laatomesjidadka hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc assalamu alaikum penda msikilizaji popote pale ulipo hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni kennes bwire nikikukaribisha katika matangazo haya ya jioni matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika kwetu kote afrika mashariki na kati pamoja na voa swahili.com <todiculia> Nam basi, mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya nusu saa leo hii tuna ripoti juu ya kukamatwa kwa watu watatu waliosimamia boti iliyozama kwenye ziwa Kivu, huko mashariki ya DRC, na hiyo ni kutokana na uzembe na kutojali sheria ya usafiri majini. Nawaza hao watu kama wanaitishwa uh, kwenye serikali itaweza kupatia wafanyakazi wengine eh, juhudi na kuweza kufanya kazi yao sawasawa sawa. kwa sababu unakuwa uzembe mwingi ndani ya kazi nyingi za, za serikali. Katika taarifa nyingine, bunge la Kenya limejadili mswada wa kutaka kumshtaki na kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua anayeshtakiwa miongoni mwa mambo mengine, rushwa. Ni vidokezo vya ripoti za kuandalia hii leo katika matangazo yetu ya jioni hapa Sauti ya Amerika, lakini kwanza Kenneth anatusomea taarifa ya habari. Naibu wa kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Hezbollah Naim Kwasem amesema kwamba kundi hilo linaunga mkono juhudi za kusitisha vita kwenye mpaka wa Israel na Lebanon. Katika taarifa iliyopeperushwa na televisheni, Kwasem ametaja juhudi za spika wa bunge Nabih Beri kutafuta namna ya kusitisha mapigano, ikiwemo Israeli kutangaza kupelekea wanajeshi wake kusini magharibi mwa Lebanon na kuendelea kwa mashambulizi ya makombora ya anga katika sehemu ya Dahi Beirut. Kassem pia amesema kwamba wanamgambo wa, wa Hezbolah ni wakakamavu licha ya kukumbwa na machungu na hasara kubwa. Maafisa wa Israel wametaja hatua ya wanajeshi wake kuingia Lebanon ni ya kuwasukuma nyuma wapiganaji wa Hezbollah. Israel inasema operesheni yake nchini Lebanon ni ya kimkakati, muda mfupi na yenye malengo maalum. Jeshi la Israeli limesema shambulizi la anga lilimuua kamanda wa Hezbollah Sohail Hussein ambaye alikuwa anahusika pakubwa katika usafirishaji wa silaha kutoka Iran hadi kwa wapiganaji wa Hezbollah. Afisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba vita vya Sudan vinaweza kusababisha vifo vya watu wengi sana iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa kumaliza vita hivyo, wakati Sudani pia inakabiliwa na ukosefu wa chakula na mlipuko wa magonjwa. Vita vya Sudan vya karibu miezi 18 vimesababisha idadi kubwa ya watu kuwahi kushuhudiwa duniani kukoseshwa makazi ndani ya nchi na zaidi ya watu milioni 25 ambao ni karibu nusu ya idadi ya watu Sudan kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula na huduma za afya. Mapigano yanaendelea huku wafanyakazi wa, wa kutoa msaada wakipata wakati mgumu kuwahudumia raia. Mkurugenzi wa WHO eneo hilo Hanan Balkhy amesema kwamba watoto na akina mama wanakufa kutokana na ukosefu wa huduma za afya na mlipuko wa kipindupindu unaosambaa katika sehemu kadhaa za nchi. Asilimia 75 ya hospitali katika mji mkuu wa Khartoum zimefungwa. Hali ya afya ni mbaya kusini na magharibi mwa nchi. Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya kiongozi wa ngazi ya juu wa kikosi cha kijeshi cha dharura cha Sudan RSF Algoni Hamdan Dagalo Musa kwa kushiriki katika juhudi za RSF kununua silaha na vifaa vingine vya kijeshi ambavyo vimeiwezesha RSF kuendelea na vita nchini Sudan, ikiwemo kushambulia mji wa Elfasha, Darfur Kaskazini. Marekani imesema kwamba hatua za Elgoni zimepelekea vita kuongezeka na kikundi cha RSF kuendelea kushambulia raia, uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kijamii. Taarifa ya wizara ya mambo engi ya nje ya Marekani imesema kwamba kikosi cha RSF kimepuuza onyo la Marekani na washirika wengine, na kwamba wapiganaji wake wameendelea kutenda uhalifu, ikiwemo wangono na kulenga watu kutoka baadhi ya jamii, hasa wasio Waarabu. Vita kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RFF kimesababisha uharibifu mkubwa, maelfu ya watu kufariki na zaidi ya watu milioni kumi na moja kukoseshwa makao. Marekani imesema kwamba itaendelea kutumia kila mbinu inayowezekana kusaidia kurudisha amani na kuwajibisha wahusika wa vita hivyo watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameua takriban raia kumi mwishoni mwa juma katika soko mmoja kaskazini mwa Burkina Faso. Maafisa wa usalama na wenyeji wameambia shirika la habari la AFP. Taarifa la taifa la Afrika magharibi limekuwa likikabiliwa na uasi unaofanywa na wapiganaji wa Kiislamu waliotokea nchi jirani ya Mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Jumapili ilikuwa siku mbaya kwa Amani, mkazi wa mji huo katika mkoa wa Nana alisema. Magaidi walishambulia mji huo mjini na kusababisha vifo na uharibifu. ni vigumu kutoa idadi kamili, lakini takriban watu kumi walifariki na zaidi ya hamsini walijeruhiwa, walipelekwa katika zahanati, alisema mkazi wa mji huo Amani. Video zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinazodaiwa kuwaonyesha wahudumu wa afya wakiwahudumia watu waliojeruhiwa katika ua unaosemekana kwenye hospitali ya Mani. Afisa wa usalama ambaye hakutaka jina lake litajwe, aliambia AFP kumekuwa na mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu, kwa mujibu wa sera ambayo imefuata kwa miezi kadhaa. Utawala wa kijeshi unaotawala nchi hiyo ya Afrika ya magharibi haukutoa idadi rasmi kutokana na ghasia hizo. Serikali ya kijeshi ili yapa ilipotoa mamlaka mwaka 2022 kufanya mapigano dhidi ya magaidi kuwa kipaumbele cha juu. Unasikiliza sauti ya Amerika VOA. Mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa Mataifa amesema kwamba hali katika magereza ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni mbaya, akiongezea kwamba kuna visa vya mateso na manyanyaso ya ngono ndani ya magereza. Magereza ya DRC ambayo yana idadi kubwa ya wafunga yafungwa hali mbaya ya fungo, usafi na visa vya ghasia yaliangaziwa sana mwezi uliopita baada ya zaidi ya wafungwa mia mbili sitini wanawake kunyanyaswa kimapenzi wakati wa jaribio la idadi kubwa ya wafungwa kutoroka katika gereza la Makala mjini Kinshasa. Karibu watu 129 waliuawa, walinzi wa magereza walipofyatua risasi dhidi ya wafungwa waliokuwa wanatoroka katika gereza hilo ambalo maafisa walisema lina wafungwa 15,000 licha ya kwamba lina uwezo wa kuweka wafungwa 1,500 pekee. Volker Turk amesema kwamba wafungwa nchini Congo wanakaa katika mazingira hatari bila ya kuwakilishwa na mawakili au hata kufikiwa na familia zao. Uganda imeripoti kisa cha maambukizi ya virusi vya mpox katika gereza la Nakasongola katikati mwa Uganda. Msemaji wa idara ya magereza Frank Baina amethibitisha ripoti hizo akisema kwamba mgonjwa ametengwa na anapokea matibabu. Shirika la afya duniani lilitangaza mpox kuwa janga la afya ya umma mnamo mwezi Agosti baada ya mlipuko wa virusi hivyo nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Maambukizi yamesambaa hadi Burundi, Uganda na Rwanda. Mlipuko wa virusi hivyo katika mojawapo ya magereza yenye idadi kubwa ya watu huenda ikawa changamoto kubwa ya kiafya nchini Uganda. Mfungwa aliyegunduliwa kuambukizwa hawezi kuachiliwa huru kwa dhamana, kwa sababu anakabiliwa na mashtaka ya mauaji. Umoja wa Mataifa unatathmini iwapo unastahili kusitisha shughuli za misaada, ikiwemo usambazaji wa msaada wa chakula katika mkoa wa Amhara, Ethiopia, kufuatia mashambulizi mabaya yaliyosababisha vifo kwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. Wafanyakazi watano waliuawa katika miezi sita ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na nne kumi walishambuliwa kimwili au kujeruhiwa na kumi na mmoja kutekwa nyara na makundi ya kihalifu ambayo hayajatajwa, kulingana na nyaraka zilizoandikwa mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na nne. Nyaraka hizo za kurasa tatu ambazo shirika la habari la Reuters limethibitisha kuziona zinasema kwamba Umoja wa Mataifa unafikiria sana kusitisha operesheni zake kwa muda katika eneo hilo. Nam, asante Kenneth kwa taarifa hiyo. Habari na hasa hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito inatupeleka hadi huko Nairobi, Kenya, ambapo naibu rais rath... Rigathi Gachagua anakabiliwa na mashtaka kumi na moja yanayojumuisha kutakatisha fedha, kuficha mapato yaliyopatikana kwa njia ya uhalifu, rushwa na kufaidika na biashara ya ushawishi, na amefika mbele ya bunge la taifa Jumanne na kukanusha madai haya, huku akitaja juhudi za kumwondoa madarakani kama njama ya kisiasa. Baraza hilo linatarajiwa kupiga kura usiku huu. Tunaungana moja kwa moja na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye amekuwa akifuatilia hali hii katika bunge huko Kenya. Kennedy, unaweza kutuambia hivi sasa wamefikia wapi baada ya naibu rais kutoa malalamiko yake? Kwa sasa kinachofanyika ni kwamba wabunge wachache tu wanatoa hoja zao baada ya kutoa muda na aliwasilisha madai hayo au anawefadhili mswada hoja hii mbele ya bunge la kitaifa, na kisha baadaye sasa, muda mfupi utakaofuata, itakuwa ni zamu ya bunge la kitaifa sasa kuanza kupiga kura kuhusu mashtaka hayo, kuna moja moja baada ya nyingine, kuona iwapo yanaweza kupitishwa na idadi ya wabunge mia mbili thelathini na tatu, na hiyo inatarajiwa kufanyika usiku huu bila shaka nam bila shaka, wakati huu na kwa kipindi kisichopungua dakika ishirini wabunge watakuwa wanaanza kupigia kura mashtaka yote kumi na moja. Ni kwa nini wameendelea mpaka usiku? Kwa nini kikao wakati wa mchana kikao kilichoanza ki, asubuhi Jumanne kimekuwa na nafasi ya baada ya bunge kuidhinisha uh, hoja hiyo ya kumwondoa madarakani kupitia mchakato wa bunge, ilikuwa kwamba wabunge lazima wapate nafasi ya ku angalia mashtaka hayo wakitoa hoja zao za kibinafsi na kutaja uh, kileo anachohisi kwamba ndicho msingi wa kumwondoa madarakani Rigathi Gachagua. Lakini baada ya hapo vilevile ilikuwa kwamba sasa, uh, uh, huyu uh, uh, naibu rais wa Kenya awe na nafasi ya kujitetea, kutoa ushahidi kwa mashtaka hayo kumi na moja, akiwa na saa mbili za kujitetea mbele ya bunge la kitaifa kwa sababu ni mojawapo wa vigezo vinavyohitajika kwamba hawezi, uh, bunge haliwezi kupiga kura iwapo hajapewa nafasi ya kujitetea kuhusu husu mashtaka uh, dhidi yake. Na alipewa nafasi hiyo uh, ya uh, saa mbili ya kujitetea, na baada ya kujitetea ikawa zamu ya kiongozi walio wachache katika bunge la kitaifa kutoa hoja yake, na vilevile vile kiongozi wa walio wengi au shughuli za serikali vilevile kutoa nafasi yake na kisha mwishowe ile aliyowasilisha mswada huo kupewa nafasi sasa ya kujibu au kuelezea mapungufu ya kile kilichotukia wakati huyu naibu rais Rigathi Gachagua alikuwa anajitetea. Uh, swala moja la mwisho labda ni kwamba ukiangalia mashtaka haya, kutakatisha fedha, ulaji rushwa na kadhalika Uh, imefikishwa kutokana na kwamba yeye ni naibu rais. Kwa nini imefikishwa mashtaka hayo? Sio kwamba yeye anafanya kazi na makamu rais na rais ambapo kuna matatizo. Kuna watu wengi wana makadhia kama haya, mbona hayafikishwi? Je, hii ni, huu ni ukurasa mpya wa kuanza kufungulia mashtaka wakuu wa serikali juu ya masuala kama hayo? Nam unapoangalia mashtaka haya wanasema kwamba naibu rais amejikusanyia kwa njia isiyoeleweka hazina kubwa ya mali inayokadiriwa kufikia shilingi bilioni mitano nukta mbili inayodaiwa kutokana na mapato yanayoshukiwa kuwa ya ufisadi na ufujaji wa pesa za umma. Kwa miaka miwili iliyopita, anastahili kuwa na mapato ya takriban shilingi uh, milioni ishirini na nne kwa, kwa miaka hiyo miwili, kumi na mbili kwa mwaka mmoja, lakini haya yanapita kiwango hicho, kwa hivyo mashtaka hayo, mojawapo wa mashtaka hayo yanaonyesha ya kwamba eh, kwamba naibu rais amejizolea pesa ambacho ni zaidi ya fedha ambazo anazostahili kuwa amezipata katika kipindi hicho, na, tu, na tu, asante kwamba Wandera washirika hasa wanao wawili kujizolea fedha hizo na kuwasimamia makampuni sana, sana, sana ayo, kwamba amehusika nayo. Asante sana Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Tutafuatilia habari hizo katika mitandao yetu na ukurasa wetu wa Facebook vilevile vile. Na tuelekee huko Goma, Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaarifiwa kwamba watu watatu wamekamatwa kwa tuhuma za kupuuza sheria za serikali na kusababisha vifo vya watu katika boti kubwa katika ziwa Kivu Mashariki. Oster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Ni watu watatu akiwemo mmiliki wa meli iliyozama maji Alhamisi pamoja na wafanyakazi wa serikali kwenye bandari ya Minova, kivu kusini, ndiyo wamekamatwa na serikali na hivi karibuni watafikishwa mahakamani kutokana na ajali ya meli iliyozama maji ikikaribia mji wa Goma, kivu kaskazini. John Banyene ni mratibu wa mashirika ya kiraia kivu kaskazini. nawaza ingilikuwa Uh, serikali ilikuwa inakuwa na msimamo kama huyo, na hakuyatokea ajali kama hizi, ilikuwa vizuri. Na waza serikali haiombe ikuwe na ngoa ya kukuwe maafa, kwa iweze kufanya kazi yake kama vile inafaa. Na waza hao watu kama wanaitishwa uh, kwenye serikali itaweza kupatia wafanyakazi wengine, eh, juhudi na kuweza kufanya kazi yao sawasawa sawa. Kwa sababu unakuwa uzembe mwingi ndani ya kazi nyingi za, za serikali. Wakaazi wa wilaya ya Kalehe Kivu Kusini wakiomba viongozi wengine kukamatwa, kwani bado mili ya watu imebaki ikikwama katika meli hiyo ziwani Kivu, Delfe Birindi yuko Kalehe ambako familia nyingi zimepoteza wapendwa wao katika ajali hiyo na mili yao ikiwa haijapatikana. E, sisi kama vile raia wa mtaa wa Kale Jimboni Kivu ya kaskazini ya kusini tunashukuru serikali yetu ya Kongo kuona imewashika wale wenyeji meli na wafanyakazi wa serikali, lakini hiyo haijatoshelea kwa sababu ni wafanyakazi wa serikali wengi ndio walihusika. Ndio maana tunaomba tena kwa serikali kuzidisha mbinu ili wengine wote waliohusika washikwe na waende wakaripoti kwa maafa yao wenyewe kwenye serikali. Taarifa za sasa zasema huenda mili iliyopatikana itazikwa hii Jumatano tarehe tisa, na jeneza zikiwa tayari zimewasilishwa kwenye vyumba vya wafu mjini Goma, mili nyingine ikitarajiwa kupelekwa Kivu Kusini kwenye vijiji vyao. Ndio imekuwa tatizo, kwa sababu kumekuwa gazi huko ambayo inakuwa shida, wale ambao wako wanaingia kwenye maji kutafuta mili ya ndugu zetu ambao walipotea wanakuwa wa na tatizo. Lakini sasa sisi kama vile raia hatuwezi tukafurahie mbinu zozote serikali inawezi kuchukua kusema waache sasa makazi ya utafiti ya mili ya ndugu zetu. Ndio maana tumealika tena serikali kuzidisha mbinu, kutia pesa ili watafute wengine wataalamu na vifaa ambavyo vinahusika, kusudi serikali tuhakikishie kwamba mili ya ndugu zetu zaidi ya mia sita ambayo inakuwa kwenye maji imetoka na izikwe tena kama vile wengine watazikwa kesho. Kwa sasa shughuli za uokozi ama kuondoa mili ndani ya meli hiyo zikiwa zimekwama. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Wananchi wa Msumbiji wanajitayarisha kwa uchaguzi mkuu hapo kesho Jumatano, ambapo kuna wagombea wanne wanaogombea kiti cha urais. Baadhi ya wagombea hao wameahidi kupambana na rushwa na kuimarisha uchumi pamoja na kupambana na uasi ambao upo Cabo Delgado. Mwandishi wa VOA Mariama Dialo ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Maputo na inasomwa na Abdu Shakur Abud kwa ufupi kennes ripoti inaeleza kwamba chama tawala cha frelimo kilichoko madarakani tangu mwaka 75 msumbiji ilipojinyakulia uhuru kutoka ureno kinatarajiwa kupata ushindi hii kwa sehemu kubwa inatokana na wananchi wengi kusema mambo yanaendelea vyema kama vile argentina bebe mkazi wa maputo mwenye umri wa miaka 69 ameiambia sauti ya amerika kwamba yeye ni mzee kuweza kushuhudia mageuzi hivi sasa na hivyo anataka mambo yaendelee vilivyo. Mimi <coughs> sina hamu na mageuzi tayari, ninawafahamu watu wengine, lakini ninapendelea hawa waendelee kuleta maendeleo Msumbiji lakini vijana wengi kama Ernesto Cremildo Castigo, anayefanya kazi katika duka la kuuza nyama, anasema atapigia kura mageuzi, ili hasa kupambana na ulaji rushwa, ndio tatizo maji, uh, avondate, ili wa Msumbiji wapata maendeleo uh, ili jamii ihisi utulivu wa upande wa sheria, elimu na usafiri wa umma. Kwa hivyo wagombea wanne wa kiti cha rais wana kazi kubwa. Miongoni mwao ni Daniel Chapo wa chama tawala cha Frelimo. Katika mkutano wa hivi karibuni, mtangazaji huyo wa zamani wa redio mwenye umri wa miaka 47 aliwaambia wafuasi wake kwamba kipaumbele chake kitakuwa amani na usalama There are, kwa sababu bila amani, bila usalama, hakuna maendeleo. Kama nilivyosema, tuna ndugu zetu wanaotaabika kutokana na mashambulizi ya magaidi huko Cabo Delgado, tunabidi kuyamaliza. Kuchaguliwa kwa Chapo kutakuwa pia ni mageuzi ya kizazi, kwani yeye atakuwa ni rais wa kwanza Msumbiji aliyezaliwa baada ya uhuru na wala hakushiriki kwenye vita vyenyewe kwa kwenyewe kati ya mwaka 1975 hadi 1992, kati ya Frelimo na Renamo, chama kilichopigana dhidi ya utawala wa kijamaa. Wachambuzi wanasema ufanisi mkuu wa Frelimo ni kumaliza vita hivyo vyenye kwenyewe nayo renamo tangu kugeuka kuwa mojawapo ya chama kikuu cha upinzani kimeshuhudia mageuzi muhimu miongoni mwao ni kufariki kwa kiongozi wa muda mrefu afonso dlakama mwaka 2018 na kufungua milango kwa kizazi kipya na leo mgombea wake ni usufa momade anakituhumu frelimo kwa kutokuwa na mapendekezo ya kusuluhisha matatizo ya wa raia wa kawaida tupige kura ili muweze kupata ajira kesho ili tuweze kuwa na barabara nzuri, mmenisikia? Ardhi yenu ni tajiri na nyinyi ni masikini, hiyo inatokana na utawala mbaya wa Frelimo. Wagombea wengine wawili ni Lutero Simango mwenye umri wa miaka 64 kiongozi wa chama cha demokrasia cha Msumbiji na Venancio Mondlane mwenye umri wa miaka 50 akiwa mgombea huru, na aliwahi kuwa mwanachama wa Renamo akionekana anawavutia zaidi vijana. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Carlos Simao Mitsine ameihakikishia nchi kwamba wako tayari kwa uchaguzi na kwamba vifaa vya upigaji kura vimepelekwa kwenye vituo vyote vya uchaguzi na uchaguzi utafanyika kote nchini pamoja na jimbo la Cabo Delgado. Watu milioni kumi na saba laki moja wamejiandikisha, ikiwa ni watu milioni tatu zaidi kulingana na uchaguzi wa mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya kuangalia. Mifumo ya hali ya hewa isiyotabirika inazidi kuathiri shughuli za ukulima nchini humo, kama ilivyo katika mataifa mengi barani Afrika. Moja ya sekta zilizoathiriwa ni ufugaji wa nyuki, ambao hutegemea mizunguko thabiti ya maua kutoa asali. Katika eneo la Machakos nchini humo, mabadiliko haya ya hali ya hewa yanazidi kuathiri juhudi za kundi moja la kinamama za kujikwamua kiuchumi kupitia ufugaji wa nyuki. Mwandishi wetu Zeinab aliwatembelea hao kinamama na hii hapa ni taarifa yake. Kaunti ya Machakos nchini Kenya ni miongoni mwa maeneo ambayo yalikumbatia kilimo cha nyuki kutokana na maeneo haya kuwa nusu kame. Ila katika siku za hivi maajuzi ukulima huo umepata changamoto kutokana na hali ya anga isiyotabirika wakulima waliokuwa wamekumbatia ukulima huo sasa wanakadiria hasara. Kieni cha Kisioni ni mojawapo wa waathiriwa, kama anavyoelezea n Muma, mwanachama wa kundi hili. Tulipoanza ilikuwa inaendelea vizuri. Sasa sijui ni nini ilikuja, sijui niyo weather hiyo mabadiliko ya ilifanya hivyo ama ni nini. Ilikuwa inaendelea vizuri, lakini hii mwaka mavuno imeteremka chini kabisa eh, kama saizi sijafuna mumo wanasema, katika siku za hivi majuzi mvua imekuwa ikiandamana na mafuriko au kiangazi kirefu. Hali hii imekuwa na athari ya moja kwa moja kwa nyuki ambao hutegemea mizunguko dhabiti ya maua kutoa asali. Mambo sio sawa, kuna kuanga na tumedudu. Tunakuja tunaangalia tunaingia ndani tunafukuza hizo nyuki aya. Saa zingine weather change inakuwa sasa zikwangi zinatoka nje kwenda kwa afesti ile maua sasa, kwa hivyo ni lazima zitulie huko ndani, kwa hivyo itachukua uh, muda mrefu kutengeneza hiyo asali mm. E. Kennedy Mutua, mtaalamu wa ufugaji nyuki kutoka kituo cha Native Beekeeper, anasema nyuki huhitaji nekta cha mvua kutoka kwa maua, lakini mvua inapokosekana au kuja kwa mlipuko usio wa kawaida, huvuruga mfumo wa asili wa ikolojia na kutokuwepo misimu ya maua ya kawaida, nyuki huachwa bila chakula. Hali hii kiathiri moja kwa moja uzalishaji wa asali. Sasa hivi unaona, hata juu ya hizi tabia nchi kupinduka, kuna wale walikuwa wanaitwa vipepeo. Vipepeo walikuwa wanaopata wako wengi, na pia wanachangia katika kutransfer ama kupeleka hizi mbengu za maua, lakini sasa hivi pia vipepeo wamepungua. So tunajaribu kuhamasisha wakulima wafunge nyuki Mtu ambaye pia amefanya ukulima wa nyuki kwa zaidi ya miaka kumi anapendekeza upanzi wa mimea inayostahimili ukame ili kuhakikisha nyuki wanakuwa na maua kila mara. Juu ya hayo mabadiliko, watu pia hasa wakulima wameanza kutumia kemikali kuua wadudu, so unapata wanaua wadudu ambao hawataki na pia saa zingine wanaua wadudu ambao pia huwa wanahitajika. Lakini sasa juu ya hiyo changamoto, sisi tumetoka pale nje, tunajaribu kuwaelimisha kuwa hao wakulima, zile kemikali ambazo hazidhuru nyuki sana, na pia tunawafunza hao wakulima wakati mzuri wa kunyunyiza hizi kem, kemikali. Tunaambia wakulima wakati ule mzuri wa kupuliza kemikali kwa, mi, kwa mimea yao ni wakati maua aijafunguka. Na pia upate wanapuliza wakati wa jioni lakini si asubuhi. Aidha, matumizi ya kemikali kali za kuua wadudu kwenye mimea shambani pia imetajwa kuwa miongoni mwa visababishi vya kupunguza uzalishaji wa asali eneo hili. Serikali ya kaunti ya Machakos zinaendeleza mafunzo kwa wakulima ya jinsi ya kukumbatia kilimo asilia ili kudhibiti madhara yake katika uzalishaji wa chakula na pia katika kuhifadhi mazingira. Caroline Kiyoko mwanachama wa kundi hili anasema ana imani mafunzo haya yatakuwa na manufaa kwao. Sisi hatu kuwa tunajua vile tunaweza chunga nyuki, kwa sababu ilikuwa muda wetu wa kwanza na hatu kupata wenye wanaweza kuja kutusaidia kutuonyesha inaweza tukafanya 1 2 3. Sisi tulikuja tu tukaanzisha na tukaendelea kulingana na vile sisi tunajua ama vile tunaambiwa na wengine, unajua, huku kwetu kuna changamoto sana, kwa sababu wengi wetu hatuna ile kazi ya manthent, ni ile kubahatisha tu. Ile kazi iko huku ni uende kwa jirani ya kupee kazi umfanyie, akupee mia mbili hamsini. Ile mia mbili hamsini, we uko na watoto watatu wanne, wa uko na watoto wa sekondary school watu wanakula chakula sokoni kwa sababu shamba zetu huku ni kidogo, hata wengi wetu hatuna shamba, so inatubidi ina uende padei upate pesa ya chakula. Licha ya changamoto unazokumbana nazo, kundi hili lina imani kuweka mavu na ushirikiano wao pamoja na usaidizi wa utafiti utawawezesha kuimarisha ukulima wao, kwani sio tu njia ya kujiinua kiuchumi bali pia mbinu ya kukuza urafiki wao. Nikiripotia VOA kutoka eneo la Machakos nchini Kenya, mimi ni Zainab Said. Muhtasari wa habari ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden ameahirisha safari yake ya Ujerumani na Angola kutokana na kimbunga Milton kinachotarajiwa kupiga guba ya pwani ya Florida. Msemaji wa White House Karine jean Pierre ama jean Pierre amesema kwamba hatua ya kuahirisha safari ya Biden ni muhimu na atabaki White House kufuatilia dharuba Milton. Haijabainika ni lini safari ya Biden itapangwa tena. Ziara yake nchini Angola ingekuwa ya kwanza Afrika tangu aingie madarakani. Uganda imeripoti kisa cha maambukizi ya virusi vya mpox katika gereza la Nakasongola, katikati mwa Uganda. Msemaji wa idara ya magereza Frank Baina amethibitisha ripoti hizo akisema kwamba mgonjwa ametengwa na anapokea matibabu. Mfungu aliyegunduliwa kuambukizwa hawezi kuachiliwa huru kwa dhamana, kwa sababu anakabiliwa na mashtaka ya mauaji. Naibu wa kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Hezbollah Naim Kwasem amesema kwamba kundi hilo linaunga mkono juhudi za kusitisha vita kwenye mpaka wa Israeli na Lebanon. Katika taarifa iliyopeperushwa na televisheni, Kwasem ametaja juhudi za spika wa bunge kutafuta namna ya kusitisha mapigano, ikiwemo Israeli kutangaza kupeleka wanajeshi wake kusini magharibi mwa Lebanon na kuendelea kwa mashambulizi ya makombora ya anga katika sehemu ya Daye Beirut. Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya kiongozi wa ngazi ya juu wa kikosi cha kijeshi cha dharura cha Sudan RSF Algoni Hamdan Dagalo msa kwa kushiriki katika juhudi za RSF kununua silaha na vifaa vingine vya kijeshi ambavyo vimeiwezesha RSF kuendelea na vita nchini Sudan, ikiwemo kushambulia mji wa Elfasha, Darfur Kaskazini. Asante Kenneth, kwa muhtasari wa habari unaotukamilishia matangazo yetu ya jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio nilikuwa mimi Abdu Shakur Abud pamoja na Kenneth Bwira, upande wa pili kulikuwa Fiona tukisema asanteni, usiku mwema.