Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu tarehe 14 Oktoba mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kikiwemo Stom FM Geita, 255 Global Radio Dar es Salaam, Radio Rakombu na Ghana radio, Radio Sango Malamu Bunya, sasa redio Mungoma Kenya, sayari redio Eldoret Kenya na UBC redio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Rwanda yapokea chanjo za virusi vya Marburg kutoka Marekani na katika taarifa nyingine watu saba wauawa kwa kupigwa risasi kusini magharibi mwa Johannesburg. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Wizara ya afya ya Zimbabwe Jumapili imethibitisha kesi mbili za kwanza za maambukizi ya mpox bila kueleza kwa kina aina kamili ya virusi hivyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kesi ya kwanza ilipatikana kwa kijana wa umri wa miaka 11, 11 ambaye alianza kuonyesha dalili mwezi uliopita baada ya kutembelea Afrika Kusini, taarifa imesema. Kesi ya pili ni ya mwanaume wa umri wa miaka 24 aliyepata maradhi baada ya kusafiri Tanzania. Taarifa zimeongeza kusema kwamba watu wawili wanaendelea kupokea matibabu, huku ufuatiliaji wa maambukizi zaidi ukiendelea. Kesi hizo zilizoripotiwa ziliripotiwa mjini Harare na kwenye mji wa kusini wa Mberengwa. Shirika la Afya Duniani Agosti lilitangaza mpox kuwa dharura ya kimataifa kwa mara ya pili ndani ya miaka miwili, wakati aina mpya ya kirusi kisambaa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hadi kwenye mataifa jirani. Kirusi kipya aina ya clade 1b kimeongeza wasiwasi kote duniani kwa kuwa kinasemekana kusambaa kwa urahisi kupitia kutangamana kwa watu. Nchi 26 maskini zaidi duniani, ambazo pia ni nyumbani kwa asilimia 40 ya watu kwenye umaskini mkubwa zaidi duniani, zipo kwenye madeni makubwa zaidi tangu 2006, pamoja na kukumbwa na majanga, miongoni mwa maswala mengine, ripoti mpya kutoka Benki ya Dunia imesema Jumapili. Ripoti hiyo imefichua kuwa nchi hizo ni maskini zaidi hivi leo kwa wastani kulinganishwa na kipindi kabla ya janga la COVID-19 licha ya kwamba nchi nyingine ulimwenguni zimejikwamua kutoka kwenye janga hilo na kuanza kukua tena. Ikiwa imetolewa kabla ya mkutano wa kila mwaka wa Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani mjini Washington, ripoti hiyo imefichua changamoto za kumaliza umaskini uliokithiri pamoja na juhudi za Benki ya Dunia za kuchangisha dola bilioni 100 mwaka huu ili kusaidia nchi maskini zaidi duniani. Nchi 26 maskini zaidi duniani zilizopo kwenye ripoti hiyo zina kipato cha chini ya dola 1145 kila mwaka. Theluthi mbili ya nchi hizo zipo kwenye migogoro au hazina taasisi zinazofanya kazi na kwa hivyo kutokuwa na mazingira bora ya uwekezaji. Watu saba wameuawa kwa kupigwa risasi kusini magharibi mwa Johannesburg kabla ya mshukiwa wa shambulizi hilo kujiua na silaha yake, polisi wamesema Jumapili, ikiwa mmoja ya mashambulizi ya hivi karibuni yanayolenga watu wengi ambao yametikisa taifa hilo. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Watu watano wa familia moja akiwemo mtoto mwenye umri wa miaka mitatu waliuawa wa mapema asubuhi Jumapili huko Mkokotlong, umbali wa kilomita 40 kutoka kusini magharibi mwa mji wa Johannesburg. Polisi walisema jirani na rafiki wa familia hiyo waliuawa pia. Katika taarifa, polisi walisema shambulizi hilo lilitokea baada ya mtu mmoja kujielekeza kwenye duka la kuuza pombe akakuta limefungwa na kuwa na ugomvi na mmiliki wa duka hilo ambaye alimfuata baadaye nyumbani kwake. Kulingana na maafisa, mmiliki wa duka hilo la pombe aliingia ndani ya nyumba ya mtu huyo na kuwafyatulia risasi watu wa familia yake ambao walikuwa repeat <coughs> ambao walikuwa wamekusanyika kusherekea hafla ya mahari. Mshukiwa alirudi nyumbani na gari lake ambako inadaiwa alijifyatulia risasi. Aliharakishwa hospitali pamoja na mtu mwingine. Afrika Kusini ni moja ya nchi yenye viwango vya juu vya mauaji duniani. Mwezi uliopita mtu mwenye silaha asiyejulikana aliua watu saba wa familia moja wakiwemo watoto watatu karibu na pwani ya mashariki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imesema Jumapili kwamba waziri wa zamani wa fedha na kazi ambaye pia alikuwa gavana wa kwanza mweusi wa benki kuu Tito Mboweni ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 65 baada ya kuugua kwa muda mfupi. Mboweni alikuwa mwanaharakati dhidi ya utawala wa kibeberu akiwa mwanafunzi wakati huo, na kisha baadaye kuwa waziri wa kwanza wa kazi kuanzia 1994 hadi 1999 wakati wa utawala wa rais Nelson Mandela. Baadaye alihudumu kama gavana wa benki kuu kwa mwongo mmoja kuanzia 1999 na kisha kuwa waziri wa fedha kuanzia 2018 hadi 2021 chini ya rais cyril Ramafosa. Chama chake cha ANC kimesema kuwa mchango wake katika kuleta demokrasia nchini humo katika siku za mwisho mwisho za ubeberu hauwezi kusahulika. Mboweni alisaidia katika kuleta sheria za wafanyakazi baada ya uhuru ambazo ziliwapa sauti wafanyakazi pamoja na kulinda haki zao. Mweni alikuwa mtu wa karibu na Ramaphosa na alihudumu kwenye kamati kuu ya kitaifa ya ANC ambayo hufanya maamuzi muhimu ya kisiasa ndani ya chama hicho. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili alijionea mwenyewe hasara iliyosababishwa na kimbunga Milton kwenye jimbo la Florida ambapo baadhi ya wakazi wanaendelea kutafakari uharibifu wa kimbunga Helene kilichotoweka mwishoni mwa, kilichotokea mwishoni mwa Septemba. Eneo hilo limeathiriwa vibaya na vimbunga vilivyofuatana. Biden alisema baada ya kujionea hali akiwa kwenye helikopta ya Marine One, katika ufuko wa magharibi mwa Florida kuanzia Tampa hadi St. Petersburg. Jumla wa ya watu 17 wamekufa jimboni humo kutokana na kimbunga hicho, wengi wao ikiwa ni kutokana na upepo mkali uliosababishwa na kimbunga hicho. Akiwa ardhini, Biden alijionea vifusi vilivyojaa barabarani pamoja na miti iliyoanguka. Kiongozi huo pia alipongeza wakazi wa, wa magharibi mwa Florida kwa kusaidiana wakati wa janga hilo. Alisema pia kuwa umeme umerejeshwa kwa wakazi milioni mbili kati ya takriban milioni tatu walioathiriwa na kimbunga Milton. Alisema kuwa maelfu ya wa wafanyakazi wa umeme kutoka majimbo 43 pamoja na Canada wapo kwenye jimbo hilo ili kukarabati mifumo ya umeme. Msaada wa dola milioni 612 kutoka kwa serikali kuu ulitangazwa kwa ajili ya kusaidia waathirika wa vimbunga wa Helen na Milton. Idara ya kitaifa ya hali ya hewa imesema kuwa mafuriko yanatarajiwa kuendelea kwenye maeneo ya Tampa Bay na Sanford kutokana na kuongezeka kwa maji ya mito. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Rwanda imetangaza kwamba vifo na maambukizi ya ugonjwa wa Marburg vinaendelea kupungua. Kauli hiyo imetolewa na waziri wa afya wa Rwanda, Dr. Sabin Nsanzimana, baada ya kupokea chanjo elfu moja kutoka Marekani zitakazotumiwa dhidi ya ugonjwa huo wa Marburg. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Inaelekea kuwa mpango wa kudumu kwa kila baada ya wiki moja, ambapo wizara ya afya ya Rwanda inatoa picha halisi ya jinsi ugonjwa wa Marburg unavyoendelea kudhibitiwa nchini Rwanda kwa ushirikiano na wadau wa serikali kutoka mashirika na nchi za kigeni. Hadi sasa takwimu za wizara ya afya zinaonyesha kwamba watu kumi na wanne ndio waliothibitishwa kupoteza maisha yao kutokana na mabag, huku wengine 18 wakipona na kuruhusiwa kurejea nyumbani. Takwimu hizi pia zinaonyesha kwamba watu wengine 29 wanaendelea kuhudumiwa katika sehemu maalum. Akizungumza mjini Kigali, waziri wa afya wa Rwanda Dr. Saben Sanzimana amesema mafanikio haya ya kupungua kwa maambukizi ya virusi vya Marburg kunatokana na juhudi zinazoendelea kuwekwa. uh, uh, uh, so... kwa muda wa siku tatu zilizopita, kama kawaida tumechukua vipimo kwa mamia ya watu, lakini hatujapata maambukizi yoyote kwa wiki hii. Hii ni habari njema kwetu sisi, lakini hii pia haina maana kwamba maambukizi yameisha, isipokuwa inamaanisha kwamba hatari ya maambukizi inaendelea kudhibitiwa. kubwa zinazowekwa ni pamoja na kuendelea kutoa chanjo kwa watu wenye hatari ya kupata maambukizi, hasa wafanyakazi wa mahospitalini. Waziri wa afya amesema hilo limeleta mapinduzi makubwa katika kudhibiti kuenea kwa maambukizi haya ambapo tayari watu mia sita wameshapata chanjo hiyo. Waziri wa afya pia amesema kwamba Rwanda imepokea chanjo nyingine kutoka Marekani ambazo anaamini zitasaidia. Uh, is, uh, night, tumepokea chanjo nyingine elfu moja ambazo zitasaidia zaidi hasa tukiwalenga wafanyakazi wote wa sekta ya afya. Mara baada ya kuzuka virusi vya ugonjwa wa Marburg nchini Rwanda, baadhi ya nchi za kigeni hasa zile za magharibi na Marekani zilitoa onyo kwa wasafiri kutoka nchi hizo kuingia Rwanda, lakini baadaye shirika la afya ulimwenguni WHO likatoa angalizo kwa mataifa hayo kuhusu uamuzi huo. Sasa mwakilishi wa shirika hilo la afya ulimwenguni WHO nchini Rwanda, Dr. Brian n Chirombo amesema tena, so WHO advises against any level of travel restrictions. WHO inayashauri mataifa yote kwamba kiwango cha aina yoyote ile dhidi ya kuzuia watu kutembelea Rwanda kwa sababu zozote zile, kwa kisingizio cha maambukizi ya ugonjwa wa Marburg, tunasema kwa sasa mazuio hayo si ya lazima na hayana msingi wa aina yoyote. Ninasema hivi kwa sababu juhudi zinazochukuliwa na serikali pamoja na wadau wake zinatosha kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huu, na kusema ukweli, hatua zilizochukuliwa na mataifa haya zinaumiza uchumi na maisha ya watu hapa. Chanjo wa zilizotolewa ni awamu ya pili ya zile zilizotolewa wiki iliyopita, na zinatolewa na kampuni ya Sabin Vaccine Institute yenye ya makao yake mjini Washington, nchini Marekani. Silvanus Kalemela, Sauti ya Amerika, Kigali. Hiyo, unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Punde Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Pentagon imesema Jumapili kuwa Marekani itatuma mfumo wa ulinzi wa anga wa Terminal High Altitude Area Defense, au thad pamoja na wanajeshi nchini Israel licha onyo la Iran kwamba Washington ijiepushe kupeleka vikosi vyake nchini humo. Msemaji wa Pentagon Mejo Generali Pat Reider kupitia taarifa alisema kuwa waziri wa ulinzi Lord Austin ameamuru upelekaji wa thad kwa maelekezo ya Rais Joe Biden. Raida amesema kuwa mfumo huo utaimarisha ulinzi wa anga wa Israel kufuatia mashambulizi ya anga ya Iran nchini humo Aprili na Oktoba mwaka huu. Hatua hiyo inadhihirisha azma ya Marekani ya kuhakikisha usalama wa Israel pamoja na kulinda Wamarekani waliopo huko dhidi ya mashambulizi zaidi kutoka Iran, amesema Raida. Onyo la Iran lilitolewa kupitia ujumbe kwenye ukurasa wa X unaohusishwa na waziri wa kigeni wa Iran Abbas Arakchi akisema kuwa wanafahamu kuwa Marekani inapanga upelekaji huo. Israeli inaaminika kupanga majibu ya kijeshi kutokana na shambulizi la Iran la Oktoba mosi ambapo zaidi ya makombora 180 yalirushwa ya ndani ya Israeli. Mfumo wa Dhad unalinganishwa na uloa Patriot, lakini unasemekana kulinda eneo pana zaidi. Na Korea kaskazini Jumapili imesema kuwa wanajeshi wake wa mstari wa mbele wapo tayari kufanya mashambulizi dhidi ya Korea kusini na kwa hivyo kuongeza hali ya taharuki kwa hasimu wake huyo anayedaiwa kurusha droni zilizoangusha vijikaratasi kwenye mji mkuu Pyongyang. Korea Kusini haijakiri wala kukanusha madai hayo, lakini ilisema kuwa ipo tayari kuadhibu Kaskazini iwapo usalama wa watu wake utahatarishwa. Korea Kaskazini Jumaa ilidai kuwa Korea Kusini ilirusha droni zilizoangusha vijikaratasi vyenye propaganda mjini Pyongyang mara tatu mwezi huu huku ikiahidi kujibu vikali iwapo hilo litafanyika. Kupitia taarifa kwenye chombo cha habari cha serikali Jumapili, wizara ya ulinzi ya Korea kaskazini imesema kuwa jeshi limetoa amri ya kupelekwa kwa silaha pamoja na wanajeshi karibu na mpaka wa Korea kusini wakiwa tayari kuanza mashambulizi. Jumapili, dada mwenye nguvu wa kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un alieleza kuwa hatua ya kujiangamiza onyo kutoka wizara ya ulinzi ya Korea kusini kwamba utawala wa Korea kaskazini utamalizwa iwapo utadhuru raia wa korea kusini korea kaskazini mara kwa mara hutoa onyo za aina hiyo kila kunapokuwa na uhasama ulioongezeka kati yake na korea kusini au hata marekani salamu ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Waziri mkuu wa Israel amewataka wanajeshi walinda amani wa Umoja wa Mataifa kuondoka katika maeneo ya vita nchini Lebanon, wakati Israel ikiendelea kulenga kundi la Hezbollah. Matamshi yake yanajiri baada ya taarifa kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel yalijeruhi walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Patrick Nduima na mwenzangu hapa anasimulia ripoti ya mwandishi wa VOA Arash Arabasadi. Jeshi la anga la Israeli limefanya mashambulizi kufuatia msururu wa mashambulizi ya roketi ya Hezbola mapema Jumapili asubuhi. Mapigano hayo yanafanyika huku Hezbola ikiendelea kushambulia eneo la kaskazini mwa Israel, kwa kile kundi hilo linalotambulishwa na nchi za Magharibi kama kundi la kigaidi linasema ni kuwaunga mkono wa Palestina huko Gaza, baada ya shambulizi la Hamas la tarehe 7 Oktoba dhidi ya Israel ambalo limechochea vita vikali. Huku Israel na Hezbollah nchini Lebanon wakiendelea na mashambulizi yao ya kuvuka mpaka, raia wanatafuta mahali salama, ili kuepuka mashambulizi ya mabomu katika mji wa Israel wa Haifa. Katika siku za hivi karibuni, mashambulizi ya Israel yalijeruhi wanajeshi watano wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa kinachojulikana kama UNIFIL katika maeneo ya Lebanon, ambako mashambulizi nchini kote yameua watu elfu moja na mia nne kufikia mwezi Septemba, kulingana na wizara ya afya ya Lebanon wizara hiyo haikutofautisha wapiganaji wa Hezbollah na raia. This is a hili ni tukio baya, na UNIFIL inasisitiza kwamba usalama wa wafanyakazi na mali za Umoja wa Mataifa lazima uhakikishwe na kwamba kutoshambulia majengo ya Umoja wa Mataifa lazima kuheshimiwa wakati wote. Israel ilieleza wazi katika taarifa zake kwamba hailengi raia wa Lebanon au UNIFIL, bali nalenga kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Kufuatia taarifa za wanajeshi walinda amani wa umoja Mataifa waliojeruhiwa, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliomba radhi, lakini akaonya pia Gears, Manche, ni wakati wa UNIFIL kuondoka katika ngome za Hezbollah na katika maeneo ya vita. Kukataa kuwaondoa wanajeshi wa UNIFIL inawafanya kuwa mateka wa Hezbollah, inahatarisha pia usalama wa wanajeshi wetu. Baadhi ya maeneo ya Lebanon yamegeuka vifusi na vumbi kufuatia mashambulizi ya Israel, hali inayofanana na ile ya Gaza ambayo White house haitaki itokee tena. Uh, uh, not... hapa msemaji wa White House Karin Jean Pierre anasema hatuwezi na hatutaki kuiona Lebanon ikigeuka Gaza na kuwa gaza nyingine. Hiyo siyo hali tunayotaka kuona. Mateso huko Gaza na Lebanon yanaongeza hali ya dharura kama ulivyosikia, juhudi tunazofanya kwa hakika kumaliza mizozo na kuweka msingi wa amani na usalama wa kudumu katika kanda hiyo. Hata hivyo, Waisraeli huko Tel Aviv waliingia barabarani katika maandamano yao ya kila wiki dhidi ya serikali siku ya Yom Kipur, sikukuu kubwa ya Wayahudi. Wanaendelea kuomba sitisho la mapigano ili kusaidia kupatikana kwa makubaliano ya kuachilia mateka ambao bado wanashikiliwa na Hamas huko Gaza kufuatia shambulizi la Oktoba 7. Sauti so, hiyo unayosikia ni uh, marehemu Lucky Dube katika wimbo wake Prisoner, wimbo ambao nimeona kama hapa studio ukirukaruka kidogo hapa unakukumbusha mengi mengi kutu. Sana siku zote Lucky Dube atabaki ku, kuwa mtu wangu yule uh -huh. Wimbo zake nazipenda sana, alikuwa mpangilio wake maneno, uzito wa maneno, mawaidha kama sasa anasema kwamba uhalifu hausaidii, ndio alijipata akiwa prisoner yeye mwenyewe, bala mambo ndio hayo hmm. Lakini tuendelee na taarifa ambazo naona mwenye hapo ametayarisha taarifa, inayosema kwamba makundi ya misaada nchini Kamerun yanatembelea nyumba na vijiji na vya maeneo mbalimbali kuadhimisha mwezi wa kuhamasisha kuhusu ugonjwa wa saratani ya matiti akiwashauri wanawake kwenda hospitali kufanyiwa vipimo na kutibiwa bila malipo. Karibu asilimia 60 ya wanawake zaidi ya elfu saba waliogunduliwa na saratani ya matiti nchini Cameroon walifariki mwaka huu kwa sababu walichelewa kufika hospitali, maafisa wamesema. Mokdi Edwin Kizeka anaripoti kutoka Yaounde kwamba vifo vya saratani ya matiti haviripotiwi kwa sababu familia zinawatelekeza wanawake na wanafariki wakiwa nyumbani. Basi Patrick Ndwimana hapa anaisimulia ripoti yake. Mwanafunzi wa historia mwenye umri wa miaka 30 Emili Nadej Atangana ameliambia kundi la wanawake na wasichana kwenye chuo kikuu cha Yaunde jinsi alivyoathirika kisaikolojia na kihisia baada ya kugundulika kuwa na saratani ya matiti. Uh, ya... hapa anasema ya... ndugu zake wengi marafiki na wanafunzi wenzake walisema hataishi muda mrefu na walimtelekeza waliposikia kuwa aligunduliwa na saratani ya matiti mwezi Julai mwaka 2020. Atangana alisema alianza kupata matumaini madogo kwamba anaweza kutibiwa. Wakati wa hudumu wa kutoa matibabu kwenye hospitali ya Yaunde, kitengo cha magonjwa ya wanawake, upasuaji na magonjwa ya watoto, walimwambia kwamba saratani ya matiti ikigunduliwa mapema inatibika kwa asilimia 90. Maafisa wa serikali ya Cameroon na makundi ya misaada wanasema manusura wa saratani kama vile Atangana walipelekwa katika miji na vijiji kama sehemu ya shughuli za kuadhimisha mwezi wa kuhamasisha kuhusu ugonjwa wa saratani ya matiti. Shirika la afya duniani WHO linasema mwezi wa Oktoba umetangazwa kama mwezi wa kuwafundisha watu kuhusu saratani na kutambua mapema dalili za ugonjwa huo. Mesod Ngwese Agbo mwenye umri wa miaka 40 ni manusura wa saratani, anawafundisha pia watu jinsi saratani ya matiti inaweza kutibiwa ikigunduliwa mapema. Anasema raia wanatakiwa kuachana na tabia ya kuwaficha wagonjwa wa saratani ambao wanafariki wakiwa nyumbani kutokana na imani potofu kwamba saratani haiwezi kutibiwa. Anasema de, hutakiwi kujificha peke yako na maumivu yako, shiriki habari na mtu mwingine, na watu watakuwa tayari kukusaidia. Nilifanyiwa upasuaji na baada ya upasuaji nimekuwa nikipata matibabu na hadi sasa niko sawa. Kauli mbiu ya mwaka huu nchini Cameron ni hakuna mtu anayepaswa kukabiliana na saratani ya matiti peke yake, na ndiyo, hakuna mtu anayetarajiwa kupambana na saratani ya matiti peke yake. Ruth Amin ni mtaalamu wa afya ya umma na meneja wa mradi katika taasisi ya utafiti ya Lifafa yenye makao yake mjini Yaunde. Anasema kukomesha dhana na kuwapeleka hospitali watu wanaoshukiwa kuwa na saratani ya matiti inaweza kuziwia asilimia sitini ya wanawake zaidi ya elfu saba waliogunduliwa na ugonjwa huo kufariki kwa sababu walitelekezwa au kuchelewa kufika hospitali. Tunawaomba wanaume wawaunge mkono wenzi wao, kuwasaidia mama zao, kuwaunga mkono dada zao kwa kuwapa uelewa, kuwapeleka hospitali kufanyiwa vipimo na wataalam. Wanawake wanapaswa kuzungumza, wanawake wanapaswa kuelekea kwenye vituo vya afya kuchunguzwa, kwa sababu kadri wanavyopimwa mapema ndivyo itakuwa rahisi kwao kutibiwa. Cameroon inasema imezipatia hospitali zote wahudumu wa, wa kutoa matibabu waliohitimu pamoja na vifaa vya kupima saratani ya matiti. Shirika la Afya Duniani linakadiria kuwa Cameroon ina visa vipya elfu ishirini vya saratani ikiwemo saratani ya matiti na asilimia 65 ya vifo vinahusiana na ugonjwa huo kila mwaka. Mashirika ya kiraia na vyama vya kutetea haki za wafanyakazi vimesisitiza umuhimu wa kuchukua hatua za pamoja ili kuboresha hali ya maisha ya waganda wanaoishi na kufanya kazi katika nchi za Kiarabu. Haya yanajiri baada ya kuongezeka kwa visa vya unyanyasaji wa wafanyakazi wahamiaji katika nchi za mashariki ya kati. Ni ripoti ya Sadamu Mubale kutoka Kampala. Katika makala ya jamii na maendeleo, maelfu ya vijana nchini Uganda wanaendelea kutumia njia zote zinazowezekana ili kusafiri nje ya nchi kutafuta ajira kutokana na ukosefu wa ajira na hali mbaya ya kiuchumi nchini. Takwimu zilizotolewa na wizara ya jinsia mwaka jana zilionyesha kwamba vijana elfu mbili huondoka nchini kila mwezi kutafuta ajira nje ya nchi, huku wengi wao wakielekea Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Vijana wengi Uganda huenda mashariki ya kati kufanya kazi kama wasaidizi wa nyumbani na kazi nyingine za kawaida ili kujisaidia wao na familia zao kuishi maisha bora. Aebare Sara, mama watoto sita, anaeleza jinsi miaka minne aliyohudumu kama kijakazi nchini Saudi Arabia ilivyobadili maisha yake. Nze nave Uganda nga nsaini nze aka, emitwalo chenda 9 niliondoka uganda nikijua kuwa nitapata mshahara wa shilingi laki tisa ambazo ni takriban dola mia mbili na tisini lakini nilipofika saudi mwajiri wangu baada ya kufurahishwa na kazi yangu aliniongeza mshahara hadi milioni moja ambayo ni sawa na dola mia tatu na kumi si... licha ya idadi kubwa ya waganda wanaosafiri kuelekea nchi za uharabuni na mchango wao mkubwa katika uchumi Uganda haina mikataba thabiti na nchi nyingine za mashariki ya kati, huku ikiwa na balozi tatu tu katika ukanda huo katika nchi za Iran, Saudi Arabia na Israel. Hii imefanya hali kuwa ngumu kwa wafanyakazi wa wahamiaji, haswa wanaofanya kazi katika nchi kama Oman, ambapo Uganda haina ubalozi. Ripoti ya mwaka 2022 ya Taasisi ya Afrika ya Mkakati na Sera, Kiashiria cha Uhamiaji Salama Afrika, inaonyesha kwamba takriban kesi 90 za unyanyasaji dhidi ya wafanyakazi wa nyumbani huripotiwa kila mwaka. Kesi 257 za ubaguzi huripotiwa huku vifo 88 vikirekodiwa. Nsumba Charlotte Agnes anaeleza mateso aliyopitia, ukiwemo ubaguzi wa rangi alipokuwa kijakazi nchini Oman, so, I went to Oman. Nilipoenda Oman maisha yalikuwa magumu mno. Baada ya miezi mitatu nilikuta familia ya watu tisa. Nilikuwa sipati muda wa kutosha wa kupumzika. Nilikuwa naamka asubuhi majira ya saa nne na kupumzika kwa masaa mawili pekee. Ni kwa sababu hii ambapo mashirika ya kiraia na vyama vya kupigania haki za wafanyakazi vinataka serikali ijitahidi kuboresha mazingira ya kazi kwa waganda wanaoishi na kufanya kazi katika nchi hizo. Kenneth Oloka ni kiongozi wa shirika la kutetea haki za wafanyakazi wanaoelekea nje ya nchi uh, our... wafanyakazi wengi baada ya kumaliza mikataba yao, wengine hawalipwi, wengine wanapata mishahara nusu, na wengine wanarudi nyumbani wakiwa na majeraha, wamevunjwa mikono, miguu, na hata wengine viungo vya mwili kama figo. Wataalamu vin... wataalam pia wanasema serikali inapaswa kuunda kamati yenye jukumu la kusimamia masuala ya wafanyakazi wahamiaji. Betty Amongi, waziri wa jinsia, kazi na maendeleo ya jamii, anasema Serikali imeanza mfumo shirikishi baina ya Uganda na nchi za uharabuni ili kuboresha sekta hiyo na masilahi ya wafanyakazi. Oh, we are also planning to... tunapanga kuelekeza wawakilishi wetu katika nchi hizo na kuweka ofisi katika nchi husika zitakazoshughulikia changamoto wanazopitia watoto wetu wakiwa kazini. Baraza la mawaziri tayari limeidhinisha Uganda ni mojawapo ya nchi kumi zaidi zinazopata kipato kikubwa zaidi kupeleka wafanyakazi nje ya nchi kati ya nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara. Sada Mubale, Sauti Amerika, Kampala. Baada ya makala haya ya jamii na maendeleo, sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau akusomee muktasari wa habari za dunia. Wizara ya afya ya Zimbabwe Jumapili imethibitisha kesi mbili za kwanza za maambukizi ya mpox bila kueleza kwa kina aina kamili ya virusi hivyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kesi ya kwanza ilipatikana kwa kijana wa umri wa miaka kumi na moja ambaye alianza kuonyesha dalili mwezi uliopita baada ya kutembelea Afrika Kusini. Nchi 26 maskini zaidi duniani ambazo pia ni nyumbani kwa asilimia arobaini ya watu wenye umaskini mkubwa duniani zipo kwenye madeni makubwa zaidi tangu elfu mbili na sita, pamoja na kukumbwa na majanga miongoni mwa maswala mengine, ripoti mpya kutoka Benki ya Dunia imesema Jumapili. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imesema Jumapili kwamba waziri wa zamani wa fedha na kazi ambaye pia alikuwa gavana wa kwanza mweusi wa benki kuu, Tito Mboweni, ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 65, baada ya kuugua kwa muda mfupi. Mboweni alikuwa mwanaharakati dhidi ya utawala wa kibeberu akiwa mwanafunzi wakati huo, na kisha baadaye kuwa waziri wa kwanza wa kazi nchini humo. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya Msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.