taarifa ya Jumanne, jeshi la Korea Kusini limesema kuwa vitendo vya Korea Kaskazini vinahatarisha usalama wa watu wetu na kwamba litafanya kila liwezalo kuzuia uchokozi katika siku zijazo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Vyombo vya habari vya Marekani vimesema kuwa rais wa Marekani Joe Biden leo atazindua amri ya kiutendaji ambayo itapunguza kwa idadi kubwa watu wanaoomba hifadhi kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Kulingana na maafisa wa utawala, amri hiyo itapelekea kufungwa kwa mpaka mara idadi ya wahamiaji inapofikia elfu mbili mia tano. Amri hiyo itaanza kufanya kazi mara moja baada ya kutiwa saini, kwa kuwa idadi ya waomba hifadhi kwa sasa tayari imevuka viwango. Biden anatoa amri hiyo chini ya sheria ya kitaifa ya uhamiaji liliyopitishwa miaka 72 iliyopita maarufu kama 212F ambayo inatoa mamlaka kwa rais kuzuia kuingia nchini kwa wahamiaji wa kila tabaka wanaoaminika kuhatarisha maslahi ya Marekani. Rais wa zamani Donald Trump alitumia sheria hiyo kuchukua baadhi ya hatua kali dhidi ya wahamiaji ikiwemo ile iliyozuia wahamiaji kutoka mataifa saba ya Kiislamu. Trump ameahidi kutumia sera kali za uhamiaji iwapo atachaguliwa tena kwenye uchaguzi wa Novemba. Na tahadhari mpya zimetolewa kuhusu uwezekano wa shambulizi yanayolenga kuvuruga michezo ijayo ya Olimpiki ya majira ya joto mwaka huu mjini Paris, ikiwa pamoja na uwezekano wa njama za kigaidi kama zile zilizotibuliwa na maafisa wa usalama wa Ufaransa wiki iliyopita. Ripoti iliyotolewa leo na kampuni ya usalama wa mitandao ya Recorded Future imesema kuwa licha ya uwezekano mkubwa wa mashambulizi ya kimitandao, tishio kubwa kwenye michezo hiyo ni mashambulizi ya moja kwa moja kutoka kwa watu binafsi. Ripoti hiyo imeongeza kusema kwamba magaidi na watu wenye misimamo mikali hasa Islamic State na Al Qaeda pamoja na wafuasi wao nchini Ufaransa pamoja na mataifa jirani ya Ulaya huenda wakaendelea kupanga na kuchochea mashambulizi ya kihalifu yakilenga michezo ya Olimpiki ya Paris. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ambapo sasa na kukaribisha kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. ni kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupatia maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hii leo tutaangazia yale yanayoendelea katika mkutano kati ya viongozi wa bara la Afrika na kiongozi wa Korea Kusini katika mji wa Seoul, na vilevile, baadaye kidogo tutaangalia mvutano ulioibuka kuhusiana na mkopo ambao serikali ya Tanzania inaelezwa kwamba itaupata kutoka kwa Korea Kusini. Mkopo huu utaanza kulipwa baada ya miaka 25 kupita, ni muhimu serikali kuwa na utaratibu wa kufanya uchambuzi yakinifu na kuonesha ni kitu gani kinakwenda kutokea, ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nam, msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, leo tunaangazia mkutano ambao umekuwa ukiendelea e, katika nchi ya Korea Kusini unahusisha viongozi mbalimbali mbali kutoka bara la Afrika, na vilevile vile maafisa wa serikali ya Korea Kusini, na sio hao tu, kwani kuna wawakilishi kutoka pia mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa na wadau wengine. Lakini taarifa tulizonazo kwa sasa hivi ni kwamba rais wa Korea Kusini Yoon Sukyo na viongozi wa nchi za Afrika walikubaliana leo Jumanne kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na vilevile vile kuanza mazungumzo kuhusu madini muhimu yanayolenga maendeleo endelevu ya rasilimali za bara hilo. Katika mkutano wa kwanza kabisa wa viongozi wa mataifa 48 na wa Afrika, Rais Yoon alisema kwamba Korea ya Kusini itaongeza msaada wa maendeleo kwa Afrika hadi kufikia dola bilioni kumi katika miaka sita ijayo, huku pia ikitafuta kunufaika na rasilimali nyingi za madini za bara hilo na vilevile uwezekano wake kama soko kubwa la nje, manake kwamba Korea kusini itapata nafasi ya kuuza bidhaa zake katika soko la Afrika. Mazungumzo ya madini muhimu yaliyoanzishwa na Korea ya kusini na Afrika yatakuwa mfano wa mnyororo wa usambazaji thabiti kupitia ushirikiano wenye manufaa kwa pande zote na kuchangia maendeleo endelevu ya rasilimali za madini kote duniani, Rais Yoon alisema katika hotuba. Mjadala kuhusu madini nyeti uliozinduliwa na Korea kusini na Afrika utatoa mfano wa kuwepo kwa usafirishaji madhubuti wa bidhaa kupitia ushirikiano wa kunufaisha pande zote na kuchangia maendeleo endelevu ya rasilimali za madini duniani kote. Pia aliahidi kutoa dola bilioni 14 katika ufadhili wa mauzo ya nje ili kukuza biashara na uwekezaji kwa kampuni za Korea Kusini barani Afrika. Korea Kusini ni moja ya wanunuzi wakubwa wa nishati duniani na pia ni nyumbani kwa wazalishaji wakuu wa, wa semiconductor eh, vifaa vinavyotumiwa kusambaza umeme hasa katika kwenye vifaa uh, vya kielektroniki. Pia ni nyumbani kwa mtengenezaji magari ambaye ni watano kwa ukubwa duniani, Hyundai Motor uh, Group wengine wanaita Hyundai ambayo inafanya jitihada kuhamia katika eh, magari ya umeme yanayotumia nishati ya umeme. Kabla sijaendelea kwanza amekuwa kwenye laini ya simu mchambuzi wa masuala ya uchumi eh, Dr. Brevias Kahioza akitokea Dar es Salaam. E, nafikiri e, nimeeleza mengi sana na Dr. Kahioza, hapo jana pia tulizungumza kuhusu mkutano huu, lakini sasa e, tumepata sasa taarifa zaidi kuhusu nini ambacho nchi za Afrika zinanuia ama zinapanga kupata kutoka kwa, kwa mkutano huu, sasa imebainishwa nani ata, atapata nini lakini bado hatuna taarifa kabisa isipokuwa taarifa ya jumla eh, kwamba eh, Korea Kusini itaisaidia Afrika, lakini tunaona madini yataondoka kwa wingi. Eh, kwanza nipe tathmini yako kufikia sasa yale umeyajua, tofauti na ilivyokuwa hapo jana wakati ambapo hatukuwa na takwimu za kutosha. Asante sana eh, Mridhi, na nafkiri na, na, mambo kadhaa ambayo leo tunaweza tu, ambayo tumeona zaidi ni yale uliyoyataja. E, ya kuhusu kuongeza e, uwezo wa kuweza kufadhili sekta ya uuzaji wa bidhaa nje ya bara la Afrika na Korea Kusini inasema kwamba itaweza kutoa e, kitita cha cha dola bilioni kumi na nne, lakini pia e, ka kipindi cha miaka sita inayokuja Korea Kusini inasema kwamba itaongeza ufadhili wake yaani misaada e, wa, takriban dola bilioni kumi kwa bara hili la la, la Afrika. Uh, lipo suala pia la kuwekeza katika teknolojia na wamekuja na mpango kabambe ambao wa wanasema ni teknolojia kwa ajili ya Afrika wameuita, eh, Tech for Africa. Ili kuweza kuongeza uwezo wa bara hili kuweza kusukuma masuala yake ya kiuvumbuzi, eh, kupitia eh, teknolojia. Na mjadala la kedekede imeendelea kuhusu uwekezaji hasa wa kwenye madini na, kama ulivyojaribu kusema, wao wamekuwa na mjadala ambao wameita yale madini adimu sana barani Afrika. Na mwisho kwa maana ambayo ni mapya, wametaja au tumeenda kusisitiza kwamba dola bilioni mbili nukta tano kwa Tanzania, dola bilioni moja kwa nchi ya Ethiopia na takriban dola milioni mia nne themanini na tano nchini Kenya. Kwa hiyo kwa ukanda wa Afrika Mashariki, ni Afrika Mashariki, unaweza kusema kwamba inatoka na fuko la dola bilioni nne. Eh, kuelekea eneo hili kutokea Korea ya Kusini. Sasa haya ni, ni mambo ambayo unaweza kusema yameahidiwa na yata labda yatafanyiwa kazi eh, kuelekea eneo hili, lakini kama ulivyoanza kusema kuhusu eh, uwekezaji huu wa sekta ya madini, na taarifa nyingi hazitoki jana, tugusia kidogo kwamba E, nchi zinapokwenda zinapokwenda upande mmojawapo wa kijiografia, ama zinakwenda kwenye nchi za magharibi ama zinakwenda kwenye nchi za mashariki, ukweli ni kwamba mantiki za kijiografia hazina hazi, hazi, maana ile, ile ile ya mantiki ya kiuchumi kwa muktadha huu. E, nchi ama inakwenda Marekani na nchi za upande huo au inakwenda mashariki kama Russia na nchi za upande huo Ukweli ni kwamba changamoto za msingi zinabaki pale pale. Kwa mfano, iko mikataba mingi walao, ambacho hakiwezi kuondolewa kiwezi kukanushwa, ni kwamba iko mikataba mingi Korea Kusini sasa inaingia na mataifa haya kwenye Afrika uh, Mashariki. Kwa mfano, dola bilioni nne wana, wanasema kwamba watawekeza, lakini ukiangalia madini yaliyoko katika eneo hili kwenye nchi tatu muhimu eh, na sehemu kubwa ukichukuliwa na Tanzania uh, unayo thamani ya madini hayo ambayo wanayataka ambayo ina uwezo wa kuzalisha dola bilioni kumi na tisa kwa mwaka katika eneo la nchi yetu. Hizi nchi zinapata dola bilioni nne kwa miaka kadhaa. E, mtu anaweza akasema kwamba hii sio moja kwa moja kwamba inakwenda kushughulika tu na sekta ya madini, lakini unaangalia kile ambacho wanakilenga wao, kina mguso mkubwa, kina manufaa makubwa sana ya thamani ya madini hayo kuliko hiki kinachoambiwa kwamba kinatolewa. Kwa hiyo unaona kwamba hali eh, ile ile ya kwamba tunapokea kidogo tunatoa kingi, kwa maana ya thamani inaendelea, eh, kujitokeza. Sawa kabisa. Kabla hatujamaliza sehemu hii, ili tuangalie yale, yale yaliyoibuka huko Tanzania, ni kwamba tamko la pamoja au tuseme taarifa ya pamoja imesema kwamba viongozi hao Walitambua kutokuwepo kwa utulivu kwa njia za usambazaji duniani na kwamba viwanda vya siku zijazo vinategemea usambazaji thabiti wa rasilimali za madini. Na huyu balozi wa zamani wa Korea Kusini nchini Afrika Kusini na Uganda uh, Park Jong-dai alisema mifano ya maendeleo ya nchi za Magharibi na China imeshindwa kukidhi matarajio ya nchi za Afrika, na hivyo Korea Kusini inatoa njia mbadala yenye thamani. Unakubaliana na hilo? Aa, kwa heshima kubwa kubaliani nalo sana. Jambo e, ambalo unaweza ukasema e, kwe, nchi hizi kuelekea Korea Kusini zinaweza nina, kujifunza labda zaidi juu ya ni kitu gani Korea Kusini imekifanya kwa miaka michache na kufikia kuwa taifa lililoendelea zaidi, moja ya mataifa yaliyoendelea zaidi duniani, na Afrika hatujaweza kukifanya, wakati eh, tulikuwa kama tunakaribia na karibiana kwenye miaka ya sitini eh, na miaka ya sabini. Ni kitu gani kimetokea? Labda hilo linaweza likawa ni jambo la kuweza kufanya mashirikiano ya kujifunza lakini kwa maana ya mashirikiano ya kujibadilisha rasilimali za asili kama tulivyojaribu kuonyesha jana, ili ziwe rasilimali za kiuchumi barani Afrika. Mkondo wa Korea Kusini ni ule ule uliotumiwa uh, eh, na tangulizi wake wa nchi zingine zilizo zilizoendelea, na mambo haya huwa hayaanzii kwenye matokeo, yanaanzia kwenye mwanzo yanaanzia wanapokuwa wanaanza. Moja ya vitu vilivyolalamikiwa ni kwamba mikataba inayokuwa inasainiwa inakuwa haina uwazi. Hakuna mpaka sasa, hakuna kitu kinachoonyesha kwamba kutakuwa na uwazi kwenye makubaliano ambayo Korea Kusini inaingia sasa na nchi za Afrika. eneo lapili, mba, nikopo, Barahili, ina, hay, la pili ni kwamba mikopo inayokuja katika bara hili imekuwa ikilalamikiwa kutokea mataifa mengine kwamba inakwenda kwenye sekta ambazo ni nono mno zenye thamani kubwa, na wakati huo nchi za magharibi zimekuwa zikitoa pesa kidogo zikichukua sehemu kubwa kadhalika, kama nilivyoonyesha kwenye mfano wa Afrika Mashariki kwenye madini. Tajwa yanayohitajika zaidi yaliyo kwenye eneo hili yana uwezo wa kutoa thamani kwenye uchumi wa Afrika Mashariki wa dola bilioni kumi na tisa. Nchi hizi zote tatu hapa, Ethiopia, Tanzania na Kenya, zitaambulia tu shilingi ni dola bilioni nne peke yake. Kwa hiyo dola bilioni kumi na tano ni suala ya kuuliza, zitakuwa zinapita katika maeneo maeneo gani? Naam, tumekuwa tukijaribu kuwatafuta baadhi ya wadau ambao walikuwa wamesema kwamba watashiriki katika kipindi cha leo kutoka huko Korea Kusini. Bado tunajaribu kuwapata kwenye laini za simu. E, lakini tusipowapata hapajaharibika neno kwa sababu tutakuwa tukiendelea kuwajuza nini ambacho kinaendelea huko hata baada ya leo. Hapo kesho Jumatano, viongozi wa biashara wa Korea Kusini wanatarajiwa kuandaa mkutano wa biashara ambao utalenga uwekezaji, maendeleo ya viwanda na usalama wa chakula. Yoon, rais wa Korea Kusini, kwa upande mwingine pia amefanya mazungumzo na viongozi ishirini na tano takriban pembeni mwa mkutano huu ambao tulikuwa tunauzungumza hapo awali, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi yake. Basi tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Naomba Dr. Kahioza usiondoke hapo, kwa sababu nitakutarajia pia ushiriki nasi katika sehemu ya pili, lakini kwa niaba ya wale ambao wamefanikisha sehemu hii nashukuru sana, ila usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka idhaa so ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uko nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Rais wa Korea Kusini Yun Sukyo amesema kwamba anakubaliana na rais wa Tanzania kutoa mikopo ya masharti nafuu ya dola bilioni 2.5 na vilevile amezungumza kuhusu Ethiopia kupata ufadhili wa takriban dola bilioni moja kuenda kwa miundo mbinu, sayansi na teknolojia, na maendeleo ya afya na miji, na kule mambo ambayo yanahusu uimarishaji wa miji. Rais wa Kenya William Ruto naye amesema Korea Kusini itatoa dola milioni 485 za ufadhili wa maendeleo kwa masharti nafuu. Utakuwa huo ni mkopo lakini wa masharti nafuu. Sehemu hii ya pili tunaangazia zaidi yale ambayo tumekuwa tukiripoti kuhusu mkutano huo unaoendelea, lakini hususan hapa tukilenga makubaliano kati ya Korea Kusini na serikali ya Tanzania. Kuna suala ambalo limeibua utata kwa kiasi na limekuwa ni gumzo kubwa, hasa kwenye mitandao ya kijamii, na vilevile viongozi wa serikali ya Tanzania wakieleza kwamba e, ripoti ambayo tumeiweka nje huko, e, haikuwa na baadhi ya mambo yaliyo mle siyo ya kweli. Na hii leo tumeona pia msemaji wa serikali akizungumza na vyombo vya habari lakini kwanza tupate ripoti hii ambayo imeandaliwa na mwenzetu Amri Ramadhan akiwa Dar es Salaam. Kwa mujibu wa msemaji mkuu wa serikali Mobhare Matinyi amethibitisha Tanzania kuingia mkataba na Korea Kusini utakaoiwezesha Tanzania kupokea mkopo wa kiasi cha dola za Kimarekani bilioni 2.5 kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2024 mpaka 2028. Matinyi amesema kuwa mkopo huo utaanza kulipwa baada ya miaka 25 na utalipwa kwa kipindi cha miaka 40 na hivyo mkopo huo unatarajiwa kuwa mkopo nafuu kutokana na kuwa na riba nafuu ya asilimia sufuri nukta sufuri moja. Mkopo huu utaanza kulipwa baada ya miaka ishirini na tano, yani utakapofika mwaka wa ishirini na sita kutoka utakapokuwa umemaliza kutolewa, yani elfu mbili na ishirini na nane, na tutapewa kipindi cha miaka arobaini kuulipa. Riba ya mkopo huu ni asilimia sufuri nukta sufuri moja. Matinyi ameendelea kusema kuwa hati za makubaliano zinajumuisha ushirikiano katika uchumi wa buluu, ikiwemo masuala ya uvuvi na utafiti pamoja na ushirikiano katika madini ya kimkakati ikiwemo nikel, lithium na grafiti. Makubaliano hayo yanatarajiwa kuhusisha pia ujenzi wa bandari ya uvuvi Bagamoyo, mradi utakaogharimu dola za Kimarekani milioni 156.5 ikiwa ni moja ya sehemu ya mradi ambayo Tanzania inashirikiana na Korea. Tunataka kujenga bandari ya uvuvi Bagamoyo na ujenzi huu utagharimu jumla ya dola za Marekani milioni 156.5. Hii ni sehemu ya miradi mingi ambayo uhusiano wetu jamhuri ya, ya Korea ya mwuri ya mwuri ya mwuri ya Tanzania, na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tumekuwa nao toka elfu mbili na kumi na nne. Hata hivyo Brivias Keioza ambaye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi amesema ni muhimu serikali kuweka utaratibu wa kufanya uchambuzi yakinifu kabla ya kuingia kwenye mikopo, kuonyesha namna ambavyo taifa litakwenda kunufaika na mikopo hiyo. Ni muhimu serikali kuwa na utaratibu wa kufanya uchambuzi yakinifu na kuonyesha ni kitu gani kinakwenda kutokea. Serikali ifanye uchanganuzi Ma kwa kuonesha ni kitu gani tunachokwenda kukifanya na kitatoa matokeo gani kwa umma. Matinyi amemalizia kwa kusisitiza mkopo huo ni mkopo nafuu na hauna masharti yoyote yanayohusisha kutoa sehemu ya bahari na madini. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Asante sana Amri Ramadhan, na baada ya hapo sasa tuungane na Halifa Saidi. huyu ni mwandishi wa habari na pia ni mchambuzi wa maswala mbalimbali nchini Tanzania. kwanza E, Halifa Saidi nataka ulipe e, maoni yako kuhusu gumzo ambalo limeibuka baada ya ripoti hizo ambazo tumekuwa nazo, na kama ulivyosikia kwenye ripoti hiyo yale ambayo yamezungumzwa, asante sana. Kwa hiyo kinachoendelea hapa sahizi ni serikali pamoja na chama tawala Chama cha Mapinduzi, viongozi waandamizi wa serikali akiwemo a, waziri wa Uh, wa mambo ya nje uh, kama siku sei ya January Makamba, lakini pia tumeona waziri wa uwekezaji Profesa Kitila Mkumbo wakijitokeza hadharani na kusema kwamba habari hiyo ina upotoshaji mkubwa sana, lakini uh, uh, utetezi wao haujasaidia sana kwa sababu baadhi ya uh, wananchi na, na mimi mwenyewe nikiwemo, uh, wamekuwa wakiitaka serikali Uh, kuenda hatua uh, moja mbele ya kutoa huu mkataba wa makubaliano kati ya serikali ya Tanzania na serikali ya Korea Kusini ili Watanzania waweze kujionea wao wenyewe uh, huu mkataba unasema nini, makubaliano ni yapi, serikali imeahidi kutoa nini, mkopo utalipwa vipi? Kwa hiyo hilo ndo gumzo linaloendelea hivi sasa kati ya wananchi Serikali inasema VOA imedanganya, lakini haitaki kutoa mkataba ili Watanzania wasome na wajionee wao wenyewe vigezo na masharti ni yepi, na badala yake imekuwa tumeona pia viongozi waandamizi kutoka Chama cha Mapinduzi, ambacho ndo chama tawala kikitoka hadharani na kutoa kile kinachoita ufafanuzi na ukweli kama wanavyosema wenyewe, kuhusiana na, na jambo hilo lakini bado watanzania wameonekana kutokuamini kwa sababu wanataka serikali iende hatua moja mbele na kutoa huu mkataba ili watanzania wenyewe wauone. Maoni yako ni yapi kuhusu jinsi ambavyo viongozi hao hao wa Afrika wanapotoa taarifa kuhusu kile ambacho wanapata kutokana na eh, mikutano kama hiyo, unapata kwamba kila wakati wanaeleza eh, labda mkopo utakuwa ni huu, ni, utakuwa ni, ni mkopo ambao ni wa masharti nafuu na wanaeleza jinsi ambavyo watapata pesa, lakini sisikii e, kama wanazungumza wanazungumza tu kwa chini chini e, kuhusu ni nini ambacho nchi hiyo iliyoalika itakipata hapa. Na mfano, rais wa Kenya William Ruto amesema Korea Kusini itatoa dola milioni 485 za ufadhili wa maendeleo ya masharti kwa masharti nafuu rais wa Tanzania pia hapo tulikuwa tunazungumza kuhusu bilioni mbili nukta tano pesa za Marekani. Ethiopia uh, ufadhili wa bilioni moja kwenda kwa miundombinu, sayansi na teknolojia, na pia nimemwona huyu kiongozi mwenyekiti wa AU rais wa Mauritania, Mohamed Ould uh, Gazwani, uh, katika mkutano huo pamoja na waandishi wa habari na pamoja na raisi, uh, Yun wa Korea Kusini akisema kwamba nchi za Afrika zinatafuta kujifunza kutoka kwa uzoefu wa Korea katika mambo yanayohusu kuendeleza rasilimali watu, viwanda na mabadiliko ya kidijitali. Kwa hivyo eh, hapa najaribu kueleza kwamba utaona kwamba wanajaribu sana kuzungumzia mafanikio ambayo yanatokana kwa huo mkutano, lakini wasieleze kama eh, nyuma katika siku za baadaye eh, kutakuwa pia nchi hizo zitakuwa zinatoa kitu kwa Korea Kusini, unaonaje? Ni kwa sababu ni rahisi kwa wao kusema Korea Kusini itaifanyia nini Tanzania au Kenya, na inawafanya wanakuwa wapo kwenye nafasi salama zaidi kuliko kusema Tanzania itatoa hiki au Kenya itatoa hiki. Wakati tukielekea kumalizia kipindi hiki cha kwa undani, Dkt Brevias Kahioza, bado hujuko nasi kwenye laini ya simu. Uh, nipe tathmini yako kuhusu vuta ni kuvute hisia mseto ambazo zimeibuka kufuatia ripoti kuhusu makubaliano kati ya Tanzania na Korea Kusini. Nini ambacho umekiona ambacho labda kina ama ni vipi ambavyo hali hii inaelezwa hapo? Maoni yangu ni kwamba baada ya kuwa nimewasikiliza wote, nafikiri ipo changamoto kubwa sana, nipo changamoto kubwa mbili. Moja ni kwamba watanzania wamekuwa wakiingia kwenye mikataba au serikali imekuwa ikiingia kwenye mikataba na mataifa mengine kupitia de, de, de, diplomasia ya kiuchumi ambayo imekuwa ikikanyaga iki, iki, iki au ikidumaza eh, uchumi wao na ama kuleta eh, masharti ambayo imekuwa na yanaleta wasiwasi. Kwa hiyo watu badala ya ku- serikali nafikiri kutaka, eh, mara vyombo vya habari viombe radhi na vitu kama hivyo, nadhani serikali inapaswa kujua kwamba kumekuwa na tatizo toka tulikotokea. La pili ni kwamba serikali yenyewe ikubali kwamba inazo changamoto kubwa jinsi inavyowasiliana kuhusu masuala yanayohusu uchumi wa Tanzania, na hasa linapokuja swala la kushirikiana na mataifa mengine. Serikali inajitokeza leo kujibu hoja lakini mwanzoni ilikuwa inashangilia kutoa eh, kauli tu ya jumla kwamba Tanzania itapata dola, itapata shilingi trilioni sita nukta saba wakati rais anajiandaa kuondoka, lakini haikutoa maelezo na ufafanuzi eh, wa kina. Kwa hiyo tatizo la policy messaging, hmm, jinsi ambavyo ujumbe unatolewa kuhusu sera, bila shaka utaona kwamba unalo tatizo. Tueleze tu kwamba tumekuwa tukijaribu kuwapata viongozi zaidi kutoka nchini Tanzania viongozi wa serikali, ili kupata uhalisia wa mambo haya. Tumezungumza na baadhi yao, lakini baadhi ya wengine hatukuwapata. E, lakini tutaendelea na mjadala huu kuona nani anasema nini na ni faida ipi inayotoka kwenye mikataba kama hii au makubaliano kama haya, hasa kwa nchi za Afrika. Ni kushukuru sana Dr Brevia Zikahioza kwa kushiriki kwa mara nyingine katika kipindi cha kwa Undani. Asante sana. Ni fahari yangu kuwa na Sauti Amerika kila mara. Asante sana. Na hadi hapo msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa Undani, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi wetu amekuwa ni fiona wa Mayi. Mimi naitwa bmj Muridhi. Shukran sana kwa kutusikiliza, tuonane wakti mwingine, panapo majaliwa.