Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. e, mimi ni Kennes Bwire. Mmoja wa makamanda wa kundi la waasi la Resistance ISNC LRA, Thomas Kweyelo amehukumiwa kifungo cha miaka 4 gerezani na mahakama ya Uganda kwa uhalifu wa vita, mauaji, ubakaji, kuwateka watu nyara na kuwanyanyasa. Kweyelo alikutwa na makosa kadhaa ya uhalifu wa vita mwezi Agosti, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la LRA kuhukumiwa na mahakama ya Uganda. Kundi la LRA lilianzishwa mwaka 1980 chini ya kamanda Joseph Kony kwa lengo la kuipindua serikali ya Uganda na kufanya uasi kwa zaidi ya miaka 20 ambapo lilipambana na jeshi la serikali kaskazini mwa Uganda. Kundi la LRA lilitekeleza unyama dhidi ya watu wa kaskazini mwa Uganda, ikiwemo unajisi, kuwateka nyara kwa kata midomo, miguu na mikono na kutumia vifaa butu kuwapiga hadi kuwaua. Kuyelo amenusurika adhabu ya kifo kwa sababu alilazimishwa kujiunga na LRA akiwa mtoto, na ameonyesha masikitiko makubwa pamoja na nia ya kutaka kuwaomba msamaha waathiriwa wa vita vya LRA. Wakili wake Kuyelo Kale Balaka amesema atakata rufaa. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki atakuwa Jibuti wiki ijayo kwa mkutano wa mawaziri kati ya Uturuki na Afrika. Mkutano utaangazia namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya Ankara na bara la Afrika. Uturuki ambayo ni mwanachama wa NATO imeongeza juhudi za kuimarisha uhusiano wake wa kidiplomasia na ushirikiano wa nchi za Afrika katika miaka ya hivi karibuni, hasa katika biashara na kutoa misaada ya kijeshi kwa baadhi ya nchi za Afrika. Mkutano huo utafanyika kati ya Novemba tatu na kati ya Novemba mbili na tatu na utahuduriwa na mawakilishi wa nchi kumi na nne za Afrika pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan. Mkutano huo unajiri wakati Uturuki inajihusisha katika mazungumzo kutatua mzozo kati ya Somalia na Ethiopia kuhusu makubaliano kati ya Ethiopia na Somaliland kutumia sehemu ya bahari ya Somaliland kwa biashara na ulinzi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amekutana na waziri mkuu wa Lebanon leo Ijumaa na kujadiliana kuhusu mashambulizi ya Israeli nchini humo, wakati Washington inaendelea kuitaka serikali ya Beirut kukabiliana na kundi la Hezbollah. Blinken alikutana na Jibu Mikal mjini London akiwa kwenye safari kutoka mashariki ya kati. Najibu alikuwa katika mkutano kuhusu Lebanon mjini Paris Alhamisi. Marekani ambayo ni mshirika mkuu wa kisiasa na kijeshi wa Israel imetaka juhudi za kidiplomasia kuchukuliwa kumaliza mashambulizi kati ya Israel na Hezbollah. Blinken amesema kwamba Israel inastahili kuhakikisha kwamba hakuna raia anajeruhiwa au kuuawa, pamoja na walinda mano wa Umoja wa Mataifa au wanajeshi wa Lebanon. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amesema kwamba Korea Kaskazini inatarajiwa kupeleka wanajeshi wake nchini Rusia katika uwanja wa mapambano nchini Ukraine mwishoni mwa wiki hii. Maafisa wa nchi za magharibi wameonya kwamba iwapo Korea Kaskazini itatuma wanajeshi wake kujiunga katika vita vya vi Ukraini vya karibu miaka mitatu, na hivyo vitaongezeka vita hivyo na kupelekea athari kubwa za kikanda zinazoweza kufika eneo la Indopacific. Hatua ya Korea Kaskazini imesababisha wasiwasi na kuvuruga juhudi za diplomasia kuhusiana na vita hivyo. Afisa wa ngazi ya juu katika ofisi ya rais wa Ukrain ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba Rais Zelenski ameahirisha mkutano wake na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres mjini Kiev kutokana na taarifa za wanajeshi wa Korea Kaskazini kuingia Ukraine. Guteres alikuwa kutana na Zelenski baada ya kuhudhuria mkutano wa wiki hii wa BRICS uliofanyika Kazan nchini Rasia. Na Uganda imejiunga rasmi katika kundi la nchi za BRICS zenye lengo la kukabiliana kisiasa na kiuchumi na nchi tajiri za Magharibi. Kulingana na gazeti la serikali ya Uganda New Vision, Uganda imeongezwa kwenye kikundi cha BRICS pamoja na nchi nyingine kumi na mbili wakati wa mkutano wa siku tatu ulioanza Jumanne wiki hii katika mji wa Kazan, Russia. Nchi zingine ambazo zimejiunga na BRICS ni pamoja na Algeria, Belarus, Bolivia, Cuba, Indonesia, Kazakistan, Malaysia, Nigeria, Thailand, Uturuki, Uzbekistan na Vietnam. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha mkamiti kibayasi na meza ya waandishi wa habari. Mimi ni Kenneth bire kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa mjini Washington. Ni kipindi ambacho kujia kila Ijumaa sana wakati kama huu leo hii, basi upo nami mkamiti kibayasi, na katika kushirikisha waandishi wenzangu ninaye mubelwa Bandio, mwandishi wa kujitegemea kutoka jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Hali kadhalika ninaye mwandishi ambaye pia ni mhariri wa jarida la Fama, neville Mena, kutoka nchini Tanzania, na vilevile ninaye mtangazaji na mwandishi Joseph Njane kutoka Radio Citizen ya nchini Kenya na bila ya kupoteza wakati, basi tunaanzia katika ardhi ya Marekani. Kampeni za uraisi Marekani zinashika kasi kweli kweli, ikiwa chini ya wiki mbili kuelekea Novemba 5 ambayo ni siku ya uchaguzi. Maswala makuu yanayoangaziwa na wagombea wote wawili, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, na makamu rais aliyepo madarakani Kamala Harris yanagonga vichwa vya habari na pia kuwagusa wananchi moja kwa moja. Masuala yenyewe ni kuhusiana na uhamiaji, uchumi pamoja na haki za utoaji wa mimba. Wagombea wote wamekuwa wakifanya kampeni katika majimbo ambayo yanaangaziwa kwa ukaribu zaidi, ambayo yana ushawishi mkubwa wa kuweza kukusanya zile kura mia mbili na sabini ambazo zinahitajika ili kumpata rais ajai wa Marekani. Nianze kwako Mubelo wa Bandio, nipatie mtazamo wako kuhusiana na sera pamoja na kampeni zinazoendelea kwa wagombea hawa. Asante kwanza kwa kunishirikisha, na kwa kweli namshukuru Mungu kwamba nimekuwa sehemu ya watu ambao tumeweza kushuhudia mchakato mzima wa kampeni jinsi ambavyo zinaendelea hizo ni kampeni za kipekee sana katika suala la sio tu sera zinavyozungumzwa lakini namna wanavyojaribu kuwashawishi wananchi kuhusiana na uh, kwa nini wawachague wao. Unaweza ukaona sera ziko mbali sana na ambavyo tumepata kuzisikia. Donald Trump tunamfahamu kwamba wanaambia watu Donald Trump amekuwa mgombea wa urais tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano n um, alipotangaza kugombea kwa mara ya kwanza, na mpaka sasa amekuwa mgombea. Aligombea mwaka elfu mbili na ishirini akashindwa, na baada tu ya kushindwa tu akatangaza tena kugombea mwaka huu, kwa amekuwa katika sera ambazo amekuwa akizungumza katika kipindi chote Kamala Harris kwa, naye, kwa mwaka wa tatu sasa, mwaka wa sasa nne kama makamu wa rais kwao katika sera ambazo hazina mabadiliko sana. Tofauti tu ni namna ambavyo wanajaribu sio tu kuzipindisha, lakini kujaribu kuzungumzia mapungufu katika sera za wenzao, katika sera za kuliko bora sera zao, lakini ni uchaguzi ambao unafikiri uh, labda tunaweza tukazungumzia huko mbele lakini umejaa katika uh, tabia pengine mtu mmoja mmoja kuliko uh, sera zenyewe za namna ambavyo zitaweza kuleta mabadiliko katika nchi. Tuelekee katika bara la Afrika nini hasa wananchi wa Afrika Mashariki wanapenda kujua kupitia nyinyi waandishi, pamoja na vyombo vya habari, kuhusiana na kampeni hizi zinazozungumziwa hapa nchini Marekani kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba tano, hapa Kenya zikiwa zimesalia tu siku chache uchaguzi mkuu kule Marekani uweze kufanywa, ni kwamba mkamiti kuna masuala mengi ambayo yamekuwa yakiangaziwa na vyombo vya habari hapa nchini Kenya, uh, hasa kuhusiana na sera, misimamo tofauti ya kibiashara, pengine mahusiano. Na wanataka vilevile kujua je, ni wepi ambao pengine wanapigia uh, debe eh, pengine wenzao kule walio na asili ya Kiafrika wanaunga mkono upande gani? Ni masuala wepi ambayo wanatazama kufuatilia kwa karibu na je, uh, misimamo ambayo wagombea hawa wawili wanatoa je, itasaidia vipi pengine taifa la Kenya na vilevile bara hili la Afrika kwa ujumla? Kwa sababu utakumbuka kwamba Marekani imekuwa mshirika mkubwa, na hasa kibiashara, uh, kati ya mataifa ama miongoni mwa mataifa mengi ya bara hili la Afrika na hasa taifa letu la hapa Kenya, na ni kwamba kubwa ambalo limeangaziwa pakubwa katika suala hilo ni kando na misimamo na sera, wengi wamekuwa wakifuatilia, je, wanasemaje kuhusu suala hili la uaviaji wa mimba na suala hili la pengine matumizi ya kuhalalisha ama uhalalishaji wa matumizi ya bangi, kwa sababu gumzo liliibuliwa pale ambapo mgombea wa Demokrat alipo Kamala Harris aliposema kwamba iwapo ataruhusiwa kuingia ikulu ya White House, basi atakuwa akikumbatia ma kuruhusu pengine lile suala la matumizi ya bangi kuweza kuhalalishwa, na ni kwamba ni suala ambalo limeibua hisia kinzani hapa nchini Kenya, vyombo vya habari vikiangazia hilo kwa kina, na wengi wanaangalia swala la uchumi zaidi kwa sababu utakumbuka kwamba swala la uchumi limekuwa Uh, ni kana kwamba ndiyo nguzo kuu katika bara hili la Afrika na hasa Kenya, uh, kwa sababu uchumi umekuwa ukizingira chaguzi nyingi na ndiyo maana viongozi uh, wengi wakati wa kampeni nawapawadia, wanaangazia hasa uh, suala ambalo linamguza mwananchi moja kwa moja. Kwa Tanzania, Neville Mena, kipi hasa ambacho Watanzania wanavutiwa wakati ambapo wanataka kusikia kutoka kwenu waandishi na pia kupitia vyombo vya habari kuhusiana na kampeni hizi zinazoendelea hapa nchini Marekani, ambazo pia zimewashirikisha macelebrity katika kuwaunga mkono wagombea hawa wawili, Kamala Harris na Donald Trump. Pengine niseme tu ka tofauti, pengine na Kenya, si kitu cha kwanza, ni hiyo demokrasia Marekani inavyoendeshwa, ukiangalia kampeni zinavyoendeshwa, ukaangalia jinsi ambavyo wagombea wanapiga kampeni kutoka sehemu moja kwenda nyingine, lakini ukiangalia mfumo mzima wa demokrasia ndani ya Marekani, hilo uh, tu kwanza linavutia mtu kuangalia, kufuatilia, kujua ni kipi ni kipi. Uchaguzi unafanyika leo eh, kabla hujapambuzuka pam, shajua mshindi mnani, kwa sababu ya mifumo iliyopo. Kwa hiyo siku inayosubiriwa yo eh, Novemba tano uh, huwa ni, ni siku ambayo ni siku ya Jumanne. Eh, jina lake inaitwa Super Tuesday. Ni siku ambayo mara nyingi eh, watu wana- wanakaa nyumbani wanasubiri wanaangalia wanafuatilia usiku kucha kutwa kujua kitu gani kimejiri Marekani. Na ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii tayari, eh, nchi imegawanyika, hasa kwa watu wanaofuatilia siasa hizo. Wapo watu wa kawaida wengi ambao kwa kweli utuambia habari ya uchaguzi wa Marekani. Uh, wao kwao ni habari tu ya kawaida kama habari nyingine, lakini kwa wale wafuatiliaji wa mambo utaona wanajenga hoja kwamba wanaweka sababu za fulani kushinda, Trump kushinda ama Kamala Harris kushinda. Uh, niseme tu kwamba wagombea hawa wawili, Trump amekuwa uh, pengine si mpenzi, si mpenzi sana, hapendwi sana na watu wa, wa, wa, wa, wa, wa wa watu upande huu pengine kwa sababu ya historia yake ya maneno ambayo yamekuwa yana ubaguzi ndani yake. Lakini pia uh, kwa upande mwingine amekuwa akiwavuta watu kwa siasa zake za kukataa baadhi ya masuala, kwa mfano kama hayo ya utoaji mimba, ambayo katika nchi ya Tanzania utoaji mimba ni kitu ambacho uh, sio tu kwamba ni kinyume cha sheria lakini kimaadili ni kitu ambacho hakikubaliki. Aziko nyakati ambazo uh, watu wanakuwa na shauku ya kuona historia ikiandikwa Marekani, labda kuwa na rais wa kwanza mwanamke Kamala Haris kama inawezekana, kama atashinda, lakini wakati mwingine wanasita kumuunga mkono pale anapoingiza maswala kama hayo ya maswala ya kutoaji wa mimba na, niseme wakati mwingine watu wanakuwa njia panda kuto kuamua wa. Kama watanzania wangekuwa wanapiga kura, wako ambao wangempigia kura Trump kwa sababu tu E, ya sera ambazo Kamala Harris anaahidi aidi kuzisimamia kuzi, kuzi, kuzi, kuzi, kuzi, kuzi. Lakini wapo watu ambao wangempa Kamala Harris kwa sababu tu ni mwanamke, na taifa wa Marekani, kwa uwepo wake wa miaka yote e, miongo kadhaa e, karini kadhaa, halijawahi kuwa na kiongozi mwanamke. Inakumbuka kwamba Hillary Clinton aliwahi kukaribia eh, kuwa, kuwa, kuwa rais, lakini akashindwa katika uchaguzi huo, na hii inasababisha kwamba wamarekani hawatabiriki. Pamoja na kwamba inaonekana kama vile uh, wanaweza wakawa Trump, ni mtu wa namna fulani, pengine hawezi kufaa kuwa rais wao, lakini unaweza usishangae kwamba ukakuta anashinda. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao utabiriki, na uchaguzi usiotabirika ni uchaguzi ambao unavuta sana hisia za watu. Washiriki, na sasa naomba mnipe fursa nielekee huko nchini Kenya, ambapo suala hili liliweka historia tangu wiki iliyopita na bado linaendelea kuzungumziwa. Na sasa tunachofahamu ni kwamba mahakama kuu Kenya imekataa ombi la Rigathi Gashagwa la kutaka majaji waliopo waondolewe katika kesi yake ya kumwondoa madarakani kama naibu rais wa Kenya. Majaji hao ni Freda Mugambi, Eric Ogola na Anton Mrima walielezwa wataendelea kusikiliza kesi hiyo na pia kumruhusu Gashagwa kuwa na haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi wao. Vilevile, mahakama kuu imepanga kusikiliza maombi ya kupinga amri ya kuapishwa kwa naibu wa rais mteule Kithure Kindiki hapo Oktoba 29. Moja kwa moja hili linakuhusu wewe Joseph Njane. Wakenya wanaichukulia vipi kesi hii? Na je, vyombo vya habari vya ndani na nyinyi waandishi mnaitangaza vipi na kuripoti vipi taarifa hii? Ni swala ambalo linawekwa kwenye orodha ya maswala ambayo Wakenya au wanahabari, vyombo vya habari hapa nchini Kenya wamekuwa wakifuatilia kwa muda wa wiki moja iliyopita, kwa sababu shughuli hii yote ilianza juma liliopita ni kwamba kuu katika maswala hayo yote ni swala hili, na nafasi hii, naibu wa rais ikikumbuka kwamba naibu rais aliyeng'atuliwa mamlakani na bunge la seneti hapa nchini Kenya, Rigathi Gachagua, amekuwa tu na kesi mbalimbali ambazo zimekuwa zikiwasilishwa mahakamani. Aa, lakini la hivi punde kabisa ama ya hivi punde kabisa ni hiyo ambayo Uh, mawakili wake wamekuwa wakisukuma wale majaji walio katika jopo la majaji, uh, ni majaji watatu ambao wamekuwa wakishughulikia ile kesi ya kupinga kuapishwa kwa Profesa Kindiki Kithure ambaye sasa hivi, kabla uteuzi wake, amekuwa akihudumu kama waziri wa maswala ya usalama wa ndani na ni kwamba katika uh, kauli zao kule mahakamani mawakili wa Gachagua wamekuwa wakisema kwamba Uh, mwanzo kabisa uteuzi wao au kupendekezwa kwao kama lile jopo uh, haukufanywa kwa njia inayofaa kwa sababu wanasema kwamba aliyefanya uteuzi ule ni naibu uh, jaji mkuu Philomena Mbete Mwilu ambaye wanadai kwamba hakufanya vyema kuweza kufanya vile kwa sababu kisheria wanadai kwamba <coughs> jaji mkuu pekee Martha Koome aliye na uwezo ule wa kuweza kufanya uteuzi ule wa jopo lakini, kikuu katika masuala yale ni vilevile, wamekuwa na kauli na ushahidi ambao wamekuwa wakitoa kuhusiana na madai kwamba kuna uhusiano wa karibu kati ya wale majaji na viongozi wakuu serikalini. Hapo jana tukiona katika kikao cha mahakama, mmoja wa mawakili akitoa hata e, picha kuonyesha kwamba Uh, kuna yule spika wa bunge la Senate uh, Amason Jeffa Kingi ambaye alihudhuria mojawapo ya hafla za harusi uh, za mojawapo ya jaji pale, kuonyesha kwamba kuna uhusiano wa karibu, na kwamba walikuwa na hofia kwamba huenda uamuzi kwa ambao utakuwa ukitolewa mwisho kabisa kuhusiana na uh, kesi hizi usiwe ni wakweli ambao utaweza kuwaridhisha. Neville, utakubaliana nami kwamba sakata hili la gashagwa limechukua mtazamo na limefungua sura tofauti katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki. kwa Tanzania, nini hasa kinachozungumziwa na vyombo vya habari kuhusiana na sakata hili? Mjadala mkubwa ni jinsi ambavyo eh, Wakenya ambao ni jirani zetu wanavyoweza kujaribu uimara wa mifumo yao ya kisheria na mifumo yao ya kikatiba kuona inavyofanya kazi. Tutakumbuka tu kwamba mabadiliko ya katiba yafanyika Kenya kwa katiba ku, kuandikwa upya baada ya mgogoro uliozuka baada ya uchaguzi mkuu wa miaka kadhaa iliyopita. Siwezi kukumbuka ni wakati gani kwa sasa, lakini niseme kwamba waliandika katiba ambayo imekuwa katika majaribio na imeleta mabadiliko makubwa, au tumeona mambo yakitokea Kumbuka, tuliwahi kuona wakati uchaguzi mkuu wa pili uliomweka Uhuru Kenyatta katika kipindi cha pili ukitenguliwa baada ya mahakama kuona kwamba kulikuwa kuna mambo yamekiukwa. Ni nguvu ambayo unaiona mahakama ikifanya kazi yake bila kutishiwa na mamlaka zingine, unaiona ikiwa huru hata kama vitisho vipo, lakini misingi yake imara iliyowekwa unaona ikifanya kazi. Sasa tunaona eh, bunge la Kenya na seneti wakimtoa madarakani makamu wa rais, ijapokuwa bado kuna e, kesi ziko mahakamani. Lakini kile kitendo tu cha ma, cha makamu wa rais au naibu wa rais, mtu e, namba mbili kwa nafasi katika nchi, kuwekwa e, kwenye kiti akaanza kuulizwa maswali na akafikia hatua ya kupigiwa kura na kuondolewa, si kitu ambacho ni cha kawaida katika nchi zetu hizi. Mara kadhaa tunapotoa mifano ya utawala bora ama mifumo inayofanya kazi vizuri tukitaja nchi za magharibi, e, wakubwa wetu mara nyingi wanasema sisi sio si, nchi magharibi, sisi ni Waafrika, tueni mifano ya Afrika. Sasa mimi nilikuwa nikiwambia hapa kwa, Tanzania kwamba wala sizungumzia Afrika, nazungumzia Afrika Mashariki. Sasa kama s ametolewa kwa sababu muhimu ama si muhimu, lakini kile kitendo u cha mfumo ule kuwepo kunatoa eh, salamu kwa watawala wengine, ama kwa viongozi wengine wa Kenya kwamba iwapo watakiuka sheria watakiuka misingi yao ya kiongozi, basi wanaweza wakajikuta katika matatizo, kwa maana ya kushughulikiwa kikatiba, wala si kibinafsi na mifumo ya kisheria iliyopo. Mi niseme kwetu sisi limekuwa ni somo kubwa na tumejifunza ijapokuwa sasa si tutafikarini huko, ni swali ambalo hatuwezi kujua. Na vilevile vile, basi, Mubelwa, hebu tuangazie katika maswala hayo tunayozungumzia demokrasia. Ni kwamba Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wiki hii basi, akizungumza na umati wa wafuasi wake huko Kisangani, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, amesema kwamba katiba ya sasa ya DRC ina udhaifu na haiendani na hali halisi ya nchi, na hivyo basi amesema tume itaundwa mwaka ujao ili kushughulikia marekebisho ya katiba. Nahitaji kupata mtazamo wako kama mwandishi wa kujitegemea kutoka hapa Marekani, taifa ambalo linazungumziwa kuwa na demokrasia Ufikiri mapungufu katika katiba yanakuwepo, hata hii katiba kongwe ya Marekani pia ina mapungufu yake. Swala huwa linakuja mara nyingi, hasa kwa nchi za Afrika, ni nani ambaye anataka kuleta mabadiliko katika katiba na mabadiliko hayo yana yanahusisha nini. Ningetamani zaidi kuona mabadiliko katika hizi um, katika katiba za, za, za nchi nyingi barani Afrika yawe yanatokana na maoni ya wananchi ambao wanakuwa wanakuambia wanakua, kwamba tunataka mabadiliko kwa sababu hii na hii. Lakini utasikia mara la nyingi ikizungumzwa kutoka katika upande wa serikali itakuwa ni namna ambavyo ama, ama kutoka upande wa raisi itakuwa ni namna ambavyo itampa nguvu zaidi, namna ambavyo katiba itamfanya asiguswe, namna ambavyo itamweke itamweka katika position ambayo anaweza asiondolewe, hata kama atakuwa anaweza kuwajibishwa kuondolewa. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinasikitisha kwamba bado kinaendelea, hasa katika bara letu. Lakini ambacho ningetamani zaidi kuona ni namna ambavyo katiba hizi na hii inatakiwa ianze katika kuweka swala la uraia, kwamba wananchi waweze kusoma kwa ufasaha swala, ama elimu ya uraia iweze kuwajulisha wajibu wao ni nini na haki zao ni nini, na kuweza kuangalia katiba inatimiza vipi hayo, na kama kuna mapungufu kulingana na mabadiliko labda ya teknolojia na maendeleo katika dunia na kadhalika, wao waweze kuomba ili zile haki zao na uwajibishanaji uweze kuendelea na, na mabadiliko ambayo yanaendelea. Lakini mara nyingi utaona katika bara letu ni kama hivi: rais akizungumza hivi sasa, tusubiri tuone mapendekezo yatakayotolewa na tume ambayo anaiteua yeye, na pengine ameshaipa maelekezo ya nini cha kufanya. Mara nyingi rais anakuwa ana kile anachokitaka, alafu anatumia tume kuhalalisha matakwa yake, na hiyo imekuwa changamoto sana barani Afrika. Naam, kwako Joseph Njani. Unadhani ni kwa nini rais Felix Chisekedi ameamua kusema haya wakati huu kwamba katiba ya sasa huko nchini DRC ina udhaifu na haiendani na hali halisi ya nchi? Ni suala ambalo limekuwa ni kana kwamba ni e, kiazi chungu ama kiazi moto ambacho kimekuwa miongoni mwa raia hawa wa DRC kwa sababu utakumbuka kwamba uh, kutokuwa na ile katiba ambayo ina mizizi ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa na masuala ambayo yameleta mivutano, yameibua tetesi miongoni mwa raia wa taifa hili. Utakumbuka kwamba miaka chache iliyopita ambapo rais Joseph Kabila alipojaribu kutafuta muhula mwingine wa uongozi, kulikuwa na tetesi katika taifa hilo na ni kwamba wengi bado wamekuwa wakishinikiza kuwe na mabadiliko, kwa sababu utakumbuka kwamba DRC imekuwa ikitumia katiba ambayo mwanzo kabisa iliweza kuungwa mkono mwaka wa elfu mbili na sita iwapo sijakosea, hadi hapo awali mwaka elfu mbili kumi na moja kumi na mbili hivi iwapo sijakosea, ambapo kwa kauli moja Uh, kulifanyiwa mabadiliko ambayo pengine yalilenga kulainisha, uh, na kuweza kufanya tambarari masuala ambayo walihisi kwamba yangehitaji mabadiliko uh, japo hilo halii kuweza kuharibisha wote. Nakumbuka kwamba katika kura ya maoni ya ambayo ilitoa mwongozo ama utaratibu wa kuweza kutumika kwa katiba ambayo inatumika sasa nchini humo uh, mwaka elfu mbili na sita kulikuwa tu mirengo miwili ambayo ilikuwa ikiunga mkono uh, masuala hayo, lakini uh, tuliona kauli ya pamoja katika mabadiliko ambayo uh, yaliweza kushabikiwa mwaka elfu mbili kumi na moja. Kwa hivyo kauli hii ya rais uh, Tshisekedi kwamba wakati umewadia wa kuweza kufanya uh, mabadiliko katika uh, katiba yetu, nikizungumzia hapa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, nadhani wameona kwamba kuna masuala mbalimbali ambayo wanahisi kwamba yana mizizi ama yameota mizizi ya kutoka nje ya taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na wanahisi kwamba kuna masuala ambayo yanafaa kutuleta pamoja kama Waafrika, kama Wakongomani ama raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambayo pengine yatakuwa na itikadi yetu, yatakuwa na tamaduni, mila na desturi ambayo pengine yatatoa mwongozo wa jinsi tunavyofaa kushirikiana, pengine jinsi tunafaa kuongozwa. Uh, je tukizungumzia mihula, rais anafaa kuhudumu kwa muhula upi? Uh, masuala ambayo pengine hayataibua uh, nyufa hasa kunapotokea hitaji la kuweza kuwa na uh, pengine mabadiliko yote ya kisiasa, kiuchumi, kiusalama ambayo anahisi kwamba kuna mwanya ambao unafaa kuzibwa, uh, na suluhu tu linafaa kutokana na katiba mpya kumbuka hapa nchini Kenya na sio tu nchini Kenya pekee lakini eh, kwa sababu niko hapa nchini Kenya kumbuka Kenya vilevile ilikuwa na wazo lilo hilo mwaka elfu mbili kabla mwaka elfu mbili na kumi uh, walihisi kwamba viongozi wakati huo wa chini ya muungano ambao ama serikali ambayo ilikuwa ni serikali ya pamoja ambayo ilileta Uh, upinzani pamoja na serikali wakati huo, ikawa ni serikali ya pamoja, walihisi kwamba kuna masuala ambayo yanafaa kuzibwa, ambayo walihisi kwamba hayana msingi wa Kikenya, na ndiyo maana harakati za kuweza kukumbatia katiba mpya zikaanza. Uh, kukawa makumi mawili lakini mwishowe uh, mwaka elfu mbili na kumi mwezi wa nane, kwa wananchi kupitia kura ya maoni wakaunga mkono katiba mpya ambayo sasa hivi inaendelea kutumikiwa, japo kuna wale ambao wanashinikiza mabadiliko bado zaidi yafanywe, kwa sababu wakati hu walisema kwamba asilimia ishirini bado haikuzingatiwa wakati ule. Na ndiyo maana nahisi kwamba ndiyo maana Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wakati umewadia, na ndiyo maana pengine rais mwenyewe ametoa nafasi binafsi yaweze kuongoza ule mchakato wa kuweza kuakisha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inapata mwamko mpya na katiba ambayo itakuwa na msingi na kushabikiwa na kila mwanakongomani ya maraia wa taifa hilo la DRC. Na katika kukamilisha kipindi hiki ni kwamba Uganda imejiunga rasmi na BRICS, muungano wenye ushawishi mkubwa wa uchumi unaojitokeza unaofanya kazi ya kuhamisha usawa wa nguvu duniani mbali na utawala wa Marekani ya kaskazini na Ulaya magharibi. Uganda ndio nchi pekee ya Afrika Mashariki kujiunga na BRICS na hii ilithibitishwa pamoja na mataifa mengine kumi na mawili wakati wa mkutano wa kila mwaka wa BRICS unaofanyika huko Kazan, Russia, ambao ulianza Oktoba 22. Hatua hii inaonekana kama sehemu ya juhudi pana za Uganda za kupanua ushirikiano wa kimataifa na kujihusisha zaidi na nchi nje ya uwanja wa jadi wa Magharibi. Mpaka hapa ndio nakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington. Shukran kwake Neville Mena, mhariri wa jarida la Fama nchini Tanzania. Hali kadhalika ninakushukuru Joseph Njani, ni mtangazaji na mwandishi kutoka Radio Citizen redio shirika ya VOA Swahili ambayo inasikika kote nchini Kenya. Na pia ninakushukuru Mobelo Bandio, mwandishi wa kujitegemea kutoka jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi.