Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Jumatano Septemba 4 mwaka wa 2024. mimi ni Patrick Ndwimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KisFM Mwanza, TKFM Tanga, Redio Racom Bunagana, Redio Semuliki Beni DRC, Sasa Redio Bungoma, Sayare Redio Eldoret na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine, alazwa hospitali baada ya kujeruhiwa kwenye mguu katika makabiliano na polisi. Habari ambazo tunapata kwa, ni kwamba ameshapelekwa kwenye hospitali ya Nsambia uh, ili kupata matibabu, lakini ripoti kutoka hospitali na ripoti kutoka askari polisi bado hazijatokea. Katika taarifa nyingine, wizara ya sheria ya Marekani yafungua mashtaka dhidi ya kiongozi wa, ya wa Hamas Yahya Sinwar na wanamgambo wengine kuhusiana na shambulizi la Oktoba saba ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Wizara ya sheria ya Marekani Jumanne imetangaza mashtaka ya jinai dhidi ya kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar na wanamgambo wengine wakihusishwa na shambulizi la Oktoba 7, 2023 nchini Israel. Mashitaka ya jinai yaliyowasilishwa katika mahakama ya serikali kuu jijini New York yanajumuisha mashtaka ya, ya kula njama ya kutoa msaada wa mali kwa kushirikiana na kundi la kigaidi na kusababisha vifo. Mashtaka ambayo hayajafungwa ni sehemu moja tu ya juhudi za kulenga kila kipengele cha operesheni za Hamas, mwanasheria mkuu Merrick Garland amesema katika taarifa yake ya video. Sinwar aliteuliwa kuwa mkuu wa jumla wa Hamas baada ya mauaji ya Ismail Haniyeh nchini Iran na yupo katika orodha ya wanaotafutwa zaidi na Israel. Anaaminika kuwa alitumia muda mwingi wa miezi kumi iliyopita akiishi kwa kujificha Gaza na haijulikani ni kwa kiasi gani ana mawasiliano na dunia ya nje. Marekani Jumanne imesisitiza vikali kwa serikali ya Hamas umuhimu wa kufikia makubaliano na Israel na kusitisha mapigano ya takriban miezi kumi na moja ya Gaza na kuwachia huru mateka waliosalia ambao wako mikononi mwa Hamas. Kuna mateka kadhaa wanaendelea kushikiliwa Gaza na wanasubiri makubaliano ambayo yatawarudisha nyumbani. Ni wakati huo wa kukamilisha mpango huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller amewaambia wanahabari baada ya vikosi vya Israel kuwapata mateka sita mwishoni mwa juma. Waliokuwa chini ya Hamas wamekufa kwenye handaki katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza. Amesema Marekani itafanya kazi katika siku zijazo na wapatanishi Misri na Qatar kuongeza kasi ya makubaliano ya mwisho. Jambo moja kuu la mzozo katika mazungumzo hayo ni kusisitiza kwa Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba wanajeshi wa Israel wabaki kwenye mpaka kati ya Gaza na Misri. Zoezi la serikali ya Namibia la kukusanya zaidi ya wanyama wanya pori mia saba kukabiliana na ukame mbaya zaidi katika miongo kadhaa linaendelea huku takribani wanyama 160 wakiwa tayari wameuawa, wizara ya mazingira ilisema Jumanne. Patrick Nduwimana anaisoma ripoti kamili. Serikali ilitangaza zoezi hilo wiki iliyopita ili kupunguza matumizi ya malisho na usambazaji wa maji na kutoa nyama kwa ajili ya mpango wa kusaidia maelfu ya watu wanaokabiliwa na njaa kutokana na ukame. Mpango huo unaotekelezwa na uwindaji wa kitaalamu unalenga viboko 30, nyati 60, impala 50, tembo 83, nyumbu 100, eland 100 na punda milia 300. Wanyama wengi wako katika hifadhi za kitaifa za nchi hiyo. Takriban wanyama 157 kati ya 723 waliopangiwa kuchinjwa wameuawa hadi sasa. Msemaji wa wizara ya mazingira Romeo Muyunda aliiambia AFP alisema, muda itakayochukua kukamilisha zoezi hilo unategemea mambo mbalimbali. Lengo letu ni kutekeleza operesheni hii kwa muda wa kutosha, huku tukipunguza kiwewe kadri iwezekanavyo. Ni lazima tutenganishe wanyama hao ili wawindwe na wale wasiowindwa wa. Muyunda alisema, kwa kuheshimu marufuku ya kimataifa ya uuzaji wa pembe za ndovu, meno ya tembo waliouawa yatahifadhiwa katika mahala ya serikali hadi sasa wanyama 157 wa aina tofauti wamewindwa wakitoa wa kilo 56875 za nyama, taarifa ya wizara ya mazingira ilisema. Namibia ilitangaza hali ya dharura mwezi Mei kutokana na ukame ambao umekumba nchi kadhaa za kusini mwa Afrika. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Uturuki Jumanne imewaweka watu kumi kizuizini wakisubiri mashitaka yao kuhusiana na mashambulizi ya wanajeshi wawili wa kikosi cha maji cha Marekani katika mji wa bandari wa magharibi wa Uturuki Izmir. Wanachama kadhaa wa kundi la Uturuki la Umoja wa Vijana wa Uturuki TGB Jumatatu waliwashambulia wanajeshi wawili wa Marekani waliokuwa Izmir kwa kutumia manuari ya USS Wasp iliyotia nanga katika bandari ya mji huo Jumapili, kwa mujibu wa gavana wa Izmir. Msemaji wa Pentagon Meja Jenerali Pat Ryder aliwaambia wanahabari Jumanne kwamba wanamaji hao hawa wawili hawakujeruhiwa na wako salama. Amesema walisaidiwa na wanajeshi wengine katika eneo hilo wakati wa tukio na baada ya hapo walipelekwa hospitali kwa ajili ya kufanyiwa tathmini kama tahadhari kabla ya kurejea kwenye manuari ya USS Wasp. Na takribani watu hamsini na mmoja wameuawa na mamia kujeruhiwa katika shambulizi la kombora la Rusia katika mji wa Poltava, Ukraine, Jumanne, mamlaka zimesema katika mojawapo ya mashambulizi mabaya zaidi ya vita hivyo vilivyodumu kwa miaka miwili na nusu. Mashambulizi hayo yaliharibu sehemu ya jengo linalotumiwa na taasisi ya mawasiliano ya kijeshi ya Poltava. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema watu walijikuta chini ya vifusi, huku wengine waliokolewa. Zelenski amesema kwenye video iliyowekwa kwenye mtandao wake wa Telegram. Amesema ameagiza uchunguzi kamili na wa haraka ufanyike. Saa chache baada ya kombora kushambulia, moshi ulienea katika mji huo na kwenda umbali wa kilomita 350 kusini mashariki mwa mji mkuu Kiev. Barabara zilifunikwa na vipande vya glasi kutoka kwenye madirisha yaliyovunjika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, amelazwa hospitali tangu Jumanne jioni baada ya kujeruhiwa kwenye mguu katika makabiliano na maafisa wa polisi katika mji wa Bulindo, wilaya ya Wakiso. Kulingana Wakiso na gazeti la Monitor, Wine anatarajiwa kufanyiwa upasuaji leo Jumatano katika hospitali ya Nsambya. Polisi wanasema uchunguzi umeanzishwa kuhusu tukio hilo. Nimezungumza na Julius Kitone, ni mwandishi wa habari akianza kwa kueleza jinsi mkasa huo ulivyotokea. Kiongozi wa chama cha upinzani cha National Unity Platform Bob Wine amejeruhiwa katika barabara ya Bulindo akiwa anatoka kwa ziara yake kwa mmoja wa wanasheria wake ambaye anaitwa ambapo alikuwa amemsafiria hapo hapo kati uh, ya siku lakini Uh, taarifa ambazo zinapata ni kwamba watu ambao walikuwepo walikuwa wanasema yeye amepigwa risasi, lakini uh, habari hizo hazijafahamika na askari polisi ambao walikuwa uh, wanafaa kuambia uh, watu na dunia nzima kwa kwa nini kilichotokea, ambapo uh, huyu, uh, Bob Wine amejeruhiwa kwa katika miguu, lakini uh, habari ambazo zinapata kwa, ni kwamba ameshapelekwa kwenye hospitali ya Zambia Uh, ili kupata matibabu lakini ripoti kutoka hospitali na ripoti kutoka askari polisi bado hazijatokea uh, wakati huu ambapo tunaongea na. Imekuwaje mpaka polisi wakakabiliana na na Bobi Wine alikuwa katika kampeni imet... kwa nini uh, polisi wame- mpaka wamefika mpaka kukabiliana na, na Bobi Wine mwenyewe? Askari polisi hawajatoka kusema uh, kwa, kwa, kwa rasmi ni nini kimetokea. Uh, ambacho kimefanya Bob Wine kujeruhiwa katika uh, mshikamano au kupa, mapambano kati ya polisi na washabiki wa Bob Wine. Lakini tunachofahamu uh, ni kwamba uh, kila sehemu ambapo uh, Bob Wine anakuwa anatembelea anatembea na kikundi cha watu ambao mara nyingi askari polisi wanajaribu kuwakinga ili wasumbue biashara za watu, na hawa watu wanasema ni watu binafsi ambao wako na haki za kutembea au kuwa uh, wanachama wa uh, National Unity Platform, au wanachama, wanachama wa, uh, chama cha, cha upinzani au chama cha uh, kisiasa, lakini polisi mara nyingi inawazuia kutembea kwa sababu polisi inasema kwamba Bobi Wine akiwa anasafiri na kikundi cha watu kikubwa ambacho kini, mara nyingi kinasumbua watu ambao wanakuwa wanatumia barabara kwa wakati huo huo, na unasema mashabiki, anapokwenda sehemu fulani Bobi Wine hata kwamba yuko kwenye kampeni, huwa wanamfata wakiwa wengi, anakuwa amewahitisha. Wanapata taarifa vipi kwamba amekwenda kumwona mtu fulani, kama vile mfano amekwenda kumuona huwe mwanasheria wake. Unajua ukiwa mtu mkubwa katika nchi kwa kilengo cha Bobi Wine, ambapo yeye kwanza alikuwa mwimbaji, yeye ni singa zanati. Sasa wengine ambao wanamfuata, wanamfuata ni wale vijana ambao wanatumia uh, kontenti wake, kama akiwa na wengine, huo ujumbe anaotoa akiwa na safiri, watu wanamfuatilia. ni Julius Kitone akizungumza nasi kutoka mjini Kampala. Ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee habari zaidi za dunia. Mahakama ya juu ya Iran imekubali hukumu ya kifo iliyotolewa kwa mwanachama wa tawi la kujitolea la jeshi la mapinduzi la nchi hiyo ambaye alivamia nyumba wakati wa maandamano ya 2022 ya kupinga kifo cha Mahsa Amini na kumuua mzee wa, mze wa miaka 60. Wakili wake amesema Jumanne hukumu iliyotolewa kwa mwanachama wa Basij inaashiria wakati adimu wa Iran kuviwajibisha vikosi vyake vya usalama ambavyo viliendesha umwagaji damu kwa miezi kadhaa dhidi ya wapinzani wote kuhusu kifo cha Amini. Zaidi ya watu mia tano waliwawa na zaidi ya ishirini na mbili elfu waliwekwa kizuizini. Tangu wakati huo Iran imewaua waandamanaji wengi waliokuwa wakishikiliwa baada ya msako na kushutumiwa kuua vikosi vya usalama baada ya kesi za siri kukosolewa na wanaharakati nje ya nchi. Na kampuni ya kutoa huduma za mtandao kwa kutumia satellite ya Starlink inayomilikiwa na bilionea Elon Musk Jumanne imesalimu amri na kutii maagizo ya mahakama ya juu ya Brazil ya kuzuia mtandao wa kijamii wa X. Starlink imesema katika taarifa iliyotumwa kwenye X kwamba itatia agizo la Jaji Alexandra d Morais licha ya kufungia mtandao wa kampuni hiyo. Awali ilimwelezea mdhibiti wa mawasiliano kuwa hatii hadi Jaji d Morales abadilishe uamuzi wake. Jaji d Morais alifungia akaunti za kampuni hiyo wiki iliyopita, ikiwa ni njia ya kuilazimisha kulipa faini ambayo inazidi dola milioni tatu kwa sababu kampuni hizo mbili ni sehemu moja. Starlink, ilikata rufaa kupitia kampuni yake ya sheria ya Veirano ambayo imeiambia The Associated Press Agosti 30 japo imekataa kutoa maoni zaidi. Naam, baada ya kuzifata habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, sasa tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Viongozi kadhaa wa nchi za Afrika wamewasili mjini Beijing huko China kushiriki katika mkutano mwengine kati ya Afrika na China. Viongozi hao wanaoshiriki mkutano huo wa siku tatu ambao unaanza rasmi leo Jumatano wanatarajia kupata ufadhili wa miundombinu na kusaini mikataba ya biashara na ushirikiano na serikali ya China. Mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na Moses Wanami, mchambuzi wa masuala ya uchumi, na ametaka kujua mtazamo wake kuhusu mkutano huo. Nikisikia waafrika wameenda kule China nachihizi ya kwamba mimi hatuna wanadamu uh, sisi waafrika tuko duni tuko duni kabisa. Sijafurahia sifurahii hata kidogo. Na ni kwa nini? Uh, ni kwa sababu ang, angalie nchi kama Kenya, miaka sitini uh, tulipata kukomboa nchi kutoka kwa minyororo ya wakoloni na bado yale masuala ambayo tunakimbilia China ni masuala ambayo yanakuja kutufunga sisi ni, unapata ya kwamba uh, viongozi wanaenda msaada tu, ile kwa kimombo inaitwa uh, begging bowl, zile wanaenda loans, na zile loans zinaweka nchi katika hali mbaya, na tunaangalia kama kwa mfano Kenya tuko na deni kubwa zaidi na chaina, kila kitu, kwa hivyo sifurahii, kwa sababu there's no balance in terms of hakuna ile uwiano kabisa, aa, na tunaonekana kama sisi ni, ni watu wa kwenda tu kuombaomba, na hiyo ndio jambo linalochukiza kabisa. China ni kwa mara nyingine tena, kama alivyoeleza hapo mwanzo, inawaita viongozi hao wa Afrika eh, lakini pia mm, tumeona kwamba kuna kama mashindano baina ya China na nchi zingine ambazo zinaelezwa kwamba uchumi e, umeendelea kama Marekani, nchi pia kama Rusia. Mara kwa mara tunasikia Uturuki, tunasikia mara kwa mara a, a, kwamba e, wanataka kukutana na viongozi wa Afrika. Ni kwa nini Afrika inaonekana ndicho kituo kikubwa zaidi kwa hawa viongozi wa nchi e, kama China na zinginezo? Um, kwa undani um, Marekani inazalisha, Uchina inazalisha, na kwa sababu ya biashara unapata kwamba hizi nchi zinatafuta soko, na ni lini, hata wewe unapochumbiana na mtu lazima una, unaonyesha uzuri wako ili mtu akupende. Kwa hivyo Marekani na China zinazalisha kwa wingi, unapata sasa China inaongoza katika dunia nzima uzalishaji wa mali ghafi, Marekani ndio hiyo pale. Kwa hivyo ni wanatafuta soko, na jinsi gani watapata soko la Afrika? Kwa sababu Afrika uchumi imeuliwa, hakuna uzalishaji katika Afrika. Tuna kila kitu, ukiona kwa mfano hata ile kiberiti Afrika, hata ile toothpick inanunuliwa kutoka China. Kwa hivyo hiyo, hizo vita baina ya hizi nchi ni kutafuta, ili wazidi wa kuleta uzalishaji wao, zile vyombo wamezalisha, tuseme kama ni capital nini, zote zinakuja kuwa dump in Africa. Ni Moses Wanami akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Msikilizaji wetu kama ndio bado unajiandaa, uh, ukitaka kwenda kwenye shughuli zako, hii nasikiliza ni Kumekucha Afrika na ni wimbo Endless Love uh, ulioimbwa na uh, Lionel Richie akishirikiana na Diana Ross. Basi tuendelee na ripoti zaidi. Ni kwamba The Babylon Brigade, kundi linalojitambulisha kama la wanamgambo wa Kikristo nchini Iraq na lenye wanachama wa Kiislamu na Kishia na lenye uhusiano wa karibu na Iran, linachukua udhibiti wa miji ya Nineveh Plains katika maeneo ya Kikristo ya nchi hiyo na kuchukua nafasi ya mamea wa Kikristo na maafisa wa kwa niaba ya Iran baada ya Islamic State kuondolewa. Ripoti yake Dal Gavlak inasomwa hapa na mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa wanamgambo wenye uhusiano wa karibu na Iran, Rayan al Kildani, ameondoa maafisa wa Kikristo katika miji ya kihistoria ya Kikristo ya Nineveh Plains nchini Iraq, anasema Nadine Maenza. Yeye ni rais wa sekretariati ya kimataifa ya uhuru wa kidini yenye makao yake Washington, na hivi karibuni alifanya ziara katika eneo hilo. Maenza ameiambia VOA kuwa Al Qildan amekuwa akifanya kazi ya kuwajumuisha viongozi wa eneo hilo ambao wanakubaliana na mtazamo wa Iran kwa Iraq. Kiongozi wa wanamgambo anajitangaza kuwa ni Mkristo. Maena alikutana na baadhi ya mamea ambao walipoteza kazi zao. Shirika lake linahimiza uboreshaji wa hali ya uhuru wa kidini katika nchi arobaini duniani kote ikiwemo Iraq. Maenza alisema Wakristo wa, wa eneo hilo wana matumaini kuwa mahakama ya serikali kuu ya Iraq itatoa uamuzi juu ya hatua ya Al-Qildan. Aliandika katika chapisho la mtandaoni la kituo cha Wilson Centers Mena 360 degree. Maenza anasema kama Al Qildan ataendelea na kampeni yake, itawaondoa mamia wanaojitegemea wa mwisho wa kikristo nje ya mkoa wa Kurdistan na kuwa na athari mbaya ya kihistoria kwa Siriak Asirian na Chalden Christian miji ya Bartela, Karakosh, Telkef na makazi ya Yazidi ya Sinjar. Maenza ameiambia VOA kuwa hatua ya al Qildan zinafuatia mafanikio yake mwaka jana kwa kuondolewa cheo kutoka patriarch cardinal Louis Sako, mkuu wa utawala mkubwa wa kikristo nchini Iraq. The Chaldean Catholics ni kanisa la kale huko Eastern lenye ushirika kamili na Vatican. Sako alimshutumu Al Kildan kwa kujaribu kuchukua mali za Kikristo. Al Kildan anakanusha mashtaka hayo na anamshutumu Sako kwa kufanya vivyo hivyo. Lakini waziri mkuu wa Iraq, Muhamed Shia Al Sudani, alirejesha cheo cha Sako mwezi Juni. Baadhi ya viongozi wa dini wa Iraq akiwemo Chaldian Catholic Akbishop Askofu mkuu wa kanisa Katoliki la Chaldean Bashar Warda wa Erbil, wanamwona Al Kildan kuwa ndiyo chaguo lao. Gazeti la dhipila la wakatoliki linalochapishwa mtandaoni linaripoti, katika kituo chake kimepokea msaada wa Al Kildan katika ujenzi na miradi ya mifugo pamoja na msaada wa usalama na ulinzi wa kisiasa. <tune> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Taasisi ya Henry Jackson Foundation Medical Research International ni shirika lisilo la kiserikali la kimataifa linalofanya kazi katika nchi kadhaa na kutoa misaada na huduma za kupambana na maambukizi ya HIV, lilipewa ufadhili na serikali ya Marekani chini ya mpango wa PEPFA kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Jinsia, Wazee na Watoto ya Tanzania katika mradi uitwao DREAM katika maeneo ya mikoa ya nyanda za juu nchini humo. Mwenzangu Sandai Shomari amezungumza na Adelema Mdile, mshauri wa mradi huo, na kwanza kujua lengo kuu la mradi wenyewe. Lengo lake kubwa ni kuwafikia mabinti ya miaka kumi na tano mpaka ishirini na nne ambao wako katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya virusi vya Ukimwi, basi kuwakinga hao mabinti ndo lengo letu kubwa la mradi. Na unajua mabinti wengi kama mnavyosema, wako hatarini, na mnataka kuwakinga na kuwasaidia. Pengine wale mabinti ambao mnakutana nao, kile ambacho mnawapa na kile ambacho mnawasaidia na kile ambacho kinawaweka kuwaondoa kwenye hatari hizo, mnafanya nini hasa kuwasaidia hawa mabinti? Aha, sasa mabinti hawa wa kwanza, labda kabla sijajibu swali lako moja kwa moja Uh, ningependa na tuanze ya. Sasa ni mabinti gani najua, nimesema miaka kumi na tano mpaka ishirini na nne walio katika hali ya hatari uh, ya kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI, lakini hiyo hatari ni hatari gani kwa mabinti tunawaongelea hapa? Kwanza kabisa ni wale ambao wako nje ya mashule yani, wakati wenzao wako mashuleni katika huo umri wenyewe, wako nje ya mashule, hawapo shuleni. Kwao tunajua hiyo tayari mojawapo inamweka kwenye riki huyu binti. Halafu pia kuna vigezo tofauti tofauti, tunaangalia mpaka tuseme huyu binti kama iko kwenye hali ya tarishi, ambacho kimojawapo ni kama huyu binti anajihusisha na biashara za kujiuza ili kujipatia kipato. Hii moja kwa moja tunaona kabisa inamweka binti katika hali ya tarishi, lakini pia tunaangalia binti ambaye amepata mtoto katika umri mdogo na hiyo tunajua kabisa, binti akishakuwa na mtoto na yeye mwenyewe ana umri mdogo, inamuweka katika mazingira ambayo yanapelekea uhatarishi. Lakini pia tunaangalia mabinti ambao wamepitia ukatili wa kijinsia, na hasa hasa ule ambao unahusisha tunasema uh, wa mu, mwenza wake uh, au internet partner violence, kwao tunaangalia hiyo. Lakini tunaangalia mabinti ambao ni mayasima, ambao hawa sana sana tuna kazwale mabinti wa chini ya miaka kumi na nane na vigezo vingine ambavyo huwa tunaviangalia, vipo sema, kutokana na muda sitaweza kuvitaja vyote, lakini hao ndio mabinti ambao tunawaangalia nam. Sasa, kwa maana hiyo, hawa mabinti ambao wana changamoto hizi mnawasaidia vipi katika mradi? Tuna huduma ambazo tumezigawa katika makundi matatu kuna huduma ambazo tunaziita za, za biomedico yani za kitabibu, lakini tuna za behavior change yani mabadiliko ya kitabia, lakini pia na masuala mazima ya kuwaimarisha kiuchumi kwao. Tukiangalia kwenye upande labda, tukianza na wabiomedico, kuna huduma tofauti, tofauti tofauti tunawapa. Kama nilivyosema awali, tunawakinga na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo hapo tutakuta huduma za za upimaji wa virusi vya ukimwi zipo hapo, lakini pia kuna huduma kama za uzazi wa mpango, kuna huduma za dawa kinga, kuna huduma za wale waliopitia ukatili wa kijinsia. Zote hizi tunawapa chini ya huduma za biomedical au za kitabibu. Na nikienda katika kundi la pili la huduma tunazotoa ni zile za mabadiliko ya tabia. Hapa tunakuwa na vipindi na hawa mabinti. Yani, hawa mabinti kwanza tukishawapata na kuwaingiza kwenye mradi tuna encourage wa, tuna wakae kwenye vikundi vya huko walipo. Kwa hiyo wakishakaa kwenye, kwenye vikundi kuna mtu tunamuita mwelimisharika. Huyu mwelimisharika sasa ndo anawasaidia hawa mabinti katika kupata huduma tofauti tofauti, ambao mojawapo sasa ni hizi elimu za mabadiliko ya kitabia, ambapo kunakuwa na mwongozo huyu mwelimisharika anapita nao anawaelekeza wanadiskasi. Kwa hiyo baada ya muda tunaanza kuona mabadiliko uh, ya huyu ya binti katika masuala mazima ya tabia. Yani, tunamtoa katika zile tabia ya tarishi sasa, na anabadilika anaanza kwenda kwenye tabia ambazo hazimweki katika hali ya tarishi. Na huduma za nne ni za kuimarishana kiuchumi. Tunajua mabinti zetu wengi wako katika hali ya tarishi kwa sababu pia hali zao za kiuchumi haziko sawa kutoka huko kwenye familia zao wanakotoka. Kwao tunachokifanya ni kwamba kila binti tunamwingiza kwenye mradi, tunahakikisha kwanza anapata elimu ya kifedha, ajue masuala mazima ya fedha. Baada ya hapo sasa, sasa kutokana na um, limited resources tulizo nazo, tutachagua wale mabinti ambao tunaona wana uhitaji zaidi <mulia> Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Wizara ya sheria ya Marekani Jumanne imetangaza mashtaka ya jinai dhidi ya kiongozi wa Hamasi Yahya Sinwar na wanamgambo wengine waliohusika na shambulizi la Oktoba 7, 2023 nchini Israel. Mashitaka ya jinai yaliyowasilishwa katika mahakama ya kuu ya jijini New York yanajumuisha mashtaka ya kula njama ya, ya kutoa msaada wa mali kumradhi kwa shirika la kigeni la kigaidi na kusababisha vifo. Marekani Jumanne imesisitiza vikali kwa Israel na Hamas umuhimu wa kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano ya takribani miezi 11 ya Gaza na kuachia huru mateka. Matangazo ah, ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Muridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.